ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่ลองหัดทำปรีโทนดูครับผม  (อ่าน 2731 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
เด็กใหม่ลองหัดทำปรีโทนดูครับผม
« เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 09:36:22 AM »
----คือไม่มีอะไรมากครับ เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อย diy เท่าใดนัก อยากทำปรีสักตัวแต่มีปัญหาตรงขี้เกียจ hardwire แล้วก็ไม่มีเวลาเนื่องจากออกพื้นที่ตัลลอด  พอดีผ่านร้านซีเกตเห็นแผ่นปรีโทนสำเร็จรูปราคา 25 - 40 บาท วงจรเป็นไงไม่รู้ก็เลยซื้อมาลับมือดูครับ

----คือผมไม่รู้หลักการทำงานของวงจรนะครับ ว่าทำงานอย่างไรบ้างอะ แต่ดูคร่าว ๆ แล้วมันประกอบด้วย 3 ส่วนครับ

1. วงจร loundness  ตรงนี้เนื่องจากว่าผมจะไม่ใช้ ดังนั้นตามวงจรผมจะไม่ใช้ วอลลุ่มแบบมี center tap แล้วก็จะไม่ใส่อุปกรณ์ตรงภาค loundness นะครับ (แต่ถ้าอันไหนใส่ไปแล้วก็เลยตามเลยจ้ะ)
2. เมื่อผ่าน loundness แล้วจะมี volume สำหรับ balance ซ้ายขวา ก่อนเข้าภาค tone อันนี้เนื่องจากผมจะไม่ใช้ก็เลยไม่ได้ใส่เช่นกันจ้ะ
3. วงจรภาค tone ตรงนี้ต้องผ่าน tr c9012 ก่อนจ้ะ ผมไม่เข้าใจการทำงานของส่วนนี้ก็เลยจะไม่ยุ่งเขาให้ใส่อะไรก็จะใส่ตามนั้นนะครับ (แต่วงจรตรงนี้ตามความเข้าใจของป๋ม รู้สึกมันจะลงค่า R ผิดไปตัวนึงครับ แต่ผมไม่กล้ายืนยันอะครับ และไม่กล้าบอกด้วยกลัวพลาดจ้ะ)
4. เมื่อผ่านภาค tone เรียบร้อยแล้วจะเข้า opamp โดย opamp เป็นภาคปรีครับ (คือถ้าอ่านตามค่า feedback  เกนขยายน่าจะเท่ากับ 11 ครับ แต่ผมมั่วนะ ไม่กล้ายืนยันจ้ะ)

----อุปกรณ์ผมจะใช้เท่าที่มีในบ้านผมนะครับ ไม่ได้ซื้อใหม่หรือเน้นอะไร ประมาณว่าหาอะไรได้ในบ้านผมยัดลงหมดครับ ถ้าตัวไหนหาไม่ได้ก็จะขนาน  r เอาให้ค่ามันได้จ้ะ  [0002053E] [0002053E]

---- วงจรนี้ผมยังทำไม่เสร็จครับ และคาดว่าไม่น่าจะเสร็จเร็วจ้ะ เนื่องจากปัญหาด้านงบประมาณ แล้วก็ความขยันครับ เพราะช่วงนี้ความขยันของผมติดลบครับ [embarrassed] [embarrassed]

---- ผมไม่ได้แตะอุปกรณ์ ss เลย มาจะร่วม 3 ปีแล้วครับ ฉะนั้นถ้ามั่วหรือผิดพลาดขออำภัยครับ

---- นี่ผมลงภาพจากที่ถ่ายจากมือถือให้ดูก่อนนะครับ เดี๋ยวภาพจากกล้องใหญ่จะเอาให้ดูในภายหลังจ๊ะ  [devil-watermelon]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: เด็กใหม่ลองหัดทำปรีโทนดูครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:56:03 AM »

เคยทำฟังเหมือนกันใช้ภาคจ่ายไฟตัวเดียวกับ  Fet10HL  [huge-thumbs-up]