ผู้เขียน หัวข้อ: มาสารภาพบาปครับ  (อ่าน 38829 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
มาสารภาพบาปครับ
« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 04:23:35 PM »
    เมื่อวาน ทำเรื่องที่ผิด เลยมาชำระบาปที่หมู่บ้านนี้ครับ

เมื่อวาน  พาหลานไปนั่งเรือ ที่บึงแก่นนครครับ  ผมไปแต่หัววันหน่อย  จึงมีที่จอดใกล้ๆกับที่ลงเรือ จะได้เดินไม่ไกลมาก  หลังจากจากพาหลานไปนั่งเรือ เสร็จก็ไปวาดรูป ระบายสีต่อ  ก็ค่ำพอดี  ผมก็รีบมาก กลัวทางบ้านเป็นห่วง  ว่าพาหลานกลับดึก  เพราะรอออกไปกินข้าวกัน 
    เรื่องมันมีอยู่ว่า พอผมกับหลานเดินไปขึ้นรถ  จะกลับบ้าน  มีมอเตอร์ไซค์จอดหลังรถผม 4 คัน  นึกออกป่าวครับ  ปกติที่จอดรถยนต์ กับมอไซค์มันแยกกัน  แต่ที่จอดมอไซค์มันเต็ม  มันล้นมา แล้วจอดแบบง่ายๆ เอาหลังรถผมเลย  ผมออกไม่ได้อยู่แล้ว  ข้างหน้าเป็นแผงลอย ขายของ ตอนนั้นมันก็ค่ำแล้ว รีบก็รีบ  แล้วจะไปรอยังไง   ให้เจ้าของรถมอไซค์มา พร้อมกัน 4 คัน เพื่อจะมาเอารถออกให้เรา     

ผมตัดสินใจ  สวมวิญญาณเด็กรับรถ  ไปลากมอไซค์ออก 4 คัน เพื่อที่จะถอยออกไป  ระหว่างที่ลาก  ก็คิดในใจ รถมอไซค์รุ่นใหม่ นี่มันหนักก็หนัก แถมล็อคคอรถอีกต่างหาก  ก็สบถในใจ  มันทำไมคนเรามักง่ายจังว่ะ  มันไม่สนเลยหรือไงว่ะว่าคนอื่นจะเดือดร้อน  ผมก็ลากไปได้ 2 คัน ไปจอดในที่เหมาะสม  ก็เหลืออีก 2 คัน ตอนแรก  ก็กะว่าจะลากให้เสร็จ แล้วก็กลับบ้าน  แต่เนื่องจาก มันตั้ง4 คัน เยอะเหมือนกัน น่ะเนี้ย (ความโมโห เริ่มมาแล้ว ระหว่างลากไป  ผมก็คิดแก้แค้นในใจ  เดี๋ยวพอตูลากเสร็จ เดี๋ยว เหอะมรึง  555+ )  ผมก็ปล่อยลมรถ ออก   หลานผมมันเห็น (หลานผมเนึ้ย 10 ขวบ กับ 6 ขวบเองน่ะครับ) ถามผมว่าทำอะไร  มันบอกผมว่า อย่าไปทำครับ เด๊ียวเจ้าของเขามาจะมาว่าเราน่ะ  (ช้าไปแล้วต๋อย  เอาลมออกไปแล้ว 2 คัน)   ตอนนั้น ก็เริ่มอายหลาน มันอยู่น่ะครับ ที่มาทัก  ก็เลยพอ ที่ 2คัน  ปล่อยลมเสร็จ  ก็มายืนสูบบุหรี่ใจเย็น   ( พักเหนื่อยไปด้วย)  ระหว่างสูบบุหรี่ ก็ได้ยินสาว วัยรุ่นกลุ่มหนึ่งเดินมา สัก 4-5 คนได้ 

อุ้ย ดูซิรถเรา ตอนแรกจอดอยู่ตรงนี้  แล้วมาอยู่ตรงนี้( อยู่หลังรถผม) แล้วไปอยู่ตรงโน่น  ดูซิจอดเรียงกัน 4 คัน เป็นระเบียบมากเลย  หาที่จอดให้อย่างดีเลย  ไม่รู้ใครใจดีจัง  พอนึกออกป่าวครับ อารมณ์สาวๆ พูดแบบอารมณ์ดี  มีปนหัวเราะ ที่มีคนเอารถไปจอดให้  ผมได้ยินผม ก็รีบๆชวนหลานขึ้นรถ  เดี๋ยวจะโดนมันด่าเอา   พอขึ้นรถ  ขับไปได้สักพัก หลานมันก็ถามผม ว่า เราทำยังงี้แล้ว เขาจะกลับบ้านได้เหรอครับ จิ๊ดเลย อ่ะ  (ผมคิดในใจ  ตรูนี้ทำตัวอย่างไม่ดีให้เด็กเห็นจริงๆเลย  ก็คิดตำหนิตัวเองเหมือนกันครับ  เหตุการณ์เช่นนี้ น่าจะเป็นโอกาศทอง  ที่จะเป็นประสบการณ์สอนให้เด็กเป็นเด็กดี   ผมรู้ตัวแล้วว่าทำพลาดจริงๆ)

สุดท้าย  ก็ได้ แต่บอกหลานๆว่า  ผมปล่อยยางไม่หมด ให้พอขับกลับไปได้  เผื่อวันหลัง พี่ๆเหล่านั้น จะได้มีจิตรสำนึกในการจอดบ้างยังไงหล่ะ ไอ้ตัวเล็ก ที่ 6 ขวบ มันบอกว่า (ได้ยินเขาพูดว่า) ตอนแรกเขาจอดอีก ทีหนึ่ง  แล้ว มัน ย้าย มาอีกทีหนึ่ง  ดูเหมือนมันฟังรู้ อ่ะครับ  ว่าเป็นยังไง  เพราะประโยคนี้ ผมก็ได้ยินเหมือนกัน ก็ไม่นึกว่าเด็ก 6 ขวบสมัยนี้ มันจะฟังรู้เรื่อง  ทำให้ผมรู้สึกผิดจริงๆ และ เป็นตัวอย่าง ที่ไม่ดีอย่างยิ่ง ให้เด็กๆดู

ก็เลยมาสารภาพบาปครับ  สมัยก่อน ผมมีน้ำใจกว่านี้เยอะ  เดี๋ยวนี้ยิ่งแก่ยิ่งเกรียน 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: มาสารภาพบาปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 04:36:37 PM »
    ผมลิมบอกไป  ถ้าผมรู่ว่าเจ้าของรถมอไซค์ เป็นสาวๆน่ะ    ผมคิดว่าผมไม่ปล่อยลมรถหรอกครับ  จิตรสำนึกมันคงบอกอยู่ว่า  ให้อภัยสตรี

ตอนนั้น ที่โมโห นึกว่าผมเด็กแวนซ์อ่ะครับ  เลยปล่อยลมซะเลย   [yellow-lol]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 04:47:01 PM »
อารมณ์ชั่ววูบ

สถานการณ์ที่ต่างกันผลจะต่างกัน

ในครั้งนี้ถือว่าคุณยังมีจิตใต้สำนึกในทางที่รู้ผิดชอบชั่วดีว่าสิ่งที่ทำลงไปมันเป็นเช่นไร

อารมณ์เดียวกันเพราะผมก็เพิ่มมีหลานเล็ก ๆ ที่ผมพยายามบอกให้แม่เขาหล่อหลอมให้เป็นคนดี สอนในทุกเรื่องที่สอนได้ เพราะลูกทั้งสองของผมเป็นเหมือนกระจกส่องผมในแต่ละด้าน

สบายใจเถอะครับ ไม่ได้มีอะไรเสียหายมากมายนัก อย่างน้อยก็เป็นการเตือนสติผู้มักง่ายให้รู้ว่าถ้าคุณทำอย่างนี้คนอื่นเขาจะเดือดร้อนหรือไม่

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 04:48:24 PM »
 [afraid] ระวังนะครับ ผมกลัวว่าเกิดระหว่างที่เราปล่อยม ถ้าเจ้าของ มาเห็น อาจจะมีเรื่องกันได้
นี่โชคดีที่เจ้าของรถ มอเตอร์ไซต์ เป็นผู้หญิง
นี่ถ้าเป็นผู้ชาย และ มาเห็นพอดี อาจจะมีเรื่อง กันได้ ยิ่งมากัน 4 คัน อย่าง น้อยๆสุด ก็ 4 คนนะครับ

เวลานั้นถ้าใครมาเห็นผิดถูกหรือเหตุผล คงไม่มี ใครพูดกันแล้ว

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 05:27:27 PM »

[happy-dreaming]   ต่างคน ต่างเหตุผล บางครั้งก็ไม่ทันคิดไปว่าการกระทำของตนทำให้คนอื่นเดือดร้อนรึปล่าว ด้วยไม่คิดให้ถ้วนถี่ มอไซด์ก็อาจคิดว่าจอดแป๊บเดียวก็ไป... ถึงปล่อยลมไปแล้วเจ้าของมอไซด์ ก็อาจจะไม่รู้ว่าล้อไม่มีลมเพราะอะไร ..จนป่านนี้อาจจะยัง งง ๆ อยู่... การกระทำก็สูญเปล่า แต่คนที่เก็บเอามาไม่สบายใจกลับเป็นผู้กระทำนั้นเอง เอิ๊ก ๆ ๆ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 06:44:31 PM »
     เล่าในเวปเสร็จ   

แล้วก็เล่าให้แฟนฟัง แฟนถามว่า ปล่อยจริงเหรอ  นิสัยไม่ดีเลย

พอได้เล่าแล้ว  เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลย   เก็บเอาไว้อึดอัด มากเลยครับ  การกระทำแบบนี้งี่เง่าจริงๆเลย   ที่ติงมาถูกต้องแล้วครับ  ทั้งอารมณ์ชั่ววูบ  และหากมาเห็นอาจเกิดการปะทะได้ และเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีให้เด็กจริงๆเลย  สุดท้ายคนที่ไม่สบายใจ คือผมเอง 

แล้ว ถ้าเป็น น้าๆทั้งหลายเจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำแบบไหน อยากรู้จังเลย  เอาแบบตัวตนจริงๆน่ะ  แบบเป็นพระเอกไม่เอาน่ะ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 07:39:29 PM »
พรุ่งนี้เช้าไปใส่บาตรพระทำบุญ แล้วกรวดน้ำขออโหสิกรรมนั้นเสีย
จะได้ไม่ต้องผูกเวร ผูกกรรมกันต่อไป

กรรม เป็นผลของการกระทำที่ก่อเกิดมาแต่ในอดีต
วันนี้เราปล่อยลมของเขา วันข้างหน้าเขาก็มาปล่อยลม หรือตัดเบรคเรา ก่อกรรมไม่จบไม่สิ้น

ทำบุญและขออโหสิกรรมนั้นเสีย
ผลของบุญมีอานิสงค์จะช่วยบรรเทาให้ไม่ต้องก่อกรรมกันต่อไปครับ

[fb-smiling]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 07:49:15 PM »
เหี้ยมเหมือนกันเนอะ คนขอนแก่นนี่.. [afraid]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 07:55:59 PM »
ระวังโดนเองนะ [afraid]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:00:55 PM »
พรุ่งนี้เช้าไปใส่บาตรพระทำบุญ แล้วกรวดน้ำขออโหสิกรรมนั้นเสีย
จะได้ไม่ต้องผูกเวร ผูกกรรมกันต่อไป

กรรม เป็นผลของการกระทำที่ก่อเกิดมาแต่ในอดีต
วันนี้เราปล่อยลมของเขา วันข้างหน้าเขาก็มาปล่อยลม หรือตัดเบรคเรา ก่อกรรมไม่จบไม่สิ้น

ผลของบุญมีอานิสงค์จะช่วยบรรเทาให้ไม่ต้องก่อกรรมกันต่อไปครับ

คิดเหมือนผมเลย บาปกรรมที่เห็นทันตาก็คือเราต้องมานั่งทุกข์ใจในสิ่งที่เราทำลงไป

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:10:05 PM »
เหี้ยมเหมือนกันเนอะ คนขอนแก่นนี่.. [afraid]

เหี้ยม นี่มี ม.ม้า บ่อ้าย  555 
ลืมตัว ว่าเฒ่าแล้ว นึกว่าวัยรุ่นอยู่ เลยแอบเปรี้ยว เข็ดแล้วจ้า ต่อไปจะไม่ทำตัวเหี้ยม แบบไม่มีมอ ม้า อีกแล้ว 55

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:19:41 PM »

คิดเหมือนผมเลย บาปกรรมที่เห็นทันตาก็คือเราต้องมานั่งทุกข์ใจในสิ่งที่เราทำลงไป
เดี๋ยวๆ  ผมปล่อยแบบให้ลมมันอ่อน  แต่ขี่กลับได้อยู่น่ะครับ ไม่ใช่แบนแต๊กแต๋  แบบนี้บาปลดลงป่าว

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:37:53 PM »

เดี๋ยวๆ  ผมปล่อยแบบให้ลมมันอ่อน  แต่ขี่กลับได้อยู่น่ะครับ ไม่ใช่แบนแต๊กแต๋  แบบนี้บาปลดลงป่าว
บาปไม่ใช่ว่าการทำมากการทำน้อย แต่อยู่ที่ว่าตั้งใจทำหรือเปล่า ถ้ารถคันนั้นเป็นคันเดียวที่เป็นเด็กดีตั้งใจเรียนและเขาทำงานหาเงินเพื่อซื้อรถขี่มาทำงานล่ะ มันจะต่างกับเด็กวัยรุ่นขาโจ๋มาจอดไว้ บาปเหมือนกันหรือเปล่า สุดท้ายถ้าเรายังคิดไม่ดีแบบนี้ต่อไป ถึงทำบุญมากเท่าไรไม่สามารถลบบาปในจิตรใจได้หลอกครับ (ไม่ได้ดั้งใจว่านะครับแต่คุณอาจไม่ชั่งใจคิดด้วยสภาพเเวดล้อมมันอาจจะพาไป)
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 08:42:16 PM »
ผมเคยก่อกรรมมาแล้วเช่นกัน ที่มาเล่าไม่ใช่มาสารภาพบาป
แต่เอามาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์

สมัยวัยเด็กเรียนชั้น ป.4 ผมมีเพื่อนรักชื่ออ้ายติ๋ม
ด้วผมเป็นคนเรียนเก่ง ก็เลยเป็นที่อิจฉาและริษยาของอ้ายติ๋ม เพราะเขาได้อันดับตามหลังผมตลอด

มูลเหตุที่อ้ายติ๋มเกิดความอิจฉาและริษยานั้นเกิดจากผู้ใหญ่ที่ชอบยกตัวอย่างเปรียบเทียบเวลาสอนลูก
ว่าให้เอาใจใส่การเรียนเหมือนอย่างผม

จากปมเพียงเล็ก ๆ ทำให้เพื่อนกลายเป็นศัตรูขึ้นมาทันที มีเรื่องชกต่อยกันมาตลอด
เรียกว่าเดินสวนทางกันไม่ได้ ไม่มีการหลบให้ทางกัน ต้องชกกันเป็นเอือมระอาของพ่อแม่สองฝ่าย

ระยะหลังอ้ายติ๋มเริ่มใช้เครื่องทุ่นแรงด้วยการใช้หนังสะติ๊กยิงผม
พอผมท้าต่อยอย่างลูกผู้ชายมันก็วิ่งหนี และแอบใช้หนังสะติ๊กยิงผมอีก
สร้างความแค้นใจให้ผมเป็นอย่างมาก

แค้นนี้ต้องชำระ
เมื่อมันแอบทำร้ายผมได้ ผมก็แอบทำร้ายมันบ้าง แคนนี้ต้องเอาคืน

[cursing] [cursing]

คนที่อาศัยอยู่ในท้องทุ่งนาย่อมจะรู้ดีว่า เมื่อถึงฤดูฝนตอนทำนานั้น
ถนนหนทางยังเป็นดิน เมื่อฝนตกจะเฉอะแฉะ และหมดสิทธิที่จะใส่รองเท้าเพราะต้องเดินลุยโคลน
นั่นจึงเป็นหนทางแก้แค้นของผม

ที่ต่างจังหวัดสมัยนั้น มีต้นหนามพุงดอขึ้นเป็นจำนวนมาก

ต้นพุงดอ จะมีหนามแหลมคม และหนามนี้เมื่อปักตำเท้าใคร ปลายแหลมจะหักคาเท้า
จนกว่าเท้านั้นเป็นหนองจึงจะบ่งออกได้ หากใครถูกหนามนี้ตำจะเป็นที่ทรมาน

วันแก้แค้นมาถึง
ผมได้หักเก็บหนามพุงดอเป็นจำนวนเกือบ 200 อัน เพื่อเอาไปทำกับดักให้ปักตำเท้าอ้ายติ๋ม
คราวนี้มันจะได้วิ่งหนี่ไม่ได้ และมาชกกันซึ่งหน้าแบบลูกผู้ชายไม่ใช่ทำร้ายผมเหมือนหมาลอบกัด

คืนวันหนึ่งมีฝนตกหนัก
และก่อนรุ่งสางผมได้นำหนามพุงดอที่หักไว้ ไปจัดการทำกับดัก โดยปักโคนหนามลงพื้นดิน ให้ปลายแหลมโผล่ชี้ฟ้าขึ้นมา
ตั้งแต่ประตูหน้าบ้านอ้ายติ๋ม ไปจนถึงถนนใหญ่ เว้นระยะห่างหนึ่งก้าวคนเดิน

ผมได้สร้างกรรมหนักอย่างใหญ่หลวงในชีวิต
คนในบ้านอ้ายติ๋มทุกคน พ่อ แม่ พี่ น้อง ต่างโดนหนามพุงดอปักเท้าทุกคน
ยกเว้นอ้ายติ๋ม เพราะมีอาการป่วยขึ้นมา จึงไม่ได้ออกบ้าน

ผมสารภาพบาปกับพ่อแม่อ้ายติ๋มเพื่อขอรับผิด ซึ่งพ่อแม่อ้ายติ๋มต่างรู้ดีว่าเราเป็นคู่กัดกันจึงยกโทษไม่เอาความ
กับขอให้เราคืนดีและลดความบาดหมางกัน

ด้วยความแค้นผมไม่ขอคืนดีกับอ้ายติ๋ม แต่จะหยุดเรื่องการชกต่อยทะเลาะวิวาทกัน
เพราะผมสำนึกบาปที่ผู้อื่นต้องมารับเคราะห์แทนอ้ายติ๋ม ซึ่งได้สร้างความโล่งอกให้พ่อแม่อ้ายติ๋มขึ้นมาบ้าง
เราโกรธไม่ยอมมองหน้ากัน แม้กระทั่งเงาของเราทั้งสองก็ไม่ย่างกรายเข้าหากันเป็นเวลานาน 20 กว่าปี

และเมื่อถึงวันที่ผมต้องเข้าโบสถ์เพื่อบวชให้กับพ่อแม่
ตามธรรมเนียมผู้ที่บวชจะต้องไปขออโหสิกรรมแก่ผู้ที่ได้ล่วงเกินไว้ จะได้เข้าบวชด้วยใจที่ไม่ด่างพร้อย

แต่อ้ายติ๋ม กับมาขออโหสิกรรมผมพร้อมกับให้อภัยผมที่เราได้ก่อเวรก่อกรรมกันมา และจะไม่ผูกเวรกับผมอีก
นั่นจึงเป็นจุดเริ่มต้นให้เราได้พูดคุยและให้อภัยกัน หากเราไม่อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน

เชื่อเถอะว่ายังต้องผูกเวรกันไม่จบไม่สิ้น

แม้ทุกวันนี้ ปมแค้นในอดีตจะทำให้เราคุยกันไม่สนิทใจ
แต่ปมแค้นในใจไม่มีหลงเหลือในใจของเราทั้งสองอีกแล้ว

กับผู้ที่เราล่วงเกินไว้ เมื่อขออโหสิกรรมซึ่งหน้าไม่ได้ ผมจึงแนะนำให้ทำบุญและกรวดน้ำ
แผ่ส่วนกุศลไปถึงเจ้ากรรม นายเวรของเรา เพื่อลดการจองเวรซึ่งกันและกันไง

ผมเล่าจบก็สบายใจเช่นกันครับ
 [smile-watermelon]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:05:37 PM »
อ่านตั่งนาน [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:16:38 PM »
อ่านตั่งนาน [dizzy-smiley]

ถึงกับมึนตาลายไปเลย
 [yellow-lol]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 09:22:00 PM »
ผมว่าอ้ายคำพื้นฐานเป็นคนจิตใจดีครับ เพียงแต่ว่าเวลาโดนใครมาทำให้โกรธก็มักจะยอมไม่ได้ ยังดีที่อุตส่าห์เหลือลมให้ครึ่งหนึ่ง แต่ถ้ามีใครมาทำให้รักสงสัยจะรักครึ่งเดียวหรือรักเต็มร้อยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:07:45 PM »
   ทุกความเห็น และเรื่องที่น้าอัลเล่า  ผมน้อมรับครับ   

ผมรู้สึกผิด แต่ไม่รู้จะแก้ไขยังไง  ก็เลยมาเล่าให้ฟัง  เป็นการประนามตัวเองเพื่อลงโทษ  สบายใจแล้วครับ  ไปคุยเรื่องฟังเพลงดีกันดีกว่าน่ะครับ   [yellow-lol]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:22:20 PM »
            [sory2]  โห..... หนามพุงดอ.... ใครไม่เคยโดนไม่รู้รสชาดครับว่ามันขนาดไหน เคยมีแถวบ้านแต่เด็ก เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลยคงเป็นเพราะหนามที่ร้ายกาจของมันนี่ละ ที่ทำให้ต้องถูกกำจัดหายสาบสูญไป และต้นมันเองก็ไม่มีใครรู้ว่ามีประโยชน์อันใดบ้าง

ถึงน้า civicdotcom ครับ ถ้าจะอยู่กับผู้คนสมัยนี้ ต้องปล่อยวางให้มาก ต้องทำใจไม่งั้นจะอยู่ด้วยกันลำบาก ผู้คนทุกวันนี้แม้แต่การเคารพในอาวุโสก็แทบจะไม่มีให้เห็นในเด็กรุ่นใหม่ๆแล้วครับ การเคารพในสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่นยิ่งแย่กว่าอีก เรื่องบางเรื่องถ้าไม่หนักหนาเกินไปนักก็ "ช่างมัน" ไปซะบ้าง สบายใจกว่าครับ นะ เชื่อผมเถอะ ผมก็พยายามทำอยู่นี่ ไม่งั้นมันอยู่ด้วยกันยากจริงๆอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2013, 10:31:12 PM โดย ElectroN »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:47:04 PM »
           [sory2]  โห..... หนามพุงดอ.... ใครไม่เคยโดนไม่รู้รสชาดครับว่ามันขนาดไหน เคยมีแถวบ้านแต่เด็ก เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเลยคงเป็นเพราะหนามที่ร้ายกาจของมันนี่ละ ที่ทำให้ต้องถูกกำจัดหายสาบสูญไป และต้นมันเองก็ไม่มีใครรู้ว่ามีประโยชน์อันใดบ้าง

ถึงน้า civicdotcom ครับ ถ้าจะอยู่กับผู้คนสมัยนี้ ต้องปล่อยวางให้มาก ต้องทำใจไม่งั้นจะอยู่ด้วยกันลำบาก ผู้คนทุกวันนี้แม้แต่การเคารพในอาวุโสก็แทบจะไม่มีให้เห็นในเด็กรุ่นใหม่ๆแล้วครับ การเคารพในสิทธิและเสรีภาพของผู้อื่นยิ่งแย่กว่าอีก เรื่องบางเรื่องถ้าไม่หนักหนาเกินไปนักก็ "ช่างมัน" ไปซะบ้าง สบายใจกว่าครับ นะ เชื่อผมเถอะ ผมก็พยายามทำอยู่นี่ ไม่งั้นมันอยู่ด้วยกันยากจริงๆอ่ะ

รับทราบครับ ..  ก็จริงอย่างน้าเสย ว่าหล่ะครับ

ผมก็คิดอยู่เหมือนกันหน่ะครับ แค่ผมลากรถ มา 4คัน ไปจอดที่อื่น แล้วก็กลับมาขึ้นรถกลับบ้าน ก็แค่เนี้ย  ชิวิตผมก็ปลอดภัยแล้ว 

สมมุติไปเจอผู้ชาย 4 คน แปดตีน  สงสัยผมเละแน่ ยิ่งเอาหลานไปด้วย  คิดแล้ว รู้สึกไม่ดีเลยจริงๆครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:00:52 AM »

สรรพคุณทางสมุนไพร
ราก รสเปรี้ยวจืดเย็นเล็กน้อย ดับพิษทั้งปวง แก้พิษฝีตานซาง กระทุ้งพิษไข้ แก้ร้อนใน
ฝนกับสุราหรือน้ำปูนใสทาแก้องค์กำเนิดบวม รักษาคางทูม แก้ผดผื่นคัน แก้การอักเสบของฝี  ทำให้นอนหลับ

ใครรู้บ้างว่าองค์กำเนิดบวม นั้นหมายถึงอะไรครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:44:27 AM »
 [yellow-lol] บวมก็ดีอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:46:47 AM »

[fb-smiling]  นอกเรื่อง... แล้วน้าอัลล์ รู้จักต้น " อีเหนียว " มั๊ยครับ แถวบ้านน้าอัลล์มีมั๊ย และใครรู้จักบ้าง ?  ผมเองสมัยเด็กหลวงพ่อที่สนิทกันที่วัดไกล้บ้าน ให้คนมาตามให้ไปหาไปขุดต้นอีเหนียวให้ทุกครั้ง ที่มีคนโดนหมาบ้ากัดมาที่วัด แม้แต่ตัวผมเองก็เคยต้องกินต้นอีเหนียวฝนเหล้าขาวอยู่หลายครั้ง เพราะโดนหมากัดเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง แต่ก็กินไว้ก่อนต้องไปให้หลวงพ่อทำพิธีให้แล้วรดน้ำมนต์พร้อมกับเอาต้นอีเหนียวมาฝนกินที่บ้าน... แต่เมื่อตะกี้ไปค้นดูต้นอีเหนียวมีสรรพคุณแก้พิษสุนุขบ้าจริงๆด้วย แต่ให้ใช้ใบสดตำให้แหลกพอกแผล

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:55:57 AM »
 แถวบ้านผมเรียก หนาด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:58:14 AM »
ต้นอีเหนียว เมื่อก่อนนี้แถวบ้านมีให้เห็นเยอะ

เอาภาพจากเวปมาแปะให้ดู

ต้นไม้พุ่มเตี้ยนิดนี้มันเหนียวจริง ๆ ไม่ว่าจะเป็นใบ ดอก ฝัก คนตั้งชื่อก็ตั้งได้เหมาะสม
ปัจจุบันจะมีขึ้นตามขอบถนนลูกรัง หรือตามคันคลองชลประทานยังมีให้เห็นอยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:09:21 PM »
สารภาพบาปออกสื่อก็มีประโยชน์เหมือนกันเนอะ  [fb-smiling]
ได้อ่านอะไรต่ออะไรเพิ่มรอยหยักได้ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:10:32 PM »
มาปลุกใจเสือป่ากับสมุนไรพื้นบ้าน

เพื่อให้เข้ากับกระทู้ ผมจะมาสารภาพบาปว่าผมใช้สมุนไพรปลุกเซ็กซ์ ไม่ปวดหัว ไม่มีอาการตกค้าง
อยากชกยามไหนกระโดดขึ้นเวทีได้เลยไม่ต้องรอไหวครูให้เสียเวลาครับ

ใครรู้จักมะแว้งบ้าง

มะแว้งมีสรรพคุณเยอะมาก ทั้งเอาไปทำยาอม ยากัดเสมหะ สารพัดประโยชน์

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงประโยชน์ด้านนี้กัน หรือว่ารู้แล้วไม่ยอมบอก
นั่นคือ ใช้เป็นยาปลุกเซ็กซ์ของท่านชาย มีแต่ประโยชน์ โทษแทบไม่มีนอกจากขาสั่นเพราะหมดแรง

ใครอยากรู้ยกมือขึ้น ผมจะมาเล่าให้ฟัง

แต่ตำรายาผีบอกนี้ หากยกมือไม่ถึง 9 คน ห้ามบอก
ผมจำเป็นต้องรักษากติกานี้ครับ
 [yellow-lol] [laughing-my-ass] [enjoyment]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:22:36 PM »
สารภาพบาปออกสื่อก็มีประโยชน์เหมือนกันเนอะ  [fb-smiling]
ได้อ่านอะไรต่ออะไรเพิ่มรอยหยักได้ [huge-thumbs-up]

เผยให้เห็นอีกด้านหนึ่งของปุถุชนคนธรรมดาเดินดิน
คนเราทุกคนล้วนมีปูมหลัง ดีบ้าง ขมขื่นบ้าง คละเคล้ากันไป

ยังไม่มีใครมายกมือสักคน จะได้เล่าต่อไหมเนี่ยะ
 [sory2]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:53:16 PM »
 [big-drooling] [big-drooling]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:54:18 PM »
ชู 2 มือเลยครัยพีอัล [Stick-out-watermelon]