ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหลอดกับ ทรานซิสเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 3358 ครั้ง)

ออฟไลน์ PIPO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
หลอดถือกำเนิดมาก่อน ทรานซิสเตอร์ ใช่ไหมครับ
ปัจจุบันใช้ทรานซิสเตอร์ แทนหลอด ใช่ไหมครับ

ถ้าเกิดผมมีวงจรแอมป์ อยู่ตัวนึ่งใช้ทรานซิสเตอรื J201 2ตัว
ผมอยากดัดแปลงวงจรโดยใช้หลอดแทน ทรานซิสเตอร์ ผมจะเทียบขาหรือดู ยังไงได้ครับเพื่อจะดัดแปลงจรวงนี้มาใช้หลอดแทนทรานซิสเตอร์ ครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ หากความคิดดังกล่าวที่กลั่นออกมาเป็นตัวหนังแล้วเหมือนกับว่าผมเพ้อหรือเข้าใจอะไรผิดรบกวน พี่ๆ น้า ช่วยสั่งสอนให้ความรู้ผมหน่อยนะครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: สอบถามเรื่องหลอดกับ ทรานซิสเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:37:20 PM »
หลอดถือกำเนิดมาก่อน ทรานซิสเตอร์ ใช่ไหมครับ
 >> ใช่ครับ

ปัจจุบันใช้ทรานซิสเตอร์ แทนหลอด ใช่ไหมครับ
 >> บางงาน"ใช่" และบางงาน ทรานซิสเตอร์ก็ไม่สามารถแทนหลอดได้ครับ

ถ้าเกิดผมมีวงจรแอมป์ อยู่ตัวนึ่งใช้ทรานซิสเตอรื J201 2ตัว
ผมอยากดัดแปลงวงจรโดยใช้หลอดแทน ทรานซิสเตอร์ ผมจะเทียบขาหรือดู ยังไงได้ครับเพื่อจะดัดแปลงจรวงนี้มาใช้หลอดแทนทรานซิสเตอร์ ครับ
  >>J201 เป็น fet นิครับ  การทำงานของ fet จะคล้ายๆหลอด คือ ต้องการแค่ "แรงดัน"ที่ gate
  >>เรื่องดัดแปลง รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ  แต่น่าจะยุ่งยากพอควร  เพราะ หลอด กับอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ มีความแตกต่างกันอยู่ในหลายๆเรื่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 04:01:58 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• **
  • ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
    • pipo tone
Re: สอบถามเรื่องหลอดกับ ทรานซิสเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:40:16 PM »

ขอบคุณครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ หากความคิดดังกล่าวที่กลั่นออกมาเป็นตัวหนังแล้วเหมือนกับว่าผมเพ้อหรือเข้าใจอะไรผิดรบกวน พี่ๆ น้า ช่วยสั่งสอนให้ความรู้ผมหน่อยนะครับ

แต่ถ้าเป็นเบอร์ทรานซิสเตอร์อื่นละครับ เราสามารถจับขาไหนใส่ยังไงได้บ้างครับ  อิอิ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:40:30 PM »
-----หลอดถือกำเนิดมาก่อน TR แน่นอนครับแบบที่น้าจิ้มกุ้งบอกอะครับ

----- ส่วนการดัดแปลงเอา หลอด มาใช้แทนอุปกรณ์ ss ถามว่าได้ไหมตามทฤษฎีมีโอกาสเป็นไปได้ครับ เพราะเคยเห็น SS-tube คือดัดแปลง ss มาใส่แทน tube อะ  แต่ยุ่งยากอะครับ ผมแนะนำว่าทำใหม่เต๊อะ  [confused-raccoon] [confused-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:45:44 PM »
ผมไม่มีความรู้...แต่ก็ชอบในเรื่องแนวคิดของน้า PIPO นะครับ
คิดให้แปลก...คิดให้ต่าง...  สิ่งใหม่ ๆ จึงถือกำเนิดขึ้นมา

[clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:52:25 PM »
เตือนไว้ก่อนว่า  แทนกัน ตรงๆไม่ได้
แต่ที่ถามว่า ขาไหนทำงาน คล้ายๆกัน ก็พอจะตอบได้ ตามนี้ครับ

หลอด/ทรานซิสเตอร์/fet
      grid / base       / gate
   anode / collecter  / Drain  
cathode / emitter    / source

มีข้อแม้นะครับ ว่าที่เทียบกันเนี่ยะ  fet ต้องเป็นชนิด N channel และ ทรานซิสเตอร์ เป็นแบบ NPN เท่านั้น
ที่ต่างออกไปอีก คือ  หลอด ต้องการ ไฟลบที่กริด จึงจะนำกระแส
                       ทรานซิสเตอร์ NPN และ fet  ต้องการ ไฟบวก ( เฟต แทบไม่ต้องการกระแสเลย  แต่ทรานซิสเตอร์ ต้องใช้กระแสด้วย )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 03:56:56 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 03:52:42 PM »

แต่ถ้าเป็นเบอร์ทรานซิสเตอร์อื่นละครับ เราสามารถจับขาไหนใส่ยังไงได้บ้างครับ  อิอิ

ขอตอบแบบคนไม่มีความรู้นะครับ ผมว่าเอา  fet มาเทียบจะง่ายกว่าอะครับเพราะหลักการของมันคือใช้สนามแม่เหล็กในการควบคุมอิเล็กตรอนเหมือนกันครับ ส่วนจะจับเข้าขาไหนให้คนที่มีความรู้มากกว่ามาตอบดีกว่าครับ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 04:03:33 PM »
-----หลอดถือกำเนิดมาก่อน TR แน่นอนครับแบบที่น้าจิ้มกุ้งบอกอะครับ

----- ส่วนการดัดแปลงเอา หลอด มาใช้แทนอุปกรณ์ ss ถามว่าได้ไหมตามทฤษฎีมีโอกาสเป็นไปได้ครับ เพราะเคยเห็น SS-tube คือดัดแปลง ss มาใส่แทน tube อะ  แต่ยุ่งยากอะครับ ผมแนะนำว่าทำใหม่เต๊อะ  [confused-raccoon] [confused-raccoon]

งั้นผมคงจะเข้าใจอะไรผิดไปไม่มากก็น้อย
เช่นนั้น ผมต้องกลับไป ฉึกษา หลอดอีกนิดครับ ขอบพระคุณมากๆครับน้า [unde_cided]
ผมไม่มีความรู้...แต่ก็ชอบในเรื่องแนวคิดของน้า PIPO นะครับ
คิดให้แปลก...คิดให้ต่าง...  สิ่งใหม่ ๆ จึงถือกำเนิดขึ้นมา

[clap hand2] [clap hand2]

เค้าบอกว่าคิดต่างแตกแล้วสิ่งใหม่ๆ จะเกิดขึ้นเสมอ ชิมิ ครับ
ขอบพระคุณ

เตือนไว้ก่อนว่า  แทนกัน ตรงๆไม่ได้
แต่ที่ถามว่า ขาไหนทำงาน คล้ายๆกัน ก็พอจะตอบได้ ตามนี้ครับ

หลอด/ทรานซิสเตอร์/fet
      grid / base       / gate
   anode / collecter  / Drain   
cathode / emitter    / source

มีข้อแม้นะครับ ว่าที่เทียบกันเนี่ยะ  fet ต้องเป็นชนิด N channel และ ทรานซิสเตอร์ เป็นแบบ NPN เท่านั้น
ที่ต่างออกไปอีก คือ  หลอด ต้องการ ไฟลบที่กริด จึงจะนำกระแส
                       ทรานซิสเตอร์ NPN และ fet  ต้องการ ไฟบวก ( เฟต แทบไม่ต้องการกระแสเลย  แต่ทรานซิสเตอร์ ต้องใช้กระแสด้วย )

งั้นก็พอจะมีทางอยู่ใช่ไหมครับ

ขอตอบแบบคนไม่มีความรู้นะครับ ผมว่าเอา  fet มาเทียบจะง่ายกว่าอะครับเพราะหลักการของมันคือใช้สนามแม่เหล็กในการควบคุมอิเล็กตรอนเหมือนกันครับ ส่วนจะจับเข้าขาไหนให้คนที่มีความรู้มากกว่ามาตอบดีกว่าครับ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

พอมีหนทาง  ขอบคุณครับ

คือผมจะเอาไปพัฒนาเอฟเฟคกีต้าร์ ที่ผมทำอยู่ครับ น้าๆทุกท่าน ครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 12:27:51 PM »
 วงจรมันทดแทนกันใด้อยู่แล้วครับในลักษณะโครงสร้างของวงจร มาดูที่ผลลัพที่เราต้อ:งการจะใด้จากมันดีกว่ามาเราต้องการอะไรเช่น overdrive,delay เอา j201 ซึ่งเป็น fet ไปแทนหลอดต้องดู power supply ด้วยนะครับ

• **
    • pipo tone
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 09:47:36 AM »
วงจรมันทดแทนกันใด้อยู่แล้วครับในลักษณะโครงสร้างของวงจร มาดูที่ผลลัพที่เราต้อ:งการจะใด้จากมันดีกว่ามาเราต้องการอะไรเช่น overdrive,delay เอา j201 ซึ่งเป็น fet ไปแทนหลอดต้องดู power supply ด้วยนะครับ

ผมต้องศึกษา เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ไม่น่าจะยากใช่ไหมครับ อิอิ
ขอบคุณครับ น้า