ผู้เขียน หัวข้อ: ๋Jfet-Pre แก้ไข  (อ่าน 25534 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ๋Jfet-Pre แก้ไข
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 11:27:36 AM »
ไม่ใช่ ไม่ชอบเสียงแหลมชัดๆน่ะครับ แต่พอฟังดนตรีหลายๆชิ้น  ที่แหลมชัดๆ ถึงใจ  มันชอบป้อแป้ ขาดน้ำหนักทุกทีเลยอ่ะครับ 

แต่ก่อน ผมมีcec ผมฟัง ปลายเสียงนี้ชัดเจน พริ้ว  ใส  พอเปิดเพลงที่มีดนตรีหลายชิ้น  มันก็ออกป้อแป๋  ผมไปอ่านดู เขาจะบอกว่าcec เสียงจะติดบาง  เคยถามคุณสาธิต เพลงของใครจำไม่ได้ ของเซฟฟิวแลป ที่มันตีกลอง อ่ะครับ เหมือนตีกระดาษเลย  ผมสักเกตุดู ปรีตัวไหนปลายมันชัดๆ สดๆ  เหมือนตีกระดาษทุกที 

แต่พอฟังเทริน์เทเบิ้ล หรือแอมป์หลอด ที่เขาบอกไดนามิก มันมาก  ผมกลับไปฟัง เพลงที่ตีกลอง ก็ไม่รู้สึกเหมือนตีกระดาษ  แต่ถ้าได้ฟังเสียงแหลมแบบถึงใจคราวไหน เปิดเพลงตีกลอง ของเซพฟิวแลป (นึกได้แล้ว ริชาร์ดรึเปล่า) นึกถึงกองกระดาษทุกทีเลย  หรือหูผมหูตะกั่วก็ไม่รู้น่ะครับ 

มันต้องดูในภาพรวมๆด้วยครับ ว่าทั้งหมดในระบบของเรามันมีจุดใดที่ไม่ match กันหรือเปล่า บางทีการแก้ที่ตัวใดตัวหนึ่ง อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้อง และ ตรงประเด็นนัก อีกอย่าง ไม่ว่าวงจรใดๆก็ตามแม้ว่าผลซิมจะออกมาดีแค่ไหน สุดท้ายเมื่อฟังแล้วมันไม่ใช่ก็คือไม่ใช่   และ ต้องแยกให้ออกระหว่างเสียงที่ถูกต้องกับความชอบส่วนตัว จะได้ไม่หลงประเด็น   ผมว่าคุณเริ่มที่จะเล่นอย่างถูกต้องแล้วแม้จะยังดูนัวๆอยู่ก็ตาม  ไปละ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 11:32:09 AM »
นี่ไงทำ ทำมาสองตัวเลย 

ตัวที่สองเสียงไม่เหมือนตัวแรก ไม่รู้เพราะอะไร ทั้งๆที่ลงอุปกรณ์เหมือนกัน แต่ก็ทำให้ผมรู้ว่า ที่ลมมันออกลำโพงเพราะเฟสมันไม่แมทกัน  ใส่บางคู่มันก็เงียบ  เอารูปให้ดู ตายเป็นฝูง จากการลอง  ทั้ง 3 ขา 4 ขา  zvp ก็เจ๊ง ขอนแก่นหาไม่มี  ไม่รู้จัก  จะโทรไปซื้อก็กลัวโดนคนรูปหล่อบ่นให้ 555+  เลยต้องใช้ irp9610 แทน

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 11:44:19 AM »
ไฟออกก็ OK แล้วครับ
จะแมท 2 ก็ได้ครับ
แมท2 นี่ ใส่ไปเลยใช่ไหมครับ ค่าอาร์นี่ไม่เปลี่ยนอะไรเลยใช่ไหม

จริงๆขนานคู่หน้า ผมเคยใส่แล้ว ของปรีน้องข้าวฟ่าง ไม่พัง  แต่เร่งโวลุ่มมากๆ ปลายแตก  เลยอยากรู้ว่าต้องขนานอาร์ด้วยไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 11:53:40 AM »
เลิกบ่นแล้ว  ต่อไปใครจะซื้อก็บอกมาขายแหลก แบบประเคนให้เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะไปคิดแทนคนอื่นทำไม เอาเงินดีกว่า จะระวังหรือไม่ก็เรื่องของเค้า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:01:26 PM »
เลิกบ่นแล้ว  ต่อไปใครจะซื้อก็บอกมาขายแหลก แบบประเคนให้เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะไปคิดแทนคนอื่นทำไม เอาเงินดีกว่า จะระวังหรือไม่ก็เรื่องของเค้า

ตอดนิด  ตอดหน่อยก็ไม่ได้  รู้ครับว่าหวังดี 
 แหม  ขี้งอนจัง เดี๋ยวผมจะshut up ตัวเองแล้ว ปากไม่ดี  ตบปากตัวเอง3 ที (ไม่ได้ทำจริง55+ ) แหย่เล่นอ่ะพี่ ..  พี่ไม่บ่น  ก็ไม่ใช่คนชื่อเล็กอ่ะจิะี่  บ่นหล่ะดีแล้วพี่  ถ้าไม่บ่นผมก็เหงาอ่ะจิครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:04:53 PM »
ผมเหรองอนใครไม่เป็นหรอกครับ เลิกบ่นจริงๆครับ ปลงแล้ว  เดี๋ยวเค้าจะหาว่าบ้าคนจะซื้อของก็ไปห้ามเค้า เงินก็ไม่ใช่เงินเราซะหน่อย ของก็เหลือเยอะแยะเต็มบ้าน  ว่าแต่จะซื้ออะไรหล่ะ ผมขอลุกเปิดการขายเลยครับ [shy_whistler]

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:08:59 PM »
ผมเหรองอนใครไม่เป็นหรอกครับ เลิกบ่นจริงๆครับ ปลงแล้ว  เดี๋ยวเค้าจะหาว่าบ้าคนจะซื้อของก็ไปห้ามเค้า เงินก็ไม่ใช่เงินเราซะหน่อย ของก็เหลือเยอะแยะเต็มบ้าน  ว่าแต่จะซื้ออะไรหล่ะ ผมขอลุกเปิดการขายเลยครับ [shy_whistler]
ผิดห้องแล้วพี่  ต้องไปห้องซื้อขาย  [smiling-tongue]
ไม่แซวแล้ว  ไปก่อนดีก่า   [shut-up-raccoon]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:10:39 PM »
อ้ายคำ.........ต้องซื้อบ้านเพิ่มอีก 2 หลัง แล้วล่ะ  ไม่งั้น ไม่พอเก็บของ  [smiling-tongue]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:14:08 PM »
อ้ายคำ.........ต้องซื้อบ้านเพิ่มอีก 2 หลัง แล้วล่ะ  ไม่งั้น ไม่พอเก็บของ  [smiling-tongue]

ผมอยู่ในโหมด shut up ไม่คุยด้วยหรอก 555+

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 05:49:51 PM »
ผมคงต้องไปลองบ้างเพื่อเพิ่มความมันส์ [enjoyment]ต้องขอขอบคุณ.Mr.Q เป็นอย่างมากครับที่นำสิ่งดีๆมาแชร์แบ่งปันกัน [YL76] [0002053E]

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 07:08:19 PM »
ผมเอา fet มาขนานเป็นคู่หน้า   แรงปะทะพอๆกะเทสโฮสผมเลย  แต่บรรยากาศ มันยังไม่ค่อยเหมือน ผมเลยถอดอาร์stopออก
จั๊มลวดตรงๆ  รู้สึกเสียงเปิดขึ้นมาอีก  ยิ่งฟังยิ่งคล้ายกันเลยครับ  เพราะเทสโฮสผมก็ถอดอาร์ตัวนี้ออก

คนที่อยากให้ลองที่สุด ก็พี่เล็กคลองเกลือนี่หล่ะครับ  ที่ผมเคยพูดกะพี่ ว่าอยากให้ลองฟังเทสโฮสของผมดู  เสียงใกล้เคียงมากๆเลยครับ ไม่ต้องส่งไปเลย  ลองตัวนี่เลยพี่   ทำแบบ mr Q ก่อนก็ได้ครับ  ฟังพอแล้ว ขอให้พี่ลองเอาเฟตมาขนานตัวหน้าดู  ว่าได้แรงปะทะขึ้นไหมครับ  พออาจคิดไปเองก็ได้  ทิ้งไว้สีก2-3 ชม ก่อนน่ะครับ  ขนานใหม่ๆเสียงมันจะซวะเซี้ย สักหน่อย ฟังจนพอแล้ว  ปิดท้าย ลองถอดอาร์สต็อปเปอร์ ออก แล้วจั๊มลวดลองฟังเทียบกับมีอาร์ สตอปดู
  รบกวน ขอพี่แค่นี้หล่ะครับ  จัดให้ผมได้ไหมอ่าครับ  คาใจมานานแล้ว

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 07:18:17 PM »
 ลองดูวงจรดีๆมันก็จะวนเวียนอยุ่ในปรีที่ทำกันสองตัวสามตัวในบ้านเราเนี่ยแหละคำเอ้ย ทำไปทำมาปรีสามตัวเสียงเหมือนกันหมดเลย  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 08:01:24 PM »
ลองดูวงจรดีๆมันก็จะวนเวียนอยุ่ในปรีที่ทำกันสองตัวสามตัวในบ้านเราเนี่ยแหละคำเอ้ย ทำไปทำมาปรีสามตัวเสียงเหมือนกันหมดเลย  [yellow-lol]

พี่เล็ก(พระราม2)นั่งลง.. เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังยาวๆ 

2 ตัวแรกตั้งใจให้เหมือนกันเลยหล่ะครับ  ท้าวความก่อน ผมไม่ได้ฟังเพลงคนเดียวน่ะครับ แฟนผมเขาก็ฟังกะผมด้วย  ผมนอน เปิดเพลงฟังทุกคืน  สัมผัสแรกที่ได้ฟังตัวแรก  แฟนผมขอร้องว่าตัวนี้ไม่โมได้ไหม  ชอบเสียงมันมาก  ผมก็ชอบเสียงมันมากเช่นกัน ไม่อยากแตะอีกแล้วกลัวเสียงมันจะเปลี่ยน  ผมก็ไม่รู้ว่ามันเพราะด้วยอะไร จะโวลุ่ม จะซี หรือ จะเฟตที่เปลี่ยนมั่วๆ  เบสจากเวปคอร์นี่หล่ะ 4 นิ้ว แน่นๆเลย ไม่ใช่ตุบๆน่ะครับ ตึกๆๆเลย คิดออกไหมเสียงตึกๆเป็นยังไง (ไม่ออกไม่เป็นไรครับ ปล่อยใ้ห้มันคาไว้อย่างนั้นหล่ะ ) แต่ข้อด้อยของมันคือ มันมีเสียงลมเวลาไปใกล้ลำโพงอ่ะหนึ่ง  สองเสียงมันค่อยไปหน่อย 
  เลยอยากทำมาอีกตัวหนึ่ง เพราะตัวนั้นสัญญาแล้วว่าจะไม่แตะไม่โม  ตัวที่สองอยากมาแก้ในส่วนที่มันด้อย2ข้อ  แล้วอยากสำรองไว้ด้วย เอามาเปิดทิ้งทั้งคืนก็ไม่ต้องกลัวพัง ส่วนที่mrQ พาทำ จริงๆแนวเสียงมันคล้ายกันแต่แรกอยู่แล้ว แต่ฟังดีๆก็รู้ว่าไม่คล้ายซะทีเดียว แต่ทำไปทำมามันดันคล้ายกันอีก อันนี้ก็ช่วยไม่ได้  เลยได้มา3ตัวเลย    [yellow-lol]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 09:25:41 PM »
ผมเอา fet มาขนานเป็นคู่หน้า   แรงปะทะพอๆกะเทสโฮสผมเลย  แต่บรรยากาศ มันยังไม่ค่อยเหมือน ผมเลยถอดอาร์stopออก
จั๊มลวดตรงๆ  รู้สึกเสียงเปิดขึ้นมาอีก  ยิ่งฟังยิ่งคล้ายกันเลยครับ  เพราะเทสโฮสผมก็ถอดอาร์ตัวนี้ออก

คนที่อยากให้ลองที่สุด ก็พี่เล็กคลองเกลือนี่หล่ะครับ  ที่ผมเคยพูดกะพี่ ว่าอยากให้ลองฟังเทสโฮสของผมดู  เสียงใกล้เคียงมากๆเลยครับ ไม่ต้องส่งไปเลย  ลองตัวนี่เลยพี่   ทำแบบ mr Q ก่อนก็ได้ครับ  ฟังพอแล้ว ขอให้พี่ลองเอาเฟตมาขนานตัวหน้าดู  ว่าได้แรงปะทะขึ้นไหมครับ  พออาจคิดไปเองก็ได้  ทิ้งไว้สีก2-3 ชม ก่อนน่ะครับ  ขนานใหม่ๆเสียงมันจะซวะเซี้ย สักหน่อย ฟังจนพอแล้ว  ปิดท้าย ลองถอดอาร์สต็อปเปอร์ ออก แล้วจั๊มลวดลองฟังเทียบกับมีอาร์ สตอปดู
  รบกวน ขอพี่แค่นี้หล่ะครับ  จัดให้ผมได้ไหมอ่าครับ  คาใจมานานแล้ว
[laughing-my-ass]ไม่ต้องรอผมเทสหรือคำตอบจากผมหรอกครับคุณ.ซีวิค ผมว่าน้าฟังเก่งกว่าผมอีกนะสามารถรับรู้และแยกแยะความแตกต่างความเหมือนของเสียงได้แล้ว
เพียงแต่น้ายังขาดความเชื่อมั่นในต้วเองแค่นั้นเองครับ [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 09:47:50 PM »
 รู้ว่าเสี่ยง!!!!!!!!!!!! แต่คงต้องขอลอง

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 10:04:31 PM »
รู้ว่าเสี่ยง!!!!!!!!!!!! แต่คงต้องขอลอง

--------------
ผมรู้จักน้าไปอีกขั้นแล้วหุหุ  [yellow-lol] ชอบแบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ meen99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 08:02:03 PM »
สอบถามหน่อยครับ  มีนักเขียนหนังสืออีเลคทรอนิครายเดือนท่านหนึ่งบอกว่า Fet 2sk 117 BL  เสียงดีกว่า 2SK 170 BL จริงใหมครับ...

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 08:12:13 PM »
สอบถามหน่อยครับ  มีนักเขียนหนังสืออีเลคทรอนิครายเดือนท่านหนึ่งบอกว่า Fet 2sk 117 BL  เสียงดีกว่า 2SK 170 BL จริงใหมครับ...

เอ่อ...คำกล่าวของส่วนบุคคลครับ  คนอื่นคงไม่สามารถแสดงความเห็นด้วยหรอกครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 10:35:02 PM »
สอบถามหน่อยครับ  มีนักเขียนหนังสืออีเลคทรอนิครายเดือนท่านหนึ่งบอกว่า Fet 2sk 117 BL  เสียงดีกว่า 2SK 170 BL จริงใหมครับ...
เสียงจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับจุดที่เรายืน และการปรุงแต่ง ทุกเบอร์ดีหมดถ้าอยู่กับวงจรที่เราชอบ และที่อยากให้ลองหลายๆเบอร์ก็อยากให้รู้ เพราะบอกไปก็ไม่มีใครเชื่อคนอื่นพูด นอกจากตัวเอง
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว