ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ซ่อมได้ไหมครับ  (อ่าน 2854 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
แบบนี้ซ่อมได้ไหมครับ
« เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 03:22:38 PM »
ตามรูปครับ พี่ๆที่ทำงานไม่ซ่อมแล้ว ยกให้เอาไปซ่อมเอง พอดีเกิดอยากเล่นหลังจากที่ไม่ได้จับมาหลายปี คุ้มค่ากับการซ่อมไหม หรือเราทำเองได้ไหม พี่ๆน้าๆแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกๆ โพส ครับผม [res] [res]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
Re: แบบนี้ซ่อมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 03:42:35 PM »
ส่งซ่อมดีกว่าครับ สายกีตาร์มีแรงดึงเยอะครับ

แล้วยี่ห้ออะไรครับ กีตาร์ตัวนี้

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 04:26:18 PM »
ทำเอง เลยครับ ง่าย...ง่าย... ภูมิปัญญาชาวบ้าน

กาวมหัศจรรย์ ( ต้องตราช้างนะ)

วิธีก็คือ หาแผ่นฟิลม์ใส ขนาดพอดี... ทดลองสอดลงในร่องที่แตก...ดูก่อนว่าลงได้ลึกแค่ไหน....(พยายามลงในลึกเท่าที่จะทำได้)

ที่นี้วิธีก็คือบีบกาวใส่ฟิลม์ใส ทั้งสองด้าน....แล้วสอดลงในร่องที่แตก ระเรงกาวในร่องให้มากที่สุด เสร็จแล้วใช้ความไว กดให้สนิทที่สุด แล้วรอให้กาวแห้ง เป็นอันเสร็จ

กาวที่รอบ รอบ ใช้กระดาษละเอียดขัดสะหน่อยก็เป็นเนื้อเดียวกันแล้ว ไม่มีรอยสะดุดเวลาเล่น ครับ อาจไม่สวยตรงรอยหน่อย....แต่เราเอาไว้เล่นอ่ะครับ

ปล.

ส่งซ่อม ถ้าไม่แพงมาก ก็ส่งซ่อมเถอะครับ....
...................

ตัวที่ผมใช้ก็ทำวิธีนี้.....ได้ผลแน่นอน .....เล่นอยู่หลายปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2013, 04:32:41 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 07:22:20 PM »
ส่งซ่อมดีกว่าครับ สายกีตาร์มีแรงดึงเยอะครับ

แล้วยี่ห้ออะไรครับ กีตาร์ตัวนี้
ยี้ห้อ Eoiohune ครับผม อ่านยังไงไม่รุ ผมอ่านไม่ถูก [roll] [roll]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 07:52:28 PM »
น่าจะเป็น Epiphone นะครับ

ซ่อมเถอะครับ เป็นกีตาร์ที่ดีตัวหนึ่งครับ

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 08:06:37 PM »

ตัวนี้ก็เคยปากอ้าครับ ผมใช้กาวยางที่เค้าทารองเท้า ทาแล้วรอให้แห้งแล้วค่อยกดให้แนบ แล้วผมใช้ตัวซีแคมป์กดล๊อคข้ามวันเลยครับ
ผ่านมาก็หลายปีก็ยังดีอยู่ครับผม เผื่อเป็นแนวทางจ้า (กีตาร์ โนเนม) [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 08:17:59 PM »

ตัวนี้ก็เคยปากอ้าครับ ผมใช้กาวยางที่เค้าทารองเท้า ทาแล้วรอให้แห้งแล้วค่อยกดให้แนบ แล้วผมใช้ตัวซีแคมป์กดล๊อคข้ามวันเลยครับ
ผ่านมาก็หลายปีก็ยังดีอยู่ครับผม เผื่อเป็นแนวทางจ้า (กีตาร์ โนเนม) [roll]

ิ้หิ้วไปที่พระราม 9  หา พี่เชน  ที่เอลิเซียเลย  เป็นร้านที่เริ่มต้นตัวโปรดของผมเลยครับ  Vachira Statocaster

https://www.facebook.com/aliceiaguitar?fref=ts

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 08:29:17 PM »
คุณตั้ม HumBucker ตัวที่เป็นคู่ยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 09:05:58 PM »
คุณตั้ม HumBucker ตัวที่เป็นคู่ยี่ห้ออะไรครับ

Dimarzio  PAF Pro  รุ่นตามต้นแบบเลย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 09:18:23 PM »

Dimarzio  PAF Pro  รุ่นตามต้นแบบเลย
นึกว่าา  caffe d'oro [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 09:21:42 PM »

ยี้ห้อ Eoiohune ครับผม อ่านยังไงไม่รุ ผมอ่านไม่ถูก [roll] [roll]

ถ้า Epiphone เป็นรุ่นเก่า...ไม้แห้ง...เสียงดี

ไปซ่อมที่ร้านเถอะครับ....คุ้ม.....

...........................

Epiphone Masterbilt Dr-500m sound check

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2013, 09:25:59 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เมษายน 2013, 11:44:43 PM »
ซ่อมครับ  หาร้านดี ๆ คุ้มมากมายครับ