ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่  (อ่าน 49098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตามหัวที่จั่วไว้เลย

ที่ขึ้นกระทู้นี้ ก็หวังเพื่อเอาไว้เป็นสื่อกลางของมือใหม่ มือกลาง และเมื่อเก่า มานั่งคุยแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
นายอัลกอฮอล์จึงตั้งกระทู้  และขอส่งการ์ดเชิญทุกท่านมาร่วมแชร์ปัญหา

เปิดประเด็นซะเลย

การ Burn In ชุดเครื่องเสียงควรทำอย่างไร

มีเรื่องที่เล่าสู่กันฟังทั้งปรีแอมป์ แอมป์ ลำโพง และอุปกรณ์เครื่องเคียงต่าง ๆ
ใครมีปัญหา และเรื่องเด็ด ๆ ที่จะมาแนะนำ ขอเชิญบรรเลงกันได้เลยครับ
 [YL76]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 11:49:57 AM »
 ชอบกระทู้แนวแบบนี้  ครับ    [g-o-o-d]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 12:52:12 PM »
ขุดบ่อล่อปลาก็ไม่มีปลาเล็ก ปลาใหญ่ลงบ่อ
บ่าย ๆ จะมาเล่าเรื่องให้ฟัง คราวนี้ผมคุยยาวเลยล่ะ
 [yellow-lol]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 01:11:57 PM »
การ Burn In ชุดเครื่องเสียงควรทำอย่างไร
ทั่วๆไปเครื่องเสียงและอุปกรณ์ที่ใช้เกี่ยวกับเครื่องเสียงทุกชนิดมีชั่วโมงบินแทบทั้งสิ้น แรกๆผมก็ไม่เชื่อในสิ่งเหล่านี้
แต่จากประสบการณ์ที่เล่นเครื่องเสียงมา ถึงจะไม่มากมายอะไรนัก แต่ก็ต้องยอมรับว่าสิ่งเหล่านี้มีชั่วโมงบินจริงๆ
มีนักเล่นบางท่านตกม้าตายกับสิ่งเหล่านี้มานักต่อนัก ที่ได้เครื่องเสียงมาฟังชั่วโมงบินยังไม่ผ่าน ก็ขายทิ้ง
เพราะได้เสียงที่ไม่ถูกใจ เครื่องเสียงและอุปกรณ์บางตัวบางยี่ห้อ ต้องใช้เวลา Burn จำนวนหลายร้อยชั่วโมง
ถึงจะพบตัวตนที่แท้จริงของเขา เรียกว่าเสียงที่ไม่พ้นระยะ กับที่พ้นระยะ Burn มันต่างกันราวฟ้ากับดินเลยทีเดียวก็ว่าได้
แต่เครื่องเสียงบางยี่ห้อฟังแรกๆก็ส่อแววว่าดีเลยก็มีเรียกว่าดีตั้งแต่เกิด แบบนี้ก็ใช้ระยะ Burn ไม่นาน สัก 50 ช.ม.ก็เห็นผล
นักทดสอบเครื่องเสียงทั่วๆไปมักจะทำการ Burn เครื่องเสียงโดยการเปิดเครื่องเสียงที่จะทำการทดสอบ โดยการเปิดเพลง
ไปพร้อมๆกันในระดับฟังปกติ ทิ้งไว้เลยโดยไม่ปิดเครื่องเลยจนกว่าเห็นว่าน่าจะเป็นเสียงที่ใช่แล้วนั่นแหละจึงจะทำการทดสอบจริง
บางเครื่องบางยี่ห้อที่ต้องใชระยะที่ยาวนานก็อาจต้องใช้ตัวช่วยนั่นก็คือเปิดแผ่นCDที่ใช้สำหรับ Burn โดยเฉพาะ
แต่ลักษณะการ Burn In ทั้งหมดที่กล่าวมานั้นเป็นวิธีการของนักทดสอบที่ต้องการเร่งและทำเวลาเพื่อที่จะให้ทันเวลาส่งเครื่องคืนกับตัวแทนครับ
แต่สำหรับพวกอย่างเราๆทั่วไปในความเห็นของผมถ้าไม่รีบร้อนจนเกินไปก็ไม่จำเป็นต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ 3 วัน 3 คืน แบบนั้นครับ
   วิธีการ Burn In ของผมก็เปิดเครื่องใช้งานแบบปกติครับ แต่ช่วงแรกก็จะนั่งฟังบ้างเดินฟังบ้าง เปิดทิ้งไว้แล้วมาแล้วนั่งเล่นคอมส์บ้าง
คอยเฝ้าความเปลี่ยนแปลงของเสียงเป็นระยะๆไป หมดเวลาก็ปิดเครื่องครับ วันใหม่ก็เริ่มใหม่ค่อยๆ เผาไป ถือคติช้าๆได้พล้าเล่มงามครับ
เมื่อคิดว่าน่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงแล้ว ผมก็จะใช้วิธีการปิดเครื่องเคียงต่างๆทั้งหมดดึงสายปลั๊กไฟและอื่นๆออกหมด ถือเป็นการล้างระบบไปในตัว
หรือไม่ก็ถ้าเป็นของไม่ใหญ่มากเช่นปรีแอมป์ผมก็จะถอดเก็บใส่ตู้ไว้เลย แล้วหยุดพักไม่ฟังสักสองสามวันพักหูในตัว 555
เมื่อถึงเวลาอันสมควรมีใจคิดถึงเสียงเพลงอยากจะฟังเพลง ก็จัดการนำเครื่องออกจากตู้จัดการต่อระบบแล้วก็มาเริ่มฟังแบบจริงๆซะที [yellow-lol] [yellow-lol]
 [laughing-my-ass]ครับร่ายมาซะยาวและนั่นเป็นวิธีการ Burn In เครื่องเสียงและอุปกรณ์เครื่องเสียงแบบฉบับของผมครับ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 01:44:21 PM »
เข้ามาขอคำชี้แนะจากผู้มีประสพการณ์ครับ.... [smile-watermelon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 02:21:17 PM »
ขอบคุณมากครับพี่เล็กที่มาแชร์ประสบการณ์

การ Burn In ควรมีชั่วโมงเท่าไรจึงจะดี

สืบเนื่องที่ผมตัดสินใจขึ้นกระทู้นี้ เพราะมีมือใหม่เข้ามาเล่นกันเยอะ
ประกอบกับผมโดนรองเท้ากัดเพราะเปลี่ยนคู่ใหม่......ใจก็แว๊บนึกถึงเครื่องเสียงทันที
แล้วเรื่องเจ็บเท้า มันเกี่ยวกันยังไงกับเรื่องเครื่องเสียงล่ะ

ยังไงก็ต้องทำให้มันเกี่ยวกันให้ได้....ก็คนมันจะหาเรื่องคุย

ที่ยกเอารองเท้ามาผูกกับเรื่องเครื่องเสียง ก็เพราะว่า รองเท้าคู่โปรดที่ใส่สบายเท้ามักเป็นคู่เก่า
ส่วนคู่ใหม่ซื้อมาแพงแสนแพง ยังไงก็ใส่ไม่สบายเหมือนคู่เก่าที่กรำศึกมานาน คิดว่าทุกท่านก็คิดเช่นนี้
และเมื่อวันเวลาผ่านไป รองเท้าคู่ใหม่ก็จะเป็นรองเท้าคู่กายที่ใส่สบายในเวลาต่อมา

ความรู้สึกของเราบอกว่าอย่างนั้น นั่นเป็นเพราะว่า กว่ารองเท้าคู่ใหม่จะเข้าที่เข้าทางกับเท้าของเราต้องใช้ระยะเวลาให้หนังและพื้นรองเท้า
มีความยืดหยุ่น เดินสบายเวลาสวมใส่ เราจึงบอกความรู้สึกได้อย่างชัดเจน

เพราะรองเท้าสัมผัสกับเท้าเรานั่นเอง....อย่าปฏิเสธนะ

ย้อนมาเรื่องเครื่องเสียง

ผมทำแอมป์หลอด แอมป์โซลิต ปรีหลอด ปรีโซลิต มาหลายเครื่อง นี่ยังไม่กล่าวถึงเครื่องที่ซื้อมาใช้
พอถามถึงเรื่องเสียงแรกฟังกัน ส่วนใหญ่มักตอบว่ารอให้พ้นระยะเวลา Burn In ก่อน

แล้วชั่วโมง Burn In ควรเป็นเท่าไรกันล่ะ
 [confused-face]
ที่ต้องรอให้เครื่องเสียงมีชั่วโมงบิน หรือเวลา Burn In ที่เหมาะสมกับสภาพเครื่องและอุปกรณ์ที่นำมาใช้งานนั้น
ก็เป็นเพราะว่าอุปกรณ์ที่เราใส่ลงไป ต่างต้องการเวลาทำงานในตัวของมันเอง จะช้า หรือเร็ว ไม่สามารถฟันธงฉับ ๆ  
โดยส่วนใหญ่ก็เหมากันว่าประมาณ 100 ชั่วโมง ก็เริ่มคงเส้นคงวากัน บางท่านต้องการถึง 200 ชั่วโมงก็มี

ที่บอกว่าไม่สามารถฟันธงฉับ ๆ ได้นั้น  ยกตัวอย่างเช่น
C ชนิดอ็เล็คโตรไลติก กับชนิดที่เป็นน้ำมัน (Oil) ยังต้องการเวลาที่ต่างกัน
ที่เป็นอิเลคโตรไลติก ต้องการชั่วโมงประมาณ 20 - 30 ชั่วโมง ต่อจากนั้นก็ฟังว่าคงที่คงทางไม่อ่อนไหว

ต่างกับ C ที่เป็นน้ำมัน ทุกครั้งที่เปิดเครื่องฟังเพลง ผมมีความรู้สึกว่าเสียงแรกฟังมันขุ่นและเฉื่อย
แต่เมื่อผ่านไปสัก 15 - 20 นาที กลับกลายว่าเป็นคนละเรื่อง พริ้วใส เสียงมีความฉ่ำ ผมเองก็ไม่รู้ว่ามันจะคงที่เมื่อไร
หรือมันเป็นเช่นนี้ตลอดไปก็ไม่รู้ได้ และจะเฝ้าคอยสังเกตต่อไป

ดังนั้น การใช้งานเครื่องเสียงจึงต้องมีเวลาให้กับมันด้วย ไม่ต่างอะไรกับรองเท้าคู่ใหม่ที่ซื้อมาใช้ที่ต้องให้เวลาสวมใส่
เห็นไหม ผมเอามาผูกเกี่ยวข้องเป็นเรื่องเดียวกันแล้วไหมล่ะ

[yellow-lol] [yellow-lol]

โดยสรุปการ Burn In เครื่องเสียงด้วยวิธีการเปิดฟังตามปกติ
ผมกล้าพูดว่าในช่วงแรกฟัง จนถึงประมาณ 20 ชั่วโมงแรก เสียงมีความแตกต่างกันค่อนข้างชัดเจน ชนิดที่ว่าหวือหวาที่สุด

หลังจากนั้นจะค่อยเป็นค่อยไป บางท่านอาจจะแยกแยะได้ไม่ชัดเจนเท่าไรนัก ขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนด้วย
เมื่อผ่านพ้น 100 ชั่วโมงไปแล้ว ก็อุ่นใจแล้วว่าเสียงจะไม่เปลี่ยนแปลง แต่ถ้าเผื่อเหนียวก็ต้อง 200 ชั่วโมง
คราวนี้ก็ฟันธงได้แบบไม่ต้องยั้งคิด

ก่อนจบตอนนี้ ขอย้ำกับเพื่อนมือใหม่ การคิดเปลี่ยนโมอุปกรณ์ใด ๆ
อย่าลืมนึกถึงรองเท้าคู่ใหม่ด้วยนะ เพราะมิเช่นนั้น จะโดนเสียงหลอกหู จากการรีบด่วนสรุปแบบรวบรัด

[happy-dreaming]

ตอนต่อไปจะมาชวนคุย
ใช้อะไรมา Burn In กันดี....คอยตอนต่อไปครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 04:59:34 PM »
เคยไปซื้อรองเท้าไหมครับ 

แล้วเคยไหมครับ ที่รองเท้า ไม่เท่ากับขนาด ของเท้าที่ใส่ 

อย่างเช่น มันหลวมไป คนขายก็จะบอกว่า  ใส่ไปนานๆ เด๊ี๋ยวมันก็หด

แต่ถ้ามันฟิตไป  คนขายก็จะบอกว่า ใส่ไปนานๆ เดี๋ยวมันก็ขยายไปเอง 

สรุปคือ คนขายมันจะขายของ 55+  เกี่ยวกับเบิรน์อินไหมเนี้ย 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 05:39:21 PM »
คุณสรเดช มาร่วมสนุกแล้ว เดี๋ยวคิดว่าคงมีเรื่องแปลก ๆ มาแจมคุง

ใช้แผ่นอะไรมา Burn In กันดีล่ะ

การให้เครื่องเสียงมีชั่วโมงบิน ส่วนใหญ่แล้วผมจะไม่ใช้แผ่น Burn In ที่ใช้เปิดเบิร์นเครื่องโดยเฉพาะมาใช้ในการนี้
เนื่องจากเสียงแรกฟังไปจนถึงช่วงเวลาที่เสียงมีความคงที่นั้น มันสร้างความตื่นเต้นให้กับผมเป็นอย่างยิ่ง
และผมชอบฟังเพื่อพิจารณาถึงการเปลี่ยนแปลง เมื่อเสียงนิ่งคงที่ก็จะเริ่มหมดความตื่นเต้น บางครั้งยังหาเรื่องจูนเสียงเอาดื้อ ๆ ก็มี

แผ่น CD ที่ผมใช้เปิด Burn เครื่อง จะเลือกแผ่นที่ให้เสียงมากันครบทั้งสามย่าน มิได้หมายถึงหัวลำโพง จุฬา ไปจนถึงมาบุญครองนะ
แต่เป็นแผ่นที่ให้เสียงย่านทุ้ม กลาง แหลม ชนิดที่มากันครบเครื่องหน่อย แล้วเอามาเปิดฟังที่ระดับความดังปกติ

และแผ่นที่หยิบมาใช้กับเครื่องที่ทำใหม่ ผมชอบเอาแผ่นลูกทุ่งมาเปิดฟังครับ
นั่นคงจะเป็นเพราะว่า เราฟังรู้ถึงอักขระ สำเนียง และคำควบกล้ำได้ง่ายกว่าเพลงฝรั่ง ก็เลยใช้แผ่นลูกทุ่งจับผิดและเบิร์นเครื่องเรื่อยมา
ฟังไปเรื่อย ๆ วันละ 3 - 5 ชั่วโมง ฟังแบบตั้งใจบ้าง ฟังแบบผ่าน ๆ ไปบ้าง ขึ้นอยู่กับโอกาส และเวลาในการฟัง
นอกจากนี้ ผบ.ที่บ้านชอบฟังเพลงลูกทุ่ง ก็เลยถือเอาใจคนฟังไปด้วย บางครั้งเสียงถูกใจก็ได้คำชมเป็นของแถมทำให้ชื่นใจ หายเหนื่อยไปเหมือนกัน

ในฐานะที่เราเป็นคนทำเครื่อง เสียงที่ผ่านพ้น 30 ชั่วโมงแรก ก็พอเป็นเค้ารางบอกได้ว่าจะเล่นอะไรตรงไหนได้บ้าง
หากเสียงเข้าเค้าก็จะปล่อยฟังไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าไม่ได้เรื่องผมจะลงมือจัดการไม่ฝืนทนฟังต่อไป

หลังจากที่เบิร์นผ่านพ้นไปได้ 50 ชั่วโมงแรก
คราวนี้ละผมจะงัดเอาแผ่น Audiophile มาให้เครื่องได้ลิ้มรสย่านความถี่ที่ครบเครื่องกันบ้าง
ด้วยแผ่นที่บันทึกเสียงมาดี ก็จะทำให้เครื่องโชว์ศักยภาพออกมาเต็มที่ เราคนฟังก็สามารถที่จะชี้ชัดเรื่องเสียงได้เต็มปากเต็มคำ

นี่ก็เป็นภาพรวมที่ผมเล่นกับเครื่องเสียงในช่วงที่ Burn In ครับ

[singing-happy]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2013, 05:52:19 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 06:27:15 PM »
ไม่ทราบว่าผิดกระทู้หรือเปล่าครับ แต่มือใหม่อย่างผมอยากทราบขั้นตอนการขัดและทำสีอลูมิเนียมครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 08:56:16 PM »
ไม่ทราบว่าผิดกระทู้หรือเปล่าครับ แต่มือใหม่อย่างผมอยากทราบขั้นตอนการขัดและทำสีอลูมิเนียมครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ไม่ผิดกระทู้หรอกครับ สารพันปัญหาว่ากันเต็มที่เลย

เรื่องการขัดและทำสีแท่นอลูมิเนียม
ผมพูดกับเพื่อนซี้ปึ๊กเสมอ ๆ ว่าการทำแท่นของผมนั้นสไตล์เยอรมัน ไม่ได้เน้นสวยงาม
แต่เน้นที่คงทน ถาวรเป็นหลัก ดังนั้น สิ่งที่ผมจะบอกต่อไปนี้ก็เป็นเพียงการทำงานของผมที่ทำแบบงู ๆ ปลา ๆ เท่านั้น

มาดูอุปกรณ์ที่ใช้กันบ้าง

กระดาษทรายที่ใช้ขัดเหล็กเบอร์ 120 ซึ่งเป็นกระดาษทรายที่ใช้กับเครื่องขัด

ส่วนเครื่องขัดผมซื้อจากโลตัส

การขัดด้วยเครื่องขัดกระดาษทราย ให้ขัดไปตามแนวเดียวกันก็จะเกิดรอยขนแมวเป็นทางยาวเป็นแถวเป็นแนว
และการขัดด้วยเครื่องใช้เวลาในการลบรอยขีดข่วนบนพื้นผิวอลูมิเนียมไม่นานนัก ก็จะได้ชิ้นงานที่ออกมาเรียบร้อย สวยงาม
สำหรับท่านที่ไม่มีเครื่องขัดคงต้องพึ่งมือสองข้างของเรา

หากเราไม่ต้องการพ่นสีก็ให้ใช้สก๊อตไบรท์ของแม่บ้านที่ใช้ล้างจาน และใช้น้ำยาซันไลท์ล้างจานเอาไปขัดแท่นอลูมิเนียมอีกทีหนึ่ง
การขัดก็ให้ขัดถูพื้นผิวอลูมิเนียมไปแนวทางเดียวกัน อย่าขัดย้อนไป ย้อนมา การขัดด้วยมือด้วยสก๊อตไบรท์นี้ขอให้ทำด้วยความใจเย็น
เมื่อเห็นว่าชิ้นงานออกมาเนียนงดงามแล้ว ก็ล้างน้ำสะอาดและเช็ดชิ้นงานด้วยผ้าแห้งโดยเร็ว

อย่าปล่อยให้ชิ้นงานแห้งตามธรรมชาติ เพราะจะทำเกิดรอยด่างของเม็ดน้ำที่เกาะแท่น

จบไปหนึ่งตอน สำหรับท่านที่ไม่ต้องการทำสี เดี๋ยวมาว่ากันต่อเรื่องการทำสีแท่นอลูมิเนียมของเรากันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:00:25 PM »
 สมมุติว่า เครื่องเราพ้นเบริน์แล้ว  เอาไปให้คนอื่นฟัง เขาจะต้องเบริน์อีกไหม

อีกคำถาม  เครื่องจอดทิ้งไว้สัก 5ปี 10 ปี ไม่เคยโดนไฟเลย  พวกนี้ต้องเบริน์ เหมือนเครื่องใหม่ไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:07:43 PM »
สมมุติว่า เครื่องเราพ้นเบริน์แล้ว  เอาไปให้คนอื่นฟัง เขาจะต้องเบริน์อีกไหม

อีกคำถาม  เครื่องจอดทิ้งไว้สัก 5ปี 10 ปี ไม่เคยโดนไฟเลย  พวกนี้ต้องเบริน์ เหมือนเครื่องใหม่ไหมครับ

[puzzled]  ถ้าพ้นแล้ว ไปอยู่ที่ไหนใครฟังก็ถือว่าพ้นแล้วครับ แต่จอดทิ้งไว้ขนาดนั้น อย่าเสียบไฟเด็ดขาด ให้ตรวจเช็คเบื้องต้นก่อน  หากโชคไม่เข้าข้างอาจมีควันแสงสีเสียงได้  [blink2-watermelon]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:13:59 PM »
ถามเรื่องหลอด ดีก่า..

ผมอ่านแล้วผม งง เรื่อง 12 au 7 เสียบแทน 12 ax7 
แต่ 12 ax7 เสียบแทน 12 au เพื่อฟังแนวเสียง ได้ แต่อย่านาน มีโอกาสพัง

แล้วปรีน้าอัล 12 ax7  ที่เปลี่ยนได้หลายๆเบอร์หลอด  ทำไมเสียบแทนกัน  ระยะยาวได้ครับ

Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:27:02 PM »
การทำสีแท่นอลูมิเนียม

หลังจากที่ขัดกระดาษทรายด้วยเครื่อง หรือขัดด้วยมือจนชิ้นงานไม่มีรอยขีดข่วนหลงเหลือแล้ว
ก็ให้เอาแท่นอลูมิเนียมไปขัดล้างคราบไขมันด้วยผงซักฟอก หรือน้ำยาล้างจานก็ได้ ล้างให้สะอาดและเช็ดให้แห้ง
จากนั้นก็ให้เอาไปผึ่งแดดทิ้งไว้ เพื่อไม่ให้มีความชื้นตกค้างกันเลยทีเดียว

การเตรียมการทำสีแท่น
สีที่ใช้ผมนิยมสีรัดโอเลียมลายฆ้อน เพราะติดแน่น ติดทน ไม่กะเทาะหลุดร่อนแม้ว่ามีการเจาะแท่นซ้ำเมื่อมีความจำเป็น
แต่ราคาก็ถือว่าแพงพอสมควร 390บาท/กระป๋อง มีขายที่โฮมโปร

ก่อนพ่นสี ต้องทำให้สีแตกตัวด้วยการเขย่า ซึ่งถือว่าเป็นหัวใจสำคัญของการพ่นสีเลยก็ว่าได้
เขย่าแบบ Shake ขึ้น ลง ให้ลูกกลิ้งในกระป๋องสีวิ่งตามแรงเขย่าที่สม่ำ่เสมอ สังเกตด้วยการฟังเสียงเอาก็ได้
เมื่อเห็นว่าสีในกระป๋องแตกตัวดีแล้วก็ให้เอาชิ้นที่ผึ่งแดดพ่นสีได้เลย

การพ่นสีด้วยสีรัดโอเลียมไม่ต้องพ่นสีรองพื้น และให้พ่นเพียงครั้งเดียวก็เพียงพอแล้ว
ขอแต่เพียงขณะที่พ่นสีให้สังเกตความสม่ำเสมอของสีที่พ่นลงไปด้วย อย่าให้หนาหรือบางเป็นหย่อม ๆ
เพราะจะทำให้สีออกมาแลดูด่าง ไม่สม่ำเสมอ

เมื่อพ่นเสร็จก็ให้เอาชิ้นงานไปผึ่งแดดทิ้งไว้ 3 - 4 ชั่วโมง
จากนั้น ปล่อยให้งานเย็นตัวลงในที่ร่ม และปล่อยทิ้งไว้สัก 1 คืน ก็เอามาประกอบลงอุปกรณ์ได้แล้ว

ตัวอย่างแท่นที่พ่นสีรัดโอเลียมของผมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:27:10 PM »

[puzzled]  ถ้าพ้นแล้ว ไปอยู่ที่ไหนใครฟังก็ถือว่าพ้นแล้วครับ แต่จอดทิ้งไว้ขนาดนั้น อย่าเสียบไฟเด็ดขาด ให้ตรวจเช็คเบื้องต้นก่อน  หากโชคไม่เข้าข้างอาจมีควันแสงสีเสียงได้  [blink2-watermelon]

ผมจำไม่ค่อยได้เท่าไหร่น่ะ  แต่คุ้นๆว่ามีคนเคยเล่าให้ฟัง ว่ามาร์ค เลนวิสัน ไม่มีปุ่มเพาเวอร์ ต้องเสียบไฟทิ้งไว้ (เป็นปุ่มสแตนบายแทน มัง ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ) แต่ถ้าชักปลั๊กออก  ก็โน่นอีกเป็นวัน สองวัน เสียงค่อยเข้าที่ ก็ประมาณว่า ถ้าถอดปลักก็ต้องเบริน์ใหม่  ประมาณนี้อ่ะครับ

ก็จำตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ว่า ถ้าย้ายที่ ต้องเบิรน์ใหม่  แค่ไม่ได้เบริน์นานเหมือนเครื่องใหม่ แต่เคยอ่านในเวปเจอเหมือนกัน นักรีวิว ชื่ออะไรก็ไม่รู้อ่ะครับ เขาบอกว่า ย้ายเครื่องๆใหม่ๆ ต้องให้เวลามันคุ้นเคยกับสภาพห้องก่อน  ว่าไปโน่นเลยอ่ะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:31:40 PM »

ผมอ่านแล้วผม งง เรื่อง 12 au 7 เสียบแทน 12 ax7 
แต่ 12 ax7 เสียบแทน 12 au เพื่อฟังแนวเสียง ได้ แต่อย่านาน มีโอกาสพัง

แล้วปรีน้าอัล 12 ax7  ที่เปลี่ยนได้หลายๆเบอร์หลอด  ทำไมเสียบแทนกัน  ระยะยาวได้ครับ

ไฟไม่สูง ไบอัสไม่โหด มันจะตายในหน้าที่ก็ให้มันรู้กันไปครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:37:18 PM »

ผมจำไม่ค่อยได้เท่าไหร่น่ะ  แต่คุ้นๆว่ามีคนเคยเล่าให้ฟัง ว่ามาร์ค เลนวิสัน ไม่มีปุ่มเพาเวอร์ ต้องเสียบไฟทิ้งไว้ (เป็นปุ่มสแตนบายแทน มัง ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ) แต่ถ้าชักปลั๊กออก  ก็โน่นอีกเป็นวัน สองวัน เสียงค่อยเข้าที่ ก็ประมาณว่า ถ้าถอดปลักก็ต้องเบริน์ใหม่  ประมาณนี้อ่ะครับ

ก็จำตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ว่า ถ้าย้ายที่ ต้องเบิรน์ใหม่  แค่ไม่ได้เบริน์นานเหมือนเครื่องใหม่ แต่เคยอ่านในเวปเจอเหมือนกัน นักรีวิว ชื่ออะไรก็ไม่รู้อ่ะครับ เขาบอกว่า ย้ายเครื่องๆใหม่ๆ ต้องให้เวลามันคุ้นเคยกับสภาพห้องก่อน  ว่าไปโน่นเลยอ่ะ

จะบอกว่าของเค้าไวต่อสภาพแวดล้อมว่างั้น....เหมือนกับสิ่งมีชีวิตเลยเนอะ ปรับตัวได้ด้วย สงสัยวิญญาณจิ้งจกไปสิง  [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 09:42:47 PM »

ไฟไม่สูง ไบอัสไม่โหด มันจะตายในหน้าที่ก็ให้มันรู้กันไปครับ

หมายถึง ว่า เสียบแทนกันได้ร้อยเปอร์เซนต์ใช่ไหมครับ   

ผมมีแอมป์หลอด ภาคไดร์มัน 12 ax 7  ผมเคยลองเอาเบอร์5965 เป็น12at  พอเสียบดู หลอดมันสว่างกว่า 12ax7 เลยไม่กล้าเสียบเลย   ไปค้นในเนต คำถามยอดฮิต ก็เรื่องถามเสียบแทนกันได้ไหม   เขาก็บอกเสียบได้แต่อย่านาน  เห็นนาอัลไม่พูดถึงเรื่องนี้ ว่าจะถามก็ลืมทุกที

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:01:46 PM »

แล้วปรีน้าอัล 12 ax7  ที่เปลี่ยนได้หลายๆเบอร์หลอด  ทำไมเสียบแทนกัน  ระยะยาวได้ครับ

หมายถึง ว่า เสียบแทนกันได้ร้อยเปอร์เซนต์ใช่ไหมครับ  

ผมมีแอมป์หลอด ภาคไดร์มัน 12 ax 7  ผมเคยลองเอาเบอร์5965 เป็น12at  พอเสียบดู หลอดมันสว่างกว่า 12ax7 เลยไม่กล้าเสียบเลย   ไปค้นในเนต คำถามยอดฮิต ก็เรื่องถามเสียบแทนกันได้ไหม   เขาก็บอกเสียบได้แต่อย่านาน  เห็นนาอัลไม่พูดถึงเรื่องนี้ ว่าจะถามก็ลืมทุกที

ผมขอตอบแยกเป็นประเด็นดังนี้....โปรดคิดตาม และใช้วิจารณญาณด้วย
1. หลอด 12AX7, 5965, 12AT7 ใช้ไฟจุดไส้หลอดเท่าไร ไฟจุดไส้หลอดใช้เท่ากันทั้งสามนี่ครับ
2. แสงไฟไส้หลอดที่สว่างจ้าต่างกัน อย่าถือเอาเป็นอารมณ์ว่าหลอดจะพัง เพราะแต่ละหลอดสว่างมากน้อยไม่เท่ากัน
3. หลอดที่มันจะตาย หรืออายุสั้นนั้น มาจากสาเหตุ
   3.1 ไฟจุดไส้หลอดเกิน กรณีที่เอาหลอดทั้งสามเบอร์เสียบแทนกัน ถ้ามันตายก็ต้องตายทั้งสามหลอด ไม่เว้นแม้แต่หลอดใดหลอดหนึ่ง
   3.2 ใช้ไฟสูง และไบอัสโหด จะทำให้หลอดตายในหน้าที่ แต่ก่อนที่หลอดตายในหน้าที่หลอดก็ฟ้องอาการออกมา
         3.2.1 เสียงมีอาการเครียด แข็ง กระด้าง เจิดจ้า  และไม่สุภาพ (กวนโอ๊ย)
         3.2.2 เสียงไม่มีน้ำมีนวล แหลมคมซิบ
4. หากฟังดูว่าเสียงมีน้ำ มีนวล บางทีผมแทบไม่วัดไฟด้วยซ้ำ (ประมาทเป็นบ่อเกิดแห่งความหายนะ) เสียบโลด และไม่เคยมีหลอดตายในหน้าที่
หากว่ามีอาการตามข้อ 3.2 ให้ถอดออก อย่าไปทนฟังเจ็บหูเสียเวลา

ทุกวันนี้ บางทีไม่อยากเรื่องมาก ผมเลยใช้หูเป็นมิเตอร์วัดไฟแทน

ฮ่า ฮ่า ตอบแบบนักเลงเลยครับ
 [laughing-my-ass] [laughing-my-ass] [enjoyment]

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:05:56 PM »
ความรู้ทั้งนั้น มือใหม่ขอตามเก็บครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:14:56 PM »

จะบอกว่าของเค้าไวต่อสภาพแวดล้อมว่างั้น....เหมือนกับสิ่งมีชีวิตเลยเนอะ ปรับตัวได้ด้วย สงสัยวิญญาณจิ้งจกไปสิง  [laughing-my-ass]

คือแต่ก่อนผมหัดเล่นใหม่ๆ  ผมชอบฟังเขาโม้เรื่องเครื่องเสียงอ่ะครับ  นั่งฟังเป็น ชั่วโมง  ทุกวัน      ลูกพี่ผมเขาก็ชอบเล่า ผมก็ชอบฟัง  แล้วฟังเสร็จ คำถามมันก็เกิดขึ้นมากมาย  เช่นลำโพงที่ดีเป็นยังไง  เขาก็ร่ายๆไป  มาสะดุดตรงตู้ต้องไม่กระพือ  ผมก็เลยถามว่า ทำไมเทปูนเป็นตู้ลำโพงเลย  มันค่อยไม่กระพือ 
คนตอบหงุดหงิด 555+  อย่างมาร์ค  ทำไมไม่มีปุ่มเพาเวอร์  ผมก็สงสัยเหมือนกัน แอมป์อะไรหว่ะ แพงซะเปล่า เปิดปิดไม่ได้  คำตอบประมาณที่ผมเล่านี้หล่ะครับ   แต่ผมมาคิดมันก็มีเหตุผลเหมือนกันน่ะ  ไฟมันแช่ตลอดเลย  จนกว่าจะชักปลักออก 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:15:52 PM »

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ จะต้อง Burn อีกใหม อันนี้ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับระยะที่ของเครื่องที่ไม่ได้ใช้งานครับ
อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่างการเบริน์ของผมเมื่อได้ที่หรือถึงระยะพ้นเบริน์แล้วแล้วหยุดการฟังไปสามสี่วัน เมื่อมาเริ่มฟังใหม่ก็ไม่ต้องเบริน์อีกแล้วครับ
เพียงแต่ว่าถ้านักฟังที่พิถีพิถันและจริงจังกับการฟัง ก่อนฟังก็อาจจะเปิดเครื่องวอร์มอัพไว้ก่อนเมื่อคิดว่าเครื่องพร้อมแล้วถึงจะเริ่มการฟังครับ
ส่วนที่ว่าถ้าเครื่องเสียงที่ใช้ได้ปกติแต่ไม่ได้ใช้งานมาเป็นเวลานาน แน่นอนเมื่อนำมาใช้ใหม่ก็คงต้องใช้เวลาเบรินบ้างเพื่อที่จะได้เข้าที่เข้าทาง
แต่อาจจะใช้เวลาไม่นานเหมือนกับเครื่องใหม่ๆครับ
 [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:17:05 PM »
ความรู้ทั้งนั้น มือใหม่ขอตามเก็บครับ

ความรู้ โบราณบอกว่าอย่าเก็บอม เพราะทำให้ความรู้มันตายลง
จริง ๆ นะ พวกชอบหวง ชอบอมไม่คาย ความรู้หายตายไปพร้อมกับตัวเองเพราะหวงวิชาเยอะมากทีเดียว

ความรู้เขาบอกว่ามีเท่าไรให้แบ่งปันให้หมด อย่าเก็บให้รกสมอง
ให้เท่าไรก็ยิ่งได้รับกลับคืนเป็นสองเท่า หรือยกกำลังสองก็ว่าได้

ยกตัวอย่างเช่น

หากสิ่งที่ผมบอกเล่านั้นเป็นความรู้ที่ผิด เดี๋ยวผู้รู้ก็มาบอกผมให้แก้ไข ก็ทำให้ผมรู้ในสิ่งที่ถูกต้องยิ่งกว่าที่ผมรู้เดิม
ถ้าทนงตนว่ารู้และเก็บเงียบเมื่อใด ก็จะกลายเป็นคนไม่รู้ในทันที

ไม่ต้องเก็บครับพี่ เรามาแชร์กันครับ
 [fb-smiling] [fb-smiling]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:25:09 PM »

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ จะต้อง Burn อีกใหม อันนี้ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับระยะที่ของเครื่องที่ไม่ได้ใช้งานครับ
อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่างการเบริน์ของผมเมื่อได้ที่หรือถึงระยะพ้นเบริน์แล้วแล้วหยุดการฟังไปสามสี่วัน เมื่อมาเริ่มฟังใหม่ก็ไม่ต้องเบริน์อีกแล้วครับ
เพียงแต่ว่าถ้านักฟังที่พิถีพิถันและจริงจังกับการฟัง ก่อนฟังก็อาจจะเปิดเครื่องวอร์มอัพไว้ก่อนเมื่อคิดว่าเครื่องพร้อมแล้วถึงจะเริ่มการฟังครับ
ส่วนที่ว่าถ้าเครื่องเสียงที่ใช้ได้ปกติแต่ไม่ได้ใช้งานมาเป็นเวลานาน แน่นอนเมื่อนำมาใช้ใหม่ก็คงต้องใช้เวลาเบรินบ้างเพื่อที่จะได้เข้าที่เข้าทาง
แต่อาจจะใช้เวลาไม่นานเหมือนกับเครื่องใหม่ๆครับ

โอ้โห้ ..  พี่เล็ก คลองเกลือ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:26:04 PM »
สมมุติว่า เครื่องเราพ้นเบริน์แล้ว  เอาไปให้คนอื่นฟัง เขาจะต้องเบริน์อีกไหม

อีกคำถาม  เครื่องจอดทิ้งไว้สัก 5ปี 10 ปี ไม่เคยโดนไฟเลย  พวกนี้ต้องเบริน์ เหมือนเครื่องใหม่ไหมครับ

ไม่ว่าเครื่อง ลำโพง สายไฟ ไม่ใช้นาน ๆ ต้องมีเวลา Burn In ในตัวของมันเอง

-เครื่องเสียงไม่ได้ใช้นาน ๆ ต้องให้ C ทำการเก็บประจุ คายประจุให้เข่าที่ เข้าทางก่อน
-ลำโพง ต้องให้กรวย และขอบ Surround ยืดหยุ่นตัว ดึงเข้า ดันออก เข้าที่เข้าทางก่อน
-สายไฟ สายสัญญาณ ต้องให้เวลานำกระแส และสัญญาณ ก่อนเช่นกัน

ไม้เว้่นแม้กระทั่งขาตั้งลำโพง พูดอย่างนี้แล้วผมก็เสียวเหมือนกัน

ระยะเวลาในการเข้าเส้นชัยของอุปกรณ์ของแต่ละตัวสั้น ยาว ไม่เท่ากันด้วยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:28:47 PM »

แล้วปรีน้าอัล 12 ax7  ที่เปลี่ยนได้หลายๆเบอร์หลอด  ทำไมเสียบแทนกัน  ระยะยาวได้ครับ

ผมมีแอมป์หลอด ภาคไดร์มัน 12 ax 7  ผมเคยลองเอาเบอร์5965 เป็น12at  พอเสียบดู หลอดมันสว่างกว่า 12ax7 เลยไม่กล้าเสียบเลย   ไปค้นในเนต คำถามยอดฮิต ก็เรื่องถามเสียบแทนกันได้ไหม   เขาก็บอกเสียบได้แต่อย่านาน  เห็นนาอัลไม่พูดถึงเรื่องนี้ ว่าจะถามก็ลืมทุกที

ผมขอตอบแยกเป็นประเด็นดังนี้....โปรดคิดตาม และใช้วิจารณญาณด้วย
1. หลอด 12AX7, 5965, 12AT7 ใช้ไฟจุดไส้หลอดเท่าไร ไฟจุดไส้หลอดใช้เท่ากันทั้งสามนี่ครับ
2. แสงไฟไส้หลอดที่สว่างจ้าต่างกัน อย่าถือเอาเป็นอารมณ์ว่าหลอดจะพัง เพราะแต่ละหลอดสว่างมากน้อยไม่เท่ากัน
3. หลอดที่มันจะตาย หรืออายุสั้นนั้น มาจากสาเหตุ
   3.1 ไฟจุดไส้หลอดเกิน กรณีที่เอาหลอดทั้งสามเบอร์เสียบแทนกัน ถ้ามันตายก็ต้องตายทั้งสามหลอด ไม่เว้นแม้แต่หลอดใดหลอดหนึ่ง
   3.2 ใช้ไฟสูง และไบอัสโหด จะทำให้หลอดตายในหน้าที่ แต่ก่อนที่หลอดตายในหน้าที่หลอดก็ฟ้องอาการออกมา
         3.2.1 เสียงมีอาการเครียด แข็ง กระด้าง เจิดจ้า  และไม่สุภาพ (กวนโอ๊ย)
         3.2.2 เสียงไม่มีน้ำมีนวล แหลมคมซิบ
4. หากฟังดูว่าเสียงมีน้ำ มีนวล บางทีผมแทบไม่วัดไฟด้วยซ้ำ (ประมาทเป็นบ่อเกิดแห่งความหายนะ) เสียบโลด และไม่เคยมีหลอดตายในหน้าที่
หากว่ามีอาการตามข้อ 3.2 ให้ถอดออก อย่าไปทนฟังเจ็บหูเสียเวลา

ทุกวันนี้ บางทีไม่อยากเรื่องมาก ผมเลยใช้หูเป็นมิเตอร์วัดไฟแทน

[laughing-my-ass] [laughing-my-ass] [enjoyment]

ตอบยังงี้ อุ่นใจขึ้นเยอะ  เสียบด่ะหล่ะครับงานนี้  สะใจ ตรงเอาหูแทนมิเตอร์   
 ถ้าหลอดพัง ไปเอากับน้าอัลลได้ใช่ป่าวครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:32:17 PM »

ตอบยังงี้ อุ่นใจขึ้นเยอะ  เสียบด่ะหล่ะครับงานนี้  สะใจ ตรงเอาหูแทนมิเตอร์   
 ถ้าหลอดพัง ไปเอากับน้าอัลลได้ใช่ป่าวครับ  [yellow-lol]

ถ้าพังมาเอาหลอดกับผมได้เลย

แต่มีข้อแม้นิดเดียวยกเครื่องมาให้ผมฟังหน่อยนะว่าที่มันพังหรือตายคามือนั่นน่ะ
เราทนฟังได้ไงจนหลอดตายคามือครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:34:11 PM »
แอ่นอกพกถุงอย่างไม่อายใคร

คิดว่าขาตั้งลำโพงต้องให้เวลากับมันไหม หรือว่าไม่จำเป็น
ขอเสียงเพื่อน ๆ หน่อยครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:36:27 PM »

คิดว่าขาตั้งลำโพงต้องให้เวลากับมันไหม หรือว่าไม่จำเป็น

ที่รู้ๆอ่ะครับ   หัวแร้ง ต้องเบริน์อิน ทุกครั้งครับ 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 กันยายน 2013, 10:45:45 PM »

[laughing-my-ass]ฮั่นแน่น้าอัลเกิดอาการเสียวแล้ว..555 ทุกสิ่งทุกอย่างผมว่าเป็นไปได้หมดครับ ผมก็เคยกล่าวไว้แล้วตอนต้น
อุปกรณ์ทุกชนิดที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงล้วนแล้วต้องใช้เวลาเบิร์นอินทั้งสิ้นครับ น้าอัลมีเพื่อนแล้วไม่ต้องเสียวแล้ว เวลาเป็นสิ่งพิสูจน์ [yellow-lol] [yellow-lol]