ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC Case Gallery กระทู้แสดงและพูดคุยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เพื่อความบันเทิง  (อ่าน 53718 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
มันตามไวครับน้า เหมือนไวรุ่นแต่งรถละมั้งครับน้าอายุมากขึ้นก็ไม่ซิ่งละ [chick-guitar]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
มันเปลืองครับ 55+
คาดไว้ว่าจะได้คำตอบแบบนี้ ผมเลยไม่ถามครับ  [yellow-lol]

กับดัก ล่อคุณรุ่งครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

คุณ atriam ครับ  คุณ..มาออกแนว น้ำๆ เหมือนพวกผมได้ไงครับ  ขึ้นกระทู้ยังเนื้อๆอยู่เลย ไฉนตามเขาไปเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยอ่ะครับ    [yellow-lol] รอฟังตอนต่อไปอยู่น่ะครับ  บอกหน่อยซิครับ เอาอะไรอัดลงคลิป อัดได้เสียงชัดดี  ผมอัดทำไม ไม่ได้เรื่องเลย มันขึ้นกับหน้าตาคนอัดรึเปล่า
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
อันนี้เป็นตัวที่กลุ่มเพื่อนๆผมเล่นกัน ตอนนั้นตัวนี้ก็ถือว่าล้ำมากๆในตอนนั้น ปี 2009 เค้าโล๊ะมาให้แต่ผมไม่ค่อยดูหนังก็เลยไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่นานๆฟังเพลงทีนึง

case  :  silver stone LC17
 mainboard : ASUS  M4A78 HDMI
 cpu : AMD Atlon 5200 + sycthe Ninja mini cpu heatsink / fan
 memory : 8GB  G.skill PC6400 (4,4,4,12 800MHz )
 graphics :  ATI HD4670 (512M memory)
 power supply : Thermaltake 550w
 hard disk : 1TB , 2TB WD my book external  HDD
 OS  : windows vista 64 bit
 sound card : xonar HDAV Deluxe
 MKV player : KM player with MPC-HC video codec/core avc video
 music player : foobar2000 , wasapi  flac wav file
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ฟังเทียบกับ media palyer แล้วพี่เล็กชอบอันไหนครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
คาดไว้ว่าจะได้คำตอบแบบนี้ ผมเลยไม่ถามครับ  [yellow-lol]

[yellow-lol] ผมก็คิดว่าคงจะได้คำตอบแบบนั้น แต่คิดอีกที ระดับเซียนคอม คงมีอะไรที่น่าสนใจมากกว่า เปลืองตังค์ จึงได้ถามต่อ  [chick1]
ซึ่งอาจจะได้คำตอบ เช่น ถ้าระบบคอมทั้งหมดทั้งมวลใช้ทุกอย่าง ต้องการ ram แค่ 2GB ใส่ 8GB ,12GB ,16GB ก็คงไม่มีประโยนช์ อะไรแบบนี้

[yellow-lol] ผมก็คิดว่าคงจะได้คำตอบแบบนั้น แต่คิดอีกที ระดับเซียนคอม คงมีอะไรที่น่าสนใจมากกว่า เปลืองตังค์ จึงได้ถามต่อ  [chick1]
ซึ่งอาจจะได้คำตอบ เช่น ถ้าระบบคอมทั้งหมดทั้งมวลใช้ทุกอย่าง ต้องการ ram แค่ 2GB ใส่ 8GB ,12GB ,16GB ก็คงไม่มีประโยนช์ อะไรแบบนี้

น่าน เห็นป่ะ  ..  คุณรุ่งก็เก่งคอมอยู่แล้ว เผลอๆเก่งกว่าผมอีก   ผมก็รู้เท่าๆคุณรุ่งนั่นแหละครับ แต่เดาว่าคุณรุ่งต้องถามแน่ๆ อิอิ 

จริงๆ ถ้ารู้สึกว่่าเล่นเพลงผ่านแรมเสียงดี  เดี๋ยวนี้แรมก็มีความจุเยอะๆกันแล้ว  win7 win 8 ก็ซัพพอร์ตแรมได้ 128 กิก แล้วมังครับ   โปรแกรมที่จำลองแรมเป็นฮาร์ดดิส  ก็น่าลองเหมือนกันน่ะครับ   

• Moderator
VDO ที่ลงไว้ทุกครั้งผมใช้มือถือแฟนถ่ายครับน้า แต่เวลาผมอัดจะใช้เสียงที่ดังกว่าปกติที่ฟังนิดครับน้า แล้วจัดสิ่งแวดล้อมรอบข้างให้เงียบคือปิดแอร์ปิดผ้าม่านดึงปักตู่เย็นเอาครับน้า ส่วนน่าตาคนอัดนี้เป็นสิ่งสำคัญมากครับน้า 555 [yellow-lol]

เดียวจะ up วิธีติดตั้งละครับน้า  [fb-smiling]

VDO ที่ลงไว้ทุกครั้งผมใช้มือถือแฟนถ่ายครับน้า แต่เวลาผมอัดจะใช้เสียงที่ดังกว่าปกติที่ฟังนิดครับน้า แล้วจัดสิ่งแวดล้อมรอบข้างให้เงียบคือปิดแอร์ปิดผ้าม่านดึงปักตู่เย็นเอาครับน้า ส่วนน่าตาคนอัดนี้เป็นสิ่งสำคัญมากครับน้า 555 [yellow-lol]

เดียวจะ up วิธีติดตั้งละครับน้า  [fb-smiling]

ถึงกับปิดตู้เย็ยเลยเหหรอครับ ไม่แก้ผ้าอัดเลยอ่ะครับ 555+  เดี๋ยวมันจะได้ยินเสียงเสื้อถูกัน เข้าไปในคลิป

• Moderator
ผมขอเรียกเป็นเครื่องที่จะโดนควบคุมว่า sever ตั้งชื่อเครื่องว่า "Computer01"
ส่วนเครื่องที่จะควบคุมว่า client

- ขอเข้าเรื่องวิธีการติดตั้ง protocol VNC ที่ sever ครับน้า
โปรแกรม TightVNC เป็นทั้งตัว sever และ client ในตัวติดตั้งเดียวครับโหลดได้จาก
http://www.tightvnc.com/download.php

ขันแรกก็เลือกการติดตั้งแบบ Typical ครับน้า

จากนั้นจะมีหน้าต่าง เกี่ยวกับการตั้งค่านามสกุลไฟล์ การจัดการ service ของ windows และการเชื่อมต่อกับ firewall ของ windows ให้น้าเลือกตามรูปเลยครับ

จากนั้นก็ติดตั้งตามปกติ แล้วจะมีหน้าต่างนี้ขึ้นมา ส่วนที่เป็นสีแดงเอาไว้กำหนด password สำหรับเครื่องที่จะเข้ามาควบคุมว่าต้องใส่ระหัสอะไรถึงเข้ามาใช้ได้ ส่วนล่างเอาไว้กำหนดระหัสของ admin ถ้าไม่ซีเรียดส่วนล่างก็ไม่ต้องใส่ครับน้า

เสร็จละครับน้าสำหรับเครื่อง sever คานี้ก็พร้อมให้เครื่องมือต่างๆเข้ามาควบคุมได้ละครับ ^_^

• Moderator
- มาต่อสำหรับเครื่อง client ที่เป็นคอมพิวเตอร์ครับน้า ใช้ตัว install ตัวเดียวกับตัว sever ครับน้า

แต่รอบนี้ใช้การลงแบบ Custom ครับ

แล้วเลือกลงแต่เฉพาะ Viewer ครับน้า

ส่วนหน้านี้เอาไว้ทำให้รู้จักไฟล์ .vnc และเชื่อมโปรแกรมกับ firewall ครับน้าเลือกตามรูปครับ

คานี้ก็ลงโปรแกรมทาง client เสร็จแล้วครับมาใช้งานกัน
เปิดโปรแกรมครับน้า

แล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมาทำการพิมพ์ ชื่อเครื่อง sever เข้าไปครับน้า "Computer01"

จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นมา ให้เราใส่ password ที่เราเคยตั้งไว้ครับ

แค่นี้ก็สามารถใช้คอมเข้าไปควบคุมเครื่อง sever ได้ละครับน้า ^_^

วันนี้ขอเท่านี้ก่อนครับน้า พรุ่งนี้จะมาต่อเรื่องเอาโทรศัพท์เข้าไปควบคุม HTPC ครับน้า  [wink-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
น้าเตียม รีบนอนซะ  เดี๋ยวไปไม่ทันทอดปาท๋องโก๋ แล้วจะไม่ได้ทำแอมป์หลอดเยอะปีหน้าครับ  พรุ่งนี้ค่อยมาต่อครับ  [chick4]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ขอบคุณครับน้า จริงแล้วไม่จำเป็นว่าระบบเป็น window จะเป็น linux mac หรืออื่นๆก็ได้ครับน้า เพราะเชื่อมต่อกันผ่าน protocol ขอให้โปรแกรมทั้งสองฝั่งคุยกันด้วย protocol แบบเดียวกันก็ใช้ได้ครับ

ถึงแม่มันอาดดูยุ่งยากบ้าง แต่มันก็ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมเพียงแค่ระบบในบ้านเชื่อมกันด้วย Network ก็ใช้ได้ครับ จริงแล้วมันมีประโยชน์หลายอย่างครับน้าเพื่อน้าๆจะเอาไปใช้ได้กับงานอื่นๆด้วยครับ  [YL76]

น้าเตียม รีบนอนซะ  เดี๋ยวไปไม่ทันทอดปาท๋องโก๋ แล้วจะไม่ได้ทำแอมป์หลอดเยอะปีหน้าครับ  พรุ่งนี้ค่อยมาต่อครับ  [chick4]
ง้ายังไม่ได้ฟังเพลงเลยน้าเล็กนอนไม่หลับ อิอิ เดียวนี้นอนดึกจนชักชินแล้วครับน้า [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2014, 10:41:50 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
เป็นประโยชน์มากเลย อธิบายได้ละเอียด เข้าใจง่ายดีครับ  [0002053E]

• Moderator
เป็นประโยชน์มากเลย อธิบายได้ละเอียด เข้าใจง่ายดีครับ  [0002053E]
ขอบคุณครับน้า พยายามให้ดูกระชับนะครับน้าระเอียดมากกลัวจะเบื่อ มีอะไรน้าก็แนะนำนะครับแชร์กัน [fb-smiling]

ขออนุญาติมาแจมกระทู้น้าเตียม   

งานนี้  ไม่รู้จะปล่อยไก่ไปกี่ตัว นับกันเอาเองแล้วกันน่ะครับ  [yellow-lol]
   วันนี้ ผมว่างจัด ได้มาเฝ้าร้าน  อยู่หน้าจอทั้งวันเนื่องจากเวลาเหลือเฟื่อย  ก็จะโม้ยาวหน่อย  ผมพยายามจะไม่ใช้ภาษาอังกฤษ  เพราะโดยธรรมชาติของผมก็ปึกโคตรๆอยู่แล้ว    เพื่อให้เข้าใจแบบง่าย  ผมไม่ได้จบคอมมา  หลักวิชาการ กองเอาไว้ก่อน    แต่จะมาบอกเล่าแบบบ้านๆ โดยความเข้าใจส่วนตัวของผมเอง  ศัพท์ทางคอม  อาจไม่ตรงกับที่ผมแปลให้ฟัง  ดังนั้น ไก่ ก็จะออกมาเป็นช่วงๆให้น้าๆได้จับกัน  แต่หวังว่า อาจมีส่วนช่วยให้คนที่ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ได้เข้าใจไม่มากก็น้อย   

ไหนๆเราจะเล่นคอมเป็นแหล่งกำเนิดเพลง  เราก็มาทำความรู้จักกะมันซะหน่อย 
1. cpu  ก็คือหน่วยประมวลผล  ยกตัวอย่างเช่น  การ์ดจอ สั่ง ส้มตำ 1 จาน  ราคา 40 บาท  แรมสั่ง  ข้าวเหนียว  1จาน  10 บาท  และสั่งไ่ก่ย่าง 1ไม้  120 บาท    cpu ก็มีหน้าที่ประมวลผลว่า  หมดนี่  170 บาท น่ะ  นี่คือหน้าที่ cpu แต่เวลามันประมวลผม มันไม่ได้ประมวลแบบผมว่าน่ะครับ   

2. แรม  ก็คือหน่วยคำจำ   ถ้าไม่มีหน่วยความจำ ซีพียู ก็จะจำไม่ได้ว่า  ใครสั่งอะไรไปบ้าง ราคาเท่าไหร่     cpuก็จะถามว่า มะกี้แรมสั่งอะไรไปน่ะลืมแล้ว   
    หน่วยความจำก็มี 2แบบ  คือ แบบจำชั่วคราวเรียกว่า (ram) และ จำถาวร (เรียกว่า rom) 
     ยกตัวอย่างที่สั่งอาหาร  ถ้าเวลาผ่านไป 2-3 วัน  ความจำ แบบแรม ก็จะลืมแล้วว่าสั่งอะไรไปบ้าง 
     ส่วนความจำแบบรอม ก็คล้ายๆ เราจดรายการอาหารไว้ในกระดาษ ผ่านไปจะกี่วันก็ตาม  ก็ไม่มีลิม    รอมไปอยู่ส่วนไหนคอมพิวเตอร์อย่าไปสนมันเลย  จำเยอะก็สับสน 

3. ฮา์รดิส ก็คือ หน่วยความจำประเภทหนึ่ง เหมือนกับรอม  แต่ความจุมากกว่ารอมเยอะ  หน้าที่หลักๆก็คือเอาไว้เก็บข้อมูล ขนาดใหญ่ๆ  ฮาร์ดิส ก็แยก ออกเป็น 2 แบบใหญ่ คือมีจานหมุน และแบบไม่มีจานหมุน ที่เขาเรียกว่า ssd นี่แหละครับ

ส่วน พวกการ์ดจอ แสดงผล  และอื่นๆ เช่นเมาส์ คีย์บอร์ด ผมไม่พูดถึงเพราะไม่เกี่ยวกับที่เราจะใช้ฟังเพลงซักเท่าไหร่  รู้ไปก็ปวดหัว หาผัวดีกว่า  555+

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
  ขออนุญาติมาแจมกระทู้น้าเตียม   

งานนี้  ไม่รู้จะปล่อยไก่ไปกี่ตัว นับกันเอาเองแล้วกันน่ะครับ  [yellow-lol]
   วันนี้ ผมว่างจัด ได้มาเฝ้าร้าน  อยู่หน้าจอทั้งวันเนื่องจากเวลาเหลือเฟื่อย  ก็จะโม้ยาวหน่อย  ผมพยายามจะไม่ใช้ภาษาอังกฤษ  เพราะโดยธรรมชาติของผมก็ปึกโคตรๆอยู่แล้ว    เพื่อให้เข้าใจแบบง่าย  ผมไม่ได้จบคอมมา  หลักวิชาการ กองเอาไว้ก่อน    แต่จะมาบอกเล่าแบบบ้านๆ โดยความเข้าใจส่วนตัวของผมเอง  ศัพท์ทางคอม  อาจไม่ตรงกับที่ผมแปลให้ฟัง  ดังนั้น ไก่ ก็จะออกมาเป็นช่วงๆให้น้าๆได้จับกัน  แต่หวังว่า อาจมีส่วนช่วยให้คนที่ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ได้เข้าใจไม่มากก็น้อย   

ไหนๆเราจะเล่นคอมเป็นแหล่งกำเนิดเพลง  เราก็มาทำความรู้จักกะมันซะหน่อย 
1. cpu  ก็คือหน่วยประมวลผล  ยกตัวอย่างเช่น  การ์ดจอ สั่ง ส้มตำ 1 จาน  ราคา 40 บาท  แรมสั่ง  ข้าวเหนียว  1จาน  10 บาท  และสั่งไ่ก่ย่าง 1ไม้  120 บาท    cpu ก็มีหน้าที่ประมวลผลว่า  หมดนี่  170 บาท น่ะ  นี่คือหน้าที่ cpu แต่เวลามันประมวลผม มันไม่ได้ประมวลแบบผมว่าน่ะครับ   

2. แรม  ก็คือหน่วยคำจำ   ถ้าไม่มีหน่วยความจำ ซีพียู ก็จะจำไม่ได้ว่า  ใครสั่งอะไรไปบ้าง ราคาเท่าไหร่     cpuก็จะถามว่า มะกี้แรมสั่งอะไรไปน่ะลืมแล้ว   
    หน่วยความจำก็มี 2แบบ  คือ แบบจำชั่วคราวเรียกว่า (ram) และ จำถาวร (เรียกว่า rom) 
     ยกตัวอย่างที่สั่งอาหาร  ถ้าเวลาผ่านไป 2-3 วัน  ความจำ แบบแรม ก็จะลืมแล้วว่าสั่งอะไรไปบ้าง 
     ส่วนความจำแบบรอม ก็คล้ายๆ เราจดรายการอาหารไว้ในกระดาษ ผ่านไปจะกี่วันก็ตาม  ก็ไม่มีลิม    รอมไปอยู่ส่วนไหนคอมพิวเตอร์อย่าไปสนมันเลย  จำเยอะก็สับสน 

3. ฮา์รดิส ก็คือ หน่วยความจำประเภทหนึ่ง เหมือนกับรอม  แต่ความจุมากกว่ารอมเยอะ  หน้าที่หลักๆก็คือเอาไว้เก็บข้อมูล ขนาดใหญ่ๆ  ฮาร์ดิส ก็แยก ออกเป็น 2 แบบใหญ่ คือมีจานหมุน และแบบไม่มีจานหมุน ที่เขาเรียกว่า ssd นี่แหละครับ

ส่วน พวกการ์ดจอ แสดงผล  และอื่นๆ เช่นเมาส์ คีย์บอร์ด ผมไม่พูดถึงเพราะไม่เกี่ยวกับที่เราจะใช้ฟังเพลงซักเท่าไหร่  รู้ไปก็ปวดหัว หาผัวดีกว่า  555+

[huge-thumbs-up]

ต่อ...ครับ 

เมื่อเราพอรู้จักหน้าที่ แบบบ้านๆสไตรส์ผมแล้ว  เรามาดูกันว่ามันติดต่อระหว่างกันยังไง  จับตาดูดีๆ ไก่จะหลุดไปกี่ตัวครับ คราวเนี้ย   

ช่องทาง ที่ cpu ใช้ในการติดต่อ อุปกรณ์ต่างๆเขาเรียกว่า บัส   เราจะเห็นได้ว่า เวลาเราไปซื้อแรม  เขาจะบอกว่า  แรมบัส 400 บัส 800 บัส 1333 บัส1600  เยอะแยะไปหมด  มีกี่ค่าก็ ไม่ต้องไปสนใจครับ  รู้แต่บัสยิ่งเยอะยิ่งเร็ว  แต่เวลาไปซื้อเราต้องดูด้วยน่ะครับ ว่าเมนบอร์ดเรา ซัพพอร์ต กับบัส ที่ว่านี้ไหม     

บัส คืออะไร เปรียบเทียบก็เหมือนกับเลนถนนครับ   สมมุติ มีรถ100 คัน  วิ่งไปวิ่งกลับ  ถ้ามี 2 เลน การจราจรก็ติดขัด รถก็ทำความเร็วไม่ได้  แต่ถ้าแบ่งเป็น 8 เลน  หรือ16 เลน รถก็วิ่งคล่องขึ้น  รถก็ทำความเร็วได้ดีขึ้น   รถก็เหมือนข้อมูล  ที่ถ่ายโอนรับส่ง จากแรม กับ ซีพียู  เลนถนนก็เปรียบเหมือนบัส  สรุปก็คือ แรมที่มีบัสยิ่งเยอะ ยิ่งเร็วครับ   

นอกจากนี้ cpu ก็ยังติดต่อ ฮาร์ดิส ด้วยวิธีนี้เหมือนกันกะแรม  แต่ ฮาร์ดิส มีการส่งถ่ายข้อมูล  ช้ากว่าแรม มากๆ หลายๆเท่าเลยหล่ะครับ   เพราะทางกายภาพมัน ก็คือจานหมุน  ใช้ความเร็วมอเตอร์หมุน เพื่ออ่านข้อมูล  ยิ่งรอบเร็ว ก็อ่านข้อมูลได้เร็ว แต่ก็ยังสู้รุ่นที่ไม่ใช้จานหมุนไม่ได้  ฮาร์ดิส รุ่นที่ไม่ใช้จานหมุน  ก็เอาวิวัฒนาการ ของแรม ใส่เข้าไปในฮาร์ดิสนี่แหละครับ 

คราวนี้ หลุดจากความน่าเบื่อ  มาทดลองช่วยกันครับ  ว่าวิธีรับส่งข้อมูล ในความเร็วที่แตกต่างกัน  เทียบกับเล่นซีดี แบบเรียลไทม์  จะมีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน 
     1.ฮาร์ดิสแบบมีจานหมุน  2. ฮาร์ดิสแบบไม่มีจานหมุน 3.และเก็บข้อมูลในแรม  เสียงที่ได้จะต่างกันไหม 

ส่งไปก่อนครับ  เดี๋ยวขอเวลาไปหาโปรแกรมให้โหลดก่อน       

http://www.softperfect.com/products/ramdisk/

โปรแกรม ramdisk ครับ 

สำหรับคนที่มีแรมเยอะๆน่ะครับ   โปรแกรมนี้หน้าที่มันก็คือเอาพื้นทีแรม มาเป็นฮาร์ดิสเลยครับ  สามารถทำความเร็วได้ เร็วกว่าssd หลายเท่ายิ่งนัก  ท่านใดที่แรมเยอะๆ ก็ลงโปรแกรมพร้อมกับไฟล์เพลง ในนี้ได้เลย 

น้าๆท่านใด ติดตั้ง เป็น ลองแล้ว ก็มาช่วยผมด้วยน่ะครับ เผื่อคนที่ติดตั้งไม่คล่อง เขาถามอ่ะครับ

ผมเริ่มคิดผิดแล้วอ่ะ   ชักเมื่อยแล้ว   555+

ปล มะกี้แป๊ะลิงค์ไว้ โหลดไม่ได้แก้ให้แล้วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2014, 01:25:51 PM โดย civicdotcom »

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
การอธิบายแบบบ้าน ๆ ทำให้มือใหม่เข้าใจได้ง่ายดีครับ

• Moderator
ขอบคุณน้า civicdotcom มากครับที่แชร์ อ่านสนุกดีครับน้า RAM Disk น่าสนใจมากครับน้าผมว่าสามารถลองเล่นทดสอบดูได้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไรด้านเสียงที่อ่านจาก HD ไม่ต้องเปลืองเงินลองซื้อ ssd ด้วยครับน้าลองเปรียบเทียบดูก่อนผมว่ามันเร็วกว่า ssd ซะอีก  [0002053E]

ซีดี เพลย์เยอร์  หรือเครื่องเล่นแผ่นเสียง  ใช้การเล่นแบบเรียวไทมส์ คือ หัวเลเซอร์ก็ส่งแสงไปกระทบกับหลุม ที่อยู่ในแถบแม่เหล็ก และก็ส่งสัญญาณ มาแปลงสัญญาณ จากดิจิตอลเป็นอนาล็อค     ส่วนแผ่นเสียง ร่องแผ่นเสียงก็จะเป็นหลุม  โดยส่งสัญญาณผ่าน หัวเข็มที่เป็นขดลวด ที่ปลายหัวเข็มผ่านหลุม ออกเป็นสัญญาณอนาล็อค   

การทำงานแบบเรียวไทมส์ ก็คือการกำหนดช่วงเวลาที่แน่นอน ถ้าไม่ตรงกับช่วงเวลาที่กำหนด  ก็จะส่งผลกระทบ  เช่น ซีดี หรือ แผ่นเสียง หมุนช้าหรือเร็ว ก็จะส่งผลกระทบกับเสียงโดยตรง   แม้แต่เกมส์ออนไลนส์ ที่ทำงานเป็นแบบเรียวไทมส์  ก็จะเกิดการกระตุก หรือดีเลย์    ในขณะเล่น 
     เครื่องไฮเอนทั้งหลายแหล่  ถ้าเป็นซีดี รอบต้องนิ่ง การสั่นสะเทือนเกิดให้น้อยที่สุด เพื่อให้เกิด ช่วงเวลาที่ถูกต้องมากที่สุด การคลาดเคลื่อน ของเวลา เรียกว่าจิวเตอร แผ่นเสียงก็เหมือนกัน รอบต้องนิ่ง การสั่นสะเทือนต้องน้อยที่สุด ต้องตั้งระดับน้ำ อะไรเยอะแยะไปหมด   

ไม่เว้นแต่ฮาร์ดดิส แบบจานหมุน ซึ่งใช้หลักการเดียวกับ ซีดี และแผ่นเสียง  แต่ฮาร์ดิส มีปัญหาการหมุน  และมีปัญหาแบบเดียวกันเลย โดยแทร็คใน ของจานหมุนทั้งหลายแหล่  เมื่อรัศมีเล็กลง ความเร็วมอเตอร์ก็ต้องลดลง ไปด้วย 

เมื่อใช้โปรแกรม hd tune ทดสอบการอ่าน ฮาร์ดิส แต่ละตัว ก็มีประสิทธิภาพต่างกันไป  กราฟที่เปลี่ยนแปลงน้อยที่สุด  คือไม่ขึ้นสุดลงสุด แต่ราบเรียบ บอกได้ถึงประสิทธิภาพของฮาร์ดิส (เวลาผมเลือกฮาร์ดิส มาใช้งานseverก็เทสจากจุดนี้หล่ะครับ) 

แล้ว เราใช้ ssd หรือแรม  เก็บไฟล์เพลงไว้หล่ะ มันจะได้เสียงที่ดีกว่า จากจานหมุนไหม   หากเราใช้ โปรแกรม hd tune เทสssd และแรม    จะพบว่าssd จะมีการเปลี่ยนแปลงขึ้นลงน้อยมาก   ส่วนแรม เกือบจะเป็นเส้นตรงเลยก็ว่าได้ (ทั้งนี้ต้องไม่เปิดโปรแกรมอื่น ซ้อนด้วยน่ะครับ) 

ดาวน์โหลด  hd tune

http://www.hdtune.com/download.html   

ขอบคุณน้า civicdotcom มากครับที่แชร์ อ่านสนุกดีครับน้า RAM Disk น่าสนใจมากครับน้าผมว่าสามารถลองเล่นทดสอบดูได้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไรด้านเสียงที่อ่านจาก HD ไม่ต้องเปลืองเงินลองซื้อ ssd ด้วยครับน้าลองเปรียบเทียบดูก่อนผมว่ามันเร็วกว่า ssd ซะอีก  [0002053E]

เรื่องเสียง ผมฟังไม่ออกครับ  ผมมาโม้ทิ้งไว้เฉยๆครับ วันนี้ของขึ้น   แต่ตอนนี้องค์ลงแล้วครับ  ขี้เกียจฝุดๆแล้วครับ

• Moderator

เรื่องเสียง ผมฟังไม่ออกครับ  ผมมาโม้ทิ้งไว้เฉยๆครับ วันนี้ของขึ้น   แต่ตอนนี้องค์ลงแล้วครับ  ขี้เกียจฝุดๆแล้วครับ

ผมแนะนำน้าๆท่านอื่นเฉยๆครับน้า จะลอง ssd ลองโหลด RAM disk มาเล่นดูก่อนนะครับจะได้ไม่เสียตัง
ผมเคยเอาเพลงใส่ ssd แล้วฟังคือผมเองก็แยกไม่ออกเหมือนกันครับน้า แต่ของแบบนี้มันขึ้นกับแต่ละคนนะครับน้าบางคนฟังออกบางคนฟังไม่ออกนะครับน้า  [YL76]

ผมแนะนำน้าๆท่านอื่นเฉยๆครับน้า จะลอง ssd ลองโหลด RAM disk มาเล่นดูก่อนนะครับจะได้ไม่เสียตัง
ผมเคยเอาเพลงใส่ ssd แล้วฟังคือผมเองก็แยกไม่ออกเหมือนกันครับน้า แต่ของแบบนี้มันขึ้นกับแต่ละคนนะครับน้าบางคนฟังออกบางคนฟังไม่ออกนะครับน้า  [YL76]

น้าเตียม ไม่อยากเสียตัง ก็ทำ visual memory ก็ได้ครับ หากเพลงไม่กระตุก ก็ไม่ต้องเสียตังเพิ่ม  ถูกใจไหมครับ ไม่ต้องเสียตัง 

• Moderator
windowns มันมีระบบ visual memory อยู่ในตัวแล้วครับน้า กันโปรแกรมเวลาใช้ RAM เกินนะครับน้า
แต่ RAM disk นี้มันเร็วกว่า ssd ปกติอีกครับน้าเพราะทำงานที่ความเร็วเดียวกับ RAM เลยแต่มันจะมีปัญหาเรื่องความปอดภัยของข้อมูลอยู่บ้างแต่ถ้ารอบคอบและสำรองข้อมูลไว้ก็ไม่ใช่ปัญหาครับน้า [fb-smiling]

• Moderator
วันนี้มาต่อโทรศัพท์ไปคุม HTPC กันครับน้า

รอบนี้ให้เราจำ IP address ของเครื่อง sever ไว้ก่อนครับน้าเพราะผมลองแล้วใช้ชื่อเครื่องค้นไม่เจอครับ ส่วน IP address ควรเป็นแบบ fix ครับน้าจะได้ไม่เปลี่ยนเวลาเปิดเครื่องใหม่ IP address sever ผมคือ "192.168.1.11" ครับน้า

จากนั้งที่มือถือทำการ load โปรแกรม VNC Viewer มาใช้งานครับน้า(จริงแล้วมีหลายตัวครับน้าแล้วแต่ว่าน้าใช้ตัวไหนแล้วติดใจครับน้าเพราะแต่ละโปรแกรมก็ใช้งานง่ายยากต่างกันครับ) [wink-11]

พอถึงขั้นนี้ให้ทำการใส่ IP address ของ sever เข้าไปครับน้า

จากนั้นก็ใส่ Password เข้าไปเช่นเดิมครับ

เสร็จละครับน้าใช้งานได้แล้ว ^_^

น้าสงใสตรงไหนถามได้นะครับน้าถ้าพอรู้ก็จะบอกครับน้า ผมว่ามันก็สดวกดีเพราะผมบางที่ก็เล่นเน็ตผ่านมือถือนั้งเล่นไปอยากเปลี่ยนเพลงก็เข้าโปรแกรมเปลี่ยนเอาครับน้าแถมไม่ต้องเปิดหน้าจอ HTPC ด้วยไม่แสบตาและประหยัดไฟดีครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [chick-clap]  ควบคุมทางไกลได้ไหมครับ  [chick-flying]

• Moderator
[chick-clap]  ควบคุมทางไกลได้ไหมครับ  [chick-flying]

ได้ครับน้ารุ่ง แต่ยุ่งยากผมก็เซตไม่เป็นครับน้า  [yellow-lol]