ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายเรื่อง ทิศทางของฟิวส์ด้วยครับ  (อ่าน 2688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
คือว่าผมลองเปลี่ยนฟิวส์จากของเดิมเป็นฟิวส์ Cryo แต่พอเปิดดูข้างในเครื่อง(ต้องเปิดฝาเครื่องถึงเปลี่ยนฟิวส์ได้เพราะอยู่ภายใน)
ถ้าผมดูไม่ผิดเป็นการต่อแบบผ่านวงจรก่อนแล้วค่อยผ่านสวิทซ์ ON-OFF แล้วค่อยผ่านมายังฟิวส์ แล้วไปที่ท้าย IEC ทางด้านลบ
แล้วอย่างนี้ผมจะเรียงทิศทางของฟิวส์อย่างไรครับ คือตามปกติ ถ้าไฟเข้าท้าย IEC ทางด้านบวกแล้วจะเข้าฟิวส์เลย
โดยเข้าทางหัวฟิวส์ที่ บอกขนาดของฟิวส์เช่น T3.15A 220 V. แล้วค่อยผ่านไปยังวงจร(จึงมีผลต่อเสียงทางด้านเกรนที่ละเอียดไม่พร่าเวลาพีค สะอาด และกำลังที่ดีขึ้น)
แล้วถ้าผ่านเข้าวงจรก่อนแล้วค่อยผ่านฟิวส์จะเห็นผลทางด้านคุณภาพเสียงหรือไม่ครับ และจะตัดทันหรือครับถ้าเกิดลัดวงจรขึ้นมา
แล้วผมจะเอาหัวฟิวส์ไว้ด้านไหนครับ(ตอนนี้ใส่เข้าไปแล้วครับ โดยเอาทางหัวฟิวส์ รับไฟต่อจาก สวิทซ์ ON-OFF แล้วค่อยออกไปท้าย IEC ทางด้านลบ)
ผลปรากฎว่าเสียงก็ชัดขึ้นแต่ยังคงต้องลองเบิร์นอีกกระมังครับว่าจะดีกว่าเดิมหรือเปล่า คืออย่างน้อยเสียงก็เปลี่ยน เป็นเพราะอะไรครับ
ขอบคุณครับ [heart_shell]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ช่วยอธิบายเรื่อง ทิศทางของฟิวส์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 03:13:52 PM »
ทิศทางของฟิวส์ ต้องลองใส่แล้วฟังเทียบเคียง กลับหัวกลับหางว่าชอบแบบใด
เล่นฟิวส์ Cryo เสียงเนียนขึ้นมากไหมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ช่วยอธิบายเรื่อง ทิศทางของฟิวส์ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 04:12:39 PM »
เกรนเสียงเนียนกว่าเดิมครับ โดยเฉพาะเสียงร้องครับ คือถ้าเป็นช่วงพีคของเสียงร้องถ้าใช้ฟิวส์เดิม
จะรู้สึกเลยว่าเกรนเสียง แตก พร่าและไม่นิ่ง เหมือนโดนอั้นกระแสเอาไว้ครับ
แต่พอเปลี่ยนแล้วฟังสบายขึ้นและเสียงจะสะอาดกว่าเดิมมากพอสมควรเลยครับ
แต่ถ้าใจถึงถอดออกเลยแล้วเดินด้วยลวดทองแดงเห็นหลายท่านบอกว่าดีกว่า [confused-raccoon]
แต่ทางผู้ผลิตเขาไม่แนะนำให้ผมทำครับกลัวนานไปอาจจะมีปัญหาเรื่องการเสื่อมของอุปกรณ์
แล้วจะช๊อตทั้งระบบ [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 09:21:53 AM »
ผมจับเอาลวดทองแดงบัดกรีติดกับกระบอกฟิวส์ที่ขาดแล้วยัดแทนทุกทีเลย  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 12:35:07 PM »
ผมจับเอาลวดทองแดงบัดกรีติดกับกระบอกฟิวส์ที่ขาดแล้วยัดแทนทุกทีเลย  [smi_ley]
ขนาดลวดเท่าไหร่ครับ คุณผึ้ง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 11:14:52 AM »
เอ่อ!  [phok]ช่วยอธิบายหลักการทำงานของ ไฟ 220 v. 50 Hz ในบ้านเราให้ผมเข้าใจได้ไหมครับ
ว่ามีการวิ่งสลับกันอย่างไร ของ บวกและลบ ครับ [confused-raccoon]