ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..  (อ่าน 68839 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 04:33:41 PM »
ยินดีด้วยครับน้าซี  [champ-watermelon1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 04:42:08 PM »

[lady-watermelon]    ฟังเพลงได้เรียบร้อยดีแล้วนะคะ ยินดีด้วยค่ะ (หายป๊อดแล้วงานนี้)

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 05:04:46 PM »
ยินดีด้วยครับน้าซี  [champ-watermelon1]

ขอบคุณครับ จุฟๆ

[lady-watermelon]    ฟังเพลงได้เรียบร้อยดีแล้วนะคะ ยินดีด้วยค่ะ (หายป๊อดแล้วงานนี้)

ไม่ได้หายป็อดดอกจ้า ..น้องข้าวฟ่าง   ขึ้นชื่อว่าไฟสูง ก็กลัวหมดแหละ  ยกเว้นแต่สาวไฟแรงสูง  นั่นก็ว่าไปอย่าง  หลอดมันแดงเทือกขนาดนั้น  ให้ไปวัดตอนนั้น  ก็ไม่กล้าวัดหล่ะจ้า  กลัวมันแตกตุบขึ้นมา   เด๊๋ยวจะตายก่อน ไม่ได้ไปงานแต่งงานน้องข้าวฟ่าง 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 05:28:25 PM »
 [champ-watermelon1] ให้ถ้วยเลยครับ
ทำแล้วพบปัญหา แล้วก็ค่อยๆแก้ไข จนได้ฟังในที่สุด [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 06:21:05 PM »
ยินดีด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2013, 10:22:22 PM »
 ตอนนี้ผมไบแอส ปรับไฟลบ ไป -18 v แต่วัดตอนนร้อนอีกทีได้ -17.46 v  ผมดูดาต้าซีทไม่เป็น  ไบแอสประมาณนี้พอได้ป่าวครับ   อ่านเดาๆในดาต้าซีท  มีเลข18 ก็ปรับมันตรงนี้เลย   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 08:08:38 AM »
 [champ-watermelon1] ยินดีด้วยน้า

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 09:45:04 AM »
 คุณ bondturbo  ชุดคิท อันนี้เป็นอินทีเกรทหรือเป็น เพาว์เวอร์ครับ

ผมกำลังหัดดูวงจร  เห็นวงจรที่ให้มา  จะมี 12 ax7 อยู่ข้างละ2 ตัว  แต่ในชุดคิท มี 12 ax7ข้างละตัว  ใช่ไหมครับ
 มีทริคหรือโม ส่วนไหนไหมครับ  จะได้ลองมัง 

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 10:07:29 AM »
คุณ bondturbo  ชุดคิท อันนี้เป็นอินทีเกรทหรือเป็น เพาว์เวอร์ครับ

ผมกำลังหัดดูวงจร  เห็นวงจรที่ให้มา  จะมี 12 ax7 อยู่ข้างละ2 ตัว  แต่ในชุดคิท มี 12 ax7ข้างละตัว  ใช่ไหมครับ
 มีทริคหรือโม ส่วนไหนไหมครับ  จะได้ลองมัง 
เหมือนกันครับ เพราะในหลอด 12AX7 ใน 1 หลอดแก้ว มีไตรโอด 2 ซีก
ถ้ามีข้างละหลอดแก้ว ก็คือมี 2 ไตรโอด ตามวงจรแล้วครับ [blink2-watermelon]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 10:26:31 AM »
ตัวนี้เป็นอินทีเกรด แต่ของผมเอาโวลลุ่มออกทำเป็น poweramp ครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 10:28:44 AM »

เหมือนกันครับ เพราะในหลอด 12AX7 ใน 1 หลอดแก้ว มีไตรโอด 2 ซีก
ถ้ามีข้างละหลอดแก้ว ก็คือมี 2 ไตรโอด ตามวงจรแล้วครับ [blink2-watermelon]

กำลังหัดอ่านวงจรครับ น้าแว่น  

กำลังดูว่า มันมีการป้อนกลับไปยังขา 3  ของ 12ax7   เลยคิดไปเทียบก็ที่น้าแว่นเคยสอน ในเรื่องopamp ดูๆไปมันเหมือนจะคล้ายๆกัน  พอๆจะเข้าใจสักนิดแล้วครับ   มาเข้าใจเพิมอีก 2 ไตรโอด ในหลอดเดียว

แต่ งง ตรงป้อนกลับที่ไตรโอดแรก  อีกไตรโอดที่สอง เหมือนป้อนกลับ เป็นไฟลบ  (ไฟลบตรงนี้เหมือนไฟอันเดียวกัน กับ ไฟไบแอส หลอดเพาเวอร์เลย  ถ้าไล่ไม่ผิดน่ะครับ)  อย่างงั้น ตรงค่าป้อนกลับ ก็เพิ่มเบส เพิ่มtreble ได้แบบออปแอมป์หรือป่าวครับ  ถ้าเราหาอาร์หาซี ค่าทั่เหมาะสม  ให้เป็นมันเนทเวริก์   ดูไปดูมามันชักจะคล้ายๆวงจรออปแอมป์เหมือนกันน่ะเนี้ย  ถ้าเราเขาใจขาหลอดว่า ขามันแต่ละขาเป็นยังไง

ปล ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าว  น้าแว่นรบกวนด้วยครับ  

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 10:38:22 AM »
ตัวนี้เป็นอินทีเกรด แต่ของผมเอาโวลลุ่มออกทำเป็น poweramp ครับ

แหม๋ ...  อยากลองเพาเวอร์หลอดล้วนๆ  ผ่านปรีโซลิค   

แสดงว่าผมเอาปรีโซลิดมาต่อ มันก็เท่ากับปรีซ้อนปรี นี่เอง  เดี๋ยวต้องหาโวลุ่มมาลองซะแล้ว  ต่อเข้าแดค ตรงๆเลย เสียงมันจะเป็นยังไง

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 11:04:55 AM »

ถูกไหมน้าแว่น  รบกวนดูให้ทีครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 11:12:01 AM »

กำลังดูว่า มันมีการป้อนกลับไปยังขา 3  ของ 12ax7   เลยคิดไปเทียบก็ที่น้าแว่นเคยสอน ในเรื่องopamp ดูๆไปมันเหมือนจะคล้ายๆกัน  พอๆจะเข้าใจสักนิดแล้วครับ   มาเข้าใจเพิมอีก 2 ไตรโอด ในหลอดเดียว

แต่ งง ตรงป้อนกลับที่ไตรโอดแรก  อีกไตรโอดที่สอง เหมือนป้อนกลับ เป็นไฟลบ  (ไฟลบตรงนี้เหมือนไฟอันเดียวกัน กับ ไฟไบแอส หลอดเพาเวอร์เลย  ถ้าไล่ไม่ผิดน่ะครับ)  อย่างงั้น ตรงค่าป้อนกลับ ก็เพิ่มเบส เพิ่มtreble ได้แบบออปแอมป์หรือป่าวครับ  ถ้าเราหาอาร์หาซี ค่าทั่เหมาะสม  ให้เป็นมันเนทเวริก์   ดูไปดูมามันชักจะคล้ายๆวงจรออปแอมป์เหมือนกันน่ะเนี้ย  ถ้าเราเขาใจขาหลอดว่า ขามันแต่ละขาเป็นยังไง

ปล ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าว  น้าแว่นรบกวนด้วยครับ  

ป้อนกลับ ที่หลอดแรก อันนี้ใช่ครับ  เป็นการเอาสัญญาณที่เอาท์พุท ป้อนกลับมาที่ คาโทด ของหลอดแรก

แต่หลอดที่ 2 ไม่ใช่ป้อนกลับด้วยไฟลบ ครับ  ไฟลบนั่น เอามาไบอัสหลอดเพาเวอร์
คือ น้าอาจจะสับสน เพราะหลอดแรก มันมีการเอาสัญญาณป้อนกลับมาที่ แคโทด  พอมาเห็นหลอดหลังมีสายต่อแยกออกไปมั่งน้าเลยคิดว่า มันเป็นการป้อนกลับ

หลอด ซีกหลังนี่ จัดวงจรแบบ cathode follower ทำงานเป็นบัฟเฟอร์ สัญญาณมันออกจากขา แคโทด ของหลอด 12ax7 ไปหาหลอด เพาเวอร์ครับ
อีกอย่าง ถ้าป้อนกลับด้วยไฟลบ ยังไง ไฟลบ ก็ผ่าน c คัปปลิ้ง กลับมาหา แคโทด หลอด 12ax7 ไม่ได้อยู่แล้วครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 12:09:00 PM »

ป้อนกลับ ที่หลอดแรก อันนี้ใช่ครับ  เป็นการเอาสัญญาณที่เอาท์พุท ป้อนกลับมาที่ คาโทด ของหลอดแรก

แต่หลอดที่ 2 ไม่ใช่ป้อนกลับด้วยไฟลบ ครับ  ไฟลบนั่น เอามาไบอัสหลอดเพาเวอร์
คือ น้าอาจจะสับสน เพราะหลอดแรก มันมีการเอาสัญญาณป้อนกลับมาที่ แคโทด  พอมาเห็นหลอดหลังมีสายต่อแยกออกไปมั่งน้าเลยคิดว่า มันเป็นการป้อนกลับ

หลอด ซีกหลังนี่ จัดวงจรแบบ cathode follower ทำงานเป็นบัฟเฟอร์ สัญญาณมันออกจากขา แคโทด ของหลอด 12ax7 ไปหาหลอด เพาเวอร์ครับ
อีกอย่าง ถ้าป้อนกลับด้วยไฟลบ ยังไง ไฟลบ ก็ผ่าน c คัปปลิ้ง กลับมาหา แคโทด หลอด 12ax7 ไม่ได้อยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ    [0002053E]คิดไว้ในใจถูกเป๊ะ ไฟลบมันผ่านซีไปไม่ได้
 แต่ที่คิดผิด ผมนึกว่าไฟ ผ่านซีคัมปิ้ง ออกมาเป็นสัญญาณ  แต่เป็น มิลลิโวท์ อันนี้คิดเอาเองครับ  คือผมเห็นสัญญาณจากแดคหรือจากปรี  เอามาผ่านซีคัมปิ้ง เวลาเอามิเตอร์วัด มันจะวิ่งขึ้นวิ่งลง เดี๋ยวก็เป็นศูนย์  เลยคิดว่าเป็นสัญญาณป้อนกลับ อีกอย่างสัญญาณป้อนกลับส่วนมากจะเป็นลบ  แต่ก็งง  อยู่ดี  ถ้าไม่ใช่สัญญาณ  ทำไมไม่ถอดซีคัมปิ้งออก  ก็เท่ากับไฟไม่ผ่านอยู่แล้ว 

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 12:33:34 PM »

ขอบคุณครับ    [0002053E]คิดไว้ในใจถูกเป๊ะ ไฟลบมันผ่านซีไปไม่ได้
 แต่ที่คิดผิด ผมนึกว่าไฟ ผ่านซีคัมปิ้ง ออกมาเป็นสัญญาณ  แต่เป็น มิลลิโวท์ อันนี้คิดเอาเองครับ  คือผมเห็นสัญญาณจากแดคหรือจากปรี  เอามาผ่านซีคัมปิ้ง เวลาเอามิเตอร์วัด มันจะวิ่งขึ้นวิ่งลง เดี๋ยวก็เป็นศูนย์  เลยคิดว่าเป็นสัญญาณป้อนกลับ อีกอย่างสัญญาณป้อนกลับส่วนมากจะเป็นลบ  แต่ก็งง  อยู่ดี  ถ้าไม่ใช่สัญญาณ  ทำไมไม่ถอดซีคัมปิ้งออก  ก็เท่ากับไฟไม่ผ่านอยู่แล้ว  

เอาทีละประเด็นนะครับ
 [confused-face]"ไฟลบมันผ่านซีไปไม่ได้ แต่ที่คิดผิด ผมนึกว่าไฟ ผ่านซีคัมปิ้ง ออกมาเป็นสัญญาณ  แต่เป็น มิลลิโวท์ อันนี้คิดเอาเองครับ  คือผมเห็นสัญญาณจากแดคหรือจากปรี  เอามาผ่านซีคัมปิ้ง เวลาเอามิเตอร์วัด มันจะวิ่งขึ้นวิ่งลง เดี๋ยวก็เป็นศูนย์  เลยคิดว่าเป็นสัญญาณป้อนกลับ"

[postman] ทำความเข้าใจก่อน ปกติ ตัวเก็บประจุ มันไม่ยอมให้ไฟตรงผ่านตัวมันอยู่แล้ว แต่มันยอมให้สัญญาณผ่าน
  ฉะนั้น ที่ท่านทดลอง"เห็นสัญญาณจากแดคหรือจากปรี  เอามาผ่านซีคัมปิ้ง เวลาเอามิเตอร์วัด มันจะวิ่งขึ้นวิ่งลง เดี๋ยวก็เป็นศูนย์  เลยคิดว่าเป็นสัญญาณ"  ใช่ครับ เพราะสัญญาณ มันผ่านตัวเก็บประจุ ออกมาได้

[confused-face]"แต่ก็งง  อยู่ดี  ถ้าไม่ใช่สัญญาณ  ทำไมไม่ถอดซีคัมปิ้งออก  ก็เท่ากับไฟไม่ผ่านอยู่แล้ว"
  [postman] เป็นสัญญาณ อย่างที่ท่านเข้าใจล่ะครับ คือ  c3 เนี่ยะ มันจะส่งสัญญาณจาก หลอด 12ax7 ซีกหลัง ไปให้หลอดเพาเวอร์  ถ้าถอด c3 ออก แล้ว หลอดเพาเวอร์ มันจะเอาสัญญาณจากที่ไหนมาขยายล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2013, 12:40:42 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 02:56:03 PM »
   ฮือๆๆๆ เขียนตั้งนาน  ดันส่งไม่ออก  ลืมก็อปไว้   [pig90124] [pig90124]

เข้าใจเกือบหมดแล้วครับคุณครู jam kung

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 07:28:43 PM »
เพิ่งเข้ามาดู ดังซะแล้ว ยังงี้ก็มีแฟนหลอดเพิ่มอีก 1 คน

[smile-watermelon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:19:48 AM »
เพิ่งเข้ามาดู ดังซะแล้ว ยังงี้ก็มีแฟนหลอดเพิ่มอีก 1 คน

ตัวนีั้เอาไว้เป็นครู  คาดว่ามันต้องพีงคามือผมแน่ 

น้าอัลครับ  รบกวนดูวงจรให้หน่อยครับ  ถ้าผมอยากตัดภาคปรีออก ให้เป็นเพาเวอร์อย่างเดียว ในวงจรนี้พอจะทำได้ไหมครับ   ผมอยากฟังน้ำเสียงปรีแต่ละตัวอ่ะครับ เวลามันผ่านแอมป์หลอด  ไม่อย่างงั้นผมเอาปรีตัวอื่นมา มันก็จะติดน้ำเสียงปรีตัวนี้ผสมมาด้วยอ่ะครับ  อย่างนี้ไม่มันส์เลย

ต่อแบบอืนติเกรท  เอาสัญญาณแดคเข้าตรงๆเลย  ใส่โวลุ่มแทน  ใช้โวลุ่ม 50 k ปรากฏว่า บิดนิดเดียวดังลั่นเลย   
ฟังไปฟังมาเสียงมันคล้ายโซลิคจังเลยครับ   ไม่แตกต่างกันมาก 

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 11:30:18 AM »
  คุณครู jamkung คร๊าบ   ถ้าได้เข้ามา  รบกวนตรวจให้หน่อยครับ อย่างนี้พอได้ไหม  ถ้าไ้ด้ ควรใส่ ค่า r ค่า c เท่าไหร่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2013, 12:09:37 PM โดย civicdotcom »

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 11:42:07 AM »
อย่าให้พังเลย เสียดายหลอด อยากจะขึ้นอีกสักแท่นอยู่ เอาแบบกรุ๊ปบาย สอนกันแบบจับมือบัดกรีกันเลย อยากได้ 6l6 se ละ
พอจะมีใครใจดีบ้างหนอ   [confused-face]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 11:52:07 AM »
อย่าให้พังเลย เสียดายหลอด อยากจะขึ้นอีกสักแท่นอยู่ เอาแบบกรุ๊ปบาย สอนกันแบบจับมือบัดกรีกันเลย อยากได้ 6l6 se ละ
พอจะมีใครใจดีบ้างหนอ   [confused-face]

ยังไม่ซื้อหลอดแพง ก็กลัวมันจะพังนี้หล่ะครับ 
   อันนี้ความเห็นส่วนตัวเน้อ  ก็เหมือนเราซื้อชุดคิทครับ  ไม่เข้าใจวงจร ได้แต่บัคกรีตามเขา เปลี่ยนอะไรนิดหน่อยก็ไม่กล้ากลัวมันพัง  ไบองไบแอส ยังไงก็ไม่รู้   ต่อไปถ้าเราเข้าใจ  อยากจะเปลี่ยนหลอด ก็จะได้ทำได้  อยากเปลี่ยนอะไร  จูนอะไรจะได้ ไม่พังอีก  (หรือจะพังซ้ำแล้วซ้ำเล่า ก็ไม่รู้เน้อ)   มันต้องเสียค่าขึ้นครูก่อนหล่ะ  แต่ก็จะพยายามไม่ให้มันพังหล่ะครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 02:06:05 PM »
 คุณครู jamkung คร๊าบ   ถ้าได้เข้ามา  รบกวนตรวจให้หน่อยครับ อย่างนี้พอได้ไหม  ถ้าไ้ด้ ควรใส่ ค่า r ค่า c เท่าไหร่ดีครับ

จะทำอะไรครับเนี่ยะ  [confused-face]

เอาไฟลบที่ใช้ไบอัสหลอดเพาเวอร์ ไปจิ้ม คาโทด หลอดไดรฟ์  [afraid]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 03:46:52 PM »

ตัวนีั้เอาไว้เป็นครู  คาดว่ามันต้องพีงคามือผมแน่ 

น้าอัลครับ  รบกวนดูวงจรให้หน่อยครับ  ถ้าผมอยากตัดภาคปรีออก ให้เป็นเพาเวอร์อย่างเดียว ในวงจรนี้พอจะทำได้ไหมครับ   ผมอยากฟังน้ำเสียงปรีแต่ละตัวอ่ะครับ เวลามันผ่านแอมป์หลอด  ไม่อย่างงั้นผมเอาปรีตัวอื่นมา มันก็จะติดน้ำเสียงปรีตัวนี้ผสมมาด้วยอ่ะครับ  อย่างนี้ไม่มันส์เลย

ต่อแบบอืนติเกรท  เอาสัญญาณแดคเข้าตรงๆเลย  ใส่โวลุ่มแทน  ใช้โวลุ่ม 50 k ปรากฏว่า บิดนิดเดียวดังลั่นเลย   
ฟังไปฟังมาเสียงมันคล้ายโซลิคจังเลยครับ   ไม่แตกต่างกันมาก 

ความรู้เกี่ยวกับแอมป์หลอดผมก็งูๆปลาๆมั่วล้วนๆ [yellow-lol]
แต่ผมเคยพูดคุยกับชาวสมาชิก AHT รวมทั้งกับเจ้าของโปรเจคเอง เจ้า AL15 ตัวนี้ก็เป็นเมนแอมป์โดยตรงนั่นเอง
เพียงแต่เขาใส่วอลลุ่ม ก่อนอินพุท สำหรับผู้ไม่มีปรีแอมป์ สามารถเอาเครื่องเล่น แหล่งโปรแกมต่อตรงได้เลย ลดเร่งเสียงที่แอมป์ได้เลย
แต่ถ้าใครมีปรีแอมป์ ถ้าใช้ร่วมกันก็เพียงเร่งวอลลุ่มที่แอมป์จนสุด แล้วลดเร่งเสียงที่ปรีแอมป์แทน
ส่วนมากที่เขาเล่นกันก็มักจะใช้ปรีแอมป์ จะได้ความยิ่งใหญ่ของเสียงเพิ่มขึ้น เจ้าของโปรเจคเองก็แนะนำเช่นนั้นครับ
ส่วนวอลลุ่มเจ้านี้ส่วนมากจะใช้ 100KA ครับ
ดั่งในรูปก็เป็นแอมป์วงจรเดียวกันเพียงเรคกูเลคเป็นหลอด แล้วก็ตัดวอลลุ่มออกเพียงเท่านั้นก็เป็แอป์โดยตรงครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 04:47:29 PM »

จะทำอะไรครับเนี่ยะ  [confused-face]

เอาไฟลบที่ใช้ไบอัสหลอดเพาเวอร์ ไปจิ้ม คาโทด หลอดไดรฟ์  [afraid]

ผมลอกเขามาจากวงจรนี้   โครงสร้างมันคล้ายๆกัน   มีบึมเลยใช่ไหมครับถ้าต่อตามที่ผมเขียน   ที่อยากทำ คืออยากให้มันเป็น เพาเวอร์แท้    แต่พี่เล็กคลองเกลือ บอกแล้วว่ามันคือเพาเวอร์ (ขอบคุณพี่เล็กด้วยน่ะครับ จุฟฟๆ ) ตอนนี้ผมก็ไม่อยากแก้แล้ว (ฮ่าๆๆ หลายใจไหมครับ)   

ผมไม่เคยมีแอมป์หลอด  ผมก็ไม่รู้เสียงแอมป์หลอดมันเป็นยังไง  ผมมีปรีอยู่ 2-3 ตัวของหมู่บ้านเรานี่หล่ะ  แล้วก็แอมป์แคมป์ ก็ถอดเข้าถอดออก บ้างครั้งก็เอาปรีมาต่อซ้อนปรี  ผมว่าเสียงมันไม่สู้ปรีตัวเดียว     ผมก็อยากฟัง ปรี ที่ผมมีอยู่ 2-3 ตัว  มากัดกันเอง  โดยเอาแอมป์หลอดเป็นตัวยืน  แต่ถ้ามันเป็นอินทีเกรทแอมป์หลอด  มันไม่ยุติธรรม เพราะปรีมันซ้อนกัน  ผมก็คิดบ้าๆของผมไปคนเดียวอ่ะครับ   จบข่าว 

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 05:34:30 PM »
บึ้มหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ  แต่ ถ้าต่อตามทีท่านเขียนไม่แน่ใจว่าหลอดจะทำงานได้หรือเปล่าอ่ะครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 07:54:26 PM »
 R 10  เขาเรียกว่า  ตัวนี้เขาเรียกอาร์ดัมมี่หรือเปล่าครับ (ทำไม มันมี2 ขา ไม่ใช่ 4ขา )

ผมวัดไฟ ตกค่อมที่ r10  ได้ 1.151 กับ 1.165 โวล์ท ดีซี 

คำนวณตามที่คุณครูสอน สดๆร้อนๆ
                            v = I * R   
                ย้ายข้าง    I  = V/R 
                แทนต่า     I  = 1.151/10
                             I  =  0.115 A  หรือ 115 mA     อีกข้าง ได้ 116 mA  ครับ 

ขอเดา ก่อนได้ไหมครับ 

ในดาต้าชีท  ถ้าผมอ่านถูก  เขาให้ ไบแอสกระแสไว้ 0.9 A     อาร์ตกค่อมตรงนี้ต้องปรับให้ได้ 9 โวลท์ ถูกต้องไหมครับ   ถ้าถูกก็เริ่มจะเข้าใจการปรับไบแอสแล้ว ถ้าผิดก็หนังชีวิตอีกหล่ะ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:17:32 PM »
 [afraid]  90 ma หรือเปล่าครับ
  0.9 amp นี่ มันคือ 900 มิลลิแอมป์เลยน่ะครับ

ตอนนี้ รันที่แถว ร้อยมิลลิแอมป์  สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
 ลองปรับลดกระแส ดู อาจจะชอบเสียงที่ค่ากระแสน้อยกว่านี้ก็ได้
 ถ้าจะให้รันที่กระแส 90ma ก็ปรับโดยการลดไฟลบที่ไบอัสขากริด จนได้แรงดันตกคร่อม r10 อยู่ที่ราว 0.9 โวลท์ครับ
  ค่อยๆปรับ ใจเย็นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2013, 08:29:44 PM โดย jam_kung »

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:38:22 PM »
  0.9 amp นี่ มันคือ 900 มิลลิแอมป์เลยน่ะครับ

ตอนนี้ รันที่แถว ร้อยมิลลิแอมป์  สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
 ลองปรับลดกระแส ดู อาจจะชอบเสียงที่ค่ากระแสน้อยกว่านี้ก็ได้
 ถ้าจะให้รันที่กระแส 90ma ก็ปรับโดยการลดไฟลบที่ไบอัสขากริด จนได้แรงดันตกคร่อม r10 อยู่ที่ราว 0.9 โวลท์ครับ

ยังไม่เข้าใจครับ 

kt88  heater current 1.6 A
6L6   heater current 0.9 A

R ตกคร่อมต้อง  9 โวลท์ไม่ใช่เหรอครับ   ถึงจะได้ 0.9 A 
   ถ้าตกคร่อม  0.9 โวลท์ ก็ได้แค่    0.09 A  หรือ 90 ma เอง       

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:45:02 PM »

ยังไม่เข้าใจครับ 

kt88  heater current 1.6 A
6L6   heater current 0.9 A

R ตกคร่อมต้อง  9 โวลท์ไม่ใช่เหรอครับ   ถึงจะได้ 0.9 A 
   ถ้าตกคร่อม  0.9 โวลท์ ก็ได้แค่    0.09 A  หรือ 90 ma เอง       

อันนั้นมันกระแส จุดไฟไส้หลอดครับ

ที่เราวัดค่า แรงดันตกคร่อม r10 เพื่อเอาไปหาค่า "กระแสเพลท"  หรือ  "Palte Current" ครับ