ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 623745 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 05:53:18 PM »
สารภาพก่อน... ถึงวันนี้ผมยังทำไปไม่ถึงไหนเลยครับ... สองวันที่ผ่านมา งานราษฎร์ งานหลวง เพียบ
เลยทำไปได้แต่ส่วนเนื้อหา กับทดสอบส่วนภาคจ่ายไฟเท่านั้น  [c--c]

ส่วนบอร์ดแอมป์ กำลังหาวิธีวัดแบบเจาะ+ทำเกลียวฮีตซิงค์อยู่ครับ..

เดี๋ยวคืนนี้จะเริ่มทะยอยเอาส่วนที่ทำไว้แล้วขึ้นกระทู้ทีละน้อย...

แต่เรื่องวัดไฟนี่สิ เท่าที่ผมทดสอบดูจาก simulator ดูเหมือนการวัดแรงดันครึ่งนึงอาจจะทำไม่ได้ในบางกรณี เดี๋ยวต้องขอผมลงบอร์ดจริงก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าใช้สูตรแบบไหนสะดวกที่สุดน่ะครับ  [gr_in]
ผมขอวิธีวัด เน้นๆเลยครับ ผมไม่เข้าใจเลยเรื่องการวัดกระแส อย่างอื่นๆผมไม่ค่อยหนักใจ เจาะ+ทำเกลียวผมว่าน่าจะทำกันได้ครับ ที่ยังไม่เข้าใจมือใหม่หนักใจตรงวิธีวัดปรับกระแสนี่แหละ
แต่ก็อย่างว่าอย่างไรคุณแว่นก็ต้องทำทั้งหมดอยู่แล้ว ยังไงทำพร้อมๆผมก็ได้ครับ [roll] ผมจะลงมือวันพฤหัส-ศุกร์ นี้ครับ

------------------
โปรดฟังอีกครั้งครับ เน้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 06:06:11 PM »
สารภาพก่อน... ถึงวันนี้ผมยังทำไปไม่ถึงไหนเลยครับ... สองวันที่ผ่านมา งานราษฎร์ งานหลวง เพียบ
เลยทำไปได้แต่ส่วนเนื้อหา กับทดสอบส่วนภาคจ่ายไฟเท่านั้น  [c--c]

ส่วนบอร์ดแอมป์ กำลังหาวิธีวัดแบบเจาะ+ทำเกลียวฮีตซิงค์อยู่ครับ..

เดี๋ยวคืนนี้จะเริ่มทะยอยเอาส่วนที่ทำไว้แล้วขึ้นกระทู้ทีละน้อย...

แต่เรื่องวัดไฟนี่สิ เท่าที่ผมทดสอบดูจาก simulator ดูเหมือนการวัดแรงดันครึ่งนึงอาจจะทำไม่ได้ในบางกรณี เดี๋ยวต้องขอผมลงบอร์ดจริงก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าใช้สูตรแบบไหนสะดวกที่สุดน่ะครับ  [gr_in]
ผมขอวิธีวัด เน้นๆเลยครับ ผมไม่เข้าใจเลยเรื่องการวัดกระแส อย่างอื่นๆผมไม่ค่อยหนักใจ เจาะ+ทำเกลียวผมว่าน่าจะทำกันได้ครับ ที่ยังไม่เข้าใจมือใหม่หนักใจตรงวิธีวัดปรับกระแสนี่แหละ
แต่ก็อย่างว่าอย่างไรคุณแว่นก็ต้องทำทั้งหมดอยู่แล้ว ยังไงทำพร้อมๆผมก็ได้ครับ [roll] ผมจะลงมือวันพฤหัส-ศุกร์ นี้ครับ
งั๊นบอกคร่าวๆก่อน การวัดกระแส ในบอร์ดนี้ จะไม่ได้วัดกระแสตรงๆ ที่ต้องตัดวงจรอนุกรมสายไฟแบบที่วัดใน หวานใจ หรือ 120W.
แต่วงจรนี้มี R 0.47 หรือ 0.68 อยู่ด้วย เลยสามารถใช้วิธีวัดกระแสด้วยการสวัดทางอ้อมได้ คือวัดเป็นแรงดัน (V) คร่อม R ครับ กดเครื่องคิดเลขตามนี้คือ I = V / R ก็อยู่ที่เราจะวัดคร่อม R ตัวไหนเท่านั้นเอง
แต่ต้องไม่ลืมว่าในวงจรจริง แต่ละกิ่งมี R ขนานกัน 2 ตัว เพราะฉะนั้นเวลาวัดที่ตัว 0.47 มันมีขนานอยู่ด้วย ค่าเลยลงครึ่งนึง เหลือ 0.235 โอห์ม และฝั่ง 0.68 ก็ขนาน เหลือค่า 0.34 โอห์ม

สมมติเราตั้งเป้ากระแสสงบ (I) ที่ 0.75A แล้วเราวัดคร่อมตัวชุด R 0.68 ที่ขนานกัน ตัวต้านทานที่ต้องคำนวณคือค่า 0.34
ดังนั้นต้องค่อยๆปรับเกือกม้าเพิ่มทีละนิด ค่าแรงดันจะค่อยๆเพิ่ม (คือตอนแรกอาจจะยังไม่เพิ่ม แต่พอถึงจุดๆนึง ค่ามันจะวิ่งตามการปรับเลย เพราะฉะนั้นต้องค่อยๆประบ อย่าใจร้อนหมุนพรืดเดียว..) จนอ่านโวลต์บนมิเตอร์ได้เท่ากับ 0.75 x 0.34 = 0.255 โวลต์ หรือ 255 mV นั่นเอง

แต่ก่อนอื่นใด ก่อนจ่ายไฟ ต้องปรับเกือกม้าให้ได้ค่าต่ำสุดก่อน ไม่งั๊นถ้าเราปรับไว้สูงตั้งแต่แรก กระแสอาจจะเกิน จนทำให้เฟตช็อกแหง็กๆได้  ซึ่งผมยังไม่ได้ไล่ดูครับว่าต้องหมุนไปด้านไหนน่ะครับ เดี๋ยวคืนนี้กลับไป จะดูตรงนี้ให้ครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 06:21:27 PM »
 [roll-eyes]ชัดเจนครับน้าแว่น [clap hand2]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 06:28:34 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ตามมาลุ้นคุณคลีนนิ่งครับ  [pig90103] [pig90103]

ของผมรอ้งเพลงรอไปก่อน  [pig6456] [pig6456] [pig6456] [pig6456]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 06:29:24 PM »
ยังไม่มีของ แต่ถามไว้ก่อนได้ไหมครับ  วัดโวลท์ที่ R     วัดข้างไหนก็ได้หรือครับ  ไฟมันผ่านอาร์ ไฟมันดรอปลงไปไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 07:10:43 PM »
ยังไม่มีของ แต่ถามไว้ก่อนได้ไหมครับ  วัดโวลท์ที่ R     วัดข้างไหนก็ได้หรือครับ  ไฟมันผ่านอาร์ ไฟมันดรอปลงไปไหมครับ
R 0.47 ขนาน คือ R ขา Source ภาคคุมกระแสด้านบน และ 0.68 ขนาน คือ R ขา Drain ของภาคขยายด้านล่าง
เวลาปรับกระแสสงบ จณะที่ไม่มีโหลด กระแสจะไหลผ่านทั้งสองตัว เท่ากัน และพร้อมกันครับ

ทำให้วัดตัวไหนก็ได้ แต่แนะนำให้วัดกับ 0.68 ขนานมากกว่า ด้วยเหตุผลที่ ค่าที่อ่านได้จะมีค่ามากกว่า การอ่านค่าสเกลบนมิเตอร์ จะได้ช่วงที่ละเอียดกว่าครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 07:37:41 PM »
 ลิมตัวอีกแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ  เดี๋ยวรอคัมร์ก่อนค่อยถามทีเดียว แต่เดาว่ามันจะต่องมีไฟ ลบ225mv  มาจะเอ๋กัน แล้วเรียกว่าไบแอส  ถ้าใช่ก็เริ่มจะเข้าใจแล้ว
ถ้าไม่ใช่หนังชีวิตเลย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 07:42:10 PM »
ลิมตัวอีกแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ  เดี๋ยวรอคัมร์ก่อนค่อยถามทีเดียว แต่เดาว่ามันจะต่องมีไฟ ลบ225mv  มาจะเอ๋กัน แล้วเรียกว่าไบแอส  ถ้าใช่ก็เริ่มจะเข้าใจแล้ว
หนังชีวิตยังดีครับอย่าเป็นหนังแอคชั่นแล้วกัน [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:15:25 PM »
ลิมตัวอีกแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ  เดี๋ยวรอคัมร์ก่อนค่อยถามทีเดียว แต่เดาว่ามันจะต่องมีไฟ ลบ225mv  มาจะเอ๋กัน แล้วเรียกว่าไบแอส  ถ้าใช่ก็เริ่มจะเข้าใจแล้ว
ม่ายช่ายๆ ไม่จ๊ะเอ๋ครับ ยิ่งวงจรนี้เป็นสไตล์ single-ended ด้วย กระแสมันไหลทางเดียวจากบนลงล่าง...

ทิศกระแสไหลลงมาจากด้านบน ผ่าน R 0.47 ซึ่งตอนปรับกระแส เราไม่ได้ต่อโหลด กระแสที่ไหลจากด้านบนลงมาก็ต้องหาทางไปต่อ ก็แน่นอนว่ามันต้องไหลลงมาด้านล่าง ผ่านลงมาที่ R0.68 นั่นล่ะครับ

เวลาที่ไม่มีสัญญาณอินพุต (อินพุตต่อกราวด์ไว้ให้เงียบ) จุดกึ่งกลางก็ได้ค่าแรงดันค่านึง
แต่พอมีสัญญาณบวกเข้ามา มอสเฟตตัวล่างก็ทำงาน นำกระแสมากขึ้น ค่า Rds ต่ำลง ทำให้แรงดันที่จุดกึ่งกลาง จะลดลงด้วย
แต่พอสัญญาณลบเข้ามา มอสเฟตตัวล่างก็ทำงานลดลง และลดลงกว่าตอนอินพุตเป็น 0 ค่าการนำกระแสก็ลงลงกว่าค่า idle ค่า Rds ก็สูง ทำให้แรงดันที่กึ่งกลางสูงขึ้นตาม

และเมื่อแรงดันที่ว่ามาทั้งหมด ถูกกรองผ่าน C output ก็จะได้แรงดันไฟเทียบกับกราวด์ เหลือแต่สัญญาณ AC ที่เป็นความถี่เสียง แบบกลับเฟสนั่นเอง

ลองอ่านและวาดรูปตาม จะพอมองภาพออกได้บางครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:20:08 PM »

และเมื่อแรงดันที่ว่ามาทั้งหมด ถูกกรองผ่าน C output ก็จะได้แรงดันไฟเทียบกับกราวด์ เหลือแต่สัญญาณ AC ที่เป็นความถี่เสียง แบบกลับเฟสนั่นเอง

ลองอ่านและวาดรูปตาม จะพอมองภาพออกได้บางครับ  [yes-raccoon]
แล้วเราต้องกลับขั้วลำโพงด้วยไหมครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:36:28 PM »
 งานนี้เสียตังค์ซื้อโวลต์มิเตอร์ใหม่อีกแล้ว

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:44:45 PM »
ขอคำแนะนำนะครับ เพราะตัว turbo ชุดนี้มีมอสเฟทขนานกันอยู่ 2 ชุด ถ้าวัดได้กระแส ไม่เท่ากันจะต้องทดลองปรับ อย่างไรบ้างครับ ... หรือว่าแค่ใหนยอมรับได้ ครับ  [c--c]    

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 08:46:47 PM »
งานนี้เสียตังค์ซื้อโวลต์มิเตอร์ใหม่อีกแล้ว

ซื้อครั้งนี้ กัดฟัน เอารุ่นที่ดีๆหน่อยก็ได้ครับ  ใช้ได้อีกหลายงานเลย  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:04:09 PM »
รอภาพประกอบ...วัยรุ่นอ่านแล้วงงจัดเลยครับน้า

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:42:00 PM »
 ง่ะ    [heyheybaby_watch] มี R .47 กันหมดแล้วเหรอ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:42:46 PM »
ขอคำแนะนำนะครับ เพราะตัว turbo ชุดนี้มีมอสเฟทขนานกันอยู่ 2 ชุด ถ้าวัดได้กระแส ไม่เท่ากันจะต้องทดลองปรับ อย่างไรบ้างครับ ... หรือว่าแค่ใหนยอมรับได้ ครับ  [c--c]    
ไม่เท่ากัน มีสองสาเหตุ คือ
1. R ค่าไม่แมทช์
2. มอสเฟตไม่แมทช์

ใช้ปรับช่วยไม่ได้ครับ เพราะตัวนี้ขนานกันตรงๆ
มีแต่ยอมรับได้ หรือยอมรับไม่ได้เท่านั้น ถ้ากระแสห่างกันเกิน 10% ก็ไม่แนะนำให้เดินหน้าครับ

ถ้าห่างกันมากผิดปกติ ต้องถามแล้วครับว่า น้าใช้มอสเฟตเบอร์อื่นที่ไม่ใช่ IRFP140 IRFP240 รึเปล่า หรือเป็นล็อตผลิตต่างกันหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ เป็นล็อตเดียวกันหมด ท่าทางล็อตนี้การผลิตอาจจะไม่นิ่งนักน่ะครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:44:56 PM »

ลองอ่านและวาดรูปตาม จะพอมองภาพออกได้บางครับ  [yes-raccoon]
แล้วเราต้องกลับขั้วลำโพงด้วยไหมครับ [confused-raccoon]
ตัวนี้เป็น Single ended กลับเฟสครับ ตามวงจรครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:48:58 PM »
 [pig6456] เริ่มสนุกกันแล้วใช่ไหมครับ แลปพระราม 2 กล่าวไว้ว่า แรงดันตกคร่อม R ทั้ง 4 ชุดจะไม่เท่าเสียเลยทีเดียว แต่ก็ไม่ต่างกันมากเสียจนน่ากลัว เพียงแค่ให้ยึดค่าแรงดันตัวที่มากที่สุด เมื่อคำนวณกระแสออกมาแล้ว กระแสก็มากสุด ให้ยึดตัวนั้นเป็นตัวอ้างอิง เพื่อนำไปเทียบกับอีกข้างที่มี R ชุดแรงดันและกระแสมากกว่าในบอร์ดนั้นๆ  ไปดูแรงเงาต่อ  [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:50:34 PM »
เดี๋ยวผมขอหยุดตอบคำถามก่อนล่ะครับ เพราะดูแล้วสมาชิกร่วมทางยังไม่เคยได้อ่านต้นฉบับรายละเอียดโปรเจคนี้เลย ยิ่งถามยิ่งยาวละ
ขอไปทำโพยต่อล่ะครับ

ถ้าใจร้อน อ่านต้นฉบับ Amp Camp Amp #1 ภาษาอังกฤษแก้เหงาไปก่อนนะครับ

http://www.diyaudio.com/media/pdf/amp-camp-amp-number-one.pdf

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:58:49 PM »
เดี๋ยวผมขอหยุดตอบคำถามก่อนล่ะครับ เพราะดูแล้วสมาชิกร่วมทางยังไม่เคยได้อ่านต้นฉบับรายละเอียดโปรเจคนี้เลย ยิ่งถามยิ่งยาวละ
ขอไปทำโพยต่อล่ะครับ

ถ้าใจร้อน อ่านต้นฉบับ Amp Camp Amp #1 ภาษาอังกฤษแก้เหงาไปก่อนนะครับ

http://www.diyaudio.com/media/pdf/amp-camp-amp-number-one.pdf

[roll] [res] เดี๋ยวผมช่วยดูอะไรที่พอคุยกันตอบได้ก็จะคุยกันต่อ อะไรที่มีรายละเอียดลึกซึ้ง รอน้าแว่น อย่างเช่น

ในบอร์ด PCB ได้ระบุขั่วลำโพงไว้แล้วครับ ออกจาก C จะเป็นขั่ว ลบ GND จะเป็นขั่วบวก ซึ่งเอาไปต่ดลำโพงตามนี้เลย เพราะกลับเฟสให้แล้ว  [roll]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:00:21 PM »

ใช้ปรับช่วยไม่ได้ครับ เพราะตัวนี้ขนานกันตรงๆ
มีแต่ยอมรับได้ หรือยอมรับไม่ได้เท่านั้น ถ้ากระแสห่างกันเกิน 10% ก็ไม่แนะนำให้เดินหน้าครับ

ถ้าห่างกันมากผิดปกติ ต้องถามแล้วครับว่า น้าใช้มอสเฟตเบอร์อื่นที่ไม่ใช่ IRFP140 IRFP240 รึเปล่า หรือเป็นล็อตผลิตต่างกันหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ เป็นล็อตเดียวกันหมด ท่าทางล็อตนี้การผลิตอาจจะไม่นิ่งนักน่ะครับ
แล้วถ้ามอสเฟสไม่เมท สามารถเรา Rec R  ได้ไหม เพราะในแมกเน็ท เขาเอาเป็นเคร็ดแต่ไม่รับเพราะชอบมองข้ามกัน วิธีนี้เอาไว้คู่ที่ไม่แมทแต่ต้องการใช้ และจูนเสียงด้วยนา
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:09:41 PM »

ลองอ่านและวาดรูปตาม จะพอมองภาพออกได้บางครับ  [yes-raccoon]
ต่อตามที่ pcb ระบุไว้ครับ ไม่ต้องกลับขั้วลำโพงใดๆทั้งสิ้นครับ เฟสถูกแน่นอน

ขอให้เพื่อนๆใจร่มๆกันก่อนนะครับ น้าแว่นแกหายใจไม่ทัน  รอจนกว่าจะได้รับอุปกรณ์และ pcb แล้วมาทำพร้อมๆกัน ไม่มีอะไรน่ากังวล  ผมรับรองว่าทุกท่านจะต้องผ่านไปได้ด้วยดีเหมือนกับผมครับ  กว่าจะได้รับของกัน ตอนนั้นน้าแว่นคงประกอบเสร็จพร้อมคัมภีร์พิชัยยุทธแล้ว เมื่อถึงเวลานั้น ค่อยมาว่ากันแบบ shep by step
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:13:40 PM »
    วันนี้แพ็คของไว้ว่าจะลองส่งซิ้งค์เพื่อเช็คเรทค่าส่งก่อนเพราะน้ำหนักซิ้งค์เกินกว่าที่ระบุไว้เป็นกิโล ของจริงหนักกว่าที่ประเมินไว้มากครับ แต่ไม่รู้คิดอะไรอยู่ขับรถเลย ปณ. เลยไม่ได้ส่งเพราะถ้ากลับรถต้องวิ่งอีกกว่ายี่สิบกิโล เลยไปบ้านน้า กอฮอร์เลยเพื่อส่งของเพื่อนๆที่อยู่โซนนั้นกัน เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ modcanfire

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:14:35 PM »
ใจจะขาดแล้วเอ้อออออออออออออ [afraid-raccoon]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:20:44 PM »

แล้วถ้ามอสเฟสไม่เมท สามารถเรา Rec R  ได้ไหม เพราะในแมกเน็ท เขาเอาเป็นเคร็ดแต่ไม่รับเพราะชอบมองข้ามกัน วิธีนี้เอาไว้คู่ที่ไม่แมทแต่ต้องการใช้ และจูนเสียงด้วยนา

[shock1] เจออันแรกถึงกับไปไม่เป็นเลย  [laugh-raccoon]
กรณีนี้ เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ หาก Mosfet ห่างกันมากเกิน 10% หรือยอมรับไม่ได้ หา Mosfet มาเปลี่ยนไม่ได้ ก็ต้องลองครับ  [c--c]

วันนี้แพ็คของไว้ว่าจะลองส่งซิ้งค์เพื่อเช็คเรทค่าส่งก่อนเพราะน้ำหนักซิ้งค์เกินกว่าที่ระบุไว้เป็นกิโล ของจริงหนักกว่าที่ประเมินไว้มากครับ แต่ไม่รู้คิดอะไรอยู่ขับรถเลย ปณ. เลยไม่ได้ส่งเพราะถ้ากลับรถต้องวิ่งอีกกว่ายี่สิบกิโล เลยไปบ้านน้า กอฮอร์เลยเพื่อส่งของเพื่อนๆที่อยู่โซนนั้นกัน เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ

ส่งผมช้าผมไม่ได้อยู่รับนะครับ อาทิตย์หน้าผมจะลาพักร้อนแล้ว  [pig6456]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:37:43 PM »
พึ่งกับมาถึงบ้านเหมือนกันครับ หลังจากพี่เล็กกลับสักครึ่งชั่วโมงผมก็กลับตาม บ้านไกลเลยต้องรีบกลับ  [roll] ได้เจอตัวเป็นๆพี่เล็กแล้ว หนุ่มกว่าที่คิดไว้เยอะครับ ยังหล่ออยู่เลย เหมือน 30 ต้นๆเองครับ
ได้เจอพี่เล็ก คลองเกลืออีกท่าน ที่คุยๆกันวันนี้มีแต่วัยรุ่นทั้งนั้นเลยนะครับ

ออฟไลน์ modcanfire

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 10:43:34 PM »
พึ่งกับมาถึงบ้านเหมือนกันครับ หลังจากพี่เล็กกลับสักครึ่งชั่วโมงผมก็กลับตาม บ้านไกลเลยต้องรีบกลับ  [roll] ได้เจอตัวเป็นๆพี่เล็กแล้ว หนุ่มกว่าที่คิดไว้เยอะครับ ยังหล่ออยู่เลย เหมือน 30 ต้นๆเองครับ
ได้เจอพี่เล็ก คลองเกลืออีกท่าน ที่คุยๆกันวันนี้มีแต่วัยรุ่นทั้งนั้นเลยนะครับ

ได้ขอลายเซ็นต์มาด้วยหรือเปล่าครับ ว่าแต่สังเกตที่หูน้าแกหรือเปล่า ว่าหูทองฝังเพชรมั๊ย [laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 11:00:49 PM »

คืนนี้สงสัยน้าไม่ได้นอนแน่เลย ประกอบแล้วเอามาอวดกันด้วยนะครับ ดูดีๆนะครับเดี๋ยวระเบิด  [roll] [roll] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Superhifi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:39:55 AM »
ลิมตัวอีกแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ  เดี๋ยวรอคัมร์ก่อนค่อยถามทีเดียว แต่เดาว่ามันจะต่องมีไฟ ลบ225mv  มาจะเอ๋กัน แล้วเรียกว่าไบแอส  ถ้าใช่ก็เริ่มจะเข้าใจแล้ว
ม่ายช่ายๆ ไม่จ๊ะเอ๋ครับ ยิ่งวงจรนี้เป็นสไตล์ single-ended ด้วย กระแสมันไหลทางเดียวจากบนลงล่าง...

ทิศกระแสไหลลงมาจากด้านบน ผ่าน R 0.47 ซึ่งตอนปรับกระแส เราไม่ได้ต่อโหลด กระแสที่ไหลจากด้านบนลงมาก็ต้องหาทางไปต่อ ก็แน่นอนว่ามันต้องไหลลงมาด้านล่าง ผ่านลงมาที่ R0.68 นั่นล่ะครับ

เวลาที่ไม่มีสัญญาณอินพุต (อินพุตต่อกราวด์ไว้ให้เงียบ) จุดกึ่งกลางก็ได้ค่าแรงดันค่านึง
แต่พอมีสัญญาณบวกเข้ามา มอสเฟตตัวล่างก็ทำงาน นำกระแสมากขึ้น ค่า Rds ต่ำลง ทำให้แรงดันที่จุดกึ่งกลาง จะลดลงด้วย
แต่พอสัญญาณลบเข้ามา มอสเฟตตัวล่างก็ทำงานลดลง และลดลงกว่าตอนอินพุตเป็น 0 ค่าการนำกระแสก็ลงลงกว่าค่า idle ค่า Rds ก็สูง ทำให้แรงดันที่กึ่งกลางสูงขึ้นตาม

อธิบายได้ดีและถี่ถ้วนมากครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:45:08 AM »

[shock1] เจออันแรกถึงกับไปไม่เป็นเลย  [laugh-raccoon]
กรณีนี้ เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ หาก Mosfet ห่างกันมากเกิน 10% หรือยอมรับไม่ได้ หา Mosfet มาเปลี่ยนไม่ได้ ก็ต้องลองครับ  [c--c]

ส่งผมช้าผมไม่ได้อยู่รับนะครับ อาทิตย์หน้าผมจะลาพักร้อนแล้ว  [pig6456]

ดี เดี๋ยวจะได้ขึ้นไปเที่ยวกว๊านพะเยา  เตรียมแกงโม๊ะ  แกงอ่อมไว้รอด้วยเน้อ [in-love-raccoon]