ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 48266 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
ลำโพงที่รัก 2016
« เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 03:28:26 PM »
เกริ่นนำ....

แต่ก่อนแต่ไร ผมมักจะหาลำโพงให้ถูกใจเสียก่อน เป็นอันดับแรก
เพราะเชื่อว่า เมื่อได้ลำโพงแล้วมันหาแอมป์ ง่ายขึ้น
ผ่านไป 50 ปี ของการฟังเพลง ฟังจนรู้จักรากเหง้ารากแก่นของตัวเอง
ว่าชอบแบบไหน?

และความสามารถในการข่มขืนหูตัวเอง
ให้ทนฟังเสียงเพลงเสียงดนตรีที่ระคายแก้วหู
 ดนตรีห่วยๆ ที่เปล่งออกมาจากลำโพงคู่นั้น ครับ

มาวันนี้ ความจริงหลายร้อยวันมาแล้ว ที่ผมถึงรูปธรรมในเรื่องการฟังเพลงให้ได้ดังใจ
นั่นคือการตามหา พาวเวอร์แอมป์ให้ได้ตามต้องการเสียก่อน
แล้วค่อยหาลำโพง จะเป็นลำโพงที่ซื้อเขาหรือทำเองก็ได้
หมายถึงว่า เมื่อได้แอมป์ ค่อยหาลำโพง มา จะ๊จ๋า กับแอมป์ ให้ลงตัว

ดังนั้นไข่มันเกิดก่อนไก่ หรือ ไก่มันเกิดก่อนไข่
ช่างหัวมันเถอะครับ

เล็ก เบา เสียงคนอื่นยอมรับว่ามันมีดี
ไม่จำต้องหาคุณงามความดีมาอ้างให้เสียเวลา
ที่สำคัญทำง่าย และต้องไม่แพงนัก  ตั้งธงแบบนั้น

ผมจึงมาจบกับ แอมป์เกนโคลนครับ ทำทีไรดังทุกที

ป.ล. จึงเป็นที่มาของการตามล่า หม้อแปลงเกนโคลน 3-4 ตัวดังกล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2016, 08:03:17 AM โดย malako »

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
Re: ลำโพง จ๊ะ..จ๋า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 03:52:54 PM »
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 06:01:59 PM »
น้ามะละกอหายไปนานเลยตอนี้สุขภาพแข็งแรงแล้ว. คงมีเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟังออก จะคอยติดตามครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 07:01:24 AM »
จะทำอะไรก็ตาม เราต้องมีความเชื่อซะก่อนงานมันถึงจะเดินหน้าได้
คนโบราณพออายุมากก็หันหน้าเข้าวัด
วัดให้พระธรรม  ธรรม หรือธรรมชาติ อันเดียวกัน

ในเรื่องของการฟังเพลงจากเครื่องเสียง
ผมจึงพยายามทำตัวให้เข้าใกล้ธรรมชาติมากขึ้น
ลำโพงเป็นตัวเปล่งเสียงให้ได้ยิน นั่นทำให้ผมยิ่งใกล้ชิดกับลำโพง
และพบหลายต่อหลายอย่างซึ่งยืนยันว่า...
ธรรมชาติคือของจริง

คนมีสองตา สองรูหู สองรูจมูก  แต่มีหนึ่งปาก
เสียงพูดเสียงร้องจากปากคนซึ่งมีรูเดียว เพราะที่สุดในโลก
ผมไม่ด่วนสรุปดอกนะครับว่า
ลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว มันควรจะให้เสียงดนตรีที่ไพเราะที่สุด

เพราะเรื่องของเสียงมันเป็นวืทยาศาสตร์ฟิสิกส์ที่ซับซ้อนมาก เกินความรู้ผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2015, 04:28:10 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 10:17:30 AM »

ภาคปฏิบัติ

หลังปีใหม่ไม่กี่วัน ผมก็ตัดสินใจลงมือทำตู้ลำโพงเอง
ไม้อัดซื้อและจ้างเขาตัดให้ ขนกลับบ้านมาประกอบเอง
หัวใจคือการเจาะรูวงกลม

หาข้อมูลอยู่นานทีเดียวจึงตัดสินใจสั่งซื้อ ทริมเมอร์เร้าท์เตอร์ขนาดเล็กเบาและเหมาะมือ
ซื้อทั้งกระเป๋ามีอุปกรณ์เสริมในการทำงานไม้เต็มรูปแบบ
จากนั้นก็เข้ายูทูบดูการใช้งานซ้ำแล้วซ้ำอีก สองเดือนกว่าครับ กว่าจะกล้าลงมือทำการเจาะรูกลมในเช้าวันนี้

ได้รูวงกลมใส่ดอก 8 นิ้วตามวัตถุประสงค์
ได้ความเรียบร้อยและสวยงามสัก 25%  เถอะนาเดี๋ยวคงเก่งขึ้นเองครับ
ผมจะฝึกเจาะมันทั้งเดือนเมษายนนี่แหละ

หมายเหตุ  สงสัยต้องซื้อปั๊มลม และ มอเตอร์ดูดฝุ่นเพิ่มละครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 02:44:52 PM »
ผมชอบการนำเสนอของลุงมะละกอมากครับ มีการสอดแทรกประสบการณ์และความเห็นเล็ก ๆ น้อย ๆ ไว้ตลอด
ขอติดตามด้วยคนนะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 07:29:30 AM »
ผมชอบการนำเสนอของลุงมะละกอมากครับ มีการสอดแทรกประสบการณ์และความเห็นเล็ก ๆ น้อย ๆ ไว้ตลอด
ขอติดตามด้วยคนนะครับ

ขอบคุณครับ  ผมบ้ายอซะด้วย  ครานี้ปล่อยสุดฝีมือครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 07:45:10 AM »
ถึงจุดนี้ ผมตั้งเข็มทิศตาม ปากคนมีรูเดียวนะครับ
ลำโพงที่ต้องการขอให้เป็น  ฟูลเร้นจ์ดอกเดียว ในหนึ่งตู้ เท่านั้น
และใช้ห้องฟังที่มีอยู่ตามสภาพห้องในบ้านผู้คนทั่วไป
เหมือนห้องชั้นล่างบ้านทาวน์เฮาส์ รับแขก กินข้าว นั่งเล่น ดูหนังฟังเพลง

และต้องเป็นลำโพงที่ใช้แอมป์พละกำลังน้อยๆ วัตต์ขับ
แอมป์หลอดคลาสเอ หรือโซลิดมอสเฟตคลาสเอ

จากนั้นผมเริ่มต้นค้นหาข้อมูลเพื่อยืนยันความคิดพิเรนๆ ของผม เถอะนา ถึงจะสอบตกก็ไม่เป็นไร

ตามนี้ครับ นาย  Linkwitz & Riley 
สองคนเก่งในเรื่องของฟิลเตอร์คอมพิวเตอร์
แต่ได้ดีเมื่อเอาความรู้มาต่อยอดให้เป็น ครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คลำโพง
ตอกย้ำให้เห็นถึง การใช้ลำโพงเพียงดอกเดียว

http://www.rane.com/note160.html

A Perfect Crossover
Mother Nature gets the blame. Another universe, another system of physics, and the quest for a perfect crossover might not be so difficult. But we exist here and must make the best of what we have. And what we have is the physics of sound, and of electromagnetic transformation systems that obey these physics.

A perfect crossover, in essence, is no crossover at all.
It would be one driver that could reproduce all frequencies equally well.

Since we cannot have that, second best would be multiple speakers, along the same axis, with sound being emitted from the same point, i.e., a coaxial speaker that has no time shift between drivers. This gets closer to being possible, but still is elusive. Third best, and this is where we really begin, are multiple drivers mounted one above the other with no time shift, i.e., non-coincident drivers adjusted front-to-rear to compensate for their different points of sound propagation. Each driver would be fed only the frequencies it is capable of reproducing. The frequency dividing network would be, in reality, a frequency gate. It would have no phase shift or time delay. Its amplitude response would be absolutely flat and its roll-off characteristics would be the proverbial brick wall. (Brings a tear to your eye, doesn't it?)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 07:59:21 AM »

ผลงานของวันที่ผ่าน ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 08:16:17 AM »

ข้างล่าง  Eminence Alpha 15A 

ยังไม่ต่อใช้งาน  ครับ

เท่าที่ฟังเสียง พอใจมากๆ กับ  Foster 8 นิ้ว รุ่นโบราณ ผมว่ามันเทียบชั้น  JBL LE8T  หนึ่งในตำนานฟูลเร้นจ์ ได้

ขับด้วยแอมป์   CROWN D150 รุ่นแรก ข้างละ 75 วัตต์

ซึ่งออกแบบมาให้ใช้งานในสตูดิโอห้องอัดเสียงโดยเฉพาะครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 09:34:09 AM »
ขอมาชมมาเชียร์ด้วยคนครับน้า [chick-clap]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 09:55:20 AM »
น่าสนใจมากเลยครับงานนี้ขอเกาะติดขอบเวทีติดตามชมและศึกษาด้วยคนครับ [chick-luck]

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 12:25:29 PM »
 [0002053E]
แค่คำบรรยายก็ เคลิ้ม
ปกติ ผมก็ ทำแอมป์ แล้ว ควานหาลำโพง ทีหลังเหมือนกัน
เพราะรู้สึกว่า  ลำโพง มันแพงกว่าแอมป์ จริง ๆ
 [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 09:46:00 PM »
ขอติดตามครับ เพราะผมตั้งธงใช้เกนโคลนครับ
ขอบคุณที่มอบประสบการณ์ให้ครับ
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 เมษายน 2015, 07:43:20 AM »
ร่างกายคนเราสามารถผลิตพลังงานได้
ร่างกายเพียงหนึ่ง(โมโน)ใช้พละกำลังขับเคลื่อนให้ปากร้องเพลงที่ไพเราะที่สุด
เปรียบกับ พละกำลังจากพาวเวอร์แอมป์
ทำให้ผมเชื่อและตั้งใจใช้ พาวแอมป์โมโนหนึ่งตัวขับลำโพงตัวเดียว
ลำโพงในหนึ่งตู้มีหนึ่งดอกใช้แอมป์โมโนหนึ่งตัว
ลำโพงในหนึ่งตู้มีสองดอกก็ใช้แอมป์โมโนสองตัว
1:1  ว่างั้น

ผมสนใจระบบเสียงงาน PA (Public Address)  หรือระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ
ความสนใจมีมานานพอๆ กับการถูกผีเครื่องเสียงบ้านเข้าสิง เลยถูกเครื่องเสียงเล่นงานซะงอม

ระบบเสียง พีเอ ที่ว่า หมายถึง ระบบเสียงสำหรับ
การแสดง พูด ร้องและเล่นดนตรีควบคู่กันไปในขณะเดียวกัน
ต้องการให้ผู้ชมมีการรับรู้ แบบที่เรียกว่า Perception
การรับรู้ในด้านความรู้สึกในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง
เพื่อประกอบกับการมองเห็นภาพที่กำลังแสดง
ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

ต่อมาได้เพิ่มความหมายขึ้นอีกว่า 

"โดยมีวัตถุประสงค์ให้ผู้ฟังในพื้นที่การแสดงนั้น
ได้ยินเสียงด้วยความดังอย่างชัดเจนเท่าเทียมกันทุกคน
คือตั้งแต่ผู้ฟังแถวหน้าจนถึงแถวหลัง รับรู้ความดังอย่างชัดเจนเท่ากัน"

ระบบเสียงงานพีเอจึงมีการพัฒนามาอย่างต่อเนือง และก้าวล้ำหน้า ซับซ้อนกว่าเครื่องเสียงบ้านไปมาก
คนไทยมักจะมองว่า ระบบเสียงกลางแจ้งเอาดังลูกเดียว
ซึ่งผมว่าเป็นมุมมองที่คลาดเคลื่อน

จากการศึกษาและเข้าคอร์ส อบรมเรื่องพื้นฐานของระบบเสียง งานพีเอ
จากอาจารย์คนไทยที่มีประสบการณ์
และเป็นที่ยอมรับในระดับต้นๆ ของเอเชีย 

พื้นฐาน 10 เรื่องคือ  Ears , Sound, Speed of Sound, Frequency, Pitch - น้ำเสียงสูงต่ำ,
Wave Length, Phase, Decibel, Inverse Square Law Sound - กฎกำลังสองผกผัน และ Electricity ( V )

กับคำถามที่ค้างคาใจ อาจารย์ท่านนี้ อธิบายให้ฟังพร้อมรูปภาพประกอบ และทดลองฟังของจริง
ผมนำจึงนำมา เล่นมัน เครื่องเสียงบ้านเอาคืนบ้างครับ

สรุปวันนี้  แอมป์ที่สามารถควบคุมลำโพงได้  1:1
ผมจึงต้องการแอมป์โมโน ถึง 8 ตัว เพื่อสำรองขับระบบลำโพง 8 ตัว
ฟังซิมโฟนี่คอนเสิร์ตในบ้านให้สะใจ ขอรับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 06:23:29 AM »
ใช่แนวผมเลยครับ ลองทำ 4 ตู้แล้ว diy ล้วนๆเสียงก็ ok นะครับกับแอมป์ที่diyเอง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 09:05:45 AM »

ผมเลือกพาวเวอร์แอมป์ดังนี้ครับ

สำหรับทวีทเตอร์ ซึ่งผมค่อนข้างเชื่อว่า
ลำโพงจะฟังให้ถูกใจของผมนั้น เสียงส่วนที่ให้ความไพเราะมันมาจากทวีทเตอร์
ผมเลือกแอมป์คลาสเอแท้วัตต์เล็ก ซึ่งใจจริงอยากได้ 2A3   ทว่าราคามันสุดเอื้อมสำหรับผม
Amp Camp Amp  จึงมาแทนที่ และผมก็ทำเสร็จแล้วด้วย
ยังแต่จ่ายไฟเข้าครับ บอกตามตรงว่ากล้าๆ กลัว เลยขอเวลานอกวางไว้ก่อน

เสียงกลาง ผมเลือก  LM3875  ทำเสร็จแล้วและต่อฟังแล้ว
สำรองเสียงกลาง    MyR C  โมโน   4 ตัว  รอหม้อแปลง
เสียงทุ้ม  Crown D150  แอมป์ใช้ในสตูดิโอ  และ  Crown XS 700 แอมป์พีเอ มีอยู่แล้ว

เหลือแต่แอมป์ขับซับ ซึ่งผมมองหา แอมป์พีเอมือสอง  เหล่  Crown อยู่ครับ
แอมป์พีเอที่มีชื่อมือสอง ขายต่อไม่ขาดทุน เผลอกำไร และขายได้ง่ายที่สุด

หมดเรื่องแอมป์ แอมป์ที่สามารถควบคุมลำโพงได้ เอาอยู่
ต่อไปเรื่องลำโพงล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 09:37:43 AM »
แล้วน้ามะละกอใช้อะไรเป็นตัวแบ่งความถี่ไปเข้าแอมป์แต่ละตัวครับ

ผมก็คิดที่จะทำแบบนี้ กำลังศึกษาเรื่อง Electronic crossover network อยู่ หาวงจรไว้ แต่เท่าที่เจอส่วนมากจะเป็นแค่ 2 ทาง ทุ้ม-กลางแหลม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 10:27:25 AM »
แล้วน้ามะละกอใช้อะไรเป็นตัวแบ่งความถี่ไปเข้าแอมป์แต่ละตัวครับ

ผมก็คิดที่จะทำแบบนี้ กำลังศึกษาเรื่อง Electronic crossover network อยู่ หาวงจรไว้ แต่เท่าที่เจอส่วนมากจะเป็นแค่ 2 ทาง ทุ้ม-กลางแหลม

ผมซื้อสำเร็จรูปครับ

ถ้าไม่จริงจังเรื่องของเสียง  mini DSP คุ้มค่าเม็ดเงินที่สุด

http://www.minidsp.com/products/minidsp-in-a-box

สำหรับผม  ใช้ Cross งาน PA  ซึ่งปัจจุบันมีให้เล่นแบบดิจิตอลแล้ว แต่ราคายังแพง
เขาเรียก Speaker Management ลูกเล่นครบ ทั้ง Cross , Digital EQ

ผมมี RANE AC 22B เป็นบาล๊านซ์  ได้สองทางสเตอริโอ  สามทางโมโน
ยังเป็น Active Cross อนาล็อก มือสองราคาไม่แพง แต่เสียงดี
เพราะยุคนั้น มีสเตอร์ Linkwiz & Riley ออกแบบและให้สิทธิ์ในการผลิต กับอีกบริษัทผมลืมชื่อแหละ

แต่ถ้าจะเอาให้เหมือน  Orion Project  ที่ Linkwiz ออกแบบ
ซึ่งเป็นแบบอนาล็อก ผมว่ามันแพง

อีกทางเลือกคือ ยี้ห้อ  BSS FSD 318  ที่นักเล่นพีเอ ยกย่อง สี่ทางสเตอริโอ
มือสอง สวยๆ 22,000.- ขึ้นนิดๆ รับรองม้วนเดียวจบ

ไว้ผมจะเล่าเรื่อง Active Cross สอดแทรกไปด้วยครับ
ทุกวันนี้ วงการ PA ก้าวไปไกลมากๆ ใช้ดิจิตอล คุมทั้งหมด
มีแค่ มิกซ์ดิจิตอล + Speaker Management ออกคอนเสิร์ตได้เลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2015, 12:09:18 PM โดย malako »

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 10:48:54 AM »
ขอบคุณครับ กรุณาสอดแทรกเรื่อง Active Cross เป็นระยะๆ ครับ ผมว่าสุดท้ายก็จะจบที่แนวทางนี้แหละครับ

เชื่อไหมครับว่าตอนนี้ผมไปหาซื้อ Active Subwoofer สำหรับฟังเพลง 2 Ch นี่ละ มาแล้ว หลังจากที่หาข้อมูลต่างๆ มามากมาย รวมถึงการไปลองฟังของจริงมาด้วย ทั้งเครื่องและลำโพงแพงแสนแพง สายลำโพงมหาแพง

ถ้าจะเอาเบสดีๆ แบบถูกใจผมนะ เสร็จ Subwoofer ดีๆ หมดครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2015, 12:19:39 PM »

สำหรับลำโพงที่จะทำใช้เอง  ผมคัดเลือกตามความคิดผมเอง เหลือแค่สอง

คือ OB  ได้ไอเดียจาก  ORION
และแบบตู้ Karlson K15  ตู้ช่างแมนเลื่อนมาพอควรแล้วครับ
คาดว่าหลังสงกรานต์ คงเสร็จแน่นอน

ส่วนลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวต่อหนึ่งตู้ 
ผมมี JBL Lancer 44 ซึ่งใช้ดอก  JBL LE8T  สำหรับฟังสมูทแจ๊สพึงพอใจอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 เมษายน 2015, 03:21:35 PM »
ร่างกายคนเราสามารถผลิตพลังงานได้
ร่างกายเพียงหนึ่ง(โมโน)ใช้พละกำลังขับเคลื่อนให้ปากร้องเพลงที่ไพเราะที่สุด
เปรียบกับ พละกำลังจากพาวเวอร์แอมป์
ทำให้ผมเชื่อและตั้งใจใช้ พาวแอมป์โมโนหนึ่งตัวขับลำโพงตัวเดียว
ลำโพงในหนึ่งตู้มีหนึ่งดอกใช้แอมป์โมโนหนึ่งตัว
ลำโพงในหนึ่งตู้มีสองดอกก็ใช้แอมป์โมโนสองตัว
1:1  ว่างั้น

ผมสนใจระบบเสียงงาน PA (Public Address)  หรือระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ
ความสนใจมีมานานพอๆ กับการถูกผีเครื่องเสียงบ้านเข้าสิง เลยถูกเครื่องเสียงเล่นงานซะงอม

ระบบเสียง พีเอ ที่ว่า หมายถึง ระบบเสียงสำหรับ
การแสดง พูด ร้องและเล่นดนตรีควบคู่กันไปในขณะเดียวกัน
ต้องการให้ผู้ชมมีการรับรู้ แบบที่เรียกว่า Perception
การรับรู้ในด้านความรู้สึกในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง
เพื่อประกอบกับการมองเห็นภาพที่กำลังแสดง
ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

ต่อมาได้เพิ่มความหมายขึ้นอีกว่า 

"โดยมีวัตถุประสงค์ให้ผู้ฟังในพื้นที่การแสดงนั้น
ได้ยินเสียงด้วยความดังอย่างชัดเจนเท่าเทียมกันทุกคน
คือตั้งแต่ผู้ฟังแถวหน้าจนถึงแถวหลัง รับรู้ความดังอย่างชัดเจนเท่ากัน"

ระบบเสียงงานพีเอจึงมีการพัฒนามาอย่างต่อเนือง และก้าวล้ำหน้า ซับซ้อนกว่าเครื่องเสียงบ้านไปมาก
คนไทยมักจะมองว่า ระบบเสียงกลางแจ้งเอาดังลูกเดียว
ซึ่งผมว่าเป็นมุมมองที่คลาดเคลื่อน

จากการศึกษาและเข้าคอร์ส อบรมเรื่องพื้นฐานของระบบเสียง งานพีเอ
จากอาจารย์คนไทยที่มีประสบการณ์
และเป็นที่ยอมรับในระดับต้นๆ ของเอเชีย 

พื้นฐาน 10 เรื่องคือ  Ears , Sound, Speed of Sound, Frequency, Pitch - น้ำเสียงสูงต่ำ,
Wave Length, Phase, Decibel, Inverse Square Law Sound - กฎกำลังสองผกผัน และ Electricity ( V )

กับคำถามที่ค้างคาใจ อาจารย์ท่านนี้ อธิบายให้ฟังพร้อมรูปภาพประกอบ และทดลองฟังของจริง
ผมนำจึงนำมา เล่นมัน เครื่องเสียงบ้านเอาคืนบ้างครับ

สรุปวันนี้  แอมป์ที่สามารถควบคุมลำโพงได้  1:1
ผมจึงต้องการแอมป์โมโน ถึง 8 ตัว เพื่อสำรองขับระบบลำโพง 8 ตัว
ฟังซิมโฟนี่คอนเสิร์ตในบ้านให้สะใจ ขอรับ

แนวคิดนี้ ผมคิดจะทำมาหลายปีแล้ว แต่ยังไม่ลงมือทำสักที
ขอบคุณ คุณตามะละกอ  ที่ทำเป็นตัวอย่างนำร่องไปก่อน ครับ

แต่ผมจะใช้ แอมป์หลอดทั้งหมด และลำโพงจะพยายามทำเองทั้งหมด ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 เมษายน 2015, 08:13:24 PM »

หาตัวแปลง  XLR เป็น RCA  ได้ละครับ

เอามาพ่วงกับ LM 3875

ทางร้านที่ขายบอกให้หาไฟที่เป็น  +- 15V มาเลี้ยงก็ใช้งานได้
พวกเร็กกูเรท หาไม่ยาก เขาว่ามาอย่างนั้นนะครับ
แต่มันยากสำหรับผมแฮะ
พอจะมีวงจรหรือ แผ่นพีซีบี เอาดีหน่อยไหมครับ

Out put  ของ Active Cross RANE AC 22B  ที่มีอยู่เป็นแบบบาล๊านซ์หมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2015, 08:20:38 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 11:18:22 AM »

จาก Mac Mini  เล่นไฟล์ DSD ที่แปลงเป็น Wave  ด้วย ไอจูน
ไปมิกซ์  Mackie  ....Active Cross Rain AC22B 
พาวเวอร์แอมป์ Crown XS700  ขับเบส  Eminence Alpha 15A
Crown D150  ขับ  ฟูลเร้นจ์ดอกเดียว Foster 8 นิ้ว รุ่นในตำนาน
ตู้แบบ OB

ตัดความถี่ลงตัวที่ 150 Hz  ภาษาฝรั่งบอกว่า  Sound Great
ผมฟังเอาแนว  ยังมีเบสเท่านั้นที่กวนใจ และผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องเบิร์นอิน
คงต้องหาพาวเวอร์แอมป์ตัวอื่นมาลองกับ Alpha 15A
ทว่าค่อนข้างรู้สึกโดยส่วนตัว น่าจะเปลี่ยนดอกลำโพง Alpha 15A  มากกว่าครับ

หมายเหตุ  การใช่ มิกซ์มาทดสอบ 
เหตุมาจากต้องฟังชั่นการคอนโทรลเรื่องเกนอินพุตจาก Mac Mini ให้พอดี
ในการที่จะส่งต่อไปยัง Active Cross ครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 12:08:28 PM »
พี่มะละกอเปิดครัวใช้แม็กกี้ช่วยกสริมรสชาดด้วย   [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 03:02:07 PM »
 [frightened-12]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 07:58:19 AM »

มิกซที่ใช้ในงาน PA  มันมีฟังชั่นหลายอย่างที่ผมแอบเอามาช่วยในการเซ็ทระบบฟังเพลง
เนื่องจากมันมีช่อง Input หลากหลายอาทิ ไมค์  หลายช่องซึ่งเชื่อว่าไมค์แต่ละตัวย่อมให้เกนไม่เท่ากัน
ขณะเดียวกันภาค ไลน์ เช่น จากซีดี เครื่องดนตรีต่างๆ ก็ให้เกนต่างกัน
มิกซ์เมื่อมีหน้าที่รวมสัญญาณทุกอย่างเข้าด้วยกันเป็นเนื้อเดียวกัน
เวลาส่งสัญญาณที่มิกซ์ออก มันจึงต้องมีสัญญาณที่มีความแรงเท่ากัน
การปรับเกนอินพุตซึ่งมิกซ์แต่ละตัวจะมีฟังชั่นนี้มาให้ครับ

ยกตัวอย่างมิกซ์หนึ่งในสองตัวที่ผมใช้อยู่

อันนี้ข่องเสียบไมค์ ซึ่งมีทั้งไมค์สายธรรมดา และไมค์สายที่เป็นคอนเดนเซอร์มีไฟ 48V เลี้ยง

และช่องนี้เสียบไลน์สเตอริโอ  ที่มาจากเอ้าพุทของ Mac Mini
ข้างล่างคือปุ่มเกนให้ปรับ

ไล่ในแถวเดียวลงมาล่างสุดมีปุ่มให้กด

ทีนี้เราก็ปรับเกนอินพุตให้ได้สัญญาณขึ้นประมาณ  0 dB

ทำการปรับดังนี้ทุกช่องอินพุตที่ต่อใช้งาน
เราก็จะได้เกนสัญญาณอินพุตที่มีความแรงเท่ากันหรืออย่างน้อยใกล้เคียงกันมากๆ

สัญญาณจากเมนเอ้าท์ของมิกซ์ที่ปรับตั้งแล้วจะส่งต่อไปยัง Active Cross ซึ่งก็มีเกนให้ปรับทั้งอินพุตและเอ้าพุท
ซึ่งแบ่งจุดตัดความถี่เรียบร้อยแล้ว และส่งต่อไปยังพาวเวอร์แอมป์
การปรับเกนพาวเวอร์แอมป์ให้มีความดังตามที่เราภายในห้องฟัง
และหรือสถานที่ที่เราออกงานแสดงจึงง่ายและรวดเร็วขึ้นขึ้น

สำหรับผม เมื่อได้จุดที่ลงตัว  ผมก็ถอดมิกซ์ออก แล้วนำปรีแอมป์ที่มีอยู่มาใช้งานแทนครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 เมษายน 2015, 05:51:43 PM »

เล่นกะลำโพง มันไม่มีม้วนเดียวจบนะครับ
คำว่าฟลุ๊ค ไปไกลๆ ไปให้ห่างเลยเลย

แม้ว่าจะรู้เรื่องแบบนี้ดี  หนุ่มน้อย(แก่มาก)รูปงามอย่างผม ก็จิตตกไปเหมือนกันครับ
การเอาแอมป์และดอกลำโพงกลางแจ้งมาเล่นด้วยกันนึกว่าจะดี
แต่เสียงดนตรีที่ได้ แม้จะพยายามเอียงเข้าข้างตัวเองยังงัย ทว่ามันสอบตกครับ

ผมถอดแอมป์ Crown XS700 ออก และลองนำ LM3875 แบบ Invert 
เสียบแทน เพื่อขับ Eminence Alpha 15A
ความมหัศจรรย์แห่งเสียงก็เกิดขึ้นแทนครับ

ได้ความเป็นดนตรีสัมผัสได้ทันที
ความเป็นดนตรีสูงในที่นี้ หมายถึง ได้  Tonal Balance, Sound Stage และ  Dynamic
การคอนโทรลลำโพงของแอมป์เกนโคลน LM3875  ถือว่าเอาอยู่หมัดเลยครับ
เสียงเบสที่กวนใจหายไปแล้ว.....

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 เมษายน 2015, 06:30:45 PM »
 [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 เมษายน 2015, 11:50:16 AM »
ได้รับหม้อแปลงเกนโคลนครบ 2 ตัว
วันนี้ถือโอกาสเอามาต่อ คั่นเวลาเล่าเรื่องลำโพง
ตอนนี้แขนเจ็บตรงข้อศอก อาจเนื่องมาจากใช้แรงขันตะปูเกลียวยึดดอกลำโพง
เจ็บมากชนิดน้ำตาเล็ดละครับ

เป็น  MyRef C  แผ่น PCB คุณสุวรรณ 

โวลุ่ม DACT  20K   เสียงดีทีเดียวครับ

เมื่อเลือกที่จะอยู่กับลำโพงแบบ  OB 
ผมลองกับ  8 นิ้ว Coral 8 CX30 เปลือยๆ เสียงโดดเด่นจนเหลือเชื่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2015, 12:00:57 PM โดย malako »