ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n  (อ่าน 31306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 03:16:25 PM »
อย่างในรูปที่กระผมนำมาให้ชม จากเว็ปของท่านผู้พัน กานต์
เป็นมุม VTA ประมาณ + 3 องศา
แต่องศาของหัวกัดแผ่นเสียงที่ได้ประสิทธิภาพสูงสุดในความเป็นจริงคือ ตั้งฉาก 0 องศา
เพราะฉนั้นค่า VTA ในอุดมคติจึงควรเป็น 0 องศาด้วย
แต่ทางปฏิบัติแล้วไม่จำเป็นเสมอไปครับผม เพราะเกี่ยวกับเสียงโดยรวมที่ออกมาให้ได้ยิน
จะเปลี่ยนไปตามมุม VTA 

อย่างตั้งไว้จิกแผ่นเล็กน้อย อย่างในรูป + 3 องศา จะให้เสียงที่คมชัด แรงปะทะในทุกย่านจะดีมาก
มิติและตัวตนของเสียงจะขึ้นเป็นรูปทรงที่ดี แต่ถ้ายก VTA ให้ปลายเข็มจิกมากจนเกินไปเสียงจะบาดหู
เสียงกลางและกลางแหลมจะเครียด และเวลาพีคจะพีคมากจนเปิดดังมากไม่ได้ เสียงจะพล่า

ถ้าตั้ง 0 องศา ถ้าเครื่องและหัวเข็มหรือชุดที่ใช้ฟังมีความเที่ยงตรง ก็จะเป็นตำแหน่งที่เหมาะสม

ถ้าตั้ง - 3 องศา หรือหัวเข็มและปลายเข็มเชิดเล็กน้อย จะให้เสียงที่สุภาพ นุ่ม มีเนื้อเสียงย่านต่ำและกลางต่ำที่ดี
บรรยากาศของเสียง (เป็นเสียงก้องอ่อนๆ ที่ล้อมรอบตัวโน๊ตมีลักษณะทางเสียงที่เปรียบกับภาพ ก็คล้ายกับมี dry ice
ห่อหุ้มแกนเสียงหลักเอาไว้โดยที่แกนเสียงยังคงมีความชัดเจนและมีโฟกัสอยู่) ในสำเนียงจากแผ่นเสียงที่ดี
แต่ความขัดเจนของเสียงกลางและแหลมจะลดลงเล็กน้อย
แต่ถ้าเชิดมากจนเกินไป เสียงจะมัวขาดความชัดเจนลงไป แรงปะทะก็หายตามไปด้วย

วิธีที่กระผมได้ทดลองใช้ตั้ง VTA ผมตั้งเริ่มต้นอย่างในรูปครับ คือ จิกเล็กน้อยแล้วค่อยๆลดลงมา
พร้อมฟังไปเรื่อยๆ แต่ค่า VTF ผมจะตั้งตามค่าเดิมทุกครั้ง จะได้ทราบถึงการเปลี่ยนแปลง
ซึ่งถ้าตั้ง VTA ได้ที่แล้วจะมีจุดอยุ่จุดนึงที่เปลี่ยนแปลง VTA เพียงแค่เล็กน้อย
ก็จะฟังออกได้โดยง่าย จากชุดที่ฟังอยู่คือขยับนิดฟังออกทันทีว่าเบสบวม
หรือเพิ่มอีกนิดก็ฟังออกว่าแหลมจัด ตรงนั้นแหละครับที่จะต้องหาตรงกลางให้เจอ
แล้วค่อยมาตั้ง VTF อย่างละเอียดอีกทีในขั้นตอนสุดท้าย  [bored-raccoon]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 03:38:42 PM »
คงต้องเรียนกันหลายวันนะครับ เพราะผมเริ่มจาก 0 เลยนะครับ ขอบคุณหลายท่านที่เป็นกำลังใจครับ
มาถึงคำถามที่คาใจ ที่เชือมสาย เป็นสายสัญญาณ ที่ออกมาจากหัวเข็ม 4 เส้น ตรงเฮดเชล มันหลุดตอนปรับหัวเข็มนะครับ
VTA ตอนนี้ดูๆ แล้วน่าจะเอียงนิดๆ ไม่ได้ 0 เสียงเบสบวมเหมือนที่ว่าไว้เลยครับ ต้องปรับกันยังไงครับ มันขยับได้ ดันขึ้นก็เด้มมา
เหมือนเดิม ทดสอบกับแอมป์หลอด และเกนโคลน เท่าที่ฟังเทียบดู หลอดจะนุ่มๆ กว่า แต่ทั้งสองแท่น แหลมจม เบสบวม ครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 03:45:56 PM »
  ตุณ สาธิต รบกวนถามหน่อยครับ
    เพลงไทย ทำไมแพงกว่าเพลงฝรั่ง  ทั้งๆที่อัดมาไม่ดีเท่า
    แล้วเพลงไทย แผ่นโปรโมท คือเพรสแรกใช่ไหมครับ หรือเพลงไทยมีปั้มเดียว  
    แผ่นตัดคือ....   มีวืธีดูยังไงครับ  

จะไม่ให้แพงได้ยังไงล่ะครับ คุณ สุรเดช
ก็แผ่นเพลงไทยที่ดี ทั้งคุณภาพงานเพลงและการบันทึก
ยิ่งบันทึกแบบพร้อมกันทั้งวง ราคา  [tremor-raccoon]
ราคาที่ซื้อกันมือหนึ่งก็แพงแต่แรกแล้วครับ
คนไทยผลิตแผ่นเสียงเองไม่ได้ ต้องส่งมาสเตอร์ไปตัดแผ่นที่ต่างประเทศ
แล้วกลับมาจำหน่ายในปริมาณที่ไม่มากนัก
เลยหายาก ในยุคของเรานี้ ยิ่งสภาพที่ดี ยิ่งหายากเข้าไปอีก   [pig80901]
บางชุดเสียงไม่ได้ดีก็จริง เพราะเทคโนโลยี่ของเราในยุคนั้นทำได้เพียงแค่นั้น
แต่ก็ยังมีผู้ที่ต้องการที่จะเก็บไว้อยู่ดี

ไม่เหมือนเพลงฝรั่ง ขายได้ทีเป็น 10 ล้าน
ซึ่งแน่นอนว่ามือสองที่เลือกต้องมีเยอะราคาก็เลยถูกกว่า
แต่ไม่แน่เสมอไป Pink Floyd  ?? The Dark Side Of The Moon ขายได้กว่า 50 ล้านแผ่น
แต่เพลสแรก ราคาหลายหมื่นบาท   [no-raccoon]

ส่วนเพลงไทยแผ่นโปรโมเป็นเพลสแรกแน่นอนครับ
ส่วนแผ่นตัดก็คือแผ่นที่เป็นซิงเกิ้ล ที่แจกตามสถานีวิทยุหรือสถานบันเทิง
ซึ่งทั้งสองแบบเป็นที่ต้องการของผู้สะสมมากครับ
เพราะคุณภาพเสียงที่ดีกว่าเนื่องจากหลุมแผ่นได้คมและลึกกว่า
เนื่องจากพิมพ์ยังสดอยู่ครับ
คือถ้าปั๊มแผ่นต่อไปเรื่อยๆ เลยหลัก 500 คุณภาพเสียงจะเริ่มจางไปเรื่อยๆครับ
แบ่บ........ขอหัวๆ มันชัวส์กว่า  [wakka-wakka]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 10:31:42 AM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 03:47:56 PM »
คงต้องเรียนกันหลายวันนะครับ เพราะผมเริ่มจาก 0 เลยนะครับ ขอบคุณหลายท่านที่เป็นกำลังใจครับ
มาถึงคำถามที่คาใจ ที่เชือมสาย เป็นสายสัญญาณ ที่ออกมาจากหัวเข็ม 4 เส้น ตรงเฮดเชล มันหลุดตอนปรับหัวเข็มนะครับ
VTA ตอนนี้ดูๆ แล้วน่าจะเอียงนิดๆ ไม่ได้ 0 เสียงเบสบวมเหมือนที่ว่าไว้เลยครับ ต้องปรับกันยังไงครับ มันขยับได้ ดันขึ้นก็เด้มมา
เหมือนเดิม ทดสอบกับแอมป์หลอด และเกนโคลน เท่าที่ฟังเทียบดู หลอดจะนุ่มๆ กว่า แต่ทั้งสองแท่น แหลมจม เบสบวม ครับ

อันนี้ ต้องยกให้คุณครูสาธิต คุณครูอัล ครับ  ผมมืดตึบเลย ฮ่าๆๆ  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 03:50:53 PM »

ลองถ่ายรูปตรงจุดยึดอาร์มให้ดูจะได้ไหมครับ คือมันจะปรับขึ้นลงได้อ่ะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าแท่นของคุณ สุรศักดิ์จะสามารถปรับได้หรือเปล่าครับ
โดยการคลายน๊อตหรือเกลียวเพื่อปรับระดับครับ
เอ่อ...แล้วอย่าขันพวกเกลียวหรือน๊อตจนแน่นเกินความจำเป้นนะครับเอาแค่พออยู่ก็พอ
เด๋วอาจจะเสียหายได้ครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 04:05:42 PM »
   ตุณ สาธิต รบกวนถามหน่อยครับ
    เพลงไทย ทำไมแพงกว่าเพลงฝรั่ง  ทั้งๆที่อัดมาไม่ดีเท่า
    แล้วเพลงไทย แผ่นโปรโมท คือเพรสแรกใช่ไหมครับ หรือเพลงไทยมีปั้มเดียว 
    แผ่นตัดคือ....   มีวืธีดูยังไงครับ 

จะไม่ให้แพงได้ยังไงล่ะครับ คุณ สุรเดช
ก็แผ่นเพลงไทยที่ดี ทั้งคุณภาพงานเพลงและการบันทึก
ยิ่งบันทึกแบบพร้อมกันทั้งวง ราคา  [tremor-raccoon]
ราคาที่ซื้อกันมือหนึ่งก็แพงแต่แรกแล้วครับ
คนไทยผลิตแผ่นเสียงเองไม่ได้ ต้องส่งมาสเตอร์ไปตัดแผ่นที่ต่างประเทศ
แล้วกลับมาจำหน่ายในปริมาณที่ไม่มากนัก
เลยหายาก ในยุคของเรานี้ ยิ่งสภาพที่ดี ยิ่งหายากเข้าไปอีก   [pig80901]
บางชุดเสียงไม่ได้ดีก็จริง เพราะเทคโนโลยี่ของเราในยุคนั้นทำได้เพียงแค่นั้น
แต่ก็ยังมีผู้ที่ต้องการที่จะเก็บไว้อยู่ดี

ไม่เหมือนเพลงฝรั่ง ขายได้ทีเป็น 10 ล้าน
ซึ่งแน่นอนว่ามือสองที่เลือกต้องมีเยอะราคาก็เลยถูกกว่า
แต่ไม่แน่เสมอไป Pink Floyd  ?? The Dark Side Of The Moon ขายได้ 50 แผ่น
แต่เพลสแรก ราคาหลายหมื่นบาท   [no-raccoon]

ส่วนเพลงไทยแผ่นโปรโมเป็นเพลสแรกแน่นอนครับ
ส่วนแผ่นตัดก็คือแผ่นที่เป็นซิงเกิ้ล ที่แจกตามสถานีวิทยุหรือสถานบันเทิง
ซึ่งทั้งสองแบบเป็นที่ต้องการของผู้สะสมมากครับ
เพราะคุณภาพเสียงที่ดีกว่าเนื่องจากหลุมแผ่นได้คมและลึกกว่า
เนื่องจากพิมพ์ยังสดอยู่ครับ
คือถ้าปั๊มแผ่นต่อไปเรื่อยๆ เลยหลัก 500 คุณภาพเสียงจะเริ่มจางไปเรื่อยๆครับ
แบ่บ........ขอหัวๆ มันชัวส์กว่า  [wakka-wakka]

จริงอย่างคุณ สาธิตว่าหล่ะครับ เพลงฝรั่งมือสอง มันมาจากทุกมุมโลก  มันเยอะกว่า ของเมืองไทย ที่นับวันจากสูญหายไป  ผมเข้าไปดูบางเวปผมเห็นราคาผมตกใจเลย  2kบ้างหล่ะ 2.5 k  ก็เป็นแผ่นไม่ใช่บันทึกดีเด่อะไร   แต่ก็ยังมีคนซื้อ  ยิ่งโมเดริน์ดอร์ก ปานศักดิ์ 8k ก็มี 10 kก็มี  หนำซ้ำ ยังต้องแย่งกันซื้ออีก จาเป็นลม 
  แผ่นของคุณประวิทย์เพลงฝรั่ง (คงไม่ใช่เพลสแรกมัง) แผ่นหนึ่ง 4-500 ยังอัดดีกว่าแผ่นไทยบางแผ่น 6-700  ถึงหลักพันด้วยซ้ำ 
   หมอลำ  มันก็ผลิตมาน้อย ทำไมมันไม่แพงเท่าแบบอื่นบ้างน้อ  ไม่งั้น ผมรวยเละ   ผมจาเก็บไว้ แล้วฝันหวานว่า มีเศรษฐีฝรั่งหลงรักวัฒนธรรมไทย  ต้องการแผ่นหมอลำ เมืองไทยหาไม่มีแล้ว  มีที่civicdotcom คนเดียว ฮ่าๆๆ  ตื่นๆ....  ตื่น000ได้แล้ว 0000

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 04:10:36 PM »

ลองถ่ายรูปตรงจุดยึดอาร์มให้ดูจะได้ไหมครับ คือมันจะปรับขึ้นลงได้อ่ะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าแท่นของคุณ สุรศักดิ์จะสามารถปรับได้หรือเปล่าครับ
โดยการคลายน๊อตหรือเกลียวเพื่อปรับระดับครับ
เอ่อ...แล้วอย่าขันพวกเกลียวหรือน๊อตจนแน่นเกินความจำเป้นนะครับเอาแค่พออยู่ก็พอ
เด๋วอาจจะเสียหายได้ครับ

จุดยึดอาร์มของผม เป็นแบบยึด 2 ข้าง โดยน็อตเกลียวปลายแหลมทั้ง 2 ข้าง ดูแล้วไม่น่าจะปรับได้นะครับ หรือว่า ถอดอาร์มออก แล้วไปปรับขึ้นลงที่เสายึดอาร์ม
ตอนนี้ปรับน้ำหนักหัวเข็มที่ 4.5 กรัม ตอนนี้เทสกับเพลงฝรั่ง dire straits brothers in arms เสียดายเป็นแผ่นเก่ามาก ตกร่องอีกตะหาก แต่เสียงคิดว่า
ถ้าแผ่นใหม่ๆ เครื่องเล่นแจ่มๆ สุดยอดเลย สู้ซีดีได้สบาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2013, 05:00:57 PM โดย dekdoi1963 »

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 05:54:29 PM »
ผมไม่แน่ใจว่าจะปรับ VTA ได้หรือเปล่า
แต่ลองสมัครเข้าที่นี่ดูรายละเอียดของ GARRARD SP 25 MK IV ครับ
http://www.vinylengine.com/library/garrard/sp-25.shtml

ถ้าปรับไม่ได้คงต้องหาหัวเข็มที่มีความสูงหรือที่แมทกับเครื่องแทนครับ
ซึ่งน่าจะมีสูตรสำเร็จที่นิยมใช้กันกับเครื่องของ GARRARD SP 25 MK IV

เบสบวมลองลด VTF ลงมาสักเล็กน้อยก่อน ซัก 3 กรัม  ก็จะดีขึ้นครับ
และใช้ dire straits -  brothers in arms ทดลองฟังดูใหม่ครับ
เอ่อ.ใช้หัวอะไรอยู่ครับ ตั้ง VTF หนักมากๆครับ  [shock1]
ถ้า shure m44-7  Tracking Force: 1.5  ถึง 3 grams

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 06:19:34 PM »
ผมไม่แน่ใจว่าจะปรับ VTA ได้หรือเปล่า
แต่ลองสมัครเข้าที่นี่ดูรายละเอียดของ GARRARD SP 25 MK IV ครับ
http://www.vinylengine.com/library/garrard/sp-25.shtml

ถ้าปรับไม่ได้คงต้องหาหัวเข็มที่มีความสูงหรือที่แมทกับเครื่องแทนครับ
ซึ่งน่าจะมีสูตรสำเร็จที่นิยมใช้กันกับเครื่องของ GARRARD SP 25 MK IV

เบสบวมลองลด VTF ลงมาสักเล็กน้อยก่อน ซัก 3 กรัม  ก็จะดีขึ้นครับ
และใช้ dire straits -  brothers in arms ทดลองฟังดูใหม่ครับ
เอ่อ.ใช้หัวอะไรอยู่ครับ ตั้ง VTF หนักมากๆครับ  [shock1]
ถ้า shure m44-7  Tracking Force: 1.5  ถึง 3 grams

แผ่นนี้บันทึกมาดีมาก เสียดายตอนนี้ส่วนผสมเยอะมาก สงสัยปรับหัวหนักไปครับ 4.5 กรัม
ตอนเช้าตั้งไว้ 2 กรัม เสียงไม่ดีเลยครับ
เซ็ตยังไม่เข้าที่ดีครับ เสียงร้องยังแหบๆ เสียงร้องเสียงสูงๆไม่ผ่าน ไม่โปร่ง
ยุ่งยากเอาการเนอะ [unde_cided]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 06:24:42 PM »
ต้องค่อยปรับแบบไม่ละเอียดก่อน ทีละ 0.5 กรัมครับ
ลองตั้งไว้ที่ 3 แล้วลดลงเรื่อยๆก็ได้ครับผม  [roll]

มีแว่นขยายไหมครับ ถ้าเสียงแหบพล่า
ลองส่องดูที่ปลายเข็ม แล้วอาจจะเจอคราบสกปรกที่เป็นตัวการก็ได้นะครับ  [unde_cided]
แล้วลองทำความสะอาดทุกจุดที่เป็นขั้วสัมผัส อย่างเบามือเสียงจะเต็มขึ้นอีกมากครับ
ซึ่งผมก็ไม่เคยด้วยว่าต้องใช้อะไรทำความสะอาด แต่เห็นเพื่อนบางท่านได้ทำแล้วเสียงสะอาดและมาเต็มมากขึ้น
ตอนนี้แผ่นที่สภาพดีอย่าพึ่งนำไปเล่นนะครับ อาจจะพลาดทำแผ่นชำรุดได้
และถ้ามีลิฟท์ปล่อยหัวเข็มถ้าใช้จะดีกว่าครับ ถนอมแผ่นกว่าปล่อยด้วยมือมากครับ
ปล่อยหัวเข็มด้วยมือเสี่ยงมากที่จะทำให้แผ่นชำรุด มีเสียงรบกวนวันละเล็กวันละน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2013, 06:43:49 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 07:24:58 PM »
ตอนนี้ปรับมาที่ 2.5 กรับ รู้สักว่าดีขึ้นมาเยอะครับ
ตอนเล่นแผ่น อาร์มจะหัวตกนิดๆครับ เป็นที่เครื่องเซ็ตมารึเปล่า ปกติเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ
เล่นกับชุดนี้ครับ โลโซ สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 07:44:07 PM »
ตอนนี้ปรับมาที่ 2.5 กรับ รู้สักว่าดีขึ้นมาเยอะครับ
ตอนเล่นแผ่น อาร์มจะหัวตกนิดๆครับ เป็นที่เครื่องเซ็ตมารึเปล่า ปกติเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ
เล่นกับชุดนี้ครับ โลโซ สุดยอดครับ

อาการหัวตกนิดๆ ก็คือ VTA + นั่นแหละครับผม

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:02:27 PM »
     ดีใจด้วยครับ   ฟังไปเรื่อยๆครับ ยังมีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะ
  ตอนนี้คงขยันเปลี่ยนแผ่นละซิท่า... 

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:27:08 PM »
     ดีใจด้วยครับ   ฟังไปเรื่อยๆครับ ยังมีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะ
  ตอนนี้คงขยันเปลี่ยนแผ่นละซิท่า... 

แผ่นไหนก็มี pop ...555

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:38:15 PM »
ต้องใช้แปรงปัดแห้ง ปัดก่อนเล่นและหลังเก็บแผ่นครับ
และต้องมีน้ำยาเช็ดแผ่นเป็นตัวช่วยอีกตัวครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:45:15 PM »

แผ่นไหนก็มี pop ...555

เดี๋ยวฟังจนชิน...      
 บอกคนขายแผ่น  แผ่นไหนถ้าไม่มีเสียงpop ผมไม่เอาน่ะ  ช่วยจัดแผ่นไหนให้ผมก็ได้  แต่ของที่มีเสียงpop เยอะๆน่ะ  ผมชอบ    

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2013, 10:25:51 AM »
รบกวนคุณครูอีกทีครับ มอเตอร์เครื่องเล่นแผ่น มันร้อนมากๆ เปิดแป๊บเดียวก็ร้อนแล้ว รึว่าเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2013, 11:12:59 AM »
ในกระทู้ที่น้า bose ตั้งไว้ ก็มีหลายเรื่องเกี่ยวกับเครื่องเล่นแผ่นดำเลยครับ ลองเข้าไปอ่านดูเพลินได้เลยครับน้าดอย ผมก็เรียนรู้จากในนี้เหมือนกันครับ ปรับกันมันเลยครับ  [roll]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10242.0
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2013, 01:01:04 PM »
ในกระทู้ที่น้า bose ตั้งไว้ ก็มีหลายเรื่องเกี่ยวกับเครื่องเล่นแผ่นดำเลยครับ ลองเข้าไปอ่านดูเพลินได้เลยครับน้าดอย ผมก็เรียนรู้จากในนี้เหมือนกันครับ ปรับกันมันเลยครับ  [roll]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10242.0

อันนั้นของแท้..55

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 07:21:54 PM »
เออ...  คุณเด็กดอยครับ       ไปถึงไหนแล้วครับ..   ไม่เห็นมาเหลา(เห็นเขาพิมกันจังซี่อ่ะ)

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 01:14:56 AM »

เพื่อคุณ สุรศักดิ์ ครับ  [shock1]
เนื่องจากน้องชายผม คือน้องบอย มีหัวเข็ม shure m44-7 อยู่พอดีเลยแกะออกมา
เพื่อลองตั้ง Alignment Protractor

กับเครื่องนี้ครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 02:07:10 AM »

หลังจากประกอบหัวเข็มเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่ต้องขันน๊อตให้แน่น ขันแค่พออยู่ก็พอครับ
และขั้นตอนนี้อย่าได้เปิดการ์ด ออกมาเป็นอันขาดครับก้านเข็มและปลายเข็มอาจเสียหายได้  [tremor-raccoon]

แล้วจึงนำเอา โปรแทรคเตอร์ มาวางลง ซึ่งที่กระผมใช้อยู่เป็นของ Analogue Studio
ซึ่งใช้งานได้ง่ายมาก ดูปลายเข็มได้ชัดและแม่นยำ ทั้งยังมีความหนาที่เท่ากับแผ่นเสียงพอดีครับ

หลังจากนั้นก็ตั้ง balance tonearm อย่างคร่าวๆ โดยให้โทนอาร์มอยู่ในสมดุล พร้อมเปิดการ์ดออก

แล้วค่อยตั้ง balance tonearm อย่างละเอียด โดยนำไปวางที่ โปรแทรคเตอร์
ให้ปลายเข็มลอยอยู่เหนือ โปรแทรคเตอร์ ประมาณ 1 มิล ซึ่งนั้นหมายถึงค่า VTF จะอยู่ที่ 0-0.1 กรัม
พร้อมปรับ Dial ไปที่ 0 กรัมได้เลยครับ

หลังจากนั้น ให้ปรับค่า VTF ตามที่คู่มือแนะนำมาอย่างคร่าวๆครับ
ซึ่งหัวเข็ม Shure m44-7 แนะนำไว้ที่ 1.5 -3 กรัม
ผมตั้งไว้ประมาณ 1.5 กรัมก่อนครับแล้วนำหัวเข็มไปวางที่ โปรแทรคเตอร์ ได้เลยครับ
ซึ่งต้องวางให้ปลายเข็ม อยู่ในใจกลางจุดที่โปรแทรคเตอร์ ได้มาร์คเอาไว้  [bored-raccoon]
และน่าจะต้องใช้แว่นขยายช่วยด้วยนะครับ  [roll-eyes]

หลังจากนั้นก็มาส่องที่ด้านบนว่า เฮดเชลล์ และตัวเรือนหัวเข็ม ก้านเข็ม
ได้ขนานกับเส้นตารางของ โปรแทรคเตอร์ หรือไม่  [unde_cided]
ซึ่งถ้าเอียงอย่างในรูป ให้ถอยหัวเข็มเข้าไปครับ
ส่วนโปรแทรคเตอร์ ซึ่งเป็นสิ่งสมมุติของร่องแผ่นเสียง ก็ต้องถอยตามไปด้วยครับผม   :angel:

จากในรูป เมื่อถอยแล้ว ตัวเรือนหัวเข็มและเฮดเชลล์
ก็เริ่มที่จะขนานใกล้เคียงกับเส้นตารางมากยิ่งขึ้น  [happy-ears]

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 02:41:01 AM »

หลังจากที่ค่อยๆขยับ จนทุกอย่างได้ตรงแล้ว ให้ขันน๊อตล๊อกหัวเข็มอย่างเบามือ
และอย่าได้ขันแรงเป็นอันขาด เอาแค่พออยู่นะครับ  
เพราะหัวเข็มอาจจะชำรุดหรือค่า azimuth อาจจะคลาดเคลื่อนได้  [bottle-raccoon]
โดยแรงดึงของน๊อต ที่จะกระทำให้เอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง

ซึ่งเมื่อล๊อกแล้วต้องนำหัวเข็มกลับมาเช็คโดยนำมาวางลงที่มาร์คของ โปรแทรคเตอร์
และสังเกตุดูว่าค่าของมุม zenith คลาดเคลื่อนหรือเปล่า
โดยสังเกตุจากก้านเข็มว่าได้ขนานกับเส้นของตารางหรือไม่ถ้าก้านเข็มตรงก็จะไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าก้านเข็มงอหรือเอียงคงต้องใช้วิธีตั้งแบบประนีประนอมแล้วทดลองฟัง  yahoo1
ส่วนค่า azimuth จะสังเกตุได้จากเงาสะท้อนของโปรแทรคเตอร์ว่าปลายเข็มได้ขนานกับเงาหรือเปล่า
ซึ่งถ้าโปรแทรคเตอร์ เป็นแบบไม่มีเงาสะท้อนให้ใช้กระจกแทนก็ได้ครับ
ซึ่งถ้าไม่ตรงอาจจะต้องเสริมแหวนหรือหนุนด้วยเส้นด้าย แต่ถ้าเป็นเฮดเชลล์แบบถอดได้
ตอนใส่เข้าก้านอาร์มสามารถที่จะบิดไปมาได้เล็กน้อย แล้วตั้งก่อนจะขันล๊อกให้แน่นก็กระทำได้ครับ
ส่วนโปรแทรคเตอร์อีกจุดคือจุด B  หรือสิ่งสมมุติของแทรคนอก
ถ้าจุด A ผ่าน จุด B ก็จะผ่านตามไปด้วยครับ  [wave-dance-raccoon]
แต่ถ้าจุด A ผ่านจุด B ไม่ผ่านให้เน้นที่จุด A ไว้ก่อนครับ เพราะเป็นสิ่งสมมุติของแทรคใน
ซึ่งเวลาเล่นกับแผ่นเสียงและทดลองฟังจริง แทรคในจะมีปัญหามากกว่าแทรคนอกครับ
เนื่องจากรัศมีความโค้งของร่องแผ่นที่แคบมากกว่า  

และถ้ามีเครื่องชั่งหัวเข็ม ก็นำมาชั่งเพื่อปรับค่าโดยละเอียดก็ยิ่งดีครับ ในภาพตั้งไว้ที่ 1.50 กรัมครับ

แล้วตั้ง Dial ที่ค่า 1.5 ตามอีกทีจะได้แม่นยำมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 08:50:05 AM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 03:10:41 AM »

หลังจากนั้นทดลองฟังครับ โดยกระผมจะใช้แผ่นเสียงของ Jack Johnson - In Between Dream
ซึ่งหาได้ง่าย ราคาไม่แพง ฟังก่อนเป็นแผ่นแรกเพื่อเทียบกับซีดี ว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่  [unde_cided]

โดยสังเกตุดูมุม VTA ไปด้วยว่าหัวเข็มทำมุม SRA กับแผ่นเสียงในลักษณะใด
ซึ่งเครื่องเล่น TT ของน้องบอยไม่สามารถที่จะปรับมุม VTA ได้ การเลือกความสูงของหัว
จึงจำเป็นต้องดูอย่างละเอียดว่าสามารถที่จะใส่กันได้หรือไม่โดยที่ยังคงอยู่ในระดับ บวกลบ ไม่มากจาก 0 องศา
ซึ่งจากในรูป จะเห็นได้ว่าเป็นค่า VTA + ซึ่งปลายเฮดเชลล์จะอยู่ต่ำกว่าจุดขนานเพียงเล็กน้อย
อย่างนี้สามารถที่จะทดลองฟังไปก่อนได้เลยครับ  clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

แต่ถ้าหัวต่ำกว่ามากอาจจะต้องเปลี่ยนแมทที่หนาขึ้นหรือหนุนหัวครับ
แต่ถ้าหัวเชิด VTA - ก็เปลี่ยนแมทที่บางลงก็กระทำได้ครับ

หลังจากทดลองฟังแทรคนอกก็มาที่แทรคในกันบ้างครับ พร้อมตั้งค่า anti skating
แล้วสังเกตุว่าเสียงมีอาการพล่าให้ได้ยินหรือไม่  [c--c] [c--c] [c--c]
ซึ่งถ้าตั้ง Alignment Protractor ดีแล้วจะเกิดอาการพล่าได้ยากครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 03:33:07 AM »

แอมป์ของคุณ นกครับ MARK AUDIO

<a href="http://www.youtube.com/v/9lKf-O7g1fc?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/9lKf-O7g1fc?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

และมาต่อด้วยแผ่นช้างน้อยพาเพลิน Repercussion Unit In Need Again
ซึ่งผมได้เพิ่มน้ำหนักหัวเข็มประมาณ 1.85 เสียงออกมาเต็มกว่าครับ  [dancing]
น้องบอยโชคดีไปครับ ขนาดหัวเข็มและสายเฮดเชลล์พึ่งเปลี่ยนใหม่เสียงยังฟังได้ดีเลยครับ
กับชุดที่ตั้งอยู่ในห้องนอนราคาสบายๆ  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 07:23:39 AM »
   ชัดเจนทั้งภาพ และคำบรรยาย  ผมกดlike ให้น่ะตะเอง

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 07:50:33 AM »
   ชัดเจนทั้งภาพ และคำบรรยาย  ผมกดlike ให้น่ะตะเอง
ขอบคุณมากครับ คุณ สุรเดช  [gr_in]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 07:52:56 AM »
 clapping-1-2 ข้อมูลดี.... ครับ
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 07:58:09 AM »

เยี่ยมมากครับ  กำลังหาคำตอบอยู่พอดี

เดี๋ยวทำตามแล้วมารายงานผลครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 08:39:19 AM »
ขอบคุณ คุณ Art และ คุณอา อภินันท มากครับผม   [in-love-raccoon]