ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 625436 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 04:48:37 PM »
อืมเสียงมันลากยาวคล้ายไปทางหลอดที่ฟังบ้านพี่อัลเลยครับ มีแววครับ เสียงไม่กัดหูผมแต่อย่างใดครับ แต่ตอนนี้ผมยังปรับไม่ถูกว่าต้องปรับอย่างไรครับ
ผมก็สงสัยเขาว่ามันร้อน แต่ไงผมเปิดไป 3 เพลง มันร้อนเอานิ้วแตะได้ครับ

หม้อแปลงก็ไม่ร้อนครับปกติครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 04:49:30 PM »
ถามคุณรุ่งนิดหนึงครับ ตอนเราปรับกระเเส เราต้องชอร์ตอินพุทลงกราวด์ก่อนใช่ใหมครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 04:55:15 PM »
คุณ Xcudo ผมกดไลท์ให้น่ะ  แก้เขิน
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 04:55:30 PM »
หมุน pot 5k ไม่ขยับเลยครับมันก็ค่าคงที่อยู่ที่0.35 ครับ

ถ้าวัดคร่อมการตอบสนองจะช้า ครับ หากหมุนเกิน สักพักแรงดันเปลี่ยนไวมากหมุนกลับไม่ทัน ให้ลอง วัดขา กลาง M4 เทียบ GND ว่าแรงดันเปลี่ยนไหม ถ้าแรงดันเปลี่ยน ก็ปรับให้มากขึ้นสัก 2 V ค่อยมาจับแรงดันตกคร่อม ว่าได้เท่าไร่
วัดขากลาง M4 ได้ไฟ 8 v ผมปรับเป็น10 v ครับ และกลับมาวัดที่ R คร่อมก็ได้เท่าเดิมครับ0.35 ครับ

แบบนี้ pot 5k ไม่เสียครับ ปรับได้ครับ

เรื่องบัดกรีผมบัดกรีไม่สวยแต่ผมเช็คแล้วว่าไม่มีขาไหนติดกันครับใช้แว่นขยายส่องเลยครับ  [roll] แต่ดันไม่ได้ถ่ายรูปไว้ซะนี่ซิครับ

ถ้าปรับได้ปรับไปที่ 18V ครับ ลองวัดคร่อมดูอีกที
ตกลงตรงจุด M4 สามารถปรับไปได้ถึง18v ใช่ไหมครับ แล้วปกติคุณรุ่งปรับไว้เท่าไรครับ

ผมลองกับชุดใหญ่แล้วครับ

ปรี12ax7 (ใช้หลอด12au7)  ไม่มีจี่ฮัมเงียบมากแม้เอาหูแนบ ลำโพง jamo s604 ครับ เสียงตอนนี้ก็ยังบอกไม่ถูกครับ

แต่ไงไม่ร้อนเลยครับ แค่อุ่นนิดๆเองครับ

ผมปรับไว้ ตรงจุดนี้ 11.9V ไฟแหล่งจ่าย 25.15V ไฟตกคร่อม 0.322V  ประมาณ 1A  
ยังไงฟังไปเรื่อยๆครับ สัก 2-3 ชั่วโมงค่อยมาปรับวัดดูอีกที เพราะความร้อนมีผลทำให้ แรงดันตกคร่อมตัว Mosfet เปลี่ยนแปลงด้วย แรงอัดน็อต Mosfet ก็มีผลอัดแน่นมาก แรงเดันตกคร่อม Mosfet ก็ลดลงด้วย

ถามคุณรุ่งนิดหนึงครับ ตอนเราปรับกระเเส เราต้องชอร์ตอินพุทลงกราวด์ก่อนใช่ใหมครับ [confused-raccoon]

ผมซ็อตครับ ปรีที่เราทำกันมี Mute ก็ปรับเป็น Mute ครับ

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 04:57:12 PM »
ขอบคุณมากครับ [res]

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:06:43 PM »
หมุน pot 5k ไม่ขยับเลยครับมันก็ค่าคงที่อยู่ที่0.35 ครับ

ถ้าวัดคร่อมการตอบสนองจะช้า ครับ หากหมุนเกิน สักพักแรงดันเปลี่ยนไวมากหมุนกลับไม่ทัน ให้ลอง วัดขา กลาง M4 เทียบ GND ว่าแรงดันเปลี่ยนไหม ถ้าแรงดันเปลี่ยน ก็ปรับให้มากขึ้นสัก 2 V ค่อยมาจับแรงดันตกคร่อม ว่าได้เท่าไร่
วัดขากลาง M4 ได้ไฟ 8 v ผมปรับเป็น10 v ครับ และกลับมาวัดที่ R คร่อมก็ได้เท่าเดิมครับ0.35 ครับ

แบบนี้ pot 5k ไม่เสียครับ ปรับได้ครับ

เรื่องบัดกรีผมบัดกรีไม่สวยแต่ผมเช็คแล้วว่าไม่มีขาไหนติดกันครับใช้แว่นขยายส่องเลยครับ  [roll] แต่ดันไม่ได้ถ่ายรูปไว้ซะนี่ซิครับ

ถ้าปรับได้ปรับไปที่ 18V ครับ ลองวัดคร่อมดูอีกที
ตกลงตรงจุด M4 สามารถปรับไปได้ถึง18v ใช่ไหมครับ แล้วปกติคุณรุ่งปรับไว้เท่าไรครับ

ปรี12ax7 (ใช้หลอด12au7)  ไม่มีจี่ฮัมเงียบมากแม้เอาหูแนบ ลำโพง jamo s604 ครับ เสียงตอนนี้ก็ยังบอกไม่ถูกครับ

แต่ไงไม่ร้อนเลยครับ แค่อุ่นนิดๆเองครับ

ผมปรับไว้ ตรงจุดนี้ 11.9V ไฟแหล่งจ่าย 25.15V ไฟตกคร่อม 0.322V  ประมาณ 1A 
ยังไงฟังไปเรื่อยๆครับ สัก 2-3 ชั่วโมงค่อยมาปรับวัดดูอีกที เพราะความร้อนมีผลทำให้ แรงดันตกคร่อมตัว Mosfet เปลี่ยนแปลงด้วย แรงอัดน็อต Mosfet ก็มีผลอัดแน่นมาก แรงเดันตกคร่อม Mosfet ก็ลดลงด้วย

ผมซ็อตครับ ปรีที่เราทำกันมี Mute ก็ปรับเป็น Mute ครับ

เสียงที่ดังตอนนี้ ผมว่าเพียงพอครับ ระดับความดังนะครับ ผมเร่งโวลุ่มปรีไปที่ 13.00น เสียงก็ดังเต็มบ้านแบบดังเกินฟังปกติไปนิด เสียงไม่คลิป ความร้อน จับนับถึง 10 วิได้ครับ แต่ก็ร้อนขึ้นมาบ้าง หม้อแปลงไม่มีความร้อนสักนิดครับ

ตัวต้นแบบเขาปรับไว้ที่ 10 v ใช่ไหมครับ

ตอนแรกที่ยังไม่ได้ปรับ อีกข้างมันทะลุไปที่ 14 v ครับ ต่อกับโทรศัทพ์เสียงจี่มาเยือนเลย แต่พอมาเข้าชุดใหญ่เสียงจี่ฮัมไม่มีครับ

ณ ตอนนี้ถ้าในกรณีที่ผมเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ เป็น 25 vac ผลเปลี่ยนแปลงจะไปทางไหนครับ กระแสที่ปรับไว้มันจะเปลี่ยนไปตามแรงดันของหม้อแปลงตัวใหม่ที่ v สูงขึ้นหรือเปล่าครับ

มอสเฟสผมขันแน่นครับ

ถ้าเปิดไป 2-3 ชั่วโมงไม่มีปัญหาอะไร ผมลงกล่องได้เลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:08:54 PM »
ขอถามหน่อยครับ

แล้วถ้าเราบัดกรีขาไก่กับมอสเฟท(แบบในรูป) โดยไม่ต้องงอขามอสเฟท จะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ แล้วจะมีผลอะไรมั๊ยครับ

ผมว่า ผมเรียกมอสเฟท เป็นไอซี  อายแแล้วน๊า.... [gr_in]
     ยังมีคนเรียกตาไก่  เป็นขาไก่  อิ๊ก laughhahaha  สงสัยหิวมากมั่ก

[in-love-raccoon] อายเลย เพราะความรีบไปหน่อย  [saaad]

พิมพ์ผิดจริงดิ ผมนึกว่าตั้งใจ เพราะรูปที่ถามมา บัดกรีขา Mosfet กับ ขาไก่ เพราะตาไก่มันคงเป็นรูที่ไส่เสียบขา Mosfet  การบัดกรีแบบนั้นเสี่ยงภัยไปหน่อยครับ หากตะกั่ว ก้อนกลมมากไปหรือมีแรงกด ระหว่างเราวัดไฟ อาจทำให้ขาไปแตะ Sink ทำให้ซ็อตได้ ครับ

พิมพิ์ผิดจริงๆครับ  [laugh-raccoon]

คุณ Xcudo ผมกดไลท์ให้น่ะ  แก้เขิน

จุ๊ๆ อย่าเสียงดังไปครับ  [in-love-raccoon] [heyheybaby_jump]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:13:21 PM »
    เสียงเป็นไงคุณ คลีนนิ่ง  ใสป่าว
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:13:28 PM »
อืมเสียงมันลากยาวคล้ายไปทางหลอดที่ฟังบ้านพี่อัลเลยครับ มีแววครับ เสียงไม่กัดหูผมแต่อย่างใดครับ แต่ตอนนี้ผมยังปรับไม่ถูกว่าต้องปรับอย่างไรครับ
ผมก็สงสัยเขาว่ามันร้อน แต่ไงผมเปิดไป 3 เพลง มันร้อนเอานิ้วแตะได้ครับ

หม้อแปลงก็ไม่ร้อนครับปกติครับ
--------------
น้าใช้ไฟ 18V ถ้า ตาม spec 24V UP ครับ  ถามเพิ่มนิดครับ เสียงเทียบกับ chip amp ที่เคยฟังเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:20:33 PM »

ผมปรับไว้ ตรงจุดนี้ 11.9V ไฟแหล่งจ่าย 25.15V ไฟตกคร่อม 0.322V  ประมาณ 1A 

เสียงที่ดังตอนนี้ ผมว่าเพียงพอครับ ระดับความดังนะครับ ผมเร่งโวลุ่มปรีไปที่ 13.00น เสียงก็ดังเต็มบ้านแบบดังเกินฟังปกติไปนิด เสียงไม่คลิป ความร้อน จับนับถึง 10 วิได้ครับ แต่ก็ร้อนขึ้นมาบ้าง หม้อแปลงไม่มีความร้อนสักนิดครับ

ตัวต้นแบบเขาปรับไว้ที่ 10 v ใช่ไหมครับ

ตอนแรกที่ยังไม่ได้ปรับ อีกข้างมันทะลุไปที่ 14 v ครับ ต่อกับโทรศัทพ์เสียงจี่มาเยือนเลย แต่พอมาเข้าชุดใหญ่เสียงจี่ฮัมไม่มีครับ

ณ ตอนนี้ถ้าในกรณีที่ผมเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ เป็น 25 vac ผลเปลี่ยนแปลงจะไปทางไหนครับ กระแสที่ปรับไว้มันจะเปลี่ยนไปตามแรงดันของหม้อ 8iy[แปลงตัวใหม่ที่ v สูงขึ้นหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิดไป 2-3 ชั่วโมงไม่มีปัญหาอะไร ผมลงกล่องได้เลยใช่ไหมครับ

ตัวต้นแบบไฟ Supply 19 V ปรับไว้ที่ 10V ครับ ถ้าน้าคลีนจะลองก็ ปรับไว้ที่ 11V ครับ เพราะไฟมี 21V  ถ้าลงกล่อง ก็ได้เลยครับ แต่ตรวจเช็คให้ดีครับ รื้อแล้วต่อไม่เหมือนเดิม   หากไฟกลับขั่ว พังตั้งแต่ Mosfet  2sK170 C ระเบิด

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:21:22 PM »
   เสียงเป็นไงคุณ คลีนนิ่ง  ใสป่าว
สำหรับผมๆให้สอบผ่านครับ เสียงมีความชัดเจนมาก แบบว่าได้ยินชัดเจน แต่มันกลับไม่กัดหูแต่อย่างใด เสียงมันน่าจะอยู่กึ่งกลางระหว่างหลอด กับ ic ที่ทำๆกันพวก 3875 3886 ครับ มันต่างกันตรงว่า ปลายเสียงมันละเอียดกว่าพวก ic ครับ ชัดเจนกว่าแต่ไม่มีความแข็งเข้ามาปนครับ

ผมลองเทสด้วยเสียงใสๆแหลมของ Snow rose เสียงเธอสูง แต่ผมฟังแล้วไม่กัดหูแต่อย่างใดครับ แต่ความชัดเจนอยู่ครบครับ ผมลองด้วยลำโพง 2 คู่ แล้วครับ ผมว่าลำโพงมันก็มีส่วนเยอะในการกำหนดเสียงครับ ถ้าวัดเรื่องแอมป์ ก็ตามผมบอกด้านบนครับ

ตอนนี้ผมต่อครบหมดแล้ว เล่นจากคอม ผ่าน dac ปรี12ax7 infinity

ผมว่าถ้าไม่ใส่ใจเรื่องกำลังขับผมว่ามันเป็นแอมป์ที่น่าทำครับ และน่าจะทำมาตัังนานแล้วครับ ถ้าเพลงร้องนะครับสำหรับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 05:25:30 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:28:42 PM »

ณ ตอนนี้ถ้าในกรณีที่ผมเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ เป็น 25 vac ผลเปลี่ยนแปลงจะไปทางไหนครับ กระแสที่ปรับไว้มันจะเปลี่ยนไปตามแรงดันของหม้อ 8iy[แปลงตัวใหม่ที่ v สูงขึ้นหรือเปล่าครับ

ตัวต้นแบบไฟ Supply 19 V ปรับไว้ที่ 10V ครับ ถ้าน้าคลีนจะลองก็ ปรับไว้ที่ 11V ครับ เพราะไฟมี 21V  ถ้าลงกล่อง ก็ได้เลยครับ แต่ตรวจเช็คให้ดีครับ รื้อแล้วต่อไม่เหมือนเดิม   หากไฟกลับขั่ว พังตั้งแต่ Mosfet  2sK170 C ระเบิด
ขู่ผมจับครับ รู้ไหม ผมนะเสียวจะตาย เพราะกลัวว่ามันควันขึ้น หรือมันจะร้อนจนจนไม่ได้ ฯลฯ คงต้องเช็ดให้ดีสุดๆครับ

ตอนนี้น่าจะร้อนคงที่แล้วครับ ก็ถือว่าร้อนใช้ได้ แต่ยังแตะได้ครับ หม้อแปลงอุ่นขึ้นครับ แต่ไม่ถึงกับร้อนครับ

ลองด้วยเพลง ของ yao si ting   Betaryal เพลงเดียวกับคุณรุ่ง อืม มันสุดยอดมากเลยครับ

ใครยังไม่ได้ลงมือรีบกันเลยครับ ต่อไปปิดชีวติ diy ตระกูล ic ครับ สำหรับผมนะครับ ชอบใครชอบมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 05:33:35 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:33:32 PM »
   เสียงเป็นไงคุณ คลีนนิ่ง  ใสป่าว
สำหรับผมๆให้สอบผ่านครับ เสียงมีความชัดเจนมาก แบบว่าได้ยินชัดเจน แต่มันกลับไม่กัดหูแต่อย่างใด เสียงมันน่าจะอยู่กึ่งกลางระหว่างหลอด กับ ic ที่ทำๆกันพวก 3875 3886 ครับ มันต่างกันตรงว่า ปลายเสียงมันละเอียดกว่าพวก ic ครับ ชัดเจนกว่าแต่ไม่มีความแข็งเข้ามาปนครับ

ผมลองเทสด้วยเสียงใสๆแหลมของ Snow rose เสียงเธอสูง แต่ผมฟังแล้วไม่กัดหูแต่อย่างใดครับ แต่ความชัดเจนอยู่ครบครับ ผมลองด้วยลำโพง 2 คู่ แล้วครับ ผมว่าลำโพงมันก็มีส่วนเยอะในการกำหนดเสียงครับ ถ้าวัดเรื่องแอมป์ ก็ตามผมบอกด้านบนครับ

ตอนนี้ผมต่อครบหมดแล้ว เล่นจากคอม ผ่าน dac ปรี12ax7 infinity

ผมว่าถ้าไม่ใส่ใจเรื่องกำลังขับผมว่ามันเป็นแอมป์ที่น่าทำครับ และน่าจะทำมาตัังนานแล้วครับ ถ้าเพลงร้องนะครับสำหรับผม

ชักนั่งไม่ติดแย้วววว   แล้วเบสหล่ะคุณคลีนนิ่ง  น้อยลงไปไหม      

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:37:40 PM »
หัวสั่น มือสั่น เท้าสั่น แล้วครับพั่น้อง [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:39:34 PM »
หัวสั่น มือสั่น เท้าสั่น แล้วครับพั่น้อง [thumbs-up-raccoon]

หัวไหนสั่นครับป๋า [gr_in]

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:46:07 PM »
ลองด้วยชุด jennifer warnes  เสียงเบสยังครบเหมือนเดิมครับ ที่เด่นที่เสียงร้อง และความเนียนครับ ไม่เสียงย่านใดที่ลดลงสักย่านครับ มีแต่ชัดเจนขึ้นกว่าเดิมเสียด้วยครับ
ไม่อยากรีวิวมากครับ เดียวจะหาว่าผมโม้ ครับ และโม้มากๆเครื่องผมมักจะพังครับ  laughhahaha
คือเสียงมันต่างกับพวกที่เคยทำมาครับ มันคนละเรื่องกันเลยครับ ผมยังไม่รู้ว่าจะติมันตรงไหนดีเลยครับ ในการฟังระดับของผมนะครับ คือเปิดไม่แบ่งชาวบ้านฟังครับ แต่ก็ดังจนแฟนผมบ่นเหมือนกันครับ ผมว่ากำลังวัตต์แค่นี้ผมพอใจแล้วครับ สำหรับผมนะครับ
ของผมจะติดนิดหน่อยตรงหม้อแปลงผมเท่านั้นที่มันออกจะอุ่นไปนิดครับ  ถ้า 5 A ต่อข้างผมว่ากำลังดีครับ  แต่ของผมเสียงก็ไม่มีอาการตกแต่อย่างใดนะครับ เสียงผมมาเต็มทุกย่านครับ

ผมเทสด้วยแผ่นเทส ของ DYNAMIC EXPERIENCE VOLUME 1 ชุดนี้มีแต่เพลงหนักๆครับ แต่มันก็ผ่านไปได้ครับ ในเพลงที่ผมเลือกๆฟังครับ เพลงผมมีเยอะครับไฟล์เทส

แต่ละท่านชุดฟังไม่เหมือนกันนะครับ ของผมลำโพง dac ปรี มีผลทั้งหมดครับ แต่แอมป์ตัวนี้ทำให้เสียงเปลี่ยนไปจากที่เคยมีครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:47:38 PM »
 ผมแนะนำให้ดันไฟขึ้นครับจ่ายกับหม้อแค่ครั้งเดียวเพราะนี่อาจจะเป็นสิ่งที่คุณตามหามาตลอดกันก็ได้นะ จะเห็นอะไรอีกเยอะแต่ก็ต้องแลกด้วยความร้อนที่เพิ่มขึ้นอีกพอสมควร แต่เอาอยู่ครับ (ซิ้งค์ครับอย่าคิดมาก)  แม้เปิดเบาๆ ก็สามารถสัมผัสถึงเวทีเสียง ที่โออ่า รายละเอียดที่พรั่งพรู ดุจน้ำใสใหลเย็นมาให้ฉ่ำชื่น [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:49:22 PM »
++ แต่แอมป์ตัวนี้ทำให้เสียงเปลี่ยนไปจากที่เคยมีครับ ++ แค่นี้ก็พอแล้วครับ ชัดเจน [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:51:00 PM »
ผมแนะนำให้ดันไฟขึ้นครับจ่ายกับหม้อแค่ครั้งเดียวเพราะนี่อาจจะเป็นสิ่งที่คุณตามหามาตลอดกันก็ได้นะ จะเห็นอะไรอีกเยอะแต่ก็ต้องแลกด้วยความร้อนที่เพิ่มขึ้นอีกพอสมควร แต่เอาอยู่ครับ (ซิ้งค์ครับอย่าคิดมาก)  แม้เปิดเบาๆ ก็สามารถสัมผัสถึงเวทีเสียง ที่โออ่า รายละเอียดที่พรั่งพรู ดุจน้ำใสใหลเย็นมาให้ฉ่ำชื่น [gr_in]
ผมก็มีแนวคิดครับ เพราะว่า หม้อนี้ท่าจะเล่นนานๆกลัวมันจะร้อนเกินไปครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนหม้อแปลงผมจะต้องปรับไฟใหม่หมดเลยหรือเปล่าครับ ถ้าผมใช้หม้อแบบคุณแว่น 25vac 6.2A ครับ 2 ลูกครับ ผมไม่อยากดันไปไกลถึงแบบพี่เล็กครับผม [tremor-raccoon] ครับ

ต้องขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ ที่ทำแอมป์ตัวนี้ออกมา ครับ  [res] สำหรับผมมันเหมาะกับแนวเพลงที่ผมชอบครับ

พี่เล็กอย่าบรรยายมากครับเดียวจะมีคนชัก ครับ

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:54:41 PM »
   หมดข้อกังขาสำหรับผมแล้ว  ผมหล่ะกลัวแต่ว่าหูผมจะไม่ถึงแค่นั้นหล่ะ    ขนาดคุณคลีนนิ่งฟังออก แล้วบอกว่าแตกต่าง กว่าที่เคยทำมา  

อยากฟังจังเบย...

คิดขึ้นมาได้  ยังไม่มีปรีเลย  pcbก็พึ่งจะสั่งทำ เวรกรรมจริงๆเบย

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 05:55:04 PM »
แอมป์ที่มีกำลังสำรองมากๆ กับ กำลังน้อยๆนี่เมื่อฟังเทียบกันช็อตต่อช็อต นี่มันหนังคนละม้วนเลยนะครับ คุณคลีนนิ่งๆ   อีกอย่างไหนๆก็ต้องซื้อหม้อแล้วเราควรได้ประโยชน์จากการจ่ายไปให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์อย่างสูงสุด  ถ้าคุณต้องจ่ายเงิน 1500 บาท แต่มีแอมป์ 5 วัตต์ กับ 15 วัตต์คุณจะเลือกตัวไหน เมื่อแอมป์ทั้งสองตัวมีบุคคลิกเสียงเดียวกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:01:50 PM »
อ่าาาาาาาาาาาาาาาา         ทนไม่ไหวแล้ว [pig90102]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:05:11 PM »
แอมป์ที่มีกำลังสำรองมากๆ กับ กำลังน้อยๆนี่เมื่อฟังเทียบกันช็อตต่อช็อต นี่มันหนังคนละม้วนเลยนะครับ คุณคลีนนิ่งๆ   อีกอย่างไหนๆก็ต้องซื้อหม้อแล้วเราควรได้ประโยชน์จากการจ่ายไปให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์อย่างสูงสุด  ถ้าคุณต้องจ่ายเงิน 1500 บาท แต่มีแอมป์ 5 วัตต์ กับ 15 วัตต์คุณจะเลือกตัวไหน เมื่อแอมป์ทั้งสองตัวมีบุคคลิกเสียงเดียวกัน
หมายถึงแบบที่เคยคุยกัน ตอนนี้ของผมราวๆ 7-8w ถ้าใช้หม้อ 0-24-27V/5A *2 ลูก มันก็จะเป็น 10-15 w นะครับ น่าคิดครับ ผมนะลงทุนมาแล้ว ก็อยากจะทำให้ดีที่สุดแบบไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ไม่อยากร้อนมาก เท่าไรครับ อากาศในบ้านห้องรับแขกผมมันจะอบอ้าวไปด้วยครับ บ้างที่จุดนี้ก็น่าคิดครับ เพราะว่าผมและแฟนต้องอยู่แถวๆนี้ตลอดวันอยู่แล้วครับ

หลายๆท่านฟังผมโม้ก็ฟังหูไว้หูนะครับ เพราะชุดฟังของเราต่างกันครับ แอมป์ตัวนี้มันอาจจะแม็ทกับชุดของบ้างก็ได้นะครับ

เปลี่ยนมาฟัง สันติ ดวงสว่าง บ้าง มันฟังดีกว่าเดิมจากที่เคยฟังมาและไม่ได้ฟังอีกเลย เพราะมันไม่ได้เรื่อง พอมาลองกับแอมป์ตัวนี้ อืมเสียง สันติมันลากได้ยาวพริ้ว ดีจริงๆครับ

ตอนนี้ร้อนได้ที่แล้วครับ ซิงค์ผมจับนานแบบเดิมไม่ได้แล้วครับ ก็คงแบบพี่เล็กว่าครับ ถ้าหม้อดีไฟสูงกว่านี้ แอมป์ตัวนี้อาจจะดีกว่านี้อีกก็ได้ครับ

ไปชื้อ เบียร์เย็นๆ มานั่งจิบฟังดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 06:15:25 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:19:31 PM »
ความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ การ bias และ มีการดึงกระแสที่สูงและต่อเนื่อง(หมายถึงการเปิดดังต่อเนื่องและยาวนาน) แต่เมื่อคุณบอกว่าคุณฟังเบา อย่างแรกเลยเครื่องคุณจะไม่ร้อนมากจะร้อนน้อยกว่าที่คุณฟังตอนด้วยซ้ำเพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การทำงานของเครื่องแล้วน้อยกว่าครับ กำลังน้อยจะต้องใช้กำลังมากกว่าเพื่อที่จะทำให้ได้ระดับความดังที่เท่ากับเครื่องที่มีกำลังสูงกว่า   ทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้เป็นเพียงการเสนอแนะสำหรับการเลือกหม้อมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าอย่างสูงสุด ไม่ใช่เป็นการชี้นำ จะทำหรือไม่ก็ลองตรองดู เพราะไหนๆก็ต้องเสียตังค์อยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:19:50 PM »
ฝากไว้นิดนะครับ ท่านใดจะบัดกรีมอสเฟสแล้วสลับเปลี่ยนโปรดระวัง มันหลุดล่อนง่ายมากครับ ผมล่อนไปนิดเลยครับ ขนาดว่าเบาแล้วนะครับ ทางที่ดีอย่าสลับกับ pcb จริงครับ

แล้วถ้าซิงค์พี่เล็กทำแบบคุณรุ่งบอกครับ เจาะรูยึดท้ายก่อน วัดให้กึ่งกลางร่อง แต่ถ้าท่านอื่นใช้ต๊าปเกลียวคงจะไปอีกแบบครบ ของผมใช้น๊อตยึดครับไม่ได้ต๊าปเกลียวครับ

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:22:04 PM »
ความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ การ bias และ มีการดึงกระแสที่สูงและต่อเนื่อง(หมายถึงการเปิดดังต่อเนื่องและยาวนาน) แต่เมื่อคุณบอกว่าคุณฟังเบา อย่างแรกเลยเครื่องคุณจะไม่ร้อนมากจะร้อนน้อยกว่าที่คุณฟังตอนด้วยซ้ำเพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การทำงานของเครื่องแล้วน้อยกว่าครับ กำลังน้อยจะต้องใช้กำลังมากกว่าเพื่อที่จะทำให้ได้ระดับความดังที่เท่ากับเครื่องที่มีกำลังสูงกว่า   ทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้เป็นเพียงการเสนอแนะสำหรับการเลือกหม้อมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าอย่างสูงสุด ไม่ใช่เป็นการชี้นำ จะทำหรือไม่ก็ลองตรองดู เพราะไหนๆก็ต้องเสียตังค์อยู่แล้วครับ
ขอบคุณครับ ตรงจุดนั้นไม่ห่วงครับ ผมห่วงว่าเปลียนหม้อแล้ว จุดที่ผมปรับไว้มันจะเคลื่อนไปจนผมปรับไม่ถูกครับ หรือว่า หม้อใหม่มาผมก็ปรับแบบเดิมนี่แหละครับ
แต่ผมว่าผมคงเปลียนหม้อครับ เพราะหม้อนี้เปิดนานๆผมไม่ค่อยไว้ใจครับ มันอุ่นครับ ถ้าลงกล่องมันจะยิ่งอุ่นกว่านี้ ครับ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:28:19 PM »
ขอบคุณครับ ตรงจุดนั้นไม่ห่วงครับ ผมห่วงว่าเปลียนหม้อแล้ว จุดที่ผมปรับไว้มันจะเคลื่อนไปจนผมปรับไม่ถูกครับ หรือว่า หม้อใหม่มาผมก็ปรับแบบเดิมนี่แหละครับ
แต่ผมว่าผมคงเปลียนหม้อครับ เพราะหม้อนี้เปิดนานๆผมไม่ค่อยไว้ใจครับ มันอุ่นครับ ถ้าลงกล่องมันจะยิ่งอุ่นกว่านี้ ครับ
ปรับแบบเดิมครับ หลังจากปรับแล้ว เปิดให้ความร้อนคงที่แล้วค่อยมาวัด bias อีกรอบครับ

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:40:33 PM »
ความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ การ bias และ มีการดึงกระแสที่สูงและต่อเนื่อง(หมายถึงการเปิดดังต่อเนื่องและยาวนาน) แต่เมื่อคุณบอกว่าคุณฟังเบา อย่างแรกเลยเครื่องคุณจะไม่ร้อนมากจะร้อนน้อยกว่าที่คุณฟังตอนด้วยซ้ำเพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การทำงานของเครื่องแล้วน้อยกว่าครับ กำลังน้อยจะต้องใช้กำลังมากกว่าเพื่อที่จะทำให้ได้ระดับความดังที่เท่ากับเครื่องที่มีกำลังสูงกว่า   ทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้เป็นเพียงการเสนอแนะสำหรับการเลือกหม้อมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าอย่างสูงสุด ไม่ใช่เป็นการชี้นำ จะทำหรือไม่ก็ลองตรองดู เพราะไหนๆก็ต้องเสียตังค์อยู่แล้วครับ
ปรับแบบเดิมครับ หลังจากปรับแล้ว เปิดให้ความร้อนคงที่แล้วค่อยมาวัด bias อีกรอบครับ
ที่ผมหนักใจเพราะผมวัดไม่ค่อยเป็นครับหมายถึงปรับ bias ครับ ตอนแรกผมยังปรับไม่ได้เลย พอคุณรุ่งบอกว่าให้วัดที่่ M4 ปรับ pot ถึงปรับได้ ผมก็คงจะปรับได้แต่ตรงนี้อย่างเดียวครับ
ผมยังสงสัยจะถามก็กลัวจะโดนดุอีก  ถามดีกว่าก่อนไปหาหม้อใหม่ ตอนนี้ผมปรับไว้ที่ 10 v ถ้าผมปรับไป 11-15 v สมมุติ ผมจะได้อะไร

แล้วพอปรับไปที่ 15v bias มันจะขึ้นไปเองเลยใช่ไหมครับ

ถ้าผมได้หม้อใหม่มา สมมุติ 25 vac ก็จะราวๆ 35 ตกลงก็คงเหลือราวๆ30 vdc แล้วผมต้องไปปรับ ตรง M4+G ที่pot 5k ผมต้องดันโวลท์ขึ้นไปอีกใช่ไหม ถ้าผมปรับไว้ 10 v เหมือนเดิม ผมก็จะได้กำลังเท่าเดิมเหมือนหม้อเดิม ใช่ไหมครับ

ฟัง สันติ มันช่างไพเราะจริงๆครับ

ตอนนี้ซิงค์จับนานไม่ได้แล้ว ร้อน หม้อก็ร้อนมากขึ้นสงสัยหม้อนี้ใช้ยาวๆไม่ไหวครับ ต้องหาหม้อใหม่ครับ หม้อเดิมมันร้อนครับ

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:44:22 PM »
รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยครับ ก่อนจ่ายไฟครับ  วัดขากลางทุกตัว กับซิงค์ไม่ถึงกันครับ และขามอสเฟสห่างซิงค์มาก (แต่จะมี ขาริมของมอสเฟส 2 ตัว ลงกราวด์ถูกต้องนะครับ )
หม้อ 18-0-18 4 A 2ขด
ผมใช้ไดโอด 2 ตัวบนภาคจ่ายไฟ

ผมยังสงสัยตรงจุดจ่ายไฟ คุณ คลีนนิ่ง ทำไมใช้ไดโอด 2 ตัว ตรงจุดนี้จะเป็นตัวปัญหาทำให้ปรับกระแสไม่ได้หรือเปล่าเพราะต้องใช้กราวด์จากหม้อแปลง
ในต้นแบบเขาใช้บริดไดโอด 4 ตัว ก็จะได้ไฟ บวก และกราวด์ จากไดโอดโดยตรง
แล้วที่ว่าหม้อแปลง 18-0-18 4 A 2 ขด คุณคลีนนิ่งจับมาขนานกันเป็นขดเดียวหรือเปล่า มองเห็นรูปไม่ชัดงงอะ

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:45:21 PM »
ท่าทางจะติดอกติดใจของร้อนซะแล้ว  แต่อย่าลืมช่วยเมีย กลับหมูด้วยนะเดี๋ยวไหม้  laughhahaha