ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟัง Seas Mimir  (อ่าน 27065 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
อยากฟัง Seas Mimir
« เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 09:41:32 AM »
Seas Mimir

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2013, 10:53:35 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: สอบถามวงจร Passive ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 10:06:27 AM »
ลองอ่านดูครับ ไม่รู้ใช่ที่ต้องการหรือเปล่า...

http://www.rane.com/note160.html

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 10:15:45 AM »
ลองอ่านดูครับ ไม่รู้ใช่ที่ต้องการหรือเปล่า...

http://www.rane.com/note160.html

ขอบคุณครับท่านพี่

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 03:23:19 PM »
แบบไหน คุณคงต้องตัดสินใจเลือกเองครับ แต่ละคนมีรูปแบบการฟังที่แตกต่างกัน   คงต้องศึกษาข้อมูล รวมถึงความชอบ และ ลักษณะการฟังส่วนตัว   ส่วนแนวเสียงผมให้นิยามคร่าวๆพอให้มองเห็นภาพก็แล้วกัน เสียงที่ได้จาก   Butterworth  จะมีวิถีคล้ายหัวกระสุน ( bullet) ลักษณะเสียงพุ่ง มีโฟกัส ตำแหน่งแน่นอน พิสัยการทำงานแคบกว่า Linkwitz-Riley   ส่วน Linkwitz-Riley  มีวิถีของเสียงกระจายตามแนวรัสมี ของดอกลำโพง ทำให้เกิดมุมกระจากยเสียงที่กว้างกว่า Butterworth
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 04:51:34 PM »
แบบไหน คุณคงต้องตัดสินใจเลือกเองครับ แต่ละคนมีรูปแบบการฟังที่แตกต่างกัน   คงต้องศึกษาข้อมูล รวมถึงความชอบ และ ลักษณะการฟังส่วนตัว   ส่วนแนวเสียงผมให้นิยามคร่าวๆพอให้มองเห็นภาพก็แล้วกัน เสียงที่ได้จาก   Butterworth  จะมีวิถีคล้ายหัวกระสุน ( bullet) ลักษณะเสียงพุ่ง มีโฟกัส ตำแหน่งแน่นอน พิสัยการทำงานแคบกว่า Linkwitz-Riley   ส่วน Linkwitz-Riley  มีวิถีของเสียงกระจายตามแนวรัสมี ของดอกลำโพง ทำให้เกิดมุมกระจากยเสียงที่กว้างกว่า Butterworth

ใน  Order 2  นี้  ในการใส่  R  เพื่อลดเสียงแหลม  จะต้องใส่อยู่ตำแหน่งไหนครับผม  และควรเริ่มที่ประมาณกี่  Ohm  ครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ขอความรู้เริ่มต้นวงจร Passive ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 05:34:51 PM »
ขอเอาประสพการณ์ มาแชร์ ถูกผิดไม่ทราบได้ นะครับ
R ใส่หน้า ซี 1 ครับ ใส่เท่าไหร่ ตอบไม่ได้ ต้อง ลองเอา แบบปรับค่าได้ ใส่ แล้ว ก้ หมุนหาไปเรื่อย จนได้ น้ำเสียงที่สมดุล กัน ก้ วัดค่า ถอดออก แล้ว หาค่านั้นมาใช้ งาน
จากวงจร ที่ใช้ เป้นเพียงไกด์ ไลน์ ในการ เริ่มต้น   สุดท้าย อยู่ที่การปรับอูย่ดีครับ   ที่  l1 c2 นั้น เป้นการบายพาสความถี่ บางย่านอออกไป  จะบายพาส มากน้อยขนาดไหน ก้ ค้องใช้ R แบบปรับค่าได้ มาใส่ ทำคล้ายๆๆตอนต้นที่ไปปรับเสียงแหลมครับ ผมเองก้เริ่มต้นจากตรงนี้ พอปรับจนฟังว่าดี ค่าห่างจาก สูตรตรงนี้ไปพอสมควรครับ
 คุณ ตั้ม ใช้ของดี  มีข้อมูลเยอะ คงจูนไม่นานคงได้ ที่  ผมใช้ ลำโพง โนเนม กว่า จะปรับได้ หอบใหย่ๆๆหลายหอบเลยครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 06:04:53 PM »

ใน  Order 2  นี้  ในการใส่  R  เพื่อลดเสียงแหลม  จะต้องใส่อยู่ตำแหน่งไหนครับผม  และควรเริ่มที่ประมาณกี่  Ohm  ครับ

การต่อ R ลดความไวเสียงแหลม ต่อได้หลายแบบ การต่อก่อนวงจร cross over ก็ใส่ไปเรื่อยๆ จนได้ความต่อเนื่องที่ตอ้งการลองแบบ
คุณ  aon amp ก็ได้ อีกแบบคือวงจร attenuate ต้องใช้ R 2 ตัว อันนี้มีโปรแกรมคำนวณใส่ DB และ ค่า impedance tw (คือ6 โอห์ม) ที่ต้องการลดเข้าไป ก็ได้ค่าออกมา ลองดูครับ

สำหรับวงจร cross over ผมขอให้เตรียม L สำหรับ วูฟเฟอร์ สูงๆไว้ก่อน อย่างในโปรแกรมได้ 0.9 หาค่า 1.2 มาไว้เป็นตัวตั้งต้น ซื้ออย่างธรรมดามาก่อน แล้วมาถอยเอาไม่ต้องตัดลวด และควรมีเครื่องวัด L นะครับ หรือตามที่เคยคุยกับผมไว้ ก็หาแกนเหล็กมาพันลวดเข้าไปจะใช้รอบน้อยกว่าแกนอากาศ จะเพิ่มจะลดจะง่ายกว่า เมื่อได้ค่าที่ต้องการแล้วค่อย หาแกนอากาศดีดีมาใส่
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
Re: ขอความรู้เริ่มต้นวงจร Passive ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 06:25:34 PM »

เอาบ้างแบบดำน้ำนะครับ

เป็นผมจะเลือก  ออร์เดอร์ที่ 3  สำหรับเสีบงแหลม  และ  ออร์เดอร์ที่ 1  สำหรับเสียงทุ้ม
เพื่อตัดปัญหาเรื่อง  กลับเฟส  ซึ่งเกิดขึ้นแน่เมื่อใช้ออร์เดอร์ที่ 2 เหมือนกันทั้งทุ้มและแหลมครับ

ถ้าห้องฟังดีพอสมควร  ผมเลือกที่จะพึ่งบริการของ  Linkwitz-Riley

ถ้าห้องจับฉ่ายผมอาจจะเลือก  Butterwort  ยังไม่แน่
สเปคดอกลำโพงทั้งสองถือว่าโอเค  เอาแน่ๆ  ตู้เปิดขนาด  33 ลิตรไม่เล็กนะครับ

หัวใจที่ถึงแก่นแท้ของ  ครอสโอเวอร์ที่สมบูรณ์แบบ  คือ  การไม่มีคลอสโอเวอร์  นั่นมันเรื่องของอุดมคติ

แต่ชีวิตจริง  แค่ฟังเพลงในห้องธรรมดา  ซิมเปิ้ลอีสเดอะเบส  ครับ
ทำครอสให้ง่ายที่สุด  สั้นที่สุด  ซับซ้อนน้อยที่สุด

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 06:38:49 PM »
http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/Inductor/
 หาลวด เบอร์ 16-18  แล้ว มาพันเองครับ ลงทุน แค่ครึ่งโล 200กวาบาท พัน ได้ เพียบ ค่าเท่าไหร่ก็ได้ ตามใจปราถนาครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 08:55:09 PM »
http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/Inductor/
 หาลวด เบอร์ 16-18  แล้ว มาพันเองครับ ลงทุน แค่ครึ่งโล 200กวาบาท พัน ได้ เพียบ ค่าเท่าไหร่ก็ได้ ตามใจปราถนาครับ

ลวดอ่ะบอกตรงๆ เลยเสี่ย AOn  ผมอยากจะได้มากเลย  แต่ศรีราชาก็รู้ ๆ อยู่ ไม่มีอะไรจะให้ซื้อเลย  นอกจากซ๊อสพริก laughhahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2012, 08:46:11 AM โดย tfender »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:18:44 PM »
ดอกของอะไรครับ ขนาดกี่นิ้วอ่ะ  แหลมคุ้นๆๆว่าsaba หรือไม่ครับ
ตู้เป็นแบบใด ครับ เอามาอวดด่วยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:23:24 PM »
ดอกของอะไรครับ ขนาดกี่นิ้วอ่ะ  แหลมคุ้นๆๆว่าsaba หรือไม่ครับ
ตู้เป็นแบบใด ครับ เอามาอวดด่วยครับ

ตู้ตอนนี้ยังไม่ได้สรุปครับ   คงเป็นตู้มาตรฐานทั่วไปอ่ะครับเสี่ย Aon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:27:08 PM »
ทำเสร็จแล้วจะซี๊ดมั้ยเนี่ยพี่ตั้ม ว้า เวฟคอร์จะโดนแย่งตำแหน่งแล้วเหรอ ไม่เอาแล้วส่งมาบ้านน้องได้นะ จะทำ โฮมเธอเตี้ยซะเลย  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 11:49:06 PM »
ทำเสร็จแล้วจะซี๊ดมั้ยเนี่ยพี่ตั้ม ว้า เวฟคอร์จะโดนแย่งตำแหน่งแล้วเหรอ ไม่เอาแล้วส่งมาบ้านน้องได้นะ จะทำ โฮมเธอเตี้ยซะเลย  [smi_ley]

จัดหนัก จริงๆ  เลยนะเสี่ยผึ้ง โฮมเธอเตี้ย  laughhahaha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 09:42:58 PM »
อยากฟังเต็มที่แล้วหล่ะ  ไม่เคยฟังยี่ห้อนี้เลยครับ  คืนนี้ถ้าไม่หลับเสียก่อนต้องทำ  Passive  ซ้อมๆ  ไว้รอ dance1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 09:45:23 PM »
ขยันหาของมาเล่นจังนะ เจ้าตั้ม เดี๋ยวมาบ่นหมดตูดจะชู๊ตให้  เพิ่งกลางเดือนนะเนี่ย [heyheybaby_punching]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 12:06:08 AM »
ขยันหาของมาเล่นจังนะ เจ้าตั้ม เดี๋ยวมาบ่นหมดตูดจะชู๊ตให้  เพิ่งกลางเดือนนะเนี่ย [heyheybaby_punching]
[sport-dance-raccoon]

[sport-dance-raccoon] [sport-dance-raccoon]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 12:11:21 AM »
Passive  พร้อมลุย   [heyheypig436]

Re: อยากฟัง Seas
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 08:06:25 PM »
 clapping-1-2 [))]  ไม่รู้ว่าตัวนี้จะเสียงต่างออกจาก  Wavecor  ด้านใดบ้าง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 02:07:23 AM »
 [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 02:15:26 AM »
 เสียงไพเราะเสนาะโสต หรือไม่ครับพี่ตั้ม  ตู้ปะผิวไม้ หรือ สติกเกอร์อ่ะครับ ผิวดูแปลกๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 02:29:02 AM »
เสียงไพเราะเสนาะโสต หรือไม่ครับพี่ตั้ม  ตู้ปะผิวไม้ หรือ สติกเกอร์อ่ะครับ ผิวดูแปลกๆ

เบสลงต่ำได้ใจดีครับ  เสียงแรก ๆ ที่ได้ยิน  , ผิวเป็นไม้สักครับท่านพี่

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 06:46:05 AM »
น้าตั้มมีของเล่นใหม่อีกแว้ว ปูเสื่อรอชมครับ

[thumbs-up-raccoon]   [pig6456]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 08:38:28 PM »
     10  ชั่วโมงผ่านไป  เริ่มซี๊ด ๆ   ออกแล้วครับ   [scary-raccoon]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 08:49:08 PM »
น้าตั้มเอาลำโพงไว้ให้ตัวเล็กฟังอีกแล้ว อย่าเล่นเลยเดี๋ยวจะรักพี่เสียดายน้อง
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 08:53:36 PM »
น้าตั้มเอาลำโพงไว้ให้ตัวเล็กฟังอีกแล้ว อย่าเล่นเลยเดี๋ยวจะรักพี่เสียดายน้อง

คู่แรกให้ Title  ส่วน Seas  ให้เป็นของขวัญต้อนรับลูกสาวครับเถ้าแก่ [thanks-raccoon]

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 07:37:47 PM »
ไม่ทราบว่าแนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ  yahoo1 yahoo1 yahoo1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 08:53:25 PM »
ไม่ทราบว่าแนวเสียงเป็นยังไงบ้างครับ  yahoo1 yahoo1 yahoo1

จากตัวที่ผมฟังอยู่  เสียงโปร่ง  รายละเอียด  แสดงออกชัดเจนครบ   เบสลงได้ต่ำลึกสะใจมากครับ  ไม่ติด  Mid Bass  มากไป 
หมายถึง :  ที่กล่าวมานี้คืดเสียงของชั่วโมงที่   18  ครับจากที่เริ่มบรรเลง

ออฟไลน์ Blue

• #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:47:59 PM »
เห็น Seas ป๋าตั๊มแล้วอยากลองซีดดดดด...บ้างจัง  แต่งบไม่ถึง  ต้องเล่นต้มยำรวมมิตรอย่างเดียว ตอนนี้อุปกรณ์ทั้งดอก+ตู้ และเนตเวิร์คพร้อมแล้ว เดี๋ยวรอ DAC & หลอดเสร็จคงได้ลงมือ  โปรเจคนี้เน้นสไตล์ลูกทุ่งอย่างเดียว...