ผู้เขียน หัวข้อ: อ้ายต้อม..มาช่วยผมยำ(PRE)น้าอัล..ที  (อ่าน 11755 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
อ้ายต้อม..มาช่วยผมยำ(PRE)น้าอัล..ที
« เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 11:03:37 PM »
       วงจรนี้เป็นปรีโฟโน  คล้ายวงจรปรีน้าอัล มากๆๆๆ 
 เนื่องจากผมมีอ้ายต้อมเป็นที่พึ่งที่สุดท้าย เพราะปรีเราเป็นฝาแฝดกัน หม้อก็สั่งที่เดียวกัน ซีก็ที่เดียวกัน  เพราะฉะนั้น จะเป็นใครอื่นไปไม่ได้เลยนอกจากอ้ายต้อม (หักคอให้ทำเลยน่ะเนี้ย555+)

หม้อไฟ okได้กัน  อุปกรณ์ ก็มีเปลี่ยนบ้าง  ใช้หลอด 12at7 แต่ตำแหน่งวางอุปกรณ์บนpcb  เกือบได้เป๊ะ ต้องดัดแปลงนิดหน่อย 

ผมได้ทำปรีตัวนี้เป็นแบบฮาร์ดวายไปแล้วรอบหนึ่ง  เสียงเงียบสนิทดี ไม่จี่ไม่ฮัม  ขนาดไม่ต่อกราวน์จากเทริน์ เสี่ยงจี่ยังไม่ดังมากเลย  (โม้มากแล้ว555+) ก็มาวางแผนช่วยผมหน่อย  เราจะเอาpcb ทำเป็นปรี 3 in 1  (ไม่รู้จะไปรอดหรือป่าวน่ะ)   

1. เป็นปรีโฟโน
  2. เป็นปรี eletron eletron
  3. เป็น iv ของ dac  (ตรงนี้ผมเคยใช้กับdave dac น่ะ ) 

ทีนี่ ก็มาดูวงจรกัน ว่าพอเป็นไปได้ไหม  ที่พูดมาเหมือนดูดี 3 in 1 แต่กลัวไม่รอดอ่ะ  เรามือใหม่  พลาดไม่เป็นไรอยู่แล้ว 555+   เอาpcb มาเป็นครู  น้่าอัลสอนเอง  พังคงไม่ว่าอะไรมัง  ผมพยายาม ไม่ทำลายแผ่นปรินทซ์ จะไม่ตัดลายปริทซ์ เผื่อพลาด ก็กลับไปทำแบบเดิมได้อีก

เราจะตัด ภาค riaa แยกออกมาต่างหาก   

เดี๋ยวภาคriaa ผมจะมาถามน่ะ  ว่าเราจะแยกออกมาต่างหาก หรือเอาไว้ในpcbเลย แต่ตรงนี้ต้องฮาร์ดวายเอาน่ะ 

เกริ่น ไว้แค่นี้ก่อน  คิดจะอธิบาย แต่อธิบายไม่ถูก วาดรูปไม่เก่งด้วยซิ 

เอาเป็นว่า ถ้าเราตัดภาคriaaออก มันก็จะเป็นปรีเฉยๆ (แต่ไม่รู้เกนขยายมันจะล้นไม่น่ะยังไม่ลอง)

เดี๋ยวมาต่อน่ะ  ขอเวลาเรียบเรียงความคิดก่อน..
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: อ้ายต้อม..มาช่วยผมยำ(PRE)น้าอัล..ที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 11:24:50 PM »

ในรูป ผมเดินอุปกรณ์ไว้แล้ว  ตามวงจรทุกอย่าง ขาดแต่ภาคriaa   ตรงจุดดำๆ  เราจะต่อภาคriaa 

อ้อ ผมถ่ายรูปการวางอุปกรณ์ไว้เป็นสเตปๆอยู่  จะได้วางได้เหมือนกัน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาลงให้น่ะครับ  พร้อมค่าอุปกรณ์   ถ้าไม่เวิร์ค ก็ทำเป็นโฟโนอย่างเดียว ก็ฮาร์ดวาย บนอุปกรณ์เลย อีกไม่กี่ตัวเอง

ไปนอนแล้วน่ะครับ พรุ่งนี้ค่อยมาว่ากันต่อ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: อ้ายต้อม..มาช่วยผมยำ(PRE)น้าอัล..ที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 11:31:17 PM »
 [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 06:32:25 AM »
เยี่ยม มีนักทดสอบอย่างนี้ หากดังและเสียงดี
จะได้จัด PCB ให้แฟน ๆ เล่นกัน

ดูแล้ว ผมว่าดังแน่นอนครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 06:44:34 AM »
โห..แล้วผมจะทำได้บ่นิ แต่ก็เอาด้วย ว่าแต่ปรีผมเสียงกำลังได้ที่ ไม่อยากรื้อ ดูแล้วน่าทำดู  [puzzled]

เดี๋ยวขอปรึกษาพี่ใหญ่ก่อน มีหม้อไฟอยู่ใบ ไฟออก 260 -0  12-0 ถ้าเอามาใช้กับโครงการนี้ ต้องแก้ใขภาคจ่ายไฟ มั้ย  [confused-face]  

ผมว่าให้น้าอัลเป็นแม่ทัพดีมั้ย ฝีมือขั้นเทพแล้วละ ออกแบบ PCB มาก่อน ผมว่าน่าจะทำง่ายขึ้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2013, 06:49:11 AM โดย dekdoi1963 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 07:59:50 AM »
  น้าอัล please  มานำทัพทีครับ 

ให้น้าอัล ลองก่อนก็ดีครับ   สงสัยถ้ามีของครบ  น้าอัลทำไม่เกิน 30 นาที   ลองง่ายๆก่อนก็ได้ครับ  เพราะว่าปรีโฟโน  น้าอัลยังไม่มี C แน่ๆเลย

น้าอัลลอง ต่อแค่step 2 ก่อนก็ได้  เอาไปใส่ dave dac  ฟังเสียงให้หน่อยครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 08:11:13 AM »
โห..แล้วผมจะทำได้บ่นิ แต่ก็เอาด้วย ว่าแต่ปรีผมเสียงกำลังได้ที่ ไม่อยากรื้อ ดูแล้วน่าทำดู  [puzzled]

เดี๋ยวขอปรึกษาพี่ใหญ่ก่อน มีหม้อไฟอยู่ใบ ไฟออก 260 -0  12-0 ถ้าเอามาใช้กับโครงการนี้ ต้องแก้ใขภาคจ่ายไฟ มั้ย  [confused-face]  

ผมว่าให้น้าอัลเป็นแม่ทัพดีมั้ย ฝีมือขั้นเทพแล้วละ ออกแบบ PCB มาก่อน ผมว่าน่าจะทำง่ายขึ้นนะ

เรื่องไฟ ผมไม่ถนัดน๊า  กะว่า ขึ้นไปก่อน แล้วมาถามน้าอัลทีหลัง   หม้อเก่าเรา 200 -0   ภาคจ่ายไฟ ปรีน้าอัล มันได้ 250 โวลท์  ก็เลยไม่ต้องทำอะไรเลย 
แต่ถ้าหม้อ 260 - 0  ผมก็ลดไฟไม่เป็น  ลดยังไงให้มันได้ 250 V 

ตอนแรก ที่ผมทำ ผมก็กะว่า ฮาร์ดวายเล่นๆ แล้ว พอให้มันดัง   พอมันดังแล้ว มันเงียบสงัดดี เลยไม่อยากรื้อแล้ว  ก็เลยมาลองทำ pcbดูว่า มันจะเงียบเท่ากับฮาร์ดวายไหม  เห็นอ้ายต้อมหาปรีโฟโน  กับอีกอย่าง เอาแค่step2 ไปต่อเป็นiv แดค  ผมลองต่อกับ dave  dac  เสียงดีขึ้นเยอะ เอาคอเป็นประกัน ถ้าเสียงไม่ดีขึ้น ไปปาดคอ พี่ณรงค์ได้เลย 555+  ผมเอาไปต่อกับ tda1541 เป็น iv เสียงก็น่าฟังน่ะครับ  แต่จะถูกหูอ้ายบ่  เป็นอีกเรื่องหนึ่ง  ไม่ลองไม่รู้เด๊ะ 

ว่าจะอัด คลิปมาลงยูทูปให้ฟัง  ก็เหมือนมันจะยากขนาด  ลองเต๊อะ please ได้ทั้งโฟโน ได้ทั้ง dac น่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 12:40:15 PM »
เอาคลิปมาให้ดู  ให้อ้ายต้อมพิจารณา   ว่าเป็นยังไง   ผมไม่ต่อกราวน์จากเทริน์  นั่งฟังระยะ 2 เมตร  ไม่ได้ยินเสี่ยงจี่ หรือถ้าได้ยินก็เบาจริงๆ  บางครั้งผมลืมต่อกราวน์ ฟังไปเลยยังมีเลยครับ   ไมค์ที่อัดมันไวต่อเสียงด้วยอ่ะครับ  ลองฟังแบคกราวน์เทียบกับเสียงจี่ด้วยน่ะครับ เสียงขยับมือ เสียงกระทบสิ่งชอง เทียบกับความดังเสี่ยงจี่   ผมเอากล้องไมค์ไปจ่อลำโพง ช่วงเวลา 1.42 นาที  จึงเรียนเพื่อโปรดพิจรณาครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 02:07:53 PM »
เสียงดีเลยครับ ยินดีด้วยครับ คุณ สุรเดช
ชอบเสียงจาก ปรีโฟโนหลอดครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 02:32:01 PM »
แจ่มเลยครับ [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 03:43:35 PM »
เสียงดีเลยครับ ยินดีด้วยครับ คุณ สุรเดช
ชอบเสียงจาก ปรีโฟโนหลอดครับ  [fb-smiling]

เสียงดีไหม  ตรงนี้ไม่กล้าคอมเฟริม์ครับ 
แต่ที่ผมชอบ ปรีตัวนี้ มันสงัดจริงๆ ขนาดจุดใส้ด้วยไฟAC  ตอนแรกว่าจะอัดเพลงร้อง ทำเป็นเป็น iv dac  เจอคลิปพี่เล็ก หูเสียเลย  สู้ไม่ได้ห่างหลายช่วงเลย  เลยเปลี่ยนแนวซะเลย ตอนแรกว่าจะเอา พิงค์ฟอยด์ เดอะวอล์ เบสมันอลังการดี  แต่แผ่นผมเม็ดข้าวโพดคั่วเยอะจริงๆ  เดี๋ยวจะว่าเป็นเสียงจี่ เลยไม่เอาลง  หมดบ้านก็มีแผ่นเดียวนี่หล่ะที่พอเป็นราคาหน่อย ที่เหลือ 100 -200 อ่ะครับ บางแผ่นนี่ให้ฟรีเขายังไม่เอาเลย ต้องวิ่งไล่แจก55+  แต่อัดมาเสียงเบสผิดหวังจริงๆเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 กันยายน 2013, 10:15:32 PM »

เสร็จไปแล้วพร้อมเสียงฮัมกระจาย  ก่อนหน้า ผมใช้สายสัญญาณแบบไม่ซิลด์ ฮัมดังกว่านี้อีก  นี่ลดลงไปเยอะพอสมควร แต่ก็ยังดัง  แต่ใช้มือถืออัดมา เสียงต่ำๆ มันเลยไม่ค่อยได้ยินชัด แต่เปิดจริง  นั่งฟังก็รู้ว่าฮัม เป็นอันล้มเลิกไปน่ะครับ ถือว่าไม่ผ่าน 

แต่ยังมีประโยชน์นิดหนึ่ง  คือหม้อเรา 200 โวลท์ ไฟในวงจร ปรีน้าอัล มัน 250  ผมวัดยังไงก็ไม่ถึง ไปเปิดดูกระทู้น้าอัลก็วัดไม่ถึง250 v  ผมวัดได้แค่180 กว่าๆเอง  มันจะมีอาร์ 10 เค  เปลี่ยนเป็น อาร์ 3.3 เค   จะได้ไฟประมาณ 252 โวลท์  สำหรับผม รู้สึกว่าเสียงดีกว่า ช่วงไฟ 180 กว่าๆเยอะ  อ้ายต้อมลองเปลี่ยนดูน่ะ  อาร์แค่ 2 ตัวเอง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:11:14 PM »
ดันไฟสูงเสียงเปิดโปร่งกว่า และอยากให้ลองเปลี่ยน Rp 270k เป็น 220k ด้วย
แหม!!! มือใหม่แอบมาโมกันที่กระทู้นี้นี่เอง เราก็ไม่ได้เข้าบ่อย เห็นทีจะต้องเข้ามาทุกวันซะแล้ว

[huge-thumbs-up]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:17:29 PM »
ดันไฟสูงเสียงเปิดโปร่งกว่า และอยากให้ลองเปลี่ยน Rp 270k เป็น 220k ด้วย
แหม!!! มือใหม่แอบมาโมกันที่กระทู้นี้นี่เอง เราก็ไม่ได้เข้าบ่อย เห็นทีจะต้องเข้ามาทุกวันซะแล้ว

[huge-thumbs-up]

ผมมึนไปหมดแล้วครับ  สับสนขนาดหนัก 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:18:24 PM »
 เดี๋ยวตั้งหลักก่อนแล้วจะมาถามน่ะครับ  เรื่องไฟ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:25:03 PM »
เดี๋ยวตั้งหลักก่อนแล้วจะมาถามน่ะครับ  เรื่องไฟ
สงสัยไฟมอด ต้องเริ่มหัดตั้งไข่ใหม่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:43:48 PM »
ตั้งหลักถามก่อน  คือผมลองจนมึน 
หมายเหตุ  หม้อไฟ ผมมีหม้อเดียวน่ะครับคือ  200 0 V  ...ไฟขดอื่นช่างมัน ไม่ขอกล่าวถึง 

ตอนแรก ผมเปลี่ยน R 10 K ใส่ R 3.3 k วัดไฟได้ 252 V  อันนี้เป็น บอร์ด pcb ในปรี 12ax7 ของน้าอัลน่ะครับ  ก็ดีใจมาโพสบอกพี่ต้อม 

ผมเลยไปเปลี่ยนเครื่องที่ผมฮาร์ดวายบ้าง  คิดว่า  เสียงน่าจะดีขึ้นอีก  พอเปลี่ยนเสร็จ ไปวัดไฟ เหลือ 200 โวลท์  ผมก็งง อะไรหว่า  กะให้มันได้ 250 กับลดลง

คาใจมาก  .. หม้อก็มีหม้อเดียว  ซีกับอาร์ก็ค่าเดียวกัน  ต้องย้ายหม้อไปที่บอร์ด pcb ว่าตอนนั้น มันได้ 252 V ได้ยังไง   ไปวัด อ้าวไหงต่ำกว่าอีก ที่นี้ได้ 188 V  นั่งคิดตั้งนาน ว่าทำไม   
ก็นึกขึ้นได้ ตอนนั้นถอดหลอดวัด   ก็เลยลองถอดหลอดวัดดู  ( บอร์ด pcb) ก็ได้ 252 V  เออ..ค่อยยังชั่ว  คิดว่าจบแล้ว

ผมก็เลยย้ายหม้อ  ไปที่เครื่องฮาร์ดวาย  วัดใหม่ แบบถอดหลอดดู   ได้ 267 V เอ้า ไหงมันไม่เท่ากันอ่ะ ซีกับอาร์ ก็ค่าเดียวกัน 

จบตรงนี้่ก่อน  เดี๋ยวอ่านแล้วจะ งง เพราะผมถอดอีกหลายรอบ  ถอดออกถอดเข้าจนเวียน   

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:54:53 PM »
บางที R หากเราดูจากค่าสี และไม่ได้วัดเทียบแมทช์กันจริง ๆ ค่าอาจเพี๊ยนไปบ้าง
ดังนั้น เมื่อเราวัดไฟจึงได้ไม่เท่ากัน

ตัวแปรอีกตัวหนึ่ง ก็คือ ถังเก็บประจุ (เรียกอย่างงี้เท่ห์ดี) หากใส่ค่าไม่เท่ากัน
ก็เป็นตัวแปรทำให้ไฟไม่เท่ากันด้วย อย่าไปปวดหัวและงงกับมันเลย

อยากให้ไฟลดลงไปอีก ก็เอา R มาดรอปเอาครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 05:58:48 PM »

ไม่เห็นจะต้องถอดเข้าถอดออกเลยครับมันติดอยู่ที่แท่นไหนก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละ  แล้วใช้ปีกคีบเอาไปใช้งาน   ส่วนที่ต่ออยู่กับภาคจ่ายไฟก็ถอดหลอดออกแค่นี้ก็ไม่มีโหลดแล้วครับ  เมื่อเทสเสร็จแล้วได้อย่างที่ต้องการแล้วจะย้ายอะไรค่อยย้ายไป ไปนั่งถอกเข้า ถอกออกอยู่ทำไม  [embarrassed]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:07:01 PM »
  ต่อครับ...

เก็บความสงสัยไว้ก่อน  เรื่อง ฮาร์ดวาย กับ pcb หม้อเดียวกันแท้ๆ ซีกับอาร์ ก็ค่าเดียวกัน แต่ได้ไฟไม่เท่ากัน

ตอนนี้จะเอาเครื่องฮาร์ดวาย ให้มันได้ไฟ 250  ผมเลยใส่อาร์ 10 เค กลับไปเหมือนเดิม  (คิดว่าไฟมันจะต้องลดลงจาก267 เป็น 250 โวลท์ ) กลับไปวัดใหม่ ลดลง 1-2 โวลท์เอง ได้ประมาณ 265 โวลท์ 
อ้าวไหงเป็นอย่างนั้นล่ะ  ผมเคยวัดที่บอร์ด pcb หัวท้าย อาร์ 10 เค มันต่างกันตั้ง 10 กว่าโวลท์  แสดงว่ามันดรอบตรงอาร์ 10 กว่าโวลท์  ผมเลยคิดว่า R10 k บัคกรีไม่แน่น จับดูว่ามันคลอนไหม  จิ๊ดเข้ามือเลย  โดนไปดอกหนึ่ง   ก็ใส่ตะกั่วย้ำไปเลย   ไปวัดใหม่ ทำไมวัดหัวท้าย R 10 k  ดรอบแค่ 1-2 โวลท์เอง

ผมมาหวลคิดคำพูดน้าอัลได้  ทำเครื่องใหม่ เสียงยังไม่เหมือนเดิมเลย    ผมล่ะไม่แปลกใจ ไฟผมมันยังไม่ใกล้กันเลย  มันเป็นไปได้ยังไง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:11:06 PM »
บางที R หากเราดูจากค่าสี และไม่ได้วัดเทียบแมทช์กันจริง ๆ ค่าอาจเพี๊ยนไปบ้าง
ดังนั้น เมื่อเราวัดไฟจึงได้ไม่เท่ากัน

ตัวแปรอีกตัวหนึ่ง ก็คือ ถังเก็บประจุ (เรียกอย่างงี้เท่ห์ดี) หากใส่ค่าไม่เท่ากัน
ก็เป็นตัวแปรทำให้ไฟไม่เท่ากันด้วย อย่าไปปวดหัวและงงกับมันเลย

อยากให้ไฟลดลงไปอีก ก็เอา R มาดรอปเอาครับ

ตอนผมวัด ตอนแรกสุด  ผมพลาดเข็มวัดจิ้มไฟไปแตะกับกราวน์  ดังแป๊ะหนึ่ง ชักมืออกมาทัน แต่แค่แวปเดียว จะเกี่ยวไหมครับ 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:14:51 PM »

ไม่เห็นจะต้องถอดเข้าถอดออกเลยครับมันติดอยู่ที่แท่นไหนก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละ  แล้วใช้ปีกคีบเอาไปใช้งาน   ส่วนที่ต่ออยู่กับภาคจ่ายไฟก็ถอดหลอดออกแค่นี้ก็ไม่มีโหลดแล้วครับ  เมื่อเทสเสร็จแล้วได้อย่างที่ต้องการแล้วจะย้ายอะไรค่อยย้ายไป ไปนั่งถอกเข้า ถอกออกอยู่ทำไม  [embarrassed]

วันไหนวันหนึ่ง จะไปหาซื้อที่คีบอยู่ครับ  ตอนนี้ยังไม่มีเลย  ที่ไม่ซื้อนี่เพราะผมไม่คิดว่าผมจะได้วัดไฟ  ตอนแรกป๊อดครับ ไม่กล้าวัด เลยไม่คิดจะซื้อ  ช่วงนี้ใจขึ้นเยอะกว่าแต่ก่อน 

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:17:40 PM »
 ปีกคีบไม่ได้ใช้วัดไฟจร้าพ่อหนุ่ม  ใช้ในการต่อวงจร ที่ผมพูดหมายถึงให้คีบจากภาคจ่ายไฟไปใส่ในอีกวงจรนึงที่น้าทำขอรับ คุณลุง จะได้ไม่ต้อง ถอกเข้า  ถอกออกบ่อยๆ เดี๋ยวถลอกหมด  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:29:44 PM »
ปีกคีบไม่ได้ใช้วัดไฟจร้าพ่อหนุ่ม  ใช้ในการต่อวงจร ที่ผมพูดหมายถึงให้คีบจากภาคจ่ายไฟไปใส่ในอีกวงจรนึงที่น้าทำขอรับ คุณลุง จะได้ไม่ต้อง ถอกเข้า  ถอกออกบ่อยๆ เดี๋ยวถลอกหมด  [yellow-lol]

55+ ใช้ปีกคีบ มันไม่เร้าใจครับ  มันง่ายไป   [yellow-lol]

ผมต้องไปธุระแล้ว  ค่ำๆค่อยเข้ามาใหม่ครับ

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:35:05 PM »
 อ้ายจะยำจะใดนิ ฮูปก็บ่เห็น [sory2]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:37:35 PM »
ช่วงที่อิตาสุรเดชไปทำธุระ เราก็เอาหลักฐานมายันเรื่องไฟ

ไฟที่ผมวัดได้ หลังจากที่ผ่าน 8.2k มาแล้ว วัดที่ขณะต่อโหลดเปิดใช้งานตามปกติ
ผมวัดไฟได้ 241 โวลต์  

ดูชัด ๆ ว่า Rp ผมใช้ 220k เท่านั้น

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:45:19 PM »
  ต่อครับ...

เก็บความสงสัยไว้ก่อน  เรื่อง ฮาร์ดวาย กับ pcb หม้อเดียวกันแท้ๆ ซีกับอาร์ ก็ค่าเดียวกัน แต่ได้ไฟไม่เท่ากัน

ตอนนี้จะเอาเครื่องฮาร์ดวาย ให้มันได้ไฟ 250  ผมเลยใส่อาร์ 10 เค กลับไปเหมือนเดิม  (คิดว่าไฟมันจะต้องลดลงจาก267 เป็น 250 โวลท์ ) กลับไปวัดใหม่ ลดลง 1-2 โวลท์เอง ได้ประมาณ 265 โวลท์ 
อ้าวไหงเป็นอย่างนั้นล่ะ  ผมเคยวัดที่บอร์ด pcb หัวท้าย อาร์ 10 เค มันต่างกันตั้ง 10 กว่าโวลท์  แสดงว่ามันดรอบตรงอาร์ 10 กว่าโวลท์  ผมเลยคิดว่า R10 k บัคกรีไม่แน่น จับดูว่ามันคลอนไหม  จิ๊ดเข้ามือเลย  โดนไปดอกหนึ่ง   ก็ใส่ตะกั่วย้ำไปเลย   ไปวัดใหม่ ทำไมวัดหัวท้าย R 10 k  ดรอบแค่ 1-2 โวลท์เอง

ผมมาหวลคิดคำพูดน้าอัลได้  ทำเครื่องใหม่ เสียงยังไม่เหมือนเดิมเลย    ผมล่ะไม่แปลกใจ ไฟผมมันยังไม่ใกล้กันเลย  มันเป็นไปได้ยังไง
วัดไฟ ตกคร่อมR น่ะ มันก็ แค่ 10ดวลต์ แต่ เทียบกับกราวดน์ 200 กว่าๆๆ ก็ จี๊ด จริงๆๆน่ะแหละ ระมัดระวังนะครับ  ถึงกับ อ่อนปวกเปียก เสื่อมได้นะครับ [Stick-out-watermelon]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 06:49:27 PM »
ทีนี้มาดูไฟที่ผ่าน Rp แต่ละซีกกันบ้าง ว่าเป็นยังไง

สำหรับภาคหน้า ตามวงจรเขาใช้ Rp 270k แต่ผมใช้ 220k
ไฟที่หลุดเข้าเพลทวัดได้ 122 โวลต์

ภาคหลัง Rp 68k ไฟที่หลุดผ่านมาวัดได้ 144 โวลต์ ซึ่งอยู่ในช่วงที่กำลังดี

ไฟโดยรวมทั้งสองจุด หากดันไฟขึ้นไปอีก น้ำเสียงมีความชัดเจนก็จริงอยู่
แต่ความอ่อนหวาน หรือที่หลายท่านบอกว่าความเป็นดนตรีกลับลดลง

และไฟที่เห็นอยู่ขณะนี้
ในทรรศนะผมมันมีความชัดแจ้งพอสมควรแล้วไม่อยากดันไฟขึ้นไปอีก
เพราะไม่อยากให้นักร้องตั้งใจร้องเพลงมากเกินไปจนลืมไปว่ากำลังร้องเพลงให้คนฟัง ซึ่งต้องใส่อารมณ์ในการร้องเพลง
และต้องมีจริตจะกร้าน ชายหู ชายตา ให้คนฟังได้ชมด้วยครับ

[blink2-watermelon] [blink2-watermelon]

ขอแก้ไขหน่อยนะ สับสนเรื่องหน้า หลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2013, 06:59:49 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 08:10:37 PM »
อ้ายจะยำจะใดนิ ฮูปก็บ่เห็น [sory2]

บ่ต้องยำแล้วครับ  มันฮัม  เดี๋ยวเสียชื่อผมหมด555+   แบบนี้ไม่ผ่าน qc ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 กันยายน 2013, 08:16:22 PM »
ช่วงที่อิตาสุรเดชไปทำธุระ เราก็เอาหลักฐานมายันเรื่องไฟ

ไฟที่ผมวัดได้ หลังจากที่ผ่าน 8.2k มาแล้ว วัดที่ขณะต่อโหลดเปิดใช้งานตามปกติ
ผมวัดไฟได้ 241 โวลต์  

ถ้าเสียบหลอดผมวัดได้ ไม่ถึง 200  

เอ้าเว้ย ..ชักงง   ขี้เกียจไปเปลี่ยนหม้อเด้   จะเอามาโขว์ว่าไม่ถึงจริงๆ

แต่เดี๋ยวก่อน น้าอัลใช้หม้อไฟ ออกเท่าไหร่  200 0 v รึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2013, 08:31:50 PM โดย civicdotcom »