ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงดี  (อ่าน 4253 ครั้ง)

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
จะทำยังไงดี
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 12:39:24 AM »
เมื่อเครื่อบลูเลย์ไม่อ่านแผ่นบลูเลย์ ทั้งๆที่เมื่อก่อนมันอ่านได้  ซีดีกับดีวีดีเล่นได้ปรกติเลย ใส่แผ่นบลูเลย์เข้าไปมันขึ้นunknownซะงั้น  [wating-raccoon]น้าๆพอจะมีทางแก้บ้างไหมครับ หรือว่าเราเล่นแต่แผ่นซีดีมันเลยปรับตัวกลายเป็นเครื่องเล่นซีดีมันซะเลย  [pig90124]

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
Re: จะทำยังไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 12:50:01 AM »
เมื่อเครื่อบลูเลย์ไม่อ่านแผ่นบลูเลย์ ทั้งๆที่เมื่อก่อนมันอ่านได้  ซีดีกับดีวีดีเล่นได้ปรกติเลย ใส่แผ่นบลูเลย์เข้าไปมันขึ้นunknownซะงั้น  [wating-raccoon]น้าๆพอจะมีทางแก้บ้างไหมครับ หรือว่าเราเล่นแต่แผ่นซีดีมันเลยปรับตัวกลายเป็นเครื่องเล่นซีดีมันซะเลย  [pig90124]
ก็นะ ร้อยวันพันปีไม่เคยเปิดแผ่นbluray พอจะมาเปิดเล่นมันก็งอน ละสิ  laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 04:03:26 PM »
เป็นทุกแผ่นหรือเปล่าครับ ถ้าทุกแผ่นแบบนี้ต้องเครม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 05:51:17 PM »
เป็นทุกแผ่นหรือเปล่าครับ ถ้าทุกแผ่นแบบนี้ต้องเครม
เป็นทุกแผ่นครันน้าคลีน แต่ว่าเครื่อนี้อายุมันเกือบ 3 ปีแล้ว

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 11:23:18 PM »
โฟกัส แผ่น BD ไม่ใด้แล้วครับ ไม่ปรับจูนก็เปลี่ยนหัว แต่จูนระวังโฟกัส CD DVD ไปด้วยล่ะ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 11:45:48 PM »
โฟกัส แผ่น BD ไม่ใด้แล้วครับ ไม่ปรับจูนก็เปลี่ยนหัว แต่จูนระวังโฟกัส CD DVD ไปด้วยล่ะ
ขอบคุณครับน้าก้างปลา ผมเคยไปถามราคาค่าซ้อมได้ยินแล้วจาเป็นลม คิดว่าจาไม่เอาไปซ้อมแล้วครับคือมันยังเล่น cd ได้ดีอยู่ [yes-raccoon] แผ่น BD ก็มีอยู่กับเค้าแค่สองแผ่นเอง [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2013, 11:59:40 PM »

ของผมเองก็เป็นครับ เพิ่งจะรู้ตัว  เพราะดูแต่ดีวีดี วันนี้ยืมแผ่นบลูเรย์เค้ามาดู มันไม่รู้จักอ่ะ แต่ก็ช่างมันครับถ้ามันไม่รู้จักจริงๆ เพราะไม่รู้จะทำยังไงให้เครื่องมันรู้จักได้ ไม่รู้ว่า up firmware แล้วจะหายมั๊ย ?

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 09:04:30 AM »
up firmware ก็ไม่หายครับน้าเฉยผมลองแล้ว  [pig90132]เล่น BD ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับยังเล่น cd ได้ดีอยู่ก็โอเคแว้ว [roll]

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 09:20:55 AM »
แกะฝาเครื่อง ลองหาสำลีก้าน(คัตเติ้ลบัต)เช็ดฝุ่นที่เลนส์หัวอ่านเบาๆดูครับ ต้องเบาๆมือจริงๆนะครับ เพราะใช้ไปนานๆฝุ่นจากแผ่นหรือภายในเครื่องจะไปเกาะที่เลนส์หัวอ่านสะสมมากๆทำให้ลำแสงผิดเพี้ยนทำให้อ่านแผ่นไม่ได้หรือได้แต่ไม่ดีสะดุด
ถ้ายังไม่หายอันนี้ต้องใช้วิชาเทคนิคหน่อย หาข้อมูลหัวอ่านดูว่าที่หัวอ่านมี VR กี่ตัว(ปกติหัวเครื่องเล่นDVDจะมี2ตัว 1.CD&VCD, 2.DVD ส่วนBDไม่ทราบเพราะยังไม่มีใช้ [roll])  ดูว่าตัวไหนใช้ปรับโฟกัสของBD แล้วลองปรับ VR ทีละนิดดูครับ ควรหาปากกาสีมาแต้มที่VRด้วย หรือวัดค่าความต้านทานแล้วจดไว้ก็ดีครับจะได้รู้ตำแหน่งเดิมครับ อันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัว ส่วนวิธีอื่นๆรอน้าๆท่านอื่นมาช่วยแนะนำครับ  3-2-1-raccoon

ปล. การปรับหัวอ่านใช้เฉพาะเมื่อมีอาการอ่านบ้างไม่อ่านบ้างหรืออ่านสะดุด ถ้าไม่อ่านเลยส่วนมากหัวอ่านจะเสียปรับยังไงก็ไม่ฟื้นเปลี่ยนหัวใหม่อย่างเดียว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 08:08:50 PM »
แกะฝาเครื่อง ลองหาสำลีก้าน(คัตเติ้ลบัต)เช็ดฝุ่นที่เลนส์หัวอ่านเบาๆดูครับ ต้องเบาๆมือจริงๆนะครับ เพราะใช้ไปนานๆฝุ่นจากแผ่นหรือภายในเครื่องจะไปเกาะที่เลนส์หัวอ่านสะสมมากๆทำให้ลำแสงผิดเพี้ยนทำให้อ่านแผ่นไม่ได้หรือได้แต่ไม่ดีสะดุด
ถ้ายังไม่หายอันนี้ต้องใช้วิชาเทคนิคหน่อย หาข้อมูลหัวอ่านดูว่าที่หัวอ่านมี VR กี่ตัว(ปกติหัวเครื่องเล่นDVDจะมี2ตัว 1.CD&VCD, 2.DVD ส่วนBDไม่ทราบเพราะยังไม่มีใช้ [roll])  ดูว่าตัวไหนใช้ปรับโฟกัสของBD แล้วลองปรับ VR ทีละนิดดูครับ ควรหาปากกาสีมาแต้มที่VRด้วย หรือวัดค่าความต้านทานแล้วจดไว้ก็ดีครับจะได้รู้ตำแหน่งเดิมครับ อันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัว ส่วนวิธีอื่นๆรอน้าๆท่านอื่นมาช่วยแนะนำครับ  3-2-1-raccoon

ปล. การปรับหัวอ่านใช้เฉพาะเมื่อมีอาการอ่านบ้างไม่อ่านบ้างหรืออ่านสะดุด ถ้าไม่อ่านเลยส่วนมากหัวอ่านจะเสียปรับยังไงก็ไม่ฟื้นเปลี่ยนหัวใหม่อย่างเดียว
ขอบคุณครับน้าแมน แต่ผมว่าผมไม่กล้าปรับเองแน่ๆ กลัวปรับเองแล้วมันไม่อ่านแผ่นอะไรเลย คราวนี้หละมีเสียตังแน่ๆ [roll]