ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องไฟบ้านครับ  (อ่าน 7761 ครั้ง)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
สงสัยเรื่องไฟบ้านครับ
« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:39:24 PM »
สวัสดีครับพี่น้องหมู่บ้านDIYทุกท่าน กระผมมีปัญหามารบกวนถามหน่อยนะครับ
 คือว่าผมต้องย้ายมาอยู่บ้านที่ไม่ได้มีการต่อสายดินไว้ (ในช่วงนี้ผมไม่สามารถไปยุ่งหรือทำอะไรเกี่ยวกับไฟในบ้านได้)
ปัญหามีอยู่ว่า ตอนแรกผมต่อปลั๊กเครื่องเสียงกับต่อกับรางปลั๊กพลาสติกทั่วไปที่ต่อจากกับปลั๊กผนัง2รูก็ฟังใด้ไม่มีปัญหาอะไร(ไฟไม่ดูด)
ต่อมาผมได้นำปลั๊กeagelมาประกอบกับเศษไม้ปาเก้เป็นรางปลั๊กอีกอัน แล้วต่อพ่วงกับรางปลั๊กพลาสติกอีกที ก็ฟังได้ เสียงดีขึ้นมาอีกหน่อย แต่ว่า พอเอามือไปจับตรงขั้วแจ็คrca ปรากฎว่า โดนไฟดูดเบาๆ  ผมลองเอาไขควงวัดไฟลองจิ้มที่ปลั๊กตัวใหม่ดูพบว่า ตรงgroundได้มีไฟออกมาด้วย ซึ่งลองไล่ดูแล้วก็ต่อสายถูก ลองเอาปลั๊กไปเสียบอีกบ้านนึงที่ไม่ได้ต่อสายดินไว้ไฟก็ไม่รั่วลงground
ผมก็เลยอยากรู้ที่มาของปัญหา และจะทำอย่างไรต่อไปดีครับ อยากใช้ก็อยากแต่ไม่อยากเสี่ยงกับไฟ เลยต้องมารบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: สงสัยเรื่องไฟบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:44:49 PM »
         ในระบบเครื่องเสียงของคุณทั้งหมด มีตัวใดใช้ภาคจ่ายไฟภายในใช้สวิทชิ่งรึปล่าวครับ .. เท่าที่อ่านมาให้สงสัยตัวนั้นแล้วกลับการเสียบปลั๊กไฟดูครับ ... ลองดูก่อน

ถ้าไม่หายก็ลองดูแบบที่ผมทำก็ได้ครับ หาย ไม่ดูดแน่ๆ  บ้านเป็นซีเมนต์รึปล่าวครับ ถ้าใช่ ก็หาทำเลในห้องมุมที่ไม่มีใครเข้าไปยุ่งแน่ๆ ทำไมต้องมุมห้อง เพราะไกล้เสามากที่สุดและในเนื้อเสามีเหล็กเป็นโครงสร้างครับ ยาวลงไปถึงดินข้างล่าง เจาะรูขนาดพอประมาณแล้วใช้ตะปูที่ใช้ตอกซีเมนส์ ตอกอัดเข้าไปในรูที่เจาะไว้ หาสายไฟไปต่อจากหัวตะปูมาเป็นสายกราวด์ได้ละครับ บัดกรีด้วยตะกั่วด้วยหัวแร้งร้อนๆที่หัวตะปูก็ได้ครับ อนาคตเมื่อเราไม่ได้อยู่ที่นี่ ก็ดึงตะปูออกไม่มีใครสังเกตเห็นครับ จิ๊ดเดียวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 10:56:33 PM โดย Uc.John »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 10:53:36 PM »
น่าสนใจ  ผมโดนดูดบ่อยๆๆ ..........

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:33:51 PM »
ขอบคุณครับน้าเฉย
ผมลองถอดสายเครื่องเสียงออกหมดแล้วลองเอาไขควงวัดไฟจิ้ม ก็ยังมีไฟที่groundอยู่ครับ
บ้านปูนแต่พื้นไม้ครับ อายุบ้านก็20กว่าปีแล้ว รออีก3-4เดือนเจ้าของเขาจะมาเดินสายไฟให้ใหม่ แต่ผมมันดันร้อนอยากฟัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:42:19 PM »

ถ้าเสาเป็นซีเมนต์หล่อฝังไปลงดิน... เอาซะข้างฝานึงก็ได้นะ มุมๆห้องแหละตามที่บอกครับผมใช้อยู่ หมดปัญหาไฟดูดในบัดดล แต่ถ้าเค้าจะมาเดินสายให้ใหม่ก็รอนิดนึง ถ้าไม่เดินสายกราวด์ให้อีก ปัญหาก็ยังอยู่นะ คงต้องทำเองให้เจ้าของบ้านเผลอๆก่อง อิ อิ แต่บ้านเป็นพื้นไม้ ก็ไม่น่าโดนไฟดูดนะครับ ยืนอยู่บนฉนวนนะ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:45:26 PM »
ผมลองถอดสายเครื่องเสียงออกหมดแล้วลองเอาไขควงวัดไฟจิ้ม ก็ยังมีไฟที่groundอยู่ครับ
บ้านปูนแต่พื้นไม้ครับ อายุบ้านก็20กว่าปีแล้ว รออีก3-4เดือนเจ้าของเขาจะมาเดินสายไฟให้ใหม่ แต่ผมมันดันร้อนอยากฟัง

เรื่องไฟบ้านนี้ผมก็ไม่กล้า ถ้าไม่มีความรู้เรื่องนี้ผมว่าน่าจะเรียกช่างไฟดีกว่านะครับ เดี๋ยวดีไม่ดี เครื่องเสียงจะพัง รวมถึงอันตรายต่อชีวิตได้
ส่วนการต่อสายกราวด์ที่น้าเฉยแนะนำมา  ใช้ได้ผลแน่นอน ผมใช้กับคอมพิวเตอร์ของผมมาแล้ว  แต่ของน้าผมกลัวว่าจะไม่ใช่ปัญหาจากกราวด์..
[tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:47:43 PM »

[confused-raccoon] ถอดออกหมดแล้วยังมีไฟที่กราวด์อยู่อีก ลองถอดตัวปลั๊กออกมาวัดดูได้ม๊ะ ว่ามาจากไหน? อะไรต่อถึงกัน ไม่น่ามีน่ะครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:52:48 PM »
บ้านผมก็ไม่มีกราว์นเดินใว้เช่นเดียวกันครับ บ้านผมอายุเกือบ40ปีแล้ว

วิธีแก้ไขของผมคือ เดินสายกราว์นของปลั๊กตัวที่ใช้ประจำเองครับ โดยลากสายกราว์นประมาณ10เมตรเลาะผนังไปแล้วก็ใช้กราว์นลอตยาว1.20เมตรปักลงดินข้างนอกครับ

ตอนทำผมก็สับคัทเอ้าใหหญ่ลงเลยแล้วใช้ไขควงวัดไฟก่อนค่อยทำครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:56:00 PM »

ถ้าเสาเป็นซีเมนต์หล่อฝังไปลงดิน... เอาซะข้างฝานึงก็ได้นะ มุมๆห้องแหละตามที่บอกครับผมใช้อยู่ หมดปัญหาไฟดูดในบัดดล แต่ถ้าเค้าจะมาเดินสายให้ใหม่ก็รอนิดนึง ถ้าไม่เดินสายกราวด์ให้อีก ปัญหาก็ยังอยู่นะ คงต้องทำเองให้เจ้าของบ้านเผลอๆก่อง อิ อิ แต่บ้านเป็นพื้นไม้ ก็ไม่น่าโดนไฟดูดนะครับ ยืนอยู่บนฉนวนนะ
พี่ๆเคยได้ยินเหมือนกันแบบนี้ แต่ถ้าในเสาเราตอกตะปูไม่ไปโดนเหล็กหละครับใช้ได้ไหม ในเสาถ้าเป็นอิฐแดงก่อมันจะเป็นสื่อไฟให้ได้หรือครับ ไฟมันเดินในเนื้อซีเมนต์ได้หรือครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 11:58:53 PM »
บ้านผมก็ไม่มีกราว์นเดินใว้เช่นเดียวกันครับ บ้านผมอายุเกือบ40ปีแล้ว

วิธีแก้ไขของผมคือ เดินสายกราว์นของปลั๊กตัวที่ใช้ประจำเองครับ โดยลากสายกราว์นประมาณ10เมตรเลาะผนังไปแล้วก็ใช้กราว์นลอตยาว1.20เมตรปักลงดินข้างนอกครับ

ตอนทำผมก็สับคัทเอ้าใหหญ่ลงเลยแล้วใช้ไขควงวัดไฟก่อนค่อยทำครับ

ผมก็เคยทำแบบนี้แต่เขาบอกว่าผิดวิธีไม่สามารถจะช่วยได้เวลาไฟซ๊อตมันอาจจะย้อนมาดูดคนได้ คือผมไปอ่านเจอครับ ก็เลยต้องเดินสายกราวด์ไปเข้าที่ตู้เมนก่อน แล้วค่อยต่อจากตู้เมนไปลงดิน บ้านผมก็เก่าไม่มีกราวด์แต่ผมทำเอง จุดที่ใช้คอมกับเครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 12:10:42 AM »

ผมก็เคยทำแบบนี้แต่เขาบอกว่าผิดวิธีไม่สามารถจะช่วยได้เวลาไฟซ๊อตมันอาจจะย้อนมาดูดคนได้ คือผมไปอ่านเจอครับ ก็เลยต้องเดินสายกราวด์ไปเข้าที่ตู้เมนก่อน แล้วค่อยต่อจากตู้เมนไปลงดิน บ้านผมก็เก่าไม่มีกราวด์แต่ผมทำเอง จุดที่ใช้คอมกับเครื่องเสียงครับ

บ้านผมไม่มีตู้เมนให้ทำแบบนั้นครับ มีแค่คัตเอ้ากับฟิวส์ เลยต้องทำแบบง่ายๆเอาแทนครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 12:11:16 AM »
พี่ๆเคยได้ยินเหมือนกันแบบนี้ แต่ถ้าในเสาเราตอกตะปูไม่ไปโดนเหล็กหละครับใช้ได้ไหม ในเสาถ้าเป็นอิฐแดงก่อมันจะเป็นสื่อไฟให้ได้หรือครับ ไฟมันเดินในเนื้อซีเมนต์ได้หรือครับ
            ไฟมันเห็นเป็นกราวด์ครับ ผมก็ตอกไม่ถึงเหล็กนะ ก็ได้ผล ที่ดูดจิ๊ดๆ ก็ไม่มากวนใจอีกเลย  แต่... เป็นการทำเพราะไม่มีทางเลือกครับ ถ้ามีทางเลือกอื่นก็ไม่ควรทำใช้ทางอื่นดีกว่า ต่อสายไปลงพื้นดินด้วยแท่งทองแดงได้จะดีกว่าครับ (ลองคุยกับเจ้าของบ้านดูนะ ไม่น่าจะมีปัญหาอันใด เดินสายให้เรียบร้อยก็พอ อย่าใช้สายไฟเล็กนักล่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 12:17:20 AM โดย Uc.John »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 12:16:27 AM »

บ้านผมไม่มีตู้เมนให้ทำแบบนั้นครับ มีแค่คัตเอ้ากับฟิวส์ เลยต้องทำแบบง่ายๆเอาแทนครับ
ที่บ้านก่อนนั้นก็ไม่มีครับ มีแต่คัตเอ้ากับฟิวส์กระปุก มีปัญหาบ่อยๆครับ และเคยไฟลุกตรงคัตเอ้า ก็เลยเปลีย่นครับ ก็ใช้ตู้เมนราคา 1000นิดๆเองครับ สายไฟที่บ้านเขาเดินบนฝ้ามันก็20กว่าปีเก่ากรอบเพราะมันร้อนบ้านชั้นเดียว ผมก็เปลีย่นเองหมดเลย ผมไม่ได้เป็นช่างแต่ด้วยความงก เพราะจ้างช่างไฟฟ้าจะแพง ก็ต่อเองซะเลย เที่ยวไปถามๆเพื่อนที่ทำงานที่เป็นช่างไฟว่าต่ออย่าง แล้วก็แกะของเก่าดู ก็ทำได้ทั้งหลัง ครับ ฟลุดไปครับ
ไม่ระเบิด ที่ทำก็เพราะไฟลุกที่คัดเอ้าบ่อยๆครับ กลัวไฟไห้มบ้านครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 12:27:31 AM »
            ไฟมันเห็นเป็นกราวด์ครับ ผมก็ตอกไม่ถึงเหล็กนะ ก็ได้ผล ที่ดูดจิ๊ดๆ ก็ไม่มากวนใจอีกเลย  แต่... เป็นการทำเพราะไม่มีทางเลือกครับ ถ้ามีทางเลือกอื่นก็ไม่ควรทำใช้ทางอื่นดีกว่า ต่อสายไปลงพื้นดินด้วยแท่งทองแดงได้จะดีกว่าครับ
[unde_cided] ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น น่าจะได้สำหรับรั่วนิดๆใช่ไหมพี่ถ้ามาเต็มๆ คงจะเอาไม่อยู่แน่เลย
คงจะรั่วนิดๆแบบคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่มีกราวด์จะดูดจี๊ดๆทุกที่ทำให้สดุง
ผมเคยไปร้านซ่อมคอมที่ต่างจังหวัดเอาคอมไปซ่อม พวกไม่ต่อกราวด์ผมเอามือไปจับหน้าจอ มันดูดแรงมากๆ ผมว่าถึงตายได้เลย ไฟอะไรทำไมมันรั่วดูดแรงขนาดนั้น

เรื่องไฟนี่น่ากลัว มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ ลองพิจารณาดูครับ ผมไปหาเพื่อนที่รังสิต บ้านเพื่อนอยู่ชั้น3 เป็นห้องเช่า ผมเดินขึ้นไปถึงชั้น 2 พอขึ้นถึงหัวบันใดชั้น 2 ก็จะมองเห็นห้องที่เปิดประตูไว้ และมีน้ำไหลออกมาหน้าประตูห้อง มองเข้าไปเห็น มีคนนอนอยู่บนเตียงผ้าใบ ผมคิดว่าคงหลับเพราะคอพับ และมองเห็น บริเวณใกล้ๆเท้า ของคนที่หลับ มีปลั๊กรางไฟ ราคาถูกๆวางอยู่ และเสียงปลั๊กพัดลมอยู่ น้ำที่ท่วมห้องก็ไหลไปโดนปลั๊กไฟแล้ว และน้ำกำลังจะไหลไปโดนขาชายคนที่นอนหลับอยู่บนเตียงผ้าใบ
ผมก็คิดว่าจะเรียกชายคนนั้นดีหรือไม่ เราก็ไม่รู้จักกับเขา หรือว่าช่างมันปล่อยมันไปไม่ใช่เรื่องของเรา แต่มาคิดอีกที่น้ำที่ไหล ก็จะถึงเท้าชายคนนั้นแล้ว ผมก็เลยรีบเดินขึ้นไปหาเพื่อนและบอกกับเพื่อน ให้เพื่อนลงไปดูให้หน่อย เพราะเขารู้จักกัน
เพื่อนก็รีบลงไปเรียก จนตื่น น้ำที่ท่วมก็เกิดจากรองน้ำกรองลงถัง แล้วหลับจนน้ำล้นท่วมห้อง

ลองคิดซิครับ ว่าถ้าน้ำไปถึงเท้าคนที่หลับ จะเป็นเช่นไรครับ
ถ้าผมไม่มาหาเพื่อนพอดี ชายคนที่หลับจะเป็นเช่นไร

ผมช่วยชีวิตเขาไว้หรือไม่ครับ
ตึกนี้เงียบไม่มีคนเดินผ่านครับ และคิดว่าอีกไม่เกิน10 นาทีน้ำจะถึงเท้าชายคนนั้นแล้วครับ

เรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 08:15:54 AM »
ลองคิดซิครับ ว่าถ้าน้ำไปถึงเท้าคนที่หลับ จะเป็นเช่นไรครับ

ตอบ  เท้าก็จะเปียกน้ำครับ

ถ้าผมไม่มาหาเพื่อนพอดี ชายคนที่หลับจะเป็นเช่นไร

ตอบ  ก็ไม่ได้มีเรื่อง มาเล่าให้สมาชิกฟัง

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
text
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 08:18:47 AM »
เช็คดูว่ามันรั่วมาจากไหน แล้วทางที่ดีตอกกราวน์ใหม่ ให้ผลดีกว่าในเรื่องความปลอดภัย
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 01:48:11 PM »

ตอบ  เท้าก็จะเปียกน้ำครับ

ตอบ  ก็ไม่ได้มีเรื่อง มาเล่าให้สมาชิกฟัง

laughhahaha  [unde_cided] ถ้าน้ำเปียกปลั๊กไฟแล้วไปถูกเท้าชายคนนั้นด้วย ไม่ช๊อตหรือครับ
ถ้าผมไม่บอกเพื่อน แบบว่าไม่สนใจ ผมว่าลูกเมียชายคนนั้นน่าจะได้จัดงานใหญ่นะครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 03:37:17 PM »
 แหม หยอกเล่นครับ

ก็คงตามนั้นอ่ะครับ ช่วยคนก็ถือว่าได้บุญ จะไปซีเรียสอะไร .. ครับ   ผลบุญก็ตกที่ตัวเรา
คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แดคซ๊อต ไม่พัง ก็เป็นด้วยประการฉนะนี้หล่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 03:52:36 PM »

ก็คงตามนั้นอ่ะครับ ช่วยคนก็ถือว่าได้บุญ จะไปซีเรียสอะไร .. ครับ   ผลบุญก็ตกที่ตัวเรา
คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แดคซ๊อต ไม่พัง ก็เป็นด้วยประการฉนะนี้หล่ะครับ
[smi_ley]เปล่าครับผมก็ทราบครับ แต่ผมตอนแรกไม่รู้สึกอะไรแต่พอมาคิดย้อนเหตุกราณ์ว่า  [unde_cided] มันดวงดีของใครกันแน่ครับแต่คงไม่ใช่ผมคงเป็นชายคนนั้น หรือคนนั้นยังไม่ถึงคราวที่จะต้องจากโลกที่แสนวุ่นวายไป
ทำให้ผมไปเจอพอดี ซึ่งถ้าผมไม่ได้ไปหาเพื่อนจังหวะนั้นพอดี ผมก็ว่าขายคนนั้นคงจะเสียชีวิตครับ เพราะไฟดูด ขากลับผมเดินผ่านห้องเขากำลังเช็ดน้ำเลย พูดขอบคุณผมใหญ่เลยว่าถ้าผมไม่เห็นและเฉลียวใจ เขาคงจะเสียชีวิตลูกเมียเขาคงจะสบายหรือลำบากอันนี้ไม่ทราบได้ laughhahaha เขาทำงานขับรถเมล์ ขสมก ครับ

มานั่งคิดย้อนก็อืมเราก็ได้ช่วยชีวิตคนโดยบังเอิญจริงๆ

เพราะฉนั้นก็จะได้บุญกุศลใหญ่หลวงที่ได้ช่วยชีวิตคน ขอให้ถูกหวยรางวัลเล็กๆพอให้ชื้อแอมป์หลอดได้สักเครื่องก็พอ laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 03:58:07 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 04:04:20 PM »

ก็คงตามนั้นอ่ะครับ ช่วยคนก็ถือว่าได้บุญ จะไปซีเรียสอะไร .. ครับ   ผลบุญก็ตกที่ตัวเรา
[smi_ley]เปล่าครับผมก็ทราบครับ แต่ผมตอนแรกไม่รู้สึกอะไรแต่พอมาคิดย้อนเหตุกราณ์ว่า  [unde_cided] มันดวงดีของใครกันแน่ครับแต่คงไม่ใช่ผมคงเป็นชายคนนั้น หรือคนนั้นยังไม่ถึงคราวที่จะต้องจากโลกที่แสนวุ่นวายไป
ทำให้ผมไปเจอพอดี ซึ่งถ้าผมไม่ได้ไปหาเพื่อนจังหวะนั้นพอดี ผมก็ว่าขายคนนั้นคงจะเสียชีวิตครับ เพราะไฟดูด ขากลับผมเดินผ่านห้องเขากำลังเช็ดน้ำเลย พูดขอบคุณผมใหญ่เลยว่าถ้าผมไม่เห็นและเฉลียวใจ เขาคงจะเสียชีวิตลูกเมียเขาคงจะสบายหรือลำบากอันนี้ไม่ทราบได้ laughhahaha เขาทำงานขับรถเมล์ ขสมก ครับ

มานั่งคิดย้อนก็อืมเราก็ได้ช่วยชีวิตคนโดยบังเอิญจริงๆ

เพราะฉนั้นก็จะได้บุญกุศลใหญ่หลวงที่ได้ช่วยชีวิตคน ขอให้ถูกหวยรางวัลเล็กๆพอให้ชื้อแอมป์หลอดได้สักเครื่องก็พอ laughhahaha
[clap hand2] [))]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 11:33:30 PM »
  เจ้าของกระทู้ ว2 ทราบแล้วเปลี่ยน
เงียบไปเลย โดนไฟดูดหรือยังก็ไม่รู้ 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 07:12:31 PM »
ยังอยู่ครับ ขอบคุณที่เป็นห่วง ตอนแรกผมกะว่าจะไม่ใช้ปลั๊กพ่วงที่ทำเอง เพราะว่าสายไฟในบ้านเดินแบบbuilt in ผมเลยไม่อยากเล่นกับไฟ เดี๋ยวมันจะเจ็บซะเปล่าๆ
แต่ไหนๆก็อุตส่าห์ทำปลั๊กมาตั้ง3อาทิตย์ ก็เลยอดใจไม่ไหว ลองเอามาใช้ได้3-4วันแล้ว ถ้าไม่เอามือไปแตะตรงขั้วrcaก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ hengmahachai

• จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • อัปมาเทน สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 08:48:46 PM »
สวัสดีครับพี่น้องหมู่บ้านDIYทุกท่าน กระผมมีปัญหามารบกวนถามหน่อยนะครับ
 คือว่าผมต้องย้ายมาอยู่บ้านที่ไม่ได้มีการต่อสายดินไว้ (ในช่วงนี้ผมไม่สามารถไปยุ่งหรือทำอะไรเกี่ยวกับไฟในบ้านได้)
ปัญหามีอยู่ว่า ตอนแรกผมต่อปลั๊กเครื่องเสียงกับต่อกับรางปลั๊กพลาสติกทั่วไปที่ต่อจากกับปลั๊กผนัง2รูก็ฟังใด้ไม่มีปัญหาอะไร(ไฟไม่ดูด)
ต่อมาผมได้นำปลั๊กeagelมาประกอบกับเศษไม้ปาเก้เป็นรางปลั๊กอีกอัน แล้วต่อพ่วงกับรางปลั๊กพลาสติกอีกที ก็ฟังได้ เสียงดีขึ้นมาอีกหน่อย แต่ว่า พอเอามือไปจับตรงขั้วแจ็คrca ปรากฎว่า โดนไฟดูดเบาๆ  ผมลองเอาไขควงวัดไฟลองจิ้มที่ปลั๊กตัวใหม่ดูพบว่า ตรงgroundได้มีไฟออกมาด้วย ซึ่งลองไล่ดูแล้วก็ต่อสายถูก ลองเอาปลั๊กไปเสียบอีกบ้านนึงที่ไม่ได้ต่อสายดินไว้ไฟก็ไม่รั่วลงground
ผมก็เลยอยากรู้ที่มาของปัญหา และจะทำอย่างไรต่อไปดีครับ อยากใช้ก็อยากแต่ไม่อยากเสี่ยงกับไฟ เลยต้องมารบกวนด้วยครับ

ลองใช้ Test Lamp วัดที่ขั้ว Neutral(N) ดูครับ ในกรณีที่ว่าวัดไฟที Ground มีไฟแดงติด เมื่อวัดที่ขั้ว N น่าจะติดด้วย 

หากเป็นเช่นนี้ สันนิษฐานว่าขั้วไฟเมนที่แหล่งจ่ายขั้ว N น่าจะไม่แน่น ลองไล่สายดู

หากมีมิเตอร์วัดไฟวัดไฟดูระหว่าง L-N หรือ L-GND หากปลั๊กไฟปกติ น่าจะได้ราวๆ 220-230 เท่ากัน

และ L-GND น่าจะได้ ประมาณ 0 Volt ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 09:55:12 AM »
ยังอยู่ครับ ขอบคุณที่เป็นห่วง ตอนแรกผมกะว่าจะไม่ใช้ปลั๊กพ่วงที่ทำเอง เพราะว่าสายไฟในบ้านเดินแบบbuilt in ผมเลยไม่อยากเล่นกับไฟ เดี๋ยวมันจะเจ็บซะเปล่าๆ
แต่ไหนๆก็อุตส่าห์ทำปลั๊กมาตั้ง3อาทิตย์ ก็เลยอดใจไม่ไหว ลองเอามาใช้ได้3-4วันแล้ว ถ้าไม่เอามือไปแตะตรงขั้วrcaก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ลองทำตามที่คุณ U.electorn บอกหรือยังครับ    ถ้าต่อกราวน์ลงที่เครื่อง ไม่ใส่รองเท้าจับยังไม่ซ๊อตเลยครับ  ถ้าซ้อตอยู่แสดงว่ากราวน์คุณไม่ดีหน่ะครับ เพราะมันจะไหลไปศักดิ์ที่ต่ำสุด (ตัวเรามีความต้านทานอยู่) เครื่องทำน้ำอุ่นเวลามันช็อตขณะอาบน้ำไม่ตายก็เพราะมันไหลลงกราวน์  แค่พอรู้สึกได้ว่าไฟรั่ว

ถ้ากราวน์ดี  วัดกราว์เทียบ กับ L   ก็จะได้ไฟเกือบ โดยประมาณ 220   ถ้ากราวน์ไม่ดีวัดเทียบกับ L ไฟที่ได้ก็จะน้อยลงมา ตามลำดับ 
     อย่างเช่นที่เขาทำระบบประหยัดไฟ(ตรงนี้ ไม่ถูกกฎหมายน่ะครับ ถ้าผิดลบได้ครับ)  ก็ใช้การต่อ ลงโครงสร้างเหล็ก  ถ้าโครงสร้างลงดินลึก และดินมีความชื้นดีพอ สามารถรับโหลดจากแอร์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆได้เลย 
     ถึงแม้วัดเทียบกราวน์เทียบกับ L ได้220 โวลล์จริง  แต่ถ้ากราวน์ไม่ดี รับโหลดไม่ได้ ตอนโหลดจริงไฟก็จะไม่ถึง220  ก็ไม่สามารถรันเครื่องได้ เบรคเกอร์ก็จะทิป  และในทางกลับกัน ถ้าเอาเป็นกราวน์ไฟรั่วลงกราวน์ ( ก็เหมือนการรับโหลด) มันก็จะไหลย้อนกลับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 07:56:22 PM »
สรุปสาเหตุที่โดนไฟดูดตรงขั้วrcaเจอแล้วครับ น่าจะมาจากปลั๊กพ่วงพลาสติกที่ต่อกับปลั๊กพ่วงอีกทีรั่วที่สวิทซ์ครับ
ลองปิดสวิทซ์ปลั๊กพ่วงพลาสติกแล้วเอาไขควงวัดไฟจิ้มดูปรากฎว่ามีไฟทั้งLและN พอลองกลับขั้วปลั๊กที่ผนังแล้วมาวัดไฟอีกทีปรากฎว่าไม่มีไฟ
ส่วนเรื่องกราวน์ดคิดว่าคงได้ทำเดือนหน้าครับ 
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 08:17:55 PM »
ดีใจด้วยคับที่หาสาเหตุเจอ
 [pig90102]

ผมเคยเจอบ้านลูกค้า สาเหตุจากปลั๊กพ่วงนี่ละคับ

ทำไฟช๊อตทั้งบ้าน เบรกเกอร์ตัด สายไฟในตู้คอนโทรละลาย etc......

กว่าจะเจอคับ  [pig90124] [pig90124]

ออฟไลน์ Kang-Pla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 08:39:37 PM »

เรื่องไฟบ้านนี้ผมก็ไม่กล้า ถ้าไม่มีความรู้เรื่องนี้ผมว่าน่าจะเรียกช่างไฟดีกว่านะครับ เดี๋ยวดีไม่ดี เครื่องเสียงจะพัง รวมถึงอันตรายต่อชีวิตได้
ส่วนการต่อสายกราวด์ที่น้าเฉยแนะนำมา  ใช้ได้ผลแน่นอน ผมใช้กับคอมพิวเตอร์ของผมมาแล้ว  แต่ของน้าผมกลัวว่าจะไม่ใช่ปัญหาจากกราวด์..
[tremor-raccoon]
เรียกผมไปซิครับจบไฟฟ้ามาทำงานโรงงานมาสิบกว่าปีไฟดูดมานับไม่ถ้วนแต่ไม่เป็นหมันซักทีผมพิมพ์ไม่เก่งถนัดโทรคุยกันกว่า ผมยินดีให้คำแนะนำครับ ผมชำนานมามากพอก็ว่าได้โดยเฉพาะไฟ3เฟสเรื่องไปมีอีกมากที่เ้าใจกันผิดๆถ้ารู้ระบบก็ไม่อันตะลายเลยครับมันก็เหมือนเครื่งเสียงครับทำไม่เราทำกันไม่ยักจะกลัวระเบิดกันแต่กลัวไฟฟ้าช๊อตกันทั้งๆที่ไม่มีอะไรซับซ้อนเลย
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว