ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดสองเขา กับ คนสองคน กับ แอมป์เครื่องแรก  (อ่าน 42170 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
      ตั้งกระทู้กดดันตัวเองซะหน่อยครับไม่งั้นไฟหมดแน่ๆ ผมเองยังไม่เคยมีแอมป์หลอดเลย เคยคิดจะทำ el34se ซื้อหลอดมาแล้ว หม้อ opt ก็มีแล้ว แท่นเจาะแล้ว และ ก็ขายทิ้งแล้ว เพราะหมดไฟ [in-love-raccoon] ก็เลยคิดว่าคงไม่ทำแล้วเครื่องหลอด แต่แล้วโชคชะตาก็ทำให้หลอดเข้ามาอยู่ในหัวอีกครั้ง ไม่ใช้ใครอื่นน้า beervw65 มือขวาเฮียประวิทย์ นั้นเอง น้าเบียร์เล่าให้ฟังว่า ( ขอเล่าแบบหยาบๆ ถ้าละอียดจะนานไป ) ได้ไปช่วยเฮียทำเครื่อง 829 หลังจากทำเสร็จแล้วโดนอย่าแรง พอผมได้ฟังเสร็จยังงงๆ อยู่ว่ามันคือหลอดอะไร [chick-confuse]  หลังจากหาข้อมูลซักพักก็... หลอดราคา ...คนไม่เคยเล่นหลอดอย่างผมถ้าแพงต้องคิดนาน แต่พอได้ทราบราคาหลอดแล้ว ok อันดับต่อมาผมทำแต่เครื่อง SS ใช้ไฟไม่สูง พอเจอหลอดไฟสูงแล้วคิดหนัก คิดว่าเพื่อนๆ ที่ทำเครื่องหลอดครั้งแรกน่าจะกลัวๆ เหมือนกัน แต่ผมมีน้าเบียร์เป็นพี่เลี้ยงไม่กลัว ระดับมือขวาเฮียประวิทย์แล้วไม่น่าห่วง ( อันนี้ต้องขอบคุณเฮียที่ให้โอกาสน้าเบียร์ไปช่วยทำเครื่องหลอด ) แต่ผมเองยังไม่เคนทำเลยงานจะเข้าหรือเปล่าก็ไม่รู้ และแล้วก็ได้ข้อมูลจากน้าเบียร์ว่า ยังไม่มีเครื่องหลอดเหมือนกัน  [thumbs-up-raccoon] ดังนั้นการหาข้อมูลจึงเรื่มต้นขึ้น ต้องขอบคุณกระทู้น้า paas และ น้า nixon ที่ทำให้ผมกับน้าเบียร์รู้จัก 829B มากขิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2017, 11:29:53 PM โดย toon ชาวโลก »

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
Re: หลอดสองเขา กับ คนสองคน กับ แอมป์เครื่องแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 01:30:22 AM »
 [yes-raccoon]

Re: หลอดสองเขา กับ คนสองคน กับ แอมป์เครื่องแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 01:36:56 AM »
  พอมีเพื่อนทำด้วยมันสนุกจริงๆ นะขอบอก จะทำเสร็จเปล่าก็ไม่รู้ผมมันนักดองซะด้วย แต่ของน้าเบียร์ไฟแรงเวอร์เสร็จแน่ๆ  [huge-thumbs-up]   อะไรที่ไม่รู้ก็ช่วยกันหาข้อมูล อุปกรณ์ตัวนี้เสียงเป็นยังไง ก็ช่วยกันมโน ส่วนใหญ่ก็ line คุยกันตลอด ภาพจากมือถือคุณปู่ เล่นด้วยกันก็ลงกระทู้เดียวกันเลย ภาพ save จาก line ไม่ชัดขออภัยด้วย  [in-love-raccoon]

เริ่มออกตัวเลย อุปกรณ์ใช้แบบบ้านๆ เลยหาง่ายๆ ราคาสบายตัว พอได้ของมาแล้วลองวางรูปแบบดู ok

งั้นเจาะเลย อุมปกรณ์พื้นๆ เลยนะครับไม่ต้องบอกก็รู้ว่าใช้อะไร

ลองเอา socket มาใส่สิ ok หล่อได้ใจ

ด้านหลัง

ลองเสียบดู

ภาคจ่ายไฟลบ ใช้สลัดเลยของมีไม่ต้องคิดมากคุยกันอยู่ 10 วัน ok ( ผมโม้ )

ดูด้านในซะหน่อย ภาคจ่ายไฟผมใช้ diode มอบหมายให้ SILICON CARBIDE ทำหน้าที่นี้ ( เหมือนของน้าเบียร์ )

เริ่ม HW ใส้หลอดก่อนเลย

ลองจ่ายไฟดู

พักซักหน่อยครับ

กำลังแก้รูป

แต่ของผมนานนะ 3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2017, 11:50:03 PM โดย toon ชาวโลก »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 01:53:05 AM »
     มาต่อของน้าเบียร์กัน ผมต้องมโนเองล้วนๆ นะขอบอก ( แต่น้าเบียร์ไฟแรงจริงๆ ทิ้งผมไปด้วยความเร็วแสง )  3-2-1-raccoon
แอมป์หลอดเครื่องแรกต้องหาข้อมูลให้เยอะๆ ไม่ว่าจะตอนเติมพลังก็ต้องหาข้อมูล

ลองวางอุปกรณ์ดูซะหน่อย

วางแบบเต็มๆ เลย

ลุยเลยน้าเบียร์แกถนัดเลื่อยครับท่านผู้ชม [huge-thumbs-up]

เสร็จแล้วดูผลงานแจ่มเลย

ด้านหลัง

ใส้ socket ดูเลย

ใส่หลอดซะหน่อย สวยไม่มีที่ติเลยขอบอก

เริ่ม HW ใส้หลอด ของน้าเบียรืสายมันใหญ่ตีเกลียวลำบาก

ทดสอบ

พักนิดหน่อย

อีก

แถม

ขอหยุดยาวๆ ซะหน่อยเดี๋ยวมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2017, 11:45:20 PM โดย toon ชาวโลก »

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 05:03:16 AM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
มาทีเดียวเกือบเสร็จเลยครับน้า toon.

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 06:08:29 AM »
สวยงามทั้งของน้าเบียร์และของน้าตูนเลย งานนี้คงไม่มีดองแน่นอน [yellow-lol]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 06:13:07 AM »
ไว้ผมจะขอรบกวนมือขวาลุงประวิทย์ด้วยครับ [wave-dance-raccoon]

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 06:31:52 AM »
สวยครับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 06:55:14 AM »
จริงๆก็ไม่ใช่มือขงมือขวาอะไรหรอกครับน้าวอร์ม น้าตูนเค้าล้อเล่น 555 บางอย่างช่วยเหลือแกได้ก็ช่วยครับตามประสาคนบ้านเดียวกันครับ แต่ผมต่างหากที่ได้โอกาส ได้ไปสัมผัสเครื่องหลายๆเครื่องที่แกได้ทำก่อนหน้านี้ ล้วนแล้วแต่เป็นโครงงานจากฝีมือของเจ้าสำนัก ได้ไปสัมผัสบ่อยครั้ง ก็อยากมีแอมป์แท่นแรกของตัวเองบ้าง จึงได้ชวนน้าตูนเล่นด้วยกัน เพราะราคาหลอด 829b ตอนนั้นยังไม่แรงพอสะสมงบเล่นได้ ต้องขอขอบคุณ น้าตูนที่เป็นธุระช่วยจัดหาอุปกรณ์ให้คำแนะนำหลายต่อหลายเรื่อง และเฮียประวิทย์ที่จุดประกายทั้งยังแบ่งอุปกรณ์เหลือใช้ให้ได้เล่นด้วยครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 07:30:01 AM »
สวยครับ ยินดีด้วยครับแอมป์ตัวแรก [fb-smiling] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 07:50:14 AM »
เครื่องสวยครับ  [huge-thumbs-up]
 อย่าลืมคลิปเสียงมาฝากตอนท้ายนะครับ
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ cyberlag

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 08:15:15 AM »
สุดยอดเลยครับผม [huge-thumbs-up] [YL76]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 09:26:25 AM »
 ทำการบ้าน เตรียมงานกันมาดี  เวลาทำก็ลื่นไหล ครับ เยี่ยมครับ  [clap hand2]  ว่าแต่น้าตูนเปลี่ยนบัดดี้แล้วเหรอ  [chick-dance2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 10:18:03 AM »
ทำการบ้าน เตรียมงานกันมาดี  เวลาทำก็ลื่นไหล ครับ เยี่ยมครับ  [clap hand2]  ว่าแต่น้าตูนเปลี่ยนบัดดี้แล้วเหรอ  [chick-dance2]

-----------------
ถ้าเป็นพี่เสี่ย T ผมเล่นดนตรีไม่เป็น เลยตามไปไม่ได้ครับ switch alco ขาทอง ซื้อกับพี่มานานมากๆ ในที่สุดก็ได้เอามาใช้ซะที ในส่วนของ 6sn7 ผมก็ยังไม่มี มือใหม่อย่างผมจะให้ไปซื้อหลอดขั้นเทพแต่แรกเลยก็ไม่ได้ ต้องไปคบกับหลอดคนยาก อย่างหมีขาว 6N8S แต่ก็ต้องลุ้นกับเสียงที่ได้ด้วย และแล้วปัญหานี้ก็หมดเมื่อเราได้ 12sn7 มาในราคาจ่ายสบาย ลงมาขาย 1 หลอด ที่น่าดีใจคือซื้อทัน 5555 ขอบคุณพี่เจ้าสำนักมากๆ 1 หลอดนี้ยิ่งใหญ่นักมาได้จังหวะพอดี ไฟจุดใส้หลอดผมสั่ง 6.3V มา 4 ชุดแบ่งมาใช้กับ 12SN7 ไฟ 12.6 v  ได้เลย ในส่วน 6SN7 ของน้าเบียร์ได้รับแจ้งว่าเป็น GE ได้รับการสนับสนุนจากเฮียขอบคุณแทนน้าเบียร์ด้วย [yes-raccoon] รูปของผมกับน้าเบียร์จะค่อยๆ update ครับลงรูปเก่าก่อน ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป ( ขอดองแบบเนียนๆ )

แก้ใขนิดครับมันนานเลยลืม ในส่วนของหลอด 829 จุดใส้หลอดใช้ได้ 6.3V และ 12.6V ( ได้ข้อมูลจากกระทู้น้า paas ผมเลยไม่หลงทาง )
- ถ้าใช้ไฟ 6.3V ต่อขา ( 1+7 ) และ 5 กระแส 2.250A
- ถ้าใช้ไฟ 12.6V ใช้ขา 1 และ 5 กระแส 1.125A
- หม้อผมสั่งไฟ 12.6 = 3A มา 2 ชุด และ 6.3 = 2A มา 2 ชุด ( ถ้าจะใช้ 12SN7 ต้องเอาไฟมาจาก หลอด 829 มา 1 ชุด และ 829 ใช้ไฟร่วมกัน ใจผมว่าจะใช้หม้อเล็กจุดใส้ 12SN7 ต่างหากไม่อยากไปยุ่งกับหลอด 829 )
- ถ้าเพื่อนๆ ทำอย่าลืมเรื่องยกใส้หลอดด้วยนะ ( เข้าไปอ่านได้ในกระทู้ยกใส้หลอดนะครับ ) 
- ผมไม่รีบครับ อุปกรณ์ก็ค่อยๆ เก็บสะสม ค่อยๆ ทำอยู่กับมันได้นาน  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2017, 11:46:11 PM โดย toon ชาวโลก »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 10:25:27 AM »
มือใหม่ แต่สะสมหม้อ c core ไว้เยอะมาก

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 10:28:19 AM »
ขอความรู้หน่อยครับ น้า toonชาวโลก เอาไฟ 6.3V หลายชุดมาทำเป็น 12.6V ยังไง

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 10:45:40 AM »
มาถึงก็เล่าเป็นชุดเลย ไวปานสายฟ้า เย็นวันนี้คงร้องเพลงได้แล้วมั้งครับ [chick2]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 10:48:37 AM »
ขอความรู้หน่อยครับ น้า toonชาวโลก เอาไฟ 6.3V หลายชุดมาทำเป็น 12.6V ยังไง
  จับเอา 0-6.3  2 ชุดมาอนุกรมกัน จะได้ไฟใช้ 2 แบบ 6.3-0-6.3  หรือ 0-12 ลอย ct ก็ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2017, 11:18:49 AM »
ก็ได้กระทู้ของ น้าPass กับ น้าNixon นั่นแหล่ะครับ ต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ โดยได้ความรู้จากพี่เล็กที่สอดแทรกอยู่ในกระทู้ ก็ตามอ่านหลายรอบครับ ระหว่างตามเก็บความรู้ ทำความเข้าใจ ก็ค่อยๆสะสมอุปกรณ์ไปเรื่อยๆครับ (ตามงบที่จัดได้ อิอิ) เหมือนที่พี่เล็กเคยบอกครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:01:13 PM »
มาต่อกันครับ ในส่วนของผมคงต้องพักก่อนครับ ขอวางแผ่นเรื่องกล่องอีกนิด แต่ไม่ได้หายไปแค่ไปทำตัวนี้ก่อนหุหุ

แต่ของน้า beervw65 เสร็จไปแล้วครับฟัง + เผากันจนเกรียม ทดสอบทั้ง R C BIAS ค่าต่างๆ opt ei / c-core ลวดนอก + ลวดไทย ผมเองฟังการรายงานจนรู้สึกเหมือนเครื่องตัวเองเลย ( แบบไม่มโน ) ตอนนี้วางแผนรื้อเครื่อง เตรียมกล่องใหม่ ( ผมรู้ว่าเป็นแบบนี้เลยไม่รีบไงหุหุ ดองแบบมี... ) มาดูภายในเครื่องของน้า เบียร์ กันเครื่องก่อนรื้อ

กำลังแก้รูป

กำลังแก้รูป

โต๊ะทำงานของโปร [huge-thumbs-up]
กำลังแก้รูป

การเดินสายเครื่องแรกต้อง... ผมเองก็เหมือนกัน ต้องปรับกันอีกซัก 5-10 เครื่องน่าจะเข้าที่ [in-love-raccoon]

กำลังแก้รูป

r1k ที่เอามาลอง ล่าสุดบอก riken ขาทองถอดไม่ออก

กำลังแก้รูป

ต่อกันก่อนพัก

หลอดเบอร์เดียวเล่นกันยาวๆ ครับมีของดีอะไรยัดให้ 829 ไปได้หมด แต่ r ดำ AM... ไม่โดน ( เป็นความชอบส่วนตัว) ตอนนี้อยากลองหลอดเร็กด้วยก็เลยเตรียมของกันอยู่ครับ พอทำเครื่องแรกแล้วอยู่กับมันนานๆ ก็พอรู้ว่าจะทำอะไรต่อไป ผมเองก็ฟังเจ้าของเครื่องเล่าให้ฟังตลอดก็คิดต่อไปได้เหมือนกัน [yes-raccoon]

ในระหว่างนี้ผมก็ไปหาอะไรเล่นก่อน [wave-dance-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2017, 11:49:21 PM โดย toon ชาวโลก »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:10:52 PM »
  ดีครับ ลองเล่นอะไรไปก็เอาประสพการณ์มาแชร์  ไม่มีดี หรือ แย่ ถูก หรือ ผิด มันอยู่ที่ความพอใจ ของดีที่สุด ก็ใช่ว่าจะให้ผลลัพธ์ออกมาดี ถ้ามันไม่ได้อยู่ถูกที่ ถูกทาง อุปกรณ์แต่ละชนิดมี และ ให้ฐานเสียงที่แตกต่างกัน นั่นเป็นสิ่งที่ต้องเรียนรู้ และ จดจำ ต่อไปจะได้ไม่หลงทิศ หลงทาง  ในโลกไซเบอร์ล้วนแต่เป็นภาพลวงตา เราต้องพิสูจน์และรับรู้ด้วยตัวเองในระบบของเท่านั้นนั่นแหละคือคำตอบ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:11:24 PM »
ขาทองสุดยอดจริงๆ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 12:13:14 PM »
ขาทองสุดยอดจริงๆ  [huge-thumbs-up]
สุดกว่านี้ก็มี แต่ผมว่ามันแพงไปสำหรับชาวดีไอวาย ผมเลยไม่คิดที่จะเอามานำเสนอครับ ดีจริงแต่แพงมาก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 01:15:49 PM »
 เสียงที่พูดถึงใช้ C coupling MKT ในรูปหรือเปล่าครับ  ซื้อ miflex ไปหลายคู่ ลองจัดลงแทน แล้วให้เวลาซะหน่อยอย่างน้อยให้ผ่าน 60 hr. แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ  ถ้าไม่มีเวลา burn in แนะนำให้เอาไปคร่อมปลั๊กซ์ไฟ (ที่มีการใช้งาน) ก่อนซัก 10-15 วัน แล้วค่อยนำมาใส่ในเครื่องครับ หรือ ถ้าเป็นปลั๊กซ์รางแบบมีสวิทช์เลือกแต่ละช่องเสียบก็ง่าย เวลาจะใช้งานปลั๊กซ์ก็เอาซีมาเสียบแล้วเปิดสวิทช์ทิ้งไว้ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 01:31:14 PM »
สุดกว่านี้ก็มี แต่ผมว่ามันแพงไปสำหรับชาวดีไอวาย ผมเลยไม่คิดที่จะเอามานำเสนอครับ ดีจริงแต่แพงมาก
เทคนิคนี้ดี ขอบคุณมากครับ กลับบ้านจะเอาไปเสียบทิ้งไว้ เบิร์นไปเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 01:54:20 PM »
 ต้องใช้กับปลั๊กซ์ไฟที่มีการต่อโหลดนะครับ เอา C ไว้ช่องแรกๆ แล้วต่อโหลดที่ช่องเสียบท้ายๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 01:58:04 PM »
เสียงที่พูดถึงใช้ C coupling MKT ในรูปหรือเปล่าครับ  ซื้อ miflex ไปหลายคู่ ลองจัดลงแทน แล้วให้เวลาซะหน่อยอย่างน้อยให้ผ่าน 60 hr. แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ  ถ้าไม่มีเวลา burn in แนะนำให้เอาไปคร่อมปลั๊กซ์ไฟ (ที่มีการใช้งาน) ก่อนซัก 10-15 วัน แล้วค่อยนำมาใส่ในเครื่องครับ หรือ ถ้าเป็นปลั๊กซ์รางแบบมีสวิทช์เลือกแต่ละช่องเสียบก็ง่าย เวลาจะใช้งานปลั๊กซ์ก็เอาซีมาเสียบแล้วเปิดสวิทช์ทิ้งไว้ครับ
-------------
ล่าสุดตอนนี้ เป็น RIKEN ขาทองทั้งหมดที่ซื้อจากพี่เล็กไป มีบางค่าที่ยังไม่ได้ไส้บอกว่ากล่องแน่นครับ จะไส่ตอนทำกล่องใหม่เสร็จ c 0.1 ใช้ jantzen เงิน + 0.22 ใช้ jantzen แดง เห็นการเดินสายงวยงงแบบนี้ เสียงรบกวนไม่มีเงียบสนิทครับ เครื่องนี้เผามา 500-1000 up ครับเพราะมีเครื่องเดียว เวลาเอาอุปกรณ์อะไรไส่ต้องมี 50-100 ชั่วโมง เสียงตอนนี้บอกว่าสุดจริงๆ ตอนนี้ผมเลยให้เอา c-oil มาลองเป็น c ตัวแรก ก่อนหน้าใช้ poly phc ตัวเหลือง จะได้เพิ่มประสบการณ์การฟัง + เตรียมหม้อไฟ c-core + โช๊ค c-core มาทดสอบด้วยครับ เหลือ opt แพงๆ ที่อยากลองต่อไป
หลอดที่ใช้ลองตอนนี้

- 6sn7 ge / 6n8s
- 6djb  amperex / 6n23p มี 2 โรงงาน เสียงคนละแบบเลย จำได้ว่า logo จรวดเสียงดี
- 829b rca / 3e29 rca

ส่วนเสียงหลอดแต่ละแบบเป็นยังไงต้องให้จำของเครื่องมาโม้ครับ หลอดเบอร์เดียวเล้นข้ามปี 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 02:02:28 PM »
ต้องใช้กับปลั๊กซ์ไฟที่มีการต่อโหลดนะครับ เอา C ไว้ช่องแรกๆ แล้วต่อโหลดที่ช่องเสียบท้ายๆ
รับทราบครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 02:22:46 PM »

- 6sn7  หลอดแบรนด์เสียงดีแต่ราคาไปไกลมากน้าคงไม่คิดเล่นเพราะเกิน 10K ทุกตัวบางตัวเกือบ 20K หรือ เลยเถิดไปกว่า 30K อย่าง B65 สำหรับ ECC33 long short base  หลอดแนะนำ สำหรับหลีกเลี่ยงการเจ็บตัวโดยไม่จำเป็น  6n8s Foton ปี 1950-1960's เล่นได้ทั้งหมดราคายังไม่แรง  เบอร์เลี่ยงอีกเบอร์ที่ให้คุณภาพเสียงดีแต่ต้องเปลี่ยนซ๊อกเก็ต 7N7 เลือกหลอดยาว เพราะมันคือ 6SN7W metal base sylvania (ตอนนี้ nos nib มี 20K)  ที่เพิ่ม support rod เข้าไปในโครงสร้างทำให้มีโครงสร้างที่แข็งแรง ไม่พบไมโครโฟนิคเลย เนื้อเสียงเนียนละเมียด ละมุนกว่าเบอร์เดียวกันในซี่รี่ย์อื่นๆ  จริงๆยังมีเบอร์อื่นๆอีกหลายเบอร์ที่ทดแทนกันได้ แต่ขอปิดไว้ก่อนกลัวหลอดจะแพงก่อนที่เพื่อนๆในนี้จะได้เล่นกัน

- 6dj8 / ECC88  : เบอร์นี้คงเล่นกันมาเยอะแล้วขอสรุปสั้นๆ หลอดรัสเซียตัดทิ้งไปได้เลย เพราะไม่มีอะไรพิเศษ  หลอดที่น้าใช้อยู่ก็จัดว่าดี แต่ต้องดูด้วยว่าเป็น Amperex usa หรือ Heerlen holland ถ้าเป็นตัวหลังถือว่าอยู่ในกลุ่ม The best โดยเฉพาะหลอด long life 10000 hr. gold pin  โดดเด่นย่าน mid hi - hi เป็นพิเศษ แต่ถ้าชอบกลางเป็นพิเศษ แนะนำ siemens  หรือ ถ่าชอบอิมแพค หัวโน๊ตชัดๆ ก็ Brimar big halo getter ( ห่วงใหญ่เต็มหัวหลอด)  และถ้าชอบย่าน mid low - low เป็นพิเศษก็ต้อง mullard  แนะนำแค่พอหอมปากหอมคอ เดี๋ยวยาว

- 829b rca / 3e29 rca : ตัวนี้ถ้าเล่นหลอดฝั่งอเมริกาแนะนำ silver screen หลอดเก่ากล่องขาวใหญ่ มากกว่าสกรีนแดง  ผมทดสอบลองเล่นอยู่พักเดียวตอนก่อนลงวงจรเว็บ  เพราะส่วนใหญ่ผมใช้แต่หลอดยุโรปซึ่งผมชอบเสียงมากกว่าครับ  และราคาหลอดก็พอๆกัน แถมมีหลอดขาทองให้เลือกเล่นด้วย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 05:32:22 PM »
ขอบคุณพี่เล็กสำหรับคำแนะนำครับ คงต้องหาสิ่งที่ลงตัวในราคาที่จับต้องได้ ต่อไปครับ