ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม R และ L ขาออกจากแอมป์ไปลำโพงครับ  (อ่าน 2713 ครั้ง)

ออฟไลน์ naichan304

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
อยากทราบว่า ขดลวด ที่พันบน R ขาออกลำโพง ของแอมป์มีหน้าที่อย่างไร มีผลอย่างไรกับเสียง ไม่ใส่ได้หรือไม่ และมีความจำเป็นต้องพันบน R หรือไม่ เพราะในหนังสือบางเล่มบอกว่าแยกกันไม่ได้เพราะมีผลทางฟิสิกส์ แต่บางท่านก็บอกว่าอย่าพันบนตัวต้านทาน ให้แยกกัน

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
Re: สอบถาม R และ L ขาออกจากแอมป์ไปลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 10:09:58 AM »
  R และ L ตัวนี้มีใว้เพื้อป้องกันการออสซิลเลตในกรณีที่ load มีคุณลักษณะของ capacitor ครับ เช่น c แฝงในสายลำโพง c ในชุด cross over network ซึ่งผลของ load c พวกนี้จะทำให้ phase magin ที่ป้อนกลับน้อยลง ถามว่าใส่หรือไม่ใส่ใด้มั้ย ไม่ใส่ก็ใด้ครับในกรณีที่มี phase margin ของ amp เหลือพอ ที่เห็นก็มีบางยี่ห้อก็ไม่ใส้ก็มีครับ สวนจะพันแยกหรือรวมกับ R นั้นผมว่าแล้วแต่ความชอบนะครับ ค่าของ l ตัวนี้จะใด้จากการทดลองจริงกับ load c โดยทดสอบกับคลื่น square wave ความถี่ 1k,10kHz ครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: สอบถาม R และ L ขาออกจากแอมป์ไปลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 10:15:06 AM »
  R และ L ตัวนี้มีใว้เพื้อป้องกันการออสซิลเลตในกรณีที่ load มีคุณลักษณะของ capacitor ครับ เช่น c แฝงในสายลำโพง c ในชุด cross over network ซึ่งผลของ load c พวกนี้จะทำให้ phase magin ที่ป้อนกลับน้อยลง ถามว่าใส่หรือไม่ใส่ใด้มั้ย ไม่ใส่ก็ใด้ครับในกรณีที่มี phase margin ของ amp เหลือพอ ที่เห็นก็มีบางยี่ห้อก็ไม่ใส้ก็มีครับ สวนจะพันแยกหรือรวมกับ R นั้นผมว่าแล้วแต่ความชอบนะครับ ค่าของ l ตัวนี้จะใด้จากการทดลองจริงกับ load c โดยทดสอบกับคลื่น square wave ความถี่ 1k,10kHz ครับ
[roll-eyes] โอ้โฮ้ สุดยอดคำตอบเลยครับน้ายักษ์  [unde_cided]

ออฟไลน์ gotgi³

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 10:24:12 AM »
หายสงสัยด้วยเหมือนกัน  [clap hand2]

ออฟไลน์ naichan304

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 11:06:41 AM »

ขอบคุณครับ แต่ก็ยังคาใจอยู่ดี เรื่องพันลวดบนตัวต้านทานกับพันแยกมีข้อแตกต่างกันอย่างไร ซึ่งผมว่าต้องมีความแตกต่างแน่นอน และถ้าได้คำตอบ ผมจะยึดเป็นกฎเลย แต่ถ้าถามผม ผมว่าต้องพันบนตัวต้านทานเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 11:18:18 AM »

ขอบคุณครับ แต่ก็ยังคาใจอยู่ดี เรื่องพันลวดบนตัวต้านทานกับพันแยกมีข้อแตกต่างกันอย่างไร ซึ่งผมว่าต้องมีความแตกต่างแน่นอน และถ้าได้คำตอบ ผมจะยึดเป็นกฎเลย แต่ถ้าถามผม ผมว่าต้องพันบนตัวต้านทานเท่านั้นครับ
  ดีครับต้องลองเล่นเองเลยตรับ เครื่องเสียง high-end หลายยี่ห้อเขาก็มีปณิฏานในการการออกแบบแตกต่างกันไปแล้วแต่ความเชื่อและเหตุผลที่ใด้พบเจอยกตัวอย่าง Ayre เขาจะใช้หม้อแปลงแบบ EI CORE เท่านั้นตั่งแต่ cd,preamp,poweramp ซึ่งเขาให้เหตุผลว่ามันให้แรงดันที่สะอาดมากกว่าแบบอื่นเพราะมีผลของการรบกวนจาก RFI ที่ต่ำ
  ถ้าจะทดลองช่วยทดลองกับ R แบบ carbon,metal film และwirewound ด้วยนะครับ รบกวนรายงานผลด้วยนะครับ