ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 4051 ครั้ง)

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
ขอถามหน่อยครับ
« เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 10:12:13 PM »
ผมมีหม้อแปลง pri 230v  sec 220-0v 500ma 2ขด อยากทราบว่าเราจะเอาทั้งสองขดนี้มาขนานกันได้ไหมครับ แล้วถ้าได้จะได้เพิ่มเป็น 1 แอมรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 10:36:54 PM »
ในทางปฏิบัติอาจจะทำได้ แต่ไม่ควรทำครับ

ถ้าขั้นตอนการพันลวดไม่ได้พันตีเส้นคู่แบบ bi-fillar มาตลอด แต่เป็นการพันแยกขดล่ะก็ ความต่างของการเหนี่ยวนำจะต่างกันมากและถ้าเอามาขนานกันโดยตรงจะเกิดโหลดกันเองครับ ทำให้หม้อแปลงร้อน และจ่ายโหลดไม่ได้ตามที่ต้องการครับ [c--c]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 10:58:44 PM »
ในทางปฏิบัติอาจจะทำได้ แต่ไม่ควรทำครับ

ถ้าขั้นตอนการพันลวดไม่ได้พันตีเส้นคู่แบบ bi-fillar มาตลอด แต่เป็นการพันแยกขดล่ะก็ ความต่างของการเหนี่ยวนำจะต่างกันมากและถ้าเอามาขนานกันโดยตรงจะเกิดโหลดกันเองครับ ทำให้หม้อแปลงร้อน และจ่ายโหลดไม่ได้ตามที่ต้องการครับ [c--c]
ขอบคุณน้าแว้นครับ [res]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 11:04:36 PM »
ขอถามต่อครับ ถ้า 500 ma ผมจะเอามาทำ Isolation จ่ายให้เครื่องเล่น cd  ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 11:12:24 PM »
ขอถามต่อครับ ถ้า 500 ma ผมจะเอามาทำ Isolation จ่ายให้เครื่องเล่น cd  ได้ไหมครับ
110W.. น่าจะพอเลี้ยง CD ได้สบายครับ

เรื่องขนานขด ถ้ามั่นใจว่าคนพันพันแบบ bi-fillar ตีลวดคู่ตลอด ก็จับขนานได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 11:17:49 PM »
110W.. น่าจะพอเลี้ยง CD ได้สบายครับ

เรื่องขนานขด ถ้ามั่นใจว่าคนพันพันแบบ bi-fillar ตีลวดคู่ตลอด ก็จับขนานได้ครับ
ไม่เสี่ยงขนานดีกว่าครับ ถ้า 500ma พอก็ ok แล้วครับ ขอบคุณน้าแว่นมากครับ [res]