ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนสายดีไอวาย  (อ่าน 6285 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: ถนนสายดีไอวาย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 12:16:47 PM »
ตอนจะเล่นแอมป์หลอดใหม่ผมก็เคยซื้อมาครับของเจ้านี้ เป็นปรี danaco pass3 ซื้อมาวันแรกก็ฟังไม่ได้เลย ทั้งจี่ทั้งฮัม เสียงแหลมก็เยอะมากเกิน โทรไปคุยก็ให้แก้ตรงโน้แก้ตรงนี้แล้วก้ส่ง R มาให้เปลี่ยน2ตัว ของเดิมค่า 40กว่าโอม เปลี่ยนค่าใหม่มาให้เป็น400กว่าK เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย ตอนนี้กองเป็นอะไหล่
อ้าวทำไมถึงเป็นเช่นนี้ไปได้เครื่องสภาพไม่พร้อมมีทั้งจี่ทั้งฮัมแล้วส่งไปให้ใช้งานได้ไงที่จริงไม่น่าจะแก้ไขเอง น้าbondturbo น่าจะส่งเครื่องกลับทันที
นี่ผมจะเป็นบาบหรือเปล่านี่ ตอนนั้นผมทราบดีที่น้าตัดสินใจซื้อเพราะผมเป็นคนรีวิวและรายงานเรื่องเสียงของตัวนี้อยู่พอดี [frightened-11]
ปรีหลอดตัวนี้ก็เป็นตัวแรกของผมเหมือนกันแต่ตัวที่ผมทำไม่มีจี่น๊ะส่วนฮัมมีบ้างเหมือนกันแต่น้อยมากต้องนั่งใกล้ลำโพงประมาณ 30 ซ.ม.ถึงจะได้ยิน
ส่วนเสียงในชุดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนักอาจจะเป็นที่ผมใช้กับลำโพงใหญ่ก็เป็นได้ แต่ช่วงที่ผมรายงานเป็นผลการฟังในระยะสั้นๆเท่านั้น
และยังไม่มีตัวเปรียบเทียบ ผมอาจจะยังจับผิดอะไรได้ไม่มากนักก็รายงานออกไปก่อนก็มีผิดพลาดไปบ้างซึ่งช่วงหลังๆผมมีตัวเปรียบเทียบมากขึ้น
จึงพอจะจับได้ว่าปรีตัวนี้เสียงยังไม่สมบรูณ์นัก เสียงเบสผมว่าโอเคไม่ขาดแคลน แหลมดีหวานใสใช้ได้แต่ถ้าไม่ถูกชุดก็อาจจะมีลํ้าๆไปบ้าง
แต่จุดที่บกพร่องและทำให้เสียงไม่สมบรูณ์คือเสียงกลางครับ ปรีตัวนี้เสียงกลางจมหายทำให้ขาดรายละเอียดฟังไปนานๆแล้วอึดอัด
เสียงกลางบีบเปรียบเหมือนเราใช้อีคิวแล้วดึงเสียงกลางลงแล้วดันเบสและแหลมฃึ้นอย่างไงอย่างงั้นครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษ น้าbondturbo ด้วยครับที่ผมคงเป็นสาเหตุหนึ่งล่ะที่รายงานเสียงของปรีตัวนี้ จนทำให้น้าตัดสินใจซื้อเป็นปรีหลอดตัวแรก
แล้วก็ผิดหวังตั้งแต่แรกเลย นี่ยังดีน๊ะที่ไม่หยุดเล่นไปซะก่อนไม่งั้นคงไม่ได้เจอของจริงของเล่นดีๆอีกเยอะที่บ้านแห่งนี้ [yellow-lol]
ขอโทษและขออภัย น้าbondturbo ด้วยครับ [0002053E]

ผมว่าผมน่าจะสั่งมาก่อนที่คุณ LAK Klongklue จะรีวิวครับ  ที่ไม่ส่งคืนเพราะตอนสั่งทำโอนตังแล้วรอเกือบ3เดือนกว่าจะได้ของ  ถ้าส่งกลับไปอีกไม่รู้จะรออีกกี่เดือน ซึ่งหลังจากนั้นก็เริ่มรู้จักเว็บDIY อื่นๆแล้วบ้างครับก็เลยหันมาDIYด้วยตัวเองครับ
ถ้าสั่งของก่อนหน้านั้นผมก็ค่อยสบายใจหน่อยครับม่ายงั้นผมคงเป็นทุกข์ใจไปตลอด
ดีแล้วครับหันมา DIY เองเราสามารถเลือกทำเลือกเล่นได้ตามใจชอบไม่ชอบหรือชอบแบบใหนเราก็ปรุงแต่งด้วยตัวเราเองได้
ที่สำคัญได้ทักษะได้ความรู้ประสบการณ์ความสนุกความเพิดเพลิน และได้เพื่อน แต่ที่สำคัญสุด ได้เสียงดีในราคาตํ่า
ถ้าไปซื้อเครื่องสำเร็จก็คงไม่ง่ายนักที่จะได้เสียงตามที่ต้องการแถมราคาแพงกว่าหลายเท่าตัวไม่ชอบไม่ถูกใจก็ขายยากราคาตก
งาน DIY ดีกว่าเห็นๆขายก็ง่ายขาดทุนก็น้อยเผลอเท่าทุนราคาขาย แต่ได้กำไรการฟัง ดีกว่ากันเยอะเลยครับ
ขอบคุณ.ครับ น้าbondturbo ค่อยสบายใจหน่อยเลยฝอยซะยาวเลย [smile-12]