ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..  (อ่าน 68784 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:49:51 PM »
[afraid]  90 ma หรือเปล่าครับ
  0.9 amp นี่ มันคือ 900 มิลลิแอมป์เลยน่ะครับ

ตอนนี้ รันที่แถว ร้อยมิลลิแอมป์  สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
 ลองปรับลดกระแส ดู อาจจะชอบเสียงที่ค่ากระแสน้อยกว่านี้ก็ได้
 ถ้าจะให้รันที่กระแส 90ma ก็ปรับโดยการลดไฟลบที่ไบอัสขากริด จนได้แรงดันตกคร่อม r10 อยู่ที่ราว 0.9 โวลท์ครับ
  ค่อยๆปรับ ใจเย็นๆ

ยังไม่เข้าใจครับ 

kt88  heater current 1.6 A
6L6   heater current 0.9 A

R ตกคร่อมต้อง  9 โวลท์ไม่ใช่เหรอครับ   ถึงจะได้ 0.9 A 
   ถ้าตกคร่อม  0.9 โวลท์ ก็ได้แค่    0.09 A  หรือ 90 ma เอง       

อันนั้นมันกระแส จุดไฟไส้หลอดครับ

ที่เราวัดค่า แรงดันตกคร่อม r10 เพื่อเอาไปหาค่า "กระแสเพลท"  หรือ  "Palte Current" ครับ

555+  อ่ะจึย   ผมก็เดา ครับ    ผมดูดาต้าชืมเป็นที่ไหน   แล้ว ดาต้าชีท เขาบอกว่าให้ไปแอส ที่กี่มิลิแอมป์หล่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 08:50:12 PM »
เห็นข้อมูลแล้วน่าตกใจเสียยิ่งกว่าข่าวดัง

ทำไม Bias มากขนาดนี้ล่ะ เสียงมันขาดความฉ่ำและนุ่มนวล ทนฟังจบเพลงก็เก่งแล้ว
ลด Bias ลงมาอยู่ที่ 45 - 48 mA. ดีกว่านะพ่อรูปหล่อ

[puzzled]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:09:33 PM »
เถ้าแก่  civicdotcom   เป็นงัยบ้างครับ ต่อถึงไหนแล้ว  [YL76] [YL76]

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:13:18 PM »
เห็นข้อมูลแล้วน่าตกใจเสียยิ่งกว่าข่าวดัง

ทำไม Bias มากขนาดนี้ล่ะ เสียงมันขาดความฉ่ำและนุ่มนวล ทนฟังจบเพลงก็เก่งแล้ว
ลด Bias ลงมาอยู่ที่ 45 - 48 mA. ดีกว่านะพ่อรูปหล่อ

[puzzled]

ก็ ไม่เห็นมีใครทัก 
  ผมดูในเวป เขาใช้ kt88  ใช้ไฟ -22 v
  แต่ของผม เป็น 6L6   รู้แต่ว่าไบแอส ไม่เท่ากัน กับ kt88 แน่ๆ
  แต่จะไบแอสยังไง ผมก็ไม่รู้สีกกะนิดเลย ไม่เพิ่มก็ลด  ผมก็บอกในกระทู้ว่า ผมปรับไฟ เหลือ-18 วัดตอนร้อน ได้-17 กว่า   ก็มีแต่คนมาแสดงความยินดี  ผมก็คิดในใจ อะไรหว่า ปรับไบแอสมั่วๆ  ถูกเฉย ไม่งั้นมีคนทักแล้ว ผมก็นึกว่าค่านี้ถูกต้องแล้วน่ะเนี้ย  ไม่เคยเอะใจเลย  ก็ฟังมาตลอดเลย  โชคดีจัง ที่คุณครู jam kung มาทัก 

งั้นช่วยคำนวณให้ผมหน่อยครับ  45 -48 mA เนี้ยไฟลบจะประมาณกี่โวลท์  ทริมฟอร์ทมันอยู่ข้างล่างปรินทซ์  ปรับไม่ได้เลยครับ  สายก็ตึง เผยอได้นิดเดียว 
ผมจะได้ถอดไฟออกให้หมด เหลือแต่ไฟ 60  แล้วปรับเป็นโวลท์จะง่ายกว่าครับ  หรือมีทริกแนะนำไหม 
    ผมว่าผมจะเอาทริมพอร์ต ย้ายมาไว้บนปรินทซ์อยู่ เวลาปรับค่อยง่าย ไม่สวยช่างมัน
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:14:40 PM »
เถ้าแก่  civicdotcom   เป็นงัยบ้างครับ ต่อถึงไหนแล้ว  [YL76] [YL76]
กำลัง หัดคลานอยู่ครับ .. 

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:15:37 PM »
กำลัง หัดคลานอยู่ครับ .. 

งั้นพาผมคลานไปด้วยนะ  [0002053E]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:23:38 PM »

[puzzled]

งั้นช่วยคำนวณให้ผมหน่อยครับ  45 -48 mA เนี้ยไฟลบจะประมาณกี่โวลท์  ทริมฟอร์ทมันอยู่ข้างล่างปรินทซ์  ปรับไม่ได้เลยครับ  สายก็ตึง เผยอได้นิดเดียว  
ผมจะได้ถอดไฟออกให้หมด เหลือแต่ไฟ 60  แล้วปรับเป็นโวลท์จะง่ายกว่าครับ  หรือมีทริกแนะนำไหม  
    ผมว่าผมจะเอาทริมพอร์ต ย้ายมาไว้บนปรินทซ์อยู่ เวลาปรับค่อยง่าย ไม่สวยช่างมัน

บอกไม่ได้ขนาดนั้นอ่ะครับ  ต้องวัดเอง ปรับเอง
 แต่โดยส่วนตัว สนับสนุน ให้เอา ทริมพอ็ต ย้ายมาอยู่ด้านบนครับ [huge-thumbs-up]
 อนาคต อาจจะต้องทำให้ปรับง่ายๆกว่านี้หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2013, 09:28:59 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:26:45 PM »
ต้องให้มันตกค่อม R ประมาณ0.45 -0.48 โวลท์  

เดี๋ยวไปย้ายทิมพอร์ทก่อน  ทิมพอร์ตตัวนี้หล่ะครับ  ทำให้เพลทผมแดง ข้างหนึ่ง   มันจะต้องมีลายวงจรสักแห่ง ที่มันต่อกันไม่สนิท   กลัวปรินทว์ร่อนจัง  
 คืนนี้ย้ายทริมพอร์ต กับปรับไฟไบแอส ก็หมดคืนแล้ว  ถ้าโชคดีคืนนี้ก็ได้นอนฟังเพลง  กับค่าที่ถูกต้องๆจริงๆ สักที   เหนื่อยปนมันส์  

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:30:52 PM »

[puzzled]

งั้นช่วยคำนวณให้ผมหน่อยครับ  45 -48 mA เนี้ยไฟลบจะประมาณกี่โวลท์  ทริมฟอร์ทมันอยู่ข้างล่างปรินทซ์  ปรับไม่ได้เลยครับ  สายก็ตึง เผยอได้นิดเดียว 
ผมจะได้ถอดไฟออกให้หมด เหลือแต่ไฟ 60  แล้วปรับเป็นโวลท์จะง่ายกว่าครับ  หรือมีทริกแนะนำไหม 

บอกไม่ได้ขนาดนั้นอ่ะครับ  ต้องวัดเอง ปรับเอง
 แต่โดยส่วนตัว สนับสนุน ให้เอา ทริมพอ็ต ย้ายมาอยู่ด้านบนครับ [huge-thumbs-up]
แหม๋ม ใจตรงกันเลย  แต่...

มันจะบัคกรียังไงหล่ะครับ  ถ้าย้ายขึ้นบน  คราวนี้ บัคกรีข้างๆ ไม่ได้ ด้วย  ช่วงจามันยาวไม่พอ และขามันใกล้กันเกินไป

เราเอาสายไฟลากยาวๆจากข่างล่างออกมาจะได้ไหมครับ  ไปปรับไกลๆโน่นเลย 

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:32:28 PM »
ต้องให้มันตกค่อม R ประมาณ0.45 -0.48 โวลท์  

เดี๋ยวไปย้ายทิมพอร์ทก่อน  ทิมพอร์ตตัวนี้หล่ะครับ  ทำให้เพลทผมแดง ข้างหนึ่ง   มันจะต้องมีลายวงจรสักแห่ง ที่มันต่อกันไม่สนิท   กลัวปรินทว์ร่อนจัง  
 คืนนี้ย้ายทริมพอร์ต กับปรับไฟไบแอส ก็หมดคืนแล้ว  ถ้าโชคดีคืนนี้ก็ได้นอนฟังเพลง  กับค่าที่ถูกต้องๆจริงๆ สักที   เหนื่อยปนมันส์  

กลัวปริ๊นร่อน  ฮาร์ดไวร์เลยครับ  [yellow-lol]
จาก civic  จะกลายเป็น accord ในบัดดล  [embarrassed]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:35:03 PM »

[puzzled]

งั้นช่วยคำนวณให้ผมหน่อยครับ  45 -48 mA เนี้ยไฟลบจะประมาณกี่โวลท์  ทริมฟอร์ทมันอยู่ข้างล่างปรินทซ์  ปรับไม่ได้เลยครับ  สายก็ตึง เผยอได้นิดเดียว  
ผมจะได้ถอดไฟออกให้หมด เหลือแต่ไฟ 60  แล้วปรับเป็นโวลท์จะง่ายกว่าครับ  หรือมีทริกแนะนำไหม  

บอกไม่ได้ขนาดนั้นอ่ะครับ  ต้องวัดเอง ปรับเอง
แหม๋ม ใจตรงกันเลย  แต่...

มันจะบัคกรียังไงหล่ะครับ  ถ้าย้ายขึ้นบน  คราวนี้ บัคกรีข้างๆ ไม่ได้ ด้วย  ช่วงจามันยาวไม่พอ และขามันใกล้กันเกินไป

เราเอาสายไฟลากยาวๆจากข่างล่างออกมาจะได้ไหมครับ  ไปปรับไกลๆโน่นเลย  

ตามสะดวกเลยครับ ทำเป็นโวลลุ่ม ไว้ปรับเลย ก็ยังได้ครับ
ถ้าลากสายออกมา ก็ระวัง มันจะไปช็อตกันเอง หรือ จุดอื่นๆด้วยน่ะครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:45:04 PM »
      งั้น มีเวลา อีก ชม กว่าๆ  ก่อนจะขึ้นไปกิน นม  นอน  เดี๋ยวจะไม่เสร็จ  ขอตัวก่อนน่ะครับ ฝันดี ทุกคนครับ 
      คืนนี้จะได้ฟังแอมป์หลอด ที่เป็นแนวหลอดสักที  ปรับไบแอสเยอะๆ ฟังเหมือนโซลิทเลย   ฟังไปได้ตั้งนาน โห .. ไม่นึกเลย ว่า จะไบแอสหนักขนาดนี้ เท่าหนึ่งเลย  เยอะเหมือนกันน่ะเนี้ย
      ราตรีสวัสดิ์ครับ
        จากศิษย์ ...อ้ายคำ  555+

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 09:57:25 PM »

ที่ไม่บอกละเอียดยิบ เพราะอยากให้ปวดหัวบ้าง

อิ..อิ..ล้อเล่งน่า...อย่าซีเรียสซิคร๊าบ

ให้ย้าย VR เอามาไว้ด้านที่ปรับได้สะดวก แล้วปรับเพิ่มไฟลบที่ละนิดเพื่อให้ได้โวลต์ตกคล่อม R ตัวดังกล่าว
ประมาณ 0.45 - 0.48 โวลต์ ตามที่เข้าใจนั้นแหล่ะ ค่อย ๆ ทำด้วยความใจเย็นนะ
เมื่อเจอจุดสลบอาจจะหลงรักหัวปักหัวปำเลยก็ได้ ลองดูนะ

เห็นไหมล่ะ ไอเดียเริ่มบรรเจิดแล้ว

[YL76]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 08:28:50 AM »
อนาคต หามิเตอร์ ที่วัดกระแสได้ 100ma มาต่อเพิ่มเข้าไปครับ
ทีนี้ จะไบอัสกระแสเท่าไหร่ ก็ปรับโวลลุ่มเอา  [yellow-lol]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 08:34:36 AM »
สงสัยทำใหม่ดีก่ามั้ง ตะกั่วหมดไปหลาย  [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 08:40:45 AM »
สงสัยทำใหม่ดีก่ามั้ง ตะกั่วหมดไปหลาย  [smile--heart--watermelon]

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆเก็บไอเดียเอาไปทำตัวใหม่ก็ได้
หาความรู้กับตัวที่กำลังทำอยู่นี่ไปเรื่อยๆ จะเละ จะสวยก็ปล่อยไปก่อน
อย่างน้อย ท่านได้ก็รู้อะไรหลายๆอย่าง เช่นวิธีปรับไบอัส
ทีนี้ จะทำตัวใหม่ก็ง่ายขึ้น มีตัวนี้เป็นครูแล้ว

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:37:58 AM »
อนาคต หามิเตอร์ ที่วัดกระแสได้ 100ma มาต่อเพิ่มเข้าไปครับ
ทีนี้ จะไบอัสกระแสเท่าไหร่ ก็ปรับโวลลุ่มเอา  [yellow-lol]

มีมิเตอร์วีดอยู่ครับ มีทั้งแคมป์มิเตอร์ กับมิเตอร์ดิจิตอล ที่วัดได้ไม่เกิน 1 แอมป์   แต่วัดไม่เป็น เคยลองวัดทีหนึ่ง  แอมป์โปรแทคเลย  ก็เลยไม่วัดอีกเลย

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆเก็บไอเดียเอาไปทำตัวใหม่ก็ได้
หาความรู้กับตัวที่กำลังทำอยู่นี่ไปเรื่อยๆ จะเละ จะสวยก็ปล่อยไปก่อน
อย่างน้อย ท่านได้ก็รู้อะไรหลายๆอย่าง เช่นวิธีปรับไบอัส
ทีนี้ จะทำตัวใหม่ก็ง่ายขึ้น มีตัวนี้เป็นครูแล้ว

ผมจะบอกว่า เที่ยวนี้มาดีมากเลยครับ  คุณ jam kung สอน ผมเข้าใจหมดเลย  (เข้าใจตรงที่สอนน่ะครับ ส่วนอื่นยัง) ต้องขอบพระคุณอย่างมาก   ผมดีใจอย่างมากที่รู้จุดนี้ได้  ต่อไปเปลี่ยนหลอดใหม่ จุดไบแอสไม่เหมือนกัน ผมก็ไม่กล้วแล้ว  แต่ถ้าวิธีปรับเป็นแบบอื่น ก็ยังหวั่นๆอยู่ 

ผมเชื่อว่าปัญหามือใหม่  ถ้าเล่นแอมป์หลอด ก็จะเหมือนกันหมด ปัญหาอันดับหนึ่ง คือ เอาหลอดเบอร์นี้มาเสียบแทนได้ไหม   ถ้าเสียบแทนได้ไม่ต้องปรับอะไร  มือใหม่ทุกคน กล้าเอาเสียบทั้งนั้น  ใครก็อยากรู้ ว่าเสียงเปลี่ยนไปแนวไหน  แต่ถ้าบอกว่าแทนได้  แต่ต้องไบแอสสักหน่อย   รับรองถอยหลังแทบไม่ทัน  50เปอร์เซนต์ขึ้นไป ก็คิดว่า  ไม่เอาหล่ะไม่ยุ่งดีกว่า เดี๋ยวพัง  ส่วนทีเหลืออีก50 เปอร์ ก็อยากลอง   ถ้าขั้นตอนมันปรับยุ่งยาก ก็ถอดใจลงมาอีกจำนวนหนึ่ง แต่ถ้าแอมป์ตัวไหนออกแบบ มาให้ปรับง่าย  มือใหม่ก็ต้องอยากลองแน่   

ส่วนตรงนี้รายงานผล ที่ปรับไบแอสเมื่อคืน  ราบรื่นไม่มีปัญหาครับ  ลองปรับ 48 กับ 45 mA  ชอบตรง48 ครับ ก่อนนอนเลยแอบดันไปเป็น 49 ma ก็เปิดทิ้งไว้ถึง8 โมงเช้า   เมื่อคืนปิดไฟสังเกตดู  ไฟที่หลอด 6L6 สว่างน้อยกว่าแต่ก่อน  ตื่นเช้าขึ้นมาฟัง ไปอีก 2 แผ่น  วัดไบแอสอีกครั้ง ได้ 49.85 อีกข้างได้ 50 mA  เพิ่มมาอีกนิดหน่อย แต่ก็น่าจะนิ่งแล้ว   

ตอนที่ผมปรับไบแอสผิด ที่เกินไปมากๆ เสียงก็ไม่ได้แย่ อะไรมากมายน่ะครับ   แต่พอลดกระแสลงมา ตามที่น้าอัล กำหนดให้  ปรับปุป รีบมานั่งฟัง เสียงมันหย่อนมันยาน  ยวบไปหมด แต่เป็นช่วงแวปเดียวน่ะ  หูยังไม่ชินหรือป่าวก็ไม่รู้น่ะ แต่ฟังไปได้สัก 2-3 นาที อืม ทีนี   ก็เริ่มรับรู้ว่าเสียงนุ่มขึ้น   ตอนไปอัสหนักๆ ผมว่าเสียงมันเครียด  มันเค้น เกินไป  ฟังไม่ผ่อนคลาย เท่าลดลงมา  แต่ก็ไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากะเหวน่ะครับ  ยังคงคล้ายกัน 

เมื่อเช้า ที่ฟังไปได้ 2 แผ่น ก็รู้สึกปรับแบบนี้เสียงจะเข้าท่ากว่า เบสก็ไม่ได้หย่อนยานเหมือนที่คิดไว้   ฟังดีครับ  เมื่อเช้าฟังก็แฮปปี้ดีครับ 

ปล   คุณครูjam kung กับ น้าอัล  อย่าพึ่งไปไหนน่ะครับ  ผมมีการบ้านมาถามอีกอยู่ หลายข้อ   ไหนๆก็ตกหลุมผมแล้ว 555+  ยังไง ก็ช่วยผมต่อ ให้ถึงฝั่งหน่อยน่ะครับ   

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:47:33 AM »
 [huge-thumbs-up] ดีใจด้วยมีแอมป์หลอดแล้ว เดี๋ยวทำกล่อมกรุง 20 หลอด ด้วยนะ  [puzzled] ปรีซ้าย 5 ปรีขวา 5 ซัพพลายซ้าย 5 ซัพพลายขวา 5    [smile-watermelon]

มีสอน มีส่งการบ้าน จะมีสอบด้วยไหมครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:51:04 AM »
...  [afraid] วัดยังไงให้แอมป์มันโปรเทคล่ะนั่น

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:56:51 AM »
ฟังครั้งแรกผมว่าไม่โดนมะ ต้องฟังนานๆ ฟังจนชิน..55 อู้เล่น อย่าเพิ่งต้อแต้เน้ออ้ายคำ   [bomb1-watermelon]

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:59:49 AM »
[huge-thumbs-up] ดีใจด้วยมีแอมป์หลอดแล้ว เดี๋ยวทำกล่อมกรุง 20 หลอด ด้วยนะ  [puzzled] ปรีซ้าย 5 ปรีขวา 5 ซัพพลายซ้าย 5 ซัพพลายขวา 5    [smile-watermelon]

มีสอน มีส่งการบ้าน จะมีสอบด้วยไหมครับ  [yellow-lol]

ผมโป้ง คุณรุ่งแล้วหล่ะ 555+   เห็นเข้ามาอ่านอยู่  แต่ไม่ช่วยตอบเลย    

ผมอยู่ขอนแก่น แล้วทำปรี  กล่อมกรุง   อย่างงี้เขาเรียกไม่เสมอภาค หรือป่าวครับเนี้ย     ให้แต่คนกรุงฟัง      

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:05:27 AM »
...  [afraid] วัดยังไงให้แอมป์มันโปรเทคล่ะนั่น

เอาปลายมิเตอร์ ไปวัดตรงไหนครับ    สมมุติว่าผมอยากรู้ว่า  สายไฟ +12 โวลท์ กินกระแส 0.5 A  ผมเปลี่ยนไปเสียบรูมิเตอร์วัดกะแสแล้ว  ตั้งค่าถูกต้องแล้ว

ปลายมิเตอร์ เส้นหนึ่งจิ้มที่กราวน์ อีกเส้น จิ้มที่สายไฟต้องการวัด 
หรือว่า เอาปลายมิเตอร์ทั้งสองข้าง จิ้มมันที่สายไฟเส้นนี้เส้นเดียว       

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:13:13 AM »

ผมโป้ง คุณรุ่งแล้วหล่ะ 555+   เห็นเข้ามาอ่านอยู่  แต่ไม่ช่วยตอบเลย    

ผมอยู่ขอนแก่น แล้วทำปรี  กล่อมกรุง   อย่างงี้เขาเรียกไม่เสมอภาค หรือป่าวครับเนี้ย     ให้แต่คนกรุงฟัง      

[embarrassed] ผมไม่เคยทำแอมป์หลอดใหญ่ เข้ามาก็งงๆ นี่ยังมาเก็บความรู้ด้วยเลย  [puzzled] เราตั้งใหม่ซิครับ "กล่อมกรุงขอนแก่นแดนอิสาน" ถ้ามาทางผมก็ "กล่อมกรุงบูรพาออกทะเล"   3-2-1-raccoon

เอาปลายมิเตอร์ ไปวัดตรงไหนครับ    สมมุติว่าผมอยากรู้ว่า  สายไฟ +12 โวลท์ กินกระแส 0.5 A  ผมเปลี่ยนไปเสียบรูมิเตอร์วัดกะแสแล้ว  ตั้งค่าถูกต้องแล้ว

ปลายมิเตอร์ เส้นหนึ่งจิ้มที่กราวน์ อีกเส้น จิ้มที่สายไฟต้องการวัด 
หรือว่า เอาปลายมิเตอร์ทั้งสองข้าง จิ้มมันที่สายไฟเส้นนี้เส้นเดียว       

ต้องมีโหลดด้วยครับ ถ้าไม่มีโหลด ก็เรียกว่าซ็อตวงจร

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:11:24 PM »
นี่ถ้าผมรู้จัก "อ้ายคำ" เมื่อ 4 - 5 ปีที่แล้ว
ผมจะยุให้ไปซื้อเจนเซ่น แทงโก้ ทามูระ และหลอดดังสัก 2 ตู้คอนเทนเนอร์

น่าเสียดายเพราะมัวแต่ไปรู้จัก "อุ๊ยคำ"

[enjoyment] [enjoyment]

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:12:07 PM »
 ผมแซวคุณรุ่งเล่นอ่ะครับ ผมรู้ถ้าคุณรุ่งตอบได้ คุณรุ่งตอบให้แล้ว  คุณรุ่งใจดี ( ใจดี...คำนี่พูดเล่นอ่ะครับ  ยอมากไม่ได้เดี๋ยวเหลิง 555+)

คุณ ครู jam kung กับน้าอัล  ครีาบบบ
   ว่าจะถามเรื่อง การป้อนกลับ  กับการไบแอสที่คาโถด  แต่ขอพักยกก่อน  ขอไปทำการบ้าน อ่านมาดีๆก่อน  แต่เห็นเขาโม สองส่วนนี้หล่ะครับ  คือโมแบบไม่ให้มีการป้อนกลับ และตัดไฟลบ  แต่ใช้อาร์วัตต์เยอะ แทนการปรับที่ทิมพอร์ต  ประมาณนี้หล่ะครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:13:29 PM »
นี่ถ้าผมรู้จัก "อ้ายคำ" เมื่อ 4 - 5 ปีที่แล้ว
ผมจะยุให้ไปซื้อเจนเซ่น แทงโก้ ทามูระ และหลอดดังสัก 2 ตู้คอนเทนเนอร์

น่าเสียดายเพราะมัวแต่ไปรู้จัก "อุ๊ยคำ"

แทงโก้  นี่มะม่วงหรือป่าวครับ    55+ รู้จักแต่แมงโก้

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:24:04 PM »
เพิ่งแวะเข้ามาดู ไม่ได้ตอบเลย แต่ตามน้า jam_kung กับน้าอัล ได้เลยครับ  [blueglass-watermelon]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:26:53 PM »
ผมแซวคุณรุ่งเล่นอ่ะครับ ผมรู้ถ้าคุณรุ่งตอบได้ คุณรุ่งตอบให้แล้ว  คุณรุ่งใจดี ( ใจดี...คำนี่พูดเล่นอ่ะครับ  ยอมากไม่ได้เดี๋ยวเหลิง 555+)

คุณ ครู jam kung กับน้าอัล  ครีาบบบ
   ว่าจะถามเรื่อง การป้อนกลับ  กับการไบแอสที่คาโถด  แต่ขอพักยกก่อน  ขอไปทำการบ้าน อ่านมาดีๆก่อน  แต่เห็นเขาโม สองส่วนนี้หล่ะครับ  คือโมแบบไม่ให้มีการป้อนกลับ และตัดไฟลบ  แต่ใช้อาร์วัตต์เยอะ แทนการปรับที่ทิมพอร์ต  ประมาณนี้หล่ะครับ

การป้อนไฟลบ (-) เข้าที่ขากริด แบบที่กำลังอยู่นี้เรียกว่า "Fix Bias"

ข้อดีของการ Fix Bias
1. เราสามารถทำให้หลอด 2 หลอดที่ไม่แมทช์กัน ทำงานแมทช์กันได้ด้วยการป้อนไฟลบที่ต่างกัน
แล้ววัดไฟตกคล่อม Rk แต่ละหลอดให้ได้ค่าเท่ากัน
2. ไม่ต้องหา R ตัวโต ๆ มาทำ Rk ให้เสียเวลา
3. อยาก Bias เท่าไร ก็ปรับ VR ไฟลบเอาเอง

ข้อเสียของการ Fix Bias
1. ใช้นาน ๆ ต้องคอยตรวจสอบไฟลบ เพราะอาจเปลี่ยนค่าได้
2. เขาว่ากันว่า Fix Bias เสียงไม่เร้าใจ เปรียบเสมือนใส่ถุงยางเมื่อมีเซ็กส์
    เสียวแต่ไม่สะใจ

ส่วนที่ Rk ตัวโต ๆ มาต่อที่ขา Cathode เพื่อตั้ง Bias ให้กับหลอด
เราเรียกว่า "Self Bias" ข้อดี ข้อเสีย ขอผ่านก่อนพูดมาก ก็จะกลายเป็นโม้

จริง ๆ นะ ผมไม่ใช่สมรักษ์นะครับ

[laughing-my-ass] [laughing-my-ass]

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 03:36:49 PM »

เสียดายไม่งั้นพวกเรา ได้เล่นหลอด เทเล กันอย่างเดียวโลด แม่นบ่ครับน้าอัล [smiling-tongue]

ออฟไลน์ pompom89

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 04:05:41 PM »

การป้อนไฟลบ (-) เข้าที่ขากริด แบบที่กำลังอยู่นี้เรียกว่า "Fix Bias"

ข้อดีของการ Fix Bias
1. เราสามารถทำให้หลอด 2 หลอดที่ไม่แมทช์กัน ทำงานแมทช์กันได้ด้วยการป้อนไฟลบที่ต่างกัน
แล้ววัดไฟตกคล่อม Rk แต่ละหลอดให้ได้ค่าเท่ากัน
2. ไม่ต้องหา R ตัวโต ๆ มาทำ Rk ให้เสียเวลา
3. อยาก Bias เท่าไร ก็ปรับ VR ไฟลบเอาเอง

ข้อเสียของการ Fix Bias
1. ใช้นาน ๆ ต้องคอยตรวจสอบไฟลบ เพราะอาจเปลี่ยนค่าได้
2. เขาว่ากันว่า Fix Bias เสียงไม่เร้าใจ เปรียบเสมือนใส่ถุงยางเมื่อมีเซ็กส์
    เสียวแต่ไม่สะใจ

ส่วนที่ Rk ตัวโต ๆ มาต่อที่ขา Cathode เพื่อตั้ง Bias ให้กับหลอด
เราเรียกว่า "Self Bias" ข้อดี ข้อเสีย ขอผ่านก่อนพูดมาก ก็จะกลายเป็นโม้

จริง ๆ นะ ผมไม่ใช่สมรักษ์นะครับ

[laughing-my-ass] [laughing-my-ass]

มารอความรู้ตอนต่อไป...

ขอบคุณมากครับ..   [enjoyment]