ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 se ด้วยคนครับ ( PC88+PC86 mu-follower )  (อ่าน 12461 ครั้ง)

ออฟไลน์ headphonepla

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 24
EL34 se ด้วยคนครับ ( PC88+PC86 mu-follower )
« เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 02:33:42 PM »
น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ   [0002053E] [0002053E]

วงจรที่ผมจะใช้คือ วงจร PC88+PC86  mu-follower    ครับ  เนื่องจากสัญญาและซื้อ หลอด กับน้าเล็กไว้แล้วครับ   แต่กว่าจะได้ทำส่ง ช้ามาก  นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ  คิดว่าคงโดนตีไปแล้ว   [afraid] [afraid]

เริ่มแรกเลยก็  วาง lay out   

แล้วก็  เจาะๆๆๆๆๆ     บอกตรงๆเลย [c--c] [c--c]  ทำเสียไป  2 แผ่น ครับ  ทั้งแหว่ง  ทั้ง บิ่น 

ขัดๆๆ ครับ  พ่นๆๆๆๆ  ครับ

สีก็ ตามสูตรน้าเล็กเลยครับ  pylac 1000 surface gray 130 +230 ขาว + K29 มุก + clear   

ไม้ข้าง  ครับ   ขัดๆๆๆ  ทาๆๆๆๆ  อุสาเลือกแบบใสด้านแล้วนะครับ  แต่สงสัยทาเยอะไป  กลายเป็นแววไปซะแล้ว   [dizzy-smiley]

ทำแผ่นรอง socket หลอดครับ  เนื่องจาก ใช้สองหลอด  แล้วก็ไม่ได้ซื้อ แผ่นรองไว้ครับ   งานนี้เจาะเอง   [crying-watermelon] [crying-watermelon] [crying-watermelon]

ประกอบร่างครับ   [champ-watermelon1]

หลังจากนั้นก็  ไล่วงจร  เริ่มจาก ภาคจ่ายไฟครับ    ผมวาด layout  ไว้นะครับ  แต่ไม่ลงแล้วกันครับ  อาย   [embarrassed] [embarrassed]

ภาคหน้า  PC88 +PC86

ทางด้านขวา

PC88  ด้านขวา

PC86  ด้านซ้าย

ทางด้านซ้าย

PC88  ด้านซ้าย

PC86  ด้านซ้าย

ภาค el34 นะครับ

เข้า Volume

หลังจากเช็คสาย จุดบัดกรี ทั้งหมด  แล้วก็  ทำใจกล้าๆ

เสร็จแล้วจ่ายไฟชุดจุดใส้หลอด  ดูความผิดปกติ  แล้วก็วัดไฟครับ

เข้าหม้อ 218-220  Volts

ไฟจุดไส้หลอด PC88 + PC86 

ผมสั่งพันเป็น    1.9 - 0  -1.9  3 A    1  ขด ครับ   สำหรับ หลอดตระกูล PC
และ ดันทะลึ่งสั่ง  3.1 - 0 - 3.1  2A       มาอีกขด  สำหรับ หลอดตระกูล EC
ผิดพลาดอย่างแรกเลยครับ  ไม่ได้แยกขด  เพราะรักพี่เสียดายน้อง  มาเผื่ออยากลอง Ec  คุยที่ร้านบอกใส่เพิ่มไม่ได้แล้วทำเสร็จแล้วเศร้าเลย

ไฟจุดไส้หลอด EL34   อันนี้สั่ง แยกซ้าย ขวา  ชัดเจน

ด้านหน้า

ด้านบน

ด้านหลังครับ

ด้านในครับ    รกมากมาย

เสร็จแล้วก็จ่ายไฟสูง  ปรากฏว่า  ได้ยินเสียงแป็กๆเล็กน้อย ที่หลอด 5U4GB    บวกกับเสียงหวี เบาๆ  แถวๆหลอด el34  ครับ [afraid] 

ไม่แน่ใจว่าหม้อ  รึหลอดดัง  แป็บเดียวไม่ถึง 3  วิเสียงก็หายไปครับ  [confused-face]

คิดในใจแวบเลยครับ  ไม่รอดแล้ว     [crying-watermelon] [crying-watermelon]   

วัดไฟสูงทุกจุดว่าได้ตามวงจรไหม   ปรากฏว่า  ต่ำกว่า ครับ  ทุกจุดเลย  แถมซ้ายขวาไม่เท่ากันอีกด้วย   เศร้าเลยครับ   

แอมหลอดตัวแรกด้วย  ฉายแวว  ซะแล้ว [crying-watermelon] [crying-watermelon]

แต่เห็นว่าไม่มากครับ   เลยใจดีสู้เสือ  เปิดทิ้งไว้สักพัก  แล้ววัดใหม่ครับ   ก็ยังเหมือนเดิม

นึกอะไรไม่ออกครับ   ลองถอด PC88 สลับซ้ายขวาเลยครับ  แล้ววัดใหม่   แรงดัน  ย้ายไปตามหลอดเลยครับ    เลยคิดว่าเป็นที่หลอดละ    ช่างมัน   อยากฟังละครับ  ลองเลยดีกว่า

หาลำโพงไม่ได้ด้วย  ตอนนี้ในห้องก้มีแต่  ตัวที่เพิ่งถอยจากน้าเล็กมาซะด้วย   คิดในใจ  ถ้า ลำโพง  พัง นี่   [afraid] [afraid] 
เพราะฉะนั้น  เสียบเลยครับ  พี่น้อง    อะล้อเล่น   [smiling-tongue] [smiling-tongue]

เลยวัดไฟที่ขั้ว ก่อนเลยครับ  พบไฟเล็ดลอดมาเล็กน้อย  อุ่นใจไปนิดนึงครับ   รอบนี้เสียบเลย

เปิดทิ้งไว้  1/2 ชม  ได้แล้วก็เอาหุไปแนบลำโพง  มี จี  ไม่ก็ฮัม เล็กน้อยครับ  ที่ระยะ 10 cm ถึงจะได้ยิน

เปิดฟังเพลงแรก   เดินออกจากห้องเลยครับ  รับไม่ได้  ทื่อ  ทึบ  รายละเอียดไม่มี  เซ็งครับ เซ็ง   [wating-raccoon][wating-raccoon]

ไปอาบน้ำ  เปิดเพลง ทิ้งไว้ซักพัก   แล้วก็มาฟังใหม่   ดีขึ้นครับ

" Song 2 " PC88+PC86 / EL34 se

" Song 1 " PC88+PC86 / EL34 se

สองเพลง แรก หลังจากเทสจ่ายไฟ  ไป 1/2  ชม  เปิดเพลง เบิร์นไป 5-6  เพลงครับ

ตอนนี้ที่เหลือก็เก็บงาน  ทำไฟยกใส้หลอด  แล้วก็ตกแต่งครับ

เดี๋ยวคืนนี้  จะเข้ามาขอความรู้นะครับ  น้าๆๆ   พอดีไม่ได้เอาค่าแรงดันไฟที่จดไว้มาครับ 

ยังไงก็แนะนำด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL34 se ด้วยคนครับ ( PC88+PC86 mu-follower )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 02:49:21 PM »
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับสำหรับเครื่องแรก [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
Re: EL34 se ด้วยคนครับ ( PC88+PC86 mu-follower )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 02:50:21 PM »
สวย เสียงดี ชอบที่พักสายกราวด์จัง  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 03:15:50 PM »
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับสำหรับเครื่องแรก [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า   ยังต้องแก้อีกเยอะเลย  ครับ 

สวย เสียงดี ชอบที่พักสายกราวด์จัง  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับ น้า   ที่พักสาย  เป็นไม้สักแท่ง ไว้ตกแต่งงานของช่างไม้อะครับ  ครับ   พอดีตอนไปซื้อไม้ประกบข้างแอมป์เห็นวางขายเป็นมัดเลยครับ   เลย   สอยมา 2-3  อัน   

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2013, 09:40:12 PM »
งานสวย เสียงเเจ่มมากครับ แท่นก็สวยมากครับ [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 01:23:07 AM »
 [huge-thumbs-up] สวยเลย ปรับแต่งอีกหน่อยไม่น่ายากแล้วมั้งครับน้า สู้ๆ  [champ-watermelon1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 02:07:06 AM »
เสียงเยี่ยมมากครับ แท่นสวยมาก [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 10:02:19 AM »
 [heyheybaby_watch]เทคนิคการจัดวางอุปกรณ์การ HW ยิ่งแท่นด้วยแล้ว ต้องบอกว่าฝีมือไม่ธรรมดา สวยงามมาก สุดยอด ครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 10:52:18 AM »
งานสีสวยสะอาดตาดูไฮโซมีชาติตระกูลมากๆครับ layout แจ๋ว เสียงเเจ่มมากครับ  [g-o-o-d]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 02:36:06 PM »
 [fb-smiling] [huge-thumbs-up]

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 01:45:18 PM »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ครับ 

วัดไฟภาคหน้า  ครับ       

วัดไฟ  El 34  ครับ

ส่วนแรงดันไฟ  ที่ขั่วลำโพง  ไม่ได้ช็อตกราว์ด   อยู่ที่  5- 10 MV  ครับทั้ง สองข้าง

เป็นค่าล่าสุดเมื่อคืนนี้นะครับ  เพราะตอนแรก ค่าไฟ ลดลงไปเยอะ เทียบกับวงจรต้นแบบ  เลยลองหา  R300 K  มาเปลี่ยนให้เท่ากับวงจรดู เปลี่ยนไป จุดเดียวครับ ส่วน R 300K   จุดอื่นๆ ใช้ 330K  อยู่ครับ
 ปรากฏว่าค่าดีขึ้นครับ  เพิ่มมา 10 กว่า Volts  ในทุกจุดครับ 

แต่   PC88  หลอดที่วัดไฟได้ค่าน้อย  คาดว่าน่าจะทะลุไปแล้ว  เพราะผมเองยังไม่ได้ยกใส่้หลอดเลยครับ  อาการคืิอ   เสียบเบาไปเลยข้างนึงครับ  ลองสลับซ้าย  ขวา  แล้วก็  เบาไปตามข้างที่สลับเลยครับ

เลยขอถามน้าๆหน่อยครับว่า   

ตอนนี้ผมต่อจุดไฟใส้หลอด โดยใช้  ขด 1.9V - 0 - 1.9V  3A  ต่อแบบขนาน  จุดใส้หลอดทั้ง 4 หลอด ( PC88 PC86  )   หากผมยกไฟจุดใส้หลอด ขึ้น   จะเท่ากับเป็นการยกทั้ง  4  หลอด
ถูกต้องไหมครับ  PC88  ไม่น่าจะมีปัญหา   แต่ PC 86    แรงดันไฟจุดไส้หลอด จะมีค่าสูงกว่า   แรงดันไฟ คาโทด ( 1.7 Volts ตามวงจร )  จะมีปัญหาไหมครับ

ตอนนี้ผมลงกราว์ด Volume เพิ่ม เสียงฮัมลดลงไปมากครับ เสียง เงียบสงัดขึ้น  ชัดเจนขึ้น  แต่แปลกใจตรงที่  ถ้าเปิด Volume  จนสุด  เสียงฮัมจะไม่มีเลย  ส่วนเสียงก็ปกติ แต่ต้องไปลดเสียงจาก Source เอา ครับ
 เป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ  เพราะปกติ  เปิดสุดเสียงฮัม  จี  น่าจะชัด  นี่หายไปเลย   

ขอบคุณครับ  [0002053E][0002053E]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 02:07:01 PM »
 พยายามเรียบเรียงแต่อ่านแล้วก็ยังงง อยู่ครับ  [dizzy-smiley]

แต่ที่พอจะจับประเด็นได้คือ หลอดหน้าทั้ัง 4 หลอดใช้ไฟจุดไส้หลอดขดเดียวกัน ถามว่าจะยกไฟจุดไส้แล้วใช้ทั้ง 4 หลอดได้มั้ย ตอบว่าไม่ได้ครับ ต้องแยกขด เพราะหลอด pc86 ไม่ต้องการยกไฟจุดไส้หลอดเพราะผลต่างระหว่างไฟจุดไส้หลอดเทียบกับไฟที่คาโทดแล้วไม่เกิน 100V  ทางแก้ทางเดียวคือต้องใช้ ขด 6.3 ที่เหลืออยู่และใช้ EC86 แทน pc 86 แล้วทำการยกไฟจุดไส้หลอด pc88 ( 3.8v)

จากวงจร เราต้องการยกไฟจุดไส้หลอดให้หลอด pc88 ซึ่งตอนนี้ ไส้หลอด 3.8V คาโทด 189.7v   และ จาก datasheet ของหลอด pc88  ไฟจุดไส้หลอดเทียบ คาโทด ได้ไม่เกิน 100v  ดังนั้นเราจึงต้องยกไฟจุดไส้หลอด 90-100V  แต่ตัวอย่างผมจะยกที่ 100 V ครับ

ดังนั้นจะได้ R1 = 300K ,  R2 = 130K โดย B+ ดึงไฟจาก plate pc88  330V   ส่วนH ให้ไปจิ้มที่ ขาข้างใดข้างหนึ่งของ heater

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 02:21:57 PM »
เรื่องยกไฟจุดใส้หลอดนี่.....ผมไม่เคยเข้าใจเลย
ต้องหาข้อมูลให้มาก ๆ ซะแล้ว เริ่มยุ่งยากขึ้นอีกล่ะ....... [dizzy-smiley]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 02:44:17 PM »
 ไม่เห็นยากเลยครับ เอาแบบง่ายๆไม่ต้องคำนวนสมมุติว่ากระแสคงที่ และแรงดันตั้งต้นที่ 300 โวลท์ ผลรวมของ R ทั้งสองตัวคือ 300K ถ้าคุณต้องการยกไฟครึ่งนึงก็ใช้ 150K/150K   แต่ถ้าเรามองว่าเราต้องการไฟ 1 ใน 4 หรือ 75V เพื่อยกไส้หลอดก็สามารถที่จะใช้ 300K ในซีกบน และ 100K ในซีกล่างก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 02:53:26 PM »
น้าเล็กครับ  แล้วไฟ ตามจุดต่างๆที่หายไปนี่  จะมีผลยังไงบ้างครับ    เพราะหายไปเยอะพอสมควรเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 03:17:55 PM »
 ครับ ต้องดูเรื่องอุปกรณ์ที่นำมาใช้ได้มีการวัดค่าเพื่อ match ก่อนนำมาใช้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะ R และส่วนนึงคงเป็นจากค่าความต้านทานภายในหลอด แต่ละหลอดไม่เท่ากันครับ  และส่วนนึงเกิดจากไส้หลอด ถ้าไฟจุดไส้ต่ำก็จะส่งผลต่อการนำกระแสของหลอดพอสมควรครับ ตอนนี้ไฟจุดไส้หลอดแต่ละหลอดเหลืออยู่กี่โวลท์ครับ  ไฟที่ตำกว่าก็ยังไม่น่ากังวลเพราะไม่ทำให้เกิดความเสียหายกับอุปกรณ์หรือหลอดได้ สิ่งที่ควรทำอันดับแรกเลยควรยกไฟจุดไส้หลอดครับ เรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลัง เพราะไฟสองข้างที่ต่างกัน 5-6 v ก็ยังฟังความแตกต่างได้ยากครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 04:05:26 PM »
พยายามเรียบเรียงแต่อ่านแล้วก็ยังงง อยู่ครับ  [dizzy-smiley]

แต่ที่พอจะจับประเด็นได้คือ หลอดหน้าทั้ัง 4 หลอดใช้ไฟจุดไส้หลอดขดเดียวกัน ถามว่าจะยกไฟจุดไส้แล้วใช้ทั้ง 4 หลอดได้มั้ย ตอบว่าไม่ได้ครับ ต้องแยกขด เพราะหลอด pc86 ไม่ต้องการยกไฟจุดไส้หลอดเพราะผลต่างระหว่างไฟจุดไส้หลอดเทียบกับไฟที่คาโทดแล้วไม่เกิน 100V  ทางแก้ทางเดียวคือต้องใช้ ขด 6.3 ที่เหลืออยู่และใช้ EC86 แทน pc 86 แล้วทำการยกไฟจุดไส้หลอด pc88 ( 3.8v)

จากวงจร เราต้องการยกไฟจุดไส้หลอดให้หลอด pc88 ซึ่งตอนนี้ ไส้หลอด 3.8V คาโทด 189.7v   และ จาก datasheet ของหลอด pc88  ไฟจุดไส้หลอดเทียบ คาโทด ได้ไม่เกิน 100v  ดังนั้นเราจึงต้องยกไฟจุดไส้หลอด 90-100V  แต่ตัวอย่างผมจะยกที่ 100 V ครับ

ดังนั้นจะได้ R1 = 300K ,  R2 = 130K โดย B+ ดึงไฟจาก plate pc88  330V   ส่วนH ให้ไปจิ้มที่ ขาข้างใดข้างหนึ่งของ heater

[confused-face]พอจะเริ่มมองออกและรู้ตำแหน่งยกไฟจุดใส้หลอดแล้วล่ะ [fb-smiling]แต่ถ้าจะให้คำนวณคงจะมึนอีกนาน [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 04:09:00 PM »
 แทนค่าในสูตรตาม link ที่ให้ download ด้านล่างครับไม่เข้าใจก็เปิดกระทู้ถามมาเดี๋ยวผมตอบให้ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 04:39:46 PM »
เข้าไปดูมาแล้วครับกว่าจะไล่กดทดลองเปลี่ยนค่าได้เล่นเอางงอยู่นาน แต่ก็ยังงงนิดๆ
ถ้าเราต้องการเปลี่ยนค่ายกไฟใส้หลอด  แล้ว ค่า R ซีกบนเราจะทราบอย่างไรว่าต้องใช้ค่าเท่าไรครับผม [blink2-watermelon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 04:49:44 PM »
เข้าไปดูมาแล้วครับกว่าจะไล่กดทดลองเปลี่ยนค่าได้เล่นเอางงอยู่นาน แต่ก็ยังงงนิดๆ
ถ้าเราต้องการเปลี่ยนค่ายกไฟใส้หลอด  แล้ว ค่า R ซีกบนเราจะทราบอย่างไรว่าต้องใช้ค่าเท่าไรครับผม [blink2-watermelon]

เดินหา R ที่เรามีในบ้าน สัก1-2-3 w มากองรวมๆกันครับ แล้วป้อนค่า ไล่ดูว่าตัวไหนที่ลงตัวที่สุดและเรามีอยู่ในบ้านประหยัดดี  [smile-watermelon]    ค่า R2 ก็จะได้มาค่าหนึ่งก็ไล่ดูว่าเรามีไหม หาที่ใกล้เคียงค่าที่ได้ ถ้าไม่มีก็เปลี่ยนค่า R1 อีก  ถ้าหา R1,R2 ได้แล้วก็ลอง ก็ลองขยับ ค่าไฟช่อง H ขึ้นลงดู ให้ได้ R2 ตามที่เรามี เราก็จะรู้ว่าไฟ ที่ถูกยกค่าเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 05:01:49 PM »

เดินหา R ที่เรามีในบ้าน สัก1-2-3 w มากองรวมๆกันครับ แล้วป้อนค่า ไล่ดูว่าตัวไหนที่ลงตัวที่สุดและเรามีอยู่ในบ้านประหยัดดี  [smile-watermelon]    ค่า R2 ก็จะได้มาค่าหนึ่งก็ไล่ดูว่าเรามีไหม หาที่ใกล้เคียงค่าที่ได้ ถ้าไม่มีก็เปลี่ยนค่า R1 อีก  ถ้าหา R1,R2 ได้แล้วก็ลอง ก็ลองขยับ ค่าไฟช่อง H ขึ้นลงดู ให้ได้ R2 ตามที่เรามี เราก็จะรู้ว่าไฟ ที่ถูกยกค่าเท่าไหร่ครับ
หมายความว่า R1 เราเอาค่าใดก็ได้ตั้งเป็นเกน ส่วน R2 เราก็กดหาค่าคำนวณตามตารางใช่ใหมครับ  [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 05:04:58 PM »
 ค่า R 1 เป็นค่าหลักก็เลือกค่าที่นิยม และ หาง่ายใช้กันเป็นหลัก เช่น 100k , 200K , 330K อะไรประมาณนี้   และ R2 จะแปรผันตามค่าไฟจุดไส้หลอดที่เราต้องการยกครับ

ลืมบอกไป ช่องสุดท้ายจะเป็นกระแสที่ไหล จะเห็นว่ามันน้อยมาก 1 วัตต์ก็เหลือเฟือแล้วครับเพราะส่วนใหญ่จะเป็นหลอดในภาคปรี กระแสนิดเดียว อย่างในปรีกล่อมกรุงผมก็ใช้แค่ 0.5w - 1w เท่านั้นครับ ดูให้เหมาะสมกับการใช้งานจะได้ไม่เปลืองตังค์ วัตต์ยิ่งสูง ยิ่งแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2013, 05:12:34 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 05:07:39 PM »

หมายความว่า R1 เราเอาค่าใดก็ได้ตั้งเป็นเกน ส่วน R2 เราก็กดหาค่าคำนวณตามตารางใช่ใหมครับ  [smile--heart--watermelon]

[huge-thumbs-up] ใช่ครับ ใส่ R1 กด enter  R2 จะออกมาเอง
ถ้าอยากทราบว่าจะใช้ R กี่วัตต์ คลิกที่เชลล์ว่างข้างล่าง R1 พิมพ์  =(E2*E2)*C2 แล้วกด Enter ครับ คลิกที่เชลล์ว่างข้างล่าง R2 พิมพ์  =(E2*E2)*D2  แล้วกด Enter ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 05:25:55 PM »
ผมเพิ่งจะกระจ่างเกี่ยวกับการยกไฟจุดใส้หลอดก็วันนี้เอง ก่อนหน้านั้นงงอยู่นานและหนักอกหนักใจเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่มาก
ผมต้องขอขอบคุณ คุณ.เล็ก และคุณ.รุ่ง เป็นอย่างมากครับ สำหรับข้อมูล และคำอธิบาย ที่ทำให้ผมหายสงสัยไปได้
ขอบคุณมากครับผม  [smile-watermelon] [YL76] [YL76] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 05:36:28 PM »
น้าเล็กครับ  แล้วไฟ ตามจุดต่างๆที่หายไปนี่  จะมีผลยังไงบ้างครับ    เพราะหายไปเยอะพอสมควรเลย
ลืมบอกไปส่วนใหญ่ขดจุดไส้หลอดที่ใช้ตามผมจะเป็นขดที่มี CT ถ้าขดไหนยกไฟจุดไส้หลอดให้ปลด CT ออกจากกราวด์ลอยไว้ด้วยนะครับ หรือปลดออกไปเลยเดี๋ยวกระแสไหลมากเกินเพลทแดงหลอดพังอีก เน้นเลยนะครับ ก่อนยกไฟจุดไส้ก็ให้ปลด CT ออกจากกราวด์ก่อน ส่วนใครที่ไม่ได้ใช้ CT เช่้นมีแค่ 0-6.3 v แล้วเอาข้างนึงลงกราวด์อยู่ก็ให้ปลดเช่นกันครับ เพราะในชุดยกไฟจุดไส้หลอดจะมีการลงกราวด์อยู่แล้วดังนั้นจึงไม่ต้องลงกราวด์ซ้ำซ้อนกันครับ

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 10:56:26 PM »
ลืมบอกไปส่วนใหญ่ขดจุดไส้หลอดที่ใช้ตามผมจะเป็นขดที่มี CT ถ้าขดไหนยกไฟจุดไส้หลอดให้ปลด CT ออกจากกราวด์ลอยไว้ด้วยนะครับ หรือปลดออกไปเลยเดี๋ยวกระแสไหลมากเกินเพลทแดงหลอดพังอีก เน้นเลยนะครับ ก่อนยกไฟจุดไส้ก็ให้ปลด CT ออกจากกราวด์ก่อน ส่วนใครที่ไม่ได้ใช้ CT เช่้นมีแค่ 0-6.3 v แล้วเอาข้างนึงลงกราวด์อยู่ก็ให้ปลดเช่นกันครับ เพราะในชุดยกไฟจุดไส้หลอดจะมีการลงกราวด์อยู่แล้วดังนั้นจึงไม่ต้องลงกราวด์ซ้ำซ้อนกันครับ

อันนี้ความรู้ใหม่เลยครับ ขดไหนยกไฟจุดใส้หลอด ต้องปลด CT ของขดนั้นออกจากกราวด์ด้วย ขอบคุณครับ
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2013, 11:00:43 PM »
ขออนุญาตถามต่อในกระทู้นี้หน่อยนะครับ ผมว่าจะทำวงจรนี้เหมือนกัน เพื่อความชัวร์ครับ อยากถามว่า E88C กับ EC88 นี่เหมือนกันหรือเสียบแทนกันได้เลยมั้ยครับ พอดีไป bid มาผิด ไปเอา E88C มาครับ  [heyheybaby_punching] ถ้าไม่ได้จะได้ไปหามาใหม่ครับ
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013, 12:00:37 AM »
มันน่าจับตีก้นนัก แค่เปิดดาต้าชีสก็รู้แล้วคับ  เสียบโลด

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013, 04:26:32 PM »
เสียบไม่ได้ครับ เสียบไม่ได้  เอามาให้ผมลองก่อน   [smiling-tongue] [smiling-tongue]

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013, 04:41:56 PM »
 [yellow-lol] คนตั้งเค้าตั้งชื่อย้าวยาว เห็นลงท้ายด้วย ec88 เหลือไม่กี่ ชม ผมกดเลย ของมาส่งกลายเป็น e88c ต้กกะใจหมด คนยิ่งไม่รู้จักหลอดอยู่ด้วย รู้ว่าเสียบกันได้ก้อเบาใจครับ