ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)  (อ่าน 15197 ครั้ง)

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)
« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:14:09 PM »
บัตกรีมาหลายปี ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง
ไม่ทราบว่าท่านอาจาย์ทั้งหลาย ทำยังไง บัตกรีได้สวย
รบกวนด้วยครับ (ได้เป็นรูปก็ดีครับ)

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:18:51 PM »
ต้องถามพี่เล็กเค้า งานออกมาแต่ละแต่เครื่องเนี๊ยบสุดๆ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:25:07 PM »
ต้องไป ศึกษา การใช้ ฟัค กับวิธีการสะบัดหัวแร้งของคุรพี่เค้าหละ  laughhahaha

คำเตือน เวลาแกทำงานอย่าแอบเข้าไปข้างหลังด้านขวา มิเช่นนั้น เสื้ออาจมีรู!

หาคลิบพี่เล็กสับดหัวแร้งไม่เจอ  [phok]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:31:13 PM »

โห..... ทำไมสะบัดอ่ะ.... ควรจะเช็ดกับที่เช็ดหัวแร้งนะ ... ตะกั่วโลหะอันตราย กระจายไปทั่ว ... [shock1]

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:35:24 PM »
-เสียบปลักให้หัวแร้งร้อน  laughhahaha
-ทำความสะอาดหัวแร้งให้เงาวับพร้อมใช้งาน อาจจะเป็นฝอยขัดหม้อ หรือฟองน้ำเปียกก็ว่ากันไป
-ตะกั่วหากเก็บไว้นานอาจมีคราบดำ ก็กระดาษเช็ดก่อน
-ขาอุปกรณ์อาจสกปรก ก็ทำความสะอาดก่อน คัตเตอร์ขูดเบาๆ ได้ครับ
-จะบัดกรีหัวแจ็ค ก็ต้องขูดเช่นกัน เพิ่มหน้าสัมผัสและโอกาสการติด อิอิอิ
-จะบัดกรีที่จุดไหน ถ้าเป็นหัวแร้งปืนก็เร่งแล้วจิ้มเข้าไปเลย นับ 1.2.3.4 แล้วค่อยจิ้มตะกั่วเข้าไป
-ถ้าบางจุดที่มันร้อนไปแล้วยึดไม่อยู่ ให้บริอิอิกำคาถา แล้วเป่า เพี้ยง เข้าไป แค่นี้จุดบัดกรีก็แข็งแล้วครับ

รออาจารย์ท่านอื่นมาเสริมครับ  [roll]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 05:38:43 PM »
จากท่านพี่ด้านบนทุกอย่างต้องสะอาดครับ [thumb up]
ผมชอบจิ่มไวๆครับไม่แช่นาน

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 07:02:03 PM »
ต้องไป ศึกษา การใช้ ฟัค กับวิธีการสะบัดหัวแร้งของคุรพี่เค้าหละ  laughhahaha

คำเตือน เวลาแกทำงานอย่าแอบเข้าไปข้างหลังด้านขวา มิเช่นนั้น เสื้ออาจมีรู!

หาคลิบพี่เล็กสับดหัวแร้งไม่เจอ  [phok]

อยู่ที่บ้านหลังเก่าครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 07:33:24 PM »

หากระทู้ไม่เจออะครับน้าเมา  [c--c] ไม่รู้อยุ่หมวดหมู่ไหน รึว่าโดนลบไปแล้ว  @~~@

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 07:39:27 PM »

หากระทู้ไม่เจออะครับน้าเมา  [c--c] ไม่รู้อยุ่หมวดหมู่ไหน รึว่าโดนลบไปแล้ว  @~~@

กระทู้ DAC TDA1541 อ่ะครับ
ผมไม่ได้เข้าไปดูนานแล้ว ไม่รู้โดนลบไปหรือยัง
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 08:38:22 PM »
-เสียบปลักให้หัวแร้งร้อน  laughhahaha
-ทำความสะอาดหัวแร้งให้เงาวับพร้อมใช้งาน อาจจะเป็นฝอยขัดหม้อ หรือฟองน้ำเปียกก็ว่ากันไป
-ตะกั่วหากเก็บไว้นานอาจมีคราบดำ ก็กระดาษเช็ดก่อน
-ขาอุปกรณ์อาจสกปรก ก็ทำความสะอาดก่อน คัตเตอร์ขูดเบาๆ ได้ครับ
-จะบัดกรีหัวแจ็ค ก็ต้องขูดเช่นกัน เพิ่มหน้าสัมผัสและโอกาสการติด อิอิอิ
-จะบัดกรีที่จุดไหน ถ้าเป็นหัวแร้งปืนก็เร่งแล้วจิ้มเข้าไปเลย นับ 1.2.3.4 แล้วค่อยจิ้มตะกั่วเข้าไป
-ถ้าบางจุดที่มันร้อนไปแล้วยึดไม่อยู่ ให้บริอิอิกำคาถา แล้วเป่า เพี้ยง เข้าไป แค่นี้จุดบัดกรีก็แข็งแล้วครับ

รออาจารย์ท่านอื่นมาเสริมครับ  [roll]
เสริมหน่อยตามประสบการณ์ของตนเองนะ บัดกรีพวก IC ตัวถัง Packet SOIC หรือ IC พวก Serface Mount อันดับแรกวาง IC ให้ตรงกับลาย PCB การหยิบจับพยายามอย่าจับให้โดนขา IC นะครับเพราะ IC จะเสียได้เพราะไฟฟ้าสถิตจากตัวเราต้องใช้อะไรนะที่เขาเรียก Switcher อะไรประมาณนี้หรือมองง่ายๆที่หมอเขาเอาไว้หยิบสำลีน่ะหรือใช้มือเปล่าของเราก็ได้หยิบที่ตัวถัง IC อย่าให้โดนขา IC นะครับ จากนั้นเริ่มบัดกรีหยอดตะกั่วเบาๆบัดกรียึดขา IC ทั้ง4ทิศ(คงเข้าใจนะครับ)เพื่อยึด IC ให้ติดกับ PCB ก่อน จากนั้นเอาปลายหัวแร้งจี้ที่ขา1ของ IC แล้วป้อนตะกั่วพอประมาณให้เต็มปลายหัวแร้งแล้วค่อยไล่ปลายหัวแร้งงมายังขาสุดท้ายซีกแรกของ IC ตะกั่วจะเริ่มจับทีละขากับ PCB ครับ ปล่อยให้ IC หายร้อนสัก 1นาที จากนั้นเอาปลายหัวแร้งจี้ที่ขาสุดท้ายของ IC แล้วป้อนตะกั่วพอประมาณให้เต็มปลายหัวแร้งแล้วค่อยไล่ปลายหัวแร้งงมายังขาแรกของอีกซีกของ IC รับรองครับบัดกรีสวยแน่นอนไม่ต้องบัดกรีทีละขาเพราะจะทำให้บางขาของ IC ไม่ติดกับ PCB ไม่ต้องห่วงว่า IC จะเสียเพราะเราทำด้วยความเร็วสม่ำเสมอ อันนี้ต้องฝึกให้ชำนาญหน่อย ผมบัดกรี IC เป็นร้อยๆขามาแล้วไม่เคยมีเสียสักตัวครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 11:38:22 PM »
ต้องไป ศึกษา การใช้ ฟัค กับวิธีการสะบัดหัวแร้งของคุรพี่เค้าหละ  laughhahaha

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=21.msg19593#msg19593

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 11:44:17 PM »
 [res] ขอบคุณครับเจ๊ มัวแต่ไปหาบ้านนู้น ซึ่งกระทู้โดนอุ้มไปเรียบร้อยแล้ว  fart-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 12:27:49 AM »
บัตกรีมาหลายปี ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง
ไม่ทราบว่าท่านอาจาย์ทั้งหลาย ทำยังไง บัตกรีได้สวย
รบกวนด้วยครับ (ได้เป็นรูปก็ดีครับ)
รุ่นไม่ต้องสอนแล้วมั้ง เก่งกว่าผมอีก เพราะได้แฝดซะด้วย ไม่ต้องทำบ่อย [smi_ley]

ก็ไม่มีอะไรครับ ก็แค่เตรียมชิ้นงาน และ อุปกรณ์ให้สะอาด ใช้หัวแร้งให้มีอุณหภูมิที่เหมาะสมกับงาน ทุกครั้งหัวสกปกรก หรือ มีคราบฟลักซ์เกาะให้ทำความสะอาดทันที  ผมมักจะใช้ฟลักซ์ช่วยในการบัดกรี ถูกๆก็ยี่สิบบาทสีขาว  แพงหน่อยก็ของ goot  จะมีอุปกรณ์ช่วยอีกตัวคือ cleaner tip ของ goot อีกเช่นกัน ผมจะใช้กับงานที่ซีเรียส ก็จุ่มก่อนแล้วค่อยบัดกรีจะช่วยให้บัดกรีง่าย แต่ถ้าใช้ตะกั่วดีๆก็บัดกรีง่ายเช่นกัน อย่างพวก ultracore  หรือดีหน่อยก็พวก koki silver พวกนี้บัดกรีง่ายแต่จะทิ้งคราบฟลักซ์ไว้ที่ชิ้นงาน ผมจะล้างด้วยน้ำยาล้างเล็บผู้หญิงสำหรับงาน pcb  หรือ ทินเนอร์กับงาน HW  โดยใช้คัตตอนบัชจุ่มแล้วเช็ดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 12:54:40 AM »
ต้องไป ศึกษา การใช้ ฟัค กับวิธีการสะบัดหัวแร้งของคุรพี่เค้าหละ  laughhahaha

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=21.msg19593#msg19593

[roll-eyes] ต้องมีตัวนี้ด้วยนะเดียวบัดกรีไม่ติด

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 06:13:49 AM »
<a href="http://www.youtube.com/v/dL38S1mLAAI" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dL38S1mLAAI</a>

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 08:53:26 AM »

[roll-eyes] ต้องมีตัวนี้ด้วยนะเดียวบัดกรีไม่ติด

ทำไมถึงบัดกรีไม่ติดหล่ะครับ แล้วทำไมต้องใช้ Gerber ด้วยอันนี้ยิ่งงงหนัก  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 08:58:33 AM »
เพราะในคลิปมันมีวางอยู่บนโต๊ะน่ะครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 11:41:40 PM »
รุ่นไม่ต้องสอนแล้วมั้ง เก่งกว่าผมอีก เพราะได้แฝดซะด้วย ไม่ต้องทำบ่อย [smi_ley]

ก็ไม่มีอะไรครับ ก็แค่เตรียมชิ้นงาน และ อุปกรณ์ให้สะอาด ใช้หัวแร้งให้มีอุณหภูมิที่เหมาะสมกับงาน ทุกครั้งหัวสกปกรก หรือ มีคราบฟลักซ์เกาะให้ทำความสะอาดทันที  ผมมักจะใช้ฟลักซ์ช่วยในการบัดกรี ถูกๆก็ยี่สิบบาทสีขาว  แพงหน่อยก็ของ goot  จะมีอุปกรณ์ช่วยอีกตัวคือ cleaner tip ของ goot อีกเช่นกัน ผมจะใช้กับงานที่ซีเรียส ก็จุ่มก่อนแล้วค่อยบัดกรีจะช่วยให้บัดกรีง่าย แต่ถ้าใช้ตะกั่วดีๆก็บัดกรีง่ายเช่นกัน อย่างพวก ultracore  หรือดีหน่อยก็พวก koki silver พวกนี้บัดกรีง่ายแต่จะทิ้งคราบฟลักซ์ไว้ที่ชิ้นงาน ผมจะล้างด้วยน้ำยาล้างเล็บผู้หญิงสำหรับงาน pcb  หรือ ทินเนอร์กับงาน HW  โดยใช้คัตตอนบัชจุ่มแล้วเช็ดครับ

ขออภัยที่มาต่อกระทู้ช้าครับ
ไม่ค่อยมีเวลาอ่านยาวๆ พอดีพึ่งเห็นว่าใช้น้ำยาล้างเล็บผู้หญิงล้าง pcb แต่ใช้ทินเนอร์กับ HW
มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ

แต่ไอ้เรื่องไม่ต้องทำบ่อยนี่ ก็ไม่รู้ว่าทำได้ไง ไม่ได้เก่งครับ แต่เฮงครับ อ.เล็ก  [unde_cided]  [smi_ley]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 11:51:03 PM »
น้ำยาล้างเล็บไม่ทำลายผิวเคลือบ พีซีบี ไม่ถึงกับเงาแต่ก็ไม่ด้านเหมือนใช้ทินเนอร์ แต่ไม่เหมาะกับคราบแน่นล้างฟลักซ์เชื่อมนิดหน่อยพอได้  ส่วนทินเนอร์เป็นการล้างเคลือบออกทั้งหมด ล้างคราบติดแน่นได้ดีออกเร็ว เหมาะกับงานที่มีคราบสกปรกเยอะ และ ติดแน่นครับ ให้ดีก็หาน้ำยามาเคลือบทับอีกที แต่ผมใช้โปรโกล์ดเช็ดทุกครั้งหลังล้าง ถึงเห็นว่าบอร์ดงานผมจะมันเงาครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 12:02:04 AM »
ขอบคุณครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ
เคยเจอเหตุการณ์ ฟลัก มันเข้าไปอยู่ในซอคเก็ต(หลอด) ใช้อะไรทำความสะอาดดีครับ จะใช้หัวแร้งเผาก็กลัวซอคเก็ตละลาย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 12:16:50 AM »
ขอบคุณครับ

รบกวนถามเพิ่มครับ
เคยเจอเหตุการณ์ ฟลัก มันเข้าไปอยู่ในซอคเก็ต(หลอด) ใช้อะไรทำความสะอาดดีครับ จะใช้หัวแร้งเผาก็กลัวซอคเก็ตละลาย

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ใหม่ๆน่าจะใช้ คอนแทคคลีนเนอร์ได้ แต่ถ้าแห้งแข็งแล้วคงต้องใช้ เหล็กขูด แล้วล้างอีกที อาจจะใช้คอทตอนบัชชุบทินเนอร์แล้วแยงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:33:26 PM »
ตามในคลิปที่คุณเล็กจุ่มตลับสีขาวมันเป็นอะไรครับเห็นจุ่มบ่อยๆครับใช่ฟลักซ์ หรือไม่ครับ
และตอนที่บัดกรี ขาic ไ่ม่แน่ใจว่าใช่หรือไม่ เห็นคุณเล็กใช้หัวแร้งไล้ๆไปตามขา แบบนั้นขา ic มันไม่ติดกันหรือครับ อย่างเช่นขาซ๊อกเกตopamp ที่เล็กๆเวลาบัดกรีระหว่างขาจะต้องไม่มีตะกั่วไปติดกันระหว่างขาใช่ไหมครับ ถ้าติดมันก็จะช๊อตใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 05:38:59 PM »
ตอบแทนครับ :

1) ตลับขาวๆคือ ฟลักซ์ ครับผม เลือกซื้อเลือกหากันได้ตามกำลังทรัพย์ แบบถูกๆ 15-30 บาท มั้ง (ไม่เคยซื้อเองเพราะลูกพี่ให้มา 2 ตลับตั้งแต่ตอนเริ่มทำ แท่น6L6 ยังไม่หมดเลย) ไปจนหลัก 2-300
2) ตอนที่รูดหัวแร้งไป เพราะว่าจุ่ม ฟลักซ์ นั้นหละครับเลยทำให้มันติดเฉพาะขาเท่านั้น ถ้าติดกันมันจะพินาศครับผม

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 06:56:59 PM »
ถ้าติดกันมันจะพินาศครับผม [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 07:58:17 PM »
ตอบแทนครับ :

1) ตลับขาวๆคือ ฟลักซ์ ครับผม เลือกซื้อเลือกหากันได้ตามกำลังทรัพย์ แบบถูกๆ 15-30 บาท มั้ง (ไม่เคยซื้อเองเพราะลูกพี่ให้มา 2 ตลับตั้งแต่ตอนเริ่มทำ แท่น6L6 ยังไม่หมดเลย) ไปจนหลัก 2-300
2) ตอนที่รูดหัวแร้งไป เพราะว่าจุ่ม ฟลักซ์ นั้นหละครับเลยทำให้มันติดเฉพาะขาเท่านั้น ถ้าติดกันมันจะพินาศครับผม

ฟลักซ์ผมก็มีครับ ผมชื้อมาจากนัฐพงษ์ ผมเข้าใจว่ามันไว้ทำความสะอาดหัวแร้งเพราะผมก็จุ่มทำความสะอาดครับแล้วก็เอาหัวแร้งไปเช็ดกับผ้าหลังจากจุ่มฟลักซ์แล้วครับ จริงๆแล้วฟลักซ์มันทำหน้าที่อะไรครับ ประสาน หรือว่า อย่างไรครับ
หลังจากบัดกรีแล้ว เอาฟลักซ์รูดเพื่ออะไรครับ รบกวนขยายความด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ผมคงต้องหาข้อมูลวิธีทำไว้ก่อนที่จะทำปรีอ๊อฟแอมรุ่นสุดท้ายครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 10:17:15 PM »
 ฟลักซ์นอกจากจะใช้ทำความสะอาดหัวแร้งแล้ว ยังช่วยประสานแนวเชื่อม และ ทำให้ตะกั่วไหลได้ดี หลังจากบัดกรีเสร็จแล้วผมมักจะชุบฟลักซ์แล้วจี้ที่แนวเชื่อมอีกครั้งจนละลาย จะทำให้แนวเชื่อมมีผิวโค้งมนและแววทำให้งานเชื่อมดูสวยงามมากกว่าที่จะเชื่อมติดแล้วก็เลยตามเลยครับ  ส่วนการชุบฟลักซ์แล้วรูดเป็นการใช้งานกับพวกไอซีที่เป็นพวก ตีนตะขาบ ตีนกิ้งกือ พวกที่มีขายุบยับ อะไรทำนองนี้ ปกติถ้าบัดกรีไอซีพวกนี้เวลาบัดกรีลงตะกั่วทีนึงจะติดทีนึง 4-5 ขา การที่จะบัดกรีทีละขาไม่งานง่ายเลยสำหรับชายไทยวัย 45 + ส่วนมาก อันนี้จะถือเป็นเทคนิคที่อาจารย์ผมใช้มาตลอด เคยถามเหมือนกันว่าไม่พังเหรอ เค้าตอบว่า ตั้งแต่อยู่กับผมมาเคยเห็นพังสักตัวมั้ย เช่นเดียวกันผมก็นำเทคนิคนี้มาใช้ ตลอดหลายปีที่ผ่านมาก็ไม่เคยบัดกรีไอซีด้วยวิธีนี้พังสักครั้งเดียว รวมทั้ง CS8414 ที่คนกล่าวขวัญกันถึงเรื่องความกลัวร้อนโดนร้อนเป็นพัง ผมใช้วิธีนี้ไม่เคยพังสักตัวไม่ว่าจะสกีนขาว หรือ สกีนน้ำตาล กลับมาเรื่องฟลักซ์ว่าทำไมถึงต้องรูดขาไอซี ก็เพราะฟลักซ์จะพาตะกั่วที่อยู่ระหว่างขาติดปลายหัวแร้งออกมา จะเห็นว่าพอผมรูดแล้วจะสบัดทิ้งครับ เหมือนกับการดูดซับตะกั่วกลายๆประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 11:06:09 PM »
ฟลักซ์นอกจากจะใช้ทำความสะอาดหัวแร้งแล้ว ยังช่วยประสานแนวเชื่อม และ ทำให้ตะกั่วไหลได้ดี หลังจากบัดกรีเสร็จแล้วผมมักจะชุบฟลักซ์แล้วจี้ที่แนวเชื่อมอีกครั้งจนละลาย จะทำให้แนวเชื่อมมีผิวโค้งมนและแววทำให้งานเชื่อมดูสวยงามมากกว่าที่จะเชื่อมติดแล้วก็เลยตามเลยครับ  ส่วนการชุบฟลักซ์แล้วรูดเป็นการใช้งานกับพวกไอซีที่เป็นพวก ตีนตะขาบ ตีนกิ้งกือ พวกที่มีขายุบยับ อะไรทำนองนี้ ปกติถ้าบัดกรีไอซีพวกนี้เวลาบัดกรีลงตะกั่วทีนึงจะติดทีนึง 4-5 ขา การที่จะบัดกรีทีละขาไม่งานง่ายเลยสำหรับชายไทยวัย 45 + ส่วนมาก อันนี้จะถือเป็นเทคนิคที่อาจารย์ผมใช้มาตลอด เคยถามเหมือนกันว่าไม่พังเหรอ เค้าตอบว่า ตั้งแต่อยู่กับผมมาเคยเห็นพังสักตัวมั้ย เช่นเดียวกันผมก็นำเทคนิคนี้มาใช้ ตลอดหลายปีที่ผ่านมาก็ไม่เคยบัดกรีไอซีด้วยวิธีนี้พังสักครั้งเดียว รวมทั้ง CS8414 ที่คนกล่าวขวัญกันถึงเรื่องความกลัวร้อนโดนร้อนเป็นพัง ผมใช้วิธีนี้ไม่เคยพังสักตัวไม่ว่าจะสกีนขาว หรือ สกีนน้ำตาล กลับมาเรื่องฟลักซ์ว่าทำไมถึงต้องรูดขาไอซี ก็เพราะฟลักซ์จะพาตะกั่วที่อยู่ระหว่างขาติดปลายหัวแร้งออกมา จะเห็นว่าพอผมรูดแล้วจะสบัดทิ้งครับ เหมือนกับการดูดซับตะกั่วกลายๆประมาณนั้นครับ
เช็ดโด้!!!ขอบคุณมากๆเลยครับ
ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยใช้ฟลักซ์ ไม่เคยมีฟลักซ์ติดบ้านเลยครับ จะหามาลองครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:36:04 AM »
ขอบคุณมากครับ ผมไปหาดูคลิปเห็นเขาใช้แบบน้ำหยอดลงไปแล้วก็ทาบตะกั่วแล้วก็รูดๆดูแล้วคล้ายๆของคุณเล็กดูเหมือนง่าย แต่คงยากน่าดู ถ้าผมจะทำคงต้องสำรองไอซีสักโหล หรือสองโหล แค่เห็นขาซ๊อกเกตอ๊อฟแอมขาเล็กๆก็คิดแล้วครับ ว่าจะทำได้ไหม
ต่อไปต้องทำแบบที่คุณเล็กแนะนำในการใช้ฟลักซ์ ถ้าจะบ้ัดกรีขาอ๊อฟแอมป์ ใชู้วิธีเอาฟลักซ์ลงก่อนให้ชุ่มแล้วบัดกรีที่ละขา แบบนี้ถูกต้องไหมครับ
ผมทุกวันนี้ต้องใส่แว่นสายตายาวยิ่งมองไม่ค่อยเห็นไปใหญ่พวกขาเล็กๆบางที่ต้องเอาไปส่องกับแสงแดดเลยเพื่อดูว่าขาติดกันไหม เห็นมีกระจกขยายที่ร้านนัฐพงษ์วันหน้าคงต้องชื้อมาใช้ซะหน่อยแล้วครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:40:40 PM »
หาแผงวงจรคอม เก่าๆทิ้งๆมาหัดวิธีใช้ฟลักซ์ดีก่า [yes-raccoon]