ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246031 ครั้ง)

ออฟไลน์ soravit

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 01:35:47 PM »
ตรง C Electrolytic ตัวใหญ่ๆ 4 ตัว ถ้าปรับให้ใช้ขนาดเดียวกัน 470uF หรือ 330uF ทั้ง 4 ตัวได้ไหมครับ จะได้ดูสวยขึ้นครับ  [smi_ley]

ตัว C ทั้งหมด ผมวัดจากของผมที่มีอยู่ครับ ยังไม่ได้เดินบ้านหม้อว่าจะหาขนาดเล็กๆ มาปรับขนาดอีกทีครับ หรือท่านใดที่มีตัว C อยู่ใกล้ตัวช่วยบอกขนาดด้วยครับ ผมจะแก้ขนาดให้ใหม่

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 01:44:18 PM »
ตรง C Electrolytic ตัวใหญ่ๆ 4 ตัว ถ้าปรับให้ใช้ขนาดเดียวกัน 470uF หรือ 330uF ทั้ง 4 ตัวได้ไหมครับ จะได้ดูสวยขึ้นครับ  [smi_ley]

ตัว C ทั้งหมด ผมวัดจากของผมที่มีอยู่ครับ ยังไม่ได้เดินบ้านหม้อว่าจะหาขนาดเล็กๆ มาปรับขนาดอีกทีครับ หรือท่านใดที่มีตัว C อยู่ใกล้ตัวช่วยบอกขนาดด้วยครับ ผมจะแก้ขนาดให้ใหม่

สามารถออกแบบให้สามารถใช้ตำแหน่งขา C ได้หลายๆ ขนาดได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 02:01:48 PM »

ทำ PCB ให้รองรับ C หลาย ๆ ขนาดไปเลยพี่ น่าจะถูกใจผู้ที่เล่นตรงนี้

ดีใจที่พี่ Soravit ออกมาเข้าเวปแล้ว เพราะเป็นฤาษีจำศีลมานาน [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 03:00:27 PM »
แก้ให้แล้วครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 03:03:56 PM »
ระดับอาจารย์มาออกแบบ สงสัยพลาดไม่ได้แล้วครับ เอา pcb มาสะสมไว้ก่อนก็ไม่สาย ตอนนี้เบิน factor fp5 มาซักพัก คิดว่าคงต้องปรับแต่งอีกบานเลย เพื่อให้ถูกใจผม สุดท้ายแล้วตอนนี้ฟัง 6n6p เป็นหลัก [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 03:21:24 PM »
ระดับอาจารย์มาออกแบบ สงสัยพลาดไม่ได้แล้วครับ เอา pcb มาสะสมไว้ก่อนก็ไม่สาย ตอนนี้เบิน factor fp5 มาซักพัก คิดว่าคงต้องปรับแต่งอีกบานเลย เพื่อให้ถูกใจผม สุดท้ายแล้วตอนนี้ฟัง 6n6p เป็นหลัก [smi_ley]

ผมก็ได้พี่ Soravit นี่แหล่ะช่วยลากลาย PCB ให้
ยังมีลาย PCB ที่พี่เขาเขียนไว้อีกเยอะแยะ ทั้งปรีและพาวเวอร์แอมป์ PP ที่ยังไม่ได้เอามาทำเล่นกัน

น้ามะขวิดสนใจตัวไหนบ้างครับ  [smi_ley]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 03:28:46 PM »
 [WW] [WW] [WW]

อยากลอง pp ครับ แต่ขอตั้งหลักก่อน โปรเจ็ตเยอะซะจริงเชียว  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 03:37:21 PM »
[WW] [WW] [WW]

อยากลอง pp ครับ แต่ขอตั้งหลักก่อน โปรเจ็ตเยอะซะจริงเชียว  [shock1]

แอมป์ PP ต้อง 2A3 จะได้สะใจค่าหลอด... [roll]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 04:06:36 PM »
PCB สวยมากครับ :)
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 05:13:41 PM »
ไวเหมือนโกหก  [roll]

Pre 6DJ8 New Version.

ยังไม่ได้ตรวจทานความถูกต้องนะครับ  ท่านใดว่างช่วยตรวจทายด้วย
วงจรก็ตามนี้ครับ

ตัวนี้คงผ่าน งาน hw.กันมาบ้างเเล้ว อยากมทราบว่า bias ไฟเท่าไร เเละ Rx ใช้ค่าไหนดี......
pcb สวยดีมาก เเต่ผมชอบให้ชุดไฟ อยู่ทางด้านขวามือเหตุเพราะว่าชอบทำกล่องที่สวิชท์ไฟอยู่ทางขวานั่นเอง

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 05:27:49 PM »
ไวเหมือนโกหก  [roll]

Pre 6DJ8 New Version.

ยังไม่ได้ตรวจทานความถูกต้องนะครับ  ท่านใดว่างช่วยตรวจทายด้วย
วงจรก็ตามนี้ครับ

ตัวนี้คงผ่าน งาน hw.กันมาบ้างเเล้ว อยากมทราบว่า bias ไฟเท่าไร เเละ Rx ใช้ค่าไหนดี......
pcb สวยดีมาก เเต่ผมชอบให้ชุดไฟ อยู่ทางด้านขวามือเหตุเพราะว่าชอบทำกล่องที่สวิชท์ไฟอยู่ทางขวานั่นเอง

ที่เล่นกันอยู่ ไฟสูงก็ประมาณ 75 - 90 v. ถ้ามากกว่านี้ก็ชักจะเริ่มตึงไป
Rx ถ้าใช้ไฟอยู่ในช่วง 75 - 80 v. ใช้ประมาณ 5R แต่ถ้าไฟสูงเกินจากนี้ใช้ 25R

ไม่ทราบว่าคุณ Davit ได้ลองวงจรนี้บ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 05:33:27 PM »
ไม่ได้ลองเลยครับ...ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะมีลายละเอียดงานฮาร์ดไวร์ ด้วยมั้งครับ

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 05:49:04 PM »
ไม่ได้ลองเลยครับ...ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะมีลายละเอียดงานฮาร์ดไวร์ ด้วยมั้งครับ

ที่เป็น Hard Wiring ยังไม่เคยเจอ

วงจรนี้ ชอบภาคจ่ายไฟที่เจ้าของวงจรเขาออกแบบไว้  พี่ Soravit จึงมานั่งเขียน PCB ลองทำเล่นกันในกลุ่มเพื่อน
พอเพื่อน ๆ เอามาทำเล่น พบว่าเจ้าปรีแอมป์ตัวนี้มันเงียบสนิท และสงัดดีมาก อีกทั้งยังให้น้ำเสียงเป็นที่ถูกอกถูกใจ ผมจึงทำตามกับเขาบ้าง

แต่ตัวที่ผมทำนั้นยังไม่เสร็จสมบูรณ์ เพราะยังไม่ได้เอาลงกล่อง
พอจะเอาลงกล่อง ก็ดันมาเซ็งกับวิกฤตน้ำท่วมอีก

หากแคล้วคลาดไม่โดนน้ำท่วมบ้าน จะจับลงกล่องเป็นการฉลองชัยครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 06:18:59 PM »

ชุดกราวด์วงจรปรี ใน pcb  นำไปลงกราวด์รวมตรงจุดใดครับ   [roll-eyes]

หรือลากเส้นผ่านจุดหลอด led   [c--c]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 06:25:01 PM »

ชุดกราวด์วงจรปรี ใน pcb  นำไปลงกราวด์รวมตรงจุดใดครับ   [roll-eyes]

หรือลากเส้นผ่านจุดหลอด led   [c--c]

ผมเอาไปลงแท่นเป็น Star Ground รวมกับกราวด์ของภาคจ่ายไฟครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 06:26:01 PM »

ของเก่าผมลากกราวด์วงจรปรีกับกราวด์ supply ไปจั๊มรวมกันกับกราวด์แท่นครับ อันใหม่ก็น่าจะเหมือนกัน เงียบสงัด

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 06:39:46 PM »

ของเก่าผมลากกราวด์วงจรปรีกับกราวด์ supply ไปจั๊มรวมกันกับกราวด์แท่นครับ อันใหม่ก็น่าจะเหมือนกัน เงียบสงัด

ถ้าจะลากเอาไปลงกราวด์ใกล้ ๆ ตรง LED ก็ได้
แต่อยากให้เอาไปลงเป็น Star Ground ที่แท่นอย่างที่พี่สมชายได้ทำไว้ มันสงัดดีมาก ๆ ครับ
มันเงียบ

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:25:06 PM »
หน้าตาเป็นอย่างนี้จร้าาา  [roll]

เกิดมาพึ่งเคยเห็น   @~~@  ใช้เรียกแฟนอยู่ประจำ   [roll]

ไม่ใช่เค้าใช่มะตะเอง   [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

นึกว่าใช่เสียอีก  [HAHAHA] [HAHAHA]

มะขวิดเป็นไม้ยืนต้น ผลของมะขวิดจะมีเปลือกแข็งและหนาอย่างที่เห็นในรูป
เมื่อผลแก่จัดจะหล่นลงมา เราต้องเก็บไปบ่ม 2 - 3 วัน ให้สุกมีกลิ่นหอม

การรับประมานผลมะขวิด ต้องใช้ของแข็งทุบให้เปลือกแตก แล้วใช้ช้อนตักเป็นคำ ๆ
มะขวิด มีรสชาดหวานอมเปรี้ยวนิด มีกลิ่นหอมรัญจวนใจ
ผลของมะขวิดจะมีสรรพคุณแตกต่างจากมะตูมซึ่งนิยมนำไปต้มเพื่อเอาน้ำไปถวายพระใช้ดื่มเพื่อลดกำหนัด

สรรพคุณของมะขวิด มีสรรพคุณทางยา
ราก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  
เปลือก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อย แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  
ใบ แก้ฟกบวม แก้พยาธิ แก้ฝีเปื่อยพัง แก้ท้องร่วง แก้ตกโลหิต (ห้ามโลหิตระดูสตรี) ขับลม ฝาดสมาน  
ดอก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  

ผล แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต เป็นยาบำรุงทำให้สดชื่น เจริญอาหาร บำบัดโรคท้องเสีย
รักษาโรคที่เกี่ยวกับทางเดินอาหาร รักษาโรคลักปิด-ลักเปิด   และที่แพทย์แผนไทยไม่ได้พูดถึง ก็คือบำรุงเพศ

Squid นายอัลกอฮอล์ อ่าน สะ - ควิด ไม่ถนัดปาก มะขวิด เรียกง่ายกว่าตั้งเยอะ  [HAHAHA]

เมื่อรู้สรรพคุณของมะขวิด อย่าลืมไปหามะขวิดมาทานกันนะ จะได้เตะปี๊บดังและเท้าไม่บวม.. [roll]

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:34:55 PM »
เดี๋ยวนี้ชาวสวนมะนาว นิยมนำต้นมะขวิดมาเสียบยอดมะนาวกันมากครับ
http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1736&s=tblplant

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:36:00 PM »
ด้วยความมือใหม่ มีข้อสงสัยครับ ว่าเหตุใดปรีหลอดส่วนใหญ่ที่ผมเห็น ภาคจ่ายไฟมันถึงใช้ซีฟิลเตอร์ค่ามากกว่าเพาเวอร์แอมป์หลอดเยอะจังเลยครับ  [unde_cided]

[tig12]

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:42:11 PM »
ด้วยความมือใหม่ มีข้อสงสัยครับ ว่าเหตุใดปรีหลอดส่วนใหญ่ที่ผมเห็น ภาคจ่ายไฟมันถึงใช้ซีฟิลเตอร์ค่ามากกว่าเพาเวอร์แอมป์หลอดเยอะจังเลยครับ  [unde_cided]

อยากรู้เหมือนกัน แค่ 220uf ก็น่าจะเหลือเฟือแล้ว
ถ้าคุณ wchatchai ผ่านเข้ามา ช่วยให้คำแนะนำบ้างนะครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:54:36 PM »

อยากรู้เหมือนกัน แค่ 220uf ก็น่าจะเหลือเฟือแล้ว
ถ้าคุณ wchatchai ผ่านเข้ามา ช่วยให้คำแนะนำบ้างนะครับ  [unde_cided]
เพราะว่ามันกินกระแสน้อยครับ มันเลยไม่ต้องใช้ค่ามาก ๆ

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 11:42:59 AM »
ผมลองต่อตามที่คุณ rung บอกมาแล้วได้ผลตามนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมไฟที่ผ่านบริดจ์แล้วไม่ได้เท่ากับ 29.5 (20.9*1.414) หรือว่าต้องต่อ C filter ก่อน

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 12:00:41 PM »
ผมลองต่อตามที่คุณ rung บอกมาแล้วได้ผลตามนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมไฟที่ผ่านบริดจ์แล้วไม่ได้เท่ากับ 29.5 (20.9*1.414) หรือว่าต้องต่อ C filter ก่อน

โอเคแล้วครับพอผมเอา C 100uF เข้าไป Filter ตอนนี้ไฟเท่ากัน 28.4 ทั้ง  2 ข้างแล้วครับ  [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2011, 12:11:47 PM โดย tnosomch »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 01:19:20 PM »
ว่่าจะตอบแต่ไม่ทันเสียแล้ว  มัวแต่ไปทำชิพแอมป์ ภาค อวตาล อยู่   [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 01:47:57 PM »
ว่่าจะตอบแต่ไม่ทันเสียแล้ว  มัวแต่ไปทำชิพแอมป์ ภาค อวตาล อยู่   [shock1]
หน้าตาแอมป์ "องค์คุลีมาล" หน้าตาเป็นแบบไหนครับ [shock1]

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 05:23:50 PM »
ภาค supply เสร็จแล้วเหลือเดินสายสัญญาณต่างๆอีกนิดเดียวได้ร้องเพลงแล้วครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 05:45:51 PM »
ระหว่างตัว ic กับ ฮีตซิ้งค์ไม่ต้องรองอะไรได้ใช่ใหมครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:25:26 PM »
ใส่ซิลิโคนระบายความร้อนก็พอครับ หรือถ้าจะทดลองจูนเสียงใส่แผ่นทองแดงบางๆคั่นกลางตามสูตรพี่เล็กก็ได้ครับ  Vo

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:33:27 PM »

[))]เยึ่ยมเลยแต่ไงมาโผล่กระทู้ นี้ได้ ไม่ไปต่อกระทู้โน่นหรือ [roll] http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=6554.0