ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160513 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 05:17:59 PM »
อุปกรณ์บนบอร์ดเน้นแบบบ้านๆด้วยแบบนี้ชอบ [huge-thumbs-up]แล้วเราจะไปบู๊ล้างผลาญที่ภาคจ่ายไฟแทน อิ อิ [yellow-lol] [smiling-tongue]

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 05:22:41 PM »
อุปกรณ์บนบอร์ดเน้นแบบบ้านๆด้วยแบบนี้ชอบ [huge-thumbs-up]แล้วเราจะไปบู๊ล้างผลาญที่ภาคจ่ายไฟแทน อิ อิ [yellow-lol] [smiling-tongue]

จริงหรือครับเสี่ย..งั้นผมขอลอกการบ้านด้วยนะครับงานนี้

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 05:42:04 PM »

จริงหรือครับเสี่ย..งั้นผมขอลอกการบ้านด้วยนะครับงานนี้

อย่าเลยครับระดับเทพอย่างน้ามาลอกการบ้านผมเดี๋ยวก็พากันลงเหวหมดหละครับ [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 05:51:08 PM »
ดูเบอร์ทรานซิสเตอร์ที่น้าแว่นบอกหาซื้อได้ง่าย  งานนี้ขออุ่นหัวแร้งรอเลยละกัน [singing-happy]

ออฟไลน์ pk2514

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 07:43:29 PM »
ของเก่าดองเต็มบ้านแหละ...สงสัยตัวนี้คงดองเค็มอีกแหละ [enjoyment]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:07:34 PM »
เหอๆๆๆๆ อยากบอกว่ามัน มันส์มากๆ สมคำคุยของฝรั่งต้นตำรับจริงๆ
เสียงเครื่องดนตรีไล่ลำดับเป็นชั้นๆเลย รายละเอียดดีครับ หัวโน๊ตกับเบสนี่ บอกได้คำเดียวว่า"โดน"

เดี๋ยวปล่อยแบบทำแล้ว ใครอยากทำอยากดองก็ตามสบายครับ แต่ด้วยอุปกรณ์พื้นๆที่เห็นก็สนานหูแล้วครับ [happy-dreaming]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:14:02 PM »
เหอๆๆๆๆ อยากบอกว่ามัน มันส์มากๆ สมคำคุยของฝรั่งต้นตำรับจริงๆ
เสียงเครื่องดนตรีไล่ลำดับเป็นชั้นๆเลย รายละเอียดดีครับ หัวโน๊ตกับเบสนี่ บอกได้คำเดียวว่า"โดน"

เดี๋ยวปล่อยแบบทำแล้ว ใครอยากทำอยากดองก็ตามสบายครับ แต่ด้วยอุปกรณ์พื้นๆที่เห็นก็สนานหูแล้วครับ [happy-dreaming]
------------------
ต้องจัดซะแล้วแบบนี้

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:14:49 PM »
 [smiling-tongue] [YL76] [champ-watermelon1]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:17:04 PM »
จริงดิ....ต้องลอง [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:30:41 PM »
จริงนะ....ต้องดอง  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:34:33 PM »
ไม่ GB pcb กันหรอครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:35:48 PM »
 [laughing-my-ass] เสียงดีแบบนี้ไม่น่าพลาดคอนเซบใช้อะไหล่พื้นๆราคาไม่แรงจัดGB PCB เลยครับ [shy_whistler]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:37:41 PM »
น่าสนใจมากครับ.....
มีคู่ 2SC5200/2SA1943  BD139/140 ตุนไว้อยู่พอดี ค่อยหาซื้อเบอร์อื่นเพิ่มเติม.... [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:42:05 PM »
เล่าอีกนิด ต้นแบบวงจรโปรเจคนี้ผมได้แบบมาตั้งกว่า 6 ปีก่อนแล้ว ตั้งแต่เค้ายังคุยฮ๊อตๆใน Forum ของ DiyAudio แต่ยังไม่มีเวลาและโอกาสทำซักกะที จนสมาชิกใน Forum เค้าเอาแนวคิดไปแตกสายพันธุ์ไปหลายสายพันธุ์แล้ว และขึ้นชื่อว่าเสียงดีทุกตัว..  [angel-watermelon]
ถึงตอนนี้ก็ยังเห็นกระทู้ยังคงเดินอยู่นะครับ เป็นตัวอ้างอิงตัวนึงในเว็บเลย

เอามาดูรูปตอนนี้ก่อนครับ ภาคจ่ายไฟก็เป็นแบบง่ายๆ C 15000uF/50V 2 ตัว (- ตัว + ตัว) หม้อแปลงกลม จากอมร ซื้อมาเมื่อ 4 ปีกว่าแล้ว แต่จากที่ได้ยินเสียงตอนนี้ บอกได้ว่าเพียงพอครับ เว้นแต่ใครอยากได้เบสล่างขับลำโพงรับทานวัตต์โหดๆ ค่อยไปปรับแต่ง เพิ่มกำลังสำรองตรงนี้กันเองเด้อ

แต่ผมเตือนไว้ก่อน ให้ใช้อุปกรณ์พื้นฐานจริงๆนะ อย่าเพิ่งเพิ่ม อย่าเพิ่งโมอะไร จนกว่าจะได้ยินเสียงจริงของมัน ไม่งั๊นจะหลงทาง ค้นหาบุคลิกจริงไม่ได้แน่ๆ

รูปโคลสอัพใกล้ๆ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:55:02 PM »
น้าแว่นตรงต่อเวลาดีมากครับมาโพสท์เกือบเคาน์ดาวน์เลย [huge-thumbs-up] [fb-smiling]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 12:01:34 AM »
คุยกันเรื่องอุปกรณ์กับข้อควรระวังในการเลือกของกันก่อนครับ

เนื่องจากวงจรถึงจะใช้อุปกรณ์ธรรมดา แต่นั่นก็ไม่ได้หมายถึงใส่อะไรก็ได้นะครับ การใส่ตามอำเภอใจมากไป อาจจะนำมาซึ่งความลำบากภายหลังครับ (งดหลังไมค์ถามอะไรเรื่องนี้นะครับ เพราะผมก็ไม่รู้)

ที่ต้องคุมเยอะๆ คือ R ซึ่งหลายจุดวงจร จะไม่ถูกโรคกับ R คาร์บอนคอมโพสิทเลย ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เสี่ยงต่อเสถียรภาพวงจร
ส่วน R เมทัลฟิลม์ให้ทดลองใส่กันเอง แต่เท่าที่ผมลองกับคาร์บอนฟิลม์ Royal ธรรมดา แล้วเสียงแหลมมันก็ลงตัวนะครับสดใสไม่แสบสว่าง กลัวว่าถ้าใส่ metal จะได้เสียง ซ.. S.. มากเกิน หรือแม้กระทั่งคาร์บอนฟิลม์กลมกล่อมแบบ Takman ผมไม่การันตีนะครับ ว่าใส่กับตัวนี้แล้วจะให้ผลทางบวกหรือไม่
แต่จากประสบการณ์แล้ว การเสียตังค์ใส่หมดทุกตัวนี่ เสียงหลงทางออกทะเลครับ

ส่วน C ผมยังไม่สเปคนะครับ เพราะยังไม่ได้ลองจริงจัง เลยเอาตัวมาตรฐานพื้นๆ อย่าง WIMA ใส่ไปก่อน เพราะผมพอจับทางมันได้อยู่

ทรานซิสเตอร์ทั้งหลายไม่ขออะไรมากครับ ขออย่างเดียวคือขอให้เป็นของแท้ อย่าไปเจอแบบจีนปลอมๆ ก็พอแล้วครับ เพราะตอนนี้ผมลองอยู่ก็ใช้แค่ Fairchild / ON Semi ตัวใหม่ ที่ร้านโชคชัยน่ะครับ

อื่นๆ เดี๋ยวรอดูจากวงจรก็แล้วกันนะครับ ตอนนี้ฟังเสียงเติ้งลี่จวิน ในอัลบัมคอนเสริต NHK แล้ว เสียงเป็นธรรมชาติมากๆ

และแล้วก็ สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับผม

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 12:09:57 AM »
เดี๋ยวพอผมจะลงข้อมูลจริงแล้ว ผมขออนุญาตทุกท่าน ลบกระทู้คุย/ตอบความเห็นออกนะครับ ข้อมูลจะได้ไล่เรียงไปอยู่ที่หน้าแรกหน้าเดียวเลยครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 12:21:08 AM »
ช่วงนี้อากาศในห้องไม่ต้องเปิดแอร์ครับ แต่ก็ไม่ได้เย็นเท่าเมื่อสองวันก่อนแล้วครับ ตอนนี้ห้องผมอุณหภูมิราวๆ 27-28 ครับ เป็นห้องปิด

เปิดแอมป์ตัวนี้มาราวสองชั่วโมง เปิดระดับฟังปกติที่โวลุ่ม 9 โมงเศษ อุณหภูมิแค่อุ่นมือ น่าจะราวๆ 40-42 องศาครับ อยู่ได้สบายมาก [blink2-watermelon]

เดี๋ยวไว้หากล่องใหม่ให้ก่อน เพราะกล่อง Rack 19" สูง 4" ที่อุตส่าห์ซื้อมาเตรียมไว้ทีแรก มันเล็กไปครับ ความลึกไม่พอวางหม้อแปลงอีกลูกนึง [strained-raccoon]...

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 12:49:34 AM »
เอ้าเปิดตัววงจรของต้นฉบับกันก่อนครับ มันคือ Symasym 5.3 ของ Michael Bittner หรือ Mike B. ใน DiyAudio
URL ต้นฉบับ ถ้าต้องการไปศึกษาเพิ่มเติม http://www.lf-pro.net/mbittner/Sym5_Webpage/symasym5_3.html
และที่ใช้จะเป็นตัวที่ Pavel Macura เอามาปรับให้ใช้กับ 2SC5200/2SA1943 ครับ

Symasym ชื่อนี้ สมาชิกที่ท่องหลายๆเว็บอาจจะเคยเห็นชื่อแอมป์ตัวนี้ปรากฏอยู่บ้าง บางคนอาจจะได้เคยเห็นคนอื่นลองทำกันไปก่อนแล้ว แต่ไม่ได้ดึงศักยภาพจริงๆ มันออกมา ซึ่งมันก็น่าเสียดายอยู่ครับ
จากการติดตามมาหลายปี พอจะเห็นได้ว่าแอมป์ตัวนี้มีของครับ... แม้จะไม่ได้ชูจุดเด่นว่าเป็น แอมป์คลาสเอ หรือใช้อุปกรณ์ล้ำยุคแต่อย่างใด แต่ก็มีคนทั่วทุกมุมโลกได้ทดลองทำมัน และก็ชอบมันมากๆซะด้วย

แสดงว่ามันมีดี.. มากกว่าที่ตาเห็น

เลยเป็นตัวที่อยากจะทำให้เป็นของขวัญปีใหม่ 2557 นี้ครับ ด้วยคอนเซ็พท์ เสียงดี ทำได้ง่าย และถ้าตั้งใจทำให้ดี ก็จะใช้ทนทาน อุปกรณ์หาง่าย งบประมาณไม่แรง

เอาวงจรต้นฉบับดูกันพลางๆก่อนครับ ของผมยังวาดตัววงจรไม่เสร็จครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 09:43:49 AM »
ขอ GB ด้วยนะครับน้าแว่น [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 09:46:16 AM »
มาดูกันแต่เช้าเลย... ช่วงนี้ขอเวลาวาดวงจรกับปรับลายวงจรทดลองอีกซักรอบก่อนครับ

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 09:52:03 AM »
จากที่เข้าไปดูต้นฉบับ เรื่องเสียงประมาณนี้ ก็ถูกใจเลยครับ

The sound:

Incredible of course ! (Your neighbors will hate you...)
    The most outrageous characteristics are great dynamics, very tight and controlled bass, surprisingly detailed sound, uncolorized and an incredible soundstage !
    Also, no turn on/off thump is recognizable and this amp is dead silent, no noise or hum is audible. Voice-imaging is stunning, like touchable, perfectly understandable. Sounding is pleasant, not bright/false trebles, nearly soft but very transparent.
    Symasym does not prefer special kind of music, it plays well with all kind of signals music or dvd...
    "Diana Krall" is a must have heard on symasym ! (Best from SACD)

แปลจาก อากู๋

เสียง:

อย่างไม่น่าเชื่อแน่นอน (เพื่อนบ้านของคุณจะเกลียดคุณ ... )
    ลักษณะอุกอาจมากที่สุดคือการเปลี่ยนแปลงที่ดีเบสแน่นมากและมีการควบคุมเสียงที่มีรายละเอียดน่าแปลกใจ uncolorized และเสียงที่น่าทึ่ง
     นอกจากนี้ยังเปิด / ปิดกระหน่ำไม่เป็นที่รู้จักและแอมป์นี้จะเงียบที่ตายแล้วไม่มีเสียงดังรบกวนหรือครวญเพลงเป็นเสียง เสียงการถ่ายภาพที่สวยงามเหมือนสัมผัสเข้าใจอย่างสมบูรณ์แบบ เสียงเป็นที่น่าพอใจไม่สว่าง / ทริบเบิลเท็จนุ่ม แต่เกือบโปร่งใสมาก
     Symasym ไม่ชอบชนิดพิเศษของเพลงก็เล่นได้ดีกับทุกชนิดของเพลงสัญญาณหรือดีวีดี ...
     "ไดอาน่าครัลล์" เป็นต้องเคยได้ยินเกี่ยวกับ symasym! (ที่ดีที่สุดจาก SACD)

ออฟไลน์ ฝุ่น

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 10:06:35 AM »
สุดยอดครับ ใช้เบอร์อะหลั่ยธรรมดาพื้นๆทั่วไป แต่ให้เสียงที่ดี แสดงว่าวงจรจัดจุดทำงานในต่ละภาคออกมาดีมากบวกกับความสามารถของน้า บอกคำเดียวว่าเยี่ยมครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 10:15:35 AM »
เพื่อนบ้านของคุณจะเกลียดคุณ ..... โบราณว่าเกลียดอย่างไหนได้อย่างนั้น [lol-smiley]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 11:12:17 AM »
 [yellow-lol] ..... มารอ new gb research 2014 ครับ  [yellow-lol] [smiling-tongue]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 11:21:35 AM »
น่าสนใจมากเลยครับน่าแว่น
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ infernal_cat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 01:19:58 PM »
เป็นวงจรที่อยากทำอยู่เหมือนกันครับ ออกแบบPCBไว้เหมือนกัน แต่เป็นเวอร์ชั่นจานบินนะ [angel-watermelon]

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 01:25:53 PM »
มีของมาให้ลองเล่นกันตั้งแต่ต้นปีเลยนะครับ [huge-thumbs-up] ระหว่างที่รอน้า audiomania ปรับลายวงจร มาสำรวจรายชื่อสมาชิกที่สนใจกันเลยมั้ยครับ ถ้าปรับลายวงจรเสร็จจะได้สั่งได้เลย จะมีใครรับอาสาเป็นเจ้าภาพในการจัด groupbuy PCB ในครั้งนี้บ้างมั้ยครับ ส่วน PCB เอาแค่มี screen ด้านลงอุปกรณ์ ไม่ต้องมี solder mask ทำเหมือนตอนทำ PCB A1 ก็ได้นะครับ สวยและประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 01:32:19 PM »
เป็นวงจรที่อยากทำอยู่เหมือนกันครับ ออกแบบPCBไว้เหมือนกัน แต่เป็นเวอร์ชั่นจานบินนะ [angel-watermelon]
ออกแบบได้สวยมากเลยครับ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 มกราคม 2014, 04:17:54 PM »
เอ้า.. ถ้างั๊นไม่ต้องรอผมแระ ทำตามแบบของน้า infernal_cat ไปเลยล่ะกันนะครับ วงจรเดียวกันผลแบบเดียวกัน..

ดีเลย.. ผมจะได้ไปทำอย่างอื่นบ้าง งานที่ออฟฟิศก็ยังอีกเยอะที่ต้องทำต่อตลอดปีนี้ ผมก็คงจะยังวุ่นๆต่อไปเหมือนเดิม น่ะครับ  สวัสดี...