ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับวงจรเลือกรับสัญญาณทีครับ  (อ่าน 1879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Addyklub

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
คือว่าผมเป็นมือใหม่ทางด้านนี้เลยนะครับ แล้วก็มีปัญหาจากการใช้งานเครื่องเสียงคือผมมีเครื่องส่งสัญญาณเสียงหลายตัวอยู่บนโต๊ะครับ เช่น PS3,Notebook,PCตั้งโต๊ะ และก็มีชุดลำโพง 1 ชุดใต้โต๊ะ ปัญหาคือเวลาจะใช้เสียงจาก PS3 ผมต้องก้มลงไปเสียบสาย RCA จาก PS3 เข้าที่ Input ของ Amp เวลาจะใช้เสียงจาก PCตั้งโต๊ะก็ต้องก้มลงไปเปลี่ยน ผมเลยคิดว่าถ้าทำวงจรไว้บนโต๊ะ เวลาจะเล่นเสียงจากเครื่องไหนก็ปรับสวิทซ์เอา วงจรแบบนี้เขาเรียกว่า Selector หรือเปล่าครับ แล้วพี่ ๆ มีวิธีทำไหมครับ ผมมือใหม่นะครับอ่านภาพวงจรไม่เป็น รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรเลือกรับสัญญาณทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2013, 09:30:48 PM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14515.0
ผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ สะดวกดีครับ  [shy_whistler]

ออฟไลน์ Addyklub

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรเลือกรับสัญญาณทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013, 09:47:57 AM »
ขอบคุณครับ แต่อ่าน ๆ ดูแล้วงงนิดหน่อย

ออฟไลน์ ฝุ่น

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2013, 08:27:57 PM »
เอาแบบพื้นๆเลยนะครับ ถ้าสมมุติว่าเรามีแหล่งโปรแกรมสัก 5 ตัว ก้ไปหา relay มา 5ตัว จะกี่โวลต์ก็ใด้ แต่ถ้าเลือก 12 โวลต์ ก็ให้ 12 โวลต์ทั้ง 5ตัว แล้วก็ให้ไปหาภาคจ่ายไฟแบบง่ายๆที่มีแรงดันออกมาประมาณ 12 v มาต่อกับ relay โดยใช้ สวิตซีเลคเตอรื5ch เป็นตัวเลือกว่าจะให้ relay ตัวใหนทำงาน สายอินพุตก็ให้ต่อจาก relay มาแต่ละตัวครับ ส่วนสายเอาท์พุต ก็ให้เอาจาก relay ทั้ง5ตัวมารวมกันเป็น 2 ch คือ l กับ r นะครับ ชนิดของ relay ก็ไม่มีอะไรมากครับ เอาแค่ 1 แอมป์ 2หน้าสัมผัส 8 ขาครับ ถ้าไม่เน้นคุณภาพก็เอาของทั่วๆไปตัวละ 20 กว่าบาทครับแต่ถ้าเน้นก็นี่เลย omron หรือ takamisawa ครับผม