ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อยๆๆ มารียงๆๆ กับโปรเจคแรก 6em7se ขอคำแนะนำด้วยนะครับกระผม  (อ่าน 4076 ครั้ง)

ออฟไลน์ w.attaphol

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
     เรื่อยๆๆ มารียงๆๆ  กับโปรเจคแรก  6em7se ขอคำแนะนำด้วยนะครับกระผม   @~~@ @~~@ @~~@
เห็นเพื่อนทำ 6gf7se กันเยอะอยากทำมั่ง มี opt 2.5k ของคุณ copper จำสายไฟที่ต่ออกมาไม่ได้ไม่รู้สีอะไรตอกับอะไรเลยโทรถามคุณ copper
ได้ความว่าหม้อจริงๆๆแล้วมันประมาณ  2.7k และได้รับขอ้มูลของหม้อแปลงทั้งหมด เลยเลือกที่จะใช้ 6em7 น่าจะเหมาะกว่า 6gf7  (ที่จิงก็ไม่รู้อะไรหรอกครับ  อ่านมาจากเพื่อนที่เคยทำมา)
 ก็ได้รับความอนุเคราะแบ่งหลอดมาให้เล่นจากคุณ เล็ก   [res] [res] [res] หลอดสวยมากครับ
วัตถุประสงค์หลักของกระทู้นี้คือ
       -มีแอมป์เสียงดีไว้ใช้งาน จากผีมือเราเอง
       -เรียนรูการออกแบบแอมป์(ผมก็งูๆๆปลาๆๆ ไปอ่านวิธีการออกแบบเข้าใจมั่งมั่วมั่ง เดี๋ยวได้รู้กัน  อาสัยว่าที่แห่งนี้มีคนมีความรู้ความสามารถ เยอะเดี๋ยวคงได้รับคำแนะนำ เราและเพื่อนๆๆ    มือใหม่จะได้เรียนรู้ไปพร้อมกัน)
       -เรียนรู้การออกกแบบการวางแผนการติดต้ังอุปกรณ์ ว่าตัวใหนควรติดไว้ตรงใหนอย่างไร การ wiring (อันนี้ขอคำแนะนำด้วยเน้อ [res] [res])
       -เรียนรู้การปรับแต่งต่างๆๆ
อุปกรณ์ที่มีในตอนนี้
6em7x2
pt sec 280-230-0-230-280vac150ma,2.5-0-2.5vx2,3.15-0-3.15v2a,0-5v2a
socket 8pinx4
5z4
power cap พร้อมแล้ว
ข้อมูลที่มีในตอนี้
 data 6em7
 พี่เล้กเคยบอกว่าหลออดเบอร์นี้จะให้ดี b+l=250vdc,b+ll=300vdc
เดี๋ยวเรามาเริ่มกันเลย

เริ่ม ลาก loadline การทำงานตาม datasheet ก่อน(อันนี้ขอคำแนะนำด้วยนะครับถ้ามีอะไรผิดพลาด พึ่งหัดพอดีอ่านวิธีการออกแบบจากเวปนู้นมา)
ข้อมูลที่ได้
vplate      150v
vgrid       -20v
ik            50ma
จากรูปลากเส้นโหลดไลน์ที่ load 3k ได้ประมาณนีครับ
B+      = 150+20+(50ma*dcr(opt)  น่าจะได้ประมาณ  175-180v
Vplate = 170v
vk       =-20v
rk       =20/50ma จะได้ 400 ohm

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถึงไหนแล้วครับ กระทู้เนี้ย เงียบฉี่เลย ไม่เห็นอัพเดท เลยมากระตุ้นหน่อยนึง   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

เอ้าเอาวงจรผมไปเสริมละกัน ดูขาตรงก็ใช้ได้ครับ หลอด spec เดียวกัน แต่เสียงไม่เหมือนกันครับ [thumb up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

มีตัวแบบอยู่กับมือครับ  @~~@ @~~@
เสาร์นี้จะประกอบ gain ให้เสร็จแล้วจะหาแท่นแล้วเริ่มต่อครับพี่เล็ก gain น่าจะได้ข้อสรุปในอาทิตย์นี้ครับ อยากได้ Rตัวตัวดำอยู่นะ ค่า 22k  [roll] [roll] [roll]
พี่เล็กอยากได้แแท่น ค่ายพระรามสองครับเดี๋ยวไม้ประกบข้างขอทำเองครับ [res] [res]
โครงการนี้เป็นโครงการแรกสำหรับหลอดทำสำเร็จแล้วมันจะมีกำลังใจอย่างมากเลย @~~@ @~~@

เขียน lay out กับ การวางอุปกรณ์มา รับทำตามสั่งครับผม :)