ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หูฟัง (head phone amp or mini amp ) ค่ะ  (อ่าน 56752 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp) ค่ะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 09:53:31 AM »
คุณน้องข้าวฟ่าง เล่น C-input WIMA MKP ประกบกับ NE5532 น่าจะเด่นที่เสียงกลางต่ำ หากต้องการเพิ่มประกายเสียงกับปลายแหลม ลองเปลี่ยน C-input เป็นพวก ASC หรือ Solen ดูนะครับ ..... ผมเคยเจอตอนโมดิฟายแอมป์รุ่นนึงที่เป็น IC drive ครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp) ค่ะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 09:58:06 AM »

jump  เย็นนี้เลิกงงานกลับไปลองค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะคะ ขอบคุณคุณพี่สรรเสริญที่แนะนำค่ะ ไปค้นดูก่อนว่ามีอยู่บ้างรึปล่าว ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานนะคะ   [O.K.]

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 01:11:08 PM »
รอครับ
อยากได้บ้างจัง
 @~~@

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 04:07:09 PM »

jump  เย็นนี้เลิกงงานกลับไปลองค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะคะ ขอบคุณคุณพี่สรรเสริญที่แนะนำค่ะ ไปค้นดูก่อนว่ามีอยู่บ้างรึปล่าว ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานนะคะ   [O.K.]

น้องข้างฟ่าวคนสวย....อย่าติดงาน DIY จนลืมคนข้าง ๆ นะจ๊ะ... [Devilish]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 11:15:32 PM »
 [YE]  ทดลองแล้ว ผ่านค่ะ ลองด้วยลำโพงธรรมดา 8 โอมห์ดูก่อน ความดังใช้ได้เลย ไม่ฮัม ไม่จี่ ส่วนเสียงเป็นอย่างไรค่อยว่ากันนะคะ เบื้องต้นสำหรับดิฉันเสียงโอเค ค่ะ แต่คงต้องติดฮีทซิ๊งค์ให้ไอซี regulate ค่อนข้างร้อนนค่ะ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 11:23:09 PM »
[YE]  ทดลองแล้ว ผ่านค่ะ ลองด้วยลำโพงธรรมดา 8 โอมห์ดูก่อน ความดังใช้ได้เลย ไม่ฮัม ไม่จี่ ส่วนเสียงเป็นอย่างไรค่อยว่ากันนะคะ เบื้องต้นสำหรับดิฉันเสียงโอเค ค่ะ แต่คงต้องติดฮีทซิ๊งค์ให้ไอซี regulate ค่อนข้างร้อนนค่ะ

ถามคุณข้าวฟ่างคนสวยหน่อยครับ   ถ้าเราเอาแอมป์หูฟังตัวนี้ไปต่อกับลำโพง ฟูลเร้นจ์   8Ohm  วัตต์น้อยๆ  แทนการใช้กับหูฟังไปเลยได้ไหมครับ  ช่วยแนะนำมือใหม่หน่อยครับคุณคนสวย (^_^) (^_^)

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 06:56:18 AM »
ถามคุณข้าวฟ่างคนสวยหน่อยครับ   ถ้าเราเอาแอมป์หูฟังตัวนี้ไปต่อกับลำโพง ฟูลเร้นจ์   8Ohm  วัตต์น้อยๆ  แทนการใช้กับหูฟังไปเลยได้ไหมครับ  ช่วยแนะนำมือใหม่หน่อยครับคุณคนสวย (^_^) (^_^)

ได้สบายเลยค่ะ  เมื่อคืนลองฟังดูเสียงแปลกๆข้างซ้ายลองไล่วงจรดูใหม่ปรากฏว่าไฟลบไม่ได้ต่อให้แต่ดังด้วย แก้ไขเสร็จเรียบร้อยโอเคแล้วทั้งสองข้างค่ะ ที่เหลือเสียงจะเป็นอย่างไรอยู่ที่ออปแอมป์ที่จะมาไดรฟ์ที่ภาคหน้าและซีอินพุทที่จะมาใส่ล่ะค่ะ แก้ไขลายทองแดงให้เรียบร้อยลงแบบให้ใหม่นะคะ ภาคจ่ายไฟคงต้องขยายพื้นที่ให้ใส่ฮีทซิ๊งค์เล็กๆได้ด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 08:05:20 AM »

ได้สบายเลยค่ะ  เมื่อคืนลองฟังดูเสียงแปลกๆข้างซ้ายลองไล่วงจรดูใหม่ปรากฏว่าไฟลบไม่ได้ต่อให้แต่ดังด้วย แก้ไขเสร็จเรียบร้อยโอเคแล้วทั้งสองข้างค่ะ ที่เหลือเสียงจะเป็นอย่างไรอยู่ที่ออปแอมป์ที่จะมาไดรฟ์ที่ภาคหน้าและซีอินพุทที่จะมาใส่ล่ะค่ะ แก้ไขลายทองแดงให้เรียบร้อยลงแบบให้ใหม่นะคะ ภาคจ่ายไฟคงต้องขยายพื้นที่ให้ใส่ฮีทซิ๊งค์เล็กๆได้ด้วยค่ะ

กด Like  ให้คุณข้าวฟ่าง+ 1000   dance1 dance2

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 08:43:44 AM »

กด Like  ให้คุณข้าวฟ่าง+ 1000   dance1 dance2

น้า tfender มาตามแชร์ตลอดเลยนะครับ....... [great]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 11:21:25 AM »

น้า tfender มาตามแชร์ตลอดเลยนะครับ....... [great]

อ๋อ  ผมติดตามผลงาน  ข้าวฟ่าง  มาตั้งแต่ยังเป็นต้นข้าวอ่อนๆ  เลยนะครับ  yahoo1 yahoo1

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 09:36:02 PM »

(^o^) ไม่ได้ลืมนะคะ ขอลอง Transistor อีกสองสามเบอร์ค่ะว่าใช้ได้มั๊ย และมีคู่นึงเป็นแบบ darlington ด้วยค่ะ ลองกันให้พังไปข้างนึงเลย ผลเป็นอย่างไรจะมาสรุปพร้อมกับลายทองแดงที่ถูกต้อง และปิดโปรเจ็คค่ะ  อีกพักนึงเรามาลองแบบหลอดไดรฟ์ภาคหน้าดูบ้างนะคะ   Vo

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:14:05 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] รอติดตามครับ

ออฟไลน์ noneoNLine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 08:52:19 PM »
รออยู่นะครับ.. คุณข้าวฟ่าง.. อยากลองทำเหมือนกันครับ.. เพราะแบบ cmoy เคยทำตามในเวบ อื่น มาแล้ว..ก็โอเคครับ.อยากลองของที่นี่บ้าง..น่าจะแรงกว่า..  @~~@ @~~@
ข้อมูลติดต่อครับ  >> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1469.0
น้องใหม่สนใจเรื่อง เสียง-สี-แสง

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 08:40:40 PM »
  เสร็จเรียบร้อยพร้อมปิดโปรเจ็คแล้วค่ะท่านผู้ชม ตามแบบใหม่นี้นะคะ พี่ๆที่โหลดลายทองแดงไป มาโหลดใหม่ด้วยค่ะไม่มียาเบื่อหนูนะคะ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 08:51:32 PM »
ไฟล์ pdf ที่ใช้ทำ pcb ได้เลยค่ะ  สำหรับ transistor ที่ทดลองแล้วว่าใช้ได้จริง จับคู่ให้ตามชนิด ดังนี้นะคะ

BD139 (NPN) &  BD140 (PNP)  

MJE340 (NPN) & MJE350 (PNP)

2SD669 (NPN) & 2SB649 (PNP)

จะใช้คู่ไหนตามสบายนะคะ หรือว่าหามาลองทั้งสามคู่แล้วเลือกคู่ที่ถูกใจ ก็ดีค่ะสำหรับที่เป็นดาร์ลิงตันไม่ได้ลองค่ะตำแหน่งขาไม่เหมือนกัน เสียงที่ได้หลักๆอยู่ที่ op-amp และ capacitor ที่ท่านเลือกใช้ค่ะ ตามกำลังทรัพย์ JENSEN ก็ใส่ได้ค่ะ ไดโอดเม็ดถั่วดีค่ะ resister เทพๆก็น่าจะดีนะคะ หรือว่าท่านใดจะใช้เป็นแอมป์เล็กๆเพื่อใช้กับคอมพิวเตอร์ก็ได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 09:24:58 AM โดย ข้าวฟ่าง »

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 09:40:28 PM »
ไฟล์ pdf ที่ใช้ทำ pcb ได้เลยค่ะ  สำหรับ transistor ที่ทดลองแล้วว่าใช้ได้จริง จับคู่ให้ตามชนิด ดังนี้นะคะ

BD139 (NPN) &  BD140 (PNP) 

MJE340 (NPN) & MJE350 (PNP)

2SD669 (NPN) & 2SB649 (PNP)

จะใช้คู่ไหนตามสบายนะคะ หรือว่าหามาลองทั้งสามคู่แล้วเลือกคู่ที่ถูกใจ ก็ดีค่ะสำหรับที่เป็นดาร์ลิงตันไม่ได้ลองค่ะตำแหน่งขาไม่เหมือนกัน เสียงที่ได้หลักๆอยู่ที่ op-amp ที่ท่านเลือกใช้ค่ะ ตามกำลังทรัพย์ JENSEN ก็ใส่ได้ค่ะ หรือว่าท่านใดจะใช้เป็นแอมป์เล็กๆเพื่อใช้กับคอมพิวเตอร์ก็ได้นะคะ

คุณฟ่างครับ  ถ้าเอาแอมป์หูฟังตัวนี้ไปขับลำโพง ฟูลเร้นจ์เล็ก ๆ ขนาด 3 นิ้ว ลำโพง  Com ได้ไหมครับ  แบบเล็ก  4Ohm   ขับได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2011, 09:52:21 PM โดย tfender »

Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp or mini amp ) ค่ะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:10:25 AM »
คุณฟ่างครับ  ถ้าเอาแอมป์หูฟังตัวนี้ไปขับลำโพง ฟูลเร้นจ์เล็ก ๆ ขนาด 3 นิ้ว ลำโพง  Com ได้ไหมครับ  แบบเล็ก  4Ohm   ขับได้ไหมครับ

ได้ค่ะ ส.บ.ม ค่ะ แต่ต้องติด heatsink ให้ transistor & ic regulate ด้วยนะคะ คงจะร้อนนิดนึงค่ะ  (^o^)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: แอมป์หูฟัง (head phone amp or mini amp ) ค่ะ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 12:33:47 PM »
 [clap hand2]ขอเอาไปทำให้แฟนฟังกับคอมนะครับ [roll] จะได้ลองคู่นี้ด้วย BDW73D/BDW74D

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 01:05:27 PM »
[clap hand2]ขอเอาไปทำให้แฟนฟังกับคอมนะครับ [roll] จะได้ลองคู่นี้ด้วย BDW73D/BDW74D

[gr_in]   ทำแล้วผลเป็นอย่างไร มาเหลาสู่กันอ่านบ้างนะคะ  

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 01:08:00 PM »

ถ้าเอาไปต่อออกลำโพงเลยควรใช้กี่ Ohm ครับคุณฟ่าง (^_^)

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 11:07:11 PM »

[heart_shell] คุณพี่ tfender ไม่ได้อ่านตั้งแต่แรกสิคะ ดิฉันก็เพิ่งเคยทำนี่ละค่ะ คงตอบได้ไม่หมดทุกคำถามค่ะ เอาเป็นว่าถ้าโหลดโอมห์ต่ำๆเช่น 4 ohm ก็ติดฮืทซิ๊งค์ตามที่แนะนำมาค่ะ แต่ถ้าใช้หูฟัง เช่น 32 ohm แอมป์ทำงานไม่หนักมากอาจจะไม่ต้องติด heat sink หรือว่าติดก็บางๆก็พอ ลองกับลำโพงที่มีอยู่ในบ้านก่อนก็ได้ค่ะ แล้วคอยสังเกตุดูว่าร้อนมั๊ย (ลำโพงหย่ายยยๆๆๆ คงจะขับไม่ไหว) นะคะนักดีไอวายที่ดีต้องลองด้วยตัวเองบ้างค่ะ ดิฉันก็ไม่มีหูฟังจะลอง ยังไม่ได้ซื้อ พี่ๆทำแล้วผลเป็นเช่นใดก็มาโม้ เอ๊ย มาคุยให้ชื่นใจบ้างนะคะ ในส่วนของโปรเจ็คขอปิดเพียงเท่านี้ค่ะ ส่วนท่านที่ทำแล้วเป็นอย่างไร มาโพสท์ต่อได้เลยค่ะ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 11:11:11 PM »

[heart_shell] คุณพี่ tfender ไม่ได้อ่านตั้งแต่แรกสิคะ ดิฉันก็เพิ่งเคยทำนี่ละค่ะ คงตอบได้ไม่หมดทุกคำถามค่ะ เอาเป็นว่าถ้าโหลดโอมห์ต่ำๆเช่น 4 ohm ก็ติดฮืทซิ๊งค์ตามที่แนะนำมาค่ะ แต่ถ้าใช้หูฟัง เช่น 32 ohm แอมป์ทำงานไม่หนักมากอาจจะไม่ต้องติด heat sink หรือว่าติดก็บางๆก็พอ ลองกับลำโพงที่มีอยู่ในบ้านก่อนก็ได้ค่ะ แล้วคอยสังเกตุดูว่าร้อนมั๊ย (ลำโพงหย่ายยยๆๆๆ คงจะขับไม่ไหว) นะคะนักดีไอวายที่ดีต้องลองด้วยตัวเองบ้างค่ะ ดิฉันก็ไม่มีหูฟังจะลอง ยังไม่ได้ซื้อ พี่ๆทำแล้วผลเป็นเช่นใดก็มาโม้ เอ๊ย มาคุยให้ชื่นใจบ้างนะคะ ในส่วนของโปรเจ็คขอปิดเพียงเท่านี้ค่ะ ส่วนท่านที่ทำแล้วเป็นอย่างไร มาโพสท์ต่อได้เลยค่ะ

ต้องขอบคุณ  คุณข้าวฟ่าง ณ ที่นี้ด้วยครับ  เดี๋ยวไปอ่านก่อนครับ   [yahoo] [yahoo]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 04:25:17 PM »
สวัสดีครับคุณ คุณข้าวฟ่าง

พอดีว่าผมแอบสนใจโปรเจคนี้เลยขออนุญาติเอาลายปริ๊นไปทำวงจรมาลองใช้งานดู

แต่ผมเจอปัญหาที่ผมยังมึนๆ อยู่คือ

1. มันจะมีเสียง ฮัม  หากผมเร่งโวลุ่มเกิน 9.30 นาฬิกา  (ลองถอดมาเอา R ต่อตรงมันก็ดัง)
2. หากเอามือเข้าไปใกล้ๆ กล่องมันจะมีสัญญารบกวนดังเพิ่มขึ้น(ผมใช้กล่องพลาสติก) โดยเฉพาะตอนปรับโวลุ่มดังจี้ๆ ได้ใจเลย (แกนโวลุ่มผมก็ใส่ตัวหมุนที่เป็นพลาสติกนะครับ)
3. เจ้า IC 7812, 7912 และ BD139 มันร้อนได้ใจจริงๆ ครับ ^^  ตอนแรกใช้ Ei 18-018 ร้อนมากๆ เปลี่ยนเป็น เทอร์ลอย 15-0-15 ก็ยังร้อนมากอยู่ดี

สำหรับเสียงจากอุปกรณ์เกรดธรรมดา ที่โวลุ่ม 9 นาฬิกา ถือว่าหนักแน่นใช้ได้เลยครับ (เจ้า Cmoy ฟังแล้วเสียงบางไปเลย )

พอจะมีคำแนะนำรึเปล่าครับ 

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 04:38:25 PM »

[unde_cided] คืนนี้มาตอบนะคะ  เลิกงานแล้วกลับไปพิจารณาของตัวเองก่อนค่ะ ดีใจค่ะที่มีผู้สนใจนำไปลองทำใช้ 

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 08:32:00 AM »
พอดีว่าผมแอบสนใจโปรเจคนี้เลยขออนุญาติเอาลายปริ๊นไปทำวงจรมาลองใช้งานดู 
    ขอถามว่าลาย pcb ที่ใช้คือแบบล่าสุดที่ดิฉันแก้ไขเรียบร้อยแล้วใช่มั๊ยคะ ?
แต่ผมเจอปัญหาที่ผมยังมึนๆ อยู่คือ
1. มันจะมีเสียง ฮัม  หากผมเร่งโวลุ่มเกิน 9.30 นาฬิกา  (ลองถอดมาเอา R ต่อตรงมันก็ดัง)
   ตัวต้นแบบไม่มีปัญหานี้ค่ะ... เบื้องต้นลองแก้ปัญหาด้วยการบัดกรีตัวถังของโวลลุ่มต่อสายลงกราวด์ของวงจรดูค่ะ
2. หากเอามือเข้าไปใกล้ๆ กล่องมันจะมีสัญญารบกวนดังเพิ่มขึ้น(ผมใช้กล่องพลาสติก) โดยเฉพาะตอนปรับโวลุ่มดังจี้ๆ ได้ใจเลย (แกนโวลุ่มผมก็ใส่ตัวหมุนที่เป็นพลาสติกนะครับ)
   ขอแนะนำว่าควรใช้กล่องโลหะจะดีกว่านะคะ เพราะวงจรมีความไวค่อนข้างมาก ใช้ลูกบิดพลาสติคดีแล้วค่ะ
3. เจ้า IC 7812,7912 และBD139มันร้อนได้ใจจริงๆ ครับ ^^ ตอนแรกใช้ Ei 18-018 ร้อนมากๆ เปลี่ยนเป็น เทอร์ลอย 15-0-15 ก็ยังร้อนมากอยู่ดี
   ใช้ 18-0-18 ก็ร้อนสิคะเพราะโวลท์ไปโหลดที่ตัวไอซีเร็คฯค่อนข้างเยอะ ถ้ามี 12-0-12 จะร้อนน้อยลงไปอีกค่ะ แต่ได้แนะนำให้ติด heat sink ทั้งสองที่ คือที่ไอซีเร็คฯ และทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุททั้งสองข้างขนาดไม่ต้องใหญ่มากนะคะ
สำหรับเสียงจากอุปกรณ์เกรดธรรมดา ที่โวลุ่ม 9 นาฬิกา ถือว่าหนักแน่นใช้ได้เลยครับ (เจ้า Cmoy ฟังแล้วเสียงบางไปเลย )
   ลองแก้ปัญหาจากที่แนะนำมาข้างบนดูก่อนค่ะ ที่บอกไว้ว่าควรหาซีค่า 0.1 ต่อขนานกับซีอิเลคทรอไลท์ทุกตัวไว้ใต้ pcb ได้ใส่ไว้ด้วยรึปล่าวคะ ? jumper ใส่ครบนะคะ ได้ผลเป็นอย่างไรค่อยมาว่ากัน รายงานผลด้วยค่ะ 

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 01:44:47 AM »
เข้ามาชื่นชมกับสุภาพสตรี DIY ครับ [res]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 01:52:15 PM »
    ขอถามว่าลาย pcb ที่ใช้คือแบบล่าสุดที่ดิฉันแก้ไขเรียบร้อยแล้วใช่มั๊ยคะ ?
   ตัวต้นแบบไม่มีปัญหานี้ค่ะ... เบื้องต้นลองแก้ปัญหาด้วยการบัดกรีตัวถังของโวลลุ่มต่อสายลงกราวด์ของวงจรดูค่ะ
   ขอแนะนำว่าควรใช้กล่องโลหะจะดีกว่านะคะ เพราะวงจรมีความไวค่อนข้างมาก ใช้ลูกบิดพลาสติคดีแล้วค่ะ
3. เจ้า IC 7812,7912 และBD139มันร้อนได้ใจจริงๆ ครับ ^^ ตอนแรกใช้ Ei 18-018 ร้อนมากๆ เปลี่ยนเป็น เทอร์ลอย 15-0-15 ก็ยังร้อนมากอยู่ดี
   ใช้ 18-0-18 ก็ร้อนสิคะเพราะโวลท์ไปโหลดที่ตัวไอซีเร็คฯค่อนข้างเยอะ ถ้ามี 12-0-12 จะร้อนน้อยลงไปอีกค่ะ แต่ได้แนะนำให้ติด heat sink ทั้งสองที่ คือที่ไอซีเร็คฯ และทรานซิสเตอร์เอ้าท์พุททั้งสองข้างขนาดไม่ต้องใหญ่มากนะคะ
   ลองแก้ปัญหาจากที่แนะนำมาข้างบนดูก่อนค่ะ ที่บอกไว้ว่าควรหาซีค่า 0.1 ต่อขนานกับซีอิเลคทรอไลท์ทุกตัวไว้ใต้ pcb ได้ใส่ไว้ด้วยรึปล่าวคะ ? jumper ใส่ครบนะคะ ได้ผลเป็นอย่างไรค่อยมาว่ากัน รายงานผลด้วยค่ะ 

โทษทีครับเงียบหายไปเลย

ตอนนี้แก้เรื่องฮัมได้แล้วครับ โดยทำตามคำแนะนำของคุณข้าวฟ้างคือ เอากราวด์ต่อตัวถังโวลุ่มซะจบเลย

ส่วนเรื่องความร้อน ผมให้หม้อแปลง 9-0-9 ต่อ (ไฟออกจริง ประมาณ 13 V) จบอีกเช่นกัน ไม่ร้อนเลย

เสียงหนักแน่นใช้ได้เลย ใช้ OPAM 2107APเป็นตัวหลักครับ

ส่วน C input ตอนแรกก็ใช้ค่า 3.3 Uf ของASC รู้สึกเสียงมันไสๆ ไปนิด (หูฟัง Ms1)
เลยลองเอา C ค่า 47 uf (คร่อมด้วย Mail 1200 pf ) มาลองใช้ดู ก็ได้เสียงที่หนักแน่นไปอีกแบบ ^^

เด๊่ยววันหลังจะถ่ายรูปมาลงให้ดูนะครับ เพราะเอาไปใช้ที่ทำงาน

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 08:50:38 PM »

clapping-1-2  ขอบคุณมากค่ะที่ยังไม่ลืม ลองเล่น op-amp และ ซี อินพุทดูนะคะ หรือตังค์เยอะ ก็ลอง R เทพๆ ดูบ้างก็ดีค่ะ มีความสุขกับการฟังเพลงนะคะ ยินดีด้วยค่ะที่แก้ปัญหาได้เรียบร้อย   [b-o-a-t]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 11:43:16 AM »
หลังจากใช้มาซักพักใหญ่ๆ

สำหรับผมนะครับ
 แอมป์หูฟังตัวนี้(อุปกรณ์ R Cabon ธรรมดาตัวละ 1 บาท ^^, ใช้สายแลนเป็นสายสัญญาณ, C input เป็นแบบ electrolytic)
 เทียบกับวงจร ซึ่งใช้ Opam 2107ap ตัวเดียวกัน
 Cmoy (อุปกรณ์จัดเต็ม Cinput Mcap, R ของAB)

เสียงที่ได้ ตัวแอมปของคุณข้างฝ่าง มีรายละเอียดเสียงที่ดีกว่า ละยิบละยับกว่า และสดกว่า แต่เสียงนักร้องบางไปนิด เบสก็มาไวไปไวมาก

ผมเดาๆ ว่าน่าจะเป็นเพราะอุปกรณ์ กับการมีตัวช่วยขยายเกรนของเจ้า BD139 140 และไฟเลี้ยงวงจร Cmoy เพียงแค่ 9V เท่านั้น

เลยกะว่าเดี่ยวจะลองทำตัวใหม่อีกตัว  ซึ่งผมทำแผ่น PCB แอมป์คุณข้าวฝ่างมา 2 อัน คร่าวนี้จะลองจัดเต็มดูซักนิด

**เนื่องจากภาคจ่ายไฟของคุณข้าวฝ่างมันใช้ C รวมๆกันแล้วอยู่ที่ 1250 uf เอง ผมเลยลองเอา C มาเพิ่มเป็นประมาณ 5000 uf เสียง ฟังดูนุ่มๆขึ้นและมีพลังมากกว่าเดิมนะครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 11:50:34 AM »

[gr_in]   ขอบคุณค่ะที่มารายงานผลการทดลองให้ทราบ   [in-love-raccoon]