ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 626317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:20:16 PM »
ลองฟังแล้ว

เสียง  : OK --> The Best
ความร้อน : จากที่ฟังเขาเล่ากัน กลายเป็นเรื่องเด็ก ๆ
ความคุ้มค่า : คุ้มค่าน่าทำสุด ๆ

[yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:20:33 PM »
ก็ไม่ใช่อะไรหรอกพอดีผมมี mosfet ที่วัดเก็บไว้ค่าแตกต่างกันอยุ่ 30 กว่าตัว ก็เผื่อว่าของใครค่าโด่งเกินผมยินดีให้เปลี่ยนเพื่อหาคู่ match โดยเฉพาะซีก 0.68R  ปัญหาจะได้น้อยลงหรือ อาจจะไม่มีปัญหาระหว่างคุ่เลย  แค่เนี้ยครับ จบ พูดยาวไม่ได้มาวววววว....บักจอนย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 11:56:09 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:26:13 PM »
ไบอัส 2 a หม้อทนได้ถือว่าหม้อแจ่มจริงๆครับ หม้อ A1 ผมแค่ไปอัส 1 A หม้อร้อนน้องๆแอมป์เลยครับ
ผมว่าถ้าจะเล่นกับซิงค์แบบผมน่าเล่นที่ไฟ 18 ครับ ถ้าจะเล่นไฟสูงก็คงต้องพัดลมหรือไม่ก็ห้องแอร์ครับ เพราะว่า มอสเฟส R ค่าไม่แม็ทปรับยังไงก็ไม่ได้ค่าที่ต้องการครับ ผมปรับด้วยตัวหนีบ ๆรอจนนิ่งสุดๆ ปรับยังไงก็ไม่ได้ครับ ค่าตัวที่สูงได้ค่าตัวต่ำจะตกจนไม่ใช่คลาสA แล้ว ก็ใช้ไม่ได้อีก มีอีกทางคือใช้ซิงค์ 4 แผ่น คุณแว่นเองมีซิงค์ 4 แผ่นไม่ใช่หรือครับ น่าจะเอาอยู่นะครับ

ร้อนพังผมไม่กลัวครับผมกลัว มันจะพาลำโพงไปด้วยนี่แหละครับ ยังไงก็ขอให้ c output ไม่พังเป็นใช้ได้ ยังป้องกันไฟdc ให้ได้บ้าง และอีกทางถ้ามีซิงค์อีกคู่ทำเป็น mono เลยแจ่มครับแบบนี้ปรับกันให้สุดๆไปเลย
แต่ก็น่าลงทุนนะครับเสียงที่ได้คุ้มครับ

คุณแว่นแอบไปถอยหม้ออะไรมาครับ

มีคุณtfender คนเดียวเองที่ทำแล้วไม่เจอปัญหาใดๆเลย เงียบไปเลย เห็นว่าฟังคันหูสบายไปเลย โชดดีจริงๆครับ

ผมกับคุณแว่นดันใช้หม้อเหมือนกันเลยเจอแบบเดียวกันครับ
คือการใช้หม้อ 000218 ไฟเลี้ยงสูงขนาด 35VDC ต้องหาวิธีจัดการเรื่องความร้อนให้ดี ถ้าทำได้ และปรับได้ครึ่งนึงพอดี จะรีดวัตต์ได้สูงสุดถึง 20W. ครับ

เพียงแต่ห้องผมค่อนข้างแคบและรก ไม่เหมาะกับการวางอะไรร้อนๆ เดี๋ยวกลัวจะมีปัญหา  [c--c]
คือถ้าไม่เปลี่ยนอะไร จะติดขัดเรื่องความร้อนที่เกิดขึ้นจะจัดการยังไงดี คือมันต้องการที่ระบายออกไปน่ะครับ ถ้าขยายซิงค์ไปอีกสองแผ่นทำไม่ยากครับ แต่แก้ปัญหาผมไม่ได้ เพราะด้วยอากาศห้องที่ไม่ได้ถ่ายเทนัก สุดท้ายความร้อนก็จะก่อตัวและสะสมขึ้นมาอยู่ดีครับ ห้องก็จะอุ่นเลยทีเดียว ซึ่งผมยังไม่ต้องการขนาดนั้น เลยขอตัดสินใจเดินหน้าแผนสองสามดีกว่า เอาแบบพอดีๆ น่ะครับ คุณภาพอาจจะลดลงไปบ้าง แต่ก็ต้องยอมเพื่อความเหมาะสม
แต่เดี๋ยวลองก่อนครับ อาจจะไม่เลวร้ายอย่างที่คาดไว้ก็ได้ ถ้าดีจะบอกอีกทีครับ

แต่ถ้าท่านใดที่ตั้งใจวางเครื่องนี้ในห้องฟังที่โล่ง และระบายอากาศดี หรือเปิดแอร์แล้วล่ะก็ เดินหน้าไปได้เลยครับ

ตอนนี้ได้แต่แนะนำท่านอื่นที่พร้อมกว่าเรื่องการวางเครื่อง ตั้งใจใช้หม้อแปลงไฟสูงเพื่อความสะใจ อาจจะต้องเตรียมแผนสองเรื่องการขยายซิงค์ให้ใหญ่และระบายอากาศได้ดีเพียงพอครับ หรืออาจจะต้องคิดเรื่องการหาพัดลมดูดอากาศมาช่วยเป่ารีดลมด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:30:11 PM »
สงสัยพรุ่งนี้หลังจากไปเอาหม้อที่ Henry อาจจะต้องไปพระราม 2 แล้วหล่ะ
อุปกรณ์ยังขาดอีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:31:52 PM »
สอบถามหน่อยครับ กระแสไบอัสทั้งสองข้างไม่ควรแตกต่างกันเท่าไหร่ครับ ของผม ประมาณ 0.79A กับอีกข้าง 0.85A ครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:33:19 PM »
สอบถามหน่อยครับ กระแสไบอัสทั้งสองข้างไม่ควรแตกต่างกันเท่าไหร่ครับ ของผม ประมาณ 0.79A กับอีกข้าง 0.85A ครับ
------------
ควรจะเท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:33:49 PM »

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:35:16 PM »
ถ้าชอบหม้อบางกอกทรานเท็ค อยากลดไฟ ลองเป็น 000212 16.5V-19.5 6A  ราคา 578 ดูครับ

« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:35:19 PM »
       ครับ ตามน้าแว่นว่าครับ หากซิ้งค์ใหญ่จะดีมากไม่ต้องไปคอยกังวลกับเรื่องความร้อน   สำหรับซื้งค์เล็ก แรงดัน 30 V กับ bias ไม่เกิน 0.75 ผมว่าอุณหภูมิกำลังดีไม่ร้อนมากประมาณ 55-60 องศา C และไม่เสียดุลในเรื่องกำลัง และ น้ำเสียงโดยรวมครับ  พรุ่งนี้ผมจะขึ้นตัวซิ้งค์ใหญ่อีกเครื่องเพื่อที่จะผ่านการ bias 1 A. ขึ้นไปครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:37:31 PM »

ขอบคุณครับผม
วัดคร่อม R คู่ที่ bias มากที่สุดแล้วปรับลงมาให้เท่ากันทั้งสองข้างครับ

« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:43:42 PM »
ถ้าเน้นความเท่ากันของเสียง ก็จัดไบอัสให้เท่ากันครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียส ไม่เกิน 10% และถ้าฟังไม่ออกว่าเนื้อเสียงต่างกัน ก็ถือว่าหยวนๆ ครับ  [gr_in]

ถ้าชอบหม้อบางกอกทรานเท็ค อยากลดไฟ ลองเป็น 000212 16.5V-19.5 6A  ราคา 578 ดูครับ
000212 เมื่อกี๊ผมดูที่นัฐพงษ์บ้านหม้อ ไม่เห็นน่ะครับ คือหม้อแปลงบางกอก ในหลายๆโมเดล ก็ไม่ได้ผลิตมาขายตลอด ถ้าไม่ได้ขึ้นไลน์ผลิตก็ไม่มีมาฝากขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 11:51:17 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 12:06:20 AM »

มีนะครับผมซื้อ มา 2-3ปี แล้วว่าจะเอามาใช้กับ gainclone ก็ยังไม่ได้เริ่มเลย  fart-raccoon
ว่าจะไปดูว่า 218 เหลือเยอะไหม 212 ราคาก็เท่าเก่าเลยที่ซื้อตั้งแต่คราวนู้น
นี่ซื้อมาตั้งนานยังไม่ได้เกะเลย [gr_in]

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 12:17:01 AM »
เล่นเอาปวดหลังเหมือนกัน

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 12:21:20 AM »

มีนะครับผมซื้อ มา 2-3ปี แล้วว่าจะเอามาใช้กับ gainclone ก็ยังไม่ได้เริ่มเลย  fart-raccoon
ว่าจะไปดูว่า 218 เหลือเยอะไหม 212 ราคาก็เท่าเก่าเลยที่ซื้อตั้งแต่คราวนู้น
นี่ซื้อมาตั้งนานยังไม่ได้เกะเลย [gr_in]

สองวันก่อนผมไปดูหม้อรุ่น000218ที่เซียร์รังสิต เห็นรุ่น000212มีเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 12:35:58 AM »
คืนนี้ส่งงานแค่นี้ก่อนนะครับ คงใช้หม้อ 18 V ลองไปก่อนครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่ากันใหม่

ถูกใจที่สุดวันนี้ก็ดอกต๊าฟเกลียวนี่และครับ หมุนรอบเดียวใช้ได้เลย เกลียวสวยไม่เสียเวลาหมุนหลายรอบ ขอบคุณพี่เล็กที่เป็นธุระจัดหาให้นะครับ  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 01:26:03 AM »

ทำไมตอนผมไปไม่มีแล้วเนี่ย... เลยไปสอย 000209 18V. 4A มาแทนในแผนสองแล้วครับ
เดี๋ยวอีกครึ่งชั่วโมงรายงานผลครับว่าเป็นยังไงบ้าง...  [gr_in]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 01:46:14 AM »
 [gr_in]น้าแว่นไปที่ใหนมาครับ ผมไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเห็นมีเยอะเลย แต่เบอร์ที่ผมหา 000218 มีอยู่ 3 ลูก
เป็นรุ่นเก่ากล่องสีนํ้าตาล 2 ลูก แต่กล่องแกะแล้วลูกหนึ่ง มีตำนินิดหนึ่ง ผมเลยไม่เอา
อีกลูกเป็นลูกใหม่กล่องกระดาษขาว แต่มีลูกเดียว ก็เลยไม่เอาเช่นกัน
ผมถามพนักงานเขาว่ามีของเข้ามาเรื่อยๆ ผมเลยยังไม่ซื้อมาครับ [c--c]

« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 03:01:49 AM »
[gr_in]น้าแว่นไปที่ใหนมาครับ ผมไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเห็นมีเยอะเลย แต่เบอร์ที่ผมหา 000218 มีอยู่ 3 ลูก
เป็นรุ่นเก่ากล่องสีนํ้าตาล 2 ลูก แต่กล่องแกะแล้วลูกหนึ่ง มีตำนินิดหนึ่ง ผมเลยไม่เอา
อีกลูกเป็นลูกใหม่กล่องกระดาษขาว แต่มีลูกเดียว ก็เลยไม่เอาเช่นกัน
ผมถามพนักงานเขาว่ามีของเข้ามาเรื่อยๆ ผมเลยยังไม่ซื้อมาครับ [c--c]
ไปบ้านหม้อมาเมื่อบ่ายๆ วันเสาร์ครับ
ที่ว่าไม่มี คือ 000212 18V 6A ที่น้า Aoun โชว์ (หรือมันซุกอยู่ด้านใน  [pig90124])
ก็เลยสอย 000209 18V 4A มาแทนครับ (ลองแล้วใช้งานได้ครับ เปิดมาชั่วโมงนึงแล้ว หม้ออุ่นๆ ยังคุมได้อยู่ แต่ถ้าได้ 000212 กำลังสำรองจะสูงกว่าครับ)

คราวนี้มาสรุปกันนะครับ

1. หม้อ 000218, 25V 6A ได้ไฟออกมา 34 VDC ถ้าปรับไฟ offset ไว้กึ่งกลางที่ 17V จะรีดพลังออกมามากกว่า 20W. แต่กระแสไบอัสที่เช็คได้ค่าค่อนข้างสูง 1.15A  และพลังงานสูญเสียเยอะกว่า 75W ต่อข้าง ถ้าไม่ต่อพัดลมดูดตลอด หรือซิงค์ไม่ใหญ่พอ หรือการวางตอนใช้งานไม่ได้วางในที่โล่งหรือมีการระบายความร้อนไม่ดี ความร้อนจะสะสมและกระจุกตัว ไม่แนะนำครับ (ความร้อนที่ผมวัดได้อยู่ราวๆ 80 องศา ซึ่งสูงมากๆ ไม่ไหว)
แต่ถ้าไหนๆ ก็ซื้อมาแล้ว มีทางเลือกอยูสองทางที่ช่วยได้คือ
1.1 ปรับแรงดัน offset เพิ่มขึ้นไปอีก เพื่อลดกระแสไบอัสลง แต่วิธีนี้จะทำให้สัญญาณสวิงช่วงขอบบนรองรับได้น้อยลง กำลังวัตต์ที่สามารถขับได้สูงสุดโดยไม่ขลิบก็จะลดลงตาม เช่นถ้าปรับขึ้นไปเป็น 24V พลังที่สามารถขยายได้ จะลดลงเหลือ 10W
1.2 เปลี่ยนฮีตซิงค์ใหม่ให้ใหญ่ขึ้นอีก หรือทำระบบพัดลมระบาย ช่วยรีดลมผ่านครีบของฮีตซิงค์

2. หม้อ 000209, 18V 4A (ถ้าได้ 000212 18V 6A จะดีกว่า) ได้ไฟออกมา 24VDC ถ้าปรับไฟ offset ไว้กึ่งกลางที่ 12V จะรีดพลังออกมามากกว่า 12W กระแสไบอัสจากการวัดเฉลี่ย อยู่ราว 0.95A พลังงานสูญเสียกว่า 45W ต่อข้าง แต่ก็ต่ำกว่าแบบแรกพอสมควรครับ ทดสอบแล้วเสียงส่วนปลายแหลม และเสียงกลางจะยังสมบูรณ์อยู่ แต่เสียงเบส และเนื้อหนังของเสียงและจังหวะจะเป็นรองตัวแรกอยู่บ้าง แต่ยังถือว่าอยู่ในขั้นดีมากอยู่ และอุณหภูมิที๋ฮีตซิงค์คงที่ที่ไม่เกิน 60องศาครับ  [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 03:13:57 AM »
พร้อมทดสอบแล้วครับอาจารย์แว่น ล่าสุด   ไฟป้อน  29.5  VDc  ผมปรับ  Offset  20 VDC  ตอนนี้คิดว่าจะยืนยาวค่านี้ไว้ก่อน [pig90118]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:00:30 AM »
พร้อมทดสอบแล้วครับอาจารย์แว่น ล่าสุด   ไฟป้อน  29.5  VDc  ผมปรับ  Offset  20 VDC  ตอนนี้คิดว่าจะยืนยาวค่านี้ไว้ก่อน [pig90118]

จัดเต็มเลยเสี่ยเดี๋ยวไปหาที่หนาวๆ รอชม  [roll]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:27:37 AM »
ไปบ้านหม้อมาเมื่อบ่ายๆ วันเสาร์ครับ
ที่ว่าไม่มี คือ 000212 18V 6A ที่น้า Aoun โชว์ (หรือมันซุกอยู่ด้านใน  [pig90124])
ก็เลยสอย 000209 18V 4A มาแทนครับ (ลองแล้วใช้งานได้ครับ เปิดมาชั่วโมงนึงแล้ว หม้ออุ่นๆ ยังคุมได้อยู่ แต่ถ้าได้ 000212 กำลังสำรองจะสูงกว่าครับ)

คราวนี้มาสรุปกันนะครับ

1. หม้อ 000218, 25V 6A ได้ไฟออกมา 34 VDC ถ้าปรับไฟ offset ไว้กึ่งกลางที่ 17V จะรีดพลังออกมามากกว่า 20W. แต่กระแสไบอัสที่เช็คได้ค่าค่อนข้างสูง 1.15A  และพลังงานสูญเสียเยอะกว่า 75W ต่อข้าง ถ้าไม่ต่อพัดลมดูดตลอด หรือซิงค์ไม่ใหญ่พอ หรือการวางตอนใช้งานไม่ได้วางในที่โล่งหรือมีการระบายความร้อนไม่ดี ความร้อนจะสะสมและกระจุกตัว ไม่แนะนำครับ (ความร้อนที่ผมวัดได้อยู่ราวๆ 80 องศา ซึ่งสูงมากๆ ไม่ไหว)
แต่ถ้าไหนๆ ก็ซื้อมาแล้ว มีทางเลือกอยูสองทางที่ช่วยได้คือ
1.1 ปรับแรงดัน offset เพิ่มขึ้นไปอีก เพื่อลดกระแสไบอัสลง แต่วิธีนี้จะทำให้สัญญาณสวิงช่วงขอบบนรองรับได้น้อยลง กำลังวัตต์ที่สามารถขับได้สูงสุดโดยไม่ขลิบก็จะลดลงตาม เช่นถ้าปรับขึ้นไปเป็น 24V พลังที่สามารถขยายได้ จะลดลงเหลือ 10W
1.2 เปลี่ยนฮีตซิงค์ใหม่ให้ใหญ่ขึ้นอีก หรือทำระบบพัดลมระบาย ช่วยรีดลมผ่านครีบของฮีตซิงค์

2. หม้อ 000209, 18V 4A (ถ้าได้ 000212 18V 6A จะดีกว่า) ได้ไฟออกมา 24VDC ถ้าปรับไฟ offset ไว้กึ่งกลางที่ 12V จะรีดพลังออกมามากกว่า 12W กระแสไบอัสจากการวัดเฉลี่ย อยู่ราว 0.95A พลังงานสูญเสียกว่า 45W ต่อข้าง แต่ก็ต่ำกว่าแบบแรกพอสมควรครับ ทดสอบแล้วเสียงส่วนปลายแหลม และเสียงกลางจะยังสมบูรณ์อยู่ แต่เสียงเบส และเนื้อหนังของเสียงและจังหวะจะเป็นรองตัวแรกอยู่บ้าง แต่ยังถือว่าอยู่ในขั้นดีมากอยู่ และอุณหภูมิที๋ฮีตซิงค์คงที่ที่ไม่เกิน 60องศาครับ  [roll]
งานนี้เล่นเอาผมหนักใจเลย ครับ ว่าจะเอาอย่างไรดีจะใช้แผ่นไหน จะเปลี่ยนหม้อ ตามคุณแว่นหรือเปล่า เพราะของผมใช้หม้อนี้แล้วไม่สามารถควบคุมไบอัสได้ ตอนที่ผมใช้หม้อ 18 สามารถควบคุมได้สบายๆปรับไปที่ 11 ได้ตัวสูงสุดราวๆ1 A พอดี (0.36 )
แต่ถ้าตัวมอสเฟสมันสามารถทนกระแสไบอัสได้ คงต้องใช้พัดลมช่วยไปก่อนครับ เพราะฟังเสียงแล้ว ok เลยถึงแม้มอสเฟสผมจะค่าห่างกันเยอะ
ตอนหลังผมปรับไฟ offset ไว้ที่ 21 แล้วประกอบกล่องเหมือนเดิม ทดลองฟัง เยี่ยมเหมือนเดิม ตัวนี้น่าเล่นซิงค์ 4 แผ่นครับ แต่ก็ต้องเพิ่มเงินเยอะ คิดแล้วเปลียนหม้อน่าจะดีกว่า แต่ผมว่าใช้หม้อ18 ก็ยังต้องพึ่งพัดลมอยู่ดีครับ แต่ก็ยังดีกว่าหม้อไฟสูงกว่า18v
แต่ท่านใดที่มีซิงค์ใหญ่และระบายความร้อนได้ดี ผมว่าน่าเล่นไบอัสที่สูงหน่อยเสียงดีกว่า ตามที่คุณแว่นบอกครับ สังเกตจาก ถ้าใช้หม้อ18 ผมจะต้องเร่งโวลุ่มปรีไปที่ 13 แต่ใช้หม้อ 25 ผมเร่งแค่ 12 ครับ
แต่ผมอยากจะเปลียนหม้อเพราะว่ามอสเฟสผมค่ามันห่างกันเยอะครับ ปรับลงตัวไม่ได้ครับ

มีท่านใดสนใจหม้อ 25 v บ้างไหมครับ พี่เล็ก คลองเกลือสนใจหรือเปล่า เอามาแลกกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2012, 05:55:22 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:30:13 AM »
ลองฟังแล้ว

ความร้อน : จากที่ฟังเขาเล่ากัน กลายเป็นเรื่องเด็ก ๆ
ความคุ้มค่า : คุ้มค่าน่าทำสุด ๆ

รีวิวแค่นี้เองหรือ สงสัยจะสู้พวก LM TDA ที่มีอยู่ในบ้านไม่ได้แน่ๆเลย ถามจริงๆครับพี่ เทียบ TDA ที่พี่มีที่บ้านเป็นอย่างไรครับ วิจารณ์ได้เต็มที่คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ บางครั้งเสียงดีแต่มันก็มีข้อติเหมือนกันนะครับ อย่าง turbo ร้อน และกำลังขับน้อย

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:49:21 AM »
ลองฟังแล้ว

รีวิวแค่นี้เองหรือ สงสัยจะสู้พวก LM TDA ที่มีอยู่ในบ้านไม่ได้แน่ๆเลย ถามจริงๆครับพี่ เทียบ TDA ที่พี่มีที่บ้านเป็นอย่างไรครับ วิจารณ์ได้เต็มที่คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ บางครั้งเสียงดีแต่มันก็มีข้อติเหมือนกันนะครับ อย่าง turbo ร้อน และกำลังขับน้อย
--------------
เน้นสั้นๆ ได้ใจความครับ  [roll]

« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:51:27 AM »
ลองฟังแล้ว

เน้นสั้นๆ ได้ใจความครับ  [roll]
ผมว่าไมเกิน 7 โมงเช้าผมจะโดนชุดใหญ่แน่ๆ [heyheybaby_punching] ไปแหย่ LM TDA

« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 05:53:13 AM »
ถ้าเน้นความเท่ากันของเสียง ก็จัดไบอัสให้เท่ากันครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียส ไม่เกิน 10% และถ้าฟังไม่ออกว่าเนื้อเสียงต่างกัน ก็ถือว่าหยวนๆ ครับ  [gr_in]

000212 เมื่อกี๊ผมดูที่นัฐพงษ์บ้านหม้อ ไม่เห็นน่ะครับ คือหม้อแปลงบางกอก ในหลายๆโมเดล ก็ไม่ได้ผลิตมาขายตลอด ถ้าไม่ได้ขึ้นไลน์ผลิตก็ไม่มีมาฝากขายครับ
ทำไมผมปรับอย่างไรก็ปรับไม่ได้ครับ  [entreat-raccoon]ห่างกันเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 06:49:47 AM »
ลองฟังแล้ว

ได้เลย งั้นจัดเต็ม ๆ ให้

งานนี้ จัดให้เฉพาะคุณ Cleaning เท่านั้น ท่านอื่นอ่านพอขำ ๆ หรือข้ามไปเลย

[roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 06:51:36 AM »
ขอถามน้า create หน่อยครับว่า heatsink version2 สีดำสามารถใช้ไฟสูงสุดได้เท่าไหร่ครับอยากลองหม้อแปลงที่ 31V ครับหรือจะสั่ง 0-18-27-31V 5A ดีครับ

« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 07:12:16 AM »
ลองฟังแล้ว

เน้นสั้นๆ ได้ใจความครับ  [roll]
ผมว่าไมเกิน 7 โมงเช้าผมจะโดนชุดใหญ่แน่ๆ [heyheybaby_punching] ไปแหย่ LM TDA

แต่เมื่อเจอกระทู้นี้ ต้องหยุดความคิดที่จะลงมือพิมพ์ต่อ
ก็เพราะว่าความจริงที่ปรากฏ CAMP AMP Turbo---> The Best  [g-o-o-d] [g-o-o-d] [g-o-o-d]

ปล.  การติด Rate ผมเรียงลำดับได้ดังนี้

Good --> Very Good --> The Best --> Excellent !!!!
อันที่จริง The Best ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว
แต่เฉพาะนายอัลกอฮอล์ขอเพิ่ม Excellent !!!! เพิ่มเข้าไปในกรณีที่เหนือความคาดหมายชนิดที่คาดไม่ถึง

อันที่จริงเจ้า Turbo ก็จะให้เป็นแอมป์ Excellent เช่นกัน
แต่เมื่อพิเคราะห์แล้ว ขนาดว่าคุณ Cleaning ปรับกระแสฝุ่นตลบ ซ้ายเอียง ขวาเอียง ก็ยังบอกว่าเสียงดี

เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมจึงปรับลดความมหัศจรรย์ในใจที่บังเกิด ให้เป็น The Best

ก็เพราะคุณ Cleaning คนเดียวแท้ ๆ เลยครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ส่วน LM, TDA ในทรรศนะของท่านอื่นแม้จะเป็นเพียง Poor, Very Poor, Good....etc ก็ตามที
แต่สำหรับนายอัลกอฮอล์คนนี้ ก็ยังเป็นแอมป์ที่มีคุณค่าอยู่ดี

เพราะเรามทำมันขึ้นมากับมือเราเอง
แอมป์เสียงไม่ดี มิใช่ว่าแอมป์ไม่ดีนะครับ แต่เป็นเพราะเราไม่มีศักยภาพในการรีดประสิทธิภาพออกมาเอง

แต่กับเจ้า Turbo ขนาดบอกว่ายังปรับแสไม่ลงตัว ยังเสียงออกมาดี
ผมจึงให้เป็น The Best ไงล่ะ

งานนี้ ก็เพราะคุณ Cleaning คนเดียวแท้ ๆ เลย

ดูซิ อ่านแล้ว ยังทำงงอยู่อีกครับ

[roll] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ปล. รักหรอก จึงหยอกเล่น.... [in-love-raccoon]  

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 07:31:59 AM »
หัวข้อนี้มีแฟนเพจ ติดตามตรึม ... ตื่นมาต้องเช็คก่อนเลย  ว่าคืบหน้าไปอย่างไรบ้าง ... สวัสดียามเช้าครับ ทุกคน   [roll]     

ออฟไลน์ modcanfire

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 08:05:17 AM »
เริ่มต้นก็ร้อนกันแต่เช้าเลย [scary-raccoon] [scary-raccoon] [sport-dance-raccoon] เดี๋ยววันนี้ไปเอาหม้อ แล้วจะร้อนด้วยคน [pig6456] [pig6456]