ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก C Filter SE 5881 เสร็จแล้วครับ ช่วยตรวจการบ้าน และชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 11544 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  มีพื้นที่ว่างด้านหน้าหลอด 5U4G  ทีแรกว่าจะใส่ Volume ไว้ปรับเกน แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะดีหรือไม่

ต้องขอคำแนะว่าควรจะมี volume ที่ Input ด้วย หรือไม่ควรจะมีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2015, 03:57:05 PM โดย serikul »

บทสรุปของวงจร จะเลือกใช้วงจรนี้ครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
 [chick-guitar] [chick-guitar] [chick7] [chick-headphone] [chick-comb]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ถ้าจะเล่นกับปรีไม่ต้องใส่โวลุ่มก็ได้ครับ แต่ต้องเพิ่ม R grid เข้าไปที่ภาค drive ด้วยครับ

น้าครับ ที่ซ็อกเก็ตหลอด rectifier ผมเห็นมาแค่ 4 สาย  ไม่เห็นสายไฟที่จะลากกลับไปที่ซีตัวแรก แต่เห็นน้าหุ้มท่อหดหมดแล้วจะต่ออย่างไรครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
สงสัยว่าไฟจุดหลอด reg หน้าจะ 2.5- ct-2.5  หน้าจะจับ ct เข้า c ตัวแรก หรือเปล่า งง

รูปมันบังไว้ครับ ที่ขา 8 ของ 5U4G ผมเอาสายไฟจาก Chock มาเข้าท่อหด และสายไฟจุดไส้หลอดสีเหลืองมันบังไว้ทำให้มองไม่เห็นครับ
ทำตามนี้เป๊ะเลยครับ

คิดไว้เหมือนกันว่าอาจจะบังอยู่ครับ แต่ทักเผื่อไว้ผมกลัวว่าจะลืมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

หม้อแปลง และ OPT รวมถึง Chock เป็นผลงานของคุณชาตรีครับ
ไฟสูง 290V -0-290V ครับ กะว่าจะอัดให้เต็มพิกัดเลยครับ
จุดไส้หลอดเร็คติไฟ 5V 3 A
จุดไส้หลอด 6L6 กับ 6SN7 3.15-0-3.15 แยกเป็น 2 ชุด ซ้าย - ขวา ชุดละ 2A
คุณชาตรีแถมไฟ 0-12V มาให้ด้วยอีก 1 ชุด ยังคิดว่าถ้าทำแท่นไว้ให้ใหญ่กว่านี้
จะเอาปรี กับปรีโฟโน 12AX7 ลงไปให้ครบเลย

สงสัยว่าไฟจุดหลอด reg หน้าจะ 2.5- ct-2.5  หน้าจะจับ ct เข้า c ตัวแรก หรือเปล่า งง

CT เอาไปลงกราวด์ครับ  แต่พอไปไล่ดูปรากฎว่ามีผิดพลาดอย่างมากมาย
ไฟออกจากขา8 5U4G ผมเอาไปเข้า Chock  ผ่าน chock แล้วถึงไปเข้า Oil Cap 4 Uf
ผิดพลาดอย่างมหันต์เลยครับ  พรุ่งนี้จะแก้ไขใหม่ให้ถุกต้องครับ

ขอบคุณมากครับ

น่าอายจริง ๆ เลยครับ ผมเองไม่ใช่มือใหม่  ทำเครื่องมาก็มากมายหลายเครื่อง  ครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นบทเรียนราคาแพงเลยครับ
ด้วยความเชื่อมั่น ความมีอัตตา ความทิฐิ ที่ไม่ดูวงจรก่อนลงมือทำ  คิดว่าจำได้ คิดว่าทำได้ มันเลบทำให้เกิดการผิดพลาด
แบบที่ว่าไม่น่าจะผิดได้ 

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาท้วงติง ทำให้ผมได้ย้อนกลับไปดูวงจร และพบข้อผิดพลาดครั้งนี้ครับ

เป็นเรื่องปกติครับ  ผมเองก็ทำทุกวันก็ยังพลาดออกบ่อยๆครับ   [enjoyment]

แก้ไขภาคจ่ายไฟให้ถูกต้องเรียบร้อยแล้วครับ
สายไฟออกจากขา 8 ที่ไปเข้า cap 4uF ที่ถูกสายไฟจุดไส้หลอดบังไว้ครับ

ลงมือดิดตั้งอุปกรณ์ไปบ้างแล้ว  ตอนนี้เอาแค่ให้ฟังเสียงจากหลอด Power เพื่อดุว่าจะมีเสียงรบกวนต้องแก้ไขหรือไม่

การทำ DIY แอมป์หลอดมันมีเสน่ห์ และรุ้สึกมีความสุขตอนที่ติดตั้งอุปกรณ์ทีละตัว  ต้องดูทิศทางดูขนาด และดูว่าจะจัดวางอย่างไร
ถึงจะได้พอเหมาะพอดี

กำลังหัดวางให้สวยงามเป็นระเบียบ

จัดวางเชื่อมต่ออุปกรณ์ในภาค Power เสร็จ ลองเสียบหลอด เปิดไฟเข้าเครื่อง
ทีแรกรู้สึกผิดหวังครับ มันไม่มีเสียงอะไรออกมาที่ลำโพงเลย
ลองเอาหูไปแนบที่ลำโพง ได้ยินแค่เสียงซู่ ๆ ที่ลำโพงเบามาก

ติดสินใจยกเท้าให้ลอยพ้นพื้นบ้าน แล้วลองเอาไขควงไปแตะที่ขา 5 หลอด Power
มีเสียงตื้ด ๆ ดังออกลำโพง ใจมาเป็นกองเลย แสดงว่าภาค Power ทำงานได้แล้ว
และดีใจที่สุด เพราะ Cap 4uF ที่หวั่น ๆ ใจว่ามันจะใช้ไม่ได้นั้น มันทำหน้าที่ได้สมบูรณ์ที่สุดแล้ว

ลองเอามือไปแตะ ๆ ที่ตัว Chock มันทำตัวแบบทองไม่รุ้ร้อน ไม่สั่น ไม่ครางเลย
สบายใจแล้ว พรุ่งนี้มาเดินหน้าในภาค Drive ต่อไปครับ

ตกงานมาเกือบสองปีแล้วครับ มีเวลาว่างทั้งวันทั้งคืน เลยต้องหาอะไรทำแก้เหงาไปวัน ๆ ครับ

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
ตามมาเชียร์ครับพี่

ตามมาเชียร์ครับพี่

ขอบคุณครับ

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ตอนลงมือทำจริง  มีอุปกรณ์ที่ค่าใกล้เคียงเหลืออยุ่หลายตัว เลยจับใส่ไปเลย
เปิดฟังเพลงได้ประมาณ 2 ชั่วโมง แล้ววัดไฟตามจุดต่าง ๆ ได้ตามรูป

รบกวนช่วยตรวจทานและชี้แนะให้ด้วยครับ ว่าควรจะแก้ไขจุดไหนบ้างครับ

ยังไม่ได้ต่อผ่านปรีแอมป์  เอาสัญญาณจาก CD ต่อตรงเข้า Input เลย
โชคดีที่ CD มีตัวปรับระดับความดังขาออกด้วย

ใช้ฟังกับลำโพงโบราณ ตัวเล็ก ซื้อมาเมือประมาณยี่สิบกว่าปีที่แล้ว เสียงใสดีครับ

มุมมองจากจิ้งจกที่เกาะอยู่บนฝ้าเพดาน ส่งเสียงจิ๊กจั๊กลงมาทักทาย คล้าย ๆ กับอยากจะบอกว่าเสียงดีจังนะจ๊ะ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
ดีใจด้วยครับน้า ชอบ C ตัวแรกน้าครับใหญ่ดี [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
ทำแท่นได้สวยดีครับน้า  เสียงเป็นไวบ้างคร้ับ [huge-thumbs-up]

เรื่องเสียงขอเวลาอีกหน่อยนะครับ นอกจากหลอดที่เป็นของใช้แล้ว นอกนั้นใหม่ทั้งหมด ต้องใช้เวลาเบิรนซักหน่อยครับ

ขยันจริงๆ ครับ   [huge-thumbs-up]

ก็คงจะต้องแก้เหงา หาอะไรทำไปเรื่อย ๆ ตราบใดที่สายตายังไม่ฝ้าฟาง มือยังไม่สั่นไหว ยังจรดปลายหัวแร้งได้แม่นยำ
เสร็จงานนี้แล้วก็คิดการใหญ่ ว่าจะไปลองทำ SE EL-84 อีกซักเครื่องนึงครับ

ลองเอาสัญญาณจาก CD ต่อผ่านปรี 12AU7 ทำไว้นานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เอาออกมาใช้งาน เพราะลืมใส่วอลลุ่มไว้
เลยไม่ได้ใช้งาน คงได้เอามาแก้ใขใส่วอลลุ่มก็ตอนนี้แหละ

ตอนที่ต่อสัญญาณตรงไม่ผ่านปรี ฟังเสียงระดับฟังคนเดียวไม่เผื่อคนข้างบ้าน ระดับวอลลุ่มที่ CD ประมาณ 10 นาฬิกา
เสียงทุ้มจะหนักแน่นมาก ล้ำหน้าเสียงกลางกับเสียงแหลมพอสมควร

พอผ่านปรี ในระดับความดังเท่ากันต้องลดวอลลุ่มลงมาเหลือประมาณ 8 นาฬิกา เสียงที่ได้แปลกไป เสียงทุ้มลดลงฟังกลมกลืนกับ
กลาง แหลม เป็นอย่างดี ไม่มีใครล้ำหน้าใคร   เสียงที่ได้สดใส สะอาดดี ฟังสบาย ๆ ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น

ทดสอบเสียงด้วย CD ของอรวี สัจจานนท์ เป็นแผ่นก๊อบปี้มาอีกทีไม่มีปก ไม่รู้ชุดอะไร เพลงออกแนวทางเหนือ มีเพลงชื่อดอกไม้ทั้งเพลงด้วย