ผู้เขียน หัวข้อ: จิ่วจ้ายโกว เฉิงตู ง้อไบ้ เล่อซาน.... นั่งรถตูดบาน (รูปเยอะ)  (อ่าน 14298 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
พอดีรวมตัวกับคนที่บ้านได้ครบๆเลยจัดทริปไปเที่ยวกัน...ตอนแรกว่าจะไปแคนนาดา แต่เจอกับ การระงับออกวีซ่าของ ประเทศอเมริกา เนื่องจากอ้างว่า ออกให้คนไทยเยอะไปแล้วเมื่อปีที่แล้ว ปีนี้ขอระงับก่อนช่วงต้นปี กว่าจะออกให้อีกทีก็ ราวๆ เดือน 9 เยลต้องย้ายที่เที่ยว

ก็มาลง ล็อค เหมือนหวงล็อคเลย เพราะท่านพ่อเจ้าของกองทุนบอก กุใบชา+โส+ยาจีน หมด.... เพราะฉนั้น ไอ้ ยุโรปเบนาลัก ที่จะไปดูทิวลิป ที่ผมกับพี่และภิริยาแอบล็อปบี้ใว้ เลยตกไปแบบไม่ต้องอุทอน...  [cry2]

ทริปนี้ เริ่มวันที่ 11 จบ วันที่17 แต่เมื่อคืนกว่าเครื่องจะลงก็ เฉียดๆ ตี3 กว่าจะหาแท๊คซี่มาส่งบ้านได้ก้ ประมาณตี4 เพราะคนไทยไปเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  หันไปไหนถ้าด่าไอ้เชี้ย เนี่ยติงลอยมาเต็มเลยแน่ๆ  hahaha

รูปทั้งหมด ถ่ายเองครับ ด้วย Nikon D90 เลนส์ หลักๆ ใส่แต่ ซิกม่า 10-20 และ nikon 80-200 คอลล่า.... นอกนั้น 28-105,35,85 ประปราย ไม่แน่ใจว่าได้เอาลงรึเปล่าด้วย เพราะผมเป็นพวกบ้ากด... เพราะที่บ้านจะไม่ไปที่ไหนซ้ำสองครับ
ทริปนี้กดทิ้งกดขว้าง ไปราวๆ 9xx รูป  [roll] [roll] [roll]

ภาพไม่ได้แต่งอะไร บางรูป WB เพี้ยนๆหน่อย เพราะคนนู้นคนนี้ยืมไปถ่าย เค้าตั้ง Auto ใว้  [cry1] เราเอากล้องมาเจอมุมแปลกตาก้กดเลย แล้วก็เซง.... |:(

คอมเม้นกันได้เต็มที่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 07:34:49 PM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออกเดินทางจาก กรุงเทพราวๆ ตี 2 นั่งเครื่องไป 2ชั่วโมง 45นาที นิดๆ ก็ถึงเฉิงตู มลทนเสฉวน บ้านแห่งหมีแพนด้า... บ้านของ ช่วงๆ กะหลิงหุ้ยยย กว่าจะทำนู้นทำนี่เสร็จก็ ร่วมๆ 7 โมง (เวลาเค้าเร็วกว่าเรา 1ชั่วโมง) ก็ได้ออกจากสนามบิน...

ซัดข้าวต้มมื้อเช้าก่อนออกเดินทาง กันกลางเมืองเฉิงตูเลย (ไม่มีอะไรน่าสนใจนอกจาก free wifi เลยไม่ได้เอารูปลง [roll] ) ก็เดินทางไป จิ่วจ้ายโกวกันเลย เพราะวันนี้ต้องเดินทางไกล.... เวลาปรกตินั่งรถ 7ชั่วโมง ครับ

ระหว่างทาง ผ่าน 1หมูบ้าน (ขอติดชื่อเมื่องใว้ก่อนนะครับ) ที่นี่เมื่อปี 2008 โดนแผ่นดินไหว รุนแรง... แต่เพราะหัวคิดของเจ้าเมือง ต้องการจะเก้บเศษซากใว้ ให้นักท่องเที่ยวดู จึงไม่ซ่อม!  ใช้วิธีสร้างใหม่แทน... ของบอกว่าเวิคมาก รัฐบาลจีน ทำเส้นทางใหม่ 400 กิโล ในเวลา 3 ปีครับ
ถ้าเป้นบ้านเราก็ คงร่วมๆ 20 ปีเป้นอย่างน้อย เพราะของเดิม อุโมงลอดเขาพังหมด :-[

หน้าตาสะพานเดิมที่เสียหาย  และป้ายบอกว่า นี่คือจุดศูนย์กลางแผ่นดินไหว 5.12 ลิคเต้อ

ที่เดียวกัน หลังผ่านไป3 ปี งงมะ.... ที่นี่มีโรงเรียนที่ สมเด็จพระเทพ ได้ทรงบริจากทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างให้ด้วย แต่อยุ่ในตัวเมืองซึ่ง...รถบัส เข้าไปไม่ได้ ้ลยอดเก็บภาพมาฝากกัน

และนี่คือโรงแรมที่เรามา ซัดข้าวเที่ยงกัน...อยู่ห่างจากจุด แผ่นดินไหว ร่วมๆ 2ชั่วโมง เลยไม่กระทบแต่ก็ไม่มีใครมานอนเลย ในช่วงปรกติ... คงเพราะเสี่ยวๆ  hahaha แต่ถามเบลบอย เค้าบอกว่าช่วงจิ่วจ้ายโกวพีคๆ โรงแรมที่นั้นเต็มคนก้ต้องตีรถมานอนที่นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 05:08:17 PM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

หลังจากกินข้าวที่โรงแรมเงี้ยบเงียบ ที่ความสูง 300 เมตรแล้วก็มุ่งหน้าต่อ...เพราะหนทางยังอีกไกล แต่ก้ต้องมีแวะห้องน้ำบ้างปะปราย นี่ก็อีกจุดนึงครับ แวะยืดเส้นยืดสาย ใช้เงิน(เข้าห้องน้ำ 1หยวน และถ่ายรูป) หลักๆคือรถบัสจะต้องมาเติมน้ำหล่อเย็นสายเบรคครับ

นี่คือทะเลสาบเต๋อซี ดูสวยใช่มั้ยครับ...แต่ฟังประวัติมันแล้วก็ขนลุก... เพราะจุดที่เห้นเป้นน้ำสีมรกตนั้น เมื่อปี พ.ศ. 2478 ตรงนั้นเป็นหมู่บ้าน สูงเกือบๆจะระดับเดียวกับสะพาน แต่เจอแผ่นดินไหว ประมาณ 6 ลิคเต้อ เวลา ตี02.20 น ทั้งหมู่บ้านก็ลงไปอยุ่ใต้ดิน
ผ่านไปหลาย 10ปี น้ำท่วม+ฝนกระหน่ำ ก็เลยกลายเป้นทะเลสาบอย่างที่เห็นครับ  [cry1] :-[

แถมนางแบบนิดนึง เพราะไม่ได้ถ่ายแต่วิวใว้... จุดนี้คือประตูเมืองกั้นระหว่างธิเบต กับจีนครับ เล่ากันว่าต้องทำประตูเมืองใว้ป้องกัน พวกชนกลุ่มน้อยเข้ามาขโมยของ.. ส่วนรูปปั้นนั้น ทำให้ทั้ง2ประเทศในตอนนัน้ร่วมกันเป้นประเทศเดียวกัน
ฝ่ายชายคือ หัวหน้าเผ่านึงของธิเบต ข้ามประตูนี้มา พบรักกับหญิงสาวนางนึง ซึ่งรักกันมากรู้ภายหลังว่าหญิงสาวนางนั้น คือลูกสาวคนโตของ จิ๋นซี ฮ่องเต้! ภายหลังฝ่ายชายได้แสดงความรักด้วยการสร้างวังให้ ซึ่งอยุ่ที่เมืองลาซ่า หรือแชงกรีล่า ที่เราคุ้นตากันนั้นเอง
ที่บอกว่าเป้นการแสดงความรักและความเคารพนั้นก็คือ ชาวธิเบตส่วนมากจะอยุ่ในกระโจมครับ แต่นี่สร้างวังให้ที่หน้าผาเลย!

อันนี้เอาามาให้ดูขำๆ บุหรี่ของที่นี่เค้า หลักๆจะเป็นแบรนพื้นเมือง ตราหมีแพนด้า  [roll] เพราะโรงงานอยุ่ในเมืองเฉิงตู ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องหมีแพนด้านั้นเอง... ส่วนข้างๆมาโบโร่แดงนั้น ก็เป้นมาโบโรงแดงอีกซองแหละ แต่เป้นซองอ่อน มันอยุ่ในกระเป่าก่งเกงผมหละ  [HAHAHA] ซองแข็ง 20 หยวน ซองอ่อน 15  [roll] [roll] ส่วนบุหรี่แพนด้า ซองขาวๆ นั้น 7-10 หยวนแต่ถ้าดูดีๆ บนๆขวาหน่อยจะมีซองแข็งสีดำ...เค้าว่าเป้นพรีเมี่ยม...ราคา 50หยวน (รูปนี้ต้องงแอบถ่ายเพราะคนขายเค้าไม่ให้ถ่าย) no

โรงแรมที่ผมนอนครับ เรานอนที่นี่2คืน ล้อมรอบไปด้วยภูเขาล้วนๆ หนาวสะบัด 3-5 องศา ที่ความสูง 2000 เมตรได้ เป็นติ่งๆธิเบต แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 05:30:13 PM โดย numz »

หลังจากซัดอาหารเช้า แบบธิเบตๆแล้ว ก็ออกเดินทางไปตัว วนอุทยานสวรรค์จิ่วไจ้โกว ครับ เดินทางจากโรงแรม ราวๆ ชั่วโมงเศษ ไต่ความสูงขึ้นมาอีก...  จิ่วจ้ายโกว แปลตรงๆคือ 9หมู่บ้านครับ คือมี 9หมู่บ้านชุมชนธิเบตอยุ่ที่นี่
แต่ว่า มีทางที่รถผ่านแค่ 3 หมู่บ้านเท่านั้น อีก 6หมู่บ้านยังใช้ม้ากันอยู่เลย  [))] ตัว วนอุทยานจิ่วไจ้โกว อยุ่สูงเหนือระดับน้ำทะเล 4588 เมตรครับ เรียกง่ายๆว่า เดินแต่ละก้าวนิ เล่าเอาหอบแด๊ก... มีแอ่งน้ำ 114 แห่ง แม่น้ำ 5สาย หาดทรายและหาดหินปูนอีก 5จุด

พูดได้เลยว่า 1 วันเต็มๆที่นี่เที่ยวได้ไม่หมดครับ เนื่องจาก หิมะกำลังละลาย รถไปได้ลำบาก และคนเยอะ บางจุดเราต้องตัดไป  [cry1]

จากจุดที่จอดรถบัสเราต้อง เดินเท้า ขึ้นเขาไปที่ประตูทางเข้าอุทยาน ร่วมๆ 1กิโลครับ เค้าไม่ให้รถใหญ่เข้าไปใกล้เลย ระหว่างทางก็ วิวอย่างที่เห็นครับ

หน้าตาบัตรเข้าอุทยานครับ คนละ 300 หยวน

.
.
.

บางจุดคนเยอะเราจะไม่ลงไปครับ จึงมีบางรูปที่น่าเสียดายต้องถ่ายจากรถลงไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 05:39:39 PM โดย numz »

(^_^) ไปไหนก็ไม่ต้องกลัวหลงครับ เพราะคนไทยไปที่นี่ ทุกปี ไม่ต่ำกว่าแสนคน เพราะแต่ละฤดู วิวมันก้จะต่างกันไปครับ ที่นี่จะให้คนเข้าชม ต่อวันแค่ 2000 คนครับ เพราะมีปีนึง คนเข้าไป ประมาณ 17000-20000 คน แล้ว สะพานไม้มันพัง

รูปนี้น่าเสียดาย โดนย่อซะความสวยหายหมดเลย  [cry1] เอาหนะ ไม่อยากใช้เวปฝากรูป

ลองใช้ 80-200 ยิงขำๆ ผ่านต้นไม้เข้าไป ดูความใสของน้ำครับ สุดๆไปเลย เห้นแล้วหายหนาว....แต่ไม่หายสั่นเพราะความหนาว  @~~@ [dancing]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 05:45:19 PM โดย numz »

[))] [))]

>:( แง่งๆ บอกแว้วว่าอย่างเพิ่งปาดดดดดดดด  |:( |:( |:( |:( |:(  ขอเอาข้อความออกนะครับ มันจะดูไม่ต่อเนื่อง  เอามันมาอยุ่ Rep นี้แทน :-\

วิว รอบๆครับ แดดดีจริงๆ  (^_^) แต่หนาวเข้ากระดูกกันเลยทีเดียว

น้ำตก ซกเล็ก ส้มตำ เต็มไปหมด.... ถ้าไม่มีอ้ายคนจีน กวนๆ คงจะได้รูปสวยเยอะกว่านี้ครับ ตั้งกล้องจะถ่ายรูป พวกเดินมาบังแล้วใช้มือถือถ่าย.... บ้างก้เดินชน บ้างก็ พลัก!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 05:51:10 PM โดย numz »

ที่นี่เจ๋งอยุ่อย่างนึงครับ คือห้ามสูบบุหรี่ แต่ก็จะมีที่จัดใว้ให้สูบ เพราะคนจีนสูบกันเยอะ แล้วก็ ไม่เกรงใจสถานที่เลย....ในห้าง ในห้องอาหาร ในรถเมล์ พี่จีน สูบหมด แต่ที่นี่ ใครสุบนอกบริเวน เชิญออกพร้อมกับปรับ 500 หยวนครับ  yahoo1

วิวจากที่สุบบุหรี่ครับ งดงามจริงๆ.... บุหรี่ มาโบโร่ที่ผมซื้อ ไม่รู้ว่าเพราะมันเป้นแสตมป์สวิส ต่างกับฟิลิปินที่บ้านเราขาย หรือว่าเพราะ ความสูง 3000 กว่าเมตร ก็ไม่รุ้ รสชาติมันห่วยแตกสุดๆเลย  :-[

อันนี้ต้องไปปีนต้นไม้ถ่ายมา... จำชื่อทะเลสาบไม่ได้ละ คนเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ไฮไลท์ของที่นี่ครับ ทะเลสาบ5สี ไปช่วงนี้ทำใจครับ น้ำน้อย มีเท่าที่เห้น ใครอยากดูเจ๋ง ต้องไปช่วง สิงหาครับ แต่ค่าทัวร์ก็จะแพงขึ้นแน่นอนเพราะเป้นไฮซีซันของที่นั้น ดูไบ้ไม้เปลี่ยนสี ดอกไม้สีสวยๆ น้ำเยอะๆ และคน(จีน)เยอะๆ [HAHAHA]

รูปสุดท้ายของตัว อุทยานที่เอามาฝากครับ คือหมู่บ้านธิเบต เราแวะละลายเงินที่นี่นิดหน่อย ได้ทำบุญ หมุนระฆัง และขอพรว่าขอให้เจอคนจีนนิสัยดีๆเยอะๆ  [HAHAHA] เอ่อ... ใน 9หมู่บ้านเนี่ย ถ้ามีถนนนผ่าน หมุ่บ้านนั้นจะรวยเพราะขายของได้ ทุกอย่างทำมือหมด
ดังๆเลยก็คือ ผ้าคลุมไหล่ กับหมู ที่ทำมาจากเขาตัว จามรี... ซึ่งขอบอกว่าไม่กล้าใช้ เขาเนี่ย มันก็ คือๆกับกระดูกอะครับ พอมันเสียดสี หรือมีความร้อน มันจะส่งกลิ่นเหมือนกระดูกไหม้เลยทีเดียว อันบ้านๆก็ 50 หยวน เหลาเป็นซี่กันให้สดๆ เลยอยากได้ฟันถี่แค่ไหนสั่ง!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2011, 12:15:31 PM โดย numz »

ลงจากเขามา แถวๆที่จอดรถบัสก็เจอ อาเฮีย 2 คนนี้... ยืนงงอยุ่นานเค้านั่งทำอะไรฟะ มีเครื่องหน้าตาคล้ายที่พันหม้อของ บังๆ เลย  [HAHAHA] ยืนดุอยุ่ 5นาที ก้มีอาม่าคนนี้เดินเข้าไปแล้วถอดรองเท้า แหกปากส่งเสียงดัง !!!  นึกว่าเอาวะ กูได้ดูมวยจีนแน่ๆ

ที่ไหนได้... อาม่าแกมาซ่อมพื้นรองเท้า หลังจากไปตะกาย บนเขามาครับ... ใช่ครับ เฮีย2คนนี้รับจ้างซ่อมพื้นรองเท้า (ไม่ได้ถ่ายตอนทำนะ เพราะเจอ คนจีนนิสัยดีๆ ดันๆๆๆๆๆ ออกมาเพราะตัวเองจะเข้าไปถ่ายรูป)

ต่อด้วย วิวสวยๆ จากที่จอดรถหน้าโรงแรม ยามเช้าอีกวันนึง ก่อนเดินทางไกลกลับเฉิงตู ตามเส้นทางเดิม  :angel:

หลับไปได้งีบนึง ก็โดนปลุกให้มากินข้าวเที่ยง มองๆวิวข้างทางเหยไม่คุ้นตา เลยถามลูกสาวว่าที่นี่ที่ไหน... ได้ความจากลูกสาวว่า "หนูจำชื่อเมืองไม่ได้แล้ว... จำได้แค่ว่า ประธานเหมา* เดินเท้าหมื่นลี้มาพักที่นี่เป็นเวลา 3เดือน" โอ้วจ็อดมันยอดมาก... อาหารธิเบตรสชาติงั้นๆ แต่วิวนิสุดยอด!

** ประธานเหมา ที่นี้ก็คือ ท่านประธาน เหมา เจ๋อ ตุง ครับผม  (^o^) [thumb up]

อ่อ...เพิ่งนึกขึ้นได้ ธงสีๆของชาวธิเบต นี่ ถ้าเจอ อย่าไปจับเล่นนะครับ เพราะว่ามันคือยันต์ หรือ บทสวดครับผม ที่ตัวธงจะมีตัวอักษรเขียนใว้ เค้าว่าเมื่อเวลาลมพัด ลมจะสวดมตย์ให้เรา เหมือนระฆังที่คนธิเบตเดินหมุนๆหละครับ

แล้ว ภูเขาลูกไหน มีธงสีๆเยอะๆ โดยที่ไม่มีบ้านคน นั้นคือ เขาศักดิ์ศิด ของเค้าครับ ห้ามไปแอบฉี่เด็จขาด ไม่งั้นหละ ยาว.... และกฏหมายจีน ไม่เอาผิดคนธิเบตด้วยครับ คือ จับเราไม่จับเค้า คนธิเบตในจีน ขับรถไม่ต้องมีทะเบียน ใบขับขี่ไม่ต้อง พกมีดสั้นเดินไปเดินมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:14:49 PM โดย numz »

นั่งรถชมวิวมาเรื่อยๆ ก็เจอของดีเข้าไป....  รถติดหางแถวยาวร่วมๆ 10 กิโล อยุ่นิ่งๆ ตรงบริเวณนี้ 4 ชั่วโมง จากที่จะไปกินข้าวเย็นที่เฉิงตูตอน 6โมง ก็ไปกินซะ 4 ทุ่มเลย  jump

กลายเป็นเรื่องดีสำหรับ ชาวคณะผม คนอื่น บ่นกันยิกๆ... เสียเวลางั้น งี้  พวกเราไม่สน บอกลงไปเดินเล่นกันดีกว่า แดดร่มๆ ลมเย็นๆ อุณภูมิตอนนัน้ ราวๆ 14-18 องศา กำลังชิลๆเลย....

ณ ข้างถนน....  ไอ้ต้นที่พ่อผมไปจับๆนั้น ต้น ปี่แป้ นะครับ กำลังออกดอกเลย คาดว่า เดือนหน้าคงส่งขายได้แล้ว  [))] ส่วนเขียวๆที่พื้นหนะ... บ้านเรา กำละ 30-40 บาท มี 10กว่าต้น มั้ง  มันคือ ต้นป๊วยเล้งครับผม ส่วนด้านหลังที่เห้นเป็นทางๆ นั้นคือ รอยหินถล่มครับ แถวนี้เป้นภูเขาหิน ซ่ำมันถล่มบ่อยมาก อาม่าเจ้าของสวนนี้บอกว่า วันนี้ 2-3รอบ แต่มันลงมาแค่ก้อนเล็กๆ เหมือน กรวดใส่ถนนบ้านเรา ก้อนใหญ่ๆ ทางรัฐบาลเค้าจะคอยมาตัด/ระเบิดออก

ไอ้ดอกแดงๆนิไม่แน่ใจ แต่ช่อขาวๆนี้คือต้นแอปเปิ้ลครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ แอปเปิ้ลแดง ดอกขาว แอปเปิ้ลเขียว ดอกจะแดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:23:54 PM โดย numz »

เข้าวันที่4 ของทริป... โปรแกรมวันนี้คือ เฉิงตู-ง้อไบ้-ยอดเขาจินติ่ง-วัดหัวจั๋ง-พระโพธิสัตว์ผู่เสียน-วัดเป่ากั๊ว  ครับ

เริ่มต้นยามเช้าราวๆ 8โมง ค่อนข้างจะกลางเมืองเฉิงตู จุดที่เรานอนนิ ติดกับ แหล่งช็อปปิ้งเลยครับ 2ห้างใหญ่ตั้งอยุ่ตรงหน้าเลย  yahoo1 อ่อ...ของก๊อปในเมืองจีนนี้หายากแล้วนะครับ น่าจะเหลือแต่ที่เซียงไฮ้

แว๊บหลับไป 2ชั่วโมง มาตื่นที่ประตูทางขึ้นเขา ง้อไบ้ แห่งเมือง อีเม่ย (Emei) ครับ

หน้าตาบัตรผ่านประตู... สนนราคาที่ 120 หยวดต่อหัว สีทองๆ ในบัตรคือ พระโพธิสัตว์ผู่เสียน ครับ ใหย่โตมาก....เค้าว่างั้นนะ

วันนี้เป้นวันที่ถ่ายรูปไม่หนุกเลย เพราะอะไร ชมกันเลยครับ

ก็เล่นซะ หมอกหนา ฝนตก แล้วต้องตะกายยขึ้นเขา อีก.... เขาง้อไบ้ มีความสุง 3077 เมตรครับ เดินเท้าขึ้นเขา ประมาณ 1 กิโลนิดๆ แล้วถึงจะนั่งกระเช้า ต่อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:31:30 PM โดย numz »

ใครถามว่าสวยมั้ย เห้นอะไรบ้าง....ที่ง้อไบ้ ผมคงต้องบอกว่าเห้นเหมือนในรูปอะ เดินห่างตัวเราไป 20 ก้าว หายเลยครับ!  อันนี้เรื่องจริง... ทางขึ้นเขา เดินเท้า ผมไม่ได้ถ่ายมาเพราะมีภาระกิจ ต้องส่งกระเป๋ากล้องให้อาถือ แล้วเอาลูกสาว ขี่หลังขึ้นมา
เพราะ คนสวยเดินๆ มาได้ 200 เมตรเริ่มปากเขียว ไม่เสี่ยงดีกว่าวุ้ย โรงบาลอยุ่ไกล แถมยังคนนี้แพ้ยาไม่ธรรมดาอีก เลยตัดสินใจ ส่งกล้องไปแล้วแบกขึ้นเขามาแทน.... ขอบอกว่า ถึงบันไดขั้นสุดท้าย นิ ปางตายเลยครับ  :angel:

แล้วก็ต้องทิ้งลูกสาว ใว้กับพ่อผม ที่ร้านอาหาร ตรงบริเวนกระเช้า เพราะให้ขึ้นต่อไม่ได้ เดี่ยวหายไปในหมอก....  อันนี้ก็มันส์อีก กับพ่อและ อา 3 คนต้องรีบกินข้าว เพราะจะได้วิ่งขึ้นเขา มาอีก 800 เมตรก่อน มาถ่ายรูปแล้วเค้าจะได้ลงไปอยุ่เลี้ยงหลานสบายใจ...
ไอ้เราวิ่ง2ที ก็แทบตายเหมือนกันครับ :-[

มันเห้นแค่นี้จริงๆ  :D

จำรูปในบัตรผ่านประตูได้มั้ยครับ... ที่ทรงช้าง 3เศียร เศียรละ 6 งาอะ...ดุจากในบัตรหละกัน เพราะผมขึ้นไปแล้วเห็นแบบนี้!!!  :D

ห่างออกไปทางซ้าย ราว 30 ก้าว ซึ่งตอนแรกที่ขึ้นมากับพ่อ มันมองไม่เห้นเลยจริงๆ คือวัดทองครับ เป้นวัดของ นักพรตชาย...

ในทิศตรงกันข้าม เป้นวัดเงินของแม่ชี ง้อไบ้ในตำนานครับ... อันนี้รูปเต็มๆ ถ่ายมาแล้วดูไม่ออก เลยเอารูปด้านใน ติดเมียผมมาด้วยแทน  :P ดูจากสารรูปคงไม่ต้องบอกว่า หนาวและเปียกแค่ไหนครับ  [HAHAHA]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:40:53 PM โดย numz »

มาชมเมืองจีนครับ..คงไม่มีโอกาสไป  [cry1]

ขอบคุณครับ

ป้ายยืนยันครับว่า เราได้มาพิชิตยอดเขาง้อไบ้ ที่ความสูง 3077 เมตรแล้ว

และนี่คือ สภาพเส้นทางเดินเท้าขึ้นไปครับ ขาลงลูกสาวล่วงหน้าไปก่อนแล้ว เลยมีเวลาถ่ายรูปได้บ้าง...ใครที่เดินขึ้นเขาไม่ไหว เค้ามีบริการ แบกขึ้นไปครับ เช่นเดียวกับ ที่พระพี่นาง เราเคยใช้บริการครับ...  ขาขึ้น 150หยวน ขาลง 100 หยวน นั่งได้1คน

อันนี้เป็นลิงป่า ที่มีเยอะมากบนเขา เค้าเรียกว่า ลิงหมู ครับ คือตัวมันอ้วนมาก....ไอ้ตัวนี้ แอบมาหยิบขวดน้ำขวดสุดท้ายจากเป้ผมเลย  >:( กว่าจะลงเขามาได้แทบตาย...พอเราจะลงเขา หมอกหายตามระเบียบครับ แต่มันก็ 4โมงกว่าละ จะขึ้นไปอีกรอบคงลงไม่ทัน

อ้ายเนี่ย.... งงอยุ่ตั้งนานเค้าขายอะไร แผ่นละ 50-70 หยวน เราก้นึก่า กระเบื้อง เอาใว้ทำบุญ หลังคามุงกระเบื้องแบบบ้านเรา ที่ไหนได้.... เค้าบอกมันคือ เผือกภูเขาครับ มีขายแต่ที่ง้อไบ้... ขอบอกว่า รสชาติมันเหมือนกระดาษ คลุกแป้งแล้วต้มน้ำเลยครับ [cry2]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:47:52 PM โดย numz »

ง้อไบ้-เมืองเล่อซาน-หลวงพ่อโตเล่อซาน-เฉิงตู-โชว์เปลี่ยนหน้ากาก ของดี ของดังเมืองเฉิงตู [))]

มาถึงเมืองเล่อซาน เมืองนี้มีจุดเด่นอยุ่ที่หลวงพ่อโตครับ สร้างในปี ค.ศ. 713-803 ใช้เวลาสร้าง 90 ปี เค้าว่าใหญ่ที่สุดในโลกแล้ว สูง 71 เมตร แกะสลักจากเขาหินทรายแดง เป้นปฏิมากรรมแบบ นูนต่ำครับ [))] เฉพาะพระเศียรสูง 14.7เมตร กว้าง 10เมตร

แล้วก็แว๊บมาที่เมืองเฉิงตูเลย พามากินของดังที่นี่อีก...คือสุกี้เสฉวน ตักได้ไม่อั้น กินกับน้ำจิ้ม ดำๆนั้นอะ...ซีอิ้ว น้ำมันงา ต้นหอม กระเทียม และ พริก... ในหม้้อสุกี้จะมีน้ำสุกี้2แบบ  ต้มกระดูกหมูธรรมดา กับหม้อเล็กข้างในเต็มไปด้วย พริกฉา... ที่มันโคตรเพ็ดร้อน!

มาถึงโรงละคร.. ก็ชมอย่างอื่นไปเรื่อยๆก่อนที่จะถึงไฮไลท์ โชว์เปลีย่นหน้ากาก คณะนี้...เค้าเล่าว่า หลิว เต๋อ หัว เคยมายกน้ำชา ขอเป็นศิษย์มาแล้ว... แต่เค้าไม่รับ...เพราะต้องการรจะให้แต่สายเลือดแท้ๆของเค้าเท่านั้นที่สืบทอด....ครับ

อันนี้เป้นซออุ้จีน... เพราะมากกกกก  เล่นเพลงจีน1เพลง และเพลงแจ๊สอีก1เพลง

และหุ่นกระบอกจีน... โชว์ตัวเดียว แต่เจีคนที่ ชักเนี่ยสุดๆ...อ่อ...หุ่นนี้ก้เปลี่ยนหน้ากากได้เหมือนกันนะค๊าบบบบ  [))] [))] [))] [))] [))] [))] [))] [))]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 06:59:10 PM โดย numz »

:-[ ย่อเยอะไปหน่อย พอดูได้เนอะ....

อันนี้ยังไม่เปลี่ยนหน้ากาก ครับ เป้น งิ้ว!  แสดงฉากนึงของ3ก๊ก คงจะพอเดากันออกว่าใครคือใครนะครับ เพราะเมืองเฉิงตู มีสุสานเล่าปี่ จึงทำให้ต้องเอาเรื่องนี้มาเล่นครับ

ต่อด้วยระบำจีน  (^_^) จากอาหมวยสวยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 07:04:40 PM โดย numz »

หลังจากดูโชว์อย่างอื่นมา ร่วมๆ 30 นาที ก็มาถึง ของจริง โชว์ปิดท้าย.... โชว์เปลี่ยนหน้ากากแบบต้นฉบับครับ ว่ากันว่าลูกหลานคณะนี้ส่วนนึงเคยมาโชว์บ้านเราแล้ว... ที่ผมจำได้ก็คือ วันเปิด ตึกรูปมังกร ที่สุพรรณ ครับ [))]

อลังการดูกันปากค้าง รูปจริงๆถ่ายมาเยอะ แต่ขอลงแค่นี้ครับ บางรูปเบลอเพราะตัวละครจะขยับตลอด บางรูปเห้นชัดเกินไป... ทำให้ ศาสตร์การแสดงนี้ไม่น่าค้นหาครับ ^^

เปิดตัวโคตรยิ่งใหย่ครับ ชอบๆๆ  ปิดไฟ ทำเหมือนจะเปลี่ยนฉากแต่เฮียแกเดินมาพ่นปู๊ด.... สะดุ้งกันทั้งโรงละคร [HAHAHA]

และที่บอกครับ หุ่นกระบอกตัวนี้ก็เปลี่ยนหน้ากากด้วย [))]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 07:09:42 PM โดย numz »

วันสุดท้ายยยย  โรงงานผ้าไหม  [thumb up]

เป้นธรรมเนียมที่ต้องพามาร้านค้าของรัฐบาล เพื่อให้ค่าทัวร์ถูกลง ครับ เราเลือกร้านผ้าไหมแทน  :angel:  เมืองเฉิงตูจะเด่นเรื่องปักผ้าไหม เพราะที่นี้ตัวไหมจะเล็กและเป้นไหมตัวเดียว ต่างกับที่เซียงไฮ หรือปักกิ่ง...นั้นจะทำผ้าห่มได้หนากว่าเพราะไหมตัวใหญ่กว่า

หนังสือผ้าไหม 1 ใน 20 เล่มในโลกครับ เท่าที่จับใจความได้ ปีที่แล้ว ผุ้นำจีนเอาไปมอบให้ โอบาม่า1เล่ม เป้นหนังสือ ซุนวุ ครับผม ราคา...อย่าได้ถามมม ตัวหน้าหนังสือคือผ้าไหมทอเต็ม แล้วปักลวดลายลงไป ทุกหน้า...ที่สำคัญ อ่านได้หน้าหลัง!

ชิ้นงานที่ปักจริงๆ ที่จะใช้โชว์ ช่วงหน้าหนาวครับ... เพราะเป้นงานมือ การปักผ้าผืนนึง ใช้เวลา 3-8 เดือน... เห้นแล้ว ล้าลูกกะตาแทน  [))] [))]

1ในงานที่ขายครับ เห้นแผงคอม้ามัยครับ... สุดๆไปเลย ชิ้นนี้ดุได้ทั้งหน้าและหลังครับ ทำเป็นกรอบกระจกหมุน...  สนนราคาที่ 2700 หยวนครับ ก็ คูน 5 เอาครับ  :$$$:

มาโรงงานผ้าไหมอีกครั้งในรอบ 8ปี... ก็สบายตัวไปอีกรอบ เพราะผ้าห่มผ้าไหมผมผืนเก่า คุณเมียตบไปใช้ที่ดูไบ มา 4 ปีกว่าแล้ว  ก็เลยซื้อใหม่ซะ... สบายตัวไป ซื้อทั้งทีเลยจัดหนัก... ผ้าไหมทอง รุ่น 4 พิมพ์ลาย2หน้า (งบไม่พอซื้อแบบปัก) ลายฮองเต้ ! ต่อแล้วเหลือ 1950 หยวนครับ อุสากระมิดกระเมี้ยนมา 4-5 วันไม่ซื้ออะไร โดนดอกนี้ไป ถึงบ้านตัวเบาเลย .... ใว้เดี่ยวถ่ายรูปมาให้ดู  [HAHAHA] [HAHAHA]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 07:21:36 PM โดย numz »

วันสุดท้าย ศาลเจ้าสามก๊ก -อาหารสมุนไพรจีน - ช้อปปิ้งถนนคนเดินชวนซีลู่ - กลับบ้าน! @~~@

คนอื่นแหวกกรุ๊ปคนไทยเข้าไปถ่ายรูปไม่ได้เลย... เพราะคนไทยกลับวันเดียวกัน เวลาเดียวกันเกือบหมด 5 คันรถ... เลยได้มาแค่ 2คน

เริ่มกันด้วย เล่าปี่ ทรงชุดฮ่องเต้ ครับผม ศาลเจ้านี้ ด้านหลังมี สุสานเล่าปี่ด้วย ใครไปใครมา ว่างๆแวะมาไหว้ก็ดีครับ... แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา  [roll] เป้นคนที่เรียบง่ายจนตัวตายเลยจริงๆ หลุมฝังศพเรียบง่าย ไม่มีตุ๊กตาทหาร ไม่มีทอง ฝังดินแบบชาวบ้านเนี่ยหละครับ

ต่อด้วย ขงเบ้ง ! 

อ่า...ศาลเจ้านี้มีขนาด 3700 ตาราเมตรเลยทีเดียวครับ สร้างมาราวๆ 800-1000 ปีก่อน จุดเด่น กวนอุที่นี่ หน้าไม่แดงแล้วครับ เนื่องจากผุ้สร้างบอกว่า ตอนที่สร้างบ้านเมืองสงบแล้ว ไม่มีความจำเป็นที่จะให้ ท่านกวนอูดูดุร้ายเกินไป แถมทรงชุดทองอีกตะหาก!!!

ที่แหวกไปถ่ายได้ คือ ปลายทวนแท้ๆ ของกวนอู (แต่ผมดุจากชิ้นงานแล้ว น่าจะเป็นขนาดจริง แต่ของทำใหม่มากกว่า เนื่องจากตู้โชว์ ไม่ได้ใช้ตัวดุดความชื้นแบบ ตู้โชว์ของล้ำค่าตู้อื่น) ขนาดแค่ปลายทวน ราวๆ 1.3 เมตรได้ หนัก 50 กิโล...คิดง่ายๆก็เเหมือนอาตัวผมไปผูกใว้กับปลายไม้กวดหละครับ   :D

รูปสุดท้าย....ก่อนจะลาเมืองเฉิงตู โดนละลายทรัพย์ไปอีกพอสมควร เจอร้านโอนิซึกะ ลด 50% แต่เจือกไม่มี รุ่น/แบบที่ผมจะเอา มีแต่ของภิริยา... จาก 999 หยวน เหลือ 499 เองอะ  [cry1] [cry1] ช้อปกันเพลินแม่ลูก หลังจากเดินกัน 3ชั่วโมงก้มีสภาพอย่างที่เห็นครับ  [dancing]

ขอลาทริปนี้ไปก่อนครับ ใว้ ได้มีโอกาศไปไหนอีกแล้วจะมารายงานอีกรอบ....   ขออภัยพี่น้องที่ผมได้ ลบข้อความออกไปครับ เพราะต้องการให้เนื้อหามันต่อเนื่องกันครับ  [res] [res]

ไปกินข้าวละ นั่งพิมพ์จนปวดหลัง.... สะบายดี ขอบคุรที่ทนอ่านนิทานครับ  [HAHAHA] [HAHAHA] jump jump

เชิญ คอมเม้นกันตามสบายครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 07:34:22 PM โดย numz »

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
รูปสุดท้าย ทำไมไอ้พีชผอมจัง? หรือเพราะมุมกล้อง?

รูปสุดท้าย ทำไมไอ้พีชผอมจัง? หรือเพราะมุมกล้อง?

2 อย่างร่วมกัน  [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]  อาหารกินกันไม่ค่อยได้... ข้าหม้อเดียวไม่เคยพอ  hahaha hahaha  ยิ่งเต้าหุ่ ผัด เสฉวนนะ โหยยยสุโค่ยยย  มะเขือยาว ผัด สุดๆ

ลงเล่นๆ ดุขนาดหัวไชเท้า ดิ! บะเห่อออ ลูกนี้ มี 2โล

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด

เออนะ สงสัยอิหนุ่มเลี้ยงไม่ดี [HAHAHA]

แล้วของฝากหละ :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ชอบรูปท่านเล่าปี่ละตัวเทอ [thumb up]

ชอบรูปท่านเล่าปี่ละตัวเทอ [thumb up]

ลืม cpl ใว้ในลด เลยต้องก้มๆเงยๆ ถ่ายอย่างที่เห็นหละขอรับ  [cry1]  Fastpack 250 รอบนี้แบกกันเป้นเต่าเลย  jump

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
มีแต่ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย  ฮือๆ [cry1]ชีวิตนี้ มีหวังจะได้ไปกับเขามั่งใหมน้อเรา แต่ความฝันคืออยากเที่ยวเชียงใหม่ อีกครั้งในชีวิต [roll]
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ชอบอ่ะ ยิ่งภาพม้าที่เป็นงานฝีมือนั่นเจ๋งเลย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!

ลืม cpl ใว้ในลด เลยต้องก้มๆเงยๆ ถ่ายอย่างที่เห็นหละขอรับ  [cry1]  Fastpack 250 รอบนี้แบกกันเป้นเต่าเลย  jump

แค่นี้ก็สวยมากแล้วหามุมสะท้อนสวยพอดีเรยยลุง [thumb up]

เอาcplมาคงจะถือลำบาก. กลั้นใจกันตายไปข้างเลยย [HAHAHA]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
ขอบคุณน้า numz มากครับ...ที่นำรูปภาพและบรรยากาศ ดีๆ สวยๆ มาฝาก.... [))] ชอบรูปภาพที่ใช้ Wide Lens นะครับ เก็บบรรยากาศได้กว้างจริงๆ.... [great]

:-[ :P ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ไปๆมาๆ ผมก็ชอบเลนส์ตัวนี้ครับ สีมันจี๊ด และเบี้ยวได้ใจมาก...  แต่เอาไปเสียบกะ D700 ของน้องแล้ว มันเจอขอบดำจนเป็น โลโม่เลย  [cry1]

ปลดหนี้หมดแล้ว D700 คงลอยมาเร็วๆนี้แต่คิดหนัก จะใช้วาย ตัวไหนดีหละ  :$$$: :$$$:

ลองแปะดู รูปจาก เฟสบุค มันไม่แหลกซักเท่าไหร่  (^o^)

ออฟไลน์ el36

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • ยอมรับ ในสิ่งที่เป็น

ดูเพลินเลย  ขอบคุณครับ  [))]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
หนุ่มถ่ายรูปสวยดีอ่ะ ชอบ ถ่ายเองไม่เห็นได้งี้กับเค้ามั่ง
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ดูเพลินเลย  ขอบคุณครับ  [))]

:P ขอบคุณคับ

หนุ่มถ่ายรูปสวยดีอ่ะ ชอบ ถ่ายเองไม่เห็นได้งี้กับเค้ามั่ง

หึยๆ กระผ้มมันก็แค่งูๆปลาๆ แค่มีกล้องอยุ่ในมือ ลองเล่นมันบ่อยๆ แค่นั้นเอง บางรูปถ่ายออกมาแล้วยังไม่ชอบใจเลย  hahaha ส่วนมากจะอายเก้บใว้ดูคนเดียว  jump