ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 425071 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: BuRaPha Camp >> twin turbo
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 11:16:02 AM »
ผมยังใช้ไฟ 24V เพราะยังไม่ได้เปลี่ยน R สำหรับตัว R ผมใช้ 1/4 w จะดูบอร์ดโล่งๆ แต่ผมเผื่อใส่ 1/2 w ได้  [roll]

ท่านไหนอยากเล่นไวๆ เชิญเลยครับ

ป๋ายังไม่ได้กลับด้านPCBเลยผมเกือบเสร็จแล้ว [thumbs-up-raccoon]

หมายความว่ากัดไปแล้วผิดด้านหรือครับ  ลาย PCB ที่ให้ไปหากใช้เทคนิคปรินท์ใส่ก็อสซี่แล้วรีดบน PCB จะตรง แล้วน้าใช้เทคนิคไหนครับ  [c--c]

อีกไฟล์ครับด้านลายทองแดง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: BuRaPha Camp >> twin turbo
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 11:39:06 AM »
ผมยังใช้ไฟ 24V เพราะยังไม่ได้เปลี่ยน R สำหรับตัว R ผมใช้ 1/4 w จะดูบอร์ดโล่งๆ แต่ผมเผื่อใส่ 1/2 w ได้  [roll]

ท่านไหนอยากเล่นไวๆ เชิญเลยครับ

ป๋ายังไม่ได้กลับด้านPCBเลยผมเกือบเสร็จแล้ว [thumbs-up-raccoon]

หมายความว่ากัดไปแล้วผิดด้านหรือครับ  ลาย PCB ที่ให้ไปหากใช้เทคนิคปรินท์ใส่ก็อสซี่แล้วรีดบน PCB จะตรง แล้วน้าใช้เทคนิคไหนครับ  [c--c]

อีกไฟล์ครับด้านลายทองแดง

เข้าใจกันคนละมุม แต่ก็มีให้ 2 ทางเลือกเพื่อความถนัดของแต่ละสำนัก [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 11:44:04 AM »
ผมใช้ตัดสติกเกอร์ครับ มีคนตัดให้ ส่วนปรินท์ใส่ก็อสซี่แล้วรีดบน PCBนะทำไม่เป็น บ้านนอก
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:15:14 PM »
กรณี ที่จะใช้แค่ 2 ตัวก่อน ก็ทำตามนี้ใช้ไหมครับ เอา R บางตัวออกแล้วก็ ทำ jumper (ถ้าใช้ M1 ก็ไม่ต้องทำ jumper)

แต่ version 7 R 1K ที่ออกจาก ZTX450 มันไปถึง M3 นะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 12:40:00 PM »
กรณี ที่จะใช้แค่ 2 ตัวก่อน ก็ทำตามนี้ใช้ไหมครับ เอา R บางตัวออกแล้วก็ ทำ jumper (ถ้าใช้ M1 ก็ไม่ต้องทำ jumper)

แต่ version 7 R 1K ที่ออกจาก ZTX450 มันไปถึง M3 นะครับ

ไม่แนะนำครับ  เพราะในความรู้สึกผมถ้าทำคู่เดียวจะรู้สึกว่าขาดทุนอย่างมาก เพราะ ระหว่าง 1 คู่ กับ 2คู่อุปกรณ์แตกต่างกันนิดเดียวคือเพิ่มแค่ R bias ซีกละ 1 ชุด กับ mosfet อีกเพียง 1 คู่ แต่ผลลัพธ์ที่ได้แตกต่างกันอย่างมากมายครับ ผมต้องเรียกว่าสุดคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มอีกเล็กน้อย กลับได้กลับมาอย่างมากมาย และ มีข่าวดีมาบอกด้วยเดี๋ยวรอดูโพสต่อไปครับ  เพราะถึงตอนนี้ผมทำการทดสอบไปทั้งหมด 9 ชุด คุณรุ่งส่ง pcb มาให้ 3 ไปทำเองอีก 6 ได้ทำการปรับเทสเพื่อหาจุด bias และ การปรับให้ลงตัวเหมาะสมตอนนี้สมควรแก่เวลาที่จะระเบิดความมันส์กันได้แล้วครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:06:21 PM »
ข้าน้อยขอคาราวะในความไฟแรงของท่านพี่เล็กและทีมงาน [res] [res] [res] กามนิตหนุ่มยังต้องชิดซ้าย

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:08:55 PM »

ไม่แนะนำครับ  เพราะในความรู้สึกผมถ้าทำคู่เดียวจะรู้สึกว่าขาดทุนอย่างมาก เพราะ ระหว่าง 1 คู่ กับ 2คู่อุปกรณ์แตกต่างกันนิดเดียวคือเพิ่มแค่ R bias ซีกละ 1 ชุด กับ mosfet อีกเพียง 1 คู่ แต่ผลลัพธ์ที่ได้แตกต่างกันอย่างมากมายครับ ผมต้องเรียกว่าสุดคุ้มกับส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มอีกเล็กน้อย กลับได้กลับมาอย่างมากมาย และ มีข่าวดีมาบอกด้วยเดี๋ยวรอดูโพสต่อไปครับ  เพราะถึงตอนนี้ผมทำการทดสอบไปทั้งหมด 9 ชุด คุณรุ่งส่ง pcb มาให้ 3 ไปทำเองอีก 6 ได้ทำการปรับเทสเพื่อหาจุด bias และ การปรับให้ลงตัวเหมาะสมตอนนี้สมควรแก่เวลาที่จะระเบิดความมันส์กันได้แล้วครับ
  จัดเต็มไปเลยครับ ลูกเพ่......... [rave]

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:09:54 PM »
  ตั้งแต่เมื่อวานถึงวันนี้ประกอบไปทั้งหมด 6 ชุด เพื่อเทส และ ทดสอบต่างๆ ตอนนี้จะได้บทสรุปที่ลงตัวแล้ว ในส่วนของ pcb ไม่มีปัญหาใดๆ ผ่านไม่มี noise มารบกวนเงียบสนิทดีครับ   mosfet แนะนำให้ซื้อที่สหพิพัฒน์ได้เลยครับ โดยซื้อเป็นก้อน ก้อนละ 10 ตัว ผมแกะมาเทส 48 ตัวค่าใกล้เคียงกันทั้งหมดครับ ไม่มี error หลุดสักตัวเลย ปัญหาที่กังวลกันในจุดนี้น่าจะผ่านไปได้ ตรงส่วนอื่นก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  มาดูที่ผมเทสวัดมือ ถ่ายมือ กล้องก็หนัก ออกมาพอดูได้ครับ

ผมใช้ไฟ 22VDC จ่ายให้บอร์ด จากนั้นช็อต อินพุทลงกราวด์ แล้วทำการปรับไฟจาก pot หลายจุดแต่ได้จุดที่เหมาะสมอยู่ที่ 15 V ตรงนี้จะขึ้นอยู่กับไฟที่เราจ่ายเข้าบอร์ดนะครับ

วัดคร่อม R bias ซีกบนคู่ 0.68 ที่ขนานกันอยู่ได้ 0.312/0.34 = 0.92A

วัดคร่อม R bias ซีกบนคู่ 0.47ที่ขนานกันอยู่แต่ในรูปผมใช้ 0.25R ตัวเดียวแทนในรูปผมถ่ายก่อนที่จะนิ่ง(ก็ถ่ายมือวัดมือเลยขี้เกียจถ่ายใหม่ครับ) ได้ 0.238/0.25 = 0.95A

ชุดนี้ bias ใกล้ 1 A ร้อนได้ใจเลยครับอีกอย่างซิ้งค์ที่ใช้ค่อนข้างเล็กด้วย ใครไม่อยากใช้ซิ้งค์ขนาดใหญ่ก็ลดไป bias ลงมาเท่ากับช่วงแรกที่เทส คือ 0.7-0.8 A  ครับ

เดี๋ยวผมจะเปิดกระทู้รับที่ห้องตลาดให้ หากทำกันเยอะผมจะสั่งที่ microline จะได้ pcb สวยๆไว้ใช้งานกันแต่ถ้าน้อยเดี๋ยวให้น้ารุ่งเหมาไปครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:15:41 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:18:40 PM »
 ลืมไปหม้อไฟที่ใช้ก็สามารถจัดกันได้ตั้งแต่ 12-27VAC/5A/ข้าง สำหรับ Camp turbo  ส่วนถ้าใช้คู่เดียวก็รันไฟที่จุดเดียวกันได้ แต่ใช้หม้อขาด 3A/ข้างครับ

หลายคนสงสัยว่าทำไมถึงสูงจัง เป็นแรงดันที่ผมเทสครั้งนี้ครับ หม้อ 27VAC เมื่อแปลงเป็น DC แล้วจ่ายเข้าบอร์ดแล้วไฟจะเหลือประมาณ 33V ซึ่งผมว่ากำลังดีเพราะมี IC บางตัวทนได้แค่ 40 V ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:27:01 PM »
 [heyheybaby_watch] สั่งกันเยอะๆ นะครับ จะได้ PCB สวยๆ ไม่ดังเอาสวยไว้ก่อน เอาไปฝากลูกฝากหลานฝากเพื่อนบ้าน  [pig6456]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:51:52 PM »
 [roll-eyes]เฝ้าติดตามดูอย่างใจจดใจจ่อ ดูอุปกรณ์แล้วมีไม่มาก ถ้าได้ คุณCreAte จัดอุปกรณ์ให้ด้วยก็คงจะดี [res]

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 01:59:31 PM »
[roll-eyes]เฝ้าติดตามดูอย่างใจจดใจจ่อ ดูอุปกรณ์แล้วมีไม่มาก ถ้าได้ คุณCreAte จัดอุปกรณ์ให้ด้วยก็คงจะดี [res]
เปิดรับจองแล้วครับคุณ เล็ก

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:03:54 PM »
งานนี้พลาดได้ไงขอบคุณมาก [res]ครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:11:35 PM »
สอบถามครับ
ตัวนี้ 5 w ใช่ไหมครับ
มันดังมากไหมครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:19:54 PM »
สอบถามครับ
มันไม่ดังมาก หรือบ้าพลังอย่า F5 Turbo V3 หรือ Aleph4 [tremor-raccoon]
แต่เปิดเพียงเบาๆ ระดับฟังเพลงปกติก็ให้เสียงครบสมบูรณ์ ตามคอนเซ็พท์ First Watt ของ PASS ครับ

แต่เรื่องความร้อนกับงบก็คงต้องลองชั่งใจกันพอสมควร โดยเฉพาะ ซิงค์ กล่อง กับหม้อแปลงที่เป็นค่าใช้จ่ายจำเป็น และลืมมองกัน

น้าลองตามดูข้อมูลหน้าแรกๆ ก่อนตัดสินใจทำครับ ว่าตรงใจจะทำจริงๆหรือไม่ (เพราะนานๆจะเข้ามาทีเนี่ย คงต้องอัพเดทข้อมูลกันเยอะหน่อยครับ [roll-eyes])

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:26:27 PM »
สอบถามครับ

ตัวนี้เป็น 10W ต่อข้างครับ  เพราะเบิ้ล2  สูตรสำนักพระราม2 ,   แต่หม้อขั้นต่ำต้อง  21-0V  10A  แบบสั่งพันเต็มๆ  นะครับ  ,  ส่งเรื่องความดังนั้นตัวที่ผมฟังแบบ 5W  ต้นแบบ ก็เทียบกับแอมป์ Class AB  35-40W  ได้ครับ

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:30:40 PM »
เดี๋ยววันนี้จะวัดให้ครับว่าจริงๆออกมาที่กี่วัตต์กันแน่  เพราะตอนนี้ผมใช้ Hafler กับ Etude เป็นปรีอยู่ เพระาทั้งสองตัวเพื่อนๆในบ้านเรามีใช้กันแทบจะทุกบ้าน ครับ

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:31:56 PM »
สอบถามครับ
มันไม่ดังมาก หรือบ้าพลังอย่า F5 Turbo V3 หรือ Aleph4 [tremor-raccoon]
แต่เปิดเพียงเบาๆ ระดับฟังเพลงปกติก็ให้เสียงครบสมบูรณ์ ตามคอนเซ็พท์ First Watt ของ PASS ครับ

แต่เรื่องความร้อนกับงบก็คงต้องลองชั่งใจกันพอสมควร โดยเฉพาะ ซิงค์ กล่อง กับหม้อแปลงที่เป็นค่าใช้จ่ายจำเป็น และลืมมองกัน

น้าลองตามดูข้อมูลหน้าแรกๆ ก่อนตัดสินใจทำครับ ว่าตรงใจจะทำจริงๆหรือไม่ (เพราะนานๆจะเข้ามาทีเนี่ย คงต้องอัพเดทข้อมูลกันเยอะหน่อยครับ [roll-eyes])

หลัก  ๆ สำหรับตัวนี้  หม้อ+ซิ้งค์ (ของมือ1)  ก็ต้องมี  2500-3000  ครับ (ถ้าเป็น F5 ก็จะอ่วมกว่านี้เยอะครับ) [gr_in] ไม่รวมอุปกรณ์อื่น  ๆ  ทุกอย่าง  จากประสบการณ์ที่เสียเงินไป  ,แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเสียงนั้นผมกล้าพูดเลยว่าไมทำให้ผิดหวังแน่นอกับเงินที่ลงไป

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:38:54 PM »
คุณ tfender มาการันตี
แสดงว่าไม่ธรรมดา

เดียวดุผลวัด แบบเต้มๆก่อนว่ากี่วัตกันแน่
อุปกรณ์น้อยไม่ต้องปรับแต่งให้วุ่นวายเหมือน พวก f5

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 02:52:27 PM »
คุณ tfender มาการันตี
แสดงว่าไม่ธรรมดา

เดียวดุผลวัด แบบเต้มๆก่อนว่ากี่วัตกันแน่
อุปกรณ์น้อยไม่ต้องปรับแต่งให้วุ่นวายเหมือน พวก f5

ขอแย้งคำนี้ครับ  "ปรับแต่งให้วุ่นวายเหมือน พวก f5  "   F5 เรื่องการปรับแต่งมันก็ไม่ได้เกิดความวุ่นวายใด  ๆ เลยนะครับ  ,ส่วนเรื่องเอามาเปรียบกันผมมองว่าวงจรมันต่างกันคนละประเทศเลยนะครับ รวมถึงเสียง  ดังนั้นคุณก็ต้องพิจารณาถึงความชอบของเสียงก่อนจึงจะตัดสินใจเสียเงินเล่นได้

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 06:55:19 PM »
หาซิ้งได้แล้วครับ พอดีเห็นน้ารุ่งเอาซิ้งแอมป์รถยนต์มาใช้ เลยนึกขึ้นได้ว่ามีอยู่ตัวนึง ว่าจะซ่อมมาฟังในรถแต่ก็ไม่ได้ทำซะทีแกะเอาซิ้งมาใช้กับ Camp turbo ดีกว่าประหยัดงบไปเยอะเลย มันยาว 16 นิ้ว กว้าง 8.5 นิ้ว

สำหรับ 2 ข้าง มันจะพอใช้ได้ไหมครับพี่เล็ก [c--c]

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 06:55:48 PM »
รบกวนพี่เล็ก หรือผู้ใจบุญช่วยจัดหา sink ที่เหมาะสมให้ด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ ผมว่ามีหลายท่านต้องการ (มีผมคนนึงละ) ....  [roll]  

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 01:36:06 AM »
หาซิ้งได้แล้วครับ พอดีเห็นน้ารุ่งเอาซิ้งแอมป์รถยนต์มาใช้ เลยนึกขึ้นได้ว่ามีอยู่ตัวนึง ว่าจะซ่อมมาฟังในรถแต่ก็ไม่ได้ทำซะทีแกะเอาซิ้งมาใช้กับ Camp turbo ดีกว่าประหยัดงบไปเยอะเลย มันยาว 16 นิ้ว กว้าง 8.5 นิ้ว

สำหรับ 2 ข้าง มันจะพอใช้ได้ไหมครับพี่เล็ก [c--c]

ยาวกว่าของผมอีก 14.5" เอง พรุ่งนี้จะลงอีกข้าง หันหลังชนกัน  [pig6456]

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 07:55:25 AM »
ในกรณีที่ไม่ใช้หม้อแปลงเราสามารถใช้ Switching Power Supply

แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ เพราะว่าเราก็ต้องเอาไฟไปผ่านภาคจ่ายไฟอยู่แล้ว ผมเห็นมีขายที่ตามร้านนัฐพงษ์ราคาพอๆกับหม้อแปลงหรืออาจจะสูงกว่า เพราะเห็นว่าต้นแบบก็ใช้อแด๊ปเตอร์19V ซึ่งแสดงว่าใช้งานได้
แต่ผมก็ไม่ทราบว่ามันมีข้อเทคนิคตรงไหนอีกหรือเปล่าว่าไม่เหมาะสมในการใช้งานครับ สำหรับ Switching Power supply ครับ

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 08:29:29 AM »
ในกรณีที่ไม่ใช้หม้อแปลงเราสามารถใช้ Switching Power Supply

แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ เพราะว่าเราก็ต้องเอาไฟไปผ่านภาคจ่ายไฟอยู่แล้ว ผมเห็นมีขายที่ตามร้านนัฐพงษ์ราคาพอๆกับหม้อแปลงหรืออาจจะสูงกว่า เพราะเห็นว่าต้นแบบก็ใช้อแด๊ปเตอร์19V ซึ่งแสดงว่าใช้งานได้
แต่ผมก็ไม่ทราบว่ามันมีข้อเทคนิคตรงไหนอีกหรือเปล่าว่าไม่เหมาะสมในการใช้งานครับ สำหรับ Switching Power supply ครับ

มันก็ใช้ได้ครับ แล้วแต่ว่าชอบไหม เพราะต้นแบบก็ใช้ แต่มันจะถูกใจหรือเปล่า หากลงลึกจะยาว ตั้งกระทู้ใหม่มาคุยกันเดี๋ยวน้าแว่นมาตอบ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 08:37:54 AM »

มันก็ใช้ได้ครับ แล้วแต่ว่าชอบไหม เพราะต้นแบบก็ใช้ แต่มันจะถูกใจหรือเปล่า หากลงลึกจะยาว ตั้งกระทู้ใหม่มาคุยกันเดี๋ยวน้าแว่นมาตอบ  3-2-1-raccoon
ผมไปหาอ่านดูก็ไม่เลวเลยครับ เห็นว่าขับกลางแหลมได้ดีด้วยและจ่ายกระแสได้ฉับพลันดี สิ่งที่ห่วงคือไม่ค่อยทนแต่สำหรับนักdiy ผมว่าไม่ใช่ปัญหาประกัน 1 ปีหมดแล้วถ้าเสียก็ซ่อม ผมว่าจะไปดูที่นัฐพงษ์อีกที่ว่าราคาเท่าไร น่าสนใจไหม ถ้าเสียงมันไม่ได้หนีกันมากมายระหว่างหม้อแปลงกับ switching ก็น่าสนใจเพราะ น้ำหนักเบา ติตตั้งง่ายและที่สำคัญตัวต้นแบบก็ใช้ ซึ่ง ตามในรูปที่เห็นที่จับกลุ่มทำกันใช้แบบธรรมดาซะด้วย แต่ตัวที่ผมเอามาลงเห็นว่าพัฒนาขึ้น และมีอีกจุดคือ ถ้าขั่วลำโพงซ๊อต ก็จะไม่เสียหาย เห็นว่าวงจรจะตัด อ่านดูส่วนดีเยอะเหมือนกันครับ น่าสนครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 08:49:58 AM »
ที่นี่ก็มี เผื่อเป็นทางเลือก
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=29000039

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 09:03:57 AM »
  สิ่งที่น่ากังวลคือไม่ใช่ว่ามันจะพัง แต่เป็น noise ครับ คงต้องดูเจาะลึกลงไป ว่าเค้าวัดที่ความถี่เท่าไหร่ เพราะมันควรจะหลบย่าน audio ผมเองก็เคยนำมาใช้ครับแล้วก็พบปัญหานี้เหมือนกัน แต่ก็แก้ได้นะในตัวที่ผมใช้ ใส่ซีไปอีก 20000 uF กับ damping diode คงต้องลองดูครับ ที่อมรบนดิโอ ชอบเอามาลดราคาประมาณ 5-700 บาท

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 09:05:24 AM »
เข้าใจว่าสะดวกดี ราคาพอๆ หม้อแปลงกับ C-farm แต่ถ้าพังแล้ว ซ่อมยากกว่าเยอะเลย ไฟบ้านสวิงมากก็ไม่ได้ เสียเวลาซ่อมครับต้องซื้อใหม่มาเปลี่ยน นี่ก็ซ่อมเมื่อวันศุกร์  [laugh-raccoon]  [pig90132] พึ่งได้มาตัวหนึ่ง วันนี้ไม่เสร็จจะโยนเป็นอะไหล่   เอามาขู่  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 09:17:35 AM »
ช่องที่อุปกรณ์หายๆน่ะ น้ารุ่งแคะไปเก็บใส่กล่องใช่มั้ย  laughhahaha