ผู้เขียน หัวข้อ: USB>SPDIF ที่ส่งต่อให้ DAV DAC  (อ่าน 41045 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
USB>SPDIF ที่ส่งต่อให้ DAV DAC
« เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 01:21:04 AM »
สัญญาณ ที่ส่งต่อให้ DAV DAC ท่านเอามาจากไหน  [confused-raccoon]

เรื่องมันเกิดจากว่า ทำ DAV DAC แล้ว ใช้งานได้ดีเกินคาด ก็เลยต้องหาอะไรมาจ่ายสัญญาณให้สักหน่อย อันแรกที่สมองอันกลวงโบ๋จะนึกออก  CD-ROM  [yes-raccoon]

แต่เราไม่มี CD-ROM Control นะ  [confused-raccoon]  

ก็หาที่มีปุ่ม Play สิ   laughhahaha

ได้มานานแล้วจากร้านคอม หาแบบนี้ของใหม่แกะกล่องไม่ค่อยมีเลย ได้ของเก่ามาก็เอามาเซ็คผลปรากฏว่า ได้ 2 ตัว แต่เสียงเวลาหมุนนี่พอๆกับ เสียงจี่ ของน้าคลีนเลยล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2013, 06:09:50 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: สัญญาณ ที่ส่งต่อให้ DAV DAC ท่านเอามาจากไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 01:29:18 AM »
ผมใช้ NB ครับ แน่นอนผมมี usb -> coax อยู่แล้วเลยใช้งานได้ทันที แค่ส่ง 16 บิท 44.1 กิโลเฮิส ก็เป็นอันใช้ได้ หรือไม่ก็ใช้ marantz 63se ครับ แต่จะหนักไปทางต่อกับ cd มากกว่าครับ ชอบเสียงแบบนี้มากกว่า ผ่านจากซีดีเพียวๆ ไม่ต้องไปผ่านอะไรต่อมิอะไร ยกเว้นว่าได้เพลงที่เป็น wav ที่ซื้อมาจากหน้าเว็ปก็อีกเรื่องนึงครับผม  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Emergency :[img width=800 height=600]
Re: สัญญาณ ที่ส่งต่อให้ DAV DAC ท่านเอามาจากไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 02:59:04 AM »
ผมใช้ NB ครับ แน่นอนผมมี usb -> coax อยู่แล้วเลยใช้งานได้ทันที แค่ส่ง 16 บิท 44.1 กิโลเฮิส ก็เป็นอันใช้ได้ หรือไม่ก็ใช้ marantz 63se ครับ แต่จะหนักไปทางต่อกับ cd มากกว่าครับ ชอบเสียงแบบนี้มากกว่า ผ่านจากซีดีเพียวๆ ไม่ต้องไปผ่านอะไรต่อมิอะไร ยกเว้นว่าได้เพลงที่เป็น wav ที่ซื้อมาจากหน้าเว็ปก็อีกเรื่องนึงครับผม  [roll]

[roll] เป็นอีกหนึ่งทางเลือก ครับ ซึ่ง CD แท้ที่เสียงดีราคาพอๆกับน้ำมันเกือบเต็มถัง  [entreat-raccoon]

แต่ก็ยังพอหาได้บ้างในราคาที่พอรับได้รวมถึงมีแผ่นเดิมๆ อยู่แล้ว ก็จัดการเอามต่อฟังทันที  [roll]

ทำ ตัวเสียบไว้แล้วเอามาเสียบตรง Digital Out

ตอนแรกก็กลัวว่าพัดลมขนาดใหญ่ของ Supply จะดังมากจนรำคาญ  แต่ไม่เลยเงียบมาก  [yes-raccoon]

เมื่อเวลาผ่านไปเจ้าเพลงที่อยากฟัง มันไม่เป็นแผ่น แต่เป็น ไฟล์ จะทำยังไงล่ะ นอกจากหาสาย TR ST to RCA ไปเสียบหลังปรีก็ฟังได้ครับ  [roll] แล้วพี่จะทำเจ้าสีทองนี่มาทำ..อะไร  [pig90129]
แล้วทำไงล่ะ ก็เลยไปโพส ซื้อ USB to Coaxial น้าคลีน เอาไม่เกิน 300 บาท [laugh-raccoon]

แล้วหลังจากนั้นก็มีสายตรงจากพี่เล็กใจดี เอา USB to Coaxial ไปลองแพะให้หน่อย ผมก็บอกได้ครับพี่อยากได้อยู่พอดี  [laugh-raccoon]

ไม่นานเจ้าตัวนี้ก็ตกมาถึงท้อง พร้อม pcm2704 ,74hc04ag  smd และ PhuseTransformer แบบก้อนขี้หมา(พี่เล็กเรียกว่าอย่างนั้น) และแบบ toroid

smd ทั้งนั้น R นะตัวเลขแทนแทบสี แต่ C ค่าเท่าไหร่  [heyheybaby_watch] ต้องไปหาข้อมูลก่อน  fart-raccoon

แต่ว่าขอเอาใช้ก่อน  [roll]

พบว่าไม่ว่าจะต่อกับบอร์ดแดงหรือบอร์ดทอง เสียงดีกว่า สาย TR ST to RCA ไปเสียบหลังปรี เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 03:42:26 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:55:55 AM »
คุณรุ่งอยากทราบว่าตัวแปลง usb>spdif ตัวทีทดลองอยู่ทำหน้าที่แปลงอย่างเดียวหรือว่ามีคุณสมบัติ ช่วยลดจิตเตอร์ หรือทำให้รับสัญญานได้ถึง 24/192 ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:47:38 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] เป็นการต่อยอดที่แจ่มเลยครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน สำเร็จเมื่อไหร่ ร่วมด้วย 1 ตัวนะครับ

ขอบคุณที่มีโครงการดีๆมาให้เล่นตลอดเลยนะครับ  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 02:01:47 PM »
คุณรุ่งอยากทราบว่าตัวแปลง usb>spdif ตัวทีทดลองอยู่ทำหน้าที่แปลงอย่างเดียวหรือว่ามีคุณสมบัติ ช่วยลดจิตเตอร์ หรือทำให้รับสัญญานได้ถึง 24/192 ได้หรือไม่ครับ

หลักการเป็นยังไงรบกวนอธิบายทั้ง 2แบบ  [res]

มาดูตับไตใส่พุง ตัวขาวกันนิดหนึ่ง  [heyheybaby_watch]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 03:27:04 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 04:51:24 PM »
เจ๋งอ่าา ข้าวต้มมัดแบบนี้ ดูเรียบร้อยขึ้นจมเลย  [clap hand2] [clap hand2] [res] [res]

อ่อ psu ของ Computer ยิ่งพัดลมใหญ่จะยิ่งเงียบนะครับ เพราะรอบการทำงานต่ำลง แต่ได้ แอร์ โฟล ใครเคียงกับพวกรอบสูงๆครับ psu รุ่นใหม่ๆ ถึงหัดมาใช้ 120-140mm  แทนรุ่นเก่าๆ 40-80mm ที่เสียงดังๆครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 04:59:54 PM »
 psu ยี่ห้อนี้ เหมือนจะปรับรอบได้นะครับ สังเกต ข้างๆปลั๊กไฟเข้า มันจะมี แกนโวลลุ่มให้เลือกรอบได้อยู่
 พัดลมใหญ่ บางรุ่น เสียงก็ไม่เงียบน่ะครับ
 ตัวอย่างเช่น รุ่นข้างล่างนี้ สำหรับใครอยากฟังเสียงเครื่องบินไอพ่น เร่งรอบเครื่อง  
 ใครเคยโอเวอร์คล็อก cpu amd จะรู้จักดี ฉายา เดลต้า หวีดนรก laughhahaha laughhahaha
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:04:59 PM »
ชอบตัวกลมข้างล่างมากๆ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:30:43 PM »

หลักการเป็นยังไงรบกวนอธิบายทั้ง 2แบบ  [res]

มาดูตับไตใส่พุง ตัวขาวกันนิดหนึ่ง  [heyheybaby_watch]

ตายเลยมาให้มือใหม่อธิบาย ที่ผมถามหมายถึง คุณสมบัติมันเหมือนตัวที่ผมเคยส่งลิงค์ให้คุณรุ่งดูที่ว่าตัวแปลง usb เป็น coax ที่คุณ thaisolar เอามาขาย ตัวนั้นจะแปลง usb เป็น coax โดยจะส่งสัญญานได้ 24/324 bit และช่วยทำให้เสียงดีขึ้นด้วยตามที่คนเอาไปใช้แล้วผมถามเขาครับ ผมก็ไม่รู้ว่าตัวที่คุณรุ่งทำมันมีคุณสมบัติอย่างไร ถ้าแปลง usb เป็น coax ธรรมดาก็คงไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร ถ้ามันไม่สามารถส่ง 24/192 เพราะผมฟังแล้วก็ไม่แตกต่างถ้าฟังไฟล์ธรรมดา 16/44bit ระหว่าง usb กับ coax แต่ coax อาจจะต่างตรงเล่นสายได้ทำให้เสียงเปลี่ยนไปนิดหน่อย ก็ยังหาจุดสรุปไม่ได้เหมือนกัน บางคนก็บอกว่า usb ดีกว่า แล้วแต่คนชอบ

ก็เหมือนพวก hiface2 http://www.m2tech.biz/hiface2.html ที่เขาทำมาขายตัวละ5500 ที่สามารถแปลง usb เป็น coax ส่งข้อมูลได้ 24/192 ทำให้สามารถเล่นไฟล์ Hi res ได้ครับ และช่วยลด  JITTER ในระบบดิจิตอลลง โดยมี clock 2ชั้นในการกรอง เพื่อให้ได้สัญญานที่บริสุทธิ์ขึ้น
hifice ก็เอาไว้ใช้เล่นพวกไฟล์ Hi res

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 06:15:09 PM »
 16bit/44.1MHz. 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 06:22:38 PM »
เจ๋งอ่าา ข้าวต้มมัดแบบนี้ ดูเรียบร้อยขึ้นจมเลย  [clap hand2] [clap hand2] [res] [res]

อ่อ psu ของ Computer ยิ่งพัดลมใหญ่จะยิ่งเงียบนะครับ เพราะรอบการทำงานต่ำลง แต่ได้ แอร์ โฟล ใครเคียงกับพวกรอบสูงๆครับ psu รุ่นใหม่ๆ ถึงหัดมาใช้ 120-140mm  แทนรุ่นเก่าๆ 40-80mm ที่เสียงดังๆครับ
พัดลม coller master ตัวที่มีสีสวยๆก็เงียบดีครับ ไม่มีเสียงเลยแต่รอบช้าหน่อย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:04:16 PM »
ถ้าอย่างน้าคลีนว่าคงจะสนุก แต่ดูสิ  [roll-eyes]

โดยหลักเรามี DAC บอร์ดทอง จุดประสงค์แค่เอาสัญญาณดิจิตอล ส่งไปให้ DAC และในกลักการ ผมก็ไม่ทราบทั้งหมด จะอาศัยน้าคลีนที่คลุกคลี มานานกลับออกตัวซะนี่  [heyheybaby_punching]  ยังไงหาตัวอย่าง หาวงจรมาช่วยกันครับ  [roll] หรือจะส่งของน้าคลีนมาแกะเล่นก็ได้  3-2-1-raccoon

วงจรบอร์ดขาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 07:39:01 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 08:56:57 PM »
  ผมอ่านตั้ง2 รอบ ยังไม่รู้เลย คุณรุ่งจะทำอะไรครับ  ขอสรุปอีกรอบได้ป่าว 

หมายถึง ว่า เอา ซีดีรอมมาต่อเอาสัญญาณดิจิตอลก็ได้แล้ว   เอาตัวแปลงจากusbมาเป็นcoxaก็ได้แล้ว  ตอนนี้ต้องการอะไรครับ เผื่อผมมี จะได้จัดไปให้ลอง แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าขาดอะไร
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 09:05:40 PM »
ผมรอดูตัวนีว่าจะเข้ามาอีกหรือเปล่าครับ ตัวนี้แปลง usb ให้เป็น 24/192 ครับ 
Asynchronous Transfer USB to S/PDIF Coaxial&Optical I2S 192Khz/24bits
ใช้ชิพ CM6631 ตัวล่าสุดจาก C-Media ที่ support USB Audio Device Class Definition V2.0
และ high-definition audio processing capability up to 192KHz/32bit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 09:39:57 PM »
 ผมอ่านตั้ง2 รอบ ยังไม่รู้เลย คุณรุ่งจะทำอะไรครับ  ขอสรุปอีกรอบได้ป่าว  

หมายถึง ว่า เอา ซีดีรอมมาต่อเอาสัญญาณดิจิตอลก็ได้แล้ว   เอาตัวแปลงจากusbมาเป็นcoxaก็ได้แล้ว  ตอนนี้ต้องการอะไรครับ เผื่อผมมี จะได้จัดไปให้ลอง แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าขาดอะไร

[laugh-raccoon]  ก็ ตัวแปลงจากusbมาเป็นcoxa นั้นมิใช่ของผม ผมก็ก็ต้องทำมาขึ้นใหม่ และเพิ่มความบางจุดที่ IC ตัวนี้มีให้เล่น ส่วนบอร์ดขาวนี้ก็ต้องส่งกลับให้พี่เล็ก  [roll]  ก่อนอื่นก็ต้อง ทำตัวให้เหมือนต้นแบบก่อน  [roll]

แต่แบบนี้เก็บไว้ก่อน จากนั้น เพิ่มในส่วน Audio Out  [roll]

แล้วก็ได้ PCB มาหน้าตาแบบนี้  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 10:11:02 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 09:43:05 PM »
ผมรอดูตัวนีว่าจะเข้ามาอีกหรือเปล่าครับ ตัวนี้แปลง usb ให้เป็น 24/192 ครับ  
Asynchronous Transfer USB to S/PDIF Coaxial&Optical I2S 192Khz/24bits
ใช้ชิพ CM6631 ตัวล่าสุดจาก C-Media ที่ support USB Audio Device Class Definition V2.0
และ high-definition audio processing capability up to 192KHz/32bit

[heyheybaby_watch] มันเกินความสามารถไปเยอะเลย  laughhahaha ถ้ามาแล้วส่งมาแพะหน่อยสิ  3-2-1-raccoon

ตัวแบบนี้ครับพอได้  laughhahaha

แต่ขา IC ก็เล่นเอาปวดตาเหมือนกันเมื่อเทียบกับ CS8414

แต่ก็ผ่านไปด้วยดี

เมื่อเสียบคอม จะลงโปรแกรม อัตโนมัติ เมื่อลงครบแล้ว จะมีแถบตรง ไอคอนลำโพงมุมขวาล่างเพิ่มมาอีกตัว และสามารถควบคุมความดังและปิดเสียงด้วย SW 3 ตัว

มีแถบ ตัวนี้เพิ่มมา

กดปุ่ม วอลลุ่ม +

กดปุ่มวอลลุ่ม -

กดปุ่ม Mute

เมื่อต่อใช้งานกับบอร์ดทอง

จากนั้นก็มาลองเปลี่ยน Transformer pluse เป็น  toroid  เสียงหม้อกลมดีกว่าก้อนขี้หมาครับได้โปร่ง สดใสกว่า

บอร์ดนี้สามารถต่อหูฟังได้ด้วย  [roll]
เสียงใช้ได้เลยทีเดียว สำหรับช่องเสียบหูฟัง ตอนแรกเสียงจะก้องมาก ไล่ไปไล่มาพบว่า GND ของ TR Jack ไม่ได้ต่อ  [heyheybaby_punching] แต่เสียงที่ได้เกินคาดมากครับ ถือว่าดีกว่า ช่องหูฟังของ Note Book มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 11:27:03 PM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 10:55:24 PM »

แบบนี้ได้ไหมครับ คุณรุ่ง   เห็นไม่ชัด ซิป รับusbgเห็นลางๆเป็น pcm2708 มี lrck bck sclk data  ไปยัง pcm3060(แต่pcm3060เสีย) 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:09:31 PM »
    คุณ รุ่งครับ  ตกลงรูปที่ผมโพส ซิปที่รับ usbได้ คุณรุ่งเอาไปใช้ได้ไหมครับ  ถ้าใช้ได้ผมจะส่งไปให้ครับ  ฟรีครับ ไม่ได้คิดเงิน   

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:29:29 PM »
    คุณ รุ่งครับ  ตกลงรูปที่ผมโพส ซิปที่รับ usbได้ คุณรุ่งเอาไปใช้ได้ไหมครับ  ถ้าใช้ได้ผมจะส่งไปให้ครับ  ฟรีครับ ไม่ได้คิดเงิน   

น่าจะเป็น pcm2706 นะครับ ไม่เป็นไรเก็บไว้ที่น้าก่อน ผมมีตัว pcm2704 แล้ว  [res]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:33:54 PM »

น่าจะเป็น pcm2706 นะครับ ไม่เป็นไรเก็บไว้ที่น้าก่อน ผมมีตัว pcm2704 แล้ว  [res]

รับทราบครับ    จะเอา   ก็บอกแล้วกันครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:43:03 PM »
ตัวที่ผมเอามาให้ดู ชิป คุณ nut ty กล่าวว่าเหนือกว่า pcm เยอะครับ ก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่ dac Audio GD ก็เอามาใส่ครับชิป usb ตัวล่าสุดครับ TE8802L
ของจะมาต้นเดือนหน้าครับ ผมก็เล็งๆอยู่ครับ ไหนๆจะเล่น computer audio ก็คงต้องหามาเสริมครับ จะได้ครบรสครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 02:24:59 PM »
ตัวที่ผมเอามาให้ดู ชิป คุณ nut ty กล่าวว่าเหนือกว่า pcm เยอะครับ ก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่ dac Audio GD ก็เอามาใส่ครับชิป usb ตัวล่าสุดครับ TE8802L
ของจะมาต้นเดือนหน้าครับ ผมก็เล็งๆอยู่ครับ ไหนๆจะเล่น computer audio ก็คงต้องหามาเสริมครับ จะได้ครบรสครับ

แหม.. น้าคลีนเล่นเอาโตโยต้าไปเทียบกับเฟอรารี่ แบบนี้ไม่แฟร์ครับ  [heyheypig447]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 02:28:08 PM »
แต่ๆ... TE8022L มันเป็นชิพ DSP ลูกผสม มีซอฟต์แวร์ในชิพ(เฟิร์มแวร์)กำกับอยู่ ซึ่งจะดีหรือไม่อยู่ที่เฟิร์มแวร์ในชิพด้วยนะครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:11:36 PM »
แต่ๆ... TE8022L มันเป็นชิพ DSP ลูกผสม มีซอฟต์แวร์ในชิพ(เฟิร์มแวร์)กำกับอยู่ ซึ่งจะดีหรือไม่อยู่ที่เฟิร์มแวร์ในชิพด้วยนะครับ [gr_in]
เห็นคุณ nut ty บอกว่าถ้าก๊อปเฟิร์มแวร์มาได้ แจ่มสุดเลยครับ ก็ไม่รู้ว่านักก๊อปจีนจะก๊อปได้ดีแค่ไหนครับ
พอดี คุณ thaisolar จะนำเข้ามาครับ ผมก็ไปจีบไว้แล้วครับว่าจะลองเอา เฟอรารี่ มาขี่ดูซะหน่อยครับ ว่าจะได้ผลเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ
ก็จะเอามาใช้กับ dac ผมนั้นแหละครับไม่รู้ว่าจะส่งเสริมกันได้หรือเปล่าครับ
คุณแว่นว่าอย่างไรครับถ้าผมเอามาใช้กับ dac ผมครับ แต่เล่นไฟล์ธรรมดาก่อนนะครับ ยังเล่นไม่ถึง Hi res ครับ
คิดว่าจะต่างไหมครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:15:16 PM »

แหม.. น้าคลีนเล่นเอาโตโยต้าไปเทียบกับเฟอรารี่ แบบนี้ไม่แฟร์ครับ  [heyheypig447]

ไปวิ่งท้องทุ่งนา โตโยต้ากินขาดครับ
 [roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:20:28 PM »
เห็นคุณ nut ty บอกว่าถ้าก๊อปเฟิร์มแวร์มาได้ แจ่มสุดเลยครับ ก็ไม่รู้ว่านักก๊อปจีนจะก๊อปได้ดีแค่ไหนครับ
พอดี คุณ thaisolar จะนำเข้ามาครับ ผมก็ไปจีบไว้แล้วครับว่าจะลองเอา เฟอรารี่ มาขี่ดูซะหน่อยครับ ว่าจะได้ผลเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ
ก็จะเอามาใช้กับ dac ผมนั้นแหละครับไม่รู้ว่าจะส่งเสริมกันได้หรือเปล่าครับ
คุณแว่นว่าอย่างไรครับถ้าผมเอามาใช้กับ dac ผมครับ แต่เล่นไฟล์ธรรมดาก่อนนะครับ ยังเล่นไม่ถึง Hi res ครับ
คิดว่าจะต่างไหมครับ
ตรง firmware เอง คุณ nut ty ก็รู้ว่าทางเทคนิคส่วนพิเศษมันอยู่ตรงไหน แต่มันเป็นความลับทางการค้า พรรคพวกเซ็น NDA ไว้แล้ว ขืนเอามาเผยแพร่ก็โดนฟ้องสิครับ
พอดีพี่จีนอาจจะมีข้อตกลงพิเศษ หรือทำแบบไม่สนบริษัทผู้ผลิตชิพก็ได้  [pig6456]

ส่วนความแม่นยำปกติจาก Audio CD เป็น 16bit/44.1kHz ครับ ไมจำเป็นต้องทำอะไรเพิ่มนัก แค่จัดการส่วนแปลงสัญญาณ กับส่วนอะนาลอกให้เรียบร้อยและถูกต้องที่สุดก็พอครับ ไม่มีความจำเป็นต้อง up-sampling แต่อย่างใด

ส่วนเรื่อง Hi-res ถ้าต้นฉบับมาจากห้องบันทึกจริงก็ถูกต้องครับ แต่ถ้าได้จากการอัพ sampling ขึ้นมาเอง มันก็คือการเติมแต่งให้เต็มๆเท่านั้น แต่ไม่ใช่ของจริงครับ

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 09:42:52 PM »

ตัวนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนไป ต้องลง Driver ของเค้าด้วย พอดีของเดิมมันกลับบ้านเก่า เปลี่ยนแล้วยังฟังไม่ออกเหมือนเดิม  laughhahaha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 11:16:21 PM »
หลังจากลองฟังมาพอสมควร ได้ลองกับ IC หลายๆยี่ห้อ ผมชอบตัวล่างสุดให้เสียงที่ชอบดีกว่าทุกตัว

แต่พักนี้กระแส GND แรงมาก เลยคิดว่าจะแยก GND ออกจาก Com จึงใส่ Optic มาอีกชุด  [roll]

รื้ออุปกรณ์จากบอร์ดแรก มาใส่  laughhahaha  แต่ ไม่ได้ลองเพราะไม่มีตัวรับ Optic  [in-love-raccoon]

และสายตรง แจ้งมาว่า 7404 smd ที่ให้มาด้วยนั้น เสียงดีที่สุดแล้ว เป็นที่ตามหากันในวงการ  [confused-raccoon] ถ้างั้นไม่รอช้า

ทำขึ้นมาใหม่  laughhahaha ขนาดเท่าเดิมทุกอย่าง ขยับขยายโยกย้ายนิดหน่อย

ถอดอุปกรณ์บอร์ดเก่าทั้งหมดมาใส่อีกแล้ว  [laugh-raccoon] เปรียบเทียบกับต้นแบบ และตัวที่แกะมา

เมื่อเปิดฟังครั้งแรก  laughhahaha ไม่ผิดหวังครับดังที่พี่เล็กได้บอกไว้

ผมชอบตัวนี้แล้วล่ะดีกว่าทุกตัวที่ทดลองมา แล้วจะส่ง PCB เปล่าทั้ง 3 แผ่น ให้บอร์ดขาวต้นฉบับจูงกลับบ้าน  [roll]

กำลังหากล่องใส่ให้สวยงาม  [pig6456]

[pig6456] [pig6456]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 12:02:49 AM »
สุดยอดเลยครับคุณรุ่ง ทำได้ไงเนี่ยครับ เป็นซุปเปออร์แมนเปล่าครับ  นับถือจริงๆครับ [res] [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"