ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 48310 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ลำโพงที่รัก 2016
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 26 มกราคม 2016, 02:41:21 PM »
ติดตรงไหนไหมครับน้า จะได้มาช่วยมั่วครับ 555

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 07:55:44 AM »

ติดตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ 

อันแรกเรื่องของเส้นสายผมยังไม่ลงตัวเลย คือผมจะเสียบไมค์ผ่านมิกซ์  ทั้งนี้เพื่อป้องกันซาวด์การ์ดเจ๊ง
แต่ยังเซ็ทให้เสียงไมค์ออกตรง ไปยัง Line Input ไม่ได้ครับ รู้วิธีทำคือ ตั้งที่ PRE FADER ในมิกซ์ แล้วส่งออกทาง AUX SEND

กะว่า จะลองต่อไมค์ตรงเลย ในอดีตที่เล่นโฮมสตูดิโอ เคยทำ ซาวด์การ์ดเจ๊งมา 2 ตัวครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 08:43:04 AM »
ของผมจากไมล์เข้าคอมตรงๆเลยครับน้า เข้าที่ช่อง microphone สีแดงหลังคอมครับ เท่าที่ใช้เกนขยายยังไม่มากพอด้วยครับน้าต้องไปบูดในวินโดร์ช่วยเอา
ถ้าน้ามี mix นะดีเลยครับจะได้ไว้ช่วยปรับตอนจูนครั้งแรก ไม่ต้องไปยุ่งกับโปรแกรมหรือวินโดร์มาก

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 04:32:45 PM »

วันนี้ว่างมาก หางานทำซะเลย

มีลำโพงมอนิเตอร์บนเวที ขนาด 12 นิ้วยี้ห้อ FANE  เก่าเก็บเกิน 20 ปี 
อุ้มมาปัดฝุ่นซะหน่อย

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 04:38:16 PM »
ลองเสียงยังดังฟังชัด จากนั้นรื้อหนึ่งข้างใส่ ตู้ Karlson K15 ที่เพิ่งถอด 15 นิ้วขายไป
ในตู้มีพาสสีพ FANE มาเสร็จ  และทวีทเตอร์หนักกว่าดอก 12 นิ้วเสียอีก

เสียงโดยรวมดีกว่าอยู่ตู้มอนิเตอร์เก่า  ดูหนังให้เสียงอลังการ ถูกใจทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2016, 04:42:41 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2016, 03:38:36 PM »
ลำโพงใหญ่ หนัก ขายกินจะหมดแล้ว
ตอนนี้หาลำโพงจิ๋วฟูลเร้นจ์ดอกเดียวมาฟังแบบเปลือยร่าง(ไม่ใส่ตู้)
น้ำหนักไม่เกินครึ่งโลหรือพอๆ กับสมาร์ทโฟนเป็นดี
เป็นว่าสังขารกาย ใจในการละเล่น ถอยลงเยอะชนิดบางวันเหลือศูนย์

ผมบังเอิญได้ดอกลำโพง RCA AutoSound  4X10 นิ้ว 8 โอห์ม 4.5 W มาสองคู่จากร้านเก่าๆ บ้านหม้อ
เสียงโดยรวมดีอย่างเหลือเชื่อ เล่นกะ Amp Camp Amp นะครับ
คู่ละ 300 บาทเอง เอาแค่ฟังเพลงร้องผมสบายหูกว่าคู่ละหมื่นสองหมื่นนะครับ

จากนี้ไปคงมีดอกลำโพงจิ๋ว
ราคาสบายกระเป๋าให้เข้ายุคสมัยอดออม มาให้ฟังเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2016, 05:40:47 PM »
ก่อนหน้านู้น.....เห็นน้า Malako ปลดระวางลำโพงหน้าม่านไปแล้ว เริ่มเบื่อเสียงจากตู้ลำโพง Karlson / K15 แล้วหรือครับ... [yellow-lol]

*หลายปีก่อน ผมได้ฟังของจริงก่อนแล้ว จากคนที่เอาเรื่องราวของมันมา review ว่าเรื่องราวกันแบบขั้นเทพ ทำให้หลายคนฝันถึงมัน ผมฟังเสียงมันไม่โดนเลยไม่ได้คิดสร้าง ผมว่ามิติหรือทางเสียงมันออกมาแปลกๆ ผมไม่คุ้นหู เลยมองผ่านมันไป...

ที่สำคัญการวาง driver แบบนั้น ยามเผลอๆ ได้เจอหลานๆ เด็กจอมซนบ้านผมเอาสหบาทา วางตืบๆ บนกรวย WF เป็นแน่แท้... [yellow-lol]

[chick-clap] ว่างๆ ชวนน้า Malako มาเล่น Horn กันดีกว่าครับ ผมว่ามันมีอะไรน่าสนใจให้ค้นหาเยอะอยู่ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2016, 05:47:45 PM โดย Molecular Man »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2016, 05:45:37 PM »
   เท่าที่ติดตามดูน้าแก ผมว่าปลุกยากแล้วหล่ะครับ  เพราะน้าแกถอยจากชุดใหญ่ๆมาจะสุดซอยแล้วในวันนี้  [chick-dance2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2016, 05:52:44 PM »
เล่นเข้าสุดซอยเลยเหรอ อาจจะเดินหน้าไปกลับรถเอาท้ายซอยก็ได้...5555

[chick-milk-bottle]   Horn เล็กๆ ก็มี  Simple is the best หาได้เสมอ [painting-11]

ดู CLIP นี้เล่นๆ เป็นตัวอย่าง ไว้เป็นแรงบันดาลใจ....

https://www.youtube.com/watch?v=L9ZnI2djDQc

*ดูไปเรื่อยๆ สังเกตุสิื่งที่ีได้เห็นและได้ยิน @ เวลา 1.10 นาที

ปาดดดด....อมร driver  [yellow-lol] ฟังแล้วมัน happy มากๆ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2016, 05:57:40 PM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2016, 06:26:49 PM »
   อ้าว ถูกใจอมรแล้วก็ดีซิ งั้นเอา JBL มาขายผมถูกๆมา  [wink-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2016, 06:08:41 AM »

ไม่บอกว่าพ่อค้าขายของมือสองขายคู่พันกว่า

http://www.bangkokaudio.com/topic.php?topic=5009-RCAAutoSoundSpeaker(NOSมีจำนวนจำกัดหมดแล้วหมดเลย).html

ผมคงหาแอมป์หลอด SE วัตต์จิ๋วมาเล่น จากนั้นจะลองหาแบบตู้ใส่ครับ

ข่วงหลังผมฟังแต่เพลงร้อง แฮปปี้ตรงมันสบายกระเป่านี่แหละ
ทำให้ไม่มีข้อจำกัดในการหาดอกจำพวกนี้มาลอง
ผมตกลงเล่นแอมป์จิ๋วๆ ละครับ เลือกแอมป์ได้ ลำโพงก็ง่ายขึ้น

ยังมี 8 นิ้วกับ 12 นิ้ว เจ้าของร้านบอกให้ไปลองฟัง คู่ไม่ถึงห้าร้อย

ห้าหกเดือนหลังปีใหม่ยอมรับเรื่องสุขภาพที่ถดถอย เหนื่อยง่าย
แถมเรื่องน้ำในหูไม่บาล๊านซ์ที่หายไปนานกลับมาครานี้บ้านหมุนชนิดสามวันดีสี่วันไข้ครับ
มันบั่นทอนสุขภาพจิต คะรับ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2016, 08:03:24 AM »
ก่อนหน้านู้น.....เห็นน้า Malako ปลดระวางลำโพงหน้าม่านไปแล้ว เริ่มเบื่อเสียงจากตู้ลำโพง Karlson / K15 แล้วหรือครับ... [yellow-lol]

*หลายปีก่อน ผมได้ฟังของจริงก่อนแล้ว จากคนที่เอาเรื่องราวของมันมา review ว่าเรื่องราวกันแบบขั้นเทพ ทำให้หลายคนฝันถึงมัน ผมฟังเสียงมันไม่โดนเลยไม่ได้คิดสร้าง ผมว่ามิติหรือทางเสียงมันออกมาแปลกๆ ผมไม่คุ้นหู เลยมองผ่านมันไป...

ที่สำคัญการวาง driver แบบนั้น ยามเผลอๆ ได้เจอหลานๆ เด็กจอมซนบ้านผมเอาสหบาทา วางตืบๆ บนกรวย WF เป็นแน่แท้... [yellow-lol]

[chick-clap] ว่างๆ ชวนน้า Malako มาเล่น Horn กันดีกว่าครับ ผมว่ามันมีอะไรน่าสนใจให้ค้นหาเยอะอยู่ ...

ตู้ Karlson มันต้องการดอกลำโพงที่ถึงจริง(เบส และ เสียงกลางไปสูง) การปรับจูนให้ลงตัวต้องใช้เวลา
ที่ผมลองเล่น เนื่องจากเสียงเบสมันไม่กวนใจครับ ซึ่งหายากมากสำหรับงาน DIY และแม้แต่พวกแบรนด์เนมทั้งหลาย
ที่ดีอีกอย่างคือ หาแอมป์ขับง่ายไม่จุกจิก เคยใช้ลำโพงราคาแสนแต่ต้องหาแอมป์เกินสองแสนมาขับ
ฟังแล้วจิตตก คือมันได้บนเสียล่างครับ
Karlson ขายไปได้ก็บุญแล้ว  เปลี่ยนดอก 15 นิ้วหนักหน่วงแต่ละครั้งเหนื่อยแสนเหนื่อย

Horn อยากเล่นมาก ติดที่ห้องฟังครับ  ผมมองว่าเซ็ทให้ลงตัว ให้เข้ากับห้องยากถึงยากมากๆ
ยอมรับว่า หู ผมคงไม่ถึงสำหรับการฟังเพื่อจูนฮอร์นครับ หมายถึงถ้าไม่จูน เสียงคนร้องก็เหมือนเสียงร้องจากโอ่งน้ำนะครับ
ตรงจุดนี้แหละที่กวนใจ คือไม่เป็นธรรมชาติ
ต้องนั่งหน้าบ้านฟังเสียงนกร้องทุกวันจะเข้าใจจุดนี้ครับ เพราะปากนกมันออร์นดีๆ นี่เอง
ที่บ้านนกหลายชนิดเยอะมากๆ ฟังทุกวัน

หมายเหตุ ทุกวันนี้ฟังเพลงแบบผ่อนคลายจาก Mac Mini ปรีหมีน้อย Amp Camp Amp และสารพัดดอกลำโพงสนุกมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2016, 08:12:11 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2016, 08:29:29 AM »
<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/7F6qI8TGuh0" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/7F6qI8TGuh0</a>

จูน หรือ แด๊มพ์ ฮอร์นแล้วครับ

A7 ตัดที่ 800 Hz  ถ้า A5  ตัดที่ 500 Hz ยิ่งยากขึ้นอีก

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 08:12:57 AM »

คิดจะ แค่จะ นะครับ ทำตู้ลำโพงผมต้องทดลองเรื่องไม้ที่จะนำมาทำตู้
โชคดีที่ไม่ไกลบ้านนัก มีร้านไม้เก่า และรับทำเฟอร์นิเจอร์ อยู่ริมถนน
ได้อาศัยพึ่งให้ตัดไม้ด้วยเลื่อยวงเดือน การตัดเราต้องยืนคุมทั้งนี้เพื่อให้ได้ฉากตามต้องการ
คบหากับช่างไม้กันมาหลายปีชนิดเห็นหน้าเป็นวางงานอื่นแซงคิวให้ผมเลยครับ

ไม้อัดพลายวู้ดจากนอกที่แกะจากลังส่งสินค้า หนา 12 มิลหาง่าย  หนา 18 มิลแบบพิเศษนานๆ มาที
แบบพิเศษหมายถึง ไม้อัดผ่านการอบ แช่น้ำยาจากนอก
มีดีตรง "กันน้ำ" ทิ้งไว้บนฟุตบาทสามสี่ปีไม่ผุเปื่อย และมันกันปลวกอีกด้วยครับ

ไม้จำพวกนี้ เมื่อนำมาทำตู้ลำโพงจะให้เสียงถูกใจผม(คนเดียว) เป็นพิเศษ พิเศษ และสุดพิเศษ
ถูกใจตรงที่เมื่อติดตั้งดอกลำโพงเปิดเพลงฟัง มันไม่มีเสียงบุคคลิกไม้ + บุคลิคคลิกตู้ปนออกมา
แม้น้อยนิด ไม้แบบอื่นๆ ซักวันหนึ่งฟังออก ให้ หงุ หงิ มากครับ

ทำลำโพงจิ๋วฟัง และเน้นฟังเสียงร้องของคนซึ่งเพราะที่สุดในสามโลก
ผมศรัทธาและเชื่อดอกลำโพงขนาด 4-6 นิ้ว
เชื่อตรงที่ว่ามันให้เสียงกลางที่เที่ยงตรงแม่นยำเป็นธรรมชาติที่สุด
ต่อมาขนาดตู้ จากประสบการณ์ผมเห็นว่า ปริมาตรประมาณ 6 ลิตรกำลังสวย
เมื่อใส่ดอกลำโพงจิ๋ว ผมเลือกด้านหน้าตู้ที่ 5 นิ้ว (เชื่อกันว่าให้ Sound Stage ดีเป็นหนึ่ง)
สูง 11 นิ้ว ลึก 11 นิ้ว ได้ปริมาตรตีซะว่าใกล้เคียง 6 ลิตร ครับ

ผมมีดอกเสียงกลางฟิลิปส์ขนาด 5 นิ้วอยู่คู่ เป็นรุ่นที่อยู่ในลำโพงราคาแพงหลายยี้ห้อ
เสียงที่ได้ถ้าเป็นสาว ต้องเรียกว่า Sex Appeal สูง
สเปคการตอบสนองความถี่ 500-5000 Hz ผมถอดกล่องพลาสติกที่ติดมาออก
ต่อฟังเปลือยๆ คะเนว่ามันน่าจะลงได้ต่ำ และไปได้สูงกว่าสเปคครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ พักหน่อย (จิ้มทีละตัวใช้เวลานั่งพิมพ์นานร่วมชั่วโมง ล้าสายตาพอสมควร)

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 09:11:40 AM »

ดอกฟิลิปส์  สุดคุ้ม

ตู้ทดสอบ

อีกตู้ใช้สีโป๊ว  พอแห้งแล้วค่อยขัดให้เนียน ส่วนจะทำสีต่อขึ้นอยู่กับต่อมขยันครับ
ผมจะเปิดด้านหน้า เพื่อสามารถใช้แผ่นหน้าที่ติดดอกลำโพงแต่ละรุ่น ยี้ห้อ มาลองฟัง
(ให้ช่างไม้ตัดแผ่นหน้าไว้หลายชุดครับ เล่นได้แต่ 3-5 นิ้ว ไม่ต้องทำตู้ใหม่)

สีบอสนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2016, 09:16:27 AM โดย malako »

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 09:23:10 AM »
ติดตามอ่านประสบการณ์ของพี่ Malako ชอบครับ  มันเกิดแรงบันดาลใจหลาย ๆ  ก่อให้เกิดความคิด จุดประกายในการ Diy มากมาย  หายไปนานใจหายเลย

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 09:27:06 AM »
คงต้องใช้เวลารอสีแห้ง วันสองวัน
จากนั้นจะใช้ เชลฟลิ๊นโค้ดทาไม้  ทาภายในสอง สามชั้น
พอแห้งมันจะเป็นเสมือนแผ่นฟิลม์อย่างหนาติดแน่น ไม่จำเป็นต้องบุใยภายใน

ลำโพงสมัยใหม่หลายต่อหลายยี้ห้อเขาไม่บุใยกันครับ
เขาใช้แผ่นยางมะตอยสังเคราะห์บางๆ บุครับ (คล้ายแผ่นแด๊มป์เก็บเสียงในรถนะครับ)
ผมทาหลายชั้นใช้งานได้ดีเหมียลกัลลลล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2016, 09:33:20 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 09:40:38 AM »
ติดตามอ่านประสบการณ์ของพี่ Malako ชอบครับ  มันเกิดแรงบันดาลใจหลาย ๆ  ก่อให้เกิดความคิด จุดประกายในการ Diy มากมาย  หายไปนานใจหายเลย

ขอบคุณครับ  ไปหัด DIY  ปลูกผักริมรั้วสวนครัวกินได้ครับ  ขุดดิน ถางหญ้า
ตอนนี้พริกขี้หนูสวนเหลือกิน แม่ค้าส้มตำปากซอยมาซื้อถึงบ้านครับ ปล่อยให้เก็บตามสบาย ทีละยี่สิบบาท
มะม่วงน้ำดอกไม้สามฤดูบางพลี ได้กินสุกมาแล้วครับ ตอนนี้เริ่มแตกช่อออกดอกใหม่เป้นฤดูที่สอง
ซื้อต้นใหญ่มาปลูกเลย แพงหน่อยแต่ได้กินเร็ว

ทุกวันนี้ผักบุ้ง มะนาว ชะพลู กะเพรา ชะอม มะรุม มะเขือพวง ต้นขี้เหล็ก ฯลฯ ไม่ต้องซื้อเลยครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 09:44:50 AM »
              แวะมาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ....เรื่องไม้อัด....ผมเคยเห็นตู้ Original จริงๆ พวก ALTEC / JBL ที่ผลิตขาย เค้าจะใช้ไม้อัดชั้น 3/4 " PLYWOOD มาทำ Cabinet ขาย เนื้อไม้เป็นชนิดเป็นไม้สนจริงอัดเป็นชั้นเป็นผิวมีลายสวยงาม  ราคาจริงตู้เปล่า ตามสมันนั้นมันแพงมากๆ ยิ่งคิดค่าขนส่ง + TAX ยิ่งราคาหนัก...
             สังเกตุกันจริงๆ งานตู้ PA โรงหนังต่างๆ ที่กรุแตกในบ้านเรา มักให้ช่างท้องถิ่นทำประกอบตามแบบขึ้นมา ส่วนใหญ่ใช้ไม้อัดชั้นยางที่มีขายทั่วไป บางคนใช้ MDF หรือ ปาติเคิล ทำสีมั่ง แปะผิวมั่ง ผมว่าเสียงมันไม่น่าเหมือนกันของ original ซึ่งแต่ละตู้เปล่าจะมี serial number ติดมาพร้อมสรรพ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2016, 04:02:17 PM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2016, 07:29:46 PM »

ขอบคุณมากครับที่ร่วมสนุก

ตู้งาน PA ยุคโน้นแจ่มจริงๆ
ยิ่งตู้ VOTT ของ Altec ที่จำลองจากโรงหนังมาใช้ในบ้านนั้นถือว่าไร้เทียมทาน
ทุกวันนี้ตู้สั่งจีนทำ ตู้สวยก็จริงแต่ลดต้นทุนลงพอควรยกเว้นยอมจ่ายเพิ่ม

ผมเองก็เล่นเครื่อง PA มาเกือบ 25 ปี ไม่ได้รับจ้างออกงานนะครับ
เล่นสนุกในบ้าน ระบบลำโพงพีเอซับซ้อนกว่าบ้าน แถมยังก้าวหน้ากว่า
ทุกวันนี้แทบจะเรียกว่า Digital ตั้งแต่หัวยันหาง
Digital Mix ราคาจากหลายแสน ลงมาระดับหมื่นต้นๆ มีให้เลือก
การคอนโทรลใช้ ไอแพด ตัวเดียวผ่าน Wi-Fi , Blutooth  จูนระบบกันกลางสนามด้วยซอร์ฟแวร์ สะดวกมาก
น่าเสียดายที่ผมเลิกเล่นเพราะสุขภาพนี่แหละ อุ้มตู้ลำโพง 15 นิ้วไม่ไหวแล้ว ตู้ซับ 18 นิ้วก็จอดนิ่งมาสี่ห้าปีแล้วครับ
แอมป์ มิกซ์ ก็ขายถูกๆ จนจะเกลี้ยงบ้านละครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2016, 09:08:04 AM »
   * บังเอิญอ่านย้อนกลับไป เห็นน้า Malako ได้กล่าวถึง ALTEC 604 หนึ่งในตระกูล ALTEC DUPLEX Series...ผมเองก็ได้ฟังอยู่หลายครั้งแต่ไม่ได้มีโอกาสครอบครอง หลายปีก่อนเคยตัดสินใจจะ BID เอาเข้ามาเล่นเองอยู่หลายครั้ง แต่ก็ไม่ได้ตัวซักกะทีจนราคาขึ้นไปลิบลิ่ว

แม้  Altec เลิกกิจการไป ก็ยังมี GPA ให้ได้ซื้อ มี 604 ให้เราเลือกเล่นได้อยู่ครับ.....แต่รุ่น Alnico Magnet เก่าหายาก ราคาแพง...

http://www.greatplainsaudio.com/two_way.html

พูดถึงลำโพง ALTEC DUPLEX หรือพวก Coaxcial ร่วมแกนที่เรารู้จักกันโดยทั่วไป จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนบ้านเรามี ALTEC 920-8A หลายสิบคู่กรุแตกหลุดออกมา โดยที่มา....มันถูกรื้อมาจากห้องประชุม-จัดเลี้ยง โดยเรียงกันอยู่เป็นตับบนฝ้าเพดานของโรงแรมเก่าแห่งนึงในประเทศไทย........

โดยคุณสมบัติ มันมีความไวสูง เสียงก็ดีมากครับ แอมป์หลอด SE เล็กๆ นี่ขับได้สบายๆ ใครชคดี เจอตัวเก็บได้เลยครับ แต่สภาพสมบูรณ์ราคาน่าจะเกิน 10 พันขึ้นไป แต่เมืองนอกราคาจริงๆ ราคามันไปไกลกว่านั้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2016, 09:20:47 AM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2016, 07:05:03 AM »
   * บังเอิญอ่านย้อนกลับไป เห็นน้า Malako ได้กล่าวถึง ALTEC 604 หนึ่งในตระกูล ALTEC DUPLEX Series...ผมเองก็ได้ฟังอยู่หลายครั้งแต่ไม่ได้มีโอกาสครอบครอง หลายปีก่อนเคยตัดสินใจจะ BID เอาเข้ามาเล่นเองอยู่หลายครั้ง แต่ก็ไม่ได้ตัวซักกะทีจนราคาขึ้นไปลิบลิ่ว

แม้  Altec เลิกกิจการไป ก็ยังมี GPA ให้ได้ซื้อ มี 604 ให้เราเลือกเล่นได้อยู่ครับ.....แต่รุ่น Alnico Magnet เก่าหายาก ราคาแพง...

http://www.greatplainsaudio.com/two_way.html

พูดถึงลำโพง ALTEC DUPLEX หรือพวก Coaxcial ร่วมแกนที่เรารู้จักกันโดยทั่วไป จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนบ้านเรามี ALTEC 920-8A หลายสิบคู่กรุแตกหลุดออกมา โดยที่มา....มันถูกรื้อมาจากห้องประชุม-จัดเลี้ยง โดยเรียงกันอยู่เป็นตับบนฝ้าเพดานของโรงแรมเก่าแห่งนึงในประเทศไทย........

โดยคุณสมบัติ มันมีความไวสูง เสียงก็ดีมากครับ แอมป์หลอด SE เล็กๆ นี่ขับได้สบายๆ ใครชคดี เจอตัวเก็บได้เลยครับ แต่สภาพสมบูรณ์ราคาน่าจะเกิน 10 พันขึ้นไป แต่เมืองนอกราคาจริงๆ ราคามันไปไกลกว่านั้น...

ผมเองไม่เคยฟัง อ่านแต่กูรูว่ามาอีกที
อย่างไรก็ตาม ตัวผมเองซื้อล๊อตเตอรี่ทุกงวดเผื่อโชคดี ครับ

แบบตู้สวยถูกใจน่าทำจังครับ

อยากให้แชร์ประสบการณ์เยอะๆ นะครับแลกเปลี่ยนความรู้ ไอเดียกัน เผื่อเอาไปต่อยอดสร้างอะไรเบาๆ เล่นครับ

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2016, 07:46:30 AM »
ได้ไปฟังลำโพง TANNOY  ในงานที่แลนมาร์ค มา  ผมว่าชอบกว่า JBl  ที่ขับกับ  Macintosh  ห้องข้างๆกัน แบบบแตกต่างกันชัดเจน  ลำโพงแกนร่วมดอกเดียวทำไมมันเสียงเลิศอย่างนี้   ห้องนี้ถูกใจมาก ครับ   [0002053E] [0002053E] [0002053E] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2016, 10:25:57 AM »
ได้ไปฟังลำโพง TANNOY  ในงานที่แลนมาร์ค มา  ผมว่าชอบกว่า JBl  ที่ขับกับ  Macintosh  ห้องข้างๆกัน แบบบแตกต่างกันชัดเจน  ลำโพงแกนร่วมดอกเดียวทำไมมันเสียงเลิศอย่างนี้   ห้องนี้ถูกใจมาก ครับ   [0002053E] [0002053E] [0002053E] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ถ้าชอบ TANNOY  มากกว่า JBL   แสดงว่า หูคลาสสิคมาก และละเอียดมากนะครับ
แทนนอยตัดปัญหาเรื่อง Time Aligement ได้สุดยอด ผิดกับ JBL ที่มองดุเหมือนว่าไม่สนใจในเรื่องนี้

ซักปี2521 หรือปี 2522 จำไม่ได้แล้ว
ตอนที่นายห้าง KS เปิดบริษัมใหม่ๆ ใช้ห้องใต้ถุนอพาร์ทเม้นท์ถนนสุขุมวิท 71 ใกล้คลองตันเป็นโชว์รูม  จากนั้นย้ายไปที่ไดมารูเก่าราชดำริ
หัวค่ำวันหนึ่งผมและก๊วนนักเล่นไปฟัง TANNOY Super Red Monitor เปิดซิมโฟนี่ให้เสียงยิ่งใหญ่อลังการมากๆ
ตอนนั้นเงินเดือนสองพันกว่าได้แต่ฟังครับ ที่ชอบคือมันไม่สนใจตำแหน่งที่ตั้งมากนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2016, 10:30:22 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2016, 10:28:04 AM »

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/r4tFrs4Bex0" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/r4tFrs4Bex0</a>

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2016, 05:43:24 AM »

ฟังเพลงจาก ยูทูบ ลำโพงวางบนโต๊ะฟังแบบ Near Field ตัดปัญหาเสียงสะท้อนจากผนังห้อง
เสียงที่รับรู้คือเสียงที่กรวยดอกลำโพงผลักโมเลกุลอากาศหน้าตู้ลำโพง
ถ้าฟังแล้วเสียงมันดูเหมือนหลุดออกนอกตู้ ยิ่งหลุดออกมากตู้จะหายไปเลย

ผมเลียนแบบการวางตู้ลำโพงเหมือนการทำงานของซาวด์เอ็นจิเนียร์กำลังมิกซ์เสียงในสตูดิโอ
ได้ยินคนยืนร้องเพลงมิใช่นั่งคุกเข่าร้อง แสดงว่าได้มิติด้านสูง
ด้านกว้าง หมายถึงเสียงจากเวทีซ้ายไปขวา หรือขวาไปซ้าย ผมรู้สึกว่าแคบไปหน่อยไม่สมจริง
ด้านลึกจากหน้าเวทีไปด้านหลังกลับดี (มันแน่นอนเสียด้านกว้าง ได้ลึกแทน)
ทั้งหมดหมายถึง Sound Stage จุดนี้ผมพอใจครับ เพราะหมายถึงเดินมาถูกทาง

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2016, 08:17:38 AM »
เป็นที่ทราบกันดีว่า แหล่งไม้อัดจากนอกแท้นั้นอยู่แถวท่าเรือ
ผมเองก็ผ่านหลายครั้ง แต่ไม่ได้แวะสักที
ตั้งจิตว่าเร็วๆ นี้จะไปเดินช๊อปสักวัน
เลือกไม้แล้ว จ้างเขาตัดให้เสร็จ (ข่าวว่ามีช่างตัดไม้ด้วยเลื่อยวงเดือนฝีมือดีด้วย)
กลับถึงบ้านประกอบอึกใจเดียวเป็นตู้เลยครับ ตู้ต้นแบบไม่ต้องสวยนัก

ทีนี้จะได้ลองเล่นไม้อัดหลายแบบครับ
อย่างไรก็ตาม ต้องออกแบบขนาดตู้ให้แล้วเสร็จก่อนออกจากบ้าน
ผมเองตั้งใจว่าจะทำตู้ทรงสูง ดอก 6 นิ้ว มีดิจิตอลแอมป์อยู่ข้างใน ติดบลูทูธ ลักษณะเป็นแบบ Compact Speakers
ไว้ร้องคาราโอเกะซักกะหน่อย

ได้ไอเดียจาก Mackie Speakers รุ่น REACH  ที่วางตลาดทั่วโลกปลายธันวาปี 2558 ครับ

http://mackie.com/products/reach

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/TUNAXBn4K2E" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/TUNAXBn4K2E</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2016, 08:45:17 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2016, 10:49:10 AM »
ตรวจสุขภาพ 3 เดือนครั้ง เช้านี้คุณหมอที่ดูแลมากว่า 20 ปี ยิ้มแฉ่ง
ผลน้ำตาลในเลือดลดลง ค่าการขับของเสียไตดีขึ้นเป็นปรกติ
ค่าโปรแตสเซียมในไตปรกติ ผมเลือกกินยาคุม เนื่องจากค่าผ่าตัดแพงมากๆ และหมอที่ชำนาญมากๆ มีน้อย
(เป็นเนื้องอกในต่อมหมวกไต ทำให้ไม่สามารถควบคุมโปรแตสเซียมได้ อาการคือกล้ามเนื้ออ่อนแรง)
ไขมันทุกตัวลดลง ความดัน 130/60 (ออกกำลังกายสม่ำเสมอได้ผลแฮะ)

เป็นนิมิตรหมายว่า ผมคงหาเรื่องลำโพงมาเล่าสู่ฟังได้ต่อเนื่องมากขึ้น นานขึ้น ไม่หายผลุบๆ
เรื่องเล่าถ้านั้นจะให้สนุก ก็ต้องปนโกหก อิงเทพนิยายบ้างนะครับ คงไม่ว่ากัน

ฟังลำโพงจิ๋วมาสองวัน รู้สึกว่ามิติด้านลึกดีเด่น ดูหนังได้อร่อยตาอร่อยหูที่สุด
ส่วนด้านกว้าง ห่วยแตก เวทีเสียงตกข้างตู้ลำโพงซ้ายขวา
ส่วนเสียงด้านสูงแม้จะยืนร้องเพลง แต่ก็เหมือนย่อตัวต่ำ ขาดความสมจริง

เย็นวานผมเลยลองเอาทวีทเตอร์ที่ได้มาจากอีเบย์ นัยว่าอยู่ในตู้แมคอินทอชของแพง
ตัวนี้ตอบสนองความถี่แต่ 7000 - 20000 Hz
ผมเอา C ตัดที่ 12800 Hz ต้องการแค่เงาหางเสียงสูง (วันหน้าจะอธิบายว่าทำไมต้องตัดที่ 12800 Hz)
ได้ผลแฮะ  เวทีเสียงกว้างขึ้นทันตา(ไม่ถึงขนาดทะลุกำแพงเหมือนในหนังสือเขาว่ากัน) ยืนร้องอย่างสง่าแล้วครับ

ดอกลำโพง 4-4.5 นิ้ว ขนาดปริมาตรตู้ประมาณ 6 ลิตรนี่ถึอว่าลงตัวแล้วละ
งานต่อไปคือค้นหาดอกฟูลเร้นจ์ดอกเดียวขนาด 4-4.5 นิ้ว
ที่มีสเปคโดยเฉพาะค่า Fs เผื่อจะได้หาค่าในการจูนความถี่ต่ำด้วยความยาวท่อระบายอากาศให้แจ่มขึ้นครับ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2016, 11:03:48 AM »
 แค่เห็นพี่มาบอกเล่าประสพการณ์ และ ทำในสิ่งที่ชอบก็ดีใจแล้วครับ ไงก็อย่าลืมทานยาด้วยนะ เดี๋ยวโลกหมุนอีกครับ  [chick3]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2016, 11:38:55 AM »
แค่เห็นพี่มาบอกเล่าประสพการณ์ และ ทำในสิ่งที่ชอบก็ดีใจแล้วครับ ไงก็อย่าลืมทานยาด้วยนะ เดี๋ยวโลกหมุนอีกครับ  [chick3]

แค่บ้านหมุนครับ 

แหมถ้าโลกหมุนนี่

ผมคงไปเฝ้าเง็กเซียนฮ่องเต้นานแล้ว

ผมเข้าห้องพระสวดมนต์ภาวนาทั้งเช้า และหัวค่ำ
สวดบูชาพระรัตนตรัย  พาหุงมหากา  อิติปิโส
จบด้วย ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง สัพพะพุทธา สัพพะธัมมา สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทาโสตถี ภะวันตุ เต (เม สวดให้ตัวเองเปลี่ยน เต เป็น เม)
ทำสมาธิต่อ  หายเครียดเรื่องโรคภัยไข้เจ็บทั้งของตัวเองและญาติพี่น้องได้เยอะ

เอาเป็นความวิตกกังวลเรื่องกลัวตายเหลือน้อยลง นะครับ