ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II  (อ่าน 54928 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II
« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 10:31:21 AM »
     [sing]  เนื่องจากเพาเวอร์แอมป์ตัวนี้... ได้รับการยอมรับจากนักเล่น SS อย่างมากมายว่าเสียงที่ได้นั้น สุดจะบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือ... ว่าไปน่านนเรยทีเดียวเชียว เรามาว่ากันต่ออีกนิดหน่อยที่นี่ครับ ท่านใดทำเสร็จแล้วก็ถ่ายภาพออกมาโชว์ให้ชมพอชื่นใจกันบ้างครับ  (ของกระผมเองเดี๋ยวทำใหม่เสร็จเรียบร้อยคงได้เห็นครับ) ท่านใดสนใจจะทำเล่นด้วยกันอีก เชิญลงชื่อไว้นะครับ แล้วพอได้จำนวนพอ ค่อยไปสั่งทำ pcb กันใหม่ รุ่นนี้คงต้องสีแดงแรงฤทธิ์ เชิญนะครับ ลงภาพให้ดูกันหน่อยครับ

[bby] [sing] [5555] [fishing] [lovelove]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:05:00 AM โดย (electron) »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: 120 watts Good Sound เสียงดี๊ ดี มาว่ากันต่อที่นี่ขอรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 01:36:28 PM »
น้าตรอนเอาผังมาลงหน่อยก็ดีครับ คนที่มี PCB แค่รออุปกรณ์จากเพื่อนอย่างผมมีอุปกรณ์เมื่อไรจะได้ค้นคว้าเอาที่นี่เลยครับ [smileO-O] [smileO-O]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: 120 watts Good Sound เสียงดี๊ ดี มาว่ากันต่อที่นี่ขอรับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 01:40:30 PM »
เครื่องผมเองก็อัพเกรดเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ไปหลายตัว จะถือโอกาสเอามาโชว์ที่นี่ซะเลย  [veryangry]

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 09:14:18 PM »
ขอแจมด้วยรูปเก่าก่อนครับ ยังไม่มีเวลาทำให้มันดูดีกว่านี้(หน่อยนึง)เลย  ไม่กล้าเรียกว่าโชว์ครับ ถึงจะไม่สวย แต่มันก็เสียงดีนาจะบอกให้ :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 09:17:50 PM »
                 [555]   ตา sansirn โดนปาดหน้าไปซะแว้ว... โส นะ น่า    [HAHAHA]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 09:36:34 PM »
ขอแจมด้วยรูปเก่าก่อนครับ ยังไม่มีเวลาทำให้มันดูดีกว่านี้(หน่อยนึง)เลย  ไม่กล้าเรียกว่าโชว์ครับ ถึงจะไม่สวย แต่มันก็เสียงดีนาจะบอกให้ :D
น้า DIDNOT แผ่นระบายความร้อนที่ Tr คู่ไดร์ฟ อันเล็กๆ แบบนี้ไม่ทราบว่าความร้อนมากไหมครับ 8)

ออฟไลน์ joke2010

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 10:20:44 PM »
ขอแจมด้วยรูปเก่าก่อนครับ ยังไม่มีเวลาทำให้มันดูดีกว่านี้(หน่อยนึง)เลย  ไม่กล้าเรียกว่าโชว์ครับ ถึงจะไม่สวย แต่มันก็เสียงดีนาจะบอกให้ :D

ปรับกระแสสงบที่เท่าไรครับ แล้วตอนเปิดใช้งานร้อนมากไหมครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 07:47:33 AM »
น้า DIDNOT แผ่นระบายความร้อนที่ Tr คู่ไดร์ฟ อันเล็กๆ แบบนี้ไม่ทราบว่าความร้อนมากไหมครับ 8)

ปรับกระแสสงบที่เท่าไรครับ แล้วตอนเปิดใช้งานร้อนมากไหมครับ

เออนั่นนะสิมันอันเล็กๆร้อนมากหรือเปล่าไม่รู้เพราะลืมไม่ได้จับดูแต่ที่เคยทำมาหลายตัวภาคไดร์ฟจะแค่อุ่นๆนะครับ  :D
ส่วนกระแสสงบผมตั้งไว้ที่ 300mA ครับ ก็ไม่ร้อนมากเพราะอาศัยซิ้งค์ใหญ่ครับ ถ้าซิ้งค์เล็กคิดว่ามีปัญหาแน่ :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 09:16:59 AM »
                [555]   ตา sansirn โดนปาดหน้าไปซะแว้ว... โส นะ น่า    [HAHAHA]

ปล่อยให้น้าๆ เขาออกหน้าบ้างสิ ช่วงนี้ผมออกตัวแรงไม่ไหว กระเป๋ามันเบาๆยังไงไม่รู้อ่ะพี่  [oo!] ......... อีกอย่างนึงเครื่องผมอยู่ในช่วงปรับปรุงความฉ่ำของน้ำเสียง แต่ไม่ค่อยมีเวลาทำซักเท่าไร แบบว่าช่วงนี้ผมกำลังติดพันกับน้องเล็ก OTL เสียงเซ็กซี่อยู่อ่ะครับ  [WW]

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
Re: 120 watts Mosfet Power Amplifier เสียงดี๊ ดี episode II
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010, 11:30:16 AM »
120 W เพื่อนเสร็จกันแล้ว ของผมยังคร้าบ....  ทดลอง 9240  กับ 250   ตายได้แล้ว 1 คู่  จะต้องกลับไปเอา K2221 มาใส่แน่นนอน

Re: 120 watts Mosfet Power Amplifier เสียงดี๊ ดี episode II
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010, 02:35:44 PM »
ท่านใดอยากมีแอมป์เสียงครบเครื่อง รายละเอียดดี สามารถท้ารบกับแอมป์เรือนแสนได้ รีบทำเลยครับ ไม่ผิดหวัง........ เลือกอุปกรณ์ดีๆ+เตรียมแผ่นระบายความร้อนใหญ่ๆ หน่อยเป็นพอครับ  [good]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010, 02:58:42 PM »
120W. ได้ยินแล้ว หัวใจเต้นแรง
ต้องไปขอฟังตัวต้นแบบของน้าตรอน..บ้างแล้ว  [yahoo]

แอมป์ตัวนี้ เบสเป็นเบส กลองเป็นกลอง อ่ะครับ ถ้าเป็นโรคหัวใจไม่แนะนำให้ฟัง อาจมีเรื่องเสียตังก์เข้าบ้านหม้อ  [HAHAHA]

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010, 06:46:22 PM »
120W. ได้ยินแล้ว หัวใจเต้นแรง
ต้องไปขอฟังตัวต้นแบบของน้าตรอน..บ้างแล้ว  [yahoo]

แอมป์ตัวนี้ เบสเป็นเบส กลองเป็นกลอง อ่ะครับ ถ้าเป็นโรคหัวใจไม่แนะนำให้ฟัง อาจมีเรื่องเสียตังก์เข้าบ้านหม้อ  [HAHAHA]

เห็นพี่ Dumdum ทำไปก่อนล่วงหน้าแล้วด้วย อย่างน้อยก็มีแนวร่วมที่จะขอคำปรึกษา
ผมไม่เคยทำ SS อย่างเก่งก็แค่แอมป์ไฮบริดจ์  [eiei] [eiei]

ทำก่อนแต่จะเสร็จทีหลังละพี่คร้าบ  ต้องหาเวลาไปบ้านหม้อเตรียมอุปกรณ์มาทำต่อยังขาดหลายอยู่

• **
Re: 120 watts Mosfet Power Amplifier เสียงกระชากใจ episode II
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 10:51:04 PM »
งวดก่อนตกรถ เที่ยวนี้ขอลงชื่อก่อนเลย  1 แผ่นครับ   (^_^)

หนึ่งแผ่นมันข้างเดียวนะท่าน ฟังสองข้างมันกว่านา (^o^) @~~@

Re: 120 watts Mosfet Power Amplifier เสียงกระชากใจ episode II
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 10:01:16 AM »
เมื่อวานได้ฤกษ์ประกอบมอสเฟต 120 วัตต์ซะที หลังจากถอดออกมาโมซะหลายวัน จัดการเปลี่ยน R เป็น Dale ตัวแรง เสียงคมชัดดีจัง ใครชอบเสียงคมชัดแบบถึงลูกถึงคนก็อย่าช้ารีบจัดหามาใช้เลยครับ แต่ถ้าชอบเสียงละมุนละไมก็ไม่ต้องไปจ่ายแพง ใช้ R 5% ธรรมดานี่แหละ ลงตัวดี (กระเป๋าไม่แบน แฟนไม่ทิ้ง  |:()
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 10:02:34 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 04:11:57 PM »
เมื่อวานได้ฤกษ์ประกอบมอสเฟต 120 วัตต์ซะที หลังจากถอดออกมาโมซะหลายวัน จัดการเปลี่ยน R เป็น Dale ตัวแรง เสียงคมชัดดีจัง ใครชอบเสียงคมชัดแบบถึงลูกถึงคนก็อย่าช้ารีบจัดหามาใช้เลยครับ แต่ถ้าชอบเสียงละมุนละไมก็ไม่ต้องไปจ่ายแพง ใช้ R 5% ธรรมดานี่แหละ ลงตัวดี (กระเป๋าไม่แบน แฟนไม่ทิ้ง  |:()

ผมได้ลองเอา ปรี อ๊อปแอมป์อันโด่งดัง ไปลองจับคู่กัน 120วัตต์น้า ตรอนมาแล้วครับ ผมว่ามัน เข้าขากันดีเลยนะครับ  [))] [))]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 04:40:01 PM »
          8)  น้าบังก็รีบๆทำให้เสร็จซะทีดิขอรับ.... ดองอยู่นั่นแล๊.... โห... อาจจะต้องเปลี่ยนเป็น... เสียงสะกดวิญญาณ... กันเรยทีเดียวเชียว ฮิ ฮิ (ผมเองกำลังรื้อลงกล่องใหม่อยู่คับ ไปบ้านหม้อสั่ง pcb ออปแอมป์มาแวะซื้ออะลูมิเนียมมาทำฝาบน)   [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 04:41:46 PM โดย Electron »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:50:37 PM »
SS ดองนานๆ ไม่หวานเหมือนหลอด นะครับน้าบัง ....... จัดช้า ระวังลุงตรอนปล่อยตัวใหม่ออกมาอีก เดี๋ยวจะทำไม่ทันไม่รู้ด้วยนา  [HAHAHA]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:18:25 PM »
 [phew] มาแล้วครับ การลงอุปกรณ์ ย่อซะดูไม่รู้เรื่องเรย ไม่งั้นลงไม่ได้ครับไฟล์ใหญ่ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 11:33:33 PM โดย Electron »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:20:26 PM »
ไฟล์ pdf ครับ copy file ไปไว้ดูนะครับขยายได้ชัดเจน ท่านใดเปิดดูไม่ได้แนะนำให้ไปหา FOXIT เป็นฟรีซอฟแวร์ ไม่ต้องกลัวว่าจะผิดกฏหมายครับ.. เค้าใจดีแจกให้ใช้ฟรี.. ขออนุโมทนา สาธุ ฝรั่งที่เขียนโปรแกรม มา ณ ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 11:32:21 PM โดย Electron »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:27:02 PM »
การไวร์สายในเครื่อง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:37:04 PM »

ขอเรียนไว้นิดนึงครับว่าขอสงวนสิทธิ์ ไม่อนุญาตให้นำผลงานนี้ไปทำขายในเชิงพานิชย์ ลงให้ทำเล่นกันในหมู่นักดีไอวายด้วยกันเท่านั้นครับพ๊ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 11:40:24 PM โดย Electron »

Re: เพาเวอร์แอมป์ 120 วัตต์ มอสเฟ็ต เสียงกระชากใจ episode II
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 09:04:23 AM »
สงสัยว่า....  น้าคงจะเป็นท่านสุดท้ายของโปรเจ็คนี้มั๊งครับ เพราะทำจริงๆให้เป็นเครื่องจนฟังได้... ไม่ง่ายเรยยยขอรับ  [yaho][/color][/size]

ใช้ความอดทนนิดหน่อยก็เสร็จครับ ของผมก็ทำๆ รื้อๆ ไป 2 รอบแล้ว สนุกดีครับลุง.........  (^_^)

ขอฝากประสบการณ์ถึงท่านที่กำลังจะทำสักกะนิด
เล่นกับมอสเฟตตัวนี้ ต้องทุ่มทุนคัดเลือกอุปกรณ์สักหน่อยนะครับ มันมีผลกับเสียงมากจริงๆ ....... ถ้าคิดจะใส่อุปกรณ์มั่วๆ เพื่อลองฟังเสียงก่อน โอกาสผิดหวังมีสูงมาก โดยเฉพาะชุด C-filter ผมลองมาหลายตัวเหมือนกัน แต่ชอบรายละเอียดของซีฟิลิปส์มากกว่า (การเลือกใช้ C-filter เป็นศิลป์อย่างนึง มันเป็นการเข้ากันแบบเคสบายเคสครับ อย่าไปยึดติดเดี๋ยวหลงทาง) ส่วนเรื่อง R ตอนผมทำแอมป์ตัวนี้ใหม่ๆ ก็ใช้ R 5% ธรรมดา เสียงตอนนั้นจัดว่าราบเรียบละมุนละไม แต่พอยกสองเปลี่ยนเป็น R-dale เสียงออกมาคม+สด+ชัด ....... ผมเคยลองเล่นกับ R ในแอมป์บางตัวแล้วฟังความแตกต่างไม่ออก แต่กับมอสเฟตตัวนี้ฟ้องชัดเอาเรื่อง .......ก็เก็บมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เพาเวอร์แอมป์ 120 วัตต์ มอสเฟ็ต เสียงกระชากใจ episode II
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 04:50:19 PM »
สงสัยว่า....  น้าคงจะเป็นท่านสุดท้ายของโปรเจ็คนี้มั๊งครับ เพราะทำจริงๆให้เป็นเครื่องจนฟังได้... ไม่ง่ายเรยยยขอรับ  [yaho][/color][/size]

ใช้ความอดทนนิดหน่อยก็เสร็จครับ ของผมก็ทำๆ รื้อๆ ไป 2 รอบแล้ว สนุกดีครับลุง.........  (^_^)

ขอฝากประสบการณ์ถึงท่านที่กำลังจะทำสักกะนิด
เล่นกับมอสเฟตตัวนี้ ต้องทุ่มทุนคัดเลือกอุปกรณ์สักหน่อยนะครับ มันมีผลกับเสียงมากจริงๆ ....... ถ้าคิดจะใส่อุปกรณ์มั่วๆ เพื่อลองฟังเสียงก่อน โอกาสผิดหวังมีสูงมาก โดยเฉพาะชุด C-filter ผมลองมาหลายตัวเหมือนกัน แต่ชอบรายละเอียดของซีฟิลิปส์มากกว่า (การเลือกใช้ C-filter เป็นศิลป์อย่างนึง มันเป็นการเข้ากันแบบเคสบายเคสครับ อย่าไปยึดติดเดี๋ยวหลงทาง) ส่วนเรื่อง R ตอนผมทำแอมป์ตัวนี้ใหม่ๆ ก็ใช้ R 5% ธรรมดา เสียงตอนนั้นจัดว่าราบเรียบละมุนละไม แต่พอยกสองเปลี่ยนเป็น R-dale เสียงออกมาคม+สด+ชัด ....... ผมเคยลองเล่นกับ R ในแอมป์บางตัวแล้วฟังความแตกต่างไม่ออก แต่กับมอสเฟตตัวนี้ฟ้องชัดเอาเรื่อง .......ก็เก็บมาเล่าสู่กันฟังครับ
สรุปแล้ว มัน คม สด ชัด เกินกว่าจะรับได้หรือไม่ครับ  หากพอบอกได้ว่ามันขึ้นขอบช่วงไหน โปรดเล่าแจ้งแถลงไขด้วยครับ ของผม ตั้งแต่ลองแล้วรื้อ เพื่อจะลงกล่องจนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ลงเลยครับ พอดีช่วงนี้งานถี่ยิบ ไหนจะโดนขาจอนมาแทรกงานอีก เลยแทบไม่มีเวลาปลีกตัวมาทำเลย  เลยคิดหาทางรัด ยืมหูคุณ SS ก่อนเพื่อย่นระยะเวลา และ ไม่ต้องลองผิด ลองถูก ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 02:39:11 PM »
สรุปแล้ว มัน คม สด ชัด เกินกว่าจะรับได้หรือไม่ครับ  หากพอบอกได้ว่ามันขึ้นขอบช่วงไหน โปรดเล่าแจ้งแถลงไขด้วยครับ ของผม ตั้งแต่ลองแล้วรื้อ เพื่อจะลงกล่องจนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ลงเลยครับ พอดีช่วงนี้งานถี่ยิบ ไหนจะโดนขาจอนมาแทรกงานอีก เลยแทบไม่มีเวลาปลีกตัวมาทำเลย  เลยคิดหาทางรัด ยืมหูคุณ SS ก่อนเพื่อย่นระยะเวลา และ ไม่ต้องลองผิด ลองถูก ครับ

เสียงมันไม่เชิงขึ้นขอบครับ เสียงกลางสูงมันจะโทนออกสว่างและชัดถ้อยชัดคำ เข้าทางคนที่ชอบฟังซูบาโนแซ็กของ Kenny G

ปล. ที่ผมเขียนบอกเรื่อง R-dale ไว้นั้น มันไม่ใช่จุดด้อยนะครับ ผมตั้งใจบอกเพื่อเป็นทางเลือกสำหรับท่านที่กำลังจะสร้าง จะได้เลือกของได้ตรงกับรสนิยมของตัวเอง ไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 05:58:36 PM »
ขอร่วมด้วย 2 แผ่นครับ จะถูกจะแพงของ "แดง" ไว้ก่อน @~~@

ท่าทางพี่ YoungOne จะติดใจในความแซบของเจ้า 120 วัตต์เข้าซะแล้วอ่ะครับ
PCB ตัวใหม่นี่ทำต้อนรับบ้านใหม่หรือเปล่าครับ  Vo

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 08:30:29 PM »
ขอร่วมด้วย 2 แผ่นครับ จะถูกจะแพงของ "แดง" ไว้ก่อน @~~@

ท่าทางพี่ YoungOne จะติดใจในความแซบของเจ้า 120 วัตต์เข้าซะแล้วอ่ะครับ
PCB ตัวใหม่นี่ทำต้อนรับบ้านใหม่หรือเปล่าครับ  Vo
ตอนนี้เปิด 300 แล้ว กะให้ไหม้กันไปข้าง เดี๋ยวจะคลอด บอร์ดทอง อีกรายการ เป็น Limited Edition สำหรับที่บ้านนี้ เดี๋ยว ขอมารีไวส์ จัดลายวงจรใหม่ซะโหน่ย  ได้เจอแน่ ๆ  หลังปีใหม่ ทำน้อย ๆ ก็ดี ได้เป็น ตำนาน (^_^) (^_^) (^_^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 08:54:28 PM »

ตอนนี้เปิด 300 แล้ว กะให้ไหม้กันไปข้าง เดี๋ยวจะคลอด บอร์ดทอง อีกรายการ เป็น Limited Edition สำหรับที่บ้านนี้ เดี๋ยว ขอมารีไวส์ จัดลายวงจรใหม่ซะโหน่ย  ได้เจอแน่ ๆ  หลังปีใหม่ ทำน้อย ๆ ก็ดี ได้เป็น ตำนาน (^_^) (^_^) (^_^)

รอครับ  :$$$: :$$$:
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 10:32:07 PM »
จำได้ว่าเคยสั่งหม้อแปลง toroi จากแสงทอง ลองไปค้นดู อ่า..จ๊าก...เจอด้วย ดูวันที่ ข้างกล่อง 22/11/95  15 ขวบปีเต็ม ตอนนั้นกะจะทำ power amp magnet แต่ด้วยความขี่เกียจแล้วคงไม่ได้ทำ ดู โวลท์แล้วเป็น 33-0-33 5A กับ 42-0-42 0.2A น่าเสียดายจังทำไมขด 42-0-42 ไม่เป็น 5A นะ ขอถามน้าตรอนครับว่า ขด 33-0-33 สามารถนำไปใช้กับ amp 120w mosfet ได้มัยครับ ถ้าใช้ได้จะต้องปรับอะไร อย่างไรในวงจรบ้างครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องพันหม้อใหม่อ่าครับ 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 10:38:49 PM »

:angel:   ถ้าจะใช้จริงๆ... คงต้องคำนวนค่า R ใหม่หมดทั้งวงจรครับน้า.... ขายต่อให้ผมเถอะ... เอ๊ย... ไว้ทำอย่างอื่นเถอะครับ MA200 เรยม๊ะครับ เอาแบบเก่าไปโลดเรยยย มีอยู่แล้วครับ