ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแอมป์หลอดง่าย ๆ  (อ่าน 25919 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
ทำแอมป์หลอดง่าย ๆ
« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:01:28 AM »
   นานกว่าทศวรรษทีเดียวที่ผมเคยสร้างแอมป์หลอด pp มาแล้ว น่าจะประมาณปี 2542 หลังจากนั้นก็เดินสายแอมป์หลอดแบบ se มาเรื่อย ๆ จนหาหลอดทำไม่ได้แล้ว หากนับถึงวันนี้ ก็น่าจะเกิน ๆ กว่า 100 เครื่อง (จำไม่ได้แล้ว) ส่วนมากแอมป์ที่สร้าง มาพับพวกเห็นว่าเราไม่ได้ใช้งาน ก็ขอแบ่ง ๆ ไปฟังกันเกือบหมดแล้ว ส่วนที่เหลือไม่มีใครกล้าซื้อ อีกประมาณ 10 กว่าเครื่อง

มาถึงวันนี้กลิ่นไอของอดีตแอมป์ตัวแรก คือ แอมป์แบบ pp ยังตลบอบอวนอยู่ในใจ และยังมีอะไรค้างคาใจอยู่ ว่าหากจะให้แอมป์แบบ pp
ให้ดี ๆ ง่าย ๆ อุปกรณ์หาได้จากของเหลือ ๆ ที่ กอง ๆ ไว้ มาช้านาน หรือไม่ก็แกะเอาจากซากแอมป์ทั่ว ๆ ไป เท่าที่จะหามาได้ ดูซิว่า ส่วนผสมหลายพ่อ พัน แม่ จะเป็นยังไง

ยังมีคำพูดดี ๆ กินใจ และติดใจผมเสมอ จาก Sakuma sang ว่า " หากเรารู้จักหลอดดี เรายอมทำแอมป์จากหลอดเหล่านั้นได้ดี เช่นกัน " และ ทำไมต้อง " Village " สิ่งที่เกิดก่อนมันย้อมมีคุณค่าของตัวมันเอง

สำหรับโครงงานฯ แอมป์หลอดเครื่องนี้ ไม่ได้ตั้งความหวังอะไรไว้มาก เพราะไม่ได้เน้นเทคนิกส์ ความรู้อะไร แอมป์เครื่องนี้เป็นลักษณะแอมป์จับฉายมากกว่า คือ มีอะไร ก็เอาอันนั้นมาใช้งานให้เกิดประโยชย์สูงสุด ก็เท่านั้นเองครับ

สำหรับวงจร ก็คิดว่า น่าจะใช้วงจรที่เป็นมาตราฐาน หากจะออกแบบเองโดยอาศัยดาต้าชิลล์ หรือ การคำนวณ อื่น ๆ เข้ามาช่วย แม้จะเป็นเรื่องดี แต่หากถึงขั้นนั้น ต้องพบปัญหาหลาย ๆ เรื่อง จากองค์ประกอบของอุปกรณ์ เพราะการคำนวณ จะต้องอาศัยค่าพารามิเตอร์ต่าง ๆ ของอุปกรณ์เข้ามาช่วยด้วย วงจรจึงจะสมบูรณ์ และเป็นไปตามที่เราได้คำนวณไว้ หากเล่นแบบจับฉาย แบบงานผมแบบนี้ มีหวังต้องเจอควันขึ้นกันบ้างละ

มาดูวงจรที่ผมเลือกสรรคคือ " Williamson "  ใครที่เป็นนัก Diy หลอด ไม่เคยรู้จัก หรือ ไม่ เคยเห็นวงจรนี้ ก็ควรเข้าไปศึกษา หาความรู้จากแนวคิดของ Williamson เพิ่มเติม ก็จะทำให้เราทำแอมป์หลอดได้สมบูรณ์มากขึ้น ในอดีตเมื่อร่วม 10 ปี เศษ ๆ  ที่สร้างแอมป์แบบ pp ผมก็สนใจ
แนวคิดของวิลเลี่ยมสัน แต่ ชื่นชอบแอมป์สายอเมริกามากกว่า คือ  Dynaco เห็น รูปแบบที่ง่าย และน่าสนใจมากกว่า และเจ้าแอมป์ Dynaco เป็นแอมป์ตำนาน สะท้อนอดีต จนถึงปัจจุบัน มีทั้งชุดคิต และ เครื่องสมบูรณ์ ทำขายจากอดีตมาจนถึงทุกวันนี้ ก็เลยทำให้ผมตัดสินใจทำแอมป์เครื่องนี้จนสำเร็จ แต่กลับไปที่แอมป์ของ วิลเลี่ยมสัน ผมกลับทำไม่ค่อยจะประสบผลสำเร็จมากนัก ค้างคาใจมาจนถึงทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 04:26:06 AM โดย มุมคนรักหลอด »

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: ทำแอมป์หลอดง่าย ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:29:37 AM »

สำหรับแอมป์ตัว clone dynaco ที่เคยทำมาในอดีต เฉพาะตัวเครื่อง ก็เล่นเอายากมากพอสมควร เพราะตัวเองไม่มีความรู้เรื่องไม้เลย
ก็แบบ ปู ปลา ๆ ไปตามเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 02:37:44 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:43:54 AM »
  ทีนี้เรามาดูดูรูปแบบงานที่ผมจะต้องทำคือ ทำความเข้าใจแนวคิดของวิลเลี่ยมสันบ้างว่า เค้าทิ้งอะไรไว้ให้แก่อนุชนรุ่นหลังไว้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 02:48:22 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:55:01 AM »

ท่านใดที่เก่งภาษาอังกฤษ ก็จะง่ายขึ้น แต่ก็นั้นแหละครับ คำบางคำเป็นคำเฉพาะทางเทคนิกส์ก็ยากทำความเข้าใจเช่นกัน หาก เราค่อย ๆ ทำความเข้าใจคิดว่าคงผ่านไปได้ดี

http://www.4tubes.com/LITERATURE/ENGLISH/Williamson-Amplifier-1952.pdf

http://ideas.home.xs4all.nl/amps/chapt14.html

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 03:57:34 AM »
    ดู ๆ แล้ว มันจะง่ายมั๊ยเนี๊ย.... รายละเอียดปลีกย่อย เยอะเหลือเกิน ที่ว่าความยากของแอมป์วิลเลี่ยมสัน ก็คือ เจ้าหม้อแปลงเอ้าพุททรานฟอร์มเมอร์นี้แหละ เป็นอะไรที่มหึมา น้ำหนักแต่ละลูก น้อง ๆ 10 กก. หากจะสั่งซื้อสั่งพันฯ ใครเค้าจะทำให้นี้ ถ้าเราจะพันเอง มีรู้ ความสามารถจะพอมั๊ย เพราะอายุ อานามก็มากขึ้น แม้ความสุขุมจะดีขึ้นตามวัย แต่กำลังวังชา ก็สูญสิ้นตามวัยอีกเช่นกัน เมื่อก่อนน้อง ๆ มักเรียกเราว่าพี่ แต่เดี๋ยวนี้เริ้มเป็นน้า เป็นลุงแล้ว แถมยังมีลูกเต็มบ้าน หลานเต็มเมืองแล้ว โอ้... เราแก่แล้ว... จริง ๆ หรือ นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 04:20:49 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 10:26:23 AM »

สำหรับวงจร ผมคงได้ต้องอธิบายว่ามีหลักการทำงานอย่างไร เพราะวงจรแอมป์ของวิลเลียมสันก็เหมือน ๆ กับ วงจรทั่ว ๆ ไป ครับ แต่มีทีเด็ดอยู่เพียง 2-3 จุดเท่านั้น ที่นักออกแบบวงจรแอมป์ มักจะจับใส่ไปในวงจรของเค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 11:18:00 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 10:31:42 AM »
ตามดู ตามศึกษานะครับ .....

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:38:37 PM »
   หาเศษ ๆ วัสดุอุปกรณ์ ที่เหลือใช้จากโครงงานฯ ต่าง มาประติดประต่อกัน เพื่อมาทำแท่นแอมป์ วันนี้คืบหน้าไปเยอะเลย เพราะมีอะไรหลาย ๆ อย่างอยู่พร้อมแล้ว งานก็เลยสะดวกโยธิน (ติง...นอง...นอย)  [smi_ley]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:41:48 PM »

งานเจอะ ก็ไม่เหมือนสมัยก่อน ที่ใช่สว่านเจอะแล้ว ใช้ตะไบแต่งรู กว่าจะเสร็จแต่ละรู อีพ่อ เอย อีแม่เอ๋ย แทบหมดเรี่ยว หมดแรง  [smi_ley]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:44:36 PM »
   งานอุปกรณ์ ด้านบนก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว  [thumb up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 02:47:39 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 02:53:16 PM »
   อุปกรณ์พวกหลอด ซ็อกเก็ต คอนเดนเซอร์ รีซิสเตอร์ จิปะธะ แงะ แกะ เอาจากตัวตัวนี้ครับ ประหยัดไปหลายอัดเลย จะได้เซฟสตังค์ไปซื้อเจ้า BG N มาทำเจ้าเกนโคลนต่อครับ  [roll]

วันนี้คงพอเท่านี้ก่อนครับ ไปทำอย่างอื่นบ้าง น่าจะดี เข้าสวนปลูกต้นไม้ดีกว่า ฝนกำลังครำฟ้า ครึมฝนอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 03:05:00 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 03:06:11 PM »
วันนี้ของขึ้นเหรอครับพี่ วันเดียวแท่นเกือบเสร็จแล้ว  เดี๋ยวพรุ่งนี้คงจะร้องเพลงได้นะครับ  [))]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 03:14:47 PM »
วันนี้ของขึ้นเหรอครับพี่ วันเดียวแท่นเกือบเสร็จแล้ว  เดี๋ยวพรุ่งนี้คงจะร้องเพลงได้นะครับ  [))]

[roll]   [smi_ley]   [smi_ley]  เล่นแบบง่าย ๆ ไม่ต้องพิถี พิถัน เสร็จเร็วแน่ ๆ ครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 04:03:17 PM »
เจ้า 813 SE + phono stage 10 tubes ที่พี่จัดการให้ จับคู่กับ เจ้า proac ได้ลงตัวครับ เสียงอิ่ม + เนียน dynamic  ดีมากครับ ขนาดเพิ่งเริ่ม burn in สงสัยหูเสียแน่นอนครับ กลับ กทม  ไปฟังหลอดเล็กที่บ้าน เสียงมันแหม่งๆ ไม่อิ่มเหมือนหลอดใหญ่    [phok]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 07:21:23 PM »
เจ้า 813 SE + phono stage 10 tubes ที่พี่จัดการให้ จับคู่กับ เจ้า proac ได้ลงตัวครับ เสียงอิ่ม + เนียน dynamic  ดีมากครับ ขนาดเพิ่งเริ่ม burn in สงสัยหูเสียแน่นอนครับ กลับ กทม  ไปฟังหลอดเล็กที่บ้าน เสียงมันแหม่งๆ ไม่อิ่มเหมือนหลอดใหญ่    [phok]

ดีใจด้วยครับ ที่ได้ปรีแอมป์ และ เพาเวอร์แอมป์หลอดที่ให้เสียงถูกใจ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 07:39:24 AM »

วันนี้คงได้เพียงขัดแท่นไม้ประดู ลงเลคเกอร์ และขัดแผ่นเพลท ลงสี กว่าจะแห้งก็น่าจะทั้งวันหากไม่มีฝนฟ้า คิดว่างานแท่นน่าจะเสร็จเรียบร้อย งานแท่นเป็นงานที่ยากที่สุด กว่าจะได้แต่ละขั้นตอน เหนื่อยพอสมควร

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 08:09:45 AM »
   หลายคนคงประสบปัญกรณีใช้สีดำด้านราคากระป๋องละ 45 บาท เวลาพ้นชิ้นงานแล้ว ลอกหลุดง่าย ผมมีวิธีทำไม่ให้สีหลุดลอกออกยาก ดัง นี้ ครับ

ก่อนเราจะพ้นสีรองพื้นชิ้นงาน หากเป็นสีรองพื้นเลย คือ สีเทาอ่อน จะดีมาก ๆ ให้เราน้ำวัสดุที่เราจะพ้นสีลองพื้น ไปล่างให้สะอาดด้วยพงฟัหฟอก เช็ดให้แห้ง แล้วตากแดด เมื่อวัสดุแห้งดีแล้ว ก็ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดมาก ขัดหน้าวัสดุที่เราจะพ้นสีลง เช็ดด้วยผ้าที่สะอาด ก่อนจะพ้น หากมีแดดจัด ให้นำวัสดุชิ้นงานไปตากแดดไว้ประมาณ 10-20 นาที่ หากวันไหนไม่มีแดด เหมือนบ้านผมขณะนี้ ผมใช้เตาแก๊ซมาช่วย โดยนำแผ่นชิ้นงานไปอังไฟให้แผ่นชิ้นงานพออุ่น แบบมือจับเกือบได้ และหลังจากที่เรานำชิ้นงานผ่านความร้อนมาแล้ว ผึ่งลมไว้สักระยะ แล้วก็จัดการพ้นสีรองพื้นก่อนเลย ไม่ต้องหนามา พ้นเสร็จ
แล้ว ๆ นำแผ่นชิ้นงานไปตากแดด หรือ อังเตาแก๊ซแบบผมทำขณะนี้ ให้แผ่นเพลทพออุ่น ๆ (พอ อุ่น ๆ เท่านั้นนะครับ) หลังจากอุ่นดีแล้ว ก็นำไปพึ่งลมไว้ประมาณ 15 นาที เพื่อให้สีแห้ง หลังจาก 15 นาทีแล้ว ก็พ้นสีรองพื้นอีกชั้น ก็ดำเนินการเหมือนขั้นตอนแรกคือ นำไปแตกแดดพออุ่น แล้วก็เอามาพึ่งลมไว้เวลาเท่าเดิม หลังจากที่ผี่งลมแล้ว ชั้นที่ 3 ก็ลงสีจริงเลยครับ ปฏิบัติเช่นเดิม ทิ้งไว้จนสีแห้งสนิทแล้ว ตรงนี้ต้องข้ามวันครับ หลังจากข้ามวันแล้ว ก็เอามาขัดกระดาษทราย เรียกว่าขัดน้ำ โดยขัดพื้นที่สี จนเรียบดีจนเราพอใจ แล้วก็เอาไปตากลม ไว้ประมาณ 1 ชม. และหลังจากนั้น ก็ลงสีจริงอีก 2-2 ครั้ง อยู่ที่เราพอใจ เท่านี้เราจะได้สีดำด้านจากกระป๋องราคา 45 บาท ติดได้ทนทาน

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 08:10:23 AM »
ขอเรียนถามพี่มุมคนรักหลอดครับ

แผ่นเพลทใช้ 2 แผ่นสำหรับภาคจ่ายไฟ กับที่ยึดติดตั้งหลอดออกจากกัน
มีผลต่อคุณภาพเสียงอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับการใช้แผ่นเดียว

ขอขอบคุณครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 08:15:35 AM »
ขอเรียนถามพี่มุมคนรักหลอดครับ

แผ่นเพลทใช้ 2 แผ่นสำหรับภาคจ่ายไฟ กับที่ยึดติดตั้งหลอดออกจากกัน
มีผลต่อคุณภาพเสียงอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับการใช้แผ่นเดียว

ขอขอบคุณครับ

แนวคิดอันนี้มาจากเกนโคลนครับ เนื่องจากเวลาหม้อแปลงทำงาน หม้อแปลงจะสั่นตามความถี่ไฟบ้าน เมื่อหม้อแปลงสั่น อุปกรณ์อื่นก็พลอยสั่นไปด้วย ยิ่งโครงสร้างของหลอดแล้ว ยิ่งมีความเปอะบาง มันรับแรงสั่นจากหม้อแปลงไปเต็ม ๆ ตรงนี้ หากเรามีระบบลำโพงที่ดี ๆ ระบบเครื่องเสียง ดี ๆ เราจะฟังออกทันทีว่า เสียงที่ได้จากแอมป์หลอด หรือ ปรีแอมป์หลอด จะมีเมฆหมอกมาบดบัง เสียงแหลมจะไม่คมชัด เบสจะออกตึ้อ ๆ

การแก้ปัญหาแบบนี้มีอยู่หลายวิธี แต่วิธีนี้ง่ายที่สุดครับ คือแยกแผ่นเพลทเพาเวอร์ซับพลายออกจากกัน และมีขนาดที่ไม่เท่ากัน ตรงนี้ เรโซเน้นซ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น บางส่วนจะหักล้างกันไปเอง บางส่วนก็จะวิ่งสเปะ สะปะ ไปตามเรื่อง แต่สิ่งที่เราได้ คือ เสียงแหลมที่สดใส รายละเอียด ชัดเจน ผมได้ทดลองกับปรีแอมป์ 10 หลอด ให้กับท่าน Cobra ท่าน รายงานมาว่าสุดวิเศษ เสียงแหลมที่จัดเจน อิ่มเมจ และซาวด์สเตจ ดีมาก ๆ ครับ

ก็ต้องกระซิบครับ ว่า...... แนวคิดแอมป์ "เกนการ์ด" ของท่านคิมูระ  หลาย ๆ เรื่อง หลาย ๆ อย่าง ถูกผมบรรจุไว้ในแอมป์ทดลองเครื่องนี้ด้วย ครับ ติดตามไปเรื่อย ๆ และ ตั้งข้อสังเกตุ และ หรือ ก็อย่าลืมทิ้งคำถามด้วย จะได้ความรู้จากผมไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2011, 08:35:02 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 08:48:15 AM »
ผมสังเกตเห็นแผ่นเพลตนี้ ถูกเจาะตรงส่วนหลอดไดรฟ์ไว้หลายรู
ตรงนี้ พี่มุมคนรักหลอดเจตนาเจาะเพื่อลด Resonance ด้วยหรือไม่

อย่าเพิ่งรำคาญนะครับพี่ ที่ผมถามจุกจิกกวนใจ
และขอขอบคุณพี่มุมคนรักหลอดอย่างสูง ที่มาถ่ายทอดประสบการณ์ดี ๆ ให้กับน้อง ๆ ที่สนใจครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 09:09:16 AM »
ผมสังเกตเห็นแผ่นเพลตนี้ ถูกเจาะตรงส่วนหลอดไดรฟ์ไว้หลายรู
ตรงนี้ พี่มุมคนรักหลอดเจตนาเจาะเพื่อลด Resonance ด้วยหรือไม่

อย่าเพิ่งรำคาญนะครับพี่ ที่ผมถามจุกจิกกวนใจ
และขอขอบคุณพี่มุมคนรักหลอดอย่างสูง ที่มาถ่ายทอดประสบการณ์ดี ๆ ให้กับน้อง ๆ ที่สนใจครับ

ไม่รำคราญหลอกครับ ทุกอย่างมันมีเหตุ มีผลของมันครับ ยกตัวอย่างแบบง่าย ๆ ก็คือ ไอซี 3875/3886 ตัวเล็ก ๆ ที่มีโครงสร้างแน่นหนามาก ใครจะไปคิดว่า เพียงเรโซเน้นซ์ รอบตัวมัน จะไปรบกวนการทำงานของมัน เช่น กัน ครับ เจ้าหลอดแก้ว ซึ่งมีโครงสร้างใช้โลหะหลาย ๆ ชิ้นมาปะติด ปะต่อกัน เป็นโครงสร้าง และ โครงฯ หลอด ที่ยืดไว้เพียง อุปกรณ์ที่ฐานไม่กี่ตัว จะรับแรงสั่นรอบข้างได้ดีกว่า ไอซี 3875/3886 อีก เราไม่ใส่ใจ รวมถึงผมด้วย กว่าจะถึงบางอ้อ ก็ต้องศึกษากันเป็นปี ๆ กว่าจะรู้ว่าสิ่งที่คนคิดได้คิดไว้ คือ ท่านคิมูระ สุดยอดจริง ๆ ของเล็ก ๆ น้อย เข้ายังใจจริง ๆ แล้วเราล่ะ จะดูดายชิ้นงานที่เราทำมากับมือ ที่มีเอกลักษณ์เป็นของ เรา เราจะทำแบบสุกเอา เผากินหรือ นี้คือคำถาม ผสมคำตอบ ครับ

เจ้ารูที่เจอะ ผมคิดทิศทางน๊อตที่บังคับเพลท ยึดติดแท่นไม้ครับ ว่า เมื่อน๊อตเจอะตรงนี้ เรโซเน้นซ์ วิ่งจากแท่นไม้ ไปที่เพลทในทิศทางใด ผมพยายามดักทางเรโซเน้นซ์ไม่ให้วิ่งถึงหลอดโดยตรงครับ โดยมีรูต่าง ๆ เป็นตัวดักอีกที ในแง่คิดของผมอาจจะเชย ๆ แต่ ก็เป็นการฝึกการคิด การทำครับ ไม่ใช้เจอะส่งเดช พระเชษฐา ไปตามเรื่อง ตามราว ตรงนี้ ผมใส่ใจครับ ประการที่ 2 ไม้ที่เอามาทำแท่น ผมก็พิจารณา และศึกษาเนื้อไม้ว่าไม้ชนิดไหน สลายเรโซเน้นซ์ได้ดีที่สุด หนึ่งในนั้น คือ ไม้ประดู ไม้แดง เป็นไม้ที่หยุดเรโซเน้นซ์ได้ชงักที่สุด ผมจึงเอามาทำแท่นแอมป์หลอด และประการที่ 3 ความหนาของไม้ ก็ช่วยได้ โดยไม่ต้องไปทำอะไร คือ เอาหนาไว้เป็นดีที่สุด โดยธรรมชาติแล้ว วัสดุที่ใหญ่ย้อมสั่นช้ากว่าวัสดุที่เล็ก และ แม้จะหยุดช้ากว่า ผมใช้หลักคิดตรงนี้ นำมาใช้ทำแท่นแอมป์หลอด ของผมแทปทุกเครื่อง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2011, 09:18:08 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 09:45:20 AM »
หลักการนี้ ชักเริ่มสนใจอย่างมากเสียแล้วซิครับ

เพราะการสลาย Resonance บนแท่นแอมป์ที่เกิดจาก Transformer และ Choke ก็ดี
หากเราสลายมันออกไปได้หมด ย่อมมีผลต่อคุณภาพเสียงและมิติอย่างที่พี่มุมกล่าวไว้

อย่างในกรณี ที่เราใช้อลูมิเนียมพับเป็นแท่นอย่างนี้

ผมอยากจะเอาแนวคิดของพี่มุมคนรักหลอดจัดการกับแท่นข้างบนบ้าง ด้วยการ

1) เจาะแท่นรูพอประมาณทางด้านซ้ายที่ติดตั้ง Transformer กับ Choke  เป็นแนวตรง เพื่อแบ่งพื้นที่ให้ออกเป็นสองส่วนระหว่างภาคจ่ายไฟ กับภาควงจร
2) ไม้ด้านข้างที่เป็นตัวบังคับแท่น ทำให้พอดีกับแท่น เพื่อให้การยึดสกรูติดกับแท่นมั่นคง ไม่แข็งขืน
3) ใช้ฐานรองแท่น อาจเป็นวัสดุที่ทำจากยางดิบ ไม้กลึงเป็นทิปโท หรือใช้ฐานรองที่วางขาย เป็นตัวสลาย Resonance อีกที

ในทรรศนะของพี่มุมคนรักหลอด มีความเห็นจะจัดการกับแท่นนี้อย่างไรดีครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 01:00:58 PM »
หลักการนี้ ชักเริ่มสนใจอย่างมากเสียแล้วซิครับ

เพราะการสลาย Resonance บนแท่นแอมป์ที่เกิดจาก Transformer และ Choke ก็ดี
หากเราสลายมันออกไปได้หมด ย่อมมีผลต่อคุณภาพเสียงและมิติอย่างที่พี่มุมกล่าวไว้

อย่างในกรณี ที่เราใช้อลูมิเนียมพับเป็นแท่นอย่างนี้

ผมอยากจะเอาแนวคิดของพี่มุมคนรักหลอดจัดการกับแท่นข้างบนบ้าง ด้วยการ

1) เจาะแท่นรูพอประมาณทางด้านซ้ายที่ติดตั้ง Transformer กับ Choke  เป็นแนวตรง เพื่อแบ่งพื้นที่ให้ออกเป็นสองส่วนระหว่างภาคจ่ายไฟ กับภาควงจร
2) ไม้ด้านข้างที่เป็นตัวบังคับแท่น ทำให้พอดีกับแท่น เพื่อให้การยึดสกรูติดกับแท่นมั่นคง ไม่แข็งขืน
3) ใช้ฐานรองแท่น อาจเป็นวัสดุที่ทำจากยางดิบ ไม้กลึงเป็นทิปโท หรือใช้ฐานรองที่วางขาย เป็นตัวสลาย Resonance อีกที

ในทรรศนะของพี่มุมคนรักหลอด มีความเห็นจะจัดการกับแท่นนี้อย่างไรดีครับ

ข้อแนะนำ......

การวางหม้อแปลงไฟผิด ส่วน โช๊ค ถูกต้องแล้วครับ ครับ หม้อแปลงไฟควรจะหันด้านข้างออกมาทาง เอ้าพุทน่าจะดีครับ เพราะเป็นทิศทางฟลักส์แม่เหล็กของหม้อแปลง น้อยที่สุด

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 01:16:14 PM »
ถ้าเรโซแนนท์มีผลต่อหลอด ยังงี้เราก็แยกแผ่นอลูมิเนียมที่จะทำติดแท่นเป็นแผ่นออกจากกันไดหรือเปล่าครับ ผมหมายถึงแยกเป็นแผ่นหม้อไฟแผ่นนึง เอาพุทก็อีกแผ่น โดยเว้นช่องวางของแต่ละแผ่นออกจากกัน น่าจะสลายการเรโซแนนท์ได้ ขอความเห็นพี่มุมด้วยครับ  [roll]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 02:44:12 PM »

ข้อแนะนำ......

การวางหม้อแปลงไฟผิด ส่วน โช๊ค ถูกต้องแล้วครับ ครับ หม้อแปลงไฟควรจะหันด้านข้างออกมาทาง เอ้าพุทน่าจะดีครับ เพราะเป็นทิศทางฟลักส์แม่เหล็กของหม้อแปลง น้อยที่สุด

ที่ผมหัน Transformer แบบนี้ เป็นเพราะเหตุเกิดจากที่นี่ครับ

http://www.diyaudio.com/forums/tubelab/157491-pictures-your-tubelab-amp-8.html

เพราะคุณ Pez นัก DIY ของ USA. เขาทักผมไว้อย่างนี้

In my experience transformer orientation only matters sometimes oddly enough.
sometimes what seems like transformer orientation is really a problem with your cabling picking up some nasty noise,

so twist it together in the amp.

ตั้งแต่นั้นมา ผมก็จับหันข้างอย่างที่เห็นครับ

Looks like a wonderful build! Same with PR audios point to point job, really interesting stuff. 

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 02:54:19 PM »
เรื่องการหันทิศทางของหม้อแปลง (Transformer)

ผมไป Post ถามที่เวปเมืองนอก
กลับกลายเป็นเรื่องที่ทำให้ผมปวดหัวเหมือนกัน เพราะบางท่านบอกให้หันแกนเหล็ก บิดหันข้างเพื่อไม่ให้แกนอยู่ในแนวเส้นตรงกับ OPT

บางท่านบอกให้ทันในทิศทางเดียวกัน แต่ให้ขยับหม้อไฟถอยหลัง หรือเดินหน้าไม่ให้อยู่ในเดียวกับ OPT

สุดท้าย ผมเลยการจัดจับบิดหันข้างเสียเลย  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 06:08:09 PM »
ขอแจมด้วยแล้วกันเรื่อง หม้อ เป็นของชอบครับ โดยเฉพาะ หม้อนอก อิอิ   เมื่อก่อนนี้ผมก็คำนึงถึงจุดนี้มากๆครับ แต่เมื่อมามีโอกาสได้ทดลองเองคือ หมุนหม้อทีละ 5 องศา โดยประมาณจนเป็นวงกลม ผมไม่พบความแตกต่าง หรือ การเปลี่ยนแปลงทางเสียง noise ก็ไม่มี   หรือที่เค้าบอกว่าห้ามวางหม้อชิดกัน ผมก็จับมาวางห่างกันแค่ 5 มม. ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น จากนั้นมา ถ้าใครสังเกตงานผม ผมจะไม่ค่อยสนใจเรื่องการวางหม้อพวกนี้สักเท่าไหร่ครับ เน้น lay out สวยงามมากกว่า  ถ้าหม้อที่พัน พันมาดี อุปกรณ์ที่ใช้ เช่นลวด ฉนวน เหมาะสมกับการใช้งานแล้วผมว่าสิ่งที่เรากังวลกัน มันจะน่าไม่เกิดขึ้นแน่นอน  อย่างไรก็ตาม ทำตามหลักการเป็นดีที่สุด หลีกได้ก็หลีก  เหรอเพราะว่าผมเผื่อกระแสไว้มาก ซึ่งใช้งานแค่ 50-60%ของหม้อที่พันมา โดยยังไม่เคยเจอปัญหาจากเคสนี้เลยครับ   แต่ผมจะไปสนใจในเรื่องจะทำอย่างไรไม่ให้หลอดที่อยู่บนแท่น  รับแรงสั่นสะเทือนจากหม้อแปลง  แล้วยิ่งหลอดโบราณอย่างพวกหลอดบอลลูนด้วยแล้ว ไมโครโฟนิค ไวมากๆ  ผมจะมาเน้นจุดนี้มากกว่าครับ หรือ ไม่ก็แยกชุดจ่ายไฟออกไปอีกแท่นไปเลย   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:02:01 PM »
เรื่องการหันทิศทางของ Transformer ก็เป็นเรื่องที่ผมสนใจอยากรู้เช่นกัน

แต่เรื่องที่ผมอยากรู้มากที่สุด ณ ตอนนี้ ได้แก่เรื่องการสลาย Resonance
ว่าทำอย่างไรให้เกิดขึ้นน้อยที่สุด หรือไม่มีหลงเหลืออยู่บนแท่นเลย

และจะคอยติดตามที่พี่มุมคนรักหลอดนำเสนอครับ  [clap hand2]

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:51:29 PM »
ได้ความรู้มากมายครับ  ผมวางตำแหน่งเช่นนี้ต้องแก้ไขอะไรเพิ่มรึปล่าวครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:58:30 PM »
ได้ความรู้มากมายครับ  ผมวางตำแหน่งเช่นนี้ต้องแก้ไขอะไรเพิ่มรึปล่าวครับ

ถ้าผมทำ ผมจะบิดหม้อไฟกลับด้าน เพราะว่ามันสวยกว่าอ่ะครับ  hahaha

รอความเห็นจากหลาย ๆ ท่านดีกว่านะ  [unde_cided]