ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำปลั๊กไฟ (Receptacle) ใช้งานกันเถอะ  (อ่าน 19570 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
มาทำปลั๊กไฟ (Receptacle) ใช้งานกันเถอะ
« เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:01:20 AM »
สืบเนื่องจากผมได้ซื้อบล๊อกไม้จากคุณครรชิตเพื่อนสมาชิกมาหลายวันแล้ว

ประกอบกับผมเป็นคนชอบเล่นกับไฟ โดยเฉพาะเต้ารับ (Receptacle) หรือที่หลายท่านเรียกว่าปลั๊กไฟเข้าสายเลือด

มีของครบอยู่แล้ว ถึงคิวที่จะต้องบรรเลงซะทีครับ

[YL76]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: มาทำปลั๊กไฟ (Receptacle) ใช้งานกันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:08:23 AM »
อุปกรณ์จำเป็นสำหรับคนชอบเล่นปลั๊กไฟ ก็คงไม่พ้นสายไฟ และ IEC Inlet
แน่นอนว่าเศษสายไฟดี ๆ เส้่นเขื่องขนาด 3 SQ.MM ผมเก็บไม่ยอมทิ้งอยู่แล้ว เมื่อถึงคราวใช้งานก็ถูกนำมาใช้

สายเส้นโตแบบนี้ การต่อเข้ากับ IEC Inlet ผมนิยมบัดกรีโดยตรง
อย่าลืมนะ สีน้ำตาล เข้า L  น้ำเงิน เข้า N และเขียวเหลืองตามสูตรเป็น G

เพียงแค่นี้ก็แน่นสุด ๆ และอุ่นใจแล้วครับ

[YL76]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: มาทำปลั๊กไฟ (Receptacle) ใช้งานกันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:18:18 AM »
การต่อสายไฟเข้าปลั๊กให้ต่อตามตัวอักษรที่ระบุ L กับ N ให้ตรงรู ตัดสายให้พอดีแล้วปอกสายเสียบเข้าไปและบิดสกรูขันให้แน่น
กรณีที่ปลั๊กสองตัว สำหรับปลั๊กตัวนี้ใช้วิธีต่อพ่วงเอา ไม่ได้แยกมาจากต้นทาง เพราะใช้สายเส้นเขื่องอยู่แล้ว

การต่อสายกราวด์ต้องหาตัวช่วยแบบนี้มาบัดกรีต่อปลายสายเพื่อยึดกับปลั๊ก

ใช้เวลาเพียงชั่วครู่ก็ประกอบเสร็จ ยึดกับบล๊อคไม้อย่างนี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:23:36 AM »
ทำการปิดฝาครอบเข้าไปก็เป็นอันเสร็จนำไปใช้การได้

สำหรับการยึด IEC ติดกับบล๊อคไม้ หาสกรูยึดสวย ๆ ก็ดีนะ ดูเก๋ดี

ขั้นตอนสุดท้ายที่ถือว่าจำเป็น
หาลูกยางเล็ก ๆ มารองบล๊อคไม้ซะหน่อยก็ดี กันลื่นไถลเวลาเสียบ

เพียงแค่นี้ ผมก็มีบล๊อคไม้ระดับ Hospital Grade และเป็น Isolate Ground ไว้ใช้งานแล้วครับ

[YL76]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:46:53 AM »
มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆเลยนะครับ....ป่านนี้ไม่เต็มบ้านแล้วหรือ [YL76]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:56:22 AM »

[happy-dreaming]    สงสัยอันนี้ทำให้หวานใจไว้เสียบเตารีดรีดผ้าล่ะม๊างง อิ อิ 

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 11:17:15 AM »
ปลั๊กไปช๊อปจากไหนมาครับน้า

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 11:20:44 AM »

[happy-dreaming]    สงสัยอันนี้ทำให้หวานใจไว้เสียบเตารีดรีดผ้าล่ะม๊างง อิ อิ 

แน่ ๆ เลยครับ.....ท่าทางเสื้อที่รีดนี่น่าจะเรียบน่าดู  [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 01:48:07 PM »
มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆเลยนะครับ....ป่านนี้ไม่เต็มบ้านแล้วหรือ [YL76]

ของชอบน่ะพ่อกำนัน เจอเป็นไม่ได้

แน่ ๆ เลยครับ.....ท่าทางเสื้อที่รีดนี่น่าจะเรียบน่าดู  [laughing-my-ass]

แม่บ้านเขาพัฒนาไปใช้เตารีดปลั๊กตัวโต ๆ แล้ว อันนี้หมดสิทธิใช้งาน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 01:54:03 PM »
ปลั๊กไปช๊อปจากไหนมาครับน้า

ตัวสีส้มนี้เป็นตัว Top ของ Hubbel รุ่นหน้ากากสี่เหลี่ยม
สอยมาตอนที่เขาลดราคาช่วงคริสต์มาสจาก U.S.A

ส่วนสีขาวขออุบไว้ก่อนเป็น Hospital Grade และ Isolate Ground
ขอตั้งสมาธิให้นิ่งก่อน แล้วจะมาบอกว่าตัวไหนเด็ดกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 09:14:04 PM »

[fb-smiling]   ขออนุญาตคุณพี่อัลล์เพิ่มสาระเพื่อเป็นการสนับสนุนให้เพื่อนๆมาทำปลั๊กไฟเองดีๆใช้กันมากขึ้นครับ ไม่ต้องลงลึกมากมายว่าเสียงจะเป็นเช่นไร ว่ากันด้วยเรื่องพื้นๆนี่ละ ทำไมผมอยากให้ทำใช้เอง ? เคยเห็นเพื่อนๆทั้งในเว็บและนอกเว็บเมื่อเอาภาพชุดของตนเองมาให้ชม บางคนก็ใช้ปลั๊กพ่วงแบบธรรมดามากกกแบบที่มีขายทั่วไปตามตลาด ซึ่งก็เหมาะกับงานทั่วไปแบบชั่วครั้งชั่วคราวครับ (รึว่าใครอยากใช้แบบถาวรอันนั้นเป็นสิทธิ์ของท่านครับผมไม่เกี่ยว) ... แล้วปลั๊กแบบนั้นไม่ดีอย่างไร ? จากประสบการณ์ที่ผ่านมาใช้ได้ไม่กี่ครั้งก็หลวมแล้วครับเวลาที่เราเสียบปลั๊ก ที่อันตรายก็คือเสียบไม่ค่อยสนิทดีแล้วเกิดอาการอาร์คตรงจุดสัมผัสของปลั๊กตัวผู้และตัวเมียเพราะไฟวิ่งไม่สะดวก ตรงนี้ล่ะครับที่บางครั้งทำให้เกิดไฟไหม้ขึ้นได้(เมื่อโหลดที่มาเสียบใช้กระแสเยอะ) ... แล้วที่อยากให้ทำขึ้นมาใช้เองนี่ล่ะดีกว่าอย่างไร ? ถ้าเราจะทำใช้เองดีกว่าแน่นอนครับ เพราะเราก็อยากทำให้ดีกว่าที่ขายอยู่ทั่วไป ก็เลือกซื้อปลั๊กตัวเมียแบบที่มีมาตรฐานเป็นที่ยอมรับก็พอแล้ว ส่วนมากจะใช้วัสดุที่ดีได้มาตรฐานเสียบไปนานๆก็ไม่มีอาการล้าของโลหะที่ใช้ทำทางเดินของไฟ หรือเสียบได้แน่นหนาดี สายไฟที่ใช้เดินภายในตัวปลั๊ก ควรเลือกขนาดให้เหมาะสมกับการใช้งานด้วยครับ และเมื่อเรามีปลั๊กที่เสียบได้แน่นหนาดี กระแสไฟที่วิ่งไปเลี้ยงแอมป์ของเราก็จะวิ่งได้สะดวกดี วงจรก็ทำงานได้เต็มที่จริงมั๊ยล่ะครับ ?
          สำหรับการเดินสายภายในการบัดกรีเป็นเรื่องที่สะดวกดีอยู่แล้วครับ แต่ก็อยากให้ลองไม่ใช้การบัดกรีดูบ้าง โดยการใช้หางปลาเข้าปลายสาย(แบบมีฉนวนหุ้มจับได้เพื่อความปลอดภัย) แล้วไปเสียบ IEC ครับ ลองดูอาจจะเห็นความแตกต่างบ้าง ... อย่ามองข้ามปลั๊กไฟที่ท่านใช้งานอยู่ครับ เปิดออกมาตรวจเช็คดูบ้างนานๆครั้งก็ดีครับ ... สำหรับท่านที่ใช้โลหะมาทำแท่นเสียบควรหาแผ่นฉนวนไฟฟ้าสอดเข้าไปคั่นไว้ระหว่างสายไฟภายในและตัวถังแท่นก็ดีครับ สบายใจได้อีกส่วนนึง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:00:52 PM »
น้าเฉยมาพูดเรื่องหางปลาที่ใช้ต่อสายไฟเข้ากับ IEC

เมื่อก่อนผมใช้แบบนี้ แล้วใช้คีมย้ำหางปลาเอาครับ

พอดีเจ้าคีมย้ำสายไฟของผมไม่รู้ใครยืมไปไม่ส่งคืน สุดท้ายก็เลยจับบัดกรี
ผมขอสนับสนุนน้าเฉยว่าการใช้หางปลาและใช้คีมย้ำหางปลาให้สายยึดแน่นดีกว่าการบัดกรีโดยตรงครับ

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:10:44 PM »
น้าเฉยมาพูดเรื่องหางปลาที่ใช้ต่อสายไฟเข้ากับ IEC

เมื่อก่อนผมใช้แบบนี้ แล้วใช้คีมย้ำหางปลาเอาครับ

พอดีเจ้าคีมย้ำสายไฟของผมไม่รู้ใครยืมไปไม่ส่งคืน สุดท้ายก็เลยจับบัดกรี
ผมขอสนับสนุนน้าเฉยว่าการใช้หางปลาและใช้คีมย้ำหางปลาให้สายยึดแน่นดีกว่าการบัดกรีโดยตรงครับ

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ขอเหตุผลหน่อยได้เปล่าครับพี่ ว่ามันดีกว่ายังไงอะครับ  [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:14:12 PM »

[embarrassed] ผมเองก็ไม่มีคีมย้ำครับใช้คีมธรรมดาบีบย้ำให้แน่นหนาแก้ขัดไปได้ ผมไม่ได้คิดถึงเรื่องแน่นดีกว่ากันรึไม่ครับเพราะหางปลาถ้าวัสดุที่มาทำไม่ดีเสียบไปนานๆมีหลวมครับ ต้องตรวจเช็คด้วย แต่เรื่องเสียงที่ได้ลองตั้งใจฟังดู มีต่างกันแน่นอนระหว่างบัดกรีและใช้หางปลาครับ เอิ๊ก เอิ๊ก ... แกล้งเป็นประเด็นไว้ให้สงสัยเล่น 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 10:24:53 PM »

ขอเหตุผลหน่อยได้เปล่าครับพี่ ว่ามันดีกว่ายังไงอะครับ  [0002053E] [0002053E]

ตอบแบบจิ๊กโก๋หน่อยนะ 
ที่ดีกว่าเห็น ๆ สามารถดึงเข้าถอดออกได้ โดยที่ IEC ไม่เสียหาย
[yellow-lol]

สำหรับเรื่องเสียง เนื่องจากพรรษายังไม่ถึงจึงไม่กล้ากล่าวฟันธง แต่ก็มีธงในใจ
ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูนะ

http://www.audio-teams.com/accessories/himapan/2.shtml

มีเรื่องปลั๊กไฟให้อ่านเพียบ และเมื่อประมาณสิบกว่าปีมาแล้วผมก็เป็นสมาชิกชมรมนี้ด้วย
ดังนั้น จึงไม่แปลกที่ผมชอบปลั๊กไฟมากเป็นพิเศษครับ
 [singing-happy]

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 10:52:23 AM »
ขอเอามะพร้าวมาขายสวน อีกนิดหนึ่งครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:03:03 AM »
ขอเอามะพร้าวมาขายสวน อีกนิดหนึ่งครับ 

ดีแล้วครับหาความรู้ที่ควรจะรู้มาแชร์กันไป เป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะบางคนก็ยังไม่รู้ [shy_whistler]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 07:40:45 PM »
ตอนเเรกผมก็สงสัยว่า ถ้าต่อสาย L และ N สลับกัน จะเป็นอย่างไร ลองหาข้อมูลดูก็ตามนี้เลยครับ น่ากลัวเหมือนกันนะครับ  [bomb1-watermelon] [bomb1-watermelon]

http://www.nsplusengineering.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539330383  [afraid] [afraid]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 08:03:23 PM »
อันตรายมากนะครับ
 [afraid]