ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246051 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 02:13:30 PM »
นั่นอาจจะเป็นเหตุผลที่เราต้องเสาะแสวงหาเสียงแบบที่เราชอบ และ ลงตัวกับห้อง และ อุปกรณ์ที่เราใช้ร่วมประกอบในการฟังเพลงนะครับ ...........

มันคงต้องมีอะไรบางอย่างที่ทำให้เรายังค้นหานะครับ .... เพราะต้องการฟังเพลงแล้วมีอารมณ์และความรู้สึกร่วมในการฟังเพลงไปกับศิลปินหลากหลายรูปแบบที่เราชอบ ............. ไม่เหมือนสมัยเด็กๆๆที่ฟังมินิคอมโปแนน หรือ ฟังวิทยุ  ก็สามารถสนุกสนานกับการฟังเพลง และ ศิลปินที่เราชื่นชอบได้นะครับ ....

คุณ อาต้อม ตอบได้โดนใจผมมากครับ  [in-love-raccoon] บางครั้งผมก็ไม่ค่อยจะสนใจในโทนที่หลากหลายหรือบางครั้งโทนเสียงอาจจะขาดหรือเกินอะไรไปบ้าง
แต่ต้องอยู่ในมาตรฐานที่พอรับได้ และที่สำคัญ เสียงต้องสะอาด และ เกรนเสียงที่ละเอียด
แต่สิ่งที่ผมให้ความสนใจมากที่สุด และเป็น จุดประสงค์หลักของการฟังเพลงคือ อารมณ์ร่วม ที่ได้รับฟังอยู่ในขณะนั้นครับ
ว่าสามารถ พาผมไปตามความต้องการของ บทเพลงที่ต้องการจะสื่อให้ผมได้รับทราบได้หรือเปล่า [unde_cided]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 04:06:11 PM »
พี่อัลพาพี่สุทินกับพี่สมชายมาถล่ม ลำโพง+dac เละเลยครับ รอพี่อัลเขามารีวิวครับ แย่เลยผมหงอยไปเลย
แต่ก็ประทับใจ 1875 ของพี่ทั้งสองคนครับเสียงดีใช้ได้เลยครับ ถ้าได้ขับลำโพงไม่กินวัตต์
infinity ผมดันไปชอบกับ 3886 อีกครับ ไม่งั้นผมเสียหน้าหมดแน่ๆครับ
อย่างที่ว่าลำโพงมันเลือกแอมป์ๆเลือกลำโพงครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 05:29:21 PM »
นั่นอาจจะเป็นเหตุผลที่เราต้องเสาะแสวงหาเสียงแบบที่เราชอบ และ ลงตัวกับห้อง และ อุปกรณ์ที่เราใช้ร่วมประกอบในการฟังเพลงนะครับ ...........

มันคงต้องมีอะไรบางอย่างที่ทำให้เรายังค้นหานะครับ .... เพราะต้องการฟังเพลงแล้วมีอารมณ์และความรู้สึกร่วมในการฟังเพลงไปกับศิลปินหลากหลายรูปแบบที่เราชอบ ............. ไม่เหมือนสมัยเด็กๆๆที่ฟังมินิคอมโปแนน หรือ ฟังวิทยุ  ก็สามารถสนุกสนานกับการฟังเพลง และ ศิลปินที่เราชื่นชอบได้นะครับ ....

คุณ อาต้อม ตอบได้โดนใจผมมากครับ  [in-love-raccoon] บางครั้งผมก็ไม่ค่อยจะสนใจในโทนที่หลากหลายหรือบางครั้งโทนเสียงอาจจะขาดหรือเกินอะไรไปบ้าง
แต่ต้องอยู่ในมาตรฐานที่พอรับได้ และที่สำคัญ เสียงต้องสะอาด และ เกรนเสียงที่ละเอียด
แต่สิ่งที่ผมให้ความสนใจมากที่สุด และเป็น จุดประสงค์หลักของการฟังเพลงคือ อารมณ์ร่วม ที่ได้รับฟังอยู่ในขณะนั้นครับ
ว่าสามารถ พาผมไปตามความต้องการของ บทเพลงที่ต้องการจะสื่อให้ผมได้รับทราบได้หรือเปล่า [unde_cided]

ตามมาฟังผู้รู้เสวนากัน ไม่แต่เฉพาะสองท่านนี้ยังรวมถึงท่านอื่น ๆ ด้วยครับ

เฮ้อ... คงอีกยาวไกล  ที่จะรู้ เข้าใจ และคงยากที่จะได้ครอบครอง วันนี้ทำได้เพียงแค่ฟังท่านผู้รู้กล่าวถึงศาสตร์และศิลป์ในแขนงนี้

หรืออาจเป็นได้ว่าสิ่งที่เรามี หรือได้ DIY มาด้วยมือและทรัพยากร(กำลังทรัพย์)ที่เรามีนั้นก็เพียงพอสำหรับหูกระทะอย่างผมแล้ว แต่กลับทำตัวเช่นไก่ได้พลอย หาได้รู้คุณค่าไม่ จึงได้พรั่นที่จะคว้าไขว่มาหมักดองไม่น้อยกว่า 2 โครงการ

อย่างไรเสียก็ได้รู้ว่าท่านผู้รู้ ท่านคิด ท่านวางแผน ท่านทำในแนวที่เป็นศาสตร์ และเล่น(ฟัง)อย่างผู้เสพย์ศิลป์

จะยึดถือแนวทางของท่านผู้รู้สักเศษเสี้ยวมาใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 06:06:58 PM »

ตามมาฟังผู้รู้เสวนากัน ไม่แต่เฉพาะสองท่านนี้ยังรวมถึงท่านอื่น ๆ ด้วยครับ

เฮ้อ... คงอีกยาวไกล  ที่จะรู้ เข้าใจ และคงยากที่จะได้ครอบครอง วันนี้ทำได้เพียงแค่ฟังท่านผู้รู้กล่าวถึงศาสตร์และศิลป์ในแขนงนี้

หรืออาจเป็นได้ว่าสิ่งที่เรามี หรือได้ DIY มาด้วยมือและทรัพยากร(กำลังทรัพย์)ที่เรามีนั้นก็เพียงพอสำหรับหูกระทะอย่างผมแล้ว แต่กลับทำตัวเช่นไก่ได้พลอย หาได้รู้คุณค่าไม่ จึงได้พรั่นที่จะคว้าไขว่มาหมักดองไม่น้อยกว่า 2 โครงการ

อย่างไรเสียก็ได้รู้ว่าท่านผู้รู้ ท่านคิด ท่านวางแผน ท่านทำในแนวที่เป็นศาสตร์ และเล่น(ฟัง)อย่างผู้เสพย์ศิลป์

จะยึดถือแนวทางของท่านผู้รู้สักเศษเสี้ยวมาใช้บ้างครับ
ขอขอบคุณมาก ที่เข้าใจในสิ่งที่ผมและ อาต้อม ได้สื่อออกมา [heart_shell]

-----ใช่แล้วครับ อย่างไปเอาเสียงที่ครบทุกย่านมาเป็นตัวตัดสินอย่างเดียว ต้องเอาคุณภาพของเสียงมาเป็นตัวตัดสินด้วยครับ
คือให้เสียงดีทุกย่าน แต่ความสะอาดไม่ดี หรือ แรงปะทะไม่ดี เกรนเสียงไม่ละเอียด  ก็ไม่ใช่เสียงที่ดีเป็นต้น
อย่างเช่น ลำโพง Rogers LS3/5A  สเปค 70Hz~20KHz +/- 3dB เบสลงได้ค่อนข้างน้อย คือไม่ลึกเลย แต่มีเบสน๊ะครับไม่ใช่ไม่มี
และที่สำคัญเวลามาลองฟังจริง เหมือนแหลมจะทึบเล็กน้อยซะด้วยซ้ำไป
 แต่ทำไมถึงกลายเป็นตำนาน เพราะข้อดี ของเขาคือ เสียงร้องที่มีความสมจริงที่สุด เหมือนคนร้องปากเปล่าที่สุด
มากกว่าลำโพงที่แพงกว่า หรืออาจจะเป็นลำโพงที่ให้เสียงร้องดีที่สุดในโลกก็ว่าได้ ฟังเพลินจนลืมข้อด้อยอย่างอื่นไปเลย
และถ้าถามผมว่าชอบ Rogers LS3/5A ไหม ผมไม่ชอบครับเพราะเปิดเพลงได้แคบมาก พอเปิดเพลงที่ค่อนข้างหนัก เสียงแป็กเลยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยว่า Rogers LS3/5A ไม่ดี เพื่อให้เกียรติ์แก่ผู้ที่ครอบครองอยู่ครับ
เพราะฉนั้นต้องตัดสินกันด้วยองค์ประกอบรวมครับ รวมถึงการสื่อของ อารมณ์เพลงในขณะที่เปิดเพลงนั้นๆ อันนี้สำคัญกว่า
ผมเป็นคนเล่นดนตรี ก็เลยพอจะเข้าใจในเรื่องอารมณ์ร่วมได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:09:22 PM »
วันนี้ ผมขนแอมป์หลอด 2A3-SE, 811-SE ปรีหลอด 6DJ8
ส่วนชิปแอมป์ก็มี LM3875 กับ 1875

พี่สมชายเอา LM3886, 1875 มาพร้อมกับปรีหลอด 6DJ8

โดยมีเพื่อนผมอีกท่านหนึ่ง ซึ่งเป็นนักเล่นเครื่องเสียงและนักฟังเพลงที่ไม่ยอมเป็นสมาชิกเวปใด ๆ
ขอไปร่วมฟังและสังเกตการณ์ด้วย

การฟังสนุกสนานมาก เพราะผมได้มีโอกาสไปสร้างความรำคาญเจ้าของบ้านถึงถิ่น
เจ้าบ้านได้เตรียมลำโพง Jamo วางหิ้ง และ Infinity ตั้งพื้นไว้รอผู้มาเยือน

ต้องขอกล่าวกับผู้ที่เข้ามาติดตามอ่านว่า
เจ้าบ้านมีลำโพงที่ให้เสียงดีถึง 2 คู่ แต่ทำไมจึงทุรนทุรายใจไปแสวงหาลำโพงใหม่
ตอนท้ายผมจะมาเฉลย

และต้องขอขอบคุณเจ้าบ้านที่ให้การต้อนรับอย่างดียิ่ง
จนผมเองมีความรู้สึกสบาย ๆ สไตล์นายอัลกอฮอล์ไปเลย

เดี๋ยวมีรูปมาให้ชมเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:11:15 PM »
บางที่ศาสตร์ทางด้านนี้ที่ดูว่าซับซ้อนแต่ที่จริงแล้วแทบจะไม่มีอะไรเลย ถ้าเข้าใจ และยอมรับ ไม่มีสิ่งไหนที่ครบทุกอย่าง มันต้องมีข้อดีข้อไม่ดีปะปนกัน วันนี้ผมฟังแอมป์หลายตัว สารพัดจะลอง
มันฟ้องให้เห็นว่า การแม็ทซิ่งสำคัญที่สุด ถึงแม้ลำโพงจะแพงปานใดเป็นล้านก็ตาม ถ้ามันไม่แม็ทซิงซึ่งกันและกัน ก็จะกล้ายเป็นกระป๋องราคาแพงทันที่
ถึงว่าทำไมคนเราถึงจะจะจูนอยู่นั้นแหละ ไม่รู้จะจูนไปทำไม ที่แท้ก็หาจุดแม็ทซิ่ง เท่านั้น
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นพื้นฐานต้องดีด้วย ไม่ใช่เอากระป๋องมาจูนนะครับ ทุกตัวต้องมีพื้นฐานความดีในตัวมันมากันบ้างแล้ว และมาหาวิธีเอาความดีของแต่ละตัว เข้าผสมกัน เพื่่อเสริมในส่วนที่ขาดเติมเต็ม
ในส่วนที่ขาด infinity ผมพี่อัลบอกว่าสู้ jamo ไม่ได้ ถ้าให้เลือกๆjamo แต่พอ infinity มาจับกับ 3886 ของพี่สมชาย มันกล้ายเป็นคนละอย่างเลย มันเข้าขากัน มันแสดงให้เห็นว่ามันมีดีอะไรบ้าง
ออกมาให้เห็น นี่คงเป็นเล็กๆของการแม็ทชิ่ง

ฝากถึงพี่อัลหน่อยครับ infinity ที่ว่าจัดไปหน่อย ผมถอด เบนนิคดำออก เอาอีเล็กโทไลค์ ของเบนนิคสีแดงใส่เข้าไปใหม่ ผมว่าเสียงนุ่มขึ้นครับ ไม่เหมือนเดิมครับ
ผมว่าเขาคงทำมาให้เหมาะกับอีเล็คโทไลท์ มั่งครับ พี่ ค่าเดิมๆครับ ตัวนี้ผมเคยใส่ตั้งแต่ครั้งแรกแล้วครับซึ่งผมก็ว่าเสียงดีครับ แต่อยากได้ดีกว่าเดิม ก็ไปหาเบนนิค สีดำมาใส่แทนครับ
มันเลยกล้ายเป็นแบบที่พี่ได้ยินครับ

พี่อัลครับ เบนนิคสีแดงยิ่งฟังทำไมมันยิ่งนุ่มนวลจังครับ C ไม่แพงเลย ตัวละน่าจะ 30 บาทครับ แต่ทำไมเสียงมันช่างนุ่มนวลคนละเรื่องกับตัวสีดำเลยครับ หรือว่าแม็ทชิ๋งครับ ระหว่างลำโพงกับ C ครับ  laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2012, 07:28:58 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:34:35 PM »
วันนี่พี่น้องเขามาร้อมเพลงด้วยกัน

เมื่อตอนแรกฟังช่วงก่อนเที่ยง เจ้าบ้านบอกว่าปรีแอมป์ของผมจูนมาอบอุ่น นุ่มไป ปลายแหลมดันไม่สุด
ผมจึงบอกให้ใจเย็น ๆ ก่อน อย่าใจร้อน งานนี้ผมลงทุนเอา Jensen .047uf/630v. ไปทำ D Coupling ในภาคจ่ายไฟ
และเอา Mollary ตัวสีส้มเอาไป Bi-cap ที่ C Output ผลที่ฟังไปจากบ้านมันทำให้เสียงเนียน ไร้สากเสียน ลดคมย่านปลายแหลม ไม่ให้กัดหู

เดี๋ยวมาว่ากันต่อว่าทำไม เจ้าบ้านบอกว่าแหลมดันไม่สุด
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:39:15 PM »
วันนี่พี่น้องเขามาร้อมเพลงด้วยกัน

เมื่อตอนแรกฟังช่วงก่อนเที่ยง เจ้าบ้านบอกว่าปรีแอมป์ของผมจูนมาอบอุ่น นุ่มไป ปลายแหลมดันไม่สุด
ผมจึงบอกให้ใจเย็น ๆ ก่อน อย่าใจร้อน งานนี้ผมลงทุนเอา Jensen .047uf/630v. ไปทำ D Coupling ในภาคจ่ายไฟ
และเอา Mollary ตัวสีส้มเอาไป Bi-cap ที่ C Output ผลที่ฟังไปจากบ้านมันทำให้เสียงเนียน ไร้สากเสียน ลดคมย่านปลายแหลม ไม่ให้กัดหู

เดี๋ยวมาว่ากันต่อว่าทำไม เจ้าบ้านบอกว่าแหลมดันไม่สุด
พี่สายลำโพงเมตรละ 15 บาทยี่ห้ออะไรครับ  laughhahaha ชื้อ 100 เมตรครับ

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:40:53 PM »
ส่วนแอมป์หลอดตัวนี้ เล่นอยู่กับลำโพงความไวต่ำขับยากก็ฟังว่าเนียนหู
แต่พอไปเจอลำโพงที่ขับง่าย ความ 90dB กลายเป็นข้อด้อยไปเลย เสียงสดและไม่ชวนฟัง

811-SE ครับ

ส่วน 2A3-SE กำลังขับไม่เกิน 3 วัตต์ เขาได้ทำหน้าที่ของเขาอย่างสมเกียรติที่ไม่ทำให้ผู้ยกไปต้องอับอาย
ขับ Jamo และ Infinity ได้อย่างสบาย ๆ

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:46:56 PM »
งานนี้ ผมตั้งใจเอา LM1875 ไปให้เจ้าบ้านฟังมากกว่า
เพราะเห็นว่า เจ้าบ้านได้เคยทำตัวนี้มาแล้ว แต่ไม่เคยกล่าวถึงหรือพูดคุยถึงแอมป์ตัวนี้

ตัวบน LM3875 ส่วนตัวล่าง LM1875 ตัวที่ผมตั้งใจและบังคับยัดเยียดให้เจ้าบ้านฟัง

โชคดีพี่สมชาย ได้ยกเอา 1875 มาเทียบเสียงด้วย ลงกล่องไม้มาอย่างดี เก๋ไปอีกแบบ
ดูซิครับ เห็นเครื่องในแล้วจะร้องอุทาน  [shock1]

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:50:46 PM »
ยังหนีบเอาตัวนี้มาด้วย 3886 ให้หม้อเธอรอยดัล ถึงสองลูก

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:52:30 PM »
กด Like ให้ครับ  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:53:24 PM »

พี่สายลำโพงเมตรละ 15 บาทยี่ห้ออะไรครับ  laughhahaha ชื้อ 100 เมตรครับ

หนอยแน่ มาว่าสายลำโพงเราเป็นสายบ้านหม้อราคา 15 บาท
เป็นไงบ้างฟังออกต่างกันชัดเจนหรือปล่าว... [smi_ley]

« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 07:58:05 PM »
กด Like ให้ครับ  [thumbs-up-raccoon]

ผมแอบนินทาคุณ Track ตอนที่ฟังแอมป์หลอดกับเจ้าบ้านด้วยล่ะ ว่าหากอยู่ใกล้กันเหมือนกับคุณ Cleaning
ป่านนี้คุณ Track ได้พันหม้อไฟ และทำแอมป์หลอดได้เองแล้ว
 [heart_shell]

« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:08:11 PM »

หนอยแน่ มาว่าสายลำโพงเราเป็นสายบ้านหม้อราคา 15 บาท
เป็นไงบ้างฟังออกต่างกันชัดเจนหรือปล่าว... [smi_ley]
หาเจอยังครับผมให้ 20 บาทครับ ฝากแฟนพี่ไว้นะครับ อาทิตย์หน้าผมจะเข้าไปรับครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:09:41 PM »
บางที่ศาสตร์ทางด้านนี้ที่ดูว่าซับซ้อนแต่ที่จริงแล้วแทบจะไม่มีอะไรเลย ถ้าเข้าใจ และยอมรับ ไม่มีสิ่งไหนที่ครบทุกอย่าง มันต้องมีข้อดีข้อไม่ดีปะปนกัน วันนี้ผมฟังแอมป์หลายตัว สารพัดจะลอง
มันฟ้องให้เห็นว่า การแม็ทซิ่งสำคัญที่สุด ถึงแม้ลำโพงจะแพงปานใดเป็นล้านก็ตาม ถ้ามันไม่แม็ทซิงซึ่งกันและกัน ก็จะกล้ายเป็นกระป๋องราคาแพงทันที่
ถึงว่าทำไมคนเราถึงจะจะจูนอยู่นั้นแหละ ไม่รู้จะจูนไปทำไม ที่แท้ก็หาจุดแม็ทซิ่ง เท่านั้น
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นพื้นฐานต้องดีด้วย ไม่ใช่เอากระป๋องมาจูนนะครับ ทุกตัวต้องมีพื้นฐานความดีในตัวมันมากันบ้างแล้ว และมาหาวิธีเอาความดีของแต่ละตัว เข้าผสมกัน เพื่่อเสริมในส่วนที่ขาดเติมเต็ม
ในส่วนที่ขาด infinity ผมพี่อัลบอกว่าสู้ jamo ไม่ได้ ถ้าให้เลือกๆjamo แต่พอ infinity มาจับกับ 3886 ของพี่สมชาย มันกล้ายเป็นคนละอย่างเลย มันเข้าขากัน มันแสดงให้เห็นว่ามันมีดีอะไรบ้าง
ออกมาให้เห็น นี่คงเป็นเล็กๆของการแม็ทชิ่ง

ฝากถึงพี่อัลหน่อยครับ infinity ที่ว่าจัดไปหน่อย ผมถอด เบนนิคดำออก เอาอีเล็กโทไลค์ ของเบนนิคสีแดงใส่เข้าไปใหม่ ผมว่าเสียงนุ่มขึ้นครับ ไม่เหมือนเดิมครับ
ผมว่าเขาคงทำมาให้เหมาะกับอีเล็คโทไลท์ มั่งครับ พี่ ค่าเดิมๆครับ ตัวนี้ผมเคยใส่ตั้งแต่ครั้งแรกแล้วครับซึ่งผมก็ว่าเสียงดีครับ แต่อยากได้ดีกว่าเดิม ก็ไปหาเบนนิค สีดำมาใส่แทนครับ
มันเลยกล้ายเป็นแบบที่พี่ได้ยินครับ

พี่อัลครับ เบนนิคสีแดงยิ่งฟังทำไมมันยิ่งนุ่มนวลจังครับ C ไม่แพงเลย ตัวละน่าจะ 30 บาทครับ แต่ทำไมเสียงมันช่างนุ่มนวลคนละเรื่องกับตัวสีดำเลยครับ หรือว่าแม็ทชิ๋งครับ ระหว่างลำโพงกับ C ครับ  laughhahaha

clapping-1-2 ขอบคุณที่เข้าใจเรื่องการแม็ทซิ่ง วันนี้คงสนุกสนานกันน่าดู  clapping-1-2 คงรู้รสเล็กพริกขี้หนูของ LM1875 แล้วล่ะสิ  [roll]

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:12:39 PM »
ยังหนีบเอาตัวนี้มาด้วย 3886 ให้หม้อเธอรอยดัล ถึงสองลูก

ตัวนี้แหละที่ทำให้ลำโพง infinity ผมกู้หน้าเจ้าของได้ เพราะไม่มีใครชอบเลยว่ามันจัดไปหน่อย แต่พอเจอกับ ตัวนี้มันไปกันได้ดีจริงๆครับ ไม่ผิดหวังเลยที่ผมให้คุณรุ่งช่วยทำ 3886 ให้อยู่ครับ
นี่ก็ส่งข้อความด่วนไปหาแล้วว่า ช่วยทำ 1875 ให้ด้วยครับ เพราะผมถูกข่มตลอดเลยเรื่อง 1875 ครับ แต่ยอมรับว่าดูถูกมันมากเกินไปครับ วันนี้มันแสดงให้เห็นว่ามันมีดีครับ
แต่มันก็ยังสู้ 3875 ไม่ได้ครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:16:31 PM »

พี่อัลครับ เบนนิคสีแดงยิ่งฟังทำไมมันยิ่งนุ่มนวลจังครับ C ไม่แพงเลย ตัวละน่าจะ 30 บาทครับ แต่ทำไมเสียงมันช่างนุ่มนวลคนละเรื่องกับตัวสีดำเลยครับ หรือว่าแม็ทชิ๋งครับ ระหว่างลำโพงกับ C ครับ  laughhahaha

clapping-1-2 ขอบคุณที่เข้าใจเรื่องการแม็ทซิ่ง วันนี้คงสนุกสนานกันน่าดู  clapping-1-2 คงรู้รสเล็กพริกขี้หนูของ LM1875 แล้วล่ะสิ  [roll]
ผมจำได้ว่าส่ง pcb ไปอันครับ รบกวนช่วยทำให้มีเสียงหน่อยซิครับ ผมจะเอามาชนกับคนแถวๆบ้านครับ ข่มผมตลอดเลยเรื่อง 1875 ครับ
ผมคุยเกทับกลับไปแล้วครับว่าเดียวผมให้พวกผมที่อยู่ระยอง จัดมาชนเปรียบเทียบหน่อยครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:28:19 PM »

ผมเองก็เพิ่งฟังสายลำโพงออกแบบชัดๆ ก็ว้นนี้แหละ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:29:22 PM »
วันนี้ ได้ฟังลำโพง Jamo กับ Infinity

ซึ่งลำโพง Infinity ผมเองได้เคยฟังรุ่นใหญ่ของเขา Woofer 12 นิ้ว
เป็นลำโพงที่ฟังแล้วโปร่ง เสียงร้องน่าฟังมาก ๆ

แต่วันนี้ ผมกับเพื่อนต่างมีความรู้สึกว่า ลำโพง Jamo นั้นเป็นลำโพงที่น่าฟังมากกว่า และให้เสียงดีทีเดียว
ปลายแหลมก็เป็นประกาย เสียงกลางก็อบอุ่น เนื้อเสียงที่อวบอิ่มสมบูรณ์ ฟังนานๆ ไม่เมื่อยล้าหู
และเบสก็มีน้ำหนักแผ่ลงพื้นทอดยาวอย่างเหมาะเจาะลงตัว

จึงฟันธงไปว่า หากให้เลือก ณ เวลานี้ ผมกับเพื่อนขอเลือก Jamo ทันที
นั่นเป็นเพราะว่า Infinity ให้เสียงกลางที่บางอย่างที่ไม่ควรจะเป็น

ผมดีใจที่ทราบว่าคุณ Cleaning ได้เอา C ตัวเดิมกลับคืนที่เก่าอย่างที่ควรจะเป็น
เพื่อให้เขาทำหน้าที่ต่อไป

ผมฝากไว้นิดนึง
คุณ Cleaning มี System ที่ใช้ฟังเพลงได้ดีอยู่แล้ว
DVD Pioneer DV-610 สามารถใช้ฟังเพลงได้ไม่น้อยหน้าเครื่องเล่น CD บางรุ่น
อย่าเอาอะไรไปต่อคั่นมันเลย ปล่อยให้เขาทำหน้าที่ไปเถอะ เสียงมันดีอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:37:35 PM »

ตัวนี้แหละที่ทำให้ลำโพง infinity ผมกู้หน้าเจ้าของได้ เพราะไม่มีใครชอบเลยว่ามันจัดไปหน่อย แต่พอเจอกับ ตัวนี้มันไปกันได้ดีจริงๆครับ ไม่ผิดหวังเลยที่ผมให้คุณรุ่งช่วยทำ 3886 ให้อยู่ครับ
นี่ก็ส่งข้อความด่วนไปหาแล้วว่า ช่วยทำ 1875 ให้ด้วยครับ เพราะผมถูกข่มตลอดเลยเรื่อง 1875 ครับ แต่ยอมรับว่าดูถูกมันมากเกินไปครับ วันนี้มันแสดงให้เห็นว่ามันมีดีครับ
แต่มันก็ยังสู้ 3875 ไม่ได้ครับ  laughhahaha

ตัวนี้เสียงถูหูคุณ cleaning แต่ไม่ถูหูผมเนื่องจากปลายแหลมยังไม่พริ้ว กลับมาเลยหา c 0.1 oil ไบแคบตรง c ภาคจ่ายไฟ ตอนนี้แหลมเริ่มพริ้วแล้ว กำลังเฉีอนกับ 1875 อยู่  [smi_ley]

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:39:52 PM »

นั่นเป็นเพราะว่าความชอบ
LM3875, LM3886 และ LM1875 ต่างก็มีแฟนคลับไม่น้อยหน้าทีเดียว
บุคลิกเสียงก็มีเอกลักษณ์ของตัวเอง

ที่ชอบ LM3875 เป็นเพราะว่าราคาไอซีแพงกว่า LM1875 ใช่ปล่าว
 laughhahaha

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:40:25 PM »
ตอนนี้ผมใช้ DVP 3005K ของ Phillips  ฟังและแต่งเสียงเพลงครับ ..............

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:41:52 PM »

ตัวนี้เสียงถูหูคุณ cleaning แต่ไม่ถูหูผมเนื่องจากปลายแหลมยังไม่พริ้ว กลับมาเลยหา c 0.1 oil ไบแคบตรง c ภาคจ่ายไฟ ตอนนี้แหลมเริ่มพริ้วแล้ว กำลังเฉีอนกับ 1875 อยู่  [smi_ley]

ก็ตามที่เราคุยกันนั่นแหล่ะ มันเห็นผลมากกว่าที่เอาไป Bi-cap ในทางเดินสัญญาณเสียอีกครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:46:30 PM »

คู่นี้ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:50:28 PM »

คุณ อาต้อม ตอบได้โดนใจผมมากครับ  [in-love-raccoon] บางครั้งผมก็ไม่ค่อยจะสนใจในโทนที่หลากหลายหรือบางครั้งโทนเสียงอาจจะขาดหรือเกินอะไรไปบ้าง

เฮ้อ... คงอีกยาวไกล  ที่จะรู้ เข้าใจ และคงยากที่จะได้ครอบครอง วันนี้ทำได้เพียงแค่ฟังท่านผู้รู้กล่าวถึงศาสตร์และศิลป์ในแขนงนี้

ขอขอบคุณมาก ที่เข้าใจในสิ่งที่ผมและ อาต้อม ได้สื่อออกมา [heart_shell]

-----ใช่แล้วครับ อย่างไปเอาเสียงที่ครบทุกย่านมาเป็นตัวตัดสินอย่างเดียว ต้องเอาคุณภาพของเสียงมาเป็นตัวตัดสินด้วยครับ
คือให้เสียงดีทุกย่าน แต่ความสะอาดไม่ดี หรือ แรงปะทะไม่ดี เกรนเสียงไม่ละเอียด  ก็ไม่ใช่เสียงที่ดีเป็นต้น
อย่างเช่น ลำโพง Rogers LS3/5A  สเปค 70Hz~20KHz +/- 3dB เบสลงได้ค่อนข้างน้อย คือไม่ลึกเลย แต่มีเบสน๊ะครับไม่ใช่ไม่มี
และที่สำคัญเวลามาลองฟังจริง เหมือนแหลมจะทึบเล็กน้อยซะด้วยซ้ำไป
 แต่ทำไมถึงกลายเป็นตำนาน เพราะข้อดี ของเขาคือ เสียงร้องที่มีความสมจริงที่สุด เหมือนคนร้องปากเปล่าที่สุด
มากกว่าลำโพงที่แพงกว่า หรืออาจจะเป็นลำโพงที่ให้เสียงร้องดีที่สุดในโลกก็ว่าได้ ฟังเพลินจนลืมข้อด้อยอย่างอื่นไปเลย
และถ้าถามผมว่าชอบ Rogers LS3/5A ไหม ผมไม่ชอบครับเพราะเปิดเพลงได้แคบมาก พอเปิดเพลงที่ค่อนข้างหนัก เสียงแป็กเลยครับ
แต่ผมก็ไม่เคยว่า Rogers LS3/5A ไม่ดี เพื่อให้เกียรติ์แก่ผู้ที่ครอบครองอยู่ครับ
เพราะฉนั้นต้องตัดสินกันด้วยองค์ประกอบรวมครับ รวมถึงการสื่อของ อารมณ์เพลงในขณะที่เปิดเพลงนั้นๆ อันนี้สำคัญกว่า
ผมเป็นคนเล่นดนตรี ก็เลยพอจะเข้าใจในเรื่องอารมณ์ร่วมได้ง่ายครับ

ขออนุญาตพี่ณรงค์ใช้กระทู้ด้วยนะครับ ..................

จริงๆๆ  มันก็ไม่ใช่ศาสตร์และศิลป์ อะไรมากหรอกครับ .............

ผมแค่อยากบอกว่าฟังเพลงให้สนุกกับมันเท่านั้นเองครับ  ผมว่าการฟังเพลงคือการพักผ่อน .... แอมพ์ก็เหมือนของเล่น ที่ทำให้เราสนุกไปกับงานอดิเรก ...

บางทีเราคิดว่าเครื่องเราไม่ดี .... แต่จริงๆๆ ..... แล้ว .....

เวลาเราฟังแอมพ์ 1 ตัว  มันคือ การผสมผสานตั้งแต่ เครื่องเล่น CD ... สายสัญญาณ ..ผ่าน DAC  (ถ้าผ่าน) .... บวกสายสัญญาณผ่านเข้าปรีแอมพ์ ผ่านสายสัญญาณ ผ่านเข้าแอมพ์ ผ่านสายลำโพง เข้าลำโพง .............. ลองนับดูวิครับ มามันผ่านอะไรบ้างมากน้อย แค่ไหน ...........

การรวมทุกอย่างให้ลงตัว + การจัดวางในห้อง ..... การเก็บเสียงสะท้อนของพื้น ผนัง ฝ้าเพดาน ...... .... องค์ประกอบมันมากนะครับ ...........

ดังนั้น อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ .........  ค่อยๆๆ ทำ ค่อยๆๆปรับ ใช้ของตามที่มี ของไม่แพง ไม่ใช่ว่าจะทำแอมพ์เสียงให้เราพอใจไม่ได้ บางครั้งมันคือ การใส่ให้ลงตัวในจุดต่างๆๆ นะครับ ................

เครื่องเล่น CD รุ่นเก่าๆๆ กับ แผ่น CD format เดิมๆๆ  ยังมีข้อมูลมากมายที่ไม่ได้ส่งผ่านมายังระบบเครื่องของเรานะครับ  ลองเลือกสายให้เหมาะกับเครื่อง ให้ได้เสียงที่เราชอบครับ ........

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:52:27 PM »
ตอนนี้ผมใช้ DVP 3005K ของ Phillips  ฟังและแต่งเสียงเพลงครับ ..............

เครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่ใช้ Chip รุ่นสูง ๆ ผมเอามาฟังเพลงแล้วไม่เคยรู้สึกรังเกียจเลย
แต่กลับมีความสุขในการฟังเพลงเสียด้วยซ้ำไป

วันนี้ สนุกสนานตามคนประสาที่ชอบพอกัน อะไรที่พอจะบอกกันได้ก็บอกกันตามตรง
คุณ Cleaning เจ้าบ้านก็ทำตัวสุภาพให้เกียรติแขกมาเยือน

แต่ผมก็ยังปากเสียอยู่ดีครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:54:19 PM »

วันนี้ต้องยกมื่อให้ pre 6dj8 ของพี่ณรงค์ ขับขานเสียงเพลงได้สมบรูณ์สุดๆ ใสสะอาดหมดจดไร้สากเสี่ยน สมกับปรีหลอดจริงๆ ขอแนะนำน้องใหม่ที่ทำแอมป็เสร็จแล้วถ้ามีเวลาให้ยกมาเทียบกันบ้างครับ จะได้รู้ว่าแอมป์เราเสียงดีพอแล้วหรือยัง ถ้ายังจะได้กลับไปปรับปรุงใหม่ ความสนุกจะอยู่ตรงนี้ครับ ใครทำแล้วเสี่ยงดีกว่านั่นคือสนุกสุดยอด  อย่าเล่นอยู่คนเดียวนะครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:56:37 PM »

เครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่ใช้ Chip รุ่นสูง ๆ ผมเอามาฟังเพลงแล้วไม่เคยรู้สึกรังเกียจเลย
แต่กลับมีความสุขในการฟังเพลงเสียด้วยซ้ำไป

วันนี้ สนุกสนานตามคนประสาที่ชอบพอกัน อะไรที่พอจะบอกกันได้ก็บอกกันตามตรง
คุณ Cleaning เจ้าบ้านก็ทำตัวสุภาพให้เกียรติแขกมาเยือน

แต่ผมก็ยังปากเสียอยู่ดีครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ถ้าว่ากันผมจะปากเสียมากกว่า  แต่พี่ Al  พูดตรงๆๆ ไปตามเนื้อผ้าแบบสุภาพ  เพราะ รัก เพื่อนๆๆ ด้วยความจริงใจ .....

ตกลงคุณ Cleaning จะทำแอมพ์หลอดหรือไม่ครับ .... อยากลองฟัง 3875 อีกที  ว่าจะเอาของที่ให้มาทำดูครับ .......

แต่คงต้องรวบรวมทุนอีกนาน ...... ชีวิต .............55555

laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [phok] [phok]

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:00:16 PM »

คู่นี้ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ

ของพี่ณรงค์กินขาดครับ ลุงกำนัน ทำให้ผมต้องกลับมาจูนใหม่ครับ  [smi_ley]