ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข  (อ่าน 251500 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 10:53:59 AM »

Cartridge Alignment Jig   fart-raccoon เอามาฝาก ครับ 1 อัน 1 หัวครับ  [confused-raccoon]

http://www.vinylengine.com/turntable_forum/viewtopic.php?f=87&t=45642

ถ้าได้ลองทำ แล้วได้ผลยังไงบอกด้วยน๊ะครับ [roll-eyes]

รายงานผลด้วยนะครับ ...........

ผมมาคุยๆๆ ด้วยนะ  ไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับเค้าหรอกนะครับ .......555 laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [smi_ley] [smi_ley]

ครับแค่เข้าคุยด้วย ผมก็ขอขอบคุณมากแล้วครับ.  [smi_ley]. ที่ว่าไม่มี ผมว่าคงไม่จริง [yes-raccoon]

มีแต่ใช้ไม่ได้ 1 ตัวครับ  เพื่อนที่ซื้อ 2A3 SE ผมไปให้มาครับ ................แต่ถ้าจะเล่นใหม่คงเรื่องยาว เพราะ ต้องมี Pre amp pre phono ....

แผ่นเสียงก็เหฃือที่ชอบมากๆๆ อยู่ไม่กี่แผ่นครับ ...............

ก็เลยเอาเรื่องในอดีต  ที่พอจำๆๆได้มาคุยเพลินๆๆ นะครับ ..............

นึกถึงตอนตั้งหัวเข็มต้องมี ไฟฉายกับแว่นขยายอันเล็ก .....  แต่ผมไม่เคยชั่งน้ำหนักหัวเข็มเลย 

ใช้วิธีดูโทนอาร์มตอนมันลอยๆๆ  อยู่  ตอนปลดจากที่วางอาร์ม  แต่ยังไม่วางลงแผ่น ...................

ไม่เอาหน่อยเรอะ   [roll]  [smi_ley]  [gr_in]

ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ..... ต้องหางานทำใหม่ให้ได้ก่อนนะครับ ...........

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:51:11 AM »
ต่อแอมป์ ขายเลยครับ อาต้อม เด๋วผมช่วยขายให้อีกทาง  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 03:22:16 PM »

Cartridge Alignment Jig   fart-raccoon เอามาฝาก ครับ 1 อัน 1 หัวครับ  [confused-raccoon]

http://www.vinylengine.com/turntable_forum/viewtopic.php?f=87&t=45642

ถ้าได้ลองทำ แล้วได้ผลยังไงบอกด้วยน๊ะครับ [roll-eyes]

รายงานผลด้วยนะครับ ...........

ผมมาคุยๆๆ ด้วยนะ  ไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับเค้าหรอกนะครับ .......555 laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [smi_ley] [smi_ley]

ครับแค่เข้าคุยด้วย ผมก็ขอขอบคุณมากแล้วครับ.  [smi_ley]. ที่ว่าไม่มี ผมว่าคงไม่จริง [yes-raccoon]

มีแต่ใช้ไม่ได้ 1 ตัวครับ  เพื่อนที่ซื้อ 2A3 SE ผมไปให้มาครับ ................แต่ถ้าจะเล่นใหม่คงเรื่องยาว เพราะ ต้องมี Pre amp pre phono ....

แผ่นเสียงก็เหฃือที่ชอบมากๆๆ อยู่ไม่กี่แผ่นครับ ...............

ก็เลยเอาเรื่องในอดีต  ที่พอจำๆๆได้มาคุยเพลินๆๆ นะครับ ..............

นึกถึงตอนตั้งหัวเข็มต้องมี ไฟฉายกับแว่นขยายอันเล็ก .....  แต่ผมไม่เคยชั่งน้ำหนักหัวเข็มเลย 

ใช้วิธีดูโทนอาร์มตอนมันลอยๆๆ  อยู่  ตอนปลดจากที่วางอาร์ม  แต่ยังไม่วางลงแผ่น ...................

ไม่เอาหน่อยเรอะ   [roll]  [smi_ley]  [gr_in]

ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ..... ต้องหางานทำใหม่ให้ได้ก่อนนะครับ ...........

[gr_in]  คนเก่งๆ มักจะถ่อมตน  [res]

ต่อแอมป์ ขายเลยครับ อาต้อม เด๋วผมช่วยขายให้อีกทาง  [confused-raccoon]

ผมก็จะช่วยอีกแรงครับ  [yes-raccoon]        ถ้าให้ยืมฟังก่อนจะช่วยเต็มที่เลยครับ [checks-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 03:40:31 PM »

Cartridge Alignment Jig   fart-raccoon เอามาฝาก ครับ 1 อัน 1 หัวครับ  [confused-raccoon]

ผมมาคุยๆๆ ด้วยนะ  ไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับเค้าหรอกนะครับ .......555 laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [smi_ley] [smi_ley]

ครับแค่เข้าคุยด้วย ผมก็ขอขอบคุณมากแล้วครับ.  [smi_ley]. ที่ว่าไม่มี ผมว่าคงไม่จริง [yes-raccoon]

มีแต่ใช้ไม่ได้ 1 ตัวครับ  เพื่อนที่ซื้อ 2A3 SE ผมไปให้มาครับ ................แต่ถ้าจะเล่นใหม่คงเรื่องยาว เพราะ ต้องมี Pre amp pre phono ....

ก็เลยเอาเรื่องในอดีต  ที่พอจำๆๆได้มาคุยเพลินๆๆ นะครับ ..............

นึกถึงตอนตั้งหัวเข็มต้องมี ไฟฉายกับแว่นขยายอันเล็ก .....  แต่ผมไม่เคยชั่งน้ำหนักหัวเข็มเลย  

ใช้วิธีดูโทนอาร์มตอนมันลอยๆๆ  อยู่  ตอนปลดจากที่วางอาร์ม  แต่ยังไม่วางลงแผ่น ...................

ไม่เอาหน่อยเรอะ   [roll]  [smi_ley]  [gr_in]

[gr_in]  คนเก่งๆ มักจะถ่อมตน  [res]

ต่อแอมป์ ขายเลยครับ อาต้อม เด๋วผมช่วยขายให้อีกทาง  [confused-raccoon]

ผมก็จะช่วยอีกแรงครับ  [yes-raccoon]        ถ้าให้ยืมฟังก่อนจะช่วยเต็มที่เลยครับ [checks-raccoon]

ขอบพระคุณที่ช่วยเชียรืนะครับ ...... ฝีมือยังไม่ถึงขั้นละครับ  แถมทุนก็ไม่มีนะครับ .............พยายามกลับไปหางานบริษัทแล้วเริ่มต้นใหม่ครับ .....

ขายอาหารมาหลายรอบคนบอกว่าไม่อร่อย ...แต่รสชาติลงตัวกินได้ทุกวัน  แต่ไม่มาทุกวัน  เลยต้องหยุดครับ ....

แอมพ์ให้ยืมฟังได้ครับ ............... วัตต์น้อยหน่อยนะครับ เสียงไม่ใหญ่ เหมือนแอมพ์ใหญ่ๆๆ  แต่ฟังดังพอดีห้องที่ฟังอยู่ครับ .............

...คงต้องหาคนลงทุนให้ละครับ   ต้องวิเคราะห์ตลาด และ ทำแผนธุรกิจอีก ...................

วันนี้นั่งฟังรุ่งเพชร แหลมสืงห์  ....... โฟล์คซอง ..... ฟังสบาย  ผ่อนคลายดีมากครับ ..................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2012, 11:14:40 PM โดย TOM »

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:11:35 PM »
 [res]    [clap hand2]   ทำวันนี้ก่อนนะครับ เพราะ พรุ่งนี้ก็เป็นจะวันนี้ครับ     [yes-raccoon] 

เอารูปมาโชว์กันบ้างนะครับ   [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2012, 11:19:08 PM »
[res]    [clap hand2]   ทำวันนี้ก่อนนะครับ เพราะ พรุ่งนี้ก็เป็นจะวันนี้ครับ     [yes-raccoon] 

เอารูปมาโชว์กันบ้างนะครับ   [p-h-o-t-o]

อ่านแล้วงง

............  รูปอะไรหรือครับ ... ถามผมหรือเปล่า .............

วันนี้ก็นั่งฟัง  ... ระนาดสายรุ้ง ............ของถาวร  ศรีผ่อง .... ไม้น่วม + ไม้แข็ง ...... ฟังจบแผ่นไปหลายรอบ ....

แล้วก็กำลังฟัง ...Grammy Champion Celebration แชมป์วรรณกรรมเพลงชุดที่ 1 .... มี อรวี ... ก็อด ....นันทิดา ..ศรัณย่า .... ร้องเพลง ....

ไพเราะๆๆ หลายๆๆ เพลง .............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 12:01:15 AM »
ลองเข้าดู Web board นี้ครับ ............. ลองหาความรู้เรื่องแผ่นดีๆๆ และ แผ่นเสียง ..............

ดูเรื่อง Linn LP12 Sondex ............ ตำนานเครื่องเล่นแผ่นเสียง ....................

ภายใต้แนวคิดในการดื่มด่ำกับเสียงเพลง ..... ต้องให้ความสำคัญกับแหล่งกำเนิดเสียงเป็นอันดับแรก ....

Source first ............

Source First Rule !!
"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

thaiaudioclub .................. ลองหาดูครับ ..................

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:17:34 AM »
ลองเข้าดู Web board นี้ครับ ............. ลองหาความรู้เรื่องแผ่นดีๆๆ และ แผ่นเสียง ..............

ดูเรื่อง Linn LP12 Sondex ............ ตำนานเครื่องเล่นแผ่นเสียง ....................

ภายใต้แนวคิดในการดื่มด่ำกับเสียงเพลง ..... ต้องให้ความสำคัญกับแหล่งกำเนิดเสียงเป็นอันดับแรก ....

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

thaiaudioclub .................. ลองหาดูครับ ..................

ขอบคุณ อาต้อม ที่แนะนำ ครับ  [heart_shell]
ก็เพราะ กระทู้ ของเฮียเม้ง นี่แหละครับ ที่ทำให้ผมสนใจในเครื่องเล่นแผ่นเสียง
แหม! อาต้อมนี่ครอบคลุมดี จริงๆเลยครับ  [wave-dance-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:42:00 AM »

ขอบคุณ อาต้อม ที่แนะนำ ครับ  [heart_shell]
ก็เพราะ กระทู้ ของเฮียเม้ง นี่แหละครับ ที่ทำให้ผมสนใจในเครื่องเล่นแผ่นเสียง
แหม! อาต้อมนี่ครอบคลุมดี จริงๆเลยครับ  [wave-dance-raccoon]

ขอให้สนุกกับการฟังเพลงนะครับ ...............

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2012, 07:14:41 PM »

Cartridge Alignment Jig   fart-raccoon เอามาฝาก ครับ 1 อัน 1 หัวครับ  [confused-raccoon]

ผมมาคุยๆๆ ด้วยนะ  ไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับเค้าหรอกนะครับ .......555 laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [smi_ley] [smi_ley]

ครับแค่เข้าคุยด้วย ผมก็ขอขอบคุณมากแล้วครับ.  [smi_ley]. ที่ว่าไม่มี ผมว่าคงไม่จริง [yes-raccoon]

มีแต่ใช้ไม่ได้ 1 ตัวครับ  เพื่อนที่ซื้อ 2A3 SE ผมไปให้มาครับ ................แต่ถ้าจะเล่นใหม่คงเรื่องยาว เพราะ ต้องมี Pre amp pre phono ....

ก็เลยเอาเรื่องในอดีต  ที่พอจำๆๆได้มาคุยเพลินๆๆ นะครับ ..............

นึกถึงตอนตั้งหัวเข็มต้องมี ไฟฉายกับแว่นขยายอันเล็ก .....  แต่ผมไม่เคยชั่งน้ำหนักหัวเข็มเลย  

ใช้วิธีดูโทนอาร์มตอนมันลอยๆๆ  อยู่  ตอนปลดจากที่วางอาร์ม  แต่ยังไม่วางลงแผ่น ...................

ไม่เอาหน่อยเรอะ   [roll]  [smi_ley]  [gr_in]

[gr_in]  คนเก่งๆ มักจะถ่อมตน  [res]

ต่อแอมป์ ขายเลยครับ อาต้อม เด๋วผมช่วยขายให้อีกทาง  [confused-raccoon]

ผมก็จะช่วยอีกแรงครับ  [yes-raccoon]        ถ้าให้ยืมฟังก่อนจะช่วยเต็มที่เลยครับ [checks-raccoon]

ขอบพระคุณที่ช่วยเชียรืนะครับ ...... ฝีมือยังไม่ถึงขั้นละครับ  แถมทุนก็ไม่มีนะครับ .............พยายามกลับไปหางานบริษัทแล้วเริ่มต้นใหม่ครับ .....

ขายอาหารมาหลายรอบคนบอกว่าไม่อร่อย ...แต่รสชาติลงตัวกินได้ทุกวัน  แต่ไม่มาทุกวัน  เลยต้องหยุดครับ ....

แอมพ์ให้ยืมฟังได้ครับ ............... วัตต์น้อยหน่อยนะครับ เสียงไม่ใหญ่ เหมือนแอมพ์ใหญ่ๆๆ  แต่ฟังดังพอดีห้องที่ฟังอยู่ครับ .............

...คงต้องหาคนลงทุนให้ละครับ   ต้องวิเคราะห์ตลาด และ ทำแผนธุรกิจอีก ...................

วันนี้นั่งฟังรุ่งเพชร แหลมสืงห์  ....... โฟล์คซอง ..... ฟังสบาย  ผ่อนคลายดีมากครับ ..................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 07:28:54 PM »
แผ่นเพลงที่ฟังๆ  นะครับ ................

แผ่นเสียงที่แนะนำ  ถ้าชอบแนว เสียงดัดแปลง และ โอเปรา...... ครับ ..

<a href="https://www.youtube.com/v/4SrtQIVb6yQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/4SrtQIVb6yQ</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2012, 06:41:36 AM โดย TOM »

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 10:17:21 PM »
แผ่นเพลงที่ฟังๆ  นะครับ ................

แผ่นเสียงที่แนะนำ  ถ้าชอบแนว เสียงดัดแปลง และ โอเปรา...... ครับ ..

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  [yes-raccoon]

[roll-eyes]  ขออนุญาต เลียนแบบสไตร์การฟังด้วยคนนะครับ  เดี๋ยวจะไปหามาฟังบ้างครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 06:26:19 AM »
<a href="http://www.youtube.com/v/xVLN5kYAuU4" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xVLN5kYAuU4</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/ORWguFivrqw" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ORWguFivrqw</a>

ลองเล่นกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปถึงไหนกันแล้วครับ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2012, 07:00:14 AM โดย TOM »

• Moderator
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 03:27:42 PM »
ตอบอา ต้อม กำลังคิดว่าจะ โม อาร์ม เอง หรือจะซื้อแบบ โมเสร็จจากโรงงาน Michell ดีครับ แต่่ราคา [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 05:32:00 PM »
<a href="http://www.youtube.com/v/xVLN5kYAuU4" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xVLN5kYAuU4</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/ORWguFivrqw" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ORWguFivrqw</a>

ลองเล่นกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปถึงไหนกันแล้วครับ .....

ผมว่าเราน่าจะใกล้คียงกันนะครับ

߫

• Moderator
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 05:41:53 PM »
คุณ BOSE เป็นไงมั่งครับ เที่ยวสนุกไหมครับ  [sport-dance-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 05:45:36 PM »
ตอบอา ต้อม กำลังคิดว่าจะ โม อาร์ม เอง หรือจะซื้อแบบ โมเสร็จจากโรงงาน Michell ดีครับ แต่่ราคา [tremor-raccoon]

อาร์มตัวนี้รุ่นไหนครับ ..............

หรือลอง Rega RB300 ..........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 05:47:11 PM »
ELO ...Electric light Orchestra ..............

ลืมไปแล้วนะครับ  วงนี้   เหมือนช่วยเตือนความจำเลยครับ ..................

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 05:59:33 PM »
คุณ BOSE เป็นไงมั่งครับ เที่ยวสนุกไหมครับ  [sport-dance-raccoon]

สนุกดีครับ ขอบคุณมากครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 06:01:41 PM »
ELO ...Electric light Orchestra ..............

ลืมไปแล้วนะครับ  วงนี้   เหมือนช่วยเตือนความจำเลยครับ ..................

ตามข้อมูลข้างต้น 99% ยืนยันว่าเราน่าจะใกล้เคียงกันนะครับ    laughhahaha

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 06:40:26 PM »
ตาชั่ง  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2012, 06:45:36 PM โดย BOSE »

• Moderator
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 07:28:07 PM »

อาร์มตัวนี้รุ่นไหนครับ ..............

อาร์เป็นของ REGA rb 250 ครับ แต่ Michell นำมาโมใหม่ครับ fart-raccoon

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 09:28:07 PM »

อาร์เป็นของ REGA rb 250 ครับ แต่ Michell นำมาโมใหม่ครับ fart-raccoon

[c--c] รบกวนสอบถาม รุ่นนี้มีคุณสมบัติอย่างไงบ้างครับ  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 05:58:23 AM »
ตาชั่ง  

ของเล่น น้า BOSE เยอะจังเลยครับ clapping-1-2
Technics SL-23 ของผมตอนนี้ถอดชุดที่ยกโทนอาร์มกลับเวลาเล่นเพลงหมดแผ่นออกแล้วครับ  เปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์มใหม่  ตอนนี้เจอปัญหาเพลงตอนใกล้หมดแผ่น เสียงฟังดูแปลกๆ น่าจะเป็นที่การตั้งหัวเข็มหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 06:57:14 AM »

[c--c] รบกวนสอบถาม รุ่นนี้มีคุณสมบัติอย่างไงบ้างครับ  [confused-raccoon]

อาร์ม REGA rb 250 คุณ กานต์ได้ เขียนเอาไว้ดังนี้ครับ [megaphone3]
หากจะให้พูดถึงโทนอาร์มราคาประหยัดและให้เสียงที่เป็น Audiophile สักตัวหนึ่งซึ่งยังผลิตอยู่ในทุกวันนี้  คงจะหนีไม่พ้นชื่อของ Rega RB250 ไปได้  ด้วยโครงสร้างที่แข็งแรงและการออกแบบที่ไม่ซับซ้อนอีกทั้งหน้าตาก็สวยงามพอใช้  ทำให้โทนอาร์มรุ่นนี้จัดได้ว่าเป็นจุดเริ่มต้นของนักเล่นแผ่นเสียงที่จริงจังกับเสียงดนตรีจากแผ่นไวนีลที่ต้องผ่านตัวหนึ่งทีเดียว  นอกจากจะเป็นโทนอาร์มมาตรฐานที่ติดตั้งอยู่บน TT Rega P2 แล้ว  RB250 นี้ยังเป็นโทนอาร์มที่ได้รับความนิยมจากผู้ผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้ออื่นๆ  นำไปติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของตนไม่ว่าจะเป็น SOTA, VPI, Clearaudio หรือ Thorens  จึงเป็นการย้ำถึงคุณภาพของโทนอาร์มรุ่นนี้ได้เป็นอย่างดี  อีกทั้ง RB250 นี้ยังเป็นต้นแบบของโทนอาร์มตระกูล RB ของ Rega รุ่นที่สูงกว่าอื่นๆอีกด้วย  โดยจากความนิยมดังที่กล่าวและความเชื่อของนักเล่นในแบบบริสุทธิ์นิยม (less is more) ซึ่งไม่ต้องการโทนอาร์มที่มีกลไกสปริงกำหนดน้ำหนักกดอย่างเช่น RB300  จึงมักนิยมนำโทนอาร์ม RB250 มาปรับปรุงเสียใหม่ให้มีคุณภาพสูงขึ้น  ด้วยการเปลี่ยนสายโทนอาร์มและ Counterweight นัยว่าทำให้ RB250 เดิมๆขยับขึ้นมาเทียบชั้นกับโทนอาร์มที่มีราคาสูงกว่า 2-3 เท่าตัวได้อย่างสบายๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 07:00:02 AM »
ตาชั่ง  

ของเล่น น้า BOSE เยอะจังเลยครับ clapping-1-2
Technics SL-23 ของผมตอนนี้ถอดชุดที่ยกโทนอาร์มกลับเวลาเล่นเพลงหมดแผ่นออกแล้วครับ  เปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์มใหม่  ตอนนี้เจอปัญหาเพลงตอนใกล้หมดแผ่น เสียงฟังดูแปลกๆ น่าจะเป็นที่การตั้งหัวเข็มหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]
คุณ YoungOne  ลักษณะของเสียงเป็นอย่างไรครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 07:59:37 AM »
ตาชั่ง  

Technics SL-23 ของผมตอนนี้ถอดชุดที่ยกโทนอาร์มกลับเวลาเล่นเพลงหมดแผ่นออกแล้วครับ  เปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์มใหม่  ตอนนี้เจอปัญหาเพลงตอนใกล้หมดแผ่น เ

[clap hand2]  งานออกมาสวยงามมากครับ

สียงฟังดูแปลกๆ น่าจะเป็นที่การตั้งหัวเข็มหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]

ผมเคยลองปรับ Antiskating +/- เล็กน้อยแล้วดีขึ้นครับ      fart-raccoon

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 08:00:27 AM »
ตาชั่ง 

Technics SL-23 ของผมตอนนี้ถอดชุดที่ยกโทนอาร์มกลับเวลาเล่นเพลงหมดแผ่นออกแล้วครับ  เปลี่ยนสายสัญญาณในโทนอาร์มใหม่  ตอนนี้เจอปัญหาเพลงตอนใกล้หมดแผ่น เ

[clap hand2]  งานออกมาสวยงามมากครับ

สียงฟังดูแปลกๆ น่าจะเป็นที่การตั้งหัวเข็มหรือเปล่าครับ [confused-raccoon]

ผมเคยลองปรับ Antiskating +/- เล็กน้อยแล้วดีขึ้นครับ      fart-raccoon

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 09:13:33 AM »

[c--c] รบกวนสอบถาม รุ่นนี้มีคุณสมบัติอย่างไงบ้างครับ  [confused-raccoon]

อาร์ม REGA rb 250 คุณ กานต์ได้ เขียนเอาไว้ดังนี้ครับ [megaphone3]
หากจะให้พูดถึงโทนอาร์มราคาประหยัดและให้เสียงที่เป็น Audiophile สักตัวหนึ่งซึ่งยังผลิตอยู่ในทุกวันนี้  คงจะหนีไม่พ้นชื่อของ Rega RB250 ไปได้  ด้วยโครงสร้างที่แข็งแรงและการออกแบบที่ไม่ซับซ้อนอีกทั้งหน้าตาก็สวยงามพอใช้  ทำให้โทนอาร์มรุ่นนี้จัดได้ว่าเป็นจุดเริ่มต้นของนักเล่นแผ่นเสียงที่จริงจังกับเสียงดนตรีจากแผ่นไวนีลที่ต้องผ่านตัวหนึ่งทีเดียว  นอกจากจะเป็นโทนอาร์มมาตรฐานที่ติดตั้งอยู่บน TT Rega P2 แล้ว  RB250 นี้ยังเป็นโทนอาร์มที่ได้รับความนิยมจากผู้ผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้ออื่นๆ  นำไปติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของตนไม่ว่าจะเป็น SOTA, VPI, Clearaudio หรือ Thorens  จึงเป็นการย้ำถึงคุณภาพของโทนอาร์มรุ่นนี้ได้เป็นอย่างดี  อีกทั้ง RB250 นี้ยังเป็นต้นแบบของโทนอาร์มตระกูล RB ของ Rega รุ่นที่สูงกว่าอื่นๆอีกด้วย  โดยจากความนิยมดังที่กล่าวและความเชื่อของนักเล่นในแบบบริสุทธิ์นิยม (less is more) ซึ่งไม่ต้องการโทนอาร์มที่มีกลไกสปริงกำหนดน้ำหนักกดอย่างเช่น RB300  จึงมักนิยมนำโทนอาร์ม RB250 มาปรับปรุงเสียใหม่ให้มีคุณภาพสูงขึ้น  ด้วยการเปลี่ยนสายโทนอาร์มและ Counterweight นัยว่าทำให้ RB250 เดิมๆขยับขึ้นมาเทียบชั้นกับโทนอาร์มที่มีราคาสูงกว่า 2-3 เท่าตัวได้อย่างสบายๆ

[yes-raccoon]  คล้ายๆกับว่าดีที่สุด   คือ คืนสู่สามัญ  [thumbs-up-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 09:29:22 AM »
ใช่แล้วครับ คุณ BOSE แต่ rb 250 ผมว่ามันอ่อนไหว และเอาใจยากมากครับ [strained-raccoon]