ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 799448 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 03:02:15 PM »
คุณรุ่งเจอแบบว่าตอนปิดเปิดจะมีเสียงดังปุ๊ออกที่ลำโพงหรือเปล่าครับ
เราจะแก้อย่างไรดีครับตรงนี้ครับ วงจรป้องกันลำโพงยังแก้ไม่ได้เลยครับ
ทำสวิสต์ตัดต่อลำโพง ได้ไหมครับ ตอน output ครับ มันจะแก้ได้หรือเปล่านะ

ก็ไม่รู้ว่า คุณรุ่ง หรือพี่Alcohol ท่านใดพอจะทดสอบได้ไหมครับ หรือว่าไม่ต้องทดสอบก็พอจะทราบครับ
กดดันทั้งสองท่านให้มาตอบ  [roll]
หรือท่านอื่นก็ได้ครับที่ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:09:18 PM »
 [roll-eyes] มาชี้จุดให้น้าคลีน เหตุที่ไม่ดัง จาก PCB ที่ส่งมาถอดอุปกรณ์ ทำความสะอาด แล้วจะส่งกลับไปให้ทำใหม่  [roll]
อันแรกที่เจอ ไดโอดบริดจ์ บัดกรีไม่ดี ทำให้ไฟสะดุดติดๆดับๆ ผมจะเทียบกับที่ทำแล้วนะครับ

นี่เป็นของอีกแผ่นหนึ่ง

จุดที่ทำให้ C ระเบิด คงไม่ใช่ C ระเบิดครับแต่เป็นตะกั่วที่บัดบัดกรีขา C มันมากไปทำให้มันไหลไปรวมกันใต้ C

เมื่อเกิดการซ็อตก็ทำให้ PCB ไหม้ ต้องแก้ด้วยการ เอารอยไหม้ออก มิเช่นนั้นรอยไหม้ก็คือคาร์บอน มีค่าความต้านทาน อาจเกิดระเบิดขึ้นอีกรอบ ส่วนด้านใต้ก็ต้องขูดแล้วบัดกรีใหม่

สาเหตุที่ไม่ไดังเกือบทั้งหมดน่าจะเป็การบัดกรีครับทำบ่อยๆแล้วก็แจ่มแน่ อีกอย่าง น้าคลีนใช้ฟลั๊กบัดกรี แบบใหนทำไมโดนหัวแล้วแล้วไม่ค่อยจะละลายเลยครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้วจะส่งกลับขาคงหักจากการขนส่งเป็นแน่ เลยเอาให้แข็งแรงเลยดีกว่านะครับ Sink อันใหม่ ประกอบเอาไปเป็นตัวอย่าง และอาศัยทดลองฟังด้วย อย่างน้าอัลว่าไว้ เกิน 100 ซม. เมื่อไรยกมาร้านท์ใส่กล่องได้เลย  [roll]

ส่วน PCB ที่กลับไปทำใหม่ใส่อุปกรณ์ ให้ครบยกเว้น IC แล้ววัดไฟตำแหน่งขา 3 และ 5 เทียบ GND หากไม่มีหรือผิดปกติจะได้เช็คก่อนได้  [roll] ขา 1 ไอซีตัวหนึ่งต้องบัดกรีด้านบนเพราะจุดบักรีด้านล่างขาดไม่มีแล้ว

คุณรุ่งเจอแบบว่าตอนปิดเปิดจะมีเสียงดังปุ๊ออกที่ลำโพงหรือเปล่าครับ
เราจะแก้อย่างไรดีครับตรงนี้ครับ วงจรป้องกันลำโพงยังแก้ไม่ได้เลยครับ
ทำสวิสต์ตัดต่อลำโพง ได้ไหมครับ ตอน output ครับ มันจะแก้ได้หรือเปล่านะ

ก็ไม่รู้ว่า คุณรุ่ง หรือพี่Alcohol ท่านใดพอจะทดสอบได้ไหมครับ หรือว่าไม่ต้องทดสอบก็พอจะทราบครับ
กดดันทั้งสองท่านให้มาตอบ  [roll]
หรือท่านอื่นก็ได้ครับที่ใช้อยู่ครับ

เสียงก็มีครับ ถ้าถามผม ไม่มีผลกับผมหรอก ผมเปิดฟังเพลง 3-4 ซม. ได้ยินเสียงแค่ 2 ครั้ง  [roll] แต่ถ้ากลัวลำโพงพังก็ใส่สวิทซ์  ตัดต่อลำโพงแก้ได้ 100% ถ้าไม่ลัดขั้นตอน  laughhahaha ไม่ต้องทดสอบหรอกครับทำได้เลย

อยากฟังเสียงใหม ไม่มีฮัมแน่ แต่จะมีเสียงพัดลมอยู่ช่วงหนึ่ง  laughhahaha
<a href="http://www.youtube.com/v/WiVWqOCQuWM?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/WiVWqOCQuWM?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2012, 05:36:55 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #992 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:34:28 PM »
เหมือนเข้าวุฒิศักดิ์คลินิคเลย สิวเขรอะ ฝ้ากระจาย คางย้อย ตาตก อกแฟบ แก้มหย่อน คิ้วบาง
น้า Rung เข้าผ่าตัดแก้ให้ได้หมด  [roll-eyes]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #993 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:58:24 PM »
 น้ารุ่น RuNgPhUnG ทำอะไรก็สวยไปหมด ได้โปรดรับผมเป็นศิษด้วยเถิด  [entreat-raccoon]

ว่างๆคงต้องหาโอกาสไปนั่งเล่นที่บ้านน้ารุ่งบ้าง ว่าแต่บ้านน้ารุ่งอยู่ตรงไหนครับ ผมจะได้ไปขอแบ่ง 1875 สัก 2 ตัว  laughhahaha
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #994 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:44:55 PM »
ผมขอบคุณมาครับ แจ๋วมากเลยครับทีเอาภาพมาเปรียบเทียบ สำหรับถือว่าเป็นครูเลยครับได้เห็น การแตกต่างได้เห็นจุดที่ผิดพลาด ต่อไปก็จะพยายามไม่ให้เกิดแบบนี้อีกครับ
ยอมรับเลยครับว่าตรงไดโอดผมบัดกรีไม่ติด ผมก็บัดกรีซ้ำอีก
การใช้ฟลักของผมผิดแบบหรือไม่ครับ คือผมจะเอาอุปกรณ์เช่น IC หรือไดโอด  เอาขามันจิ้มลงไปที่ฟลั๊ก แล้วค่อยเอามาใส่ที่ pcb หรือ C R ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน แล้วค่อยบัดกรีครับ
หรือเวลาผมจะบัดกรีสายผมก็จะเอาสายไปจุ่มฟลั๊ก แล้วก็เอาตะกั่วบัดกรีไปที่สายก่อนหนึ่งครั้ง แล้วก็กลับไปจุมฟลั๊กอีกครั้ง แล้วค่อยไปบัดกรีครับ ผมใช้ฟลั๊กมากเกินไปหรือเปล่าครับ ผมเห็นว่าใช้ฟลั๊กแล้วมันติดดีครับ ก็เลยจุ่มทุกครั้งและทุกชิ้นงานครับ และเมื่อบัดกรีเสร็จก็เอาหัวแร้งไปจุมฟลั๊กแล้วก็มาจี่ที่จุดบัดกรีอีก
เรื่องเสียงดังปุ๊ๆผมกลัวเรื่องลำโพงพังเท่านั้นครับ แต่ถ้าไม่มีผลไม่มีปัญหาต่อลำโพง ผมก็คงจะไม่ต้องทำสวิตตัดต่อครับ  ผมกลัวเรื่องลำโพงพังเรื่องเดียวครับ
ต้องไหนที่ผมจะต้องทบทวนและระวังแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #995 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:51:56 PM »
น้ารุ่น RuNgPhUnG ทำอะไรก็สวยไปหมด ได้โปรดรับผมเป็นศิษด้วยเถิด  [entreat-raccoon]

ว่างๆคงต้องหาโอกาสไปนั่งเล่นที่บ้านน้ารุ่งบ้าง ว่าแต่บ้านน้ารุ่งอยู่ตรงไหนครับ ผมจะได้ไปขอแบ่ง 1875 สัก 2 ตัว  laughhahaha
เดี่ยวผมจะเอาฝีมือการบัดกรีของคุณรุ่งกับการ จัดสายวางระเบียบของคุณ wcs 2008 มารวมไว้ที่ผมคนเดียวครับ [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #996 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:57:29 PM »
ผมขอบคุณมาครับ แจ๋วมากเลยครับทีเอาภาพมาเปรียบเทียบ สำหรับถือว่าเป็นครูเลยครับได้เห็น การแตกต่างได้เห็นจุดที่ผิดพลาด ต่อไปก็จะพยายามไม่ให้เกิดแบบนี้อีกครับ
ยอมรับเลยครับว่าตรงไดโอดผมบัดกรีไม่ติด ผมก็บัดกรีซ้ำอีก
การใช้ฟลักของผมผิดแบบหรือไม่ครับ คือผมจะเอาอุปกรณ์เช่น IC หรือไดโอด  เอาขามันจิ้มลงไปที่ฟลั๊ก แล้วค่อยเอามาใส่ที่ pcb หรือ C R ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน แล้วค่อยบัดกรีครับ
หรือเวลาผมจะบัดกรีสายผมก็จะเอาสายไปจุ่มฟลั๊ก แล้วก็เอาตะกั่วบัดกรีไปที่สายก่อนหนึ่งครั้ง แล้วก็กลับไปจุมฟลั๊กอีกครั้ง แล้วค่อยไปบัดกรีครับ ผมใช้ฟลั๊กมากเกินไปหรือเปล่าครับ ผมเห็นว่าใช้ฟลั๊กแล้วมันติดดีครับ ก็เลยจุ่มทุกครั้งและทุกชิ้นงานครับ และเมื่อบัดกรีเสร็จก็เอาหัวแร้งไปจุมฟลั๊กแล้วก็มาจี่ที่จุดบัดกรีอีก
เรื่องเสียงดังปุ๊ๆผมกลัวเรื่องลำโพงพังเท่านั้นครับ แต่ถ้าไม่มีผลไม่มีปัญหาต่อลำโพง ผมก็คงจะไม่ต้องทำสวิตตัดต่อครับ  ผมกลัวเรื่องลำโพงพังเรื่องเดียวครับ
ต้องไหนที่ผมจะต้องทบทวนและระวังแนะนำด้วยครับ

ก็ให้แบกหัวแร้งมาหาที่บ้าน จะบอกให้ว่าจะต้องทำอย่างไร
ผมเห็นเอาปลายหัวแร้งไปเขี่ย ๆ กับ PCB ก็จะทักหลายครั้งแล้ว แต่กลัวโดนเตะจึงเงียบ

นี่คือจุดอ่อนที่สุด ที่ต้องรีบแก้ไข และพัฒนาฝีมือโดยด่วน
มิเช่นนั้นแล้ว เวลาไปทำ 3886 ขนาน 3 ตัว ไม่รอดนะ

นี่คือคำทักท้วงด้วยความปรารถนาดีอย่างยิ่งครับ
Alcohol
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #997 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 07:02:02 PM »
น้ารุ่น RuNgPhUnG ทำอะไรก็สวยไปหมด ได้โปรดรับผมเป็นศิษด้วยเถิด  [entreat-raccoon]

ว่างๆคงต้องหาโอกาสไปนั่งเล่นที่บ้านน้ารุ่งบ้าง ว่าแต่บ้านน้ารุ่งอยู่ตรงไหนครับ ผมจะได้ไปขอแบ่ง 1875 สัก 2 ตัว  laughhahaha
เดี่ยวผมจะเอาฝีมือการบัดกรีของคุณรุ่งกับการ จัดสายวางระเบียบของคุณ wcs 2008 มารวมไว้ที่ผมคนเดียวครับ [roll]
------------------
ในที่สุดน้าก็ใช้วิชาลับ ลมปราณภูติอุดร ซะแล้วรวมของน้า อัล เข้าไปอีกจะกลายเป็นเทพแห่ง IC AMP โดยทันที่ [thumbs-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2012, 07:20:02 PM โดย toon5420 »

« ตอบกลับ #998 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 07:03:28 PM »

ก็ให้แบกหัวแร้งมาหาที่บ้าน จะบอกให้ว่าจะต้องทำอย่างไร
ผมเห็นเอาปลายหัวแร้งไปเขี่ย ๆ กับ PCB ก็จะทักหลายครั้งแล้ว แต่กลัวโดนเตะจึงเงียบ

นี่คือจุดอ่อนที่สุด ที่ต้องรีบแก้ไข และพัฒนาฝีมือโดยด่วน
มิเช่นนั้นแล้ว เวลาไปทำ 3886 ขนาน 3 ตัว ไม่รอดนะ

นี่คือคำทักท้วงด้วยความปรารถนาดีอย่างยิ่งครับ
Alcohol
น้อมรับครับพี่ ผมก็เป็นห่วงตัวเองเหมือนกันครับ เพราะว่าเวอร์ชั้นขนาน 3 ต้องลงทุนเยอะครับ ถ้าพลาดก็จะเสียดายครับ แต่ผมสัญญาว่าจะค่อยๆทำ ไม่ให้เสียชื่อทุกๆท่านที่อตุสาห์แนะนำผมครับ
ที่ผ่านมาผมมันรีบทำจนเกินไปครับ จะรีบให้เสร็จในคราวเดียวซึ่งคงผิดมหันต์ครับ จนแฟนผมทักทวงบ่อยๆว่าจะรีบไปไหนไม่เสร็จก็ทำวันอื่น ต่อก็ได้ คงต้องจัดระเบียบการ diyใหม่ซะแล้วครับ [roll]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #999 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 07:10:49 PM »
เหมือนเข้าวุฒิศักดิ์คลินิคเลย สิวเขรอะ ฝ้ากระจาย คางย้อย ตาตก อกแฟบ แก้มหย่อน คิ้วบาง
น้า Rung เข้าผ่าตัดแก้ให้ได้หมด  [roll-eyes]

clapping-1-2  เห็นภาพเลยน้า   ขาวเด้งขึ้นบานเลยยยย  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 09:11:22 PM »

ทำไมต้องใช้ฟลักละครับ..มันทำให้แผ่นปริ้นสกปรกและสร้างปัญหานะครับ..ถ้าใช้ฟลักแล้วต้องใช้ทินเนอร์ล้างปริ้นให้สะอาดด้วย...ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ใช้ฟลักในการบัดกรี..เพราะตะกั่วบัดกรีส่วนใหญ่ก็มีฟลักอยู่ข้างในอยู่แล้ว.... [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 09:20:24 PM »
การใช้ฟลักของผมผิดแบบหรือไม่ครับ คือผมจะเอาอุปกรณ์เช่น IC หรือไดโอด  เอาขามันจิ้มลงไปที่ฟลั๊ก แล้วค่อยเอามาใส่ที่ pcb หรือ C R ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน แล้วค่อยบัดกรีครับ
เรื่องเสียงดังปุ๊ๆผมกลัวเรื่องลำโพงพังเท่านั้นครับ แต่ถ้าไม่มีผลไม่มีปัญหาต่อลำโพง ผมก็คงจะไม่ต้องทำสวิตตัดต่อครับ  ผมกลัวเรื่องลำโพงพังเรื่องเดียวครับ

ทำไมต้องใช้ฟลักละครับ..มันทำให้แผ่นปริ้นสกปรกและสร้างปัญหานะครับ..ถ้าใช้ฟลักแล้วต้องใช้ทินเนอร์ล้างปริ้นให้สะอาดด้วย...ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ใช้ฟลักในการบัดกรี..เพราะตะกั่วบัดกรีส่วนใหญ่ก็มีฟลักอยู่ข้างในอยู่แล้ว.... [confused-raccoon]

ขอบคุณมากครับ คือผมเห็นว่ามันติดดีครับก็เลยใช้ครับ ก่อนนั้นก็ไม่เคยใช้ครับใช้แต่จุ่มล้างหัวแร้งพอมีคนแนะนำว่าให้ใช้ฟลักแล้วจะบัดกรีติดง่ายก็เลยใช้ครับ ผมเอาทินเนอร์ล้างครับ

ผมดูภาพแล้วดูไปๆมาๆของผมน่าจะภาพด้านขวามือครับ [roll]

« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 09:23:52 PM »

clapping-1-2  เห็นภาพเลยน้า   ขาวเด้งขึ้นบานเลยยยย  [thumbs-up-raccoon]
ของผมภาพด้านขวามือครับสวยไหมครับ [roll] ด้านซ้ายไม่รู้ของใครครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 09:35:58 PM »
เห็นภาพแล้วไม่สงสัยเลยว่า ฮัม จี่ ระเบิด ไม่ดัง มาจากไหน [roll-eyes] [laugh-raccoon]
ดังได้นี่ฟลุ๊กแล้วครับ
ลองอีกซักนิดน่าจะดีขึ้น (ครูบาอาจารย์ ให้คำแนะนำเยอะ ครับ )
ถ้าท่านได้เห็น พี่ที่ HW สวยๆจะรู้ว่าไม่ใช่แค่การบัตกรี แต่เป็นงานฝีมือครับ
ทุกท่านก็ต้องเริ่มจาก ไม่สวย ไม่ดีทั้งนั้นครับ(บางท่านไม่ได้เป็นช่างแต่ผลงานออกมา ช่างยังอายครับ)
เป็นกำลังใจให้ครับ

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 09:36:48 PM »
โดยทั่วไป..การใช้ฟลักถ้าจะให้บัดกรีติดดี..จะต้องใช้ฟลักกับจุดที่เราจะบัดกรีทั้งสองจุด..เช่น..ถ้า..จะบัดสายไฟเข้ากับขั้วแจ็ค..จะต้อง..ทา..ฟลัก..ที่สายไฟ และที่ขั้วแจ็คที่จะบัดกรีด้วย..ถ้าเราทาฟรักที่สายไฟอย่างเดียว ตะกั่วมันก็จะไหลมาติดที่สายไฟมากกว่าที่ขั้วแจ็คครับ....แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดคือ..ฝึกและก็ฝึก..บัดกรีโดยไม่ต้องใช้ฟลัก..ให้ชินครับ..และเมื่อฝึกจนเก่งแล้วทุกอย่างจะง่ายและสนุกครับ.. [roll]

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 11:44:23 PM »
โดยทั่วไป..การใช้ฟลักถ้าจะให้บัดกรีติดดี..จะต้องใช้ฟลักกับจุดที่เราจะบัดกรีทั้งสองจุด..เช่น..ถ้า..จะบัดสายไฟเข้ากับขั้วแจ็ค..จะต้อง..ทา..ฟลัก..ที่สายไฟ และที่ขั้วแจ็คที่จะบัดกรีด้วย..ถ้าเราทาฟรักที่สายไฟอย่างเดียว ตะกั่วมันก็จะไหลมาติดที่สายไฟมากกว่าที่ขั้วแจ็คครับ....แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดคือ..ฝึกและก็ฝึก..บัดกรีโดยไม่ต้องใช้ฟลัก..ให้ชินครับ..และเมื่อฝึกจนเก่งแล้วทุกอย่างจะง่ายและสนุกครับ.. [roll]
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ก็คงต้องฝึกอีกนานจนกว่าจะบัดกรีได้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 11:51:07 PM »
 [gr_in]ก็บอกน้าแล้วว่าใจเย็นๆ เอาหัวแร้งไปจ่อให้ชิ้นงานร้อนระดับนึงก่อนแล้วค่อยป้อนตะกั่ว....  [thumbs-up-raccoon] จากรูป น้าน่าจะเร่งมากไป ชิ้นงานยังร้อนไม่ทั่วถึงแล้วเอาตะกั่วลงเลย มันก็จะเป็นก้อนอย่างที่เห็นครับ

ดูงาน+ทริกจากคนอื่นทำมาตั้งหลายเว็ป ทำเองแล้วก็ตั้งหลายตัว น่าจะเริ่มพริ้วได้แล้วนะครับ

น้าใจเย็นๆให้เวลากับมันนิสสนึง ผลงานน้า ก็คงจะดีขึ้นเองครับ

ภาพจาก OPA Seed last edition เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011

และล่าสุด  ตัวของน้าด้านซ้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2012, 12:16:56 AM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:30:27 AM »
[gr_in]ก็บอกน้าแล้วว่าใจเย็นๆ เอาหัวแร้งไปจ่อให้ชิ้นงานร้อนระดับนึงก่อนแล้วค่อยป้อนตะกั่ว....  [thumbs-up-raccoon] จากรูป น้าน่าจะเร่งมากไป ชิ้นงานยังร้อนไม่ทั่วถึงแล้วเอาตะกั่วลงเลย มันก็จะเป็นก้อนอย่างที่เห็นครับ

ดูงาน+ทริกจากคนอื่นทำมาตั้งหลายเว็ป ทำเองแล้วก็ตั้งหลายตัว น่าจะเริ่มพริ้วได้แล้วนะครับ

น้าใจเย็นๆให้เวลากับมันนิสสนึง ผลงานน้า ก็คงจะดีขึ้นเองครับ

ภาพจาก OPA Seed last edition เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011

และล่าสุด  ตัวของน้าด้านซ้าย

laughhahaha ฝีมือยังพริ้วเหมือนเดิมไม่มีเปลี่ยนแปลงเลยถ้าจะจริงครับ ชิ้นงานคงยังไม่ร้อน ที่ต้องให้จี่ไว้ก่อนแล้วค่อยป้อนตะกั่ว บางที่ผมก็คงจะทำบ้างไม่ทำบ้าง คงจะจี่พร้อมกันเลย ชิ้นงานน่าจะยังไม่ร้อน (ผมกลัวpcbไหม้ครับ ) หรือว่าเขาทำ pcb สามารถรองรับความร้อนได้ระดับหนึ่งครับ ที่ผมไม่ได้แช่หัวแร้งสัก 3วิ คงเป็นเพราะผมกลัง pcb ไหม้ครับ
พอเห็นผลงานแล้ว ค่อยเห็นข้อบกพร่อง ความบกพร่องของผมคงต้องให้คนอื่นมองแล้วแนะนำ เพราะตัวผมเองมองไม่เห็นปัญหา และระหว่างทำผมก็นึกว่าทำดีที่สุดแล้วครับ
แหมวันนี้ได้เห็นขอบกพร่องหลายอย่างเลยครับ
ต้องน้ำไปแกไขครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:34:36 AM »
  การบัดกรีโดยใช้ฟลักซ์ ไม่ใช่ให้เอาไปจุ่มฟลักซ์นะ  ถ้าบัดกรีไม่ติด ใช้ฟลักซ์มันก็ไม่ติดหรอกครับ คุณต้องทำความสะอาดที่ขาก่อน หรือว่าอุปกรณ์หากมีเคลือบ นิเกิล หรือ ดีบุกมา ถ้าเก่าจะบัดกรียาก ควรขูดขาตรงตำแหน่งที่จะบักรีก่อน ส่วนฟลักซ์จะใช้ตอนหลังจากบักรีเสร็จแล้ว จะช่วยชะล้าง คราบสแล็กจากตะกั่วบัดกรีให้รอยขึ้นมา ทันที่ที่บักรีเสร็จ จะบัดกรีแข็งแรงดีแล้วให้ใช้ผ้าเช็ดฟลักซ์ที่เลอะเทอะออกครับ เพราะถ้ามันแห้งแล้วจะแข็งทำให้ยากต่อการทำความสะอาด หรือ ใช้แปรงสีฟันเก่าก็ได้ครับปัดจะทำให้งานดูสะอาดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:43:01 AM »
  การบัดกรีโดยใช้ฟลักซ์ ไม่ใช่ให้เอาไปจุ่มฟลักซ์นะ  ถ้าบัดกรีไม่ติด ใช้ฟลักซ์มันก็ไม่ติดหรอกครับ คุณต้องทำความสะอาดที่ขาก่อน หรือว่าอุปกรณ์หากมีเคลือบ นิเกิล หรือ ดีบุกมา ถ้าเก่าจะบัดกรียาก ควรขูดขาตรงตำแหน่งที่จะบักรีก่อน ส่วนฟลักซ์จะใช้ตอนหลังจากบักรีเสร็จแล้ว จะช่วยชะล้าง คราบสแล็กจากตะกั่วบัดกรีให้รอยขึ้นมา ทันที่ที่บักรีเสร็จ จะบัดกรีแข็งแรงดีแล้วให้ใช้ผ้าเช็ดฟลักซ์ที่เลอะเทอะออกครับ เพราะถ้ามันแห้งแล้วจะแข็งทำให้ยากต่อการทำความสะอาด หรือ ใช้แปรงสีฟันเก่าก็ได้ครับปัดจะทำให้งานดูสะอาดครับ
ขอบคุณครับ ผมคงจะใช้ผิดวิธีครับ ทุกครั้งก่อนบัดกรีพวกขาอุปกรณ์ผมจะเอาคัดเตอร์ขูดหรือไม่ก็กระดาษทรายลูบครับ ทำเสร็จก็ใช้ทินเนอร์ล้างครับ
ที่ผมบัดกรีไม่ติดพอคุณหนุ่มบอก ผมก็นึกได้ว่าผมไม่ได้แช่หัวแร้งนานพอครับหรือบางครั้งก็ไม่ได้แช่เลยครับเพราะผมกลัว pcb ไหม้ครับ บางที่มันมีเสียงลั่นแป๊ๆด้วยครับก็เลยยิ่งไม่กล้าแช่เลย
สาเหตุต่างๆน่าจะมาจากผมบัดกรีไม่ติดหรือติดไม่หมด แน่เลยครับ

« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:58:53 AM »
 [smi_ley] อย่างงี้ต้องจับเข้าคอสอบรม อิอิ หาเวลาว่างไปนั่งทำบ้านพี่เล็กเลย หรือก็รอช่วงน้าเมาว่าง เข้าไปให้น้าเค้าตีมือ เอ้ยติวเลย จะได้รู้ว่าควรจะต้องทำแบบไหนอย่างไร....

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 01:09:11 AM »
[smi_ley] อย่างงี้ต้องจับเข้าคอสอบรม อิอิ หาเวลาว่างไปนั่งทำบ้านพี่เล็กเลย หรือก็รอช่วงน้าเมาว่าง เข้าไปให้น้าเค้าตีมือ เอ้ยติวเลย จะได้รู้ว่าควรจะต้องทำแบบไหนอย่างไร....

laughhahaha.เสียดาย..ถ้าผมอยู่ใกล้ผมจะไปช่วยอีกแรง...ผมอาสาเป็นคนถือไม้เรียว..คอยตีครับ... laughhahaha

« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 01:10:58 AM »

laughhahaha.เสียดาย..ถ้าผมอยู่ใกล้ผมจะไปช่วยอีกแรง...ผมอาสาเป็นคนถือไม้เรียว..คอยตีครับ... laughhahaha

[roll] งานคงออกมาสวยเนี้ยบแน่ๆ แต่คงใช้เวลาหน่อย เพราะพักจากการโดนตีมือแบบผม  [laugh-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 01:48:12 AM »
ยังไม่นอนกันอีกหรือครับ  laughhahaha
แอบมาส่งตัวอย่างน้าคลีนอีกสักหน่อย ตัวอย่างดัดขา IC ค่อยดัดให้ตรงก่อนแบบตัวหน้า แล้วใช้คีมปลายแหลมดัดขึ้นแบบตัวหลัง

ก่อนดัดต้องกะระยะให้รู IC อยู่ตรงกลางรู PCB เวลาขันน็อตจะได้พอดี ส่วนความสูงให้หน้าของ IC ห่างจาก PCB สัก 2 mm. แล้วค่อยบักกรีอย่างใจเย็นๆ  [roll]

แบบขอผมมันสูงไปเวลาขันน็อต PCB จะกดขา IC มีโอกาสหักได้ง่าย แต่ผมขี้เกียจถอดแล้ว  [roll]

ซึ่งเราก็จะได้ LM1875 Module แบบนี้

และเราก็ต่อฟังเพลงแบบนี้ เสียงสู้ของน้าคลีนยังไม่ได้คงต้องปล่อยทิ้งไว้ก่อน  laughhahaha

ไม่รับครับ กลัวผมงอก ที่บ้านไม่มี IC แล้ว  laughhahaha

« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 02:05:15 AM »
ไม่ไหวครับเวอร์ชั่นดัดขา ขามันหักง่ายมากเลย1875 ครับผมใช้แบบตั้งๆดีกว่าครับ
สิ้นเดือน คุณ thaisolar จะเอามาปล่อยตัวละ50 บาทครับ ผมว่าจะสอยสัก24 ตัวมาขนานข้างละ 12 ไว้ข่มคนแถวๆเมืองทองครับ
ตอนนี้คงกำลังหลับอยู่ เห็นว่าจะไปหลอดแล้ว เชื่อเหอะไม่นานหรอกที่หลอดไม่มันส์แบบนี้นะ

« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 02:54:59 AM »
ไม่ไหวครับเวอร์ชั่นดัดขา ขามันหักง่ายมากเลย1875 ครับผมใช้แบบตั้งๆดีกว่าครับ
สิ้นเดือน คุณ thaisolar จะเอามาปล่อยตัวละ50 บาทครับ ผมว่าจะสอยสัก24 ตัวมาขนานข้างละ 12 ไว้ข่มคนแถวๆเมืองทองครับ
ตอนนี้คงกำลังหลับอยู่ เห็นว่าจะไปหลอดแล้ว เชื่อเหอะไม่นานหรอกที่หลอดไม่มันส์แบบนี้นะ

[shock1] อ้าวเจอดัดขาถอนตัวเสียแล้ว งั้น PCB ก็ไม่เอาล่ะสิ แต่ไม่เป็นผมจะใส่ไปให้เผื่อแจกท่านอื่นเล่นพร้อม 1875 ตัว 50 บาท  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:58:35 AM »

หลักบน PCB ที่เป็นคุณรังผึ้งใช้อยู่นี้ ไปหาซื้อที่ไหน หรือว่าทำเองครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:30:29 AM »

หลักบน PCB ที่เป็นคุณรังผึ้งใช้อยู่นี้ ไปหาซื้อที่ไหน หรือว่าทำเองครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับตรงจุดต่อสายที่เป็นวงกลมเอาสายรอยแล้วบัดกรีหาได้ที่ใดครับหรือทำเองครับ

« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:34:05 AM »

[shock1] อ้าวเจอดัดขาถอนตัวเสียแล้ว งั้น PCB ก็ไม่เอาล่ะสิ แต่ไม่เป็นผมจะใส่ไปให้เผื่อแจกท่านอื่นเล่นพร้อม 1875 ตัว 50 บาท  [roll]

งั้นก็เอาครับ ไว้ลองกับ ic 50 บาทครับ แต่ก็จะกะอยากหน่อยตรงว่าจะทำอย่างไรให้มันพอดีตรงic ไม่ดัดแล้วเจอแบบคุณรุ่งครับ ถ้าจะให้ฝึกดัดบ่อยๆคงไม่สวยแน่เลยครับ ขา1875 ดัดน่าจะได้รอบเดียว รอบสองหักแน่นอน

« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 07:25:20 AM »

ทำเองครับ สายแกนเดี่ยวม้วนกับไขควง 2 รอบ คีมจับปลายเข้าหากันหมุน 2 รอบ ตัดยาวพอเสียบ PCB ได้ แลัวนำมาใส่ลง PCB จับด้านบัดกรีถ่างสักเล็กน้อยเพื่อไม่ให้หลุดออกมาเวลาร้อน ตัดให้พอดี ถ้าหากมันหมุนได้เวลาร้อนไม่ให้ไปชนกับขาอื่นๆ ครับ