ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 623739 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:46:36 PM »

ผมต่อตามนี้ัครับพี่ อาจารย์รุ่งเขาบอกไว้ครับ ต้องให้อาจารย์รุ่งมาชีแจงครับ แต่ผมต่อตามภาพเลยครับ หม้อแปลงผมไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ต่อตามภาพอย่างเดียวเลยครับ

และตอนนี้หม้อมันร้อนครับ เปิดนานยาวๆคงไม่ไหวครับ

Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:47:46 PM »
ท่าทางจะติดอกติดใจของร้อนซะแล้ว  แต่อย่าลืมช่วยเมีย กลับหมูด้วยนะเดี๋ยวไหม้  laughhahaha
กำลัง ฟัง ยอดรัก อาลัย ทูล ทองใจ ครับ และก็จิบช้าง เย็นๆไปด้วยครับ  [roll]

Amp ตัวนี้มันโครตดีเลย จริงๆ

นี่ขนาดรุ่นเล็ก ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ จะขนาดไหน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:52:07 PM »
ความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ การ bias และ มีการดึงกระแสที่สูงและต่อเนื่อง(หมายถึงการเปิดดังต่อเนื่องและยาวนาน) แต่เมื่อคุณบอกว่าคุณฟังเบา อย่างแรกเลยเครื่องคุณจะไม่ร้อนมากจะร้อนน้อยกว่าที่คุณฟังตอนด้วยซ้ำเพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การทำงานของเครื่องแล้วน้อยกว่าครับ กำลังน้อยจะต้องใช้กำลังมากกว่าเพื่อที่จะทำให้ได้ระดับความดังที่เท่ากับเครื่องที่มีกำลังสูงกว่า   ทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้เป็นเพียงการเสนอแนะสำหรับการเลือกหม้อมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าอย่างสูงสุด ไม่ใช่เป็นการชี้นำ จะทำหรือไม่ก็ลองตรองดู เพราะไหนๆก็ต้องเสียตังค์อยู่แล้วครับ
ขอบคุณครับ ตรงจุดนั้นไม่ห่วงครับ ผมห่วงว่าเปลียนหม้อแล้ว จุดที่ผมปรับไว้มันจะเคลื่อนไปจนผมปรับไม่ถูกครับ หรือว่า หม้อใหม่มาผมก็ปรับแบบเดิมนี่แหละครับ
แต่ผมว่าผมคงเปลียนหม้อครับ เพราะหม้อนี้เปิดนานๆผมไม่ค่อยไว้ใจครับ มันอุ่นครับ ถ้าลงกล่องมันจะยิ่งอุ่นกว่านี้ ครับ
--------------
ปรับแบบเดิมครับ หลังจากปรับแล้ว เปิดให้ความร้อนคงที่แล้วค่อยมาวัด bias อีกรอบครับ
ที่ผมหนักใจเพราะผมวัดไม่ค่อยเป็นครับหมายถึงปรับ bias ครับ ตอนแรกผมยังปรับไม่ได้เลย พอคุณรุ่งบอกว่าให้วัดที่่ M4 ปรับ pot ถึงปรับได้ ผมก็คงจะปรับได้แต่ตรงนี้อย่างเดียวครับ
ผมยังสงสัยจะถามก็กลัวจะโดนดุอีก  ถามดีกว่าก่อนไปหาหม้อใหม่ ตอนนี้ผมปรับไว้ที่ 10 v ถ้าผมปรับไป 11-15 v สมมุติ ผมจะได้อะไร

แล้วพอปรับไปที่ 15v bias มันจะขึ้นไปเองเลยใช่ไหมครับ

ถ้าผมได้หม้อใหม่มา สมมุติ 25 vac ก็จะราวๆ 35 ตกลงก็คงเหลือราวๆ30 vdc แล้วผมต้องไปปรับ ตรง M4+G ที่pot 5k ผมต้องดันโวลท์ขึ้นไปอีกใช่ไหม ถ้าผมปรับไว้ 10 v เหมือนเดิม ผมก็จะได้กำลังเท่าเดิมเหมือนหม้อเดิม ใช่ไหมครับ

ฟัง สันติ มันช่างไพเราะจริงๆครับ

ตอนนี้ปรับไว้ 10V ถ้าปรับ ไปที่ 15V นั้นหมายถึง ไบอัสลดลงครับ ซึ่งหาก ตอนนี้ ไบอัส 1A จะลดลงไปที่ 0.8 อะไรแบบนี้แหละครับ
 ถ้าได้หม้อมาใหม่ ก็คำนวณใหม่ หลักการมันก็เหมือนเดิม แต่ปรับตรงจุดนี้ ครึ่งหนึ่งแหล่งจ่ายไฟนี่ เสียงซะใจสุดๆ อีกอย่าง ไฟทั้งซีกล่างและบนก็ใกล้เคียงกันด้วย ไม่ต้องกลัวเรื่องความร้อนครับ ไม่เกิน 85 องศาที่ C บางตัวระบุเอาไว้

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:52:38 PM »
ท่าทางจะติดอกติดใจของร้อนซะแล้ว  แต่อย่าลืมช่วยเมีย กลับหมูด้วยนะเดี๋ยวไหม้  laughhahaha
กำลัง ฟัง ยอดรัก อาลัย ทูล ทองใจ ครับ และก็จิบช้าง เย็นๆไปด้วยครับ  [roll]

นี่ขนาดรุ่นเล็ก ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ จะขนาดไหน
[clap hand2] แอบอิจฉา...

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:01:30 PM »

งั้นน้าคลีน ต้องไปเล่นอันนี้ล่ะ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12639.0  3-2-1-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:02:09 PM »
วันนี้ทำ A1ทั้งวันแต่ก็แอบมาลุ้นน้าคลีนดีใจด้วยครับ [clap hand2]

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:02:24 PM »
ความร้อนมันจะขึ้นอยู่กับ การ bias และ มีการดึงกระแสที่สูงและต่อเนื่อง(หมายถึงการเปิดดังต่อเนื่องและยาวนาน) แต่เมื่อคุณบอกว่าคุณฟังเบา อย่างแรกเลยเครื่องคุณจะไม่ร้อนมากจะร้อนน้อยกว่าที่คุณฟังตอนด้วยซ้ำเพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์การทำงานของเครื่องแล้วน้อยกว่าครับ กำลังน้อยจะต้องใช้กำลังมากกว่าเพื่อที่จะทำให้ได้ระดับความดังที่เท่ากับเครื่องที่มีกำลังสูงกว่า   ทั้งหมดที่ผมกล่าวนี้เป็นเพียงการเสนอแนะสำหรับการเลือกหม้อมาใช้ให้เกิดความคุ้มค่าอย่างสูงสุด ไม่ใช่เป็นการชี้นำ จะทำหรือไม่ก็ลองตรองดู เพราะไหนๆก็ต้องเสียตังค์อยู่แล้วครับ
ขอบคุณครับ ตรงจุดนั้นไม่ห่วงครับ ผมห่วงว่าเปลียนหม้อแล้ว จุดที่ผมปรับไว้มันจะเคลื่อนไปจนผมปรับไม่ถูกครับ หรือว่า หม้อใหม่มาผมก็ปรับแบบเดิมนี่แหละครับ
แต่ผมว่าผมคงเปลียนหม้อครับ เพราะหม้อนี้เปิดนานๆผมไม่ค่อยไว้ใจครับ มันอุ่นครับ ถ้าลงกล่องมันจะยิ่งอุ่นกว่านี้ ครับ
--------------
ปรับแบบเดิมครับ หลังจากปรับแล้ว เปิดให้ความร้อนคงที่แล้วค่อยมาวัด bias อีกรอบครับ
ที่ผมหนักใจเพราะผมวัดไม่ค่อยเป็นครับหมายถึงปรับ bias ครับ ตอนแรกผมยังปรับไม่ได้เลย พอคุณรุ่งบอกว่าให้วัดที่่ M4 ปรับ pot ถึงปรับได้ ผมก็คงจะปรับได้แต่ตรงนี้อย่างเดียวครับ
ผมยังสงสัยจะถามก็กลัวจะโดนดุอีก  ถามดีกว่าก่อนไปหาหม้อใหม่ ตอนนี้ผมปรับไว้ที่ 10 v ถ้าผมปรับไป 11-15 v สมมุติ ผมจะได้อะไร

แล้วพอปรับไปที่ 15v bias มันจะขึ้นไปเองเลยใช่ไหมครับ

ถ้าผมได้หม้อใหม่มา สมมุติ 25 vac ก็จะราวๆ 35 ตกลงก็คงเหลือราวๆ30 vdc แล้วผมต้องไปปรับ ตรง M4+G ที่pot 5k ผมต้องดันโวลท์ขึ้นไปอีกใช่ไหม ถ้าผมปรับไว้ 10 v เหมือนเดิม ผมก็จะได้กำลังเท่าเดิมเหมือนหม้อเดิม ใช่ไหมครับ

ฟัง สันติ มันช่างไพเราะจริงๆครับ

ตอนนี้ปรับไว้ 10V ถ้าปรับ ไปที่ 15V นั้นหมายถึง ไบอัสลดลงครับ ซึ่งหาก ตอนนี้ ไบอัส 1A จะลดลงไปที่ 0.8 อะไรแบบนี้แหละครับ
 ถ้าได้หม้อมาใหม่ ก็คำนวณใหม่ หลักการมันก็เหมือนเดิม แต่ปรับตรงจุดนี้ ครึ่งหนึ่งแหล่งจ่ายไฟนี่ เสียงซะใจสุดๆ อีกอย่าง ไฟทั้งซีกล่างและบนก็ใกล้เคียงกันด้วย ไม่ต้องกลัวเรื่องความร้อนครับ ไม่เกิน 85 องศาที่ C บางตัวระบุเอาไว้
คุณรุ่งไฟยิ่งสูงขึ้น ปรับตรง M4 ไบอัส มันจะลดลงหรือ ผมก็นึกว่า ยิ่งปรับไฟสูงขึ้น ไบอัสมันจะยิ่งสูงขึ้นร้อนขึ้น ที่บอกให้ผมปรับไฟสูงขึ้นผมไม่ปรับเพราะผมคิดว่ายิ่งปรับ V สูงขึ้น ไบอัสมันจะยิ่งขึ้นไปอีก แค่นี้ผมก็ร้อนพอแล้วครับ

ผมลองปรับไปที่ 11 V ตรง R 0.68 ตัวที่อยู่ใกล้ๆ pot มันลดลงครับ เหลือราวๆ 0.25 ครับ แบบนี้ตามที่คุณรุ่งบอกไว้นะครับ ว่ายิ่งโวลท์สูงขึ้น กระแสไบอัส ก็จะยิ่งลดลง

ขอบคุณครับ ถ้าแบบนี้ก็จะเข้าใจมากขึ้นอีกนิดครับ

ตัวจริงเขาปรับไว้ที่ 10v แสดงว่าเขาไปอัสไว้ที่ 1 A อืมถ้าเช่นนั้น หม้อผม 4 A มันก็หมดเลยเมื่อสักครู่ ถ้าลองลดลงจะลองดูว่าหม้อแปลงจะร้อนเท่าเดิมไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 07:13:24 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:03:04 PM »

งั้นน้าคลีน ต้องไปเล่นอันนี้ล่ะ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12639.0  3-2-1-raccoon
ไม่ไหวครับมันเกินกำลังครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:07:45 PM »

ดีใจด้วยครับที่ได้เสียงถูกใจ ทำไปทำมาคุณคลีนนิ่งเท่ากับเป็นพระเอกเลยนะนี่เพราะส่งงานเป็นคนแรกสุดยอดครับ [clap hand2]

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:16:16 PM »

ดีใจด้วยครับที่ได้เสียงถูกใจ ทำไปทำมาคุณคลีนนิ่งเท่ากับเป็นพระเอกเลยนะนี่เพราะส่งงานเป็นคนแรกสุดยอดครับ [clap hand2]

ขอบคุณครับ ก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำครับ ลำพังผมเองไม่รอดหรอกครับ
แต่การทำของผมอาจจะพอเป็นแนวทางได้บ้าง สำหรับท่านที่จะดองเค็ม ล้มเลิกการดองเค็มกลับมาทำลัดคิวขึ้นมาครับ

เซ็งจัง คนกำลังทดสอบแอมป์ แถวบ้านก็จุดประทัด ยิ่งปืน พลอยทำให้ระแวงว่ามันเป็นเสี่ยง amp ที่กำลังเปิดอยู่หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 07:42:12 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:59:35 PM »
 [g-o-o-d] [g-o-o-d]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:15:56 PM »
แอมป์ที่มีกำลังสำรองมากๆ กับ กำลังน้อยๆนี่เมื่อฟังเทียบกันช็อตต่อช็อต นี่มันหนังคนละม้วนเลยนะครับ คุณคลีนนิ่งๆ   อีกอย่างไหนๆก็ต้องซื้อหม้อแล้วเราควรได้ประโยชน์จากการจ่ายไปให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์อย่างสูงสุด  ถ้าคุณต้องจ่ายเงิน 1500 บาท แต่มีแอมป์ 5 วัตต์ กับ 15 วัตต์คุณจะเลือกตัวไหน เมื่อแอมป์ทั้งสองตัวมีบุคคลิกเสียงเดียวกัน
หมายถึงแบบที่เคยคุยกัน ตอนนี้ของผมราวๆ 7-8w ถ้าใช้หม้อ 0-24-27V/5A *2 ลูก มันก็จะเป็น 10-15 w นะครับ น่าคิดครับ ผมนะลงทุนมาแล้ว ก็อยากจะทำให้ดีที่สุดแบบไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ไม่อยากร้อนมาก เท่าไรครับ อากาศในบ้านห้องรับแขกผมมันจะอบอ้าวไปด้วยครับ บ้างที่จุดนี้ก็น่าคิดครับ เพราะว่าผมและแฟนต้องอยู่แถวๆนี้ตลอดวันอยู่แล้วครับ

หลายๆท่านฟังผมโม้ก็ฟังหูไว้หูนะครับ เพราะชุดฟังของเราต่างกันครับ แอมป์ตัวนี้มันอาจจะแม็ทกับชุดของบ้างก็ได้นะครับ

เปลี่ยนมาฟัง สันติ ดวงสว่าง บ้าง มันฟังดีกว่าเดิมจากที่เคยฟังมาและไม่ได้ฟังอีกเลย เพราะมันไม่ได้เรื่อง พอมาลองกับแอมป์ตัวนี้ อืมเสียง สันติมันลากได้ยาวพริ้ว ดีจริงๆครับ

ตอนนี้ร้อนได้ที่แล้วครับ ซิงค์ผมจับนานแบบเดิมไม่ได้แล้วครับ ก็คงแบบพี่เล็กว่าครับ ถ้าหม้อดีไฟสูงกว่านี้ แอมป์ตัวนี้อาจจะดีกว่านี้อีกก็ได้ครับ

ไปชื้อ เบียร์เย็นๆ มานั่งจิบฟังดีกว่า

ยินดีด้วยครับน้าคลีนนิ่ง ได้ฟังสมใจแสียทีแถมอาจจะเป็นตัวที่ใช่ด้วยใช่เปล่าครับ ตัวนี้ที่ตามหามานาน  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

บรรยายมากอิจฉานะครับ [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ผมคนบ้านไกลกว่าจะได้ของคงอีกนาน นี่ก็นั่งภาวนา พุทโธ ๆๆๆ อยู่ให้ใจร่มๆ รอของมาก่อน  [pig90124] [pig90124] [pig90124]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:26:28 PM »
แอมป์ที่มีกำลังสำรองมากๆ กับ กำลังน้อยๆนี่เมื่อฟังเทียบกันช็อตต่อช็อต นี่มันหนังคนละม้วนเลยนะครับ คุณคลีนนิ่งๆ   อีกอย่างไหนๆก็ต้องซื้อหม้อแล้วเราควรได้ประโยชน์จากการจ่ายไปให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์อย่างสูงสุด  ถ้าคุณต้องจ่ายเงิน 1500 บาท แต่มีแอมป์ 5 วัตต์ กับ 15 วัตต์คุณจะเลือกตัวไหน เมื่อแอมป์ทั้งสองตัวมีบุคคลิกเสียงเดียวกัน
หมายถึงแบบที่เคยคุยกัน ตอนนี้ของผมราวๆ 7-8w ถ้าใช้หม้อ 0-24-27V/5A *2 ลูก มันก็จะเป็น 10-15 w นะครับ น่าคิดครับ ผมนะลงทุนมาแล้ว ก็อยากจะทำให้ดีที่สุดแบบไม่ค่อยมีปัญหาครับ
ไม่อยากร้อนมาก เท่าไรครับ อากาศในบ้านห้องรับแขกผมมันจะอบอ้าวไปด้วยครับ บ้างที่จุดนี้ก็น่าคิดครับ เพราะว่าผมและแฟนต้องอยู่แถวๆนี้ตลอดวันอยู่แล้วครับ

หลายๆท่านฟังผมโม้ก็ฟังหูไว้หูนะครับ เพราะชุดฟังของเราต่างกันครับ แอมป์ตัวนี้มันอาจจะแม็ทกับชุดของบ้างก็ได้นะครับ

เปลี่ยนมาฟัง สันติ ดวงสว่าง บ้าง มันฟังดีกว่าเดิมจากที่เคยฟังมาและไม่ได้ฟังอีกเลย เพราะมันไม่ได้เรื่อง พอมาลองกับแอมป์ตัวนี้ อืมเสียง สันติมันลากได้ยาวพริ้ว ดีจริงๆครับ

ตอนนี้ร้อนได้ที่แล้วครับ ซิงค์ผมจับนานแบบเดิมไม่ได้แล้วครับ ก็คงแบบพี่เล็กว่าครับ ถ้าหม้อดีไฟสูงกว่านี้ แอมป์ตัวนี้อาจจะดีกว่านี้อีกก็ได้ครับ

ไปชื้อ เบียร์เย็นๆ มานั่งจิบฟังดีกว่า

ยินดีด้วยครับน้าคลีนนิ่ง ได้ฟังสมใจแสียทีแถมอาจจะเป็นตัวที่ใช่ด้วยใช่เปล่าครับ ตัวนี้ที่ตามหามานาน  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

บรรยายมากอิจฉานะครับ [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ผมคนบ้านไกลกว่าจะได้ของคงอีกนาน นี่ก็นั่งภาวนา พุทโธ ๆๆๆ อยู่ให้ใจร่มๆ รอของมาก่อน  [pig90124] [pig90124] [pig90124]
อย่าพูดแบบนี้เดียวโดนทรมาณครับ พี่เล็กยิ่งชอบทรมาณด้วย
จะว่าใช่หรือเปล่า อืม มันก็น่าจะใช่ แต่ว่าเหนือฟ้าก็ยังมีฟ้า laughhahaha ต่อไปก็คงรอดูทิศทางปรี  Threshold FET10 HL ครับ ก็ร่วม pcb กับเขาด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะประกอบหรือดองเค็มบ้าง แต่แนวโน้มน่าจะทำครับ เพราะขนาดแอมป์ค่ายนี้เสียงยังดีขนาดนี้ ปรี ก็คงต้องดีด้วยซิครับ amp camp ตัวนี้ผมว่าปรีมีผลต่อตัวแอมป์มากเหมือนกันครับ เดียวพรุ่งนี้ว่าจะลองปรี 6dj8 หลอดเดียวครับ ว่าเป็นจะใด

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:27:49 PM »

[/b][/b][/b][/font][/color]

ยังไม่ได้ทำก็ทำให้มั่นใจได้....ชัวร์ laughhahaha

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:34:09 PM »

ยินดีด้วยครับน้าคลีนนิ่ง ได้ฟังสมใจแสียทีแถมอาจจะเป็นตัวที่ใช่ด้วยใช่เปล่าครับ ตัวนี้ที่ตามหามานาน  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

บรรยายมากอิจฉานะครับ [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ผมคนบ้านไกลกว่าจะได้ของคงอีกนาน นี่ก็นั่งภาวนา พุทโธ ๆๆๆ อยู่ให้ใจร่มๆ รอของมาก่อน  [pig90124] [pig90124] [pig90124]
อย่าพูดแบบนี้เดียวโดนทรมาณครับ พี่เล็กยิ่งชอบทรมาณด้วย
จะว่าใช่หรือเปล่า อืม มันก็น่าจะใช่ แต่ว่าเหนือฟ้าก็ยังมีฟ้า laughhahaha ต่อไปก็คงรอดูทิศทางปรี  Threshold FET10 HL ครับ ก็ร่วม pcb กับเขาด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะประกอบหรือดองเค็มบ้าง แต่แนวโน้มน่าจะทำครับ เพราะขนาดแอมป์ค่ายนี้เสียงยังดีขนาดนี้ ปรี ก็คงต้องดีด้วยซิครับ amp camp ตัวนี้ผมว่าปรีมีผลต่อตัวแอมป์มากเหมือนกันครับ เดียวพรุ่งนี้ว่าจะลองปรี 6dj8 หลอดเดียวครับ ว่าเป็นจะใด

ผมว่าจัดกับหาบเร่ น่าจะเวริค เพราะเห็นน้าเฉยว่าเบสมากกว่าทุกตัว

อย่างนี้ชิพแอมป์ตัวอื่นก็มีสิทธิ์ตายใช่เปล่าครับน้า

ผมอยากให้น้าลองวิจารณ์น้ำเสียงเทียบกับ ชิพแอมป์ตัวอื่นที่น้าเคยทำได้มั๊ยครับ(พวก LM3886,LM1875,LM3885) เปรียบเทียบตามสไตล์น้าอะครับ ไม่มีผิด ไม่มีถูกเอาจากความรู้สึกของน้าล้วนๆครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 08:55:47 PM โดย tosa2k »
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:39:32 PM »
ดีใจกับคุณคลี่นนิ่งด้วยครับที่ตัวนี้ทำแล้วราบรื่นไม่มีปัญหาอะไรแถมเสียงดีถูกใจ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:52:49 PM »

จะว่าใช่หรือเปล่า อืม มันก็น่าจะใช่ แต่ว่าเหนือฟ้าก็ยังมีฟ้า laughhahaha ต่อไปก็คงรอดูทิศทางปรี  Threshold FET10 HL ครับ ก็ร่วม pcb กับเขาด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะประกอบหรือดองเค็มบ้าง แต่แนวโน้มน่าจะทำครับ เพราะขนาดแอมป์ค่ายนี้เสียงยังดีขนาดนี้ ปรี ก็คงต้องดีด้วยซิครับ amp camp ตัวนี้ผมว่าปรีมีผลต่อตัวแอมป์มากเหมือนกันครับ เดียวพรุ่งนี้ว่าจะลองปรี 6dj8 หลอดเดียวครับ ว่าเป็นจะใด

ผมว่าจัดกับหาบเร่ น่าจะเวริค เพราะเห็นน้าเฉยว่าเบสมากกว่าทุกตัว

อย่างนี้ชิพแอมป์ตัวอื่นก็มีสิทธิ์ตายใช่เปล่าครับน้า

ผมอยากให้น้าลองวิจารณ์น้ำเสียงเทียบกับ ชิพแอมป์ตัวอื่นที่น้าเคยทำได้มั๊ยครับ(พวก LM3886,LM1875,LM3885) เปรียบเทียบตามสไตล์น้าอะครับ ไม่มีผิด ไม่มีถูกเอาจากความรู้สึกของน้าล้วนๆครับ  [res] [res]
ผมว่าหลายท่านถ้าได้ทำตัวนี้ ic มีสิทธิ์ไม่เปิดครับ ยิ่งถ้าชอบเพลงร้องผมว่ายิ่งแจ่มครับ แต่เสียงทางหนักแน่นก็ไม่หายนะครับมีครบเช่นเดิม
พวก ic ที่ผมฟัง เสียงชัดเจนรายละเอียดดี แต่มันแฝงด้วยความแข็งกระด้างปนมาด้วย และมันจะเด่นไปทางด้านใดด้านเดียว คือผมเองเป็นคนไม่ชอบเสียงแหลมที่เสียดหูครับ มันจะรู้สึกเครียดทันทีที่ได้ยินครับ
แต่กับ camp มันก็มีเสียงแบบเดียวกับ ic 3875 3886  ครับ มันก็คล้ายๆกัน แต่มันดีกว่าตรงย่านปลายครับ ของทุกเสียงที่ 3875 3886 มีครับ สำหรับความรู้สึกของผม คือมันไปได้ไกลกว่า ลงได้ลึกกว่า สู้ไม่ได้แค่กำลังเท่านั้นครับ นอกนั้นสำหรับผมๆว่ากินหมดครับ แต่ก็ไม่ได้ทิ้งจนห่างมากมายอะไรนะครับ อย่างถ้าผมให้คะแนน 3875 3886  ได้ 8   camp ก็ได้ 9 ครับ ซึ่ง แอมป์เสียงดีๆด้วยกันแล้ว ต่างแค่ปลายเสียงก็มีผลเยอะแล้วครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:11:27 PM »
ถ้าดันไฟขึ้นจะได้อะไรหลังไมค์มา ตอบยากครับ ผมก็ยังไม่เคยแต่ที่แน่สัมผัสได้ว่าจะต้อง มาอีกเพียบ  ตอนนี้ น้าคลีนใช้ไฟ 21 V มีน้ำมีเนื้อ ชุ่มฉ่ำ ประมาณนี้

แต่หากดันไฟไปถึง 35V น่าจะได้ประมาณนี้

ฉะนั้นเรารีบไปหาหม้อกันดีกว่า  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:13:46 PM »
โห....ขนาดนี้เลยเหรอครับ ปั่นตังซื้อหม้อก่อน  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:32:58 PM »
  [gr_in]เข้าใจเปรียบเทียบครับคุณรุ่งเข้าใจและเห็นภาพชัดเจนเลยไม่ต้องอธิบายกันซํ้า [yes-raccoon] [clap hand2]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:35:56 PM »
  [gr_in]เข้าใจเปรียบเทียบครับคุณรุ่งเข้าใจและเห็นภาพชัดเจนเลยไม่ต้องอธิบายกันซํ้า [yes-raccoon] [clap hand2]
[roll-eyes] เปรียบด้วยภาพเข้าใจดี  [heyheypig445]

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:38:45 PM »
หมายถึงได้ไฟขึ้นไปถึง 35 vdc แต่ปรับไบอัลไว้แค่ 1 A เท่าเดิม ก็จะได้มาเต็มๆแบบน้ำตกตามภาพที่ 2 ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:41:55 PM »
เผลอแป๊บเดียว น้าคลีน ทำเสร็จไปแล้ว .... ยินดีด้วยครับ   ...  [clap hand2]   ผมเองก็ลุ้น เพราะมีหม้อ 24-0-24  4 แอมป์ ของ TRON ว่าจะผ่าแยกเป็น 24-0 จำนวน 2 ขด ลาก 2 ข้าง จะลากไหวมั้ยค่อยลุ้นกัน ครับ    [roll]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 11:51:49 PM »
 [Cheers5] ยินดีด้วยครับ.... น้า cleaning  [clap hand2] [clap hand2]

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 11:54:23 PM »
ไฟแรง [pig90102] ให้อะไร...ที่เซอร์ไพรส์ ...ได้อีกเน้อ..... [roll]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 12:00:38 AM »

รอ.....เตรียมสั่งทำ PCB รอบสอง อิป๊อกซี่หนา 2 mm  ทองแดงหนา 4 ออนซ์  อีก 100 ชุด ด่วน !!!   [pig80901]

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 12:08:08 AM »
ลองทำหน้ากากฝากให้น้าคลีนเผื่อชอบ  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2012, 12:22:59 AM โดย tosa2k »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 12:13:46 AM »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 12:25:48 AM »
ชอบอัน 3

รอ.....เตรียมสั่งทำ PCB รอบสอง อิป๊อกซี่หนา 2 mm  ทองแดงหนา 4 ออนซ์  อีก 100 ชุด ด่วน !!!   [pig80901]

fart-raccoon ให้คนข้างบนพักหายใจบ้าง

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 12:29:44 AM »
 [heyheybaby_watch] เลือกไม่ถูกเลย  [roll] อันกลางของพี่เล็กดู เหมือน กีตาร์แล้วมีมือจับคอร์ด ด้วย