ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 795511 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 10:11:23 PM »
ฝากรูปให้คุณ Cleaning ได้ชมภาพแทนก่อนนะ

หากมีโอกาส จะยกเอามาให้ลองเอาแอมป์ที่บ้านคุณ Cleaning ลองขับดูบ้าง
ดูซิว่า เมื่อเทียบกับ Infinity เสียงจะต่างกันเยอะไหม
 [unde_cided]

[roll]

ไปได้จากไหนมาครับ  [roll] สวยเสียงดี ผู้ดีอังกฤษ
<a href="http://www.youtube.com/v/_xzH3jRwwew?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_xzH3jRwwew?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 10:12:24 PM »
น้าสังฆ์ไม่ต้องอายหรอกครับ ผมเองต่อ 1875 ลง pcb ของน้าอัล ผมยังทำไม่ดังเลยครับ ฝึกมาคนละแบบน่ะครับ [checks-raccoon] [checks-raccoon] [checks-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 10:24:48 PM »
น้าสังฆ์ไม่ต้องอายหรอกครับ ผมเองต่อ 1875 ลง pcb ของน้าอัล ผมยังทำไม่ดังเลยครับ ฝึกมาคนละแบบน่ะครับ [checks-raccoon] [checks-raccoon] [checks-raccoon]
แบบนี้ก็สู้ผมไม่ได้ซิ ต่อดังทุกตัวครับที่ผ่านมาแต่จี่ฮัมทุกตัว laughhahaha

« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 10:27:08 PM »
ฝากรูปให้คุณ Cleaning ได้ชมภาพแทนก่อนนะ

หากมีโอกาส จะยกเอามาให้ลองเอาแอมป์ที่บ้านคุณ Cleaning ลองขับดูบ้าง
ดูซิว่า เมื่อเทียบกับ Infinity เสียงจะต่างกันเยอะไหม

[roll]

ไปได้จากไหนมาครับ  [roll] สวยเสียงดี ผู้ดีอังกฤษ
<a href="http://www.youtube.com/v/_xzH3jRwwew?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_xzH3jRwwew?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>
ก็ที่หายๆหน้าไปนั้นแหละผมว่าแอบนั่งเครื่องไปเอามาจากอังกฤษ แน่เลย กะจะเอามาให้ผมฟังโดยเฉพาะเพราะไปฟังที่บ้านวันนั้น ผมไม่ค่อยประทับใจ เลยยอมไม่ได้

« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 10:36:45 PM »

ถามพี่อัล หรือพี่เล็กถ้าเข้ามาเจอ หรือ ทุกๆท่าน ลำโพงตู้ปิด โดยปกติยี้ห้ออื่นๆข้างในจะมีใยแก้ว เยอะเต็มตู้หรือไม่ครับ
ของผม infinity จะมีเยอะมากๆเกือบเต็มตู้ ครับ และการยัดใยสีขาว จะต้องยัดให้เป็นระเบียบตามแบบหรือไม่ครับ หรือว่าแค่ยัดๆเข้าไปเท่านั้นครับ จะต้องมีเทคนิดว่า เว้นว่างตรงช่วงบนไว้ หรือว่าปูให้เต็มพื้นหลัง ครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 08:13:14 AM »
proac 2.5     น้า Cleaning  ไม่ถูกใจอีกส่งมาทางผมได้นะคัพพี่  [gr_in]

« ตอบกลับ #1386 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 08:23:49 AM »
proac 2.5     น้า Cleaning  ไม่ถูกใจอีกส่งมาทางผมได้นะคัพพี่  [gr_in]
laughhahaha เอาไว้ข่มตัวด้านบนครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1387 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 08:27:33 AM »

ถามพี่อัล หรือพี่เล็กถ้าเข้ามาเจอ หรือ ทุกๆท่าน ลำโพงตู้ปิด โดยปกติยี้ห้ออื่นๆข้างในจะมีใยแก้ว เยอะเต็มตู้หรือไม่ครับ
ของผม infinity จะมีเยอะมากๆเกือบเต็มตู้ ครับ และการยัดใยสีขาว จะต้องยัดให้เป็นระเบียบตามแบบหรือไม่ครับ หรือว่าแค่ยัดๆเข้าไปเท่านั้นครับ จะต้องมีเทคนิดว่า เว้นว่างตรงช่วงบนไว้ หรือว่าปูให้เต็มพื้นหลัง ครับ

ตู้นี้ไม่ใช้ใยแก้ว หรือใยสังเคราะห์
แต่ใช้แผ่นมีรูพรุนคล้ายฟองน้ำอัดเกือบเต็มตู้

ส่วนเทคนิคการอัดใยแก้ว มีหลายเทคนิค
เท่าที่พบเห็นบางรายใส่แค่ด้านข้าง โดยปล่อยให้ผนังด้านหลัง บน ล่าง ว่างเปล่า นาน ๆ จะเจอสักครั้ง
แต่เที่เจอบ่อย ๆ ใส่ผนังด้านหลัง และด้านล่าง ส่วนด้านข้างกับบนว่างไว้ ตามที่เห็นผมใส่ใน PSB B1

รอให้ผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1388 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 04:05:30 PM »
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ส่วนหนึ่งที่ผมเข้ามาในนี้ก็ได้อ่านข้อความจากท่านต่าง ๆ ที่เป็นข้อความสั้น ส่วนใหญ่ได้ใจความ (ถามมา ตอบไป เย้าแหย่กันตามประสาคนคุ้นเคย) อ่านแล้วบางครั้งยิ้มคนเดียวจนที่บ้านเลิกถามแล้วว่าคุยกับใคร เหมือนมีโลกส่วนตัวอีกช่องทางหนึ่ง

สำหรับข้อความยาวมักจะเป็นวิชาการ บอกที่มาที่ไป หรือนำเสนอเรื่องราวต่าง ๆ ข้อความทำนองนี้สำหรับผมบางครั้งก็ทำให้เห็นตัวตนท่านนั้น ๆ และเมื่อไปเห็นข้อความสั้นจากท่านนั้นจากกระทู้อื่น ก็ทำให้เราเข้าใจตัวตน หรือสิ่งที่จะสื่อด้วย ขออนุญาตเจ้าของประโยคในกระทู้อื่น มีบางท่านใช้ข้อความที่ผมไม่ค่อยได้เห็นหรือได้ยินในสังคมปัจจุบัน เช่นคำว่า "อบอุ่น" เนื้อหาที่โต้ตอบแต่ละท่านก็ให้เกียรติซึ่งกันและกัน แต่ละท่านก็ถ่อมตัว ผมเป็นเพียงผู้อ่านพลอยได้รับอานิสงส์ไปด้วย พลอยรู้สิกอบอุ่นไปกับบทสนทนาวิสาสะกันของท่านเหล่านั้นด้วย

คุณอัลฯร่ายยาวรู้สึกชวนอ่าน

พี่สังข์ร่ายยาว เหมือนเอาโลกส่วนตัวมาบ่นไงไม่รู้

อ้อขอบคุณคุณทรัคฯที่นำมายั่ว ผมชอบแนวไม้เช่นกัน ตุนมวลสารไว้พอสมควร ว่าจะทำบ้านให้ชุดใหม่ได้อยู่ คงได้นำมาอวดกันบ้างครับ

« ตอบกลับ #1389 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 08:02:57 PM »

คู่นี้อยู่ด้วยกันมานานหลายปีแล้ว แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยเอามาฟัง
เพราะชอบเอาลำโพงราคาประหยัดมานั่งฟังเสียงมากกว่า
เนื่องจากเป็นความชอบที่ไม่เหมือนใครเขา

อีกทั้งการจูนเสียงแอมป์ที่ทำขึ้นมาเอง ส่วนใหญ่แล้วผมมักจะใช้ลำโพงที่เพื่อนบอกว่าเสียงไม่ได้เรื่อง
เอามานั่งฟังในการปรับจูนเสียง และเมื่อได้เสียงที่พอไปวัดไปวา นั่นแหล่ะ จึงถึงคิวที่จะเอาคู่นี้มาฟัง

นี่เอง...จึงเป็นเหตุที่ผมไม่ได้ฟังคู่นี้บ่อยนัก
ไม่รู้ว่าผมคิดถูก หรือคิดผิด

ท่านใดเป็นแบบผมบ้าง ช่วยยกมือขึ้นหน่อยซิครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1390 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 08:51:38 PM »

คู่นี้อยู่ด้วยกันมานานหลายปีแล้ว แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยเอามาฟัง
เพราะชอบเอาลำโพงราคาประหยัดมานั่งฟังเสียงมากกว่า
เนื่องจากเป็นความชอบที่ไม่เหมือนใครเขา

อีกทั้งการจูนเสียงแอมป์ที่ทำขึ้นมาเอง ส่วนใหญ่แล้วผมมักจะใช้ลำโพงที่เพื่อนบอกว่าเสียงไม่ได้เรื่อง
เอามานั่งฟังในการปรับจูนเสียง และเมื่อได้เสียงที่พอไปวัดไปวา นั่นแหล่ะ จึงถึงคิวที่จะเอาคู่นี้มาฟัง

นี่เอง...จึงเป็นเหตุที่ผมไม่ได้ฟังคู่นี้บ่อยนัก
ไม่รู้ว่าผมคิดถูก หรือคิดผิด

ท่านใดเป็นแบบผมบ้าง ช่วยยกมือขึ้นหน่อยซิครับ

ผมว่าน่าจะน้อยครับ ลำโพงจะจูนก็จูนไป แต่ลำโพงฟังจริงๆต้องเป็นลำโพงที่ดีที่สุดครับสำหรับความคิดของผมๆจะไม่เก็บไว้ครับการเก็บก็ไม่ใช่ว่าจะดี infinity เก็บจนขอบหายไปเลย ไม่งั้นหลายๆท่านจะถวิลหา เวฟคอ ทำไมหละครับ ก็เพราะมันเป็นลำโพงที่ดี ถ้าผมมีผมไม่เก็บแน่นอน มันจะต้องถูกนำมาเป็นตัวหลัก และหาทางทำแอมป์หรือปรีไปเข้ากับมันให้ได้ พอลงตัวก็จบ ไม่งั้นเขาจะเอาแอมป์ไปจับลำโพงกันทำไม ครับ
ถ้าทำแอมป์จูนกับลำโพงรองบ่อน ลำโพงรองบ่อนขาดย่านเสียงสูง ก็จุนแอมป์ให้สูง เพื่อให้สมดุลย์ พอจูนได้ที่ เอาแอมป์ไปใช้กับลำโพง ตัวจริง ซึ่งปลายแหลมดีหรือจัดอยู่แล้ว ไม่ยิ่งไปกันใหญ่หรือครับ ผมคิดแบบนี้
เอาลำโพงธรรมดาไปจูนแอมป์ แล้วแอมป์ไปฟังกับลำโพงตัวไหนหละครับในเมื่อมันถูกจูนให้เขากับลำโพงทดลอง แล้วถ้าเอามาใช้จริงๆกับลำโงพตัวจริง มันจะเข้ากันหรือ ถึงแม้ลำโพงจะดี มันก็มีแนวเสียงของมันอยู่ มันไม่สามารถตอบสนองได้ทุกย่านเสียงได้ครบหมดแน่นอน
ลำโพงไม่ดีสำหรับผมจูนอย่างไรก็ไม่ขึ้นครับ เพราะผมคิดว่าตัวทีสำคัญที่สุดคือลำโพง
ความคิดของผมถ้าไมต้องถูกก็ขออภัยด้วยครับ ไม่ได้คิดว่าจะล่วงเกิน แต่ผมคิดแบบนี้ครับ มันจึงเป็นที่มาว่าผมฟังแล้วไม่ชอบก็เพราะผมไปฟังลำโพงดีๆมาแล้ว(ไปฟังตามร้านที่ราคาหลายหมื่น)  พอไปเจอลำโพงที่ดีไม่เท่า ผมก็เลยฟังแล้ว ไม่ประทับใจ

« ตอบกลับ #1391 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 09:02:45 PM »
และถ้าท่านใดมีลำโพงดีๆเช่น เวฟคอ หรือ โปรแอ๊ก แล้วเขาคงไม่ถวิลหา jamo รุ่นล่างๆ หรือลำโพงทั่วๆไปรุ่นต่ำๆอีกแน่นอน นอกจากจะถวิลหาเอาไปทำลำโพงเซอร์ราวครับ
ก็อย่างที่ว่าชอบใครชอบมันต่างคนต่างชอบ เป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล ที่ไม่เหมือนใคร

แบบนี้เดียวผมหาลำโพง onkyo รุ่นเล็กไปแลกดีกว่าครับ เพราะว่าพี่ไม่ชอบฟัง ชอบฟังไม่เหมือนใคร อย่าเก็บไว้เลยดีกว่าครับ laughhahaha

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1392 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 10:13:06 PM »
แบบนี้เดียวผมหาลำโพง onkyo รุ่นเล็กไปแลกดีกว่าครับ เพราะว่าพี่ไม่ชอบฟัง ชอบฟังไม่เหมือนใคร อย่าเก็บไว้เลยดีกว่าครับ
ถ้าน้าเขายอมผมไม่ยอมจริงๆด้วย onkyo [scary-raccoon]

« ตอบกลับ #1393 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 02:36:15 PM »
แบบนี้เดียวผมหาลำโพง onkyo รุ่นเล็กไปแลกดีกว่าครับ เพราะว่าพี่ไม่ชอบฟัง ชอบฟังไม่เหมือนใคร อย่าเก็บไว้เลยดีกว่าครับ
ถ้าน้าเขายอมผมไม่ยอมจริงๆด้วย onkyo [scary-raccoon]
laughhahaha ผมไปแซวพี่อัล นี่ยังไม่มาเห็นนะ ไม่รู้ว่าจะให้ผมไปบ้านอีกหรือเปล่าไม่รู้ laughhahaha

« ตอบกลับ #1394 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 02:44:04 PM »
มากระตุกหนวด เดี๋ยวค่ำ ๆ จะมาบอกว่าทำไมจึงเป็นเช่นนี้  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1395 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 02:51:03 PM »
มากระตุกหนวด เดี๋ยวค่ำ ๆ จะมาบอกว่าทำไมจึงเป็นเช่นนี้  [laugh-raccoon]
[res] ข้าน้อยสมควรตาย ข้าน้อยสมควรตาย ได้โปรดยกโทษให้ข้าน้อย [res]  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1396 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 07:25:10 PM »
เอาอย่างนี้ดีกว่าก่อนที่ผมจะโดนพี่อัลอัดเข้าให้ขอท้าชนเลยดีกว่า  laughhahaha ว่างๆจากภาระกิจอันหนักอึ้ง เมื่อไรมาเยี่ยมน้องที่บ้านหลังเล็กๆโทรมเพราะน้ำท่วมซะหน่อย
ด้วยชื้อชั้น รุ่น ราคา ของผมด้อยกว่า แต่อยากจะเทียบรัศมีกับรุ่นพี่ซะหน่อย วันนี้ผมจัดระเบียบใหม่ แต่ก็ยังดูไม่เป็นระเบียบอยู่ดี เอาแบบจริงๆไปเลยไม่ต้องจัดฉาก  ปกติผมจะวางลำโพง jamo คู่กันกับ infinity ฟังมานานเพราะเนื้อทีจำกัด พอวันนี้ ผมยก jamo ออกไปเก็บไว้ในห้อง แล้วจัดระยะห่างของลำโพงจากเดิม 1.5 มาเป็น 1.8 ทดสอบด้วยเพลงชุดนี้ซึ่งมีดนตรีหลากหลายแนว ทั้งเพลงร้อง เครื่องดนตรีจีนเล่นแบบโหมกระหน่ำ ซึ่งถ้าลำโพง หรือแอมป์ ไม่แน่ก็อาจจะน๊อคกลางอากาศ หรือแป๊กได้ แต่ลำโพงกับแอมป์+dac ผมสอบผ่านได้พอใช้ และได้สร้างความประทับใจเล็กๆให้กับผม ว่าลำโพงตัวนี้ได้แยกชิ้นดนตรีและให้รายละเอียดเข้าขั้นพอใช้ได้  ไม่เคยแสดงอาการมั่ว ให้เสียงในย่านเสียงสูงได้ดีพอใช้ได้ ความชัดเจนของชิ้นดนตรี ต่างๆชัดเจนจน ผมเองคิดว่ามันเหมืนอจริงพอใช้ได้เลย ย่านเสียงต้ำก็ทำเสียงต่ำได้นุ่มลึกทอดยาว พอใช้ได้ เลยอยากจะขอทดสอบกับลำโพงผู้ดีอังกฤษซะหน่อย ดูซิว่า ลำโพง อเมริกา พอจะกระทบไหล่ได้ไหม
วันนี้เลย ไปชื้อเบียร์มาขวดทำอารมณ์ก่อน แล้วบรรเลงด้วยเสียงอันดังกว่าปกติ ปกติจะเปิดแค่ 9 น วันนี้ขอชัดสัก 10.30 สักหน่อยเอาแค่พอหมอปากหอมคอพอ
ทดสอบด้วยเพลง2 ชุดนี้ โดยเล่นจากคอมพิวเตอร์ ผ่านทางช่อง usb เข้า dac

ก่อนขยับลำโพงและย้ายjamo ออกไปเก็บ

สภาพบ้านโทรมๆเพราะพิษน้ำท่วมครับ ถ่ายจากสถานที่จริงเลยไม่ต้องจัดฉากเลย หลังจากขยับ

ตัวนี้ครับลำโพง infinity อเมริกันอินเดียแดง

ที่จะขอท้าชน เพื่อศึกษา กับ ผู้ดีอังกฤษ

ทั้งนี้เพื่อศึกษาแนวเสียงของลำโพง เพื่อศึกษาและขอคำชีแนะจากผู้อาวุโส ผู้มากด้วยประสบการณ์อย่างพี่อัล

ผมมิได้มีเจตนาจะลบหลู่พี่อัลแต่อย่างใดนะครับ เป็นการหยอกล้อแบบพี่น้องครับ
ผมไปบ้านพี่มาหลายครั้ง ก็อยากให้พี่มาเยี่ยมบ้างถ้ามีเวลาว่างจากภาระกิจมาชีแนะ ผมซะหน่อยครับ  laughhahaha
จะชวนหลายๆท่านที่อยู่ระแวกนี้มาก็ได้นะครับ ถ้ากลัวว่าผมจะหลอกมาต้มครับ laughhahaha ยินดีต้อนรับครับ  [res]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2012, 08:22:50 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1397 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:24:43 PM »
ผมไม่ถือสา และคิดมากกับการกระเซ้าเย้าแหย่ตามประสาเพื่อนฝูง พี่น้อง หรอกครับ
ใครโดนผมโมโห และเอ็ดใส่เอา นั่นถือว่าไม่ว่าไม่ธรรมดา เพราะว่าผมจะไม่โมโหหรือโกรธใครง่าย ๆ

แต่ส่วนใหญ่จะโดนผมยั่วให้โมโหมากกว่า
 laughhahaha

ผมยกลำโพงมาให้ฟัง หากเสียงไม่ดีก็มีทางออกอยู่แล้ว
แอมป์ไม่ดี จะทำให้ลำโพงเสียงดีได้ไง ผมคิดไว้แล้วว่าจะแก้ตัวอย่างนี้

แต่ถ้าเสียงดีกว่า จะคุยข่มให้คับซอยไปเลย
บางทีเจ้าของบ้านโมโห ขว้าง Jamo ใส่ผมจะได้เก็บเอากลับบ้านด้วยเสียเลย

ก่อนยกไป จะวอร์มด้วย LM1875 ให้ขอบหายแข็งขืนซะหน่อย
เดี๋ยวชนะน๊อคไม่ได้อ่ะครับ
 [smi_ley] [smi_ley]

« ตอบกลับ #1398 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:32:12 PM »
มัวแต่แหย่คุณ Cleaning ให้หลับไม่ลง

ลืมมาคุยให้ฟังเลยว่า กำลังจะคลอด LM1875 ด้วย PCB New Version
เล็กกระทัดรัด และทำแยกข้างละแผ่น อีกไม่ช้าได้พบกัน

COMING SOON !!!!

« ตอบกลับ #1399 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:41:08 PM »
มัวแต่แหย่คุณ Cleaning ให้หลับไม่ลง

ลืมมาคุยให้ฟังเลยว่า กำลังจะคลอด LM1875 ด้วย PCB New Version
เล็กกระทัดรัด และทำแยกข้างละแผ่น อีกไม่ช้าได้พบกัน

ตกลงจะหลงไหลรุ่นเล็กนี่จริงๆเลยหรือครับ จะคลอดเองหรือว่าคลอดจาก ebay ครับ

พี่ถ้าจะเล่นผมว่าเอาแบบ ที่มันขนาน หลายๆตัวมาเล่นไม่ดีกว่าหรือครับ จัดเต็มๆไปเลย [roll]

« ตอบกลับ #1400 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:44:38 PM »

ตกลงจะหลงไหลรุ่นเล็กนี่จริงๆเลยหรือครับ จะคลอดเองหรือว่าคลอดจาก ebay ครับ

พี่ถ้าจะเล่นผมว่าเอาแบบ ที่มันขนาน หลายๆตัวมาเล่นไม่ดีกว่าหรือครับ จัดเต็มๆไปเลย [roll]

ออกเองซิครับ
แต่จะไม่จัดขนานแน่นอน ยังยืนยันหนักแน่นครับ

« ตอบกลับ #1401 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 09:49:21 PM »

ออกเองซิครับ
แต่จะไม่จัดขนานแน่นอน ยังยืนยันหนักแน่นครับ

ขนานมันให้รายละเียดดีนะครับ ไม่สนเลยหรือครับ ตัวเดียวมันซ้ำๆเดิมๆครับ หลายๆคนก็ทำกันมาแล้ว ผมว่าน่าจะหาจัดแบบแปลกๆบ้างครับ ic มันก็ไม่แพง
pcb ที่พี่ทำอยู่มันก็ดีแล้วนี่ครับ จะมีเวอร์ชั่นใหม่ที่ดีกว่านั้นอีกหรือครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1402 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 01:54:06 PM »
วงจรที่ผมทำ ทั้ง 2 แบบ "invert " &  "invert t-network"
ทำได้เลย ลองแล้วไม่พังแน่นอน
.่อย่าลืม .ลำโพง ต้องต่อกลับเฟส นะครับ...
 3-2-1-raccoon

ถามหน่อยครับ พอดีอยากทำเเบบ HW วงจรนี้ สองอันนี้ต่างกันมั๊ยครับ ระหว่าง invert กับ invert T-Network

แล้วก็ trim pot 50 k ในวงจร  invert T-Network นี่ไว้ปรับค่าอะไรครับ แล้วเราต้องปรับไว้ที่เท่าไหร่ครับ  [unde_cided]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1403 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 05:05:28 PM »
ถามหน่อยครับ พอดีอยากทำเเบบ HW วงจรนี้ สองอันนี้ต่างกันมั๊ยครับ ระหว่าง invert กับ invert T-Network

แล้วก็ trim pot 50 k ในวงจร  invert T-Network นี่ไว้ปรับค่าอะไรครับ แล้วเราต้องปรับไว้ที่เท่าไหร่ครับ  [unde_cided]

เสียงต่างกันครับ
ผมชอบ invert T-network มากกว่าครับ (ได้ทั้งเสียงร้องกับ แรงปะทะของเบส   "2in1")

ส่วน trimpot 50 k ในวงจร  invert T-Network เอาไว้ปรับ DC.offset ให้เหลือ 0V. ครับ
(แรกๆผมใส่แค่20K ไม่พอ ปรับไม่ได้ 0v. ต้องเพิ่มเป็น 50k แต่ถ้าไม่พออีกต้องเพิ่มไปอีกครับ )

ลองดูนะครับ
3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1404 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 05:46:08 PM »
วงจรที่จะเอามาทำก็คงไม่พ้นวงจรนี้ครับ

PCB เสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือเพียงเก็บรายละเอียดนิดหน่อย
ผมคงเล่นกับเบอร์นี้อีกสักพักหนึ่งก่อน แล้วจะจัดเต็มขนานข้างละหลาย ๆ ตัวครับ

« ตอบกลับ #1405 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 05:55:55 PM »
วงจรที่จะเอามาทำก็คงไม่พ้นวงจรนี้ครับ

PCB เสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือเพียงเก็บรายละเอียดนิดหน่อย
ผมคงเล่นกับเบอร์นี้อีกสักพักหนึ่งก่อน แล้วจะจัดเต็มขนานข้างละหลาย ๆ ตัวครับ

ผมรอแบบจัดเต็มครับ พี่ อย่างไรถ้าจะจัดจริงๆบอกด้วยนะครับ จะได้ไปสอบ ic ราคา 50 บาทมาเก็บไว้บ้างครับ

« ตอบกลับ #1406 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:15:47 PM »

ผมรอแบบจัดเต็มครับ พี่ อย่างไรถ้าจะจัดจริงๆบอกด้วยนะครับ จะได้ไปสอบ ic ราคา 50 บาทมาเก็บไว้บ้างครับ

ไม่หาประสบการณ์กับรุ่นเล็ก ๆ ก่อนเหรอ เดี๋ยวจะก้าวข้ามสิ่งเล็กน้อย ๆ ไปอย่างน่าเสียดายนะ
 fart-raccoon

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1407 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 08:00:27 PM »
น้าcleaning พักนี้ไปรวยอะไรมา จะเอาแต่แบบ จัดหนัก จัดเต็ม [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1408 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 08:06:24 PM »
น้าcleaning พักนี้ไปรวยอะไรมา จะเอาแต่แบบ จัดหนัก จัดเต็ม [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]
พี่ ic ตัวละ50 บาทเอง จัดข้างละ10 ยังไม่เป็นไรเลยครับ laughhahaha ขอให้ดังและไม่จี่ฮัมเท่านั้นแหละครับ laughhahaha
จนจะแย่อยู่แล้ว พึ่งเปิดเทอม เล็กๆไม่ ใหญ่ๆทำ (โฆษณา มิต้า)

« ตอบกลับ #1409 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 08:09:13 PM »

ไม่หาประสบการณ์กับรุ่นเล็ก ๆ ก่อนเหรอ เดี๋ยวจะก้าวข้ามสิ่งเล็กน้อย ๆ ไปอย่างน่าเสียดายนะ
 fart-raccoon
ไม่อะมันไม่สะใจวัยรุ่นครับ เล็กๆเขาทำกันเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ