ผู้เขียน หัวข้อ: monoblock  (อ่าน 7700 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
monoblock
« เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 01:27:40 PM »
เรียนถามน้า ๆถ้าเราจะทำเพาว์เวอร์แอมป์หลอด โมโนบลอค ซิงเกิลเอน อยากทราบว่ามีหลอดเบอร์ใหนที่ให้กำลังขับมากที่สุด ทำแล้วได้กำลังข้างละกี่วัตต์ (ขับลำโพงตั้งพื้น 86 db 8 ohm)ใช้งบประมาณเท่าไรครับ รบกวน น้าๆแค่นี้ก่อน

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: monoblock
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 02:31:52 PM »
ผมไม่ทราบว่าเบอร์ไหนมากสูดครับ เท่าที่รู้ก็ 211 ได้สิบกว่า watt ครับ
แต่ไฟมันสูงมากเหมือนกันครับน้า ราคาถ้าเบอร์นี้ทั้งหลอดและอุปกรณ์หนักอยู่ครับ
ผมว่าถ้าน้าเน้นกำลังเล่น PP ราคาน่าจะถูกกว่า SE watt สูงครับ
แล้วแต่ชอบครับน้า รอน้าท่านอื่นๆอีกครับผมก็บอกไปตามเบอร์ที่ชอบ [chick-dance2]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 03:01:31 PM »
86db  ผมว่าก็ไม่ได้ต่ำไปสำหรับ Amp หลอด SE เบอร์ทั่วๆ ไปนะครับ  แต่ถ้าอยากทำ SE Watt สูงๆ วงจรง่ายๆ ก็ต้องเลือกหลอดประเภท  211 หรือ 845 เพื่อ Run ในโหมด Class A
ถ้าอยากได้หลอดถูกกว่านั้น ลองดูพวก 811A  Run ในโหมด Class A2 ซึ่งวงจรก็จะซับซ้อนขึ้นมาอีกหน่อยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 04:27:11 PM »
300B SE ที่ load resistance 2K, plate voltage 450V, plate current 80mA, grid bias -97V ได้กำลัง 17.8 Watts  [chick-guitar]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 04:35:44 PM »
300B SE ที่ load resistance 2K, plate voltage 450V, plate current 80mA, grid bias -97V ได้กำลัง 17.8 Watts  [chick-guitar]
[สวดยอด] [ว้าว] [อ่ะเคร] [เอิ้กๆๆๆ] [ฟิ้ววว]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 04:41:36 PM »
  มันไปได้ไม่ถึงซิครับน้า ขนาดใช้นักกล้ามยังได้แค่เกือบๆ 13 วัตต์ ยิ่ง WE นี่ดันไม่ขึ้นเลยครับ เครื่องผมรันอยู่ 84 mA.
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tan230311

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 04:57:33 PM »
ตัวนี้เลยครับน้าม้วนเดียวจบ
 833 ข้างละ 150 วัตต์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 05:00:41 PM »
  มันไปได้ไม่ถึงซิครับน้า ขนาดใช้นักกล้ามยังได้แค่เกือบๆ 13 วัตต์ ยิ่ง WE นี่ดันไม่ขึ้นเลยครับ เครื่องผมรันอยู่ 84 mA.

ผมก็ยังไม่เลยลองเหมือนกันครับ ตามเอกสารของ Western Electric เขาอ้างเอาไว้ในตารางการ setup โดยใช้วงจร WE-91 ขับด้วย WE310A สอง stage นะครับ ก็ว่าจะลองเหมือนกันแต่ไม่มีหลอด WE310A เพราะมันแพงโคตร ก็เลยว่าจะหาหลอดคู่แฝดสัญชาติรัสเซียมาดองไว้สักสองคู่ก่อน (10Ж12С)  [chick-guitar] 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 05:11:20 PM »
 นึกถึงแล้วยังเสียดายผมขายที่ htg ไปสองคู่เมื่อห้าปีก่อน คู่ละสองพัน ตอนนี้ยังซื้อไม่ได้หลอดนึงเลย nos nib ด้วย แต่ยังมีเก็บอยู่ 3-4 คู่ครับ น้าใช้ 6j7g แทนก็ได้ครับเสียงดีเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 05:13:43 PM »
นึกถึงแล้วยังเสียดายผมขายที่ htg ไปสองคู่เมื่อห้าปีก่อน คู่ละสองพัน ตอนนี้ยังซื้อไม่ได้หลอดนึงเลย nos nib ด้วย แต่ยังมีเก็บอยู่ 3-4 คู่ครับ น้าใช้ 6j7g แทนก็ได้ครับเสียงดีเหมือนกัน

คู่ละสองพันเหมียนเดิมได้ปะ............................ [ฟิ้ววว]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 05:17:56 PM »
310ใช้ 6c6 แทนได้ครับพี่. ลำโพง 86.5 นี่หอบเลย สำหรับ se  เล่นppดีกว่าครับ แต่วัตต์สูง se  หนักเลย ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็หนักใจตอนสร้าง เครื่องเคียงเพียบ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 06:15:27 PM »
ขอบคุณครับที่คำตอบหลากหลาย  จุดประสงค์ที่ถามคือปัญจุบันไม่อยากเปลี่ยนลำโพง nht 2.5 ตั้งพื้นหน้าเฉียง 86 db 6 ohm เขาว่ามันขับยาก แต่ตอนนี้อยากเล่นเครื่องหลอด ขอขับออกสัก 75-80 เปอร์เซนก็พอใจ มากกว่ายิ่งดี วงเงินไม่เกิน 35,000 อยากได้ se ก่อน ถ้าไม่ได้ก็ pp กระผมถามคนทำขาย เขาบอกว่า  mono หลอด 211  ขับออกไม่ต้องลุ้น น้าๆมีความเห็นประการใด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 06:24:19 PM »
 ครับ 211 ขับออกแน่นอน แต่ถ้าจะทำ 211 แนะนำให้เป็น 845 ดีกว่าลงทุนพอๆกันแต่ได้กำลังวัตต์มากกว่า หากแหยงไม่กล้ารันไฟสูงก็สามารถรันไฟต่ำ 5-700 v ก็ยังได้กำลังที่ล้น 10 วัตต์ได้อย่างสบายครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 07:21:46 PM »
ขอบคุณน้าเล็กครับ ขอถามอีกครับว่าปกติ หลอด 845 ถ้าโมโนบล็อคแล้วจะใช้หลอดข้างละกี่หลอด มีหลอดอะไรบ้าง ออกข้างละประมาณกี่วัตต์ เห็นว่าราคาหลอด 211 และ 845 พอๆกันหลอดหายากหรือเปล่า ถ้าหลอด nos บ้านเราประมาณไหน  ใช้รันไฟสูงแล้วดีกว่าไฟตำ่หรือครับถ้าดีกว่าไม่แหยง ขออย่าให้ระเบิดก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 07:38:23 PM »
 [fb-smiling] ไม่ลอง 300ฺB PSE ดูละครับ หรือเบอร์อื่นๆก็ได้ เผื่อชอบครับ  [huge-thumbs-up]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 07:48:29 PM »
[fb-smiling] ไม่ลอง 300ฺB PSE ดูละครับ หรือเบอร์อื่นๆก็ได้ เผื่อชอบครับ  [huge-thumbs-up]

[fb-smiling] ใช่แล้วครับ ทำพร้อมลุงซูนก็ได้ เห็นเคือง 3ooBse อยู่ด้วย  [chick4]

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 08:22:12 PM »
NHT 2.5หน้าเฉียง 86db ขับง่ายครับ  กับse 2A3ก็ยังขับออกเลยครับ เพราะอะไรรู้ใหมครับ
ไดร์เวอร์ยิ่งใหญ่โดยเฉพาะกรวยกระดาษ กับเเอมป์หลอดเดินทางไปกันได้อยู่ครับ

คำถามเเรกๆเลย  น้าฟังเพลงสไตล์ใหนเเละเปิดประมาณกี่%(ดังมากน้อย)

คำถามถัดมา ถ้ามีประสบการณ์ ทำแอมป์หลอดอยู่เเล้ว  โอเคกับไฟสูงๆมากๆใหม
                     เพราะไฟสูงๆมากๆ โอกาสจะจับกับหลอดเพาเวอร์ไตรโอดเครื่องส่งกำลังสูงๆก็มากตาม

สิ่งที่จะบอกต่อคือ หลอดเครื่องส่ง กำลังเหลือพอจริง  เเต่ในเเง่ลีลา  และน้ำเสียงต้องปล้ำกันพอดูมาก(น้าๆที่ลองมาเเล้ว ผ่านเรื่องนี้หมด) ยอมรับได้จะช่วยได้มาก

ส่วนเรื่องโมโนบล็อก หรือ  ไม่  ตามหลักการถ้าทำได้ก็จะดีในเเง่ ไม่กวนกันข้ามช่อง สวยงาม อลังการ ในงบประมาณที่สูงกว่า

ที่เกริ่นๆมาทั้งหมดยัง ไม่ได้ช่วยเเนะนำหลอดเบอร์ใหนให้เลยครับ [yellow-lol]

ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 09:25:12 PM »
    ขอเรียนน้าๆ ครับกระผมไม่ได้มีความรู้ในด้าน diy ครับกระผมอยู่ในเวปนี้เพราะรู้สึกว่ามีความเป็นกันเอง ให้ความรู้กันโดยไม่ปิดบัง แนะนำกันอย่างดี ผมจึงเข้ามาหาความรู้ อาจจะรู้บ้างไม่รู้บ้าง น้าๆก็ให้คำอธิบาย ต้องขอขอบคุณ [0002053E]
    มาต่อเรื่องกัน ผมคิดอีกที ถ้าเล่น ปรี- เพาเวอร์คงแมทกันยากจะมีปัญหาให้แก้ เอาว่าเล่นอินติเกรทแอมป์หลอดดีกว่า  ขอคำแนะนำเช่นลำโพงของผมน้าๆเห็นว่าควรจะใช้แอมป์ se กี่วัตต์/ข้างขับออกและใช้หลอดเบอร์อะไร แอมป์ pp เหมือนกัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 09:34:38 PM »
ขอบคุณน้า micro ครับ ส่วนเพลงที่ฟังส่วนมากเป็นเพลงร้อง แจ๊ส เพลงจังหวะดนตรีไม่ซบซ้อน เอาเป็นว่าตามประสาคนแก่ฟังเพลง  ส่วนฟังความดังระดับใดนั้น ผมว่าก็ฟังปกติ                                                 ถ้าลูกทุ่งยอดรักก็อ้ดหน่อยครับผม [chick-guitar]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 09:45:36 PM »
 คุณประวิตรนี่ใช่คนเดียวกับที่คุณ สุรเดชพูดถึงบ่อยๆหรือเปล่าครับ เห็นว่าอยู่อุดรเหมือนกัน  [chick-slow]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 10:05:55 PM »
ถูกต้องครับ น้าเล็ก ผมอยู่อดร คุณสุรเดชอยู่ขอนแก่นครับ ตอนนีัคุณสุเดชหายเงียบเป็นเดือนแล้ว [postman]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 10:10:29 PM »
 เค้าเปิดร้านใหม่อีกสองร้านน่ะครับ ตอนนี้กำลังยุ่งกับการย้ายของ และ ติดตั้งครับ  เห็นว่าซื้อ วิโอล่ามา แก้ปัญหาได้หรือยังครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 10:40:32 PM »
ใหนว่ารายได้ไม่ดีเปิดอีกสองร้าน ไม่ได้คุยกันเป็นเดือนแล้วครับ ปรีโฟโนวิโอล่านั้น ผมคิดว่า สัญญานมันออกแรงมาก ใช้หัว 2m blue /5.5mv แอมป์ตัด เลยจัด sumiko no 2 /2.5 mv เปิดได้แอมป์ปกติคุณภาพสมราคาดีกว่าติดแอมป์มา แรงประทะดี รายละเอียดใช้ได้ รู้สึกว่าเสียงจะไม่เหมือนหลอดคล้ายๆ ss   (ไม่เคยฟังหลอดมาก่อน)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 10:48:45 PM »
pp ไม่ได้เลวร้าย นะครับ ด้วยงบ ประมาณ ที่เท่าๆๆกัน ในการสร้างse วัตต์ สูง  คุณจะได้กำลังที่มีมากกว่า  ความปลอดภัยมากกว่า  หลอดใหญ่ ใช่ว่าจะเพราะ กว่า  มันก้ แค่ อลังการกว่าเท่านั้นแหละครับ และ ถ้าจะเอากันจริงๆๆก้ต้องใช้ งบพอควร เพื่อที่จะรีดคุณภาพออกมานะครับ  แอมป์หลอด ปัจจุบัน ในท้องตลาดก็pp ทั้งนั้นแหละครับ เพราะ ไม่เกี่ยงลำโพงเท่าไหร่  แต่ ถ้าอยาก จะสร้าง se วัจจ์สูง จริงๆๆมองหาgm70 ไส้เป้นทางเลือกดูนะครับ ราค สองคู่ เท่ากับ845 จียคู่เดียว เอง เสียงก้ไม่ได้เก๊ ด้วย   ส่วน คำุามที่ถามว่า ใช้กี่หลอดต่อกี่ข้าง ทุบดิน สองหลอด ต่อข้างก็พอ  ef86 +845  ยกตัวอย่าง นะครับ แต่ ถ้า จะเอาจัดเต็ม ข้างละ สีบหลอดก้ ยังไหวครับ 555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 10:52:24 PM »
ครับปรีโฟโนดีต้องสร้างให้ match กับหัวเข็มที่ใช้ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 11:45:06 PM »
ถ้าฟัง สเเตนดาร์ทแจ๊ซ  เเจ๊สที่ดนตรีไม่ซับซ้อน เน้นเสียงร้อง
ความเห็นส่วนตัวผมยังเอนมาทาง SE amp
ทีนี้ถ้าSE amp ระหว่างไตรโอดกับเพนโทด  ถ้าสุดขั้วหรืออนุรักษ์นิยมก็ไตรโอด ไดเร็คฮีตน่าจะรีดเสียงร้องได้อย่างมีเสน่ห์ทีเดียว กำลังอัพเปอร์เบสดูจะมาดีกว่าหลอดเพนโทดด้วยซ้ำ

เเต่ถ้าหวังกำลัง เล่นได้หลากหลายเเนวก็มองที่SE เพนโทด (อัลตร้าลิเนียร์หรือต่อไตรโอด)  KT88 KT120น่าจะอยู่ในกลุ่มที่มีกำลังเเละเสียงร้องที่ดี

ในความเห็นของผม(อีกเเล้ว)  การต่อเเบบPSE(ขนาน) จะได้กำลังก็จริง แต่เสียงร้องซึ่งกับนักฟังบางท่านจะฟังออกว่าอาจจะติดdarkนิดๆหรือเกิดเงา(หลอดต้องเป๊ะ อุปกรณ์ต้องคัด)  ผมหนีไปทำpp หลอดไตรโอดเลยดีกว่า

ผู้ใหญ่หลายท่านบอกว่า ถ้าไม่ต้องการวัตต์ที่สูงมากๆ(เกิน15วัตต์) หลอดไตรโอดไดเร็คฮี๊ตเบอร์  300B. ไฟไม่สูง กับกำลังบริสุทธิ์ราวๆ 8-9วัตต์ ยังคงหาแอมป์คลาสเดียวกันปัดลงไม่ค่อยได้ครับ

เเต่ถ้าต้องการกำลัง845 ,211 กับไฟสูงกว่า เวทีใหญ่กว่า ก็น่าสนใจครับ

ทั้งหมดมีในแอมป์คอมเมอร์เชียลครับ ยกลำโพงตัวเก่งของเรากับเพลงที่เราฟังบ่อยๆไปลองเเล้วอาจจะกลับมาให้เพื่อนๆจัดหาหรือประกอบให้ใกล้กับที่เราต้แงการมากสุดน่าจะไม่หลงทางเเละง่ายต่อการใช้กับซิสเต็มที่เรามีอย่างคุ้มค่าครับ [huge-thumbs-up]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 12:06:49 AM »
มาแอบอ่านมือเก๋าเค้าคุยกัน. เรารอเก็บความรู้อย่างเดียว..... [chick8]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ tankeshi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 01:51:44 AM »
อีกหนึ่งเสียงครับสำหรับ 300b se หากพิจารณาจากความไวของลำโพงและแนวเพลงที่ฟังครับ มีโอกาสได้ทำแอมป์ 300B ให้เพื่อนในงบประมาณ 30K บวกลบนิดหน่อย ใช้หลอด Sophia Electric Royal Prince เอาไปฟัดกับแแอมป์จีน 50k ได้สบายครับ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 05:49:10 AM »
กำนัน ขอแอบมาฟังผู้ใหญ่คุยกันด้วยคนครับ  [dance04]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 06:39:20 AM »
กำนัน ขอแอบมาฟังผู้ใหญ่คุยกันด้วยคนครับ  [dance04]

อย่างน้าไม่ต้องแอบฟังเเล้ว [chick8]