ผู้เขียน หัวข้อ: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ  (อ่าน 73174 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 12:53:37 AM »
ศพสวยทั้งนั้นเลย น้าเล็กนี้ดองเก่งชะมัด 555 อ้าวไม่ใช่คนละเรื่อง อิอิ [Tongue-11]

น้าต้องปลุกมาร้องบ้างครับเหดียวไหลตายหมด แต่หลอดทรงนี้โมโนเพลทมันสวยจริงๆครับน้า [chick-milk-bottle]

วันนี้ไม่ได้ไม่ทำอะไรนะครับน้า นึกอยากเอา usher s520 งัดออกมาร้องบ้าง อยากรู้ว่า 86db มันจะเป็นอย่างไงกำลัง upload อยู่ครับน้าแต่นานใช้ได้เหมือนเดิม up เสร็จเหดียวเอามาโม้ต่อครับน้า [yellow-lol]

• DAV Staff
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 01:46:38 AM »
วันนี้งัดลำโพงที่รักอีกตัวมาร้องเพลงครับน้า usher s520 ส่วนตัวที่ไม่รักก็จับไปบูชายันหมดละ 555
ลำโพงตัวนี้ผมถือว่าขับยากพอประมาณครับน้า 86db ที่งัดออกมาเพราะอยากรู้ว่าน้องพริ้งจะขับไหวหรือเปล่าเพราะน้องแกดูเพรียวบางพอสมควร
ผล เล่งความดังในโปรแกรมไปประมาณ 80% ก็ได้เสียงที่ดังกว่าปกติที่ผมฟังพอควรครับน้าลองฟังดูจาก VDO ก็ตามนั้นครับน้า
แต่อีกเรื่องที่อยากเล่าคือ s520 นานๆงัดออกมาที่มันก็เพราะดีเหมือนกันแฮะ เบสนี้มาแบบชัดเลย กลางกับสูงนี้ก็ดูเด่นๆโดดๆ ฟังก็ได้อารมณ์ดีเหมือนกัน นี้ขนาดหลายวันก่อนเอา swan m100 mkii มาฟังจากโทรศัพย์ผ่าน bluetooth ยังว่าเพราะเลยผมนี้ฟังอะไรเพราะไปหมดจริงๆ สงใสจะเป็นโรคขี้เบื่อ [yellow-lol]
จริงแล้วผมว่ามันก็ดีก็เด่นกันคนละแบบครับน้า full range ถึงมันจะดูจืดแต่มันก็พริ้วดีครับน้า เบื่อๆก็สลับกันฟังครับ [chick-milk-bottle]

www.youtube.com/watch?v=zFx8e1t4qBI

• DAV Staff
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 01:08:26 AM »
มีเรื่องมาคุยครับน้า วันนี้เอา C 47nF/630v ไป bicap(ขนาน C ตัวหลัก) ตรงภาค power supply กับภาค drive ครับน้า
C 4 ตัวนี้ผมได้มาจากน้าเล็กตั้งแต่แท่น el34 น้าแกให้เอามาปรับเสียงเล่นครับ และก็เคยต่อกับแท่น el34 มาแล้วแต่ไม่ชอบครับ

ครั้งนี้เลยอยากลองดูอีกซักครั้ง จัดการต่อเข้าไปทั้ง 4 ตัวเลยครับน้า
ผล รับไม่ได้อย่างแรงครับน้า คือมันจะมีเสียง "จอบแจ๊บ" ตอนปลายเสียงเป็นระยะๆครับฟังแล้วหงุดหงิดมาก
แต่ยังไม่ตัดใจ ลองอีกแบบคือ ถอดตรงภาค drive ออก และเหลือแต่ภาค power supply ไว้ครับน้า
ผล เสียง "จอบแจ๊บ" ดูเบาลงและไม่ถี่เหมือนเดินครับ นานๆจะสังเกตุได้ แต่สิ่งที่สังเกตุได้อีกอย่างคือ ประกายของเสียงสูงครับน้า ดูชัดระยิบดี ซึ่งฟังดูมันก็ได้อารมณ์ครับน้า เหดียวจะลองเอาไว้แบบนี้ไปก่อนครับน้า ดูซิต่อไปจะเป็นอย่างไร น้าเล็กแกเคยบอกต้องรอให้พ้นเบินก่อนเวลาจะเปลี่ยนหรือปรับอะไร  [fb-smiling]
น้าๆมีประสบการณ์อย่างไรบอกผมบ้างครับน้า เล่าคนเดียวมันเหงาครับ [chick1]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 09:50:01 AM »
 ผมดูการต่อของน้าแล้วรู้สีกว่ามันแปลกๆนา ดูเหมือนว่าซี bi cap จะไม่ได้ต่อจากขั้วไฟลงกราวด์ แต่ดูเหมือนกับจะไปอนุกรมกัน แล้วคร่อมซีสองตัวหรือเปล่าครับ แล้วดึงตรงกลางลงกราวด์  ดูเหมือนถูกแต่ผมว่าไม่ถูกครับ มันเหมือนการแบ่งแรงดันลงกราวด์ ถึงมีเสียงแปลกๆทำให้ผิดวัตถุประสงค์ไป  ควรที่จะแยกตัวใคร ตัวมันไปเลย ทำไมไม่คร่อมซีแต่ละตัวล่ะครับ ใกล้ดีด้วย  ตรงภาค drive ก็เหมือนกัน ดูแล้วก็ยังงงๆอยู่ว่าเอาไปคร่อมตรงไหน

จากรูปจะเห็นว่าผมคร่อมที่ซีโดยตรง ตัวใคร ตัวมันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 09:55:55 AM »
 [look-for-11] น้าต่อผิดป่าวคับ bicab ต้องคร่อมประมาณนี้นะน้า...

ERO FOL II คือตัวหลัก MIAL คือตัวมา bi คับ...

เดี่ยวจะเห็นไม่ชัด... ดูตัวสีฟ้าๆนะครับ

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 10:07:46 AM »
รูปแรก เหมือนน้าตั้งใจจะคร่อม ซีฟิลเตอร์  แต่ด้วยความที่เนื้อที่จำกัด เลย ต่อตรงตัวต้านทาน 100 โอมห์ แทน ใช่ไหมครับ
รูป 2 ไม่ค่อยชัด แต่ลองไล่ตรงขาหลอด น้า ต่อ ซี เพิ่มไปตรงขา 3 ของหลอดไดรฟ์ ใช่ป่ะคับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• DAV Staff
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 10:10:20 AM »
ครับน้าเล็ก เหดียวปรับตามน้าว่าครับ คือที่ต่อแบบที่เห็นเพราะเอาง่ายครับน้า ส่วนตรงภาค drive ซีผมดันไม่เพื่อไว้ตอนแรกครับน้า อยู่ต้ายสุดเลย ทีหลังจะไม่พยายามต่อแบบเป็นชันละปรับทีเหนื่อยเลย ^_^"
แต่ต่อแล้วเสียงมันดูมีประกายขึ้นฟังแล้วชอบเหมือนกันครับน้า

ขอบคุณน้าหนุ่มครับ ไม่น่าผิดครับน้าแต่ไม่ถูกหลัก เหดียวปรับครับน้า ว่าแต่ C น้าสีสวยจังอะ  [chick-milk-bottle]

ขอบคุณครับน้า jam_kung อย่างน้าว่าใช่เลยครับ ผมต่อจากขา 3 ไปลงกาวด์ครับ ^_^"

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 10:24:14 AM »
แท่นผมต้องสีสรรค์จัดจ้าน ให้เหมือนเสียงมันครับ 5555

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• DAV Staff
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 10:39:31 AM »
แท่นผมต้องสีสรรค์จัดจ้าน ให้เหมือนเสียงมันครับ 5555

ทำอีกซักแท่นเอาแบบ อิ่มๆหวานๆ ไว้ฟังเคิ้มสลับดูไหมครับน้าหนุ่ม
แต่คิดไปคิดว่าเหดียวถอดออกดีกว่าครับน้า ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะ แต่แท่นนี้ผมตั้งใจให้มันออกแนวอิ่มหวานขุ่นๆครับน้า เหดียวจะไปสดใสจัดจ้านกับ EL34 PP ดีกว่าเอาแบบคนละขั่วเลย เฮาะๆ  [laugh13]

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 10:45:29 AM »
bicap เหมือนมันเอาใว้แก้เวลา ปลายเสียงมันไม่พริ้ว ทึมๆ หล่ะคับน้า

แท่นเดิมเปลี่ยนหลอด ก็ เยิ้ม จนหลับหล่ะ... แต่อย่าไปฟัง 2a3 ตาเงาะหล่ะกัน...นั่นมันพวก ผ่าเหล่า

ของผมแท่นนุ่มๆ ก็มี 45 ถ้ามันไม่เอ๋อ ไปซะก่อน นี่ก็ยังไม่ได้รื้อ นอนรออยุ่บนเตียงคนไข้ครับ  [smiling-tongue] 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 11:02:42 AM »
มันสนุกตรงปรับเสียงเล่นเหมือนกันครับน้า ผมว่าไม่ว่าหลอดเบอร์อะไรถ้าเราเลือกใช้อุปกรณ์ต่างค่าต่างชนิดมันก็ช่วยให้เสียงเปลี่ยนไปตามที่ต้องการได้ แต่เห็นเขาว่าหลอด 2a3 RCA มันหวานรุ่นเบๆเริ่มต้นๆนี้มันอยู่ประมาณช่วงไหนครับน้า แล้วชื่อรุ่นอะไรครับเรื่องพวกนี้ผมไม่รู้กับเขาเลยแค่เบอร์หลดยังจำไม่ค่อยได้เลยครับน้า ถามไปงั้นครับน้ายังไม่มีทุนมา up หลอก  [Tongue-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 11:09:03 PM »
วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับน้า คิดว่าเจอสาเหตุของเสียง  "จอบแจ๊บ" ละครับ
ผมลองถอด C bicap ออกทั้งหมดครับ แล้วลองไปฟังใกล้ๆลำโพง ก็ยังมีเสียงออกมาอยู่ครับน้า
เลยเปลี่ยนอัลบั้มเพลง แต่เป็นของถงลี่เหมือนเดิม แล้วลองฟังผลคือไม่มีเสียงแล้วครับ คิดว่าคงจะเป็นที่ไฟล์เพลง ผมก็นึกว่าเป็นเสียงน้ำลายของถงลี่ตั้งนาน ^_^"
แต่ C bicap นี้มันเห็นผลจริงครับน้า ทำให้ปลายเสียงออกมาชัดจริง แต่ก็ขี้ฟ้องเสียงที่ไม่คิดว่าจะมีก็แสดงออกมาด้วย ได้อย่างก็มักเสียอีกอย่างจริงๆ [chick1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2014, 11:19:56 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 11:26:00 PM »
 จริงๆแล้วการทำเครื่องมันก็ต้องถ่ายทอดเสียงจากต้นทางออกมาให้สมบูรณ์ที่สุดครับ ส่วนจะชอบหรือไม่ก็ต้องปรุงแต่งเอา แต่ถ้าไม่มี (คือมาไม่ครบ) จะทำให้มันมี เป็นเรื่องที่ไม่ง่ายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 11:36:43 PM »
ครับน้าเล็กผมเข้าใจอย่างที่น้าเคยบอกครับว่า ทำเสียงก็ต้องอ้างอิงที่เสียงของจริง ส่วนชอบไม่ชอบเป็นเรื่องของแต่ละคนซึ่งถ้าตามใจทุกคนก็เป็นไปไม่ได้ [fb-smiling]
แต่ที่แน่นๆ ผมมีเพลงไว้เทสอีกเพลงละครับน้า 555 เป็นเพลงเดียวกับที่ผมทำ VDO test 2 ของ 2a3 แท่นนี้ละครับน้า แต่ใน VDO มันไม่ได้ยินนะครับน้า ต้องใส่ C bicap หรือไปนั้งใกล้ๆลำโพงเอา [yellow-lol]

ปล. ขอเอารูปคู่มา show นิดครับน้า ถ่ายคู่กันครั้งแรกรักทั้ง 2 แท่นครับ แต่ยังมีช่องว่างสำหรับแท่นอื่นๆอยู่นะ  [yellow-lol]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2014, 11:54:11 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2014, 01:28:41 PM »
เหดียวจะเริ่มปรับเสียงครับน้า อุปกรณ์มาครบละ ขอบคุณน้าเล็กด้วยครับ [0002053E]
C oil สีเงินจะใช้กับแท่นนี้ครับ ส่วน C oil สีเขียวจะเอาไปใส่ el34
พร้อมกับใส่ R 1k คาบอนไปที่กริดด้วยเลย
ส่วน C สีฟ้ากับ สีน้ำตาล เอาไป bicap ตรงไหนดีครับน้า [what11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 12:32:43 AM »
วันนี้จัดการเอา R 1k คาบอนเปลี่ยนเข้าไปตรง grid และ เอา C oil ใส่เข้าไประว่างภาค drive กับ power ครับน้า
ผลจากการลองฟังมาซักพัก
เสียงสูงดูนุ่มขึนครับ ไม่คมมาก เสียงเครื่องดีดประมาณสายหย่อนหน่อยฟังดูสบายๆครับ
เสียงกลางนี้เป็นอะไรที่ผมชอบมากเลยครับ คือมันดูอิ่มๆช้าๆ อย่างนี้ละมั้งเขาเรียกว่าหวาน ฟังแล้วรู้สึกเคิ่มครับน้า
เสียงต่ำ ไม่ได้สังเกตุครับเพราะผมไม่ค่อยได้สังเกตุเสียงช่วงนี้เท่าไรครับเลยไม่ขอออกความเห็นครับ
สรุปโดยรวมถูกใจมากครับน้า เพราะมันเข้าแนวเพลงที่ผมชอบฟังครับ [chick8]
ส่วน c bicap เบื่อๆจะเอามาใส่เปิดม่านหมอกครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 01:02:14 AM »
 เอา 4700 pf Tesla ตัวสีน้ำตาล bi cap กับ sprague oil เสียงจะเรียวสวยขึ้นครับ  ตัวนี้จะเหมาะกับแนวเสียงที่คุณชอบ ไม่ใสจนเกินงาม ยังติดหมอกจางๆครับ   เห็นมาขอซื้อ 1K  พอดีจังหวะรื้อ R มาพอดี โชคดีไปได้ IRC ไปใช้งาน ตอนนี้บ้านเราตกตัวละ 18 บาทเลยครับตัวนี้ เลยจับยัดไปให้ด้วย มีเพื่อนๆอีกสองสามคนมั้งที่ได้ตัวนี้ไปด้วย

• DAV Staff
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 01:11:43 AM »
ขอบคุณมากครับน้าเล็ก แต่น้านี้มือหนักจริงครับหยิบทีเต็มถุงเลย อย่างนี้จะเหลือกำไรไม้ครับน้า [yellow-lol]
เหดียวจะลองดูครับน้า ตอนแรกกะจะเอาไป bicap ตรง Rk ภาค drive ครับน้า แต่เหดียวลองแบบน้าดูครับใส่ง่ายกว่าเยาะเลย ที่หลังจะไม่ต่ออีกละแบบเป็นชั้นๆเนี้ยเอาแบบกระจายๆดีกว่า  [chick5]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:09:31 PM »
มา update และปิดแท่นครับน้า
จับ C bi cap กับ C oil ครับ เสียงก็เป็นอย่างที่คาดครับน้า ออกมาชัดขึ้นทั้งกลางและสูง
วันนี้แฟนมานั้งฟังด้วย ซักพักผมปล่อยให้นั่งฟังแล้วไปอาบน้ำ กลับมาถามว่าเป็นไงเธอบอกว่า "เสียงยืดยาด มันเป็นที่เพลงหรือเปล่า"
ผมก็บอกว่า มันก็เป็นที่เพลงด้วยและก็ปรับด้วย [chick-dance2]
สรุปออกมาอย่างที่อยากให้เป็นครับน้า เลยจัดการเอาแผ่นอคิลิกมาปิดใส่ยางลองซะเลย จะได้เอามาฟังจริงๆซะที
แผ่นอคิลิกอาดดูคุ้นๆครับน้าไปเอาของแท่น EL34(น้องส้ม) มาครับ เพราะว่าจะจับน้องส้มหงายท้องต่อเลย ได้อะไหล่ดีๆมาก็อยากใส่อยากใช้ครับน้า
แท่นนี้ถึอว่าโชคดีครับน้าประกอบเสร็จครั้งแรกก็ไม่มีปัญหาไม่ต้องปรับอะไรเลย เพียงแต่แต่งเสียงเพิ่มเติมอย่างที่อยากให้เป็นเท่านั้นครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับที่ติดตาม คอยช่วยเหลือแนะนำ สนับสนุนจนปิดแท่นได้ด้วยดีครับน้า [0002053E]

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:15:13 PM »
 น้าเพิ่งทำเครื่องที่สอง แต่ออกมาดูดีกว่าพวก ดีไอวายที่ทำขายกันตั้งเยอะครับ  และ อยากเห็นน้าได้พัฒนาต่อๆไปในงานหน้าครับ   [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:24:07 PM »
555 ไม่ต้องห่วงครับน้าผมยังทำต่อไปครับน้า มันคงเลิกได้ยากละครับน้า นียังมี the killer กับ el34 pp รอคิวต่อครับน้า น้องส้มเอามาทำแก้ขัดครับน้า
จริงแล้วทุนเริ่มจางครับน้า เสร็จแผนด้านบนคงพักไปอีกพักครับน้าสะสมได้เหดียวมาขึ้นเรื่อยๆครับน้า กะไว้ปีละแท่นเอาให้เต็มบ้านแบบน้าเล็กเลยดีไม้ 555
ขอบคุณน้าเล็กมากครับสำหรับหลายๆเรื่อง บ้าน DAV อบอุ่นมากครับน้า อยู่นี้ละครับน้าป้วนเปี้ยนแหลมๆเกียนๆอยู่แถวนี้ละครับน้า  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:27:29 PM »
 เล่นหาประสพการณ์ไปเรื่อยๆครับ ของที่ทำแล้วไม่ค่อยได้ใช้ก็ปล่อยออกไป จะได้มีทุนไปทำงานอื่นๆต่อไป นี่แหละครับ ชีวิตดีไอวาย   ขืนกองไว้เต็มบ้านแบบผมรับรองโดนเหล่แน่ๆ  เผลออาจจะโดนตัดงบด้วย  เดี๋ยวเอาไว้ไปเปิดห้องให้อีกเว็บนึงไว้ฝากขายงานดีไอวาย เพราะเป็นเว็บขาย ครับ  [chick-clap]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 11:43:20 PM »
คงจะเล่นตามกำลังละครับน้า ดีครับน้ามีที่ขายงานด้วย  [chick4]

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 02:29:24 PM »
 อยากฟังเพลง วัดส่งลงเมรุ กับ ยูเชอะ ครับ    [chick-flying]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 02:39:59 PM »
อยากฟังเพลง วัดส่งลงเมรุ กับ ยูเชอะ ครับ    [chick-flying]

ขออีกทีชัดๆครับน้าเล็ก เพลงนี้หาไม่เจอครับน้า
ใช่เพลงล่าสุดที่เอามา show เปล่าครับน้า 555 เล่นซะงงเลยนี้แฟนมาบอกถึง get นะเนี้ย [laugh-raccoon]

ปล. เหดียวคืนนี้จัดให้ครับน้า ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2014, 02:50:56 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 03:14:47 PM »
 ตั้งแต่ up เครื่องแล้วยังไม่เห็นเอาคลิ๊ปมาลงเลยครับ อยากฟังตัวอย่างเพลง วัดส่งลงเมรุ  [chick-dance2]

2A3/6SN7 test 3 (loudspeaker : usher s520)

• DAV Staff
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 03:19:07 PM »
ครับน้า เหดียวคืนนี้จะอัดให้ฟังครับน้า
น้าเล็กเล่นมุขนี้เอา งง เลยเราก็นึกว่าเพลงไทย เป็นเพลงในอัลบั่มของ linn ที่แจกเมื่อตอนคิสมัสครับน้าชื่อเพลงผมจำไม่ได้เหดียวเอามาบอกพร้อม VDO เลยครับน้า  [sport-dance-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 04:37:51 PM »
เอาซักหน่อย มาเล่าครับน้าช่วงนี้ผมสลับฟังแอมป์ที่มีอยู่ 2 แท่นบ่อยครับน้าน้องส้มกับน้องพริ้ง
เสียงของน้องพริ้ง ฟังดูมันเรียวๆพิ้วๆ เสียงคนร้องฟังดูไม่จัดฟังแล้วสบาย รายละเอียดดีครับชิ้นของดนตรีแต่ละชิ้นดูแยกห่างกันฟังแล้วสังเกตุได้ดีครับ ปลายเสียงกุ้งกิ้งดูมีประกายใส ไม่รู้ว่าเป็นจุดเด่นของหลอด DHT หรือเปล่าซักติดใจหลอดตะกูลนี้ครับน้า โม้พอประมาณครับน้าตามประสาคนขึ้เห่อ อิอิ  [wave-dance-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014, 12:28:35 AM »
upload เสร็จละครับน้า ใช้ลำโพง usher s520 เพลงที่ทดสอบชื่อ Soul of a man
ที่ใช้เพลงนี้ทดสอบเพราะฟังแล้วมันดูเข้ากับลำโพงที่ต่อครับ นานๆฟังทีก็เพราะครับน้า ได้แรงปะทะดี เสียงก็ดูเด่นๆในแต่ละย่านครับน้า
น้าลองฟังดูครับได้อะไรก็ลองเล่าลองบอกกันครับน้าผมไม่ว่าอะไรครับคุยกัน  [fb-smiling]

2A3/6SN7 test 4 (loudspeaker : usher s520)

ปล. อัดไว้อีกเพลงพึ่งขึ้นต่อกันเหดียวเอามาให้ฟังต่อครับน้าแต่คงได้เป็นช่วงเช้าครับ

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014, 12:32:45 AM »
 ลองจับลำโพงเดินหน้ามาอีกสัก 1 กระเบื้องครึ่ง แล้วโทอินเข้าทีละนิดแล้วลองฟังดูครับ  ผมฟังดูเหมือนลำโพงกลับเฟสอยู่นะครับ ลองกลับที่ขั้วลำโพงแล้วลองฟังดูใหม่ว่าดีขึ้น หรือ แย่ลงครับ