ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่  (อ่าน 49094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 12:41:13 PM »
ขาตั้งไม้ที่ผมพูดถึง แนะนำให้คุณ johnney_chivas ลองทำ

หากจะออกแบบอย่างนี้ก็ได้ ว่าง ๆ จะทำใช้งานอีกสักคู่เหมือนกัน
ทำง่าย ๆ ไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อน แต่ถ้าไปซื้อเขาหลายตังอยู่เหมือนกัน

[huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2013, 06:11:22 AM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 12:43:57 PM »
เอาไปวางบนตู้ลำโพงเพิ่มมวล และกันการแกว่งของเสียงครับ  [smile-watermelon]

นั่นแน่ะ...เจอคนเล่นเหมือนผมแล้ว
 [yellow-lol]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 12:45:05 PM »
อยู่เชียงใหม่หาไม้สักได้ง่าย ให้ช่างเขาผ่าเป็นสี่เหลี่ยมขนาด 1 - 1 1/2 นิ้ว ยาวประมาณ 22 - 24 นิ้ว จำนวน 4 ต้นต่อข้าง
แล้วหากระดานมาตัดเป็นเพลทรองด้านบนเพื่อรองลำโพง ส่วนด้านล่างให้โตกว่าด้านบน จะได้เป็นฐานรับน้ำหนักไม่แกว่งไหวเอน

การติดกระดานเข้ากับเสาให้ใช้กาวไม้ติดแล้วตอกตอกตะปู
ถ้าต้องการให้ดูดีมีตระกูล ก็ขัดลงยูริเทน แล้วหาทิปโท 3 ลูก มารองใต้ฐานล่าง
เพียงแค่นี้ก็มีข้างตั้งหรูไว้ใช้งานลองดูนะ  ส่วนท่อ PVC น่าจะทำให้มั่นคงแข็งแรกยากกว่า

อย่าลืมนะว่าขาตั้งต้องการความมั่นคงแข็งแรงครับ

[YL76]

ขอบคุณครับน้าอัลที่มาแนะนำ ต้องหาช่างไม้มือเจ๋ง ๆ ซะแล้ว
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 12:45:57 PM »
อยู่เชียงใหม่หาไม้สักได้ง่าย ให้ช่างเขาผ่าเป็นสี่เหลี่ยมขนาด 1 - 1 1/2 นิ้ว ยาวประมาณ 22 - 24 นิ้ว จำนวน 4 ต้นต่อข้าง
แล้วหากระดานมาตัดเป็นเพลทรองด้านบนเพื่อรองลำโพง ส่วนด้านล่างให้โตกว่าด้านบน จะได้เป็นฐานรับน้ำหนักไม่แกว่งไหวเอน

การติดกระดานเข้ากับเสาให้ใช้กาวไม้ติดแล้วตอกตอกตะปู
ถ้าต้องการให้ดูดีมีตระกูล ก็ขัดลงยูริเทน แล้วหาทิปโท 3 ลูก มารองใต้ฐานล่าง
เพียงแค่นี้ก็มีข้างตั้งหรูไว้ใช้งานลองดูนะ  ส่วนท่อ PVC น่าจะทำให้มั่นคงแข็งแรกยากกว่า

อย่าลืมนะว่าขาตั้งต้องการความมั่นคงแข็งแรงครับ

[YL76]

นึกถึงภาคเหนือ ผมเคยจะเอาแบบนี้มาวางลำโพง ติดที่ว่าคนขาย ไม่ส่งครับ ต้องขนไปเอง ดีนะขี่แมงกะไซค์  [yellow-lol]

ท่าทางจะแข็งแรงและมั่นคงดี  [puzzled]

เอาซ้อนท้ายแมงกาไซต์ หากล้มลุกไม่ขึ้นเลยนะ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 12:58:37 PM »
ผมก็เอาถุงทรายวางบนลำโพงเหมือนกันซักพักฝุ่นจับบนลำโพงบานเลย
 ลำโพงวางหิ้งหาดินน้ำมันบูลแทร๊คมาติดตัวลำโพงกับแพลทกันไม่ให้หล่นดีนักแล หลายท่านรวมทั้งของผมก็เคยล่วงมาแล้ว

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 01:04:39 PM »
ผมก็เอาถุงทรายวางบนลำโพงเหมือนกันซักพักฝุ่นจับบนลำโพงบานเลย
 ลำโพงวางหิ้งหาดินน้ำมันบูลแทร๊คมาติดตัวลำโพงกับแพลทกันไม่ให้หล่นดีนักแล หลายท่านรวมทั้งของผมก็เคยล่วงมาแล้ว

เดินชนนิด-ชนหน่อย เหลียวมาดู เอ้า....! ร่วงไปซ่ะแล้ว น้ำตาตก  [crying-watermelon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 01:09:36 PM »

เรื่องฝุ่นนั่นคือปัญหาหลักเลยครับ สุดท้ายก็ถอดใจเลิกเล่น
นอกจากนี้ก็ยังเอาไปวางทับเครื่องเล่น CD ด้วยนะ เพราะอยากรู้ อยากลอง

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 02:33:15 PM »
คนที่ชอบ DIY และชอบเล่นเครื่องเสียง
หากมีใจรักแล้วหยุดไม่ได้จริง ๆ

โดยเฉพาะสายสัญญาณ ผมคิดว่าหลาย ๆ ท่านคงได้ผ่านการทำสายใช้งานเองมาบ้างแล้ว
ส่วนตัวผมเองมีทั้งซื้อสำเร็จ และก็นำมาเข้าหัว RCA เอง

เรื่องสายสัญญาณ ก็เป็นเรื่องที่น่าฉงนสนเท่ห์เหมือนกัน เอารูปมาแปะไว้ก่อน แล้วจะหาเรื่องมาเล่า

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 02:36:42 PM »
แอบเห็นแว๊บ ๆ ว่ามีใครเอาสายนี้มาใช้งานเหมือนกัน

รอให้จบเรื่องขาตั้งลำโพง แล้วจะเหลาเรื่องสายสัญญาณ
เปลี่ยนแล้วมีผลอย่างไร ฟังออกหรือไม่ มีเรื่องสนุก ๆ เยอะครับ
 [enjoyment]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 02:39:45 PM »
มันติดเชื้อครับพี่ อ่านมากอยากลองมาก ทั้งสายสัญญาณ,สายลำโพงถัก ,ฟิลเตอร์กรองไฟ ,ปะแผ่นทองแดง เอาฟอยล์อลูมาหุ้มสาย ,กระบอกเฟอร์ไรท์ของ JM ,นั่งเอาท่อเอสล่อนผ่าครึ่งรองสาย ฯลฯ มันครับพี่ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 02:48:05 PM »
ถูกต้องเลยครับ
ยิ่งอ่านยิ่งสงสัย เมื่อสงสัยแล้วต้องลองจะได้รู้ด้วยตนเอง จึงได้สนุกชนิดแตะเบรคไม่อยู่

เดี๋ยวนี้ไม่ได้ซื้อหนังสือมาหลายปีแล้ว เพราะหันมา DIY เองก็เลยประหยัดลงไปหน่อย
 [blink2-watermelon]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 03:09:53 PM »
คนที่ชอบ DIY และชอบเล่นเครื่องเสียง
หากมีใจรักแล้วหยุดไม่ได้จริง ๆ

โดยเฉพาะสายสัญญาณ ผมคิดว่าหลาย ๆ ท่านคงได้ผ่านการทำสายใช้งานเองมาบ้างแล้ว
ส่วนตัวผมเองมีทั้งซื้อสำเร็จ และก็นำมาเข้าหัว RCA เอง

เรื่องสายสัญญาณ ก็เป็นเรื่องที่น่าฉงนสนเท่ห์เหมือนกัน เอารูปมาแปะไว้ก่อน แล้วจะหาเรื่องมาเล่า

เรื่องของสายสัญญาณ ตอนแรกที่ผมเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนที่เล่นเครื่องเสียงต้องใช้สายสัญญาณเส้นละตั้งหลายร้อยหลายพัน   [confused-face]
ในเมื่อเส้นละ 25 บาทก็ใช้ได้เหมือนกัน จนถึงเมื่อได้เริ่มทดลองใช้สายที่ราคาแพงขึ้น ในระดับหลักร้อย และจนถึงใช้สายแลนมาถักเอาเอง
8เส้นบ้าง 16 เส้นบ้าง ถักกันจนเมื่อยเลยหล่ะครับเส้นนึงนี่ล่อเป็นชั่วโมง.... [afraid]
 จนถึงได้มาถึงบางอ้อว่า สิ่งเหล่านี้ทำให้เสียงดีขึ้นได้จริง .....นี่ขนาดสายแลนยังทำให้เสียงดีขึ้นได้
ถ้าเป็นสายเงินที่มีคุณภาพดีกว่านี้หล่ะบวกกับหัว RCA ที่ดี ๆ.....คุณภาพคงเพิ่มขึ้นตามราคาของอุปกรณ์  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 03:33:46 PM »
จั่วหัวเรื่องสายมาแล้ว ขอเสวนาเรื่องสายสักเล็กน้อย

ผมได้ซื้อสาย AudioQuest-Sidewinder มาใช้งาน
ช่วงแรกฟัง รับไม่ได้กับเสียงที่ยิน  ทื่อ ไม่มีน้ำมีนวล นึกเสียดายตังขึ้นมาทันที
แต่ก็ยังใจแข็งฝืนทนฟัง

ฟังไปอย่างนั้นทั้งที่ไม่ชอบใจเรื่องเสียง ประมาณว่าไม่น่าเกิน 30 ชั่วโมง
สายนี้ก็ทำให้ผมยิ้มออกได้เหมือนกัน

ขอฝากท่านที่ชอบเล่นเส้นสายอย่าใจร้อนเด็ดขาด และอย่าเพิ่งตกใจกับเสียงแรกฟังครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 04:25:50 PM »
ประมาณนี้ครับ
ห้อง 7x6 เมตร

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 04:35:25 PM »
ประมาณนี้ครับ
ห้อง 7x6 เมตร

ดูแล้วมั่นคงแข็งแรงดีจัง ถ้ายังไงผมขอนำประสบการณ์เรื่องเสียงมาแชร์ด้วยในโอกาสต่อไปครับ
 [fb-smiling]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 04:42:54 PM »

ห้องเอนกประสงค์ที่นั่งฟังเพลง ตอนนี้ก็รกไปด้วยของใช้กลายเป็นวัสดุซับเสียงไปในตัว
ฟังและรีวิวไปพร้อม ๆ กัน  ช่วงวันหยุดจึงจะได้เก็บกวาดให้เข้าที่เข้าทาง

ขาตั้งลำโพงตอนนี้ผมเลือกใช้ขาตั้งเหล็กอยู่ครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 05:11:08 PM »
เอาไว้ผมเคลียร์พื้นที่เสร็จเมื่อไหร่ จะถ่ายรูปมาให้ดูบ้างครับ รับรอง คำว่า "รก" ยังน้อยไปครับ  [shy_whistler]

แต่จริงๆ นะครับ ว่าถ้าเพิ่มน้ำหนักตู้ได้ ไม่ว่าจะวิธีใหนก็แล้วแต่  (ผมใช้หนังสือเครื่องเสียงทับไว้ครับ ในตอนนี้ แถมซับเสียงรอบข้างด้วยกระดาษรังไข่อีกต่างหาก)

เสียงจะนิ่งขึ้นครับ  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 08:27:43 PM »
แอบเห็นแว๊บ ๆ ว่ามีใครเอาสายนี้มาใช้งานเหมือนกัน

รอให้จบเรื่องขาตั้งลำโพง แล้วจะเหลาเรื่องสายสัญญาณ
เปลี่ยนแล้วมีผลอย่างไร ฟังออกหรือไม่ มีเรื่องสนุก ๆ เยอะครับ
 [enjoyment]

ซื้อ ครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 06:19:46 AM »
หรือว่าผมไปเห็นสายเส้นนี้ของคุณตั้ม จำไม่ได้แล้วซิ
 [puzzled]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 07:25:28 AM »
การเล่นเครื่องเสียงนั้น มันมีสารพันปัญหากันจริง ๆ ไม่ว่าจะเป็นมือเก่า มือใหม่
ปัญหาที่มันคับอกคับใจก็แตกต่างกันไป บางคนเรื่องห้องหับ  เมียบ่น หรืองบประมาณไม่พอ ฯลฯ

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เล่นเครื่องเสียงมาด้วยกัน  เล่นมานานแต่เพื่อน ๆ กลับจัดให้อยู่ในกลุ่มมือใหม่
เพราะเล่นเองเออเองอยู่คนเดียว ได้แต่อ่านหนังสือเพื่อดูเครื่องใหม่ที่จะวางตลาด ไม่ได้ไปดูว่าคนอื่นเขาเล่น เขาฟังกันยังไง
ได้แต่คิดว่าเครื่องดี ลำโพงดี เสียงต้องดีด้วย

เมื่อเพื่อนฝูงมารวมกลุ่มนั่งก๊งเหล้ากัน ก็อดไม่ได้ที่จะโม้เรื่องเครื่องเสียง
ส่วนใหญ่เรื่องที่คุยก็จะเป็นเรื่องเสียง และมิติเสียงที่ได้ยินได้ฟังจากชุดเครื่องเสียงของตนกันอย่างออกรสชาติ
แมงโม้บินกันว่อนตามประสาคอเดียวกัน
 [yellow-lol] [yellow-lol]

วันหนึ่ง เพื่อนผมที่ถูกจัดอันดับว่าเป็นมือใหม่คนนี้ได้มานั่งคุยกับผมที่ทำงาน
คำถามแรกที่เขาถามผมก็คือ ผมเปลี่ยนลำโพงเป็น NHT SB3 พร้อมลงขาตั้งของเขาทำไมเสียงจึงไม่ได้ตามที่เราคุยกัน
ที่คุยกันน่ะโม้หรือปล่าว....เอาล่ะซิ คิดว่างานนี้กลุ่มแืมงโม้ ได้สร้างปัญหาให้เพื่อนผมแล้วซิ

ด้วยความสงสัยก็เลยนัดกันว่าวันหยุดเสาร์อาทิตย์ที่จะถึง จะขอมานั่งฟังลำโพงคู่นี้ด้วย

เพื่อนผมคนนี้ เป็นคนโสดรักความสะอาดและเป็นคนเจ้าระเบียบเรียบร้อย แต่ก็เป็นหนุ่มเจ้าสำราญพอตัว
เมื่อผมไปถึงบ้านเขา ทึ่งมากกับการตกแต่งบ้านที่สวยงาม น่าอยู่

แต่ห้องฟังขนาด 4 X 6 ของเขานี่ซิเป็นระเบียบเป๊ะ ๆ เห็นการจัดห้องและวางชุดเครื่องเสียงแบบนี้ไม่ต้องสงสัย
ยังไงก็ไม่ได้มิติและเสียงที่ต้องการ เดี๋ยวจะมาบอกว่าเขาจัดยังไง ดูแล้วมีปัญหาหนักอกแน่นอนครับ
 [heyheypig447]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 07:46:53 AM »
ตามมาลุ้น ขาจั้งลำโพงน้าอัลครับ ว่าบทสรุปจะเป็นอย่างไร  [angel-watermelon] [angel-watermelon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 08:14:28 AM »
การไปเยี่ยมห้องฟังเพื่อนในคราวนี้ ยังไงก็ไม่ลืมที่หนีบแผ่นนี้ติดมือไปด้วย

ก่อนที่จะคุยหรือทำการโยกย้ายสิ่งของใด ๆ ก็ให้เขาเปิดแผ่นนี้ให้ฟังก่อน
ชุดเครื่องเสียงไม่ต้องพูดถึง ชุดใหญ่จากบ้านทวาทศิน เรียกว่ายกชุดจากต้นทางไปจนถึงปลายทาง ไม่วายเว้นแม้กระทั่งสายต่าง ๆ
เสียงที่ยินน่าตกใจ กลวงโบ๋ ไม่มีเบส เสียงขาดน้ำหนัก

ด้วยความสงสัยก็เลยถามว่าใครจัดห้องให้ เจ้าตัวยิ้มรับว่าจัดเอง

ห้องเพื่อนผมนี้ จัดเป็นห้องดูหนังฟังเพลงโดยมีทีวีวางอยู่ชั้นชิดผนังด้านลึก โดยมี DVD วางอยู่ชั้นเดียวกับทีวี
และก็มีชุดเครื่องเสียงวางอยู่บนชั้นวางด้านหน้าทีวีเพราะเพื่อนเอาสัญญาณจาก DVD มาต่อเข้าแอมป์เพื่อดูหนังด้วย ดูแล้วก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร
แต่ที่เป็นปัญหาก็คือลำโพงเอาไปวางชิดผนังด้านข้างห้องทั้งสองด้าน แล้วหันหน้าลำโพงเข้าจุดนั่งฟัง
คิดดูเถอะว่าลำโพงห่างกันสามเมตรกว่า อะไรจะเกิดขึ้น

คำตอบที่ได้ก็คือมันเกะกะเวลาลุกไปเิปิดปิดทีวีและเครื่องเล่น DVD ก็เลยเอาลำโพงไปวางแอบด้านข้าง
ผลแห่งการทำเช่นนี้มันเสียของจริง ๆ ก็เลยคุยกันอยู่นานสองนานให้เลือกเอาระหว่างเสียงที่หายไปกับความสะดวกสบาย
สุดท้ายเขาก็ยอมทำตามที่ผมบอก

คราวนี้ประมาณการคร่าว ๆ ให้ห่างผนังด้านหลังเมตรกว่า ๆ เล็กน้อย และระยะห่างของลำโพงประมาณ 1.70 เมตร
แล้วก็เอาเครื่องเล่น DVD ขยับมาวางที่ชั้นวางด้านหน้าเพื่อสะดวกของเจ้าตัวในการเปลี่ยนแผ่นจะได้หมดปัญหากับลำโพงที่วางขวางทางเดินเขา
เสียงที่เปิดฟังใหม่หนนี้ เขาถึงกับร้องอ๋อทันทีในเรื่องที่แมงโม้คุยกัน

วันนั้น ผมก็ได้ของกลับบ้านมา 1 คู่ เพราะเพื่อนบอกว่าเกะกะห้องฟังของเขาช่วยเอาไปที
Onkyo SKF4600 คู่นี้

สำหรับผมเองก็เอามาฟังชุดลำลองที่นั่งรับแขกจนถึงทุกวันนี้นับดูแล้วไม่น้อยกว่าสิบปี ซึ่งก็มีปัญหาเช่นกัน
เพราะไม่มีอาณาบริเวณเป็นสัดส่วนสำหรับฟังเป็นเรื่องเป็นราว

ลำโพงคู่นี้เป็นอนุสรณ์ไว้ดูต่างหน้าเพื่อน เพราะเขาได้จากไปด้วยมะเร็งร้าย
ขอให้ไปสู่สุขคติเถอะเพื่อน ยังไงลำโพงคู่นี้ก็อยู่กับเราตลอดไปด้วยสัญญาของผมครับ
 [jump-watermelon]

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 08:45:21 AM »
ทำไมมันสนุกปนเศร้าแบบนี้นะ....คนเขียนแบบนี้น่าไปเขียนหนังสือเล่มเล็กๆนาผมว่า [huge-thumbs-up] [yellow-lol]

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 01:34:23 PM »
แผ่น jennifer warnes อยากได้บ้าง

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 01:59:17 PM »
ตามมาลุ้น ขาจั้งลำโพงน้าอัลครับ ว่าบทสรุปจะเป็นอย่างไร  [angel-watermelon] [angel-watermelon]

รอลุ้นอีกหน่อยก็แล้วกัน มาบอกแน่ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 02:11:59 PM »

รอลุ้นอีกหน่อยก็แล้วกัน มาบอกแน่ครับ

ไอเดียขาตั้งที่ทำจากท่อน้ำประปา กรอกทราย ราคาไปไกลแล้วน้าอัล ไม่น่าไปกรอกทรายให้เขาเห็นเลย  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 02:36:53 PM »
ออกแบบซะเก๋เลยครับ

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 08:18:02 PM »
มีปัญหาคาใจสำหรับมือใหม่ครับ อยากทราบว่าค่าที่เค้าใช้วัดหลอดเช่น 90/90 89/90 หรือ 100+ หมายความว่าอย่างไรครับ แล้วถ้าน้องๆมือใหม่อยากซื้อหลอดที่ใช้แล้วค่าที่วัดน่าจะประมาณเท่าไรถึงจะดีครับ [enjoyment] [0002053E] [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 09:28:48 PM »
ขาตั้งลำโพงที่เล่ามาเสียนานสองนานนั้น ผมได้ทำไปหลายคู่และส่วนใหญ่ที่ผมทำมักเป็นขาตั้งเหล็ก
ส่วนขาตั้งไม้ได้ทำไปสองคู่ เป็นไม้ MDF 1 คู่ และไม้สน 1 คู่

ขาตั้งลำโพงที่เหลืออยู่เป็นขาตั้งเหล็กทั้งสิ้น ส่วนขาตั้งไม้บริจาคเพื่อน ๆ เอาไปเล่นหมด
และเร็ว ๆ นี้ กำลังวางแผนที่จะทำขาตั้งไม้อีก 1 คู่ โดยออกแบบจำลองคล้ายกับที่ผมเอามาโพสต์ก่อนหน้านี้
โดยจะทำให้แข็งแรง มั่นคงที่สุดครับ

สิ่งที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ เป็นเพียงความเห็นตามความชอบของผมเท่านั้นนะ
อย่าไปถือจริงจัง อ่านพอสนุก ๆ มันส์ ๆ ก็พอ

ขาตั้งไม้ที่ทำจากไม้สนท่อนจากท่าเรือคลองเตย ผมใช้แผ่นเพลทบนและล่างเป็นไม้สนเช่นกัน
การยึดติดกับเสาใช้กาวติดไม้เป็นตัวยึด พร้อมกับใช้ตะปูเกรียวอย่างยาวขันยึดอีกทีซึ่งทำให้แข็งแรงพอประมาณ
แต่เนื่องจากไม้สนเป็นไม้มวลเบา เวลาตั้งลำโพงก็ยังรู้สึกว่ายังไม่มั่นคงเท่าที่ควร
โดยเฉพาะลำโพงที่วางหากมีน้ำหนักเบาด้วยแล้ว เมื่อทดลองออกแรงผลักตู้ลำโพงพบกว่ายังมีอาการแกว่งให้ได้เห็น

และนั่นเองจึงเป็นที่มาของถุงทรายที่ผมเอามากดทับตู้ลำโพงดังที่เคยพูดไว้ก่อนหน้านี้

ดุลเสียงที่ใช้ตั้งนี้ พบว่าเสียงโดยรวมยังให้เสียงเบสที่บางและขาดน้ำหนัก
เมื่อเอาถุงทรายมากดทับตู้ลำโพงข้างละ 2 ถุง ทำให้เสียงนิ่งและดีขึ้นมาบ้าง แต่วิธีการนี้ก็สร้างปัญหาเกี่ยวกับเรื่องฝุ่นละเอียดที่มาเกาะพอสมควร
ประมาณว่าไม่เกิน 1 อาทิตย์ ที่บริเวณถุงทรายจะมีฝุ่นละเอียดมาเกาะเป็นขุย ดักฝุ่นละเอียดได้ดีจริง ๆ ไม่เหมาะกับผมเพราะเป็นภูมิแพ้

สุดท้ายก็เลยเลิกเล่นขาตั้งนี้และถุงทรายไปโดยปริยาย

ทีนี้ก็เหลือขาตั้งเหล็กกล่องสี่เหลี่ยม กับขาตั้งท่อประปาขนาดใหญ่ที่จะขอพูดถึง
ส่วนขาตั้งไม้ MDF จะขอกล่าวทีหลังก็แล้วกัน เพราะผมยังไม่กล่าวอรัมภบทไว้ในตอนต้น หากนำมากล่าวถึงเดี๋ยวจะงง

ขาตั้งเหล็กสองอันนี้ ยิ่งใส่เดือยแหลมที่ฐานด้านล่างด้วยแล้ว มันใจได้เลยว่าแข็งแรง
แม้บางครั้งเผลอเดินชนมันยังตรึงแน่นกับที่ไม่ต้องกลัวขาตั้งล้ม

ผมชอบเสียงจากขาตั้งเหล็กกล่องมากกว่า ให้ดุลเสียงที่ถูกหูกำลังดี
ส่วนขาตั้งเหล็กมวลหนักที่ทำจากท่อประปาขนาดใหญ่ให้เสียงที่เดินหน้า และให้เบสที่ดุดันประเภทหนักและเก็บตัวเร็ว

ขาตั้งเหล็กล่องที่ผมประทับใจ
เป็นเสากล่องเหล็กสี่เหลี่ยม ทำจากเสาโครงหลังคา ขนาด 3 x 3 นิ้ว ตัดเป็นท่อนที่ความยาว 22 นิ้ว
ใช้เหล็กแผ่นหนามาเชื่อมคาดภายในกล่องที่ปลายเสาทั้งสองด้าน แล้วหาจุดศูนย์กลางเพื่อเจาะรูต๊าปเกลียวสำหรับยึดเพลทบน - ล่าง
เหล็กที่เอามาเชื่อมคาดภายในกล่องไม่ต้องปิดเต็มพื้นที่ ให้เหลือพื้นที่สำหรับกรอกทรายไว้ด้วย

เพลทบน ล่าง เป็นแผ่นเหล็กหนา 4 มิล เพราะต้องรูและกลึงเพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ หากบางเกินไปจะฝังไม่มิดหัวน๊อต

เพลทด้านบนขนาด 5 x 6 นิ้ว ส่วนฐานล่าง ขนาด 8 x 8 นิ้ว ที่จุดกึ่งกลางเจาะ 1 รู เพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ยึดกับเสา
และที่ฐานล่างทั้งสี่มุมเจารูปต๊าปเกลียวสำหรับใส่เดือยแหลมไว้ปรับระดับ

ท่านใดที่มีพรรคพวกเป็นช่างเหล็ก ลองทำเล่นดูนะ ทำง่าย ๆ ไม่ได้ยุ่งยาก
บางทีอาจได้ขาตั้งที่ถูกใจก็ได้ครับ

[smile-watermelon]

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 09:49:08 PM »
มีปัญหาคาใจสำหรับมือใหม่ครับ อยากทราบว่าค่าที่เค้าใช้วัดหลอดเช่น 90/90 89/90 หรือ 100+ หมายความว่าอย่างไรครับ แล้วถ้าน้องๆมือใหม่อยากซื้อหลอดที่ใช้แล้วค่าที่วัดน่าจะประมาณเท่าไรถึงจะดีครับ [enjoyment] [0002053E] [0002053E] [0002053E]

การวัดหลอด เดี๋ยวผมให้ผู้กองมาอธิบายเพิ่ม เพราะเขามีเครื่องวัดหลอด

ขอนำตัวอย่างจาก eBay ที่เขาวัดหลอดด้วยเครื่อง SENCORE TC 130  ผลการอ่านของเครื่อง 110% ถือว่าหลอดนั้นใหม่
Bad: 0-50% 
Marginals (ค่าปกติระดับพอใช้) : 50-70%
Good: 71-130%

ที่เขาบอกว่า 90/90  89/90 น่าจะเป็นผลการวัดหลอดไตรโอดคู่ จำพวกหลอด 12AX7 ประมาณนี้
ต้องดูเงื่อนไขของเครื่องวัดที่เขาใช้วัดด้วย ว่าผลการวัดแต่ละค่าเป็นอย่างไร

หากเขาใช้เครื่อง Sencore TC 130 ก็จะบอกให้เรารู้ว่าหลอดนี้เกนยังอยู่ในระดับดีครับ

รอผู้สันทัดกรณีมาเสริมต่อครับ
 [smile-watermelon]