ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ  (อ่าน 6812 ครั้ง)

ออฟไลน์ kampolkid

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ
« เมื่อ: 18 กันยายน 2016, 08:16:19 PM »
ขอลำโพงเก่าของคุณพ่อมาลองรื้อดูครับ เป็นลำโพง 3ทาง
woofer goodman audiom51 12" 15 ohm
mid pioneer pm-12a 16 ohm
tweeter horn jensen rp-103b 16 ohm
ขนาดตู้ 16"W x 24"H x 10.5"D  มีท่อเปิดด้านหน้า 3" ยาว5.5"
มีแค่ C ขนาด 5 mfd ต่อที่tweeterตัวเดียว ขอถามอย่างคนไม่เป็นด้านนี้  น้าๆว่าควรทำอะไรกับมันได้บ้างครับ อยากได้ พาสซีฟง่ายๆ เผื่อจะลองทำเองดูบ้างครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2016, 08:10:03 AM โดย kampolkid »

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 07:37:54 AM »

ข้อที่หนึ่ง  ลองต่อกับแอมป์ที่มีอยู่ฟังเลยครับ  ฟังแล้วมันถูกใจก็ฟังต่อไป 

ฟังแล้วมันทะแม่งๆ ต้องพยายามว่า ทะแม่งๆ นั้นมันอย่างไร ที่เสียงย่านความถี่ต่ำ กลาง หรือ สูง หรือ ฯลฯ

ดอกลำโพงมีเชื้อแถวสายเลือดดีอยู่แล้ว เรื่องแก้ไขปรับปรุงคงไม่ยากครับ

และอย่าเพิ่งคิดถึงเรื่องพาสสีพเลย ลำโพงโบราณพาสสีพไม่ซับซ้อนเหมือนทุกวันนี้ ดูอย่าง JBL L100 พาสสีพไม่มี L ซักตัว ครับ

ข้อที่สอง ฟังแล้วเกิดความคิดอยากขายต่อเอาเงินมาเล่นรุ่นใหม่เสียงถูกใจ ก็เป็นทางเลือกที่น่าคิด
เรื่องของลำโพง ไม่ว่าจะทำอย่างไร ผมมองว่ามันถูกเสมอ ผิดนั้นถือว่าเป็นครู ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 10:07:11 AM »
 สำหรับลำโพงสามทาง ผมยังคิดว่าการใช้พาสซีฟมาควบคุมการทำงานของลำโพงมีความสำคัญมาก เป็นไปได้ยากที่จะไม่มีวงจรมาควบคุมแล้วจะทำงานออกมาได้ดี ยกเว้นพวกลำโพงที่มีการตอบสนองความถี่ได้กว้าง แต่ก็อีกนั่นแหละการมีช่วงความถี่ทับซ้อนกันมากก็เป็นไปได้ยากที่จะออกมาได้ดี แต่การเริ่มต้นคงต้องตามที่พี่ malako ว่าไว้ลองฟังเสียงดูก่อนว่าอะไรมันขาดมันเกิน แล้วค่อยมาเริ่มด้วยวงจรง่ายๆกับ first order ซึ่งลงทุนไม่มากและไม่ซับซ้อน  ด้วยทุนเดิมของดอกที่น้ามีศักยภาพที่ดีอยู่แล้วจึงไม่ใช่เรื่องที่ยากเกินที่จะทำให้ออกมาดีได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 10:18:47 AM »
ขอบคุณครับน้า malako และน้าเล็ก คือผมรู้สึกว่าเบสมันไม่ค่อยสมกับขนาดของดอกวูฟเฟอร์เลยไปลองหาขนาดตู้ที่ผู้ผลิตแนะนำ  ปรากฎว่าขนาดใหญ่กว่าตู้ผมซัก 2เท่าครึ่ง คราวนี้เลยต้องถอยกลับคิดใหม่ว่าจะเอายังไงดี เดี๋ยวคงลองฟังไปสักพักนึงก่อนครับผม ดอกมันดูดีจริงอย่างน้าๆว่าเลยแหล่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 10:46:31 AM »
    ครับควรลองฟังดูเพื่อเก็บข้อมูลก่อน แล้วเอามาคุยแลกเปลี่ยนกันครับ  เมื่อได้ข้อมูลที่จะทำการปรับปรุงแนวค่อยมาวางแนวทางที่จะปรับปรุง ไม่งั้นน้าจะไม่มีข้อมูลเลย เวลาจะมาขอคำแนะนำเพื่อนหลายๆคนที่เก่งในเรื่องนี้ก็จะลำบากใจที่จะตอบครับ  เพราะไม่รู้ว่าควรจะเริ่มจากจุดไหนก่อน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 11:04:48 AM »
 [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 04:13:59 PM »
Goodman Audiom 51 12 นิ้ว  มี 2 แบบ ใช้เป็นลำโพงไฮไฟ ก้นสีแดง ลงต่ำ 35 Hz  ใช้งานพีเอ และลำโพงกีตาร์ก้นสีเขียว 50 Hz

ถูกออกแบบมาให้ลงตู้เป็นลำโพง 3 ทาง มีเสียงกลาง และบังคับเสียงแหลมให้เป็นแบบ ฮอร์น
ผมมองว่าลำโพงคู่นี้ คนทำรุ่นคุณพ่อนั้นไม่ธรรมดานะครับ
ลองหาแอมป์หลอด pp ข้างละ 15 W ลองขับดูนะครับ

หรือลองปลดสาย ดอกเสียงกลาง และฮอร์นออก ฟังทุ้มอย่างเดียวอาจจับสไตล์เสียง GOODMAN ได้

Goodman ทำพาสสีพออกมาเป็นรุ่น  XO/95Q/5000  มาใช้กับดอก 12 นิ้วรุ่นนี้นะครับ

อีกอย่างขนาดตู้ที่บอกมาไม่เล็กนะครับ  ใกล้เคียงกับลำโพงดังๆ หลายยี้ห้อเลยแหละ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 04:46:01 PM »
น้าmalako นี่ข้อมูลแน่นจริงเลย เดี๋ยวไว้ลองตามน้าว่าดูครับผม ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 06:42:17 AM »
ความรู้มาจากกูเกิ้ล และตามเว็บฝรั่งสองสามเว็บที่มักคุยกันถึงเครื่องเสียง ลำโพงเก่า

มีเวลาว่างมากช่วยๆ กันหาข้อมูลนะครับ

มาดูเสียงกลางไพโอเนียร์กันบ้าง เห็นแล้วพิสูจน์ได้ว่าลำโพงบ้านหม้อของคุณพ่อที่ว่านั้น มันคือ "บ้านหม้อไฮโซ" นะครับ
คนที่ทำตู้นี้ต้องมีความรู้แจ้งเห็นจริงในการเลือกดอกลำโพงมาลงทีเดียวครับ

ตู้ Pioneer DNA5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2016, 07:01:50 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 07:39:22 AM »

มีของดีกับตัว อยู่ที่การลงทุนในเรื่องพาสสีพครับ
ดีที่สุดคือหา XO/95Q/5000  ให้ได้ ซึ่งยากพอสมควร ผมยังไม่เห็นในอีเบย์ อาจต้องสั่งโดยตรงจากบริษัท
ดีรองลงมา หา Pioneer DN5  เห็นมีในอีเบย์ครับ เหลือเวลา 2 วันลองพิณาดูครับ

http://www.ebay.com.au/itm/NOS-Pair-Vintage-Pioneer-DN-5-2-3-Way-Crossover-8-16-ohm-Dividing-Network-/331948684479?hash=item4d49aef4bf:g:oWwAAOSw6n5XvJl7

ดีอีกวิธีคือออกแบบเองใหม่ทั้งหมด  อันนี้ต้องมือถึง และใช้เวลารวมทั้งเม็ดเงินซึ่งแน่นอนว่า ต้องแพงกว่าซื้อสำเร็จรูป
ถ้าชอบเสียงแนววินเท็จ ลุยเลยครับ

หมายเหตุ ผมคงไม่ต้องหาสเปคฮอร์นเจนเสนนะครับ ชื่อชั้นการันตีในตัวอยู่แล้ว

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 01:54:26 PM »
 [0002053E] [0002053E] ขอบคุณมากๆเลยครับน้า malako

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 02:33:42 PM »
แว่บไปดูในอ่าว nos dn-5 หื่นกว่า สู้ไม่ไหวครับผม ไว้ลองแบบง่ายๆไปก่อนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 06:23:10 PM »

พาสสีพ 3 ทางแบบประหยัด กับดอกลำโพงทั้งสาม และที่ความไวเสียงกลาง เสียงแหลมแต่ละดอกซึ่งสูงเกิน 100 dB แถมไม่เท่ากัน ก็เหนื่อยละครับ
จะเล่นแบบง่ายๆ แค่ C ตัดความถี่ แต่ต้องหา ตัวลดทอนคล้ายๆ วอลุ่มมาปรับความดังค่อยให้สมดุล ใช้ 4 ตัวที่พอหาได้ตัวละประมาณตัวละ 1,000.- + C อีก 4 ตัว
ใช้เงินใกล้ๆ 5,000.-  ฟังได้ไม่นานรับรองว่าเบื่อเร็ว

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 09:09:41 PM »
ความคิดของผม cross นี้ยากสุดครับน้าถ้าจะทำออกมาให้ดีแล้วเสียงไม่ซ้อนทับกันมาก ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัดก็หูระดับเทพเลยครับน้า
อุปกรณ์ที่เอามาทำไม่ใช้จะใส่เข้าไปแล้วจะดีเลยนะครับจะเหมือนเป็นการลองอาดต้องหาเปลี่ยนหลายๆค่า ซึ่งก็คือเงินทั้งนั้นครับน้าทำๆไปมันจะแพงกว่าลำโพงอีกครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียดผมเห็นด้วยกับน้า malako ครับหา C 4 ตัว ตัวปรับความดัง 4 ตัว ก็เหมาะสมดีครับ
สงใสลำโพงบ้านหม้อทำไมดองมันเทพจริงครับน้า [embarrassed]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2016, 09:14:07 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 กันยายน 2016, 09:16:31 PM »
พาสสีพ 3 ทางแบบประหยัด กับดอกลำโพงทั้งสาม และที่ความไวเสียงกลาง เสียงแหลมแต่ละดอกซึ่งสูงเกิน 100 dB แถมไม่เท่ากัน ก็เหนื่อยละครับ
จะเล่นแบบง่ายๆ แค่ C ตัดความถี่ แต่ต้องหา ตัวลดทอนคล้ายๆ วอลุ่มมาปรับความดังค่อยให้สมดุล ใช้ 4 ตัวที่พอหาได้ตัวละประมาณตัวละ 1,000.- + C อีก 4 ตัว
ใช้เงินใกล้ๆ 5,000.-  ฟังได้ไม่นานรับรองว่าเบื่อเร็ว
  L pad ที่ NPE มีครับของไต้หวันตัวละไม่กี่ร้อยบาท มีทั้งตัวแปดเหลี่ยมและตัวกลม มาหลายค่าความต้านทานให้เลือกใช้ เหมือนกับที่ขายอยู่เมืองนอกตัวละพันกว่าบาทนั่นแหละครับ    ตัวเหมือนกับในรูปนั่น ผมเคยซื้อให้น้าเตรียมมาแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 05:16:24 AM »
L Pad แจ่มเลยครับ ราคาเอื้อมถึง ทีนี้ก็เดินหน้าต่อได้

หาจุดตัดก่อน ซึ่งดูจาก XO/95Q/5000  Goodman  น่าจะบอกเป็นนัยว่าจุดตัดอยู่ที่  950 Hz  และ  5000 Hz ถือว่าเดาได้ใกล้เคียงนะครับ

มาดูโครงสร้างทางกายภาพประกอบการเดา  Goodman 12 นิ้ว ถ้าก้นสีแดง
การตอบสนองความถี่ที่แจ่มที่สุดน่าจะไม่เกิน 1800 Hz เอา 2 หาร(ลดลงมา 1 Octave) เท่ากับ 900 Hz ใกล้เคียง

เสียงกลาง Pioneer  ดูจากกร๊าฟ  ผมรูสึกชอบมากครับ เป็นใจผมขอตัดที่ 3200 Hz เอาเสียงกลางให้เด่น ฟังเสียงร้อง เสียงเปียโน แบบเน้นๆ
แต่ถ้าไม่ซีเรียส ลองที่  6400 Hz (2x3200) เป็นอีกทางที่ช่วยให้เจนเสนไม่ต้องทำงานหนัก เผลอๆ จูนง่ายขึ้นอีก

ทีนีมาดู ฮอร์นเจนเสน เดี๋ยวหาสเปคก่อนครับ

ค้นจากเว็บเจนเสน ที่บอกมารุ่น rp-130b  ไม่มีนะครับ มีแต่  rp 103b 
ได้สเปคการตอบสนองความถี่   =   2000-15000 Hz  ถือว่าโอเค ครับ

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับ หู ละครับ เพราะสไตล์เสียงไพโอเนียร์ กับ เจนเสน อาจไปคนละทาง การจูนให้เป็นเนื้อเดียวกันต้องใจเย็นและใช้เวลาครับ

หมายเหตุ  Pioneer DN5 ตัดที่  500/4000 Hz ครับ (แสดงว่ามั่นใจในคุณภาพเสียงของเขามากทีเดียวนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2016, 05:37:35 AM โดย malako »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 05:40:25 AM »
โอ้ ไปๆมาๆงานนี้ถ้าจะยุ่งกว่าที่คิดไว้ อย่างที่น้าเตรียมว่า เมื่อก่อนดอกพวกนี้ก็คงมีเต็มตลาดให้เลือกใช้กันน่ะครับ
L pad ที่น้าเล็กบอก ถ้าเอามาใช้ต้องดูความต้านทานช่วงไหนมั้ยครับ
เดี๋ยวผมรอน้าmalako  คำนวณค่าแล้วจะลองทำดูครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับที่กรุณา

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 06:41:19 AM »

คงให้ได้แต่ ไอเดีย ครับ เหมือนคำโบราณ
ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูให้แน่ต้องเอามือคลำ (หรือดูให้แน่ต้องดูถึงแม่ยาย)
ความหมายคือให้คลำตั้งแต่นาง แม่ ยันแม่ยาย โบราณไม่ได้บอกไว้ให้คิดเอาเอง

เรื่องของพาสสีพศึกษาเล่าเรียนจนตายไม่มีวันจบ
พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คที่ดีที่สุด คือการไม่มีพาสสีพฯ
ทุกวันนี้ผมเลยหันมาเล่นฟูลเร้นจ์ดอกเดียวแทน
และในบางครั้งอยากฟังเสียงสวรรค์ ก็เพิ่ม ซูเปอร์ทวีทเตอร์(ดัดแปลง) เอาครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 08:12:39 AM »
 [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 08:31:43 AM »
ความคิดของผม cross นี้ยากสุดครับน้าถ้าจะทำออกมาให้ดีแล้วเสียงไม่ซ้อนทับกันมาก ถ้าไม่ใช้เครื่องมือวัดก็หูระดับเทพเลยครับน้า
อุปกรณ์ที่เอามาทำไม่ใช้จะใส่เข้าไปแล้วจะดีเลยนะครับจะเหมือนเป็นการลองอาดต้องหาเปลี่ยนหลายๆค่า ซึ่งก็คือเงินทั้งนั้นครับน้าทำๆไปมันจะแพงกว่าลำโพงอีกครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียดผมเห็นด้วยกับน้า malako ครับหา C 4 ตัว ตัวปรับความดัง 4 ตัว ก็เหมาะสมดีครับ
สงใสลำโพงบ้านหม้อทำไมดองมันเทพจริงครับน้า [embarrassed]
น้าเตรียมเคยลองแล้วนี่ครับ ไม่มีเครื่องมือกับ มีเครื่องมือแบบไหน รวดเร้ว จบ และ ดี  มากกว่ากันแบบง่ายๆ ไม่เปลืองงบ
เรื่องครอสส ขนาดหูเทพ ผมก็รับประกันถ้าจะจูนด้วยหู ฟังไม่ออกครับ แต่วัดด้วยเครื่องมือ เห็นชัดเจน
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 11:21:12 AM »
หูโมโนอย่างผมยิ่งยากใหญ่ 555 ตัว L pad น่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับผม แต่คงต้องควานหาแบบ 16 ohmมาใช้ ขอถามหน่อยครับ ดอก16 ohm 3ทาง ต่อกันแบบขนานอย่างนี้ ค่า imp.ก็คือ 5.3 ohmใช่ไหมครับ แล้ว พาสซีฟนี่มีผลกับ imp.ไหมครับ
อีกอันที่สงสัยตอนหาวงจรพาสซีพแบบ 2nd order เห็นเสียงกลางมีต่อแบบรีเวิสเฟส ด้วย จำเป็นไหมครับ ขอบคุณครับ ถามเยอะเพราะงงๆกับ โอห์ม ของลำโพงครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 11:31:55 AM »
  ดอกแต่ละดอกที่ต่อผ่านพาสซีฟความต้านทานจะไม่เปลี่ยนครับ  แต่ถ้าต่อตรงก็ตามที่เข้าใจ    ส่วนการต่อ passive 12dB แล้วกลับเฟส ก็ให้ลองฟังดูก่อนครับ ก่อนที่จะกลับเฟสลำโพง หรือ พาสซีฟ   ไม่ต้องไปกังวลครับ skills ของแต่ละคนไม่เท่ากัน อยู่ที่การฝึกฝนและรักที่จะเรียนรู้ ค่อยๆเก็บเกี่ยวไปครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 11:49:27 AM »
ตามตามความเข้าใจนะครับผิดถูกเดียวให้น้าท่านอื่นมาแก้
- ความต้านทางรวมจะเท่ากับดอก woofer ครับ เพราะดอกเสียงกลางกับสูงถูก C กั้นเลยไม่คิดครับ
- เรื่องเฟสดอกบางทีก็กลับบางทีก็ไม่ต้องกลับครับ ต้องใช้เครื่องมือวัดดูครับน้า

• Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 11:51:14 AM »
ขอบคุณครับ น้าเล็ก

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 11:54:20 AM »
ค่อยๆ เรียนรู้ แล้วก็ทดลองทำดูครับ ติดปัญหาก็มาเข้าเวป สอบถามขอความรู้ในนี้ได้ครับ

ผมก็กำลังหัดเรียน หัดรู้ เดี๋ยวเดินไปด้วยกันครับ  [wink-11]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 12:01:11 PM »

อันนี้ที่ผมเรียนจากอาจารย์ atrium อาจารย์ Tryman กับอาจารย์เล็กครับ  [embarrassed]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 12:26:19 PM »
น้า akradech แอบทำอะไรครับไม่เอามาให้ดูบ้างเลย
ผมรู้ไม่มากและไม่ลึกซึ้งหรอกครับน้า แต่ก็ช่วยตอบเพื่อน้าที่รู้เขาจะได้มาเสริมหรือแก้ผมก็จะได้รู้ไปด้วยนะครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 12:30:27 PM »
 [enjoyment] ผมเลยได้เรียนรู้ไปด้วยไงครับ ขอบคุณน้าเตียมที่จุดประกายครับ  [0002053E]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:04:27 PM »
แบบนี้ก็ต้องหาไมค์มาวัดมั่งแหงมๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 04:16:16 PM »

C กับ L ในเรื่องของครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค ถือว่ามันเป็นฟิลเตอร์อย่างหนึ่ง
สัญญาณผ่านฟิลเตอร์ตัวหนึ่งเวลาจะเลื่อนไป 45 องศา นะครับ
ยกตัวอย่างเสียงกลางถ้าใช้ C คร่อมตัวเดียว เลื่อนไป 45 องศา
ถ้ามี L กั้นอีกในแบบ 12 dB/Octave เวลาเลื่อนอีก 45 องศา รวมเป็น  90 องศา ยังไม่กลับเฟส เพราะไม่ครบ 180 องศา ครับ
ยกเว้นว่า Goodman 12 นิ้ว ต่อฟิลเตอร์ แบบออร์เดอร์ที่สองด้วยถึงจะกลับเฟส ทีนี้ ฮอร์นเจนเสนละ จะต่อแบบไหนกันดี

คงต้องกลับมาเลียนแบบ JBL L100 ที่ 12 นิ้วต่อตรง ใช้ C คร่อม เสียงกลาง และเสียงแหลมอย่างละตัว แล้วใช้ L Pad ควบคุมความดังเอา

เมื่อคิดถึงลำโพงวินเท็จ 50 -60 ปีมาแล้ว สมัยโน้นไม่มีคอมพิวเตอร์ ไม่มีซอร์ฟแวร์
วิศวกรยุคนั้นเก่งมากนะครับ ออกแบบพาสสีพได้เด็ดดวง
ถึงทุกวันนี้ยังเป็นที่ถวิลหา ราคาเกือบครึ่งแสนยังมีคนซื้ออยู่เลย

อยู่ที่ท่านเจ้าของกระทู้ละครับ ว่าลองฟังดอกลำโพงแต่ละตัวหรือยัง ถ้าถูกใจก็เดินหน้าครับ