ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย  (อ่าน 46201 ครั้ง)

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 12:42:35 AM »

ไม่แน่นา... ถ้าดีจริงอาจจะโดนดัดแปลงพันธุกรรมแล้วไปปรากฏที่เว็บอื่นก็เป็นได้นา  ฮิ  ฮิ   [roll]
  อย่าไปกลัวครับพรสวรรค์และ know howมันยังอยู่กับเราครับ (ยังมีของให้เล่นอีกเยอะ)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 02:25:48 AM »
   PCB ต้นแบบเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเชิญชมใด้เลยครับ ออกแบบแยกซ้ายขวาใช้ power supply แยกเพื่อให้ crosstalk น้อยที่สุด

คงไม่นานเดียวใด้ฟังกันครับว่าจะเสียงออกมาจะเป็นยังไงครับ

[heyheybaby_watch]ออกแบบได้ลงตัวสวยงามสุดยอดที่ซู๊ดเกาะขอบอยู่แถวหน้ารอชมชมครับ [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ P1649

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 12:58:11 PM »
ถามแบบไม่รู้อีกคนนะครับ
ขยับอีกนิดออกมาเป็น Power Amp โดยพื้นฐานเดียวกันได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 01:10:17 PM »
ถามแบบไม่รู้อีกคนนะครับ
ขยับอีกนิดออกมาเป็น Power Amp โดยพื้นฐานเดียวกันได้ไหมครับ

ใด้เลยครับโดยเพิ่มวงจร vbe multiplier เป็น load ของ vas stage แทน led load จากนั้นก็เพิ่ม Out stage ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 01:27:55 PM »
 แต่ทุกครั้งที่เปิดเผยข้อมูลทั้งหมด แล้วมักจะหาของที่ใช้ในวงจรไม่ได้ครับ  นี่คือสิ่งที่น่ากังวลใจที่สุด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 01:57:52 PM »
 [c--c] [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ hengmahachai

• จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • อัปมาเทน สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 02:23:07 PM »
   PCB ต้นแบบเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเชิญชมใด้เลยครับ ออกแบบแยกซ้ายขวาใช้ power supply แยกเพื่อให้ crosstalk น้อยที่สุด

คงไม่นานเดียวใด้ฟังกันครับว่าจะเสียงออกมาจะเป็นยังไงครับ

[heyheybaby_watch]ออกแบบได้ลงตัวสวยงามสุดยอดที่ซู๊ดเกาะขอบอยู่แถวหน้ารอชมชมครับ [clap hand2] [clap hand2]
ทำกรุ๊ปบายหรือเปล่าครับ..ถ้ามมทำ

ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 03:59:12 PM »

ทำกรุ๊ปบายหรือเปล่าครับ..ถ้ามมทำ

ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ [yes-raccoon]

[gr_in]อันนี้ต้องขอความเห็นและคำตอบจากท่านYukAudibleในฐานะเจ้าของโครงการครับผม [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 04:15:05 PM »
  ผมยินดีทำให้ครับโดยต้องขอให้ทาง diyaudio village เป็นเจ้าภาพครับเพราะจุดประสงค์ที่ต้องการคืออยากเผยแพร่ความรู้ในการออกแบบเครื่องขยายเสียงให้กับสมาชิกเป็นหลักครับ แต่ก่อนจะถึงจุดนั้นคงต้องรอให้ผมทำการทดลองประกอบและปรับแต่งให้เข้าที่เข้าทางก่อนครับหากผลที่ใด้ออกมาดีค่อยมาว่ากันครับ  สำหรับท่านที่ต้องการค้นคว้าเกี่ยวกับเครื่องขยายเสียงผมมีหนังสือ textbook มาแนะนำครับ

1.Douglas self :http://www.douglas-self.com/ampins/ampins.htm
2.ben duncan :High Performance Audio Power Amplifiers
3.G. Randy slone :High Power Audio Amplifier Costruction Manual

ตอนทำงานเกี่ยวกับเครื่องเสียงผมใช้สามเล่มหากินมาตลอดครับรับรองว่าเอาอยู่แน่นอน ลองหาอ่านดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2013, 04:26:42 PM โดย YukAudible »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 04:20:28 PM »
[c--c] [entreat-raccoon]

ไม่ต้องร้องให้ครับคุณ tfender ความคิดผมเราอย่าไปยึดติดกับ part หรืออุปกรณ์บางตัวมากนักเพราะหลายๆวงจรที่นัก diy เล่นกันเป็นวงจรเมื่อ 10-15 ที่แล้วเช่น j-fet บางเบอร์ทราซิสเตอร์บางเบอร์ เป็นธรรมดาที่จะหา part ใด้ยากในปัจจุบัน ผมจะลองหาหลายๆ part หลายเบอร์มาลองเล่นดูครับหรือเผลอๆแจก file simulation ให้ลองไปปรับเล่นเองให้หนุกหนานกันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2013, 04:31:21 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 04:21:20 PM »
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 05:20:44 PM »
        [confused-raccoon]   จะว่าไปแล้ว solid state นี่ก็เล่นไม่ง่ายขึ้นทุกวันนะคะ ทรานซิสเตอร์หลายเบอร์จะหาที่ดีๆก็ไม่ได้ เจอแต่ของจีนผลิต(เริ่มเยอะขึ้นทุกทีละ) ถ้าอยากจะเล่นจริงๆก็ต้องปรับเปลี่ยนวงจร หาเบอร์ใหม่เสป็คไกล้ๆกัน แก้แบบกันวุ่นวาย จะทำอะไรก็ต้องสั่งจากเว็บขายของ อย่าง mouser element14 digikey หรือเว็บต่างประเทศ เพราะในประเทศหาไม่ได้ ไม่มีใครเอามาขาย เซ็งจังเบย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 05:35:04 PM »
        [confused-raccoon]   จะว่าไปแล้ว solid state นี่ก็เล่นไม่ง่ายขึ้นทุกวันนะคะ ทรานซิสเตอร์หลายเบอร์จะหาที่ดีๆก็ไม่ได้ เจอแต่ของจีนผลิต(เริ่มเยอะขึ้นทุกทีละ) ถ้าอยากจะเล่นจริงๆก็ต้องปรับเปลี่ยนวงจร หาเบอร์ใหม่เสป็คไกล้ๆกัน แก้แบบกันวุ่นวาย จะทำอะไรก็ต้องสั่งจากเว็บขายของ อย่าง mouser element14 digikey หรือเว็บต่างประเทศ เพราะในประเทศหาไม่ได้ ไม่มีใครเอามาขาย เซ็งจังเบย

เนื่องจากทุกวันนี้ electronic เป็นอุตสหากรรมที่ถูกพัฒนาไปในทาง super mass production ผลิดแต่ละครั้งต้องมีจำนวนมากๆ ประกอบกับปัจจุบันวงจร Discrete ANALOG ถูกแทนที่ด้วย opamp ไปแล้วและจุดสำคัญคืออุปกรณ์ประเภทมีขา radial axial กำลังจะถูกแทนที่ด้วย SMT Part แล้วครับ ไม่แน่เสร็จจากตัวนี้อาจจะลองเล่นกันดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
    • www.evensaudio.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 05:37:36 PM »
 ผมยินดีทำให้ครับโดยต้องขอให้ทาง diyaudio village เป็นเจ้าภาพครับเพราะจุดประสงค์ที่ต้องการคืออยากเผยแพร่ความรู้ในการออกแบบเครื่องขยายเสียงให้กับสมาชิกเป็นหลักครับ แต่ก่อนจะถึงจุดนั้นคงต้องรอให้ผมทำการทดลองประกอบและปรับแต่งให้เข้าที่เข้าทางก่อนครับหากผลที่ใด้ออกมาดีค่อยมาว่ากันครับ  สำหรับท่านที่ต้องการค้นคว้าเกี่ยวกับเครื่องขยายเสียงผมมีหนังสือ textbook มาแนะนำครับ

1.Douglas self :http://www.douglas-self.com/ampins/ampins.htm
2.ben duncan :High Performance Audio Power Amplifiers
3.G. Randy slone :High Power Audio Amplifier Costruction Manual

ตอนทำงานเกี่ยวกับเครื่องเสียงผมใช้สามเล่มหากินมาตลอดครับรับรองว่าเอาอยู่แน่นอน ลองหาอ่านดูนะครับ

เยี่ยมไปเลย ผมมีครบทั้งสามเล่ม แต่อ่านยังไม่จบซักเล่มครับ  
[pig90132]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 04:37:16 PM »
แจ้งความคืบหน้าครับตอนนี้กำลังประกอบต้นแบบเพื่อทดลองแล้วครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 05:24:00 PM »
 [calp-raccoon]ติดตามครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 04:27:41 PM »
  มา update เรียกน้ำย่อยหน่อยตอนนนี้เจ้า CFB-1 เริ่มร้องเพลงใด้แล้ว

มาดูผลการทดสอบด้วย sine wave หน่อยครับ

ทดสอบด้วยความถี่ 1 KHz

ทดสอบด้วยความถี่ 10 KHz

ทดสอบด้วยความถี่ 20 KHz
  ลักษณะโทนเสียงเท่าที่ฟังตอนนี้ย่านต่ำถึงกลางออกไปทางหนา ย่านแหลมให้รายละเอียดดี ดูแล้วมีแววดีครับเดียวจะต้องลองแบบครบสูตรกับแหล่งจ่าย regulate ครับ
 หลังจากเบรินไป1ช.ให้ transistor เริ่มอุ่นขึ้น เสียงที่่ใด้เข้าท่าดีเสยแฮะ ย่านแหลมให้รายละเอียดดีและเปิดขึ้นมากเลย
   project แรกในรอบสิบปีตื่นเต้นเหมือนแฮะ [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2013, 05:53:07 PM โดย YukAudible »

ออฟไลน์ nong

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 05:28:13 PM »
ไดเร็ค คับปลิ้ง ไม่ต้องมี VR ปรับ ออฟเซทหรือครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 05:46:10 PM »
ไดเร็ค คับปลิ้ง ไม่ต้องมี VR ปรับ ออฟเซทหรือครับ  [clap hand2]

ต้องปรับ offset นิดหน่อยครับแต่ผมไม่เลือกใช้ VR เพราะพวกนี้มี noise จาก contact  ผมใช้เลือก R ขนานเอาครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 05:56:40 PM »
 มาดู ยักษ์ ร้องเพลง  [heyheybaby_watch]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ nong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 05:58:23 PM »

ต้องปรับ offset นิดหน่อยครับแต่ผมไม่เลือกใช้ VR เพราะพวกนี้มี noise จาก contact  ผมใช้เลือก R ขนานเอาครับ
จำเป็นต้องคัดแมทซ์ TR ไหมครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 06:01:41 PM »

จำเป็นต้องคัดแมทซ์ TR ไหมครับ

แมทซ์ TR เฉพาะคู่ input ครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 07:35:08 PM »
  ตอนนี้ทดลองฟังแบบกระสือไปก่อนกับ supply แบบ none regulate

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 07:40:31 PM »
  ตอนนี้ทดลองฟังแบบกระสือไปก่อนกับ supply แบบ none regulate

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

แจ๋วจริง ครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 07:44:21 PM »

supply แบบ none regulate     แปลว่าอย่างไรครับป๋า

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 08:01:40 PM »

supply แบบ none regulate     แปลว่าอย่างไรครับป๋า

ขอโทษที่ทำให้สับสนครับมันคือ วงจร bridge rectifier ธรรมดานั้นละครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 08:08:28 PM »
 laughhahaha

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 08:13:14 PM »
ขอโทษที่ทำให้สับสนครับมันคือ วงจร bridge rectifier ธรรมดานั้นละครับ

หาทรานซิสเตอร์ไม่ได้ล่ะสิ หุ หุ เอาเบอร์เล็กลงมาหน่อยก็ได้นิ เพราะแยกข้างกัน รึว่าตระกูล TIP31,TIP32 ก็ได้นี่นา ST เยอะแยะถูกมากด้วยที่ ES ไม่มีเวลาไปก็แวะมาแบ่งที่ผมไปก่อนได้ อย่างละ 4 ตัว   [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2013, 08:18:08 PM โดย electron »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 08:31:26 PM »

หาทรานซิสเตอร์ไม่ได้ล่ะสิ หุ หุ เอาเบอร์เล็กลงมาหน่อยก็ได้นิ เพราะแยกข้างกัน รึว่าตระกูล TIP31,TIP32 ก็ได้นี่นา ST เยอะแยะถูกมากด้วยที่ ES ไม่มีเวลาไปก็แวะมาแบ่งที่ผมไปก่อนได้ อย่างละ 4 ตัว    [yes-raccoon]

ของผมเน้น concept ของดีเล่นง่ายครับ ยังไม่ต่อกับ regulate เพราะอยากฟังแบบพื้นๆง่ายๆก่อนครับว่าจะขุ่นขึ้นมั้ย ในวงจรนี้ regulate ผมใช้ LM317 กับ LM337 ครับบวกเพิ่มด้วย diff amp เพื่อปรับปรุงเรื่อง ripple rejection ratio ครับซึ่งให้ผลออกมาดีเหมือนกันครับ
 ตอนนี้พอรู้แนวเสียงแล้วครับ แต่เจ้าปรีตัวนี้ต้องทำการเบรินก่อนฟังนะครับ ผมรับรองว่าต้องชอบกับเสียงเจ้าตัวนี้แน่นอน แหลมให้รายละเอียดดี ตำ่ถึงกลางมีเนื้อหนังอิ่ม และที่สำคัญ dynamic ดีครับในย่านต่ำให้ระดับของเสียงจังหวะหนักเบาดีมากครับ มันพาลให้นึกถึงตอนที่ฟัง parasound กับ wilson audio watt puppy
เหลือเกิ้น  [pig90136]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2013, 08:49:30 PM โดย YukAudible »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013, 08:48:40 PM »

หาทรานซิสเตอร์ไม่ได้ล่ะสิ หุ หุ เอาเบอร์เล็กลงมาหน่อยก็ได้นิ เพราะแยกข้างกัน รึว่าตระกูล TIP31,TIP32 ก็ได้นี่นา ST เยอะแยะถูกมากด้วยที่ ES ไม่มีเวลาไปก็แวะมาแบ่งที่ผมไปก่อนได้ อย่างละ 4 ตัว    [yes-raccoon]

ของผมเน้น concept ของดีเล่นง่ายครับ ยังไม่ต่อกับ regulate เพราะอยากฟังแบบพื้นๆง่ายๆก่อนครับว่าจะขุ่นขึ้นมั้ย ในวงจรนี้ regulate ผมใช้ LM317 กับ LM337 ครับบวกเพิ่มด้วย diff amp เพื่อปรับปรุงเรื่อง power supply rejection ratio ครับซึ่งให้ผลออกมาดีเหมือนกันครับ
 ตอนนี้พอรู้แนวเสียงแล้วครับ แต่เจ้าปรีตัวนี้ต้องทำการเบรินก่อนฟังนะครับ ผมรับรองว่าต้องชอบกับเสียงเจ้าตัวนี้แน่นอน แหลมให้รายละเอียดดี ตำ่ถึงกลางมีเนื้อหนังอิ่ม และที่สำคัญ dynamic ดีครับในย่านต่ำให้ระดับของเสียงจังหวะหนักเบาดีมากครับ มันพาลให้นึกถึงตอนที่ฟัง parasound กับ wilson audio watt puppy
เหลือเกิ้น  [pig90136]

งั้นซื้อ 2 แผ่น จัดเต็ม  [pig90115]