ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะลองออกแบบแอมป์แบบ current feedback ให้กับหูฟังครับ  (อ่าน 2438 ครั้ง)

ออฟไลน์ neozalord

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
เนื่องจากได้อ่านเจอแล้วพบว่าแอมป์แบบนี้สามารถตอบสนองความถี่ได้กว้างและให้ความเป็นธรรมชาติสูง ผมจึงอยากจะออกแบบแอมป์ตัวนี้ให้กับหูฟังที่ผมใช้อยู่ครับ คือเจ้า K701 นี่เอง น้าๆพี่ๆท่านไหนพอจะทราบแหล่งค้นคว้าข้อมูลที่อ่านง่ายๆบ้างไหมครับ ผมลองหาแล้วค่อนข้างหายากพอสมควรแล้วบางเว็บก็อ่านไม่รู้เรื่องหรือไม่ค่อยลงรายละเอียดเท่าที่ควรเช่นเว็บนี้ http://www.andiha.no/articles/audio/dcamp.htm

จึงมาขอคำแนะนำจากน้าๆพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ   [0002053E]
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: อยากจะลองออกแบบแอมป์แบบ current feedback ให้กับหูฟังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 08:21:37 PM »
   ถ้าต้องการถึงขั้นออกแบบได้นี่  เรื่องใหญ่ครับ วงจรแต่ละวงจรที่ออกแบบเองใช้เวลาค่อนข้างมาก เพราะบางครั้งมันก็ไม่ได้ผลตามที่ซิมมูเลทมา อีกทั้งคุณภาพของตัวอุปกรณ์ มันไม่ได้เป็นไปตามดาต้าชีส บางครั้งก็ต้องปรับเปลี่ยน หรือเล่นนอกกรอบความคิด   ถึงตอนนั้นน้าจะเบื่อจนไม่อยากทำไปแล้วหรือเปล่าครับ   เอาอย่างนี้ดีมั้ย น้าลองหาวงจรมาซักวงจรนึงมาเป็นกรณีศึกษาของตัวน้าเอง อาจจะได้แนวคิดที่เป็นประโยชน์ในการเดินต่อมากกว่าครับ ยิ่งถ้าไม่ใช่เด็กช่างที่มาจากสายตรง ยิ่งเป็นเรื่องยากมากๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ neozalord

• Member
  • *
Re: อยากจะลองออกแบบแอมป์แบบ current feedback ให้กับหูฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2016, 11:47:35 PM »
ขอบคุณมากๆครับผม

สงสัยอาจจะต้องหาวงจรมาสักวงจรแล้วก็ศึกษามันไปเลยครับ   [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ paipai

• Newbie
  • *
กำลังศึกษาอยู่เลยครับ  ยอมรับว่างง อยากออกแบบเป็นเหมือนกัน