ผู้เขียน หัวข้อ: ซองในและซองนอก รอบคอบถนอมแผ่น  (อ่าน 11214 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ซองในและซองนอก รอบคอบถนอมแผ่น
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:11:22 AM »

ซองในที่คุณภาพดีและเป็นที่นิยมกัน  Nagaoka  จัดได้ว่าให้คุณภาพที่ดีเยี่ยม
อีกทั้งยัง static free & non-abrasive ไม่สะสมฝุ่น เนื้อสัมผัสที่ลื่นไม่ทำลายผิวแผ่น
แต่เนื่องจากว่ามีราคาที่ค่อนข้างสูง หาซื้อในไทยค่อนข้างยาก  [unde_cided] 
แล้วซองในที่ขายทั่วๆไป ในราคาไม่แพงมากนักจะใช้ได้ดีเหมือนกันหรือไม่   [confused-face]
พอใช้ได้ครับ แต่ต้องนำมาทำการตัดขอบตรงบริเณปากซองให้เรียบเสียก่อน จึงจะนำมาใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 05:08:06 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ซองในและซองนอก รอบคอบถนอมแผ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:26:41 AM »

ซองในสามารถที่จะทำให้แผ่นเสียงเกิดรอย Hairline ได้ครับ ถ้าเรานำมาใช้ในทันที
เนื่องจากปากซองจะมีการปั๊มตัดที่ไม่เรียบ จะเกิดรอยคมคล้ายฟันปลาให้สังเกตุเห็นได้  [roll-eyes]
ซึ่งจะไม่เป็นไปทั้งหมดในทุกซองนะครับ แต่ซองที่เป็นแล้วนำมาใช้ใส่แผ่น
จะทำให้แผ่นเป็นรอยในทุกครั้งที่ได้นำออกมาเล่น จนสะสมรอยไปเรื่อยๆ
โดยที่เราก็ไม่ได้สังเกตุ จนกระทั่งมีเสียงรบกวนออกมาแล้วซึ่งก็สายเกินไปที่จะแก้ไขอะไรได้อีก   [unconscious]

• Moderator
Re: ซองในและซองนอก รอบคอบถนอมแผ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:39:03 AM »

การตัดขอบปากซองใน ของกระผมทำได้ง่ายมากครับ  [sport-dance-raccoon]
ใช้แค่กระดาษหนังสือพิมพ์ทั้งเล่มพับครึ่งตรงกลางรองใต้ซองในเอาไว้
นำไม้บรรทัดมาทาบ ใช้คัตเตอร์ตัดออกประมาณ 1.5-2.00 มิลเท่านั้นครับ
ซึ่งกระดาษหนังสือพิมพ์ที่หาได้โดยง่ายนั้น เกาะซองในไม่ให้ลื่นและรองคมมีดเอาไว้ทำให้ตัดได้แม่นมาก
ค่อยๆตัดไปทีละซอง แล้วนำไปเรียงไว้ในกล่องใส่แผ่นจะได้ไม่ยับ อย่างที่เห็นในรูปครับ  [shy_whistler]

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:48:17 AM »

ก่อนตัดและหลังจากตัดแล้ว ความน่าใช้ต่างกันมากเลยล่ะครับ  [happy-ears]
จัดเก็บใส่กล่องแผ่นเสียงก็สะดวกในการหยิบนำมาใช้ อีกทั้งยังไม่ยับจนย่น เคลื่อนย้ายได้โดยง่ายอีกด้วย
และควรที่จะเปลี่ยนซองในด้วยนะครับ อย่าไปเสียดาย เพราะยิ่งนานวันซองที่ใช้มานานจะสะสมฝุ่น
ถ้ามากขึ้นอาจจะต้องทำการล้างแผ่นใหม่ แต่ถ้าเปลี่ยนซองในบ่อยๆแผ่นแทบจะไม่ต้องล้างเลยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:54:59 AM »
นากาโอกะ ราคาแรงทีเดียวครับ ไม่รู้ว่าชื่อเป็นญี่ปุ่นแต่จริงๆแล้วเป็นของประเทศอะไรอ่ะครับพี่
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:27:35 AM »

มาถึงซองนอกกันบ้างนะครับ  ซึ่งหาซื้อได้ไม่ยากอีกเช่นกัน
มีให้เลือก 3 ขนาด จาก3 ร้านที่กระผมได้เคยใช้มา
ความกว้างของปากซอง
ซองร้านเจ๊หมวย             31.9 ซม.
ซองร้าน Bangkok Hifi  32    ซม.
ซองร้าน Mp. Audio      32.2 ซม.     
ความยาว 32 ซม.เท่ากันทุกซองครับ
ซองนอกที่อยู่ด้านบนสุด จะเป็นซองที่นำมาจากร้านเจ๊หมวยคลองถม ซึ่งเป็นซองที่มีขนาดเล็กที่สุด
นำมาใส่ปกที่มีขนาดเล็กกว่าปกติได้ดี อย่างเช่นแผ่นเพลงไทย แต่กับขนาดของปกที่ได้มาตรฐานจะแน่นจนใส่ได้ยาก
ถ้าใส่ไม่ได้อย่าฝืนที่จะใส่เข้าไปนะครับ เพราะจะทำให้ปกบิดงอได้ เวลาที่เก็บแผ่นเข้าไปแผ่นจะบิดงอไปตามปก  [frightened-12]

ซองร้าน Bangkok Hifi จะมีขนาดที่กำลังดี ไม่เล็กเกินไป หรือใหญ่จนหลวม
ใส่ได้หลากหลายในทุกขนาดของปก ทั้งปกธรรมดา หรือ Gatefold ก็ใส่ได้
ซื้อขนาดนี้ขนาดเดียวก็ใส่ได้คุ้มครับ  [thanks-raccoon]
ในภาพปกแผ่นเสียง จะใส่ปกของ Bangkok Hifi ทั้งหมดครับ ลองเทียบขนาดดูนะครับ
Everything But The Girl - Idlewild จะเป็นปกบางธรรมดาและมีขนาดที่เล็กกว่าปกติเล็กน้อยครับ

ซองร้าน Mp. Audio จะใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อยครับ นำมาใส่ปกธรรมดาจะค่อนข้างหลวม
ต้องนำมาใส่กับปก Gatefold หนาๆหรือแผ่นคู่ ถึงจะพอดีครับ  [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:32:21 AM »
นากาโอกะ ราคาแรงทีเดียวครับ ไม่รู้ว่าชื่อเป็นญี่ปุ่นแต่จริงๆแล้วเป็นของประเทศอะไรอ่ะครับพี่
เป็นของญี่ปุ่นครับ คุณ ผึ้ง เจ้านี้มีอุปกรณ์เกี่ยวกับการดูและรักษาแผ่นเสียงหลายตัวน่าใช้ดีครับ  [pig90102]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:42:02 AM »
เป็นของญี่ปุ่นครับ คุณ ผึ้ง เจ้านี้มีอุปกรณ์เกี่ยวกับการดูและรักษาแผ่นเสียงหลายตัวน่าใช้ดีครับ  [pig90102]

แหล่มเลย เผื่อน้องสาวผมมีรูทไปญี่ปุ่น จะได้ให้ลองดูว่าราคาเป็นยังไงบ้างน่ะครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:51:46 AM »
หุ้นกันคนละครึ่ง โครงการหาร 2 ไหมครับ คุณผึ้ง   [Tongue-11] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 02:08:42 AM »
เดี๋ยวรอเจ้าตัวก่อนครับ เช็คมาตะกี้อยู่ญี่ปุ่นพอดี แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาไปเดินดูให้หรือเปล่า เพราะวันนี้หล่อนพึ่งเข้าเมืองไป ถ้าอีกสองวันก่อนกลับไม่ติดธุระอะไรจะเข้าไปลองหาดูให้ ต้องรอลุ้นกันครับ [smiling-tongue]

[tig12]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 10:01:18 AM »
ขอบคุณพี่Guy มากคับ กับความรู้ดี ๆ  [0002053E]

ผมซื้อซองในมาก้อใส่เลย เพิ่งรู้ว่าขอบมันคม  [yellow-lol]

ผมซื้อจาก weloveturn คับ

เดี๋ยวลองไปวัดซองนอกก่อน ว่าขนาดเท่าไหร่  [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 11:14:43 AM »
 รวมกันสั่งทำก็ได้นะครับผมว่าโรงงานเป่าแถวบางบอนเยอะครับ ระบุเกรดของเม็ดพลาสติกไปเลยน่าจะเซฟไปได้เยอะ เค้าคิดเป็นโลอยู่แล้ว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:01:14 PM »
เดี๋ยวรอเจ้าตัวก่อนครับ เช็คมาตะกี้อยู่ญี่ปุ่นพอดี แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาไปเดินดูให้หรือเปล่า เพราะวันนี้หล่อนพึ่งเข้าเมืองไป ถ้าอีกสองวันก่อนกลับไม่ติดธุระอะไรจะเข้าไปลองหาดูให้ ต้องรอลุ้นกันครับ [smiling-tongue]
แต่มันหนักนะครับ จะมีแพ็ค 50 แผ่น กับ 100 แผ่นครับ คุณผึ้ง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:06:15 PM »
 เห็นราคาแล้ว สั่งทำถุง anti static อย่างดีในบ้านเราได้เลยนะครับ เอาแบบมีซิปยังได้เลย พอดีผมเก็บแต่แผ่นใหม่เลยยังไม่ต้องการใช้สักเท่าไหร่เลยไม่ยังไม่เคยไปหาข้อมูลดูกะเค้า เอาเรื่องทีเดียวหากเป็นถุงชื่อดัง   [frightened-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:13:45 PM »
ขอบคุณพี่Guy มากคับ กับความรู้ดี ๆ  [0002053E]

ผมซื้อซองในมาก้อใส่เลย เพิ่งรู้ว่าขอบมันคม  [yellow-lol]

ผมซื้อจาก weloveturn คับ

เดี๋ยวลองไปวัดซองนอกก่อน ว่าขนาดเท่าไหร่  [yellow-lol]
คือจะมีทั้งคมบ้าง ไม่คมบ้างสลับกันมาครับ พี่ JP
แต่เพื่อลดความเสี่ยงกระผมจะนำมาตัดทุกซองเลยล่ะครับ  [strained-raccoon]
แล้วถ้าพี่ ได้ทำการวัดขนาดซองนอก นำมาบอกกล่าวกันด้วยนะครับ  [megaphone2]

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:23:52 PM »
เห็นราคาแล้ว สั่งทำถุง anti static อย่างดีในบ้านเราได้เลยนะครับ เอาแบบมีซิปยังได้เลย พอดีผมเก็บแต่แผ่นใหม่เลยยังไม่ต้องการใช้สักเท่าไหร่เลยไม่ยังไม่เคยไปหาข้อมูลดูกะเค้า เอาเรื่องทีเดียวหากเป็นถุงชื่อดัง   [frightened-12]

ราคาแรงพอสมควรจริงๆครับ คุณเล็ก
ถ้าใช้ใส่ได้ตลอดไปก็น่าลงทุนกับ Nagaoka
แต่ว่าต้องเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ เสียดายครับ ส่วนซองซิปถ้าไม่คิดจะเก็บแผ่นนั้นนานๆแบบไม่ค่อยได้เปิด
อย่าได้นำมาใส่นะครับ เพราะถ้าความชื้นออกไปไม่หมดยังเหลือที่แผ่นและปกพอปิดซองไปจะเกิดราขึ้นแน่นอนครับ  [afraid]
โดนกันมาหลายรายแล้วครับ ซึ่งกระผมโดนด้วยเหมือนกัน  [Elvis-smile]
แล้วความชื้นมาจากนิ้วมืออ่ะครับยิ่งตรงบริเวณโคนเล็บจะมีเหงื่อ
แม้จะมีเพียงเล็กน้อย แต่ก็มากพอจะเกิดราได้ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:52:32 PM »

กระผมจะเก็บแผ่นเสียงในลักษณะนี้นะครับ
เพื่อเป็นการถนอมปกและแผ่น อีกทั้งยังหยิบขึ้นมาใช้งานได้ง่ายมากครับ
คือจะเอาสันของปกอยู่ด้านนอกของปากซองครับ เพราะสันปกมีความหนาเรียบลื่น
มีความแข็งแรงมากกว่าถ้านำแผ่นออกมาทางด้านนี้
ส่วนซองในและแผ่นเสียงจะสอดอยู่ในซองนอกด้านหลังของปกตามรูปครับ
เวลาใช้เพียงแค่ ใช้นิ้วดึงซองในออกมาเล็กน้อยเพียงแค่ให้พ้นปากซองนอก
แล้วใช้มือซ้ายบีบที่ปกด้านบนเบาๆ พร้อมบีบมุมของซองในไม่ให้เคลื่อน แล้วค่อยๆเทแผ่นเสียงให้ไหลออกมาจากซองใน
ลงมาสู่มือขวาที่รอรับอยู่ครับ โดยใช้นิ้วหัวแม่มือกั้นขอบแผ่นเอาไว้ลงสู่อุ้งมือที่มีนิ้วกลางและนางรองอยู่ที่กลางเลเบล
จะเห็นได้ว่าไม่มีส่วนใดของนิ้วโดนร่องแผ่นเสียงเลยครับ
ถ้าไม่มีความจำเป็นจริงๆอย่าได้นำนิ้วมือสัมผัสร่องแผ่นโดยเด็ดขาดครับ
แต่ถ้าโดนก็ใช้น้ำยาทำความสะอาดแผ่นเสียงเช็ดตรงบริเวณที่นิ้วได้สัมผัสในทันที  [shocked-raccoon]
เพียงเท่านี้แผ่นเสียงก็จะสะอาดพร้อมเล่นอยู่เสมอครับ  [thanks-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 05:12:03 PM »
พี่ ๆท่านใดมีวิธีเก็บแผ่นและปกแผ่นเสียงกันอย่างไร
นำมาร่วมแชร์เล่าสู่กันฟัง จะยิ่งดีเลยนะครับ  [megaphone]
ขอบพระคุณมากครับพ้ม  [thank-you]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 06:20:30 PM »

ราคาแรงพอสมควรจริงๆครับ คุณเล็ก
ถ้าใช้ใส่ได้ตลอดไปก็น่าลงทุนกับ Nagaoka
แต่ว่าต้องเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ เสียดายครับ ส่วนซองซิปถ้าไม่คิดจะเก็บแผ่นนั้นนานๆแบบไม่ค่อยได้เปิด
อย่าได้นำมาใส่นะครับ เพราะถ้าความชื้นออกไปไม่หมดยังเหลือที่แผ่นและปกพอปิดซองไปจะเกิดราขึ้นแน่นอนครับ  [afraid]
โดนกันมาหลายรายแล้วครับ ซึ่งกระผมโดนด้วยเหมือนกัน  [Elvis-smile]
แล้วความชื้นมาจากนิ้วมืออ่ะครับยิ่งตรงบริเวณโคนเล็บจะมีเหงื่อ
แม้จะมีเพียงเล็กน้อย แต่ก็มากพอจะเกิดราได้ครับ
ผมเห็นพี่ชายผมคนนึงเค้าใช้ถุงซิปมาหลายสิบปีกับแผ่นหลายพันแผ่น ไม่พบปัญหานี้เลยครับ อย่างแรกที่ซองเค้ามีรูอยู่ 4 แถวๆละ 8 รูครับใส่ในตู้ไม้ในตู้มีซิลิก้าเจลวางเป็นถุง ๆละ 15 กรัมห่างกัน 50 ซม.ในแต่ละชั้นที่เก็บครับ ครึ่งปีก็เอาไป re generate ครั้งนึงครับก็นำกลับมาใช้ใหม่ ไม่ได้บอกให้ทุกคนทำนะครับ แค่เล่าให้ฟังจากที่ไปพบเจอมาผมเองก็ทำเช่นกันแต่แผ่นไม่ได้เยอะเท่าพี่เค้าหรอกมีนิดเดียวแต่ก็ทำ สำหรับแผ่นใหม่ๆที่ผมเก็บยังไม่เจอปัญหาเรื่องราครับ แต่เวลาจับแผ่นผมใส่ถุงมือ anti static นะครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 11:12:33 PM »
พี่ เขาเจาะรู ที่ซองซิปด้วยนี่ครับ คุณเล็ก  [huge-thumbs-up]
ถึงได้ระบายความชื้นได้ครับ แต่ซองซิปที่ขายโดยทั่วไปไม่มีรูระบายเลยอ่ะครับ
แต่ถ้าจะเก็บแผ่นที่ต้องการรักษาโดยไม่ค่อยนำมาเปิดฟังบ่อยๆได้ดีครับ แต่ก่อนที่จะรูดซิปเก็บ
ต้องเปิดปากซองเอาไว้ให้แน่ใจก่อนว่าความชื้นได้ระบายไปจนหมดแล้วครับ
หรือเจาะรูไปเลยเพื่อลดความเสี่ยงแบบพี่ เขาได้ ยิ่งดีเลยครับ   [wave-dance-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 11:16:40 PM »
 เอามาแชร์กันครับ เผื่อเป็นทางเลือกให้เพื่อนๆได้ไปเลือกใช้ เลือกทำกันครับ  [fb-smiling]

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 11:43:06 PM »

ส่วนกระผมหวั่นใจในเรื่องการขนย้ายแผ่นมากครับ อยู่ชายทะเลบางขุนเทียน
หน้าร้อน  [bike-11] หน้าฝน  [pig90132]
ก็เลยต้องทำเป็นกล่องอคิลิกในขนาดที่ไม่ใหญ่มากนัก พอที่จะอุ้มและเคลื่อนย้ายได้โดยง่าย
ก็เลยทำออกมาดูคล้ายตู้ปลาอย่างนี้อ่ะครับ  laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:05:56 AM »
ปลาในตู้เจริญพันธุ์ไวนะครับ ตอนแรกมีตู้เดียวเอง ^^

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:57:34 AM »
ปลาในตู้เจริญพันธุ์ไวนะครับ ตอนแรกมีตู้เดียวเอง ^^
ตอนช่วงหน้าฝน โตเร็วครับคุณ ผึ้ง  [gimme-five]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 10:13:52 AM »
ซองนอก weloveturn  ขนาด สูง 32.2 x กว้าง 32.0 ซม.คับ

น่าจะเท่ากะของ ร้าน Mp. Audio  [Twinkle]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 11:27:34 AM »
เอ้ยตัวเองเหมือนกะของเค้าเลย [smiling-tongue]

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 11:47:34 AM »

ส่วนกระผมหวั่นใจในเรื่องการขนย้ายแผ่นมากครับ อยู่ชายทะเลบางขุนเทียน
หน้าร้อน  [bike-11] หน้าฝน  [pig90132]
ก็เลยต้องทำเป็นกล่องอคิลิกในขนาดที่ไม่ใหญ่มากนัก พอที่จะอุ้มและเคลื่อนย้ายได้โดยง่าย
ก็เลยทำออกมาดูคล้ายตู้ปลาอย่างนี้อ่ะครับ  laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ขนาดกล่องประมาณเท่าไหร่... สั่งทำหรือหาซื้อได้แถวไหนครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 12:16:45 PM »
ซองนอก weloveturn  ขนาด สูง 32.2 x กว้าง 32.0 ซม.คับ

น่าจะเท่ากะของ ร้าน Mp. Audio  [Twinkle]
ขอบคุณ พี่ JP มากครับที่กรุณาช่วยวัดให้ครับ
จะได้ทราบกันครับ ว่าร้านไหนขนาดเท่าไหร่กันบ้าง  [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 12:24:26 PM »
 [heart-eyes-watermelon]
เอ้ยตัวเองเหมือนกะของเค้าเลย [smiling-tongue]

<a href="http://www.youtube.com/v/dYV6KZpnEak?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dYV6KZpnEak?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/i80HVojYPdA?hl=en_US&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/i80HVojYPdA?hl=en_US&amp;amp;version=3</a>

ใจตรงกันกับเค้าเลยนะ ตะเอง  [love2-watermelon] laughhahaha
ป่า ฟิล กลับจากทัวส์มาที่บ้านมาเจอแต่ความว่างเปล่า ภรรยาหนีไปแระ เลยซัดเพลงนี้ ซะกลองแทบพังเร้ย........ [frightened-12]
คุณ ผึ้ง เป็นแฟนคลับ ป๋า ฟิล เลยนะครับ  [YL76]
Grover Washington, Jr. - Winelight 
ได้รางวัล Grammy Award for Best Jazz Fusion Performance ในปี1982 ด้วยครับ   [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 12:36:58 PM »

ขนาดกล่องประมาณเท่าไหร่... สั่งทำหรือหาซื้อได้แถวไหนครับ

ราคาต่อกล่อง ตอนนี้ ขึ้นเป็น 1600 ฿ ครับ
แต่ก่อนราคา 1450 ฿
สั่งร้านพี่  แดง อคิลิกครับ อยู่ไม่ไกลจากบ้านคุณเล็กมากนัก
เด๋วให้รายละเอียดทางข้อความอีกทีนะครับ พี่ rimyom